Radio Okapi. Oh, kapi. Jambo kwenu nyinyi wote mnaofuata Radio Okapi. Sasa ni wakati wa kuletea habari zetu za siku ya leo bila kukawia, vichwa vya habari kuimarisha umoja na usalama wa kijamii kati ya makabila ya Wahema na Walendu ndiyo lengo la mkutano mkubwa ulioendeshwa na kukusanyisha viongozi wa kabila hizo pale Jugu Kivu ya Kaskazini. wa kandideti karibu makumi mawili na saba hawakuweza kufanya mtihani wa serikali kwenye senta ya Mubumbano huko Walungu. Sababu ni vita vinavyoendeshwa mashariki mwa Kongo na waasi wa M23 wa hasa katika eneo ya Walungu. Habari njema kwa wakaaji wa kata fulani pale Mbujimai. Maji ya kunywa yamekuwa yakitiririka mfululizo kutoka kwenye mabomba ya kata kadhaa. Juhudi hii iliwezeshwa kwa msaada wa Benki ya Maendeleo ya Afrika na Benki ya Maendeleo ya Ujerumani. Karibu tena kwa wote. Kwanza, huko Ituri Monisco ilikusanyisha pamoja watu mashauri kutoka jamii za Wahema na Walendu siku ya Jumatatu kwa ajili ya mazungumzo baina ya makabila huko Masumbuko ni katika eneo la Jugu. Lengo ilikuwa ni kuimarisha umoja na usalama wa kijamii katika eneo hilo. Mkutano huu ulikuja baada ya majuma kadhaa ya mivutano iliyoonekana na mashambulizi kati ya Kodeko na wanamgambo wa hofu ya kikwazo kutoka kwa makundi yenye kushika silaha ya Zaire na CODECO ilikuwa imezuia usafirishaji kati ya vijiji kwa njia ya Bunya, Largu na Masumbuko, soko nyingi ya kijamii yalikuwa yamekatizwa. Mkutano huu ya kuchunguza hali ya usalama na kupendekeza suluhisho ya kudumu ilikuwa na lengo ya kurejesha uaminifu kati ya pande mbili. Inasema hivi ujumbe ya Umoja wa Mataifa kukabiliana na changamoto viongozi wa kienyeji wamejiandaa kuhamasisha wapiganaji kuacha silaha na kujiunga na mpango ya kupokonya silaha. Hii ni ili kuwezesha kutembea kwa watu na kufungua tena soko za kijamii. Ili kusaidia juhudi hii, FRDC na wanajeshi wa MONISCO wameimarisha duria zao. Vikosi vya serikali pia vimepelekwa pale Masumbuko na Largu ili kuwapatia ulinzi raia na kudumisha sheria za umma sana, sana wakati ya siku za soko. Kitendo hiki kimekaribishwa na raia ambao wanatumaini kupata maisha ya kawaida. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza Bia Mungu, Radio Okapi kuhusu habari za kiutu pale Kisangani, serikali kuu inawasaidia wakimbizi kutoka mashariki wenye kupatikana mjini Kisangani na kandokando kando. Usaidizi huu ulikuwa ni vyakula na bidhaa mbalimbali, ni usaidizi kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu. Mkutano rasmi wa ugawanyi uliongozwa Jumanne hii naye waziri wa maswala ya kijamii, ilikuwa ni mbele yake gavana wa muda Didier Lomoyo pamoja na meya wa mji hilo Deli Likunde. Tukielekea mjini Kinshasa, ukosefu wa usalama unaendelea kuongezeka katika wilaya ya Nsele. Haya ni maoni ya meya wa wilaya hii ya mji wa Kinshasa ambaye amezungumza hivi punde. Kulingana na Bwana Mbo Nzola Mesu Frank, wahalifu wenye silaha wanashambulia wakaazi, hasa nyakati za usiku. Majambazi hawa kuiba na kubaka wanawake na kuua. Hali hii imekuwa mbaya zaidi tangu kwa hiliwa kwa wafungwa wengi hivi majuzi, alisema kiongozi huyu. Kutokana na hali hii, meya anaomba msaada kwa mamlaka. Habari zingine, mjini Kigali, muungano