Uwakilishi <tabu> wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa ofisi ya kamisa mkuu ya wakimbizi aser na wa Jamhuri ya Rwanda wamekusudia kurudisha wakimbizi kwa utashi wao. Pande hizo tatu katika mwenendo huo zilisahihi siku ya 4 mjini Addis Ababa nchini Ethiopia tamko la kanuni kisha siku mbili ya kazi kati ya wataalamu jimboni Turi. Mamia ya watoto na wamama wazee wanaishi bila makao katika kambi ya wahami ya Kigonze mjini Bunia ni kinyume cha mvua za siku zilizopita zilizosababisha uharibifu wa makao yao ya muda. Jimboni Lwalaba, wachimbaji wa madini za kienyeji zaidi ya elfu kumi wa eneo la Shabara waliandamana siku ya tatu upande wa uwanja wa Kawana kilomita zaidi ya makumi manne na Kolwezi nikisha kupata habari ya kuhamishwa kwao katika eneo hilo la madini la kiwanda Komakat. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni. Wakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa ofisi ya kamisa mkuu wa wakimbizi na wa Jamhuri ya Rwanda wamekusudia kuhusu kanuni ya kurudisha wakimbizi kwa utashi wao pande hizo tatu. Katika mwenendo huo zilisahihi tangazo hii siku ya ine mjini Adisabeba nchini Ethiopia, kiisha siku mbili ya kazi kati ya wataalam nchi hizo mbili yaani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Rwanda. Zilikusudia kutafuta suluhisho za kudumu kwa manufaa ya wakimbizi kuambatana na maendeleo ya kidiplomasia hususan mkataba wa amani wa Washington kati ya Kinshasa na Kigali, na tena kuambatana na tamko la kanuni la Doha kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uasi wa M23 AFC. Tangazo ya pamoja ilisainiwa na Jacmain Shabani, waziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa mambo ya ndani. Nchi ya Rwanda iliwakilishwa na balozi wake nchini Ethiopia, Generali Charles Karamba hii tarehe makumi mbili na ine Julai, waziri wa mambo ya kigeni Therese Kai kwamba aliwakilisha rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi katika kikao cha kumi na mbili makumi tisa na moja cha shauri ya amani na usalama ya muungano wa nchi za Afrika kuhusu hali katika nchi ya Libya. Kupitia mtandao wake X, waziri wa mambo ya kigeni Therese Kai kwamba amehakikisha heshima ya kanuni za utawala muungano na wa uadilifu wa nchi ya Libya anaunga mkono pande zote za nchi hiyo kuendesha mahojiano ya pamoja ajili ya mkataba kuhusu kalendari ya uchaguzi ya sawa. Jimboni Kivu Kaskazini, wakaaji wa mtaa wa Ruchuru wana magumu kwa kufika katika shamba zao, ni hasa wa kando ya mbuga la Virunga wakuwa mahali. Wanasema ni kutokana na operesheni za kuwasaka wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa FDLR zinazoendeshwa na wanamgambo wa AFC M23. Ni katika usultani wa Binza, Bambu na Tongo wana wasiwasi wa njaa katika maeneo yale. Maelezo mengi na mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Hadi jioni ya Jumatano, silaha nzito na nyepesi zilisikika katika vijiji vya Kakono, Kanga na Kazaho ni magharibi mwa kikundi cha Bukoma huko Bwisha, katika ukingo wa hifadhi ya kitaifa ya Virunga. Vyanzo vyetu vyote vinazungumza juu ya upande wa Mastaka na AFC M23 na uindaji dhidi ya maadui ya waasi wa Hutu Rwanda, FDL. Ghafla, ufikiaji wote wa eneo hili ni marufuku. Hadi leo kwa wakulima na hali ya wakulima ambao hawakujulikana, maingiliano yetu yanasema kuwa shughuli kama hizo zimekuwa zikiendelea kwa wiki