Oh, ekorti kuu ya kijeshi lianzisha hii siku ya tano mjini Kinshasa kesi dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila. Wakati wa ufunguzi, kiongozi mkuu wa mahakama ya FARDC alisema kuhusu shutuma kumi dhidi ya seneta wa maisha yote. Kishirika AJDDH la haki za binadamu linafurahishwa na jambo la kutangazwa kwa kalendari ya uchaguzi na SENI katika mitaa na miji. Hata hivyo, shirika hilo linalazimisha zamana kutoka SENI kwa uchaguzi wa wote wa sawa na wenye kuendeshwa katika uwazi. Kikao cha Septemba cha baraza ya bunge la taifa kimeanza tayarishwa pamoja na kusawazishwa kwa maoni na serikali ya jamhuri, ndiyo inafasiria mahojiano kati ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa na ujumbe wa serikali uliyoongozwa na waziri wa taifa anayehusika na bajeti. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni. Korti kuu ya kijeshi ilianzisha hii siku ya tano, kesi dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila. Wakati huu wa kesi ya ufunguzi, kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi ya FARDC alisema kuhusu shutuma kumi dhidi ya seneta wa maisha yote, shutuma zinazopangwa na kuhukumiwa katika sheria ya hukumu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jueni kwamba mshutumiwa hayupo mjini Kinshasa, ila anasambishwa kwa kusito kuwepo peke yake. Mawakili wa pande la kiraia ndiyo wanahudhuria kwenye kesi hiyo, waliomba moja kwa moja kesi isukumwe tarehe makumi tatu na moja Julai ijayo Ajili ya kukusanya habari zote kuhusu swali hilo, kesi hiyo ina maana gani wakati mshutumiwa hayupo? Samuel Mbemba, mwaziri kwa muda wa sheria, alisema siyo jambo linaloweza kujadiliwa na kalendari ipo tofauti na mipangilio ya kisiasa. Na jimboni Kivu kaskazini, wakaji wa vijiji vimoja vya utawala wa Binza katika mtaa wa Ruchuru wanalazimishwa kuondoka katika maeneo yao sababu ya operesheni za kijeshi zenye kuendeshwa huko. Hiyo ni hatua ya uwasi wa AFC M23. Ni wakaji wa vijiji vya Nyabanira, Kasave na Makoka wanakimbia hadi upande wa Kakondo, Shinda, Kisharu, Kiseguro na Kiwanja. Ni tangu tarehe 12 Julai iliyopita hadi hii siku ya tano, amejulisha kiongozi mmoja wa eneo hilo. Huenda uwasi ulizidisha juma zilizopita operesheni za kusaka wapiganaji wa FDLR katika eneo la Binza. Kiongozi huyo hakutamani kujijulisha, hebu tumsikilize. Leo mapema maaskari ya M ishirini na tatu walienda pande za nyabani ra, makoka na kasave na kuambia wakaaji wote waondoke haraka sana. Kwa muda huu tunaozungumza, ni ya kwamba wakaaji wa ile maeneo wote wamekimbia eneo ile. M ishirini na tatu inasema eti ni eneo yenye kuwa ndani wa FDLR pamoja na wazalendo. Sasa wanataka wawinda, ni kusema wao waondoke haraka, wasikiwe wahanga wa ile mapigano. Wakaaji wote wametoka kwa haraka haraka, kwani wanahufia maisha yao. Ona, wakati wanakuwa na njaa, wanaenda shambani kwenda kutafuta chakula, basi wanauawa. Wakaaji wasiokuwa na hatia ndio wanaenda wakipoteza maisha, na M23 ikisema ati wanatafutana na wale wanamgambo wa FDLR pamoja na wazalendo. Basi wangeweza kupata usaidizi, wale watu wenye wamekimbia hawana chochote wanaacha vyote nyumbani wakienda haraka kwa kuokoa maisha yao, basi ni ile kabisa inayotuleta uchungu sisi kama watetezi wa haki za binadamu. Askari polis moja aliwawa na mjambazi moja alijeruhiwa vikali wakati wa shambulio ya ofisi ya mtaa wa Mususa mjini Butembo. Ni shambulio ya hii siku ya tano asubuhi wa iliyopelekea wasiwasi upande wa raia. Maelezo mingi nawe Mark Marofimbo. Shambulizi la ofisi ya tarafa la Mususa na kikundi kimoja ya waharamia wenye