Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Kivu Kaskazini, mitihani ya taifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari mwaka wa elfu mbili makumi na tano ilimalizika vizuri hii siku ya ine. Katika mitaa inayoguswa na mapambano kunaripotiwa kushuka kwa idadi ya wanafunzi sababu ya kufungwa kwa shule nyingi. Spika wa baraza ya bunge la taifa anashutumu mauaji yanayotendewa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akiomba matendo ya jumuia ya kimataifa ni katika hotuba yake wakati wa mkutano wa sita wa kimataifa wakuu wa baraza ya bunge mjini Geneva. Shirika la ANAPI la ukuzaji wa viwanda vikubwa linahimiza kuhusu matengenezo ya hali ya biashara katika jimbo la Chopo. Ni katika lengo ya kukaza uwezo wanaohudhuria ajili ya kusindikiza juhudi za serikali ya taifa na za jimbo la Chopo kwa kuvuta makazi ya uwekezaji. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Jimboni Kivu Kaskazini, mitihani ya taifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari ya mwaka wa 2025 ilimalizika vizuri, hii siku ya ine, wamehakikisha wakuu wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya kwanza na ya tatu. Zaidi ya wagombea elfu makumi tatu walihudhuria kwenye mitihani hiyo katika mitaa ya Ruchuru, Masisi, Walikale, Nyiragongo na mjini Goma. Katika mitaa inayoguswa na mapambano ambamo wanashiriki wazalendo na wanamgambo wa afcm23 kuna ripotiwa kushuka kwa idadi ya wanafunzi sababu ya kufungwa kwa shule nyingi huku. Maelezo mengi na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Katika vijiji Showa na Shamarambo huko Obuando eneo la Masisi, risasi nzito na nyepesi zimesikika tangu asubuhi ya Jumatatu, kulingana na vyanzo vya ndani. Hali hii inakuja baada ya mapigano karibu na Luka na kisha Nyabyondo, katika sekta ile ile ya Oso Banyungu. Mapigano kati ya vigundi Pareco kwa upande moja na ACL za Januari Karairi kwa upande mwingine dhidi ya harakati ya waasi AFC M23. Angalau vituo viwili vya uchunguzi wa serikali ambavyo vilitakiwa kufanya kazi huko Luka vilikuwa vimehamishwa kiningi katika kundi la jirani la Mufuni Kibali, zinaonyesha vyanzo vyetu. Kulingana na vyanzo vya ndani, huu ni mwendelezo wa mapigano kati ya AFC M23 na wazalendo ya pamoja ya harakati za mabadiliko CMC. Vijiji kadhaa katika eneo hilo hutolewa kwa wenyeji wao wakimbili a misituni vituo viwili vya ekzekta ambavyo vilikuwa vinafanya kazi katika eneo hilo tayari vimehamishwa. Kituo cha Birambizo hufanya kazi huko Nyanzale na ile ya Bambo inafanya kazi huko Tongo na ikiwa vituo vya uchunguzi vya sakali vya Mweso kichanga na Nyanzale vinafanya kazi Jumatatu hii ni katika hali ya wasiwasi baada ya mapigano ambayo yalifanyika mwishoni mwa wiki yote. Yalisema mabadiliko yanaongeza notisi kadhaa za mitaa kumbuka kuwa zaidi ya wanafunzi wa sekondari 1608 wanashiriki katika vipimo hivi huko nord kivu pamoja na vijiji ambapo M23 wanamiliki ambapo vifaa vilipelekwa na UNICEF upande mwingine kituo cha taifa cha marekebisho ya mitihani ya serikali ya mwisho wa kipindi cha sekondari kilizinduliwa rasmi siku ya pili iliyopita mjini lubumbashi kituo hicho kinaelekea majimbo ya elimu ya oka tanga ya kwanza na ya pili Kwake mshauri wa waziri wa elimu, mafanikio ya kituo hicho yatapelekea kufungua vingine katika majimbo mengine. Dora Mwanda nafasiria na namna gani kituo hicho kitatumika