Uwakilishi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa ofisi ya kamisa mkuu ya wakimbizi aser na wa jamhuri ya Rwanda wamekusudia kurudisha wakimbizi kwa utashi wao. Pande hizo tatu katika mwenendo huo zilisahihi siku ya 4 mjini Addis Ababa nchini Ethiopia tamko la kanuni. Kisha siku mbili ya kazi kati ya wataalamu jimboni Ituri. Mamia ya watoto na wamama wazee wanaishi bila makao katika kambi ya wahami ya Kigonze mjini Bunia, ni kinyume cha mvua za siku zilizopita zilizosababisha uharibifu wa makao yao ya muda jimboni Lwalaba. Wachimbaji wa madini za kienyeji zaidi ya elfu kumi wa eneo la Shabara waliandamana siku ya tatu upande wa uwanja wa Kawana kilomita zaidi ya makumi manne na Kolwezi ni kisha kupata habari ya kuhamishwa kwao katika eneo hilo la madini la kiwanda Komakat. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Wakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa ofisi ya kamisa mkuu wa wakimbizi na wa Jamhuri ya Rwanda wamekusudia kuhusu kanuni ya kurudisha wakimbizi kwa utashi wao. Pande hizo tatu katika mwenendo huo zilisahihi tangazo hii siku ya nne mjini Adisabeba nchini Ethiopia kiisha siku mbili ya kazi kati ya wataalamu nchi hizo mbili yaani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Rwanda. Zilikusudia kutafuta suluhisho za kudumu kwa manufaa ya wakimbizi kuambatana na maendeleo ya kidiplomasia hususan mkataba wa amani wa Washington kati ya Kinshasa na Kigali na tena kuambatana na tamko la kanuni la Doha kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uasi wa M23 AFC. Tangazo ya pamoja ilisahihiwa na Jacquemain Shabani, waziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa mambo ya ndani. Nchi ya Rwanda iliwakilishwa na balozi wake nchini Ethiopia, Generali Charles Karamba. Hii tarehe makumi mbili na ine Julai, waziri mambo wa mambo ya kigeni Therese Kai Kwamba aliwakilisha rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi katika kikao cha kumi na mbili, makumi tisa na moja cha shauri ya amani na usalama ya muungano wa nchi za Afrika kuhusu hali katika nchi ya Libya. Kupitia mtandao wake X, waziri mambo wa mambo ya kigeni Therese Kai Kwamba amehakikisha heshima ya kanuni za utawalo muungano na wa uadilifu wa nchi ya Libya anaunga mkono pande zote za nchi hiyo kuendesha mahojiano ya pamoja ajili ya mkataba kuhusu kalendari ya uchaguzi ya sawa. Jimboni Kivu Kaskazini, wakaaji wa mtaa wa Ruchuru wana magumu kwa kufika katika shamba zao, ni hasa wa kando ya mbuga la Virunga wakuwa mahali. Wanasema ni kutokana na operesheni za kuwasaka wapiganaji wanaozaniwa kuwa FDLR zinazoendeshwa na wanamgambo wa AFC M23 ni katika usultani wa Binza Bambu na Tongo wana wasiwasi wa njaa katika maeneo yale. Maelezo mengi na mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Hadi jioni ya Jumatano, silaha nzito na nyepesi zilisikika katika vijiji vya Kakono, Kanga na Kazaho ni magharibi mwa kikundi cha Bukoma huko Bwisha, katika ukingo wa hifadhi ya kitaifa ya Virunga. Vyanzo vyetu vyote vinazungumza juu ya upande wa Mastaka na AFC M23 na uindaji dhidi ya maadui ya waasi wa Hutu Rwanda, FDL. Ghafla, ufikiaji wote wa eneo hili ni marufuku hadi leo kwa wakulima na hali ya wakulima ambao hawakujulikana. Maingiliano yetu yanasema kuwa shughuli