chache katika sehemu ya magharibi ya Katwiguru Nyamirima, katika kikundi cha Abinza bado iko kwenye ukingo wa uwanja. Karibu wakulima mia ambao walilazimisha upatikanaji wa eneo hilo au ambao walipiga kambi huko kwa shughuli za nchi zao wamekuwa wakikosa tangu wiki iliyopita. Kesi ya hivi karibuni ni ile ya wafugaji karibu ishirini ambao walipiga kambi katika eneo hilo linaloitwa Kongo Peizana huko Nyamilima, ambao hatujajua tangu Jumatatu, zinaonyesha vyanzo vyetu. Mashamba yaliyo katika vijiji vya Kirumba, Marangara, Runzenze kwenye ukingo wa uwanja huo hayapatikani tena. Wakazi wengine wanaojaribu kulazimisha upatikani ikanaji wa eneo jana walianguka chini ya risasi zinazovuka, zikilazimisha kurudi nyuma. Vyanzo vyetu vinaamua kuibuka tena kwa shughuli hizi licha ya saini ya hivi karibuni ya makubaliano ya kanuni huko Doa kati ya DRC na waasi wa AFC M23. Kwa kifupi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uturuki vimekusudia kukaza uhusiano wa kijeshi kupitia mkutano wa siku ya pili wa kipindi cha 17 cha viwanda vya ukingo IDEF 2025 ni kikao kilichoandaliwa pa Istanbul na kukubali mabadilisho kati ya waziri makamu mkuu wa ukingo wa taifa na mwenzake wa Uturuki. E, jimboni Ituri, mamia ya watoto na wamama wazee wanaishi bila makao katika kambi ya wahami ya Kigonze mjini Bunia ni kinyume cha mvua za siku zilizopita na zilizosababisha uharibifu wa makao yao ya mdaa. Tayari wanapatikana mbele ya hatari ya magonjwa mengi. Maelezo mengi nawe Marshal Kizebya Mungu kutoka mji wa Bunia. Wimbo huu ni miongoni mwa sauti ya dharura ya hawa watoto wa kempi ya Kigonze wenye miaka kati ya ine na mnane. Mvua kubwa inaonyesha siku hizi hapa Bunya, mikua ikiongeza mateso katika maisha yao ya kila siku. Wakati mvua anafika, kulala kutembea, kuna baneaka nyumba nanguu. Tunalomba mtusaidie na bashi, mtusaidie na matriko ya amamayomeimba. Hali pia inaiziri maisha ya kiafya ya wakimbizi hawa waliokumbwa zaidi na magonjwa ya jamii ni wanawake wajawazito, wazee na watoto. Kadone mateso presidenti ya wazee katika kempi hii ya Kigonze akihukumu pia wale wanaotaka kutia vurugu jimboni Ituri kwa silaha, naita serikali kurejesha usalama katika vijiji vyao mtaani Njugu hili kuwaruhusu wapate kurejea kwa makao zao, kama benyebiko na kotina vita bangesaidia sie bahacha maneno ba vita ba deplase vibarudia mungine. Hali hii ni sawa katika maeneo mengine ya kepi ya wakimbizi hapa Bunya na pembezoni mwa mji. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabia bungu, Radio Okapi. Jimboni Lualaba, wa chimba madini za kenyeji zaidi ya elfu kumi wa waeneo la shabara waliandamana siku ya tatu upande wa uwanja wa kawama kilomita zaidi ya makumi manne na Kolwezi kisha kupata habari kuhusu kuhamishwa kwao katika eneo hilo la madini la kiwanda Komakat walionyesha asira yao. Wakati mwezi wa tano uliopita, waliharibu tena eneo hilo la madini. Maelezo mengi nawe pole Munanga. Wachimbaji wa madini katika eneo la madini ya Shabara walipokea ujumbe kwamba wanatakiwa kufukuzwa katika eneo hilo la ushirika wa Komakat, vyanzo vya ndani vinaripoti. Habari hii iliwakatisha tamaa, kwa hivyo waliamua kusimamisha shughuli zao na kuandamana mahali hapo, wanaonyesha hasira zao na kuahidi kujitetea ikiwa watajaribu kufukuzwa. Si mambo kama hii problem je? Basimamie hii mambo kama basimamie hii problem je? Si bote tu kumugini moya, bakubwa banapaswa normal kutu proteger, si bakubwa tunatumika hapa kwa makati haki wojiwa. Kuhusu jambo hilo naibu mkurugenzi mkuu wa Komakat alisema hakuna swala la kuondoa wachimbaji hao. Bwana Michel Bizimungu alitangaza kuwa kundi la watu lilitaka maandamano ya hesabu ya wachimbaji wa madini elfu kumi na tisa katika eneo la uchimbaji wa madini la Shabara kwa kunda kamati ya wachimbaji ambayo alisisitiza kuwa neno hilo hiko kinyume cha sheria. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. mjini Kinshasa, katika soko kubwa maduka ya wazaliwa wa China yalifungua hii siku ya ine katika hali tulivu, walipata matumaini kutoka watetezi wao ya kwamba wataongezewa mishahara nikisha mgomo ulioandaliwa tangu siku ya kwanza iliyopita. Taarifa ya Lukinzau na Abraham Kabuka Inasomwa na Sifa Maguruu. Baadhi ya maduka yalianza kufunguliwa Jumanne na mengine ya kufuata Jumatano na Alhamisi, lakini si yote kuhusu kufuatana na malalamiko yao, yaani marekebisho ya mishahara. Baadhi ya wafanyakazi wa ndani wanasema hawajaridhika kufika hadi sasa. Hii ndio aliyetueleza mmoja tuliyekutana naye. Wengine hata hivyo wanashuhudia kama tayari wameanza kuona mabadiliko Mf Mfanyakazi huyu Mkongomani anatueleza kuhusu mpango uliofanywa na mwariji wao Mchina. Hadi sasa, maduka ambayo hakuna makubaliano bado kati ya waariji na wafanyakazi bado yamefungwa. Mwenzetu Sifa Maguru. Bei mpya ya mafuta ya gari itatangazwa siku za hapa karibu na waziri wa uchumi kupitia kibarua chake. Tayari bei ilichunguzwa na kupangwa siku ya pili iliyopita mjini Lubumbashi, wakati wa mkutano na memba wa kamati inayohusika pamoja na kundi la wafanyabiashara wa sekta hiyo katika mkusanyiko wa OFEC Katanga. Ni bei itakayoelekea maeneo ya kusini na mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibuni tena kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira. Katika mji wa Beni, kesi nyingi za ajali barabarani zimerikodiwa katika sehemu hii ya kwanza ya mwaka. Ajali nyingi inafanyika na madereva wa magari makubwa ama kanter ambazo zinabeba vyombo vya ujenzi. Je, tutaelewa sababu ya ajali hizi na nini inapaswa fanyika ili kulinda maisha ya watu vizuri katika mji? hatushike sana paske tunashorewa bashofere tu mara, kila mara kila mara tunakutana bashofere comporter mbalabala wanaweza respecter roulage sauf que ni question tu ya collaboration ya roulage na haiko wote meona kutaba roulage vingine mbalabala banakuwa vraiment na biko plus que autoritaire mbalabala utakutana roulage na pana tu akre na infraction kwenye haiko, alors ile change sema ke tunakuwa kukozia accident barabara kwetu kabisa, ba chauffeur wote bina permis de conduire, parce que tunazunguzia kila mara, ki hauzi kwa chauffeur bila permis de conduire kama unaweza kala kuvolani na kuruhusu kwa chauffeur bila permis de conduire. Na sisi pia tutafanya kama enquete kwa association yetu, donc tuna visa ka tuna ba delegue ba chauffeur ba delegue ba tu yote, alors il faut que tu montre fanya recyclage si epek kazi yetu njo kishofer njo biro alo, kama ndam biro ako, hawezi kwenda na pombe, hawezi kwenda na bange, hawezi kwenda na drogi fulani hapana. Alo tunafunza bashofere ki gari njo biro alo, tunashimia gari sana, tunashimia barabara sana, na kwa sababu kumaliza ak akmaliza president. Uh, motar ni