katika masemi yaliyochukuliwa na shanga nduu. Mshiriki wetu Sifa Maguru anatafsiri. Kuna chumba cha kuhesabia halafu, kuna sehemu ya kuskani, kisha taarifa zitasimamishwa kwenye chumba cha seva na kuna chumba cha kudhibiti. Hatua zote zinaheshimiwa. Mashine zinatumia programu inayounganisha akili bandia, ambayo itapunguza makosa ya kibinadamu. Kuna timu nzima ambayo imepewa mafunzo ya kumudu teknolojia hizi tofauti. Kwa hiyo kuna udhibiti mara mbili wa binadamu, na kwa usahihi, kuna udhibiti wa binadamu, upelelezi gundua makosa, urekebisha unafanywa kwa mikono. Hii itaruhusu kugatua kazi, na kwa hiyo kuna ufanisi bora wa usambazaji wa kazi. Sisi ni tume moja tu, kuna ngazi ya kitaifa na ya mkoa. La tena, pongezi kubwa kwa mkoa wa Hokatanga, kituo cha ulinzi kituo cha ya polisi ya kwa maelezo madogo kabisa na kwa njia sahihi. Jueni kwamba wakati kazi hiyo itakomeshwa fomu za habari mbalimbali zitatumwa mjini Kinshasa. Spika wa baraza ya bunge la taifa anashutumu mauaji yanayotendewa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, akiomba matendo ya jumuiya ya kimataifa Vital Kamerhe anasisitiza ahadi ya nchi kwa amani ijapokuwa changamoto mbalimbali mbali, na anaomba diplomasia ya ubunge iungwe mkono kwa ujio wa ustawi. Katika hotuba yake wakati wa mkutano wa sita wa kimataifa wa wakuu wa mabaraza ya mabunge mjini Geneva, Vital Kamerhe alionyesha furaha kuhusu mada aliyochunguzwa, ikiwa uhusiano wa ubunge na mbinu mbalimbali mbali kwa manufaa ya amani, haki na ustawi kwa wote. Afuataye ni Vital Kamere katika masemi alochukuliwa na Michel Kifindangoy, mwenzetu Sifa Maguru anafafanua. Hali ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo inaonyesha vema umuhimu wa kuunga mkono na haraka diplomasia ya bunge. Ila kwa wakati huu ninawazungumzia, hali ya usalama upande mashariki ya Kongo ni ya kutishia kabisa. Vitendo vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu vinatendewa huko na makundi mbalimbali yenye mbali silaha. Ni kwa uchungu mkali ndiyo ninawajulisha kama mnamo wa usiku wa tarehe 16 kwa mkia makumi mbili na saba Julai, makundi yenye silaha iliendesha mauaji makali ya raia pale Komanda katika jimbo la Ituri, wakichagua kundi la Wakristu waliokuwa wakikusanyika kwa sala ndani ya chumba cha parokia yao. Kitendo hiyo yenye ghasia isiyo na mfano inaonyesha mara tena mateso ambamo wanapitia wakaaji wa mashariki ya Kongo tangu miaka makumi tatu. Mzozo huo umekwisha sababisha vifo vya watu karibuni milioni milioni kumi, ikiwa hivi ni mauaji ya halaiki ijapo inasaulika. Jueni kwamba kiongozi wa seneti aliomba jana siku ya tatu jumuiya ya kimataifa ishughulikie amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Akiuzuria katika mkutano ule Jean-Michel Sama Lukonde aliomba jumuiya ya ubunge ihusike na utimizi wa mwenendo wa amani ya kudumu katika kanda la Afrika ya maziwa makuu na katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa kutuliza wanaoendelea kusumbuka. Upande mwengine, shirika la raia la jimbo la Ituri lina shutumu vikali mashambulizi ya silaha ya mwisho mjini Bunia. Watu watatu waliwawa na wengi walijeriwa vikali katika shambulio ya kata ya Mbia ya katika tangazo hii, siku ya ine asubuhi, shirika la raya la Ituri lilijulisha kwamba linafadhaishwa sababu wajambazi wale awayashikwa hadi sasa, jambo inayopelekea wasiwasi upande wa