wa mabaraza ya maaskofu wa Afrika ya Kati umekuwa ukifanya mkutano tangu Jumatatu unaokusanya pamoja wajumbe sitini wanawake kutoka kanda hiyo ndogo. Wanawake hawa wanaojitolea wanazungumza juu ya jukumu lao katika kuimarisha amani na mshikamano wa kijamii katika eneo ambalo migogoro inakumba idadi nyingi za watu hasa wanawake na watoto. Nia hili lilizaliwa kutokana na tamaa iliyoonyeshwa na maaskofu wa Afrika ya Kati wakati wa mkutano wao huko Roma mnamo Oktoba mwaka jana, wakitaka kushirikisha zaidi wanawake katika, kukure, kujenga, katika kujenga madaraja kati ya jumuiya za Maziwa Makuu. Kama vile tulivyojulisha hapo mbele, Kivu ya Kusini, angalau wa kandideti makumi mawili na saba waliongojewa kuhudhuria mtihani wa serikali kwenye senta ya Mubumbano katika tarafa ya Walungu hawakuweza kufanya mtihani hiyo. Hii ni matokeo ya vita vinavyoendeshwa mashariki mwa Kongo kutoka waasi wa M23 hasa katika eneo ya Walungu, Kivu ya Kusini, kulingana na mbunge wa jimbo hilo Beatrice Namvono. Wengi kati ya wanafunzi hawa wanatoka katika familia za wakimbizi walioondoka kwenye makao yao kwa sababu ya ujeuri. Hata hivyo, amefurahishwa na uendeshaji mzuri kwa jumla wa siku ya kwanza ya mtihani hiyo, ambayo ilifanyika bila matukio makubwa katika eneo lote la Walungu. Beatrice Namvono amewasiliana naye Ronelin Tibonera na wengi walikimbia vita tangia hii maisha yenyewe, bali tuempoze mu mwezi wa pili hadi sasa, munajua bwana journaliste batu balikimbia, waliacha makao zao. Kati ya wafinaliste wengi wamepatikana kutoka hapa Walungu, wamepatikana mu teritwari ya Shabunda, wengi wamepatikana mu teritwari ya Mwenga hapa Burinyi na kadhalika mu centre ya lise mulezi wa bana nao, shida ni hiyo hiyo, shida moja. Wengi walikosa mashindano juu ya franca, na wengi walikosa sababu ya vita, hakuna chakula, hakuna kwa kulala. Uimagine mutu anafanya siku tatu bila kukula na vusiku inaingia hajua atalala wapi na ataenda wapi ule mtoto ataenda prezente eksameni amna hamunagani naendelea lalamika tumeteswa sana hapa kwetu Walungu muteritwari ya Walungu magumi mengi sana watu wameteswa sana hapa Walungu na hapa kwetu Sud Kivu kwa jumla jueni, kama ni wanafunzi karibu elfu mbili, sita, wa wakandideti kutoka shule mbalimbali za Bukavu, Ijwi, Kalehe, Kabare na Walungu ndio hawakuweza kufanya mtihani ya awali ya mtihani wa jimbo kwa mwaka huu wa 2025 kama alivyojulisha kiongozi mkuu wa EPST. Tunabaki katika habari za maajibisho siku ya pili Jumanne hii kwa mtihani ya jimbo na mwelekeo ya Kongo ya Kati, zaidi ya wanafunzi 1063 wanashiriki katika tukio hili ambalo lilianzishwa kwenye Lise Vuvukieto pale Matadi. Ilikuwa ni chini ya uongozi wa makamu wa gavana wa jimbo Prosper Ntela. Viongozi wengine wengi wa jimbo hasa kutoka sekta ya elimu walishiriki katika sherehe hii. Kasai Mashariki, kuna habari njema kwa wakaaji wa vitongoji fulani vya Mbuji Mai: maji ya kunywa yamekuwa yakitiririka mfululizo kutoka kwenye mabomba ya kata kadhaa katika jiji la Mbuji Mai kwa karibu miezi miwili. Hiyo ni kutokana na kuzidishwa kwa mabomba ya kupitishia maji katika baadhi ya vitongoji na kuunganishwa kwa viwanja fulani vya zamani kwenye mtandao mpya wa