kushika mipanga na bunduki yalitendeka hii Ijumaa mapema. Washuhuda wasema kwamba waasi hawa walionekana kwa nyakati za jioni jana Alhamis, kunako chembechembe chembe cha chimbwe isiyokuwa mbali na pahali palipotukia ajali hii. Na yasemeka kwamba ni hapo ndipo walikuwa usiku kucha. Wakati wa shambulizi yao, hawa walimuumiza vikali sana kwa mipanga jeshi ya polisi aliyekuwekwa kwa ulinzi ya ofisi ya tarafa la Mususa, ila kwa bahati mbaya akapoteza maisha yake kulingana na majeraha aliyoyapata. Duru yetu yatutekezea kwamba wakati wa malumbano haya haramia mmoja aliumizwa kwa kufyaturiwa masasi. Shambulio hii yalizusha ya hofu kubwa miongoni mwa wakaaji hii mapema ambako shughuli zote zilizembea kwa nyakati za asubuhi. Shirika la raia ya mahali ya laani kitendo kama na hicho kinachovizia kuwashambulia jeshi la ulinzi, na yaomba utafiti maalum yafanyike ili kuwanasa na kuwahazibu vikali wahusika na mauaji ya jeshi huyo wa polisi. Meya wa mji wa Butembo Kamisa mkuu mukuu moa baiki Thierry Roger alijelekeza hii juma mapema kunako pahali pa shambulizi haya na kuhakikisha ya kwamba wasi hawa walibeba silaha ya muhanga. Kiongozi huyo wa mji ahakikisha kwamba vyombo vya dola tayari yamejiweka kazini ili kuwa na taswira ya wahusika na mashambulizi haya. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Okapi. Shirika la Jiddh la haki za binadamu linafurahishwa na jambo la kutangazwa kwa kalendari ya uchaguzi na Seni katika mitaa na miji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, shirika hilo linalazimisha zamana kutoka Seni kwa uchaguzi wa wote wa usawa na wenye kuendeshwa katika uwazi. Maelezo mingi nao zakmkonkole kutoka mji wa Kisangani. Kutangazwa na shirika Seni kwa kalenda ya uchaguzi wa makamsha za mitaa na wa mea ya miji ni hatua muhimu kuelekea kuimarisha utawala wa mitaa nchini Kongo, kama vile imeandikwa katika taarifa ya HDDH. Hata hivyo, hati hii inatoa wasiwasi wasi fulani ambazo zinaweza kuhatarisha uaminifu wa mchakato wa uchaguzi ikiwa haujaachukuliwa hatua sahiki. Haya ni pamoja na ujumuishaji na uwazi. Ili kufikia hili ushirikiano wa wahusika wote unahitajika. HDH pia inakubali kwamba utekelezaji wa kalenda ya uchaguzi ni mgumu kwa kiasi kwamba hatua nyingi zinapashwa kufanywa katika muda mfupi. Mamlaka za uchaguzi inapashwa kuonyesha ukakamavu, usawa na haraka katika kushughulikia migogoro ya uchaguzi inasisitiza Jacke Isongo Mfutu, mwenyekiti wa mkoa wa shirika hili hii, ili kuepuka hali yoyote ya kutumiwa kudanganywa vilevile vile inawaimiza Wakongomani kwa ujumla kuchukua kwa amani mchakato huu. Ufanizi wake utaegemea uwazi, imani ya umma na kuheshimiwa kwa viwango vya kidemokrasia. Mujikisangani Jac Mkonkole redio ujana wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unaozamiri kupitia mashirika na mikusanyiko yake ulikusudia kuleta mchango wake katika mkataba wa kijamii wa Senko, makanisa ya Katoliki na ya Kiprotestanti kwa amani na maisha mema ya pamoja. Hayo ni masemi ya kiongozi wa shirika Nouvelle Generation de la Jeunesse wakati wa mahojiano ya kiraia ya mafasirio ya mkataba huo pamoja na wakilishi wa Senko, askofu Donatien Shole na wa esse mchungaji Eric Senga. Msemaji kwa muda wa vijana kwa mahojiano yale alisema walikusudia kuleta ujuzi wao katika mkataba huo wa Senko na esse. ma structure ma, ma komposante zengine vijana banakonsidere kama, leo kama tuko na shida haiko juu ya vijana. Leo kama tuko na shida ni sababu bale vale balebale bapoliticien baliendelea kufanya mambo ambayo haiprofite ku inchi na japoye, vijana ndio viiko