wakazi. Maelezo mengi nayo Marcel Kizeba Mungu kutoka mji wa Bunya. Kesi hicho kilitokea usiku ya Jumatano hadi Alhamisi katika eneo la yambi ya mji wa Bunya. Wanaume wanne kubeba silaha ambao hawajulikane walifyatula masasi zidi ya raia, wakiua watu watatu, wakiwemo mwanamke na watu wengine kumi na nne wakiumizwa vikali, imeripoti duru za polisi. Shirika la raia Paituri inalaumu vikali mashambulio hii ambalo linaelezewa kama ukatili usiovumilika kulingana na taasisi hii, kesi za mauaji zinaongezeka katika mji wa Bunya, mara nyingi bila majibu kutoka kwa wakuu ya serikali. Hali hii inapandisha hofu katika jamii. Wanadai uwajibikaji kutoka kwa huduma za usalama katika kulinda raia na pia wanataka huduma kwa wahanga. Kwa upande wake polisi inadai ya kwamba imekwisa kuanzisha na uchunguzi kwa kupata waalifu. Kamanda wa polisi wa mji wa Bunya Kanali Abeli Mwangu anaomba na wananchi kuwa makini na kutoa taarifa juu ya harakati zozote za kutatanisha kwa mamlaka ya usalama. Nikiripoti kutoka Bunya. mimi Martial Kizabia Bungu, Radio Okapi. Pabeni katika jimbo la Kivu Kaskazini, shirika Search for Common Ground lilianzisha rasmi jana siku ya tatu mradi unaoitwa De la Base au Monde, yani kutoka msingi hadi ulimwengu. Ni mpango ulioanzishwa na makamu wale wa jimbo hilo ajili ya kupelekea makabila ya mahali jukumu ya kukaza amani katika mitaa ya Beni, Butembo na Luberu. Kwa kifupi, shirika la raia nguvu hai la jimbo la Manema, kituo cha salama bila linaarifuwa kuwa kiserikali kuhusu hali mmoja isiyo sawa inayotendewa wanawake. Kiongozi wa shirika hilo la kiraia anajulisha kwamba inapita siku tatu miili ya wanawake waliowawa na mipanga inapatikana huku. Mwakili bawani Saidi Vumba anajulisha kwamba hali hiyo inasababisha wasiwasi katika watu. Shirika la ANAPI la ukuzaji wa viwanda vikubwa linahimiza kuhusu matengenezo ya hali ya biashara katika jimbo la Chopo. Wafanya biashara, wanafunzi wa vyuo vikuu na yunivesiti, wanabunge wa taifa na wa jimbo, wanahimizwa kutokana na ratiba iliyowekwa. Ni katika lengo ya kukaza uwezo wanaohudhuria ajili ya kusindikiza juhudi za serikali ya taifa na za jimbo la Chopo, kwa kuwavuta watu kuhusu makazi ya uwekezaji Kisangani. Viwanda hivyo zinafanika kulingana na mapendekezo ya mikutano ya mkoa kuhusu hali ya biashara iliyofanika Lubumbashi mwezi ya oktobra ya mwaka jana, anasema kiongozi wa ujumbe wa ANAPI Michel Maswapi Kipundo. Huyu anahusika na hali ya biashara wa ANAPI anabananisha kwamba mikutano hii inalenga kuimarisha uwezo wa maafisa na wasimamizi wa utawala wa umma katika siku hizi mbili za mwanzo kwa magundi mengine ya kijamii na kita na kitaaluma kulingana na kalendari iliyowekwa, hasa waendeshaji biashara, mawaziri na wanabunge wa mkoa, wanajamii na wanafunzi wa taasisi za elimu ya juu na vyuo vikuu. Lengo ni kuanzisha seli ya mkoa kuhusu hali ya biashara ya mkoa wa Chopo, pamoja na wasimamizi na maafisa wa serikali walijiajili kuhusu mpango wa hatua wa kuweka mikakati ili kuhakikisha hatari yao inadumu kwenye uwanja mujiki Sangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi, na wakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi. Leo tunamkaribisha Mheshimiwa Lawa Moselemani Taylor, waziri wa mambo ya ndani na usalama wa jimbo la Manyema. Katika mahojiano yake na Florence Kizalunga, anatuzungumzia doria zake kwenye vizuizi