Oh, okay. Amjambo kwa wote wanaofuata Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo bila kukawia, vichwa vya habari. Pursenti makumi saba na mbili ndiyo kiwango cha ufaulu kwa mashindano ya serikali mwaka huu ndani ya majimbo ya elimu Kasai Oriental 1 Roktanga 1 na Kinshasa Moamba. Habari hii ilijulishwa na wizara wa elimu ya kitaifa katika tangazo lake la Jumapili. Karibu nyumba hamsini kuchomwa na moto na raia wane kuuawa mkiwemo mwanamke na mtoto wake mchanga. Haya ni matokeo ya mapigano kati ya waasi wa, wa AFC M23 na wapiganaji wa zalendo la kundi la APCLS. Idadi ya kesi za kipindupindu zilizorekodiwa katika jimbo la Maniema ni kubwa kulingana na ujumbe kutoka Wizara wa Afya ya Kitaifa pamoja na UNICEF. Hali ya Maniema inatia wasiwasi kubwa kwa viongozi wa serikali na washirika wao. Karibu tena kwa wote. Kama vile tulivyojulisha utangazaji wa matokeo ya kwanza ya mitihani wa serikali mwaka huu wa 2025 kwa majimbo ya elimu ya Kasai Orientale ya kwanza, Hokatanga ya kwanza na Kinchasa mwamba ilianza jana Jumapili. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwenye account ya X ya Wizara wa Elimu ya Kitaifa, inspekta mkuu ali angaza kwamba kiwango cha ufaulu kwa majimbo haya ni porsenti makumi saba na mbili. Kulingana na Hubert Kimbonza, hii inahakikisha kujitoa kwa wanafunzi, walimu na mfumo mzima wa elimu. Mnaweza kutazama matokeo haya yote ya kwanza kwenye mtandao wa Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kama vile tulivyowajulisha, karibu nyumba hamsini zilichomwa na moto na raia wane waliuawa, mkiwemo mwanamke na mtoto wake mchanga. Haya ni miongoni mwa matokeo ya mapambano wikendi iliyopita katika kijiji cha Kibarangiriro na Kihuma katika kundi la Buabo, sekta ya Oso Banyungu ni ndani ya mtaa wa Masisi. Mapambano haya yalikutanisha waasi wa zidi ya wapiganaji wa zalendo wa kundi la APCLS. Baadhi ya vyanzo vya mashirika la raia ambayo vinashutumu kulaani ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu vinaonyesha kuwa jiji kadhaa za kundi la Buabo vimeachiliwa bila wakaaji wake. Tunabaki Kivu ya Kaskazini. Mapambano mapya yalizuka Jumatatu hii kati ya waasi wa AFCM23 wa na wazalendo wa kundi la CMC katika vijiji kadhaa vya kundi la Kihondo. Hii ni katika usultani wa Bwito, eneo la Ruchuru. Baadhi ya vyanzo katika eneo hilo vyaonyesha kuwa wazalendo wa CMC walianza shambulio la wakati mmoja dhidi ya pozishen za AFCM23 tangu saa kumi asubuhi mapema miongoni mwingine katika vijiji vya Mubirubiru na Kiyeye kwenye barabara ya Mweso jten Katiru. Mwishoni wa wiki iliyopita AFC M23 iliripotiwa kuwataka wakazi wa eneo hilo kuondoka katika eneo ilikuwa ni utangulizi wa operesheni katika eneo hilo ambako kulingana na waasi linawakaribisha wanyatura na kunji linalozaniwa kuwa ni wa FDLR wa na watu hawa waliohamishwa wamekusanyikwa wengi katika eneo la Mweso, katika mtaa wa Masisi na wengine walielekea Katiru huko Bwito. Tunarudi mjini Kinshasa katika habari za usalama mdogo, watu 777 mkiwemo wanawake makumi na saba walikamatwa mwanzoni mwa wiki iliyopita katika bandari mbalimbali mbali kwenye njia ya magari makubwa ya mizigo katika wilaya ya Gombe. Operesheni hiyo ilitekelezwa kwa pamoja kati ya jeshi FARDC pamoja na polisi ya taifa kama sehemu ya juhudi zao za kulinda mji. Taarifa yake Blaise Ndongala yatafsiriwa na Jacques Mukonkole. Kulingana na kamiso wa mkoa wa polisi wa kitaifa wa Kinshasa Israel Kantu, hatua hii ya pamoja ni jibu la moja kwa moja kwa malalamiko yaliyotolewa na wakaji wanaoishi kando ya mto Kongo. Kupitia operation