rafiki yenu kwa sababu mnafanya kazi moya ya transport, ni bao mwingine mnafanya kazi ya materio na bao anafanya kazi ya kubeba watu, mko watu moya parce que hakuna chauffeur bila roulage na hakuna roulage bila chauffeur. Alors, ombi yangu ni kuomba tu pesa wala serikali ipange kikao iteta ba wakubwa uongozi yote ya makundi tuweze kupangia kama tatembea barabara na muna gana si possible. Tunaomba tena batuongezee recyclage zamani kwa nakuwa kila mwaka kumbe recyclage mia leo tunafanya maina ned mia deza bila recyclage. Alors, ombi akabambi waombe tuna batu pangie siku ya kuikala na mwile kikao tupangie kama tafuta na recyclage recyclage ya bashofere bote. baada ya kupewa mafundisho kwa watu ambao wamependa watu wa jinsia moja nao ama wa homoseksuel kwa sasa ni makahaba pia watumiaji wa dawa za kulevya ndio wamepata mafundisho kuhusu namna ya kuzuia ugonjwa wa VIH SIDA katika mji wa Beni. Vijana makumi tatu wamejitolea ili kufahamisha wenzao na kuwaambia wapitie kipimo ili wajue hali ya afya yao. Kulingana na uchunguzi wa mashirika mbalimbali zinazofuatilia afya ya watu katika jimbo, watu wengi wanapata ugonjwa huu, kwani hawajui namna gani wanaweza kujihepusha. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Jean-Claude Lokidile. Muhammad Dumbia ni mwenye umri wa miaka makumi mawili. Baada ya kuzuria siku tano za mafunzo yaliyoandaliwa na wataalamu wa kiafya, anakubali kwamba kabla ya hapo hakukuwa anajua karibu chochote kuhusu maswala yanayohusiana na njia ya maambukizi na kinga dhidi ya ugonjwa huu. Sasa anajitolea kuhimiza wenzake ili kuwashawishi kukubali kujipima. Nilipata kuyua koma nitajipreserve, hatukuwa na wazia vile, tulikuwa natembea ovyoovyo, bitu enyewe balikopa nasemaka, tulikuwa nakamata saba nasemaka so natembe ko na enda unaona mutu petete unaangalia aparanse yake ni wa munene pwi kunatentire na mwili ya muzuri unawaza, una keno ule mutu ezikwa na magonjwa. Donc, mefievu tusione, tusi aparense ya mutu, tusidanganyiwe, tusi na aparense. Magonjwa iko kulingana na uandalizi wa mkutano huo. Chanjo ya janga hili unapatikana ndani ya jamii hii ni wafanyabiashara wa ngono vijana, au wanaume wanaoshirikiana kitendo cha ndoa kati yao, wavulana wasichana, au wamama wanaochangia pia kitendo cha ndoa, na kwa mwisho watumiziaji wa dawa za kulevya yani drog kupitia njia ya shindano, ambayo idadi yao inaanza kuwa wasiwasi. Hapa mjibunya huna na mkuu wa kituo cha Centre Convivial de Bunya, Cedric Karima, yeye ni mshauri wa kisaikolojia katika kituo hiki na mmoja wa walimu. Kama tukichunguza vema miongoni ya hawa raia kiwango cha uambukizo ya virusi ya ukimwi ni juu sana katika jimbo la Ituri. Kiwango cha kuwepo kwa virusi ya ukimwi ni takriban asilimia nne nukta nane lakini ukichunguza miongoni ya hao vijana ni maradufu, yani asilimia saba nukta tano hadi asilimia nane. Mradi huu unatekelezwa kupitia usajili wa mfuko wa kimataifa katika mradi G75 taasisi isiyo ya kiserikali yenye lengo la kukusanya fedha kwa nia ya kukomesha milipuko ya ugonjwa ukimwi, kifua kikuu na pia malaria. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Loki de la Radio Okapi. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wafundi mitambo wetu walionisaidia kuwapeperushia habari hizo na wenzetu wote walioshiriki, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.