Regideso uliowekwa kutoka na ufadhili wa benki ya maendeleo ya Afrika pamoja na benki ya maendeleo ya Ujerumani. Maelezo yake Esther Dalafina, katika mafasirio ya Jean Désiré Kanyama. Sio tena na magumu kupata maji safi katika mikoa moja ya mji wa Mbuzimai katika jimbo la Kasai Orientale sababu maji ya kunywa yanashotwa wakati wote katika makao ya watu, jambo linayofurahisha wakazi wa huko, moja wao wakiwa bibi anikaja huyo, anasema tunashota maji wakati wote bila shaka, ni jambo linalotufurahisha, sababu hatuna lazima ya kuweka tena maji. Hata hivyo hali hiyo ilipelekea kushuka kwa thamani ya maji katika visima. Ni hakikisho ya Bibi Irene Mbombo, mkazi mwingine wa mji wa mbujimai mai. Huyo anafafanua kwamba zamani sahani kubwa ya maji iliuzishwa franga za kikongomani mia tatu, mia nne wala tena mia tano, lakini kwa sasa sani hiyo hiyo kubwa ya maji inauzishwa franga za kongomani mia moja makumi tano. Kiongozi jimboni Kasai Oriental wa shirika la Regideso Didier Mbudi Lelo, amejulisha kwamba mpango huo unatokana na mradi unaosaidiwa kifedha na benki ya maendeleo ya Afrika pamoja na benki ya Ujerumani ya maendeleo KHW. Hata hivyo, Regideso inaendelesha miunganisho ya maji katika makao ya watu mjini Mbushimai. Tunajielekeza upande wa Kindu, namna gani kuunga juhudi za pamoja ili kuhakikisha upatikanaji wa chanjo bora zaidi kulinda jamii zidi ya polio huko Manyema? Swali hili lilikuwa lengo la mkutano pale Kindu uliolenga kushirikisha jamii katika kuboresha chanjo ya mara kwa mara ili kukabiliana na ugonjwa wa polio mkoani humo. Sababu ya mafunzo yale ni kwamba ilionekana kuwa wana wake posenti makumi mnane na moja hawaelewi maana ama ratiba ya chanjo. Hayo yalijulishwa hapo jana Jumatatu na uratibu wa kimkoa wa program ya upanuzi wa chanjo katika mkutano huo. Mafunzo yale yaliandaliwa na kitengo cha ushirikiano cha Redio Okapi kupitia kipindi cha Bana Ukapi. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya siku katika usomi wa Rosali Zawadi Radio Kapi. Mwalikwa wetu leo ni bwana Christian Anazori Bahati, kamishna wa kitaifa wa fedha katika shirikisho la waskuti wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Katika mahojiano yake na Florence Kizalunga, anatupatia mafasirio ya mafunzo ambayo viongozi waskuti na vijana katika jimbo la Maniema walipata kuhusu uzalishaji wa mpose. Bwana Christian Anazori Bahati, jambo, jambo madama ina ukomo gani hiyo mafunzo yenu kwa wasukutu wa Maniema juu ya kuweza kufuga maver blanc ama hiyo tunaita pose? Asante dada, kwa kunipatia neno. Uh, kufuga pose ama aneton ina maobjectife mingi na ile inatusaidia sana. Ya kwanza ya kwamba inatusaidia kama vile aneton ama pose ina maproteine mingi, mingi sana, ina ma omega 3 ina mavitamine, alafu ile kuvuka mavere blanc ama aneton itatusaidia kulite kontre ile malnutrition, na ile malnutrition tunaelite fasi yote mukongo me. Leo tuko hapa muji Kindu, kama Kindu njo itakuwa muji ya kwanza enye wasukuti wanajifunza kuvuka aneton na watasaidia pia population ya Kindu na Manyema yote ama feza kwa ajili ya wao kuendesha hiyo kazi vizuri. Ndiyo hapa Kindu, kwa kuvuka mpose hailombe feza mingi, hailombe vifaa mingi, na vifaa tunaitilize