kama hizo zimekuwa zikiendelea kwa wiki chache katika sehemu ya magharibi ya Katwiguru, Nyamirima katika kikundi cha Abinza bado iko kwenye ukingo wa uwanja. Karibu wakulima mia ambao walilazimisha upatikanaji wa eneo hilo au ambao walipiga kambi huko kwa shughuli za nchi zao wamekuwa wakikosa tangu wiki iliyopita. Kesi ya hivi karibuni ni ile ya wafugaji karibu ishirini ambao walipiga kambi katika eneo hilo linaloitwa Kongo Peizana huko Nyamilima, ambao hatujajua tangu Jumatatu, zinaonyesha vyanzo vyetu. Mashamba yaliyo katika vijiji vya Kirumba, Marangara, Runzenze kwenye ukingo wa uwanja huo hayapatikani tena. Wakazi wengine wanaojaribu kulazimisha ikanaji wa eneo jana walianguka chini ya risasi zinazovuka zikilazimisha kurudi nyuma. Vyanzo vyetu vinaamua kuibuka tena kwa shughuli hizi licha ya saini ya hivi karibuni ya makubaliano ya kanuni huko Doa kati ya DRC na waasi wa AFC M23. Kwa kifupi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uturuki vimekusudia kukaza uhusiano wa kijeshi kupitia mkutano wa siku ya pili wa kipindi cha 17 cha viwanda vya ukingo IDEF 2025, ni kikao kilichoandaliwa pa Istanbul na kukubali mabadilisho kati ya waziri makamu mkuu wa ukingo wa taifa na mwenzake wa Uturuki. E, jimboni Ituri mamia ya watoto na wamama wazee wanaishi bila makao katika kambi ya wahami ya Kigonze mjini Bunia ni kinyume cha mvua za siku zilizopita na zilizosababisha uharibifu wa makao yao ya muda. Tayari wanapatikana mbele ya hatari ya magonjwa mengi. Maelezo mengi nawe Marcel Kizebya Mungu kutoka mji wa Bunia. Wimbo huu ni miongoni mwa sauti ya zarura ya hawa watoto wa kempi ya Kigonze, wenye miaka kati ya ine na mnane. Mvua kubwa inaonyesha siku hizi hapa Bunya imekuwa ikiongeza mateso katika maisha yao ya kila siku. Wakati mvua anafika, kulala, kutembea, kuna baneaka nyumba nangu, tunalomba mtusaidie na bashi, mtusaidie na matriko ya mama mimba. Hali pia inaiziri maisha ya kiafya ya wakimbizi hawa Wali waliokumbwa zaidi na magonjwa ya jamii ni wanawake wajawazito wazee na watoto. Kapidi Done mateso presidenti ya wazee katika kambi hii ya Kigonze, akihukumu pia wale wanaotaka kutia vurugu jimboni Ituri kwa silaha, naita serikali kurejesha usalama katika vijiji vyao mtaani njugu, hili kuwaruhusu wapate kurejea kwa makao zao. Kama benyebiko vita bangesaidia sie bahacha maneno aba vita badeplasevi barudia mungini hali hii ni sawa katika maeneo mengine ya kepi ya wakimbizi hapa Bunya na pembezoni mwa mji. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Jimboni Lualaba, wachimba madini za kenyeji zaidi ya elfu kumi wa eneo la Shabara waliandamana siku ya tatu <coughs> upande wa uwanja wa Kawama kilomita zaidi ya makumi manne na Kolweji. Nikisha kupata habari kuhusu kuhamishwa kwao katika eneo hilo la madini la kiwanda Komakat, walionyesha asira yao wakati mwezi wa tano uliopita, waliharibu tena eneo hilo la madini. Maelezo mengi nawe Pole Munanga. Wachimbaji wa madini katika eneo la madini ya Shabara walipokea ujumbe kwamba wanatakiwa kufukuzwa katika eneo hilo la ushirika wa Komakat. Vyanzo vya ndani vinaripoti habari hii ili wakatisha tamaa. Kwa hivyo waliamua kusimamisha shughuli zao na kuandamana mahali hapo, wanaonyesha hasira zao na kuahidi kujitetea ikiwa watajaribu kufukuzwa. Hakihojiwa kuhusu jambo hilo, naibu mkurugenzi mkuu wa Komakat alisema hakuna swala la kuondoa wachimbaji hao. Bwana Michel Bizimungu alitangaza kuwa kundi la watu lilitaka maandamano ya hesabu ya wachimbaji wa madini elfu kumi na tisa katika eneo la uchimbaji wa madini la Shabara kwa kunda kamati ya wachimbaji ambayo isisitiza kuwa neno hilo hiko kinyume cha sheria. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Redio Kapi. Mjini Kinshasa, katika soko kubwa maduka ya wazaliwa wa China yalifungua hii siku ya ine katika hali tulivu, walipata matumaini kutoka watetezi wao ya kwamba wataongezewa mishahara ni kisha mgomo uliyoandaliwa tangu siku ya kwanza iliyopita. Taarifa ya Lukinzau na Abraham Kabuka inasomwa na Sifa Maguruu. Baadhi ya maduka yalianza kufunguliwa Jumanne na mengine ya kufuata Jumatano na Alhamisi, lakini si yote kuhusu kufuatana na malalamiko yao, yaani marekebisho ya mishahara. Baadhi ya wafanyakazi wa ndani wanasema hawajaridhika kufika hadi sasa. Hii ndiyo aliyetueleza mmoja tuliyekutana naye. Wengine hata hivyo wanashuhudia kama tayari wameanza kuona mabadiliko Mf Mfanyakazi huyu mkongomani anatueleza kuhusu mpango uliofanywa na mwariji wao Mchina. Hadi sasa maduka ambayo hakuna makubaliano bado kati ya waariji na wafanyakazi bado yamefungwa. Mwenzetu Sifa Maguru. Bei mpya ya mafuta ya gari itatangazwa siku za hapa karibu na waziri wa uchumi kupitia kibarua chake tayari bei ilichunguzwa na kupangwa siku ya pili iliyopita mjini Lubumbashi wakati wa mkutano na memba wa kamati inayohusika pamoja na kundi la wafanyabiashara wa sekta hiyo katika mkusanyiko wa OFEC Katanga. Ni bei itakayoelekea maeneo ya kusini na mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibuni tena kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Ozali Zawadi, Radio Kapi. Shirika lisilo laki laki la kiserikali la kimataifa la Bridgeway Foundation linazidisha juhudi zake za uhimizaji wa wapiganaji wa ADF katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri kuhusu kuondoka msituni. Pia shirika hili linaomba wakaaji kushirikiana na vikosi vya pamoja ili kupunguza kundi hilo lenye silaha na kuwakaribisha mateka wa zamani na wapiganaji. Viongozi wa shirika hili walikutana na wanamemba wa shirika la raia Pabunia ili kuwa shirikisha katika mchakato huu. Sekombi Katondolo mkuu wa misheni wa shirika Bridgeway Foundation nchini Kongo alizungumza na Isaac Moyope kuhusu mada hii. Jambo, mko hapa katika ziara ya kazi na mlikutana na shirika mbalimbali mbali, sawa, shirika la raia na wanamemba zingine kwa ajili ya kuchunguza operation inayoitwa Sujaa kwa kupiganisha wa ADF. Hii neno Sujaa maana yake ni nini kabisa? Operation Sujaa ina vipengele mbalimbali kupiga adui na kuna kipengele kingine ya kuweza kuwapokea wale ambao wanaojisalimisha, na hapo ndio kwenye sisi tunatumikia, ukaweza kuchanga mwenendo wa askari kupiga vita na sisi wenyewe kuja ku sensitize communities, kuwaonesha namna gani wanaweza kuepuka, namna gani ya kuingia katika mitego ya hiyo kikundi ya Islamic State, namna gani wanaweza kuepuka kushirikiana nao, namna gani wanaweza kupokea wale ambao wanaojisalimisha. Hiyo inaweza kusaidia kumaliza hii vita ya ugaidi wa ADF kwa ngambo yenu, kwa kupokea wale watu wenyewe wametoka