bavictime na vijana ndio viiko napigana juu ya kukomboa inchi, alafu bakalomba kwamba banahitaji nabo bakamatiwe ku meme valeur. Nilikuwa tu kusikia kwanza baresponsable ya pacte social balete explication eh, sababu sio yote tunayoa, kulikuwa ma, ma manipulation mingi, kulikuwa ma deso mingi na lo vijana balisema a, tusikie shie peke. Balisema ok, kutupatie wakati tutaenda kukutanana na wengine tuikale, na pia shie tuangalie hii na namna gani na shie tunaweza leta mawazo yetu ndani na partisipasion yetu ndani, na tunaomba vijana wengine wote wenye wakukua kukuya mwa hii dinamiki ya mpya yenye naunganisha vijana wote kwa ajili ya kusema sauti moya na kwa ajili ya kutetea inchi na kwa ajili ya kutetea pia maentere ya vijana. Jua ni kwamba Mkenge Totoro, msemaji huyo kwa muda katika mkutano huo, aliomba vijana wa Kongomani wafuate mfano wa ushujaa wa wazalendo. Hatimaye kikao cha Septemba cha baraza ya bunge la taifa kimeanza tayarishwa pamoja na kusawazishwa kwa maoni na serikali ya jamhuri. Ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa iliojiana na ujumbe wa serikali ulioongozwa na waziri wa taifa anayehusika na bajeti pande hizo mbili zilikusudia kutumika katika kanuni na heshima ya utumivu njema wa fedha za serikali, ni kutokana na mipangilio ya lazima za taifa, alijulisha Vital Kamerhe, spika wa baraza ya bunge la taifa. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi. Usomi wa mshiriki wetu Roneline, Tibonera, Idi Amin akizungumza mbele ya ujumbe wa serikali ulioundwa na mawaziri na manaibu wa wizara ya bajeti na fedha, kiongozi wa bunge la kitaifa anasema kwamba kurejesha amani na usalama katika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kipaumbele cha juu kabisa. Vital Kamerhe ametoa wito kwa serikali kuendeleza juhudi katika mwelekeo huo, lakini bila kuathiri uboreshaji wa maisha ya kijamii ya Wakongomani, malipo ya watumishi wa serikali, uwekezaji na utendakazi mzuri wa taasisi za jamhuri. Kwake kiongozi wa kamati ya ECOFIN Gi Mafuta Kabongo, serikali na bunge la kitaifa walikubaliana juu ya muhimu wa kuunga mkono mchakato wenye lengo kuu la kurejesha amani na mamlaka ya serikali katika maeneo yote yanayokaliwa na waasi wa M23. Katika mtazamo huo, serikali na bunge la taifa wanatazama mwelekeo mmoja ili kuhakikisha kwamba uchunguzi bungeni umekuwa ukiendelea. bunge la taifa limeanzisha jukumu la uchunguzi wa kibunge ambazo zitaendeshwa kwa mara kumi na moja. Pia kikao hiki ilikuwa muda muafaka kwa serikali kufahamu umuhimu wa shughuli hizo, alieleza Gimafuta. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi. Shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la Bridgeway Foundation linazidisha juhudi zake za uhimizaji wa wapiganaji wa ADF katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri kuhusu kuondoka msituni. Pia shirika hili linaomba wakaaji kushirikiana na vikosi vya pamoja ili kupunguza kundi hilo lenye silaha na kuwakaribisha mateka wa zamani na wapiganaji. Viongozi wa shirika hili walikutana na wanamemba wa shirika la raia Pabunia ili shirikisha katika mchakato huu. Sekombi Katondolo, mkuu wa misheni wa shirika Bridgeway Foundation nchini Congo, alizungumza na Isaac Remo Yope kuhusu mada hii. Jambo, muko hapa katika ziara ya kazi na mlikustana na shirika mbalimbali mbali, sawa shirika la raia na wanamemba zingine kwa ajili ya kuchunguza operen inayoitwa suja kwa kupiganisha wa ADF. Hii neno suja maana yake ni nini kabisa? Operen suja ina vipengele mbalimbali kingine ya kuweza kuwapokea wale ambao wanaojisalimisha, na