mbalimbali penye lango la mji wa kindu ili kusikiliza malalamiko yote ya wakaaji sikiliza basi lawamo selemani taylor akijibu maswali ya florence Kizalunga. Waziri lawamo selemani taylor, Jambo. Jambo. tumekuona umezunguka kanye mavizuizo mbalimbali ya kuingilia kunako tauni ya kindu tulipenda kujua nini ukomo ya hiyo mzunguko wako ile uzunguko ni dans le cadre ya kuyua magumu ya populasio kuisogelea karibu paske tulisikia tulikonyezwa ya kama population inye kutembelea ile mandia fulani fulani iko na gandamizwa fulani, inatatizwa swati na maservice swati, kunakuwa bizuizi mingi mingi na naja kunji. Ndio maana liwali wa jimbo son excellence Musa Kabankubi alinituma kuma vizuizi mbalimbali nye tulitia inye e, objektifu yayo ni kukinga raia na mali yao. Sasa, wakati ulipo wasili ya uko namna gani? Ulikutana mambo sana wafika pale? Kwa kweli tulikuta baservise inye haiko mu arete enye liwali wajimbo alisaini na tukakuta memi maservise enye iko kontenu mu arete me inakuwa na watu wengi inakuwa sawa vile soko kubariere ile yote inakuwa ni hali ya trakaseri koma tunaweza kukuta fasi barrier moya watu kumi na tano watu kumi na sita bo uishe kufanya control umalize meza yao upite meza yao meza yao tukakuta kama ile inakuwa hali ya trakaseri na tuweze kukubari vile. Sasa, wakati uliona hivyo mpango gani mlikamata hapo hapo? Hapo hapo nilianza dabor kuwatosha bale ba service nye abiko mu arete, kuwatosha na kuwaleta mbele ya wakubwabo wakwesumi kuba aksio disiplinaire dede m, ile ma service nye ilikuwa iko garde pale kutosha ile pletora eh, wale watu wanapita service moya bato tano batu sita inakuwa ni kuleta fujo. Sasa, unasema nini kuhusu hiyo lalamiko ya wakaaji kusema kwamba wakati wanafika kwenye vizuizo wanawaomba macheti yao ama ma carte d'identité, wakati wanapana hiyo karte inaonekana kwamba kwa kuwa inafaa mtu apane feza ninyi mnajua hiyo. E, sa tulifika pale tulikonyezwa kama batu bamoya banakwa kwa kupita bana basumetre ku kondition ya kusema kisha kumkontrole karte analipa kelke shose, ni parmi bitu binye atukubali watu wapo na uhuru ya kutembea librema me. Kitu tunapasha kuyua ni kusema kama provense yetu kisha Bukavu na Goma kuanguka kuko menase nye ko natilika kulinye inataka si turanforce mamesure de securite, ndio kiini kabambi ya ile mabarieri tulitia, nijua kuyua mouvement ya batu venye kupita mafasi mbalimbali purke basilete uzoroto ku securite ya province ya Maniema. Inje mpaka mu stade actuel tuko naishi katika ukimi, lakini hakuna condition kwa mutu kupita kutosha, hata zaire moya o controle carte, hakuna malipo hata moya. Sasa kunakuwa wale wakaaji wengine wa mikoa wamelalamika, wamekuwa katika kijiji hiyo hiyo kwenda kupori, wanaomba mpaka wakuwe na makarte zao ndo maana tunalomba maservisi yetu, tatuliwambia ya kusema aiko mutu mwenye anatoka kushamba au mwenye kwenda kushamba anapasha kuwa na karte yake delecteur mule ndani, ili nakuwa ni kupenda kuleta trakaseri ku populacion mile kwe, kwenda kushamba shanaweza kufika kupoteza au nzafika ine, inaharibika atuweze kukubali ile controle de complaisance ya mutu kupenda kumuzuru anapita anarudia au kukubaliere moya, kama muko servise ine ya sekirite, kila ile service fui banayua kama kuko maservice aparen na kuma service non aparen na wanani wanapasha kufanya ile fui na ile fui inapasha kutirika mu