kwenye gundi lenye silaha ADF, mmekwisha kupokea watu ngapi na kwa leo wako wapi? Sasa tuna idadi ya watu ambao waliojisalimisha kupitia 500 na wale ambao walikuwa wapiganaji eh, ni mia moja na thelathini ambao waliojisalimisha, na tunaendelea kupokea wengine, gizi operation zinaendelea eh, na kwa sasa wale watu wamerejea kwenye jamii zao au, au unawalinda kwa nafasi moja kwa ajili ya kuweza na kuwapatia geuza mafikara yao watu wengi. Kabla tujawarudisha kwenye jamaa zao, tunaanza kwanza kufanya d ambao tunaita deradicalization. Tunawapatia pia matibabu kuhusu uh, afya yao na pia kumaliza hizo vidonda vya ndani. Kuna wengi pia wanakuja wamesahau hata mahali wamekuwa wameikala, na wengine wamekuja wana mama wakina mama wana mimba ama wana watoto. Tunafanya hiyo kazi mbele ya kuanza kwanza kuwakalisha pamoja familia zao ili waweze kuwapokea na kuitika wale watu warejee katika jamii zao. Kwa sasa tumeweka watu wengi katika jamii zao, wengine akina Kinchasa, Kalemi, Goma, Beni, Butembo, Boga, Chabi, Mambasa, hapa Bunia na mahali mbe. Kwa ngambo ya, ya kijeshi, kwa hii operesheni Suja imefaulu au ngali tatizo, ili ipate na kutimiza lengo lake ya kukomesha ile gundi lenye silaha. Hiyo operesheni inafaulu, lakini unajua raia ama civilian tuna tunaona vitu kupitia hali ya kiuchumi na hali ya kimya yenye inakuwa katika jamii kwa sasa. Ninasema kwenye eneo za Beni, umeona kimya imerudi. Hawa watu hawako tena katika hiyo eneo zao za walikuwa ndani zamani, e, kambi ya yua, kambi ya miba, madina 1 2 Ukiona mauaji inaendelea, raia hawajui kama imefaulu. Wao wanataka waone mtu asikufe, ndio wanajua kama imefaulu. Na tunafikiria kwamba ginzi imeonekana maafa ingali inaendelea, inabidi na sisi tuongeze na tufanye na bidii ili tuweze kumaliza hiyo maafa yote. Sasa nini kabisa mnakusudia kufanya? Kwa sababu wengi wanasema kwamba wale wa ADF walikuwa kwenye mpaka na Uganda, sasa wamekuwa kati ya nchi kuliko kuweza na kukomesha hiyo gundilenji sila. Unajua ADF naye sio si pumbafu, anajua kila mara wakati wakubwa wanampangia ili ya kumpiga, naye anakamata mbinu za mpya jili ya kujilinda. Ukaangalia anakwepa mahali kote kunaokuwa position za FARDC za UPDF, utaangalia leo ameenda kuwa huko kwenye Lubero, mahali anajua hakuna waskari wengi. Tukiweza tia pamoja hiyo approach ya defection ya kupokea wale ambao wanajisalimisha na, na kuweza kuendelea kuweka moto juu yake itaweza kusaidia kumaliza, kwa ukweli hii, kwani raia haitaendelea kushirikiana na uh, mgaidi. Raia itaendelea kuwapokea wale ambao wanajisaliti, raia itamkatia hiyo vitu ambao anayokuwa nayo lazima ya kwa kila siku, kwani hata mpatia tena chumvi, hata mpatia tena mafuta na, atateseka na njala, na hiyo itaacha watu wanatoka, na hiyo itasaidia kuweza kumaliza hiyo ugaidi. Leo hajf anakuwa wanalipisha kodi na wanalima hata mashamba na nje, wanafanya nini kabisa ili kukomesha hiyo hali yenye nimekana. Siku hizi kila mara ADF mkikuja na mbinu mpya na anatakia tena zile zake zingine. Hapo uh, awali tulikuwa hatujaona ADF geuza watu kuwa Waislamu wenye msimamo mkali, lakini sasa hiyo tumeiona. Zamani hapo ADF alikuwa halipishe kodi kwa walimaji, lakini hapo sasa tumeiona. Zamani hapo ADF alikuwa haache watu wakilipa ransom, lakini hapa sasa tumeiona, inamubidi