ni vifaa yenye tunalogota, kama vile una mnafamia maganda ya kokoti. Ile maganda ya kokoti hauzishiwe inalogotewa, kama vile uh, tuto uh, ya ri mapepa ya, ya, ya mpunga tunapashwa kuilogota na tunatumikisha haitulombe vitu mingi zaidi ya kutafuta pesa, hapana. Lakini kwa kuvuka aneton inatupatia ile proteini tena, inaweza kutupatia uchumi, kutupatia franga, kwani tutauzisha na tunapata franga juu ya association ya wasukuti wa manyema hapa Kindu mbele ya nyinyi kufunza awa waskute wa hapa kumanyema, nyinyi huko Kinshasa mmekuwa deja mko na produire hiyo um, mapose tunaweza kujua kama ndio ni wapi na inafanya kazi gani? Ndiyo tuko na, na ile tunaita nini yetu pilota kwenye tunaproduire mapose kunivou ya Kinshasa deja ilishakuwa evolue sana. Wasikuti watafomena na wengine watu zaidi we wanapenda wana kuvuka kufu nao mpose. Eti umeona kama ni muhimu kunako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watu kujifunza namna ya kuweza kufuga mpose, ni muhimu sana dada, ni muhimu sana kwani leo mumuji yetu ya RDC tuna watoto wanasufiri na malnutrition wanapata koshoko wala ingine malnutrition na haiko tu watoto na watu wakubwa, kuna watu wakubwa wanapata malnutrition alakini kama uko navuka mpose, unaweza kukula mpose na kuevite ile maugonjwa ya malnutrition. Pia mi nasema mpose iko na ma omega 3 enye tuna utilize ma maladia mingi sa, kama vile diabete na ingine wagonjwa Bwana Christian anazori bahati. Shukrani. Asante sana dada. Asante. Katika mji wa Beni hali ya utekaji nyara inajitokeza tena, kulingana na maafisa wa polisi wa mahakama katika kituo cha polisi cha mji wa Beni. Kesi ya hivi punde zaidi ilitokea katika wiki ya kwanza ya Julai. Waliohusika na vitendo hivi walikamatwa na wakakubali makosa yao. Hivi polisi inatoa shauri kwa wakaaji ili wasijihusishe na vitendo kama hivi. Polisi inaomba pia wazazi kuwatunza vyema watoto wao Marki Marofimbo atueleza mengi. Katika juma la kwanza la mwezi wa saba ndiyo kesi cha kwanza ya kuwabeba watoto pali pasi kujilikana kulikojiwa kunako karta la boikeni tarafani rwenzori mjini beni ya tuharifu. Chumba cha kazi ya upeperushaji wa habari ya kituo cha polisi mjini Beni. Kilitokeaje mambo haya? Hapa ni ushuhuda wa mama wa mtoto aliyebebwa mali pasipojulikana. Mtoto kupotea bali kuyoko kuna papake kiao na tatia wacha biakato na mtoto mdogo mkuu banakuya na mdogo sasa, banafika kusiki ya tatu minaita basha fika mewa mamati ee, basha yunasiaviyuako vyenye viko kubeni na habari niambia. Aliyetumiziwa kwa kitendo haya alionekana kubebwa kwa uwerevu, ingalao sheria ndiye itaamua ndio wala hapana. Naye alitoa maelezo yake, anasema nilibeba mtoto oro, nilitumiwa na mamake, mtomake mtoto Ifahamike kwamba tangu maeneo ya Beni yaingilie katika muda wa mavuno makuu wa mbegu ya kakao, kila mkaji ajipiga kupata hela kwa kipimo atakavyo, ila kauli mbaya ya kuwabeba watoto mahali pasipojulikana ili kupokonya hela hizo ndiyo yasimamiwa sana na jeshi la polisi ambaye ajiandaa sana kuwanasa wote watakaothubutu kuingilia shughuli hiyo haramu. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo, wapendwa wasikilizaji, shukrani kwa usikilivu wenu mwema. Tukutane tena siku zijazo.