circonstance gani. Ukienda nje ya sheria au kuafisha kufanya fui, unapata tamaa ya kubeba kitu kya mutu muli ndani, vitu vya sheria vinaweza kukufata na tutakutosha kwa ile kazi nakuremetre na mbele ya ma instance judiciaire. Ndio maana tunalomba wakaji watoe woga, wadenonse makaa yote yenye biko naona kumabariere. Katiba ya nchi ina garantir libre circulation ya population. Tunalomba tena kwa raia ikolabore na maservice yetu ya securité Jimboni Ituri, mfuko wa udhamini wa waasiriwa wa mahakama ya kitaifa ya uhalifu CPI ulikabidhi jengo linaloitwa chumba cha amani mnamo tarehe 14 Julai huko Tere, nje kidogo ya mji wa Bunia. Hii ni sehemu ya fidia ya pamoja kwa uhalifu uliofanywa na makundi yenye silaha huko Ituri kati ya mwaka wa 1999 na 2022 na na, katika hafla hii Liwali wa jimbo la Ituri aliwataka wakaaji wa jimbo hili kutotumia tena gasia kuharibu jimbo hilo. Aidha, ametoa wito kwa makundi mbalimbali mbali yenye silaha kujifunza kutokana na majanga waliyopata na hatimaye kuweka silaha chini. Isaac Remoyope nyumba hili lililojengwa kwa vifaa vya kudumu na kupewa viti na meza, lina uwezo wa kuchukua watu zaidi ya elfu moja ni kwa kukamilisha juhudi za serikali na washirika wake kupambana na hali ya kutokutoa malipizi kwa wanaotenda mabaya ya vita lakini pia hutumika kama mahali pa kukutana ili kutatua kwa amani mzozo yote kati ya jamii za wenyeji. Ni kwa lengo ya kukamilisha uhusiano bora wa kijamii kwa ajili ya amani ya kudumu katika eneo hilo. sultani ya grup matsere za zamundu batagura, iko sala ambayo itarenir batu bote, uh, komunate zote haitu sala tu ya mafeti, itakuwa sala ya reunion, sala ya kutafuta amani na ni sala ambayo bagroupement voisine ama ba masheferie ma zingine zitaweza kuya, tunafanya kikao kwa kutafuta amani kwa provinsi ya Ituri. Liwali wa jimbo aliyepokea jengo hili alionyesha kwamba hatua hii ya korti kuu ya kimataifa CPI inapaswa kuwa somo kwa wana na binti za Ituri kuhusu matokeo ya vita, mauaji na uharibifu wa mali. Jemadari Joni Luboya Kashama alitoa wito kwa magundi yenye silaha kuacha kufanya vurugu na kuweka silaha chini. Huu ni mfano ambao wametuonyesha. Hii ni kuwakumbusha watu wote kwamba hatutaki tena vitendo vya aina hii kurudia hapa katika jimbo la Ituri. Na hapa anatoa wito tena kwa vijana hawa wote waliopotea, ambao wanadanganywa wapate kufahamu. La upande lake, shirika ya kiraia inaomba na korti kuu ya kimataifa ifungue uchunguzi ili kuwashtaki wahusika wote wa mabaya ya vita wanaofanyika kwa mitaa ya Jugu na Irumu. Hili ni kwa kupambana na hali ya kutokutoa malipizi na kuimarisha amani katika Ituri. Jedone Malangai, president ya shirika la raia ya Irumu, tutazidi tu kusi kuse pei asiache watu ya provesi ya Ituri na teritwari ya Irumu paske mpaka pale hata ile mambo ya zamani ilipita, tena vita ingali kuma teritwari mbali mbalimbali, Njugu, Irumu, Mambasa na penginepo, njo kwa hivi banyebiko na ezidi kukometre tena bakrime ndani ya provesi ya Ituri ifo vile babapursuivre ba, ba, hivyo hivyo, hivyo kazi na miradi kazaa tayari imefanywa jimboni Ituri kwa msaada ya fedha ya korti kuu ya kimataifa kwa kutengeneza mabaya ya vita kwa faida ya kijamii. Nikiripoti toka Bunya, Zakaa Moyope, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na ya wenzetu walionisaidia kwa kuwapeperushia habari hizi, nasema asante kwa wote waliongana nasi