aweze kupata makuta hapa uh, mjini so. Na sisi kwa hiyo tunaenda na sisi pia tunampangia hivyo hivyo, kama yeye anasema, yeye anaita, anaita watu wakuwa Waislamu. Sisi tunatumikisha Waislamu ambao ni wakweli, kuambia kama hiyo Uislamu wa msimamo mkali hiyo, hiyo haiko dini. Sasa na sisi tunatumikisha tu hawa hawa waimamu wakweli kusema hii ambao watu hawa wanawafundisha ni uongo. Aswana Skumbi, tunashukuru kwa hiyo maelezo. Nami pia nakushukuru <mulia> Katika mji wa Beni, wanawake makumi mbili na watano wanaoishi na ulemavu wamepewa mafunzo ya ufugaji wa sungura. Mradi huu umeanzishwa na shirika la mahali ambalo latetea haki za watu wanaoishi na ulemavu mjini humo. Sasa, namna gani mradi huu utawasaidia wamama wale? Mark Marofimbo atueleza zaidi katika kipindi hiki ikiandaliwa na shirika la Agence Congolaise pour la Promotion des Personnes Handicapées, ACPPH. Mradi huo wa ufugo wa sungura ulivizia wanawake na wasichana wakimbizi wanaoishi na ulemavu ili waweze kujitegemea na kujibu kwa majukumu zao za jamii. Furaka Pepela ni mama mkimbizi anayeishi na ulemavu, anaongelea hapa umuhimu wa mradi huo. Nduga, formasio inatusaidia sana, tulikuwa nafanya maneno mengine pasipo kujua. Tulikuwa nazarau maneno ya ufugo, lakini banatufundisha kama tunaweza kufuga namna gani na faida gani tunaweza kupata. Ilikuwa muhimu sana sana kabisa. Pale babenefisieri nabaambia kusema ke tusizara ule mfugo juu inapasa tutayarisha kwa venire tu ya kesho juu tuko bazarauliwa. Kwanza mwanamke mlemavu famie na muzarau sana, lakini sasa kuna activities zako za sawa vile. Sasa ufugo itakusaidia vile wanakupatia plus ndani ya famie vile. Kwa wengine hii ni msaada kubwa kwa wanawake walemavu ingalao wamezarauliwa katika jamii na itawasaidia kujichukumia, alisema Adel Gonde Masika tuko na proje yenye wanasema mwanamke ilfo ajue kujitegemea, na ile kujitegemea inatokana upate mwae, kama utajitegemea namuna gani. Sasa tumepata msaada ya kutusaidia kwa banatupatia mfugo wa lape, sasa njo biko natufundisha koma mtu anaweza fuga lape na inamsaidia mpaka naweza kujitegemea mu maisha yake yote, akefatililia ile mafundisho yenye biko namfundisha, tunajikuta tutaweza maisha apartire ya ile sibanakia jibia njo nu badeplace interne juu ya kuweza kujihudumia, sababu wakati mtu anakimbia vita anakuwa hana mapato, alikimbia, aliacha preske kila kitu. Mena tunapenda tu ba renforcer economiquement, tunaweza penda wale wapartenere wengine wakuye kutusaidia, paske watu ambao wanahitaji msaada wako wengi sana. Mena hatukuweza kusema tutahudumia kila mtu, me tulikamata tu badogo selo nguvu. Me tunapenda wale wapartenere wengine wakuye tuungane watu waweze kutusaidia ili tuweze kusaidia wengi zaidi. Hawa tunaweza apenda wakamate ile kazi kabisa, kwa sababu itawasaidia sana. Haiko tu kusema, itawasaidia leo me mtu akaikamata na mikono mbili na roho yake kabisa, itapasha msaidia maisha yake yote, na inaweza mzalia vile zingine makazi. Asepepeashe yaomba msaada kwa wote wenye mapenzi mema kuwaunga mkono, kwani mahitaji ya wakimbizi walemavu ni nyingi. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu walionisaidia kuwapeperushia habari hizo na wenzetu wote walioshiriki, nasema na sema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.