hapo ndio kwenye sisi tunatumikia, ukaweza kuchanga mwenendo wa askari kupiga vita na sisi wenyewe kuja ku sensitize communities, kuwaonesha namna gani wanaweza kuepuka, namna gani ya kuingia katika mitego ya hiyo kikundi ya Islamic State, namna gani wanaweza kuepuka kushirikiana nao, namna gani wanaweza kupokea wale ambao wanaojisalimisha. Hiyo inaweza kusaidia kumaliza hii vita ya ugaidi wa ADF ngambo yenu kwa kupokea wale watu wenyewe wametoka kwenye gundi lenyi silaha ADF, mmekusha kupokea watu ngapi? Na kwa leo wako wapi? Kwa sasa tuna idadi ya watu ambao waliojisalimisha kupitia mia tano, na wale ambao walikuwa wapiganaji eh, ni mia moja na thalathini ambao waliojisalimisha eh, na tunaendelea kupokea wengine, gizi operations zinaendelea eh, na kwa sasa wale watu wamerejea kwenye jamii zao au, au unawalinda kwa nafasi moja kwa ajili ya na kuwapatia geuza mafikara yao watu wengi, kabla tujawarudisha kwenye jamaa zao, tunaanza kwanza kufanya ambao tunaita deradicalization. Tunawapatia pia matibabu kuhusu uh, afya yao na pia kumaliza hizo vidonda vya ndani. Kuna wengi pia wanakuja, wamesahau hata mahali wamekuwa wameikala, na wengine wamekuja amama, akina mama wana mimba ama wana watoto. Tunafanya hiyo kazi mbele ya kuanza kwanza, kwanza kuwakalisha pamoja familia zao, ili waweze kuwapokea na kuitika wale watu warejee katika jamii zao. Kwa sasa tumeweka watu wengi katika jamii zao, wengine akina Kinchasa, Kalemi, Goma ya Beni, Butembo, Boga, Chabi, Mambasa, uh, hapa Bunia na mahali mbe. kwa ngambo ya, ya kijeshi, hii Operation Suja imefaulu au ngali tatizo ili pate na kutimiza lengo lake ya kukomesha ile gundi lenye silaha. Hii operation inafaulu, lakini unajua, raia ama civilian, tunaona vitu kupitia hali ya ki kiuchumi na hali ya kimya yenye inakuwa katika jamii kwa sasa. Nasema kwenye eneo za Beni, umeona kimya imerudi, hawa watu hawako tena katika hiyo eneo zao zao walikuwa ndani zamani, e, kambi ya yua, kambi ya miba, madina ande trois. Ukiona mauaji inaendelea, raia hawajui kama imefaulu. Wao wanataka waone mtu asikufe, ndio wanajua kama imefaulu. Na tunafikiria kwamba ginzi imeonekana maafa ingali inaendelea, inabidi na sisi tuongeze tena tufanye na bidii, ili tuweze kumaliza za hiyo maafa yote. Asa nini kabisa mnakusudia kufanya kwa sababu wengi wanasema kwamba wale wa ADF walikuwa kwenye mpaka na Uganda. Sasa wamekuwa kati ya nchi kuliko kuweza na kukomesha hiyo gundi lenye silaha. Tunajua ADF naye sio si pumbafu, anajua kila mara wakati wakubwa wanampangia ili ya kumpiga naye anakamata mbinu za mpya jili ya kujilinda. Ukaangalia anakwepa mahali kote kunaokuwa position za FARDC za UPDF. Utaangalia leo ameenda kuwa huko kwenye Lubero, mahali anajua hakuna waskari wengi. Tukiweza tia pamoja hiyo approach ya defection ya kupokea wale ambao wanajisalimisha na, na kuweza kuendelea kuweka moto juu yake, itaweza kusaidia kumaliza kwa ukweli hii kwani, raia haitaendelea kushirikiana na uh, mgaidi. Raia itaendelea kuwapokea wale ambao wanajisaliti, raia itamkatia ita hiyo vitu ambao anayokuwa nayo lazima ya kwa kila siku, kwani hata mpatia tena chumvi, hata mpatia tena mafuta, naye atateseka na njala na hiyo itaacha watu wanatoka, na hiyo itasaidia kuweza kumaliza hiyo ugaidi. leo anakuwa wanalipisha kodi na wanalima hata mashamba na nje. Wanafanya nini kabisa ili kukomesha hiyo hali yenye nimeekana kwa siku hizi? Kila mara ADF mkikuja na mbinu mpya na anatakia tena zile zake zingine hapo. Uh, awali tulikuwa hatujaona ADF geuza watu kwa Waislamu wenye msimamo mkali, lakini sasa hiyo tumeiona. Zamani hapo ADF alikuwa halipishe kodi kwa walimaji, lakini hapo sasa tumeiona. Zamani hapo ADF alikuwa haache watu wakilipa ransom, lakini hapa sasa tumeiona, inamubidi aweze kupata makuta hapa uh, mjini so, na sisi. Kwa hiyo tunaenda na sisi pia tunampangia hivyo hivyo. Kama yeye anasema yeye anaita, anaita watu wakuwa Waislamu, sisi tunatumikisha Waislamu ambao ni wa kweli, kuambia kama hiyo Uislamu wa msimamo mkali hiyo hiyo haiko dini. Sasa na sisi tunatumikisha tu hawa hawa waimamu wa kweli kusema hii ambao watu hawa wanawafundisha ni uongo. Asubana, asukumbi, tunashukuru kwa hiyo maelezo. Nami pia nakushukuru. Katika mji wa Beni, wanawake makumi mbili na watano wanaoishi na ulemavu wamepewa mafunzo ya ufugaji wa sungura. Mradi huu umeanzishwa na shirika la mahali ambalo latetea haki za watu wanaoishi na ulemavu mjini humo. Sasa namna gani mradi huu utawasaidia wamama wale? Mark Marofimbo atueleza zaidi katika kipindi hiki ikiandaliwa na shirika la Agence Congolaise pour la Promotion des Personnes Handicapees, ACPPH. Mradi huo wa ufugo wa sungura ulivizia wanawake na wasichana wakimbizi wanaoishi na ulemavu ili waweze kujitegemea na kujibu kwa majukumu zao za jamii. Furaka Pepela ni mama mkimbizi anayeishi na ulemavu anaongelea hapa umuhimu wa mradi huo. Anduka formation inatusaidia sana, tulikuwa nafanya maneno wengine pasipo kujua, tulikuwa nazarau maneno ya ufugo, lakini banatufundisha kama tunaweza kufuga namna gani na faida gani tunaweza kupata, ilikuwa muhimu sana sana kabisa wale beneficiaries na waambia kusema yake tusizara ule mfugo juu inapasa tutayarisha kwa venire tu ya kesho, juu tuko bazara wa kwanza. Mwanamke mlemavu famie na muzarau sana, lakini sasa kuna activities zako za sawa vile. Sasa ufugo itakusaidia vile wanakupatia, ita place ndani ya famie. Vile kwa wengine, hii ni msaada kubwa kwa wanawake walemavu, ingalao wamezarauliwa katika jamii, na itawasaidia kujichukumia, alisema Adel Gonde Masika tuko na proje yenye wanasema mwanamke il faut ajie kujitegemea, na ile kujitegemea inatokana upate mwae kama utajitegemea namuna gani. Sasa tumepata msaada ya kutusaidia ki wanatupatia mfugo wa lape, sasa njoo biko natufundisha koma mtu anaweza fuga lape na inamsaidia mpaka naweza kujitegemea mu maisha yake yote, akefatililia ile mafundisho yenye biko namfundisha, tunajikuta tutaweza maisha apartiri ya ile sibanakia jibia njoo kuma Ni nini basi maoni faveli, ya wafadhili dhidi ya mradi huo? Yvonne Soki Musienene ni mwanamemba wa ACPPH. Ina vize wahandikape ko muradi ya kurenforce kapasite ya wale wa mama na bamsika wa handikape ba deplase interne juu ya kuweza kujihudumia, sababu wakati mtu anakimbia vita anakuwa hana mapato, alikimbia aliacha presque kila kitu. Mena tunapenda tubarenforce ekonomikema, tunaweza penda wale tuna wa partenere wengine wa kuje kutusaidia paske watu ambao wanahitaji msaada wako wengi sana, mena hatukuweza kusema tutahudumia kila mtu. Me tulikamata tu wadogo selo nguvu. Me tunapenda wale wapartenere wengine wakuye, tuungane watu waweze kutusaidia ili tuweze kusaidia wengi zaidi hawa tunaweza penda wakamate ile kazi kabisa, kwa sababu itawasaidia sana. Haiko tu kusema itawasaidia leo, me mutaka ikamata na mikono mbili na roho yake kabisa, itapasha msaidia maisha yake yote, na ineza mzalia vile zingine makazi. Asepepeashe yaomba msaada kwa wote wenye mapenzi mema kuwaunga mkono, kwani mahitaji ya wa wakimbizi walemavu ni nyingi. Beni Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote waliongana nasi.