hii, majambazi wa mijini wanaojulikana kama kuluna pia walikamatwa pamoja na watumiaji wa katani wa wahudumu wa hapa na pale walioshikiwa kwa shughuli haramu. Makopo kadhaa ya pombe ya kinyeji pamoja na mifuko kumi na ine ya katani yalikamatwa katika eneo la tukio wakati wa operasheni hii ambayo inarejesha utulivu katika sehemu hii ya jiji. Kwa jenerali Israel Kantu, watu waliokamatwa watashughulikiwa binafsi kabla ya kuhamishwa mbele ya maamzi wao wa asili kujibu kwa matendo yao. Mbinu hii inalenga kuimarisha mamlaka ya serikali katika maeneo hatarishi, lakini pia kusafisha barabara ya Pwalu. <coughs> Tunabaki Kinshasa. Hali ya utulivu inaonekana kurejea katika mtaa wa Badiadingi katika wilaya ya Selembao mjini Kinshasa. Haya yanajarii baada ya kukamatwa wikendi iliyopita kwa kundi ya watu wanaoshukiwa kuwa majambazi. Hawa wanashtakiwa kushambulia mashamba kadhaa Alhamisi iliyopita kwenye barabara ya Putu Punzu. Shambulio hili lilisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine kadhaa kujeruhiwa kesi za ubakaji pia zilirekodiwa. Meya huyo anasema hatua za usalama zinaimarishwa huku na suluhu zaidi za kudumu zikipatikana. Tujielekeze mjini Kisangani vilevile, vile hali ya utulivu imerejea katika mji wa Basoko kiisha maandamano ya wikendi iliyopita na kumwangika kwa damu. Wakaaji waliokuwa na hasira walichoma ofisi kadhaa za serikali, vifaa na vikartasi vya polisi vya ofisi ya mwendesha mashtaka na hata za mji wa zamani. Sababu ni kifo cha mfungwa ambaye alikuwa amezuiliwa chini ya ulinzi wa polisi kwa zaidi ya wiki moja. Yeye alikamatwa kwa nafasi ya mwanaye aliyekimbia baada ya kumbaka msichana. Jacques Mukonkole ana maelezo mengi. Shirika la kiraya ya Mjiba soko inaripoti kwamba baba mmoja alikufa hospitalini ambapo alipelekwa baada ya kujisikia vibaya katika seli ya polisi alifungwa hapo tangu zaidi ya wiki moja, sababu mtoto wake anadaiwa kumbaka musijana moja. Polisi walikuwa wamependelea kumkamata kwani mtoto wake anayetafutwa alikuwa alikimbia. Waliposikia habari hii ya kusikitisha, idadi ya watu ilitomboka, ikavamia ofisi za polisi jiji la zamani na sehemu ya kiambatisho cha ofisi ya utawala ya eneo hilo. Kufuatana na fujo hii, wafungwa walitoroka. Wakikabiliwa na hali hii, polisi walifatuwa risasi. Watu watatu waliumizwa, wakiwemo wanawake wawili. Mmoja wao alifariki siku ya Mungu asubuhi, na kuzidisha hasira ya idadi ya watu. Mwisho walishambulia parke wapi waliharibisha nyaraka zake zote, ikiwemo faili za kisheria. Kulingana na msimamizi wa eneo Andre Chilonda, uingiliaji wa mamlaka umesaidia kutuliza hali ate, anasisitiza kwamba uchunguzi utafanyizwa kubaini wajibu Mujikis Tujielekeze upande wa Kindu, idadi ya kesi za kipindupindu zilizorekodiwa katika jimbo la Maniema ni kubwa. Hii ni kulingana na ujumbe kutoka Wizara wa Afya ya Kitaifa pamoja na UNICEF ambao unapatikana pale Kindu. Kulingana na YB Ani Mutombo, mtaalamu wa ugonjwa katika mpango wenye kufuatilia mlipuko ya Wizara ya Afya, hali ya Maniema inatia wasiwasi kubwa kwa viongozi na washirika wake. Anasema tena wanafanya yote ili kubadilisha hali hiyo. Tusikilize maelezo yake, Ani Mutombo kwenye mikrofoni ya Florence Kiza. Nous sommes arrives ici au Manyema parce que à Kinchasa les analyses épidémiologiques. Tulifika hapa Manyema ni kwa sababu huko Kinchasa uchambuzi wa magonjwa yalionyesha kuwa mkoa wa Manema ulikuwa katika mkoa ambao uliharifu kesi nyingi za kipindupindu. Pia wakati tulipowasili, tumegundua kuwa ilikuwa na kiwango cha nguvu zaidi ya asilimia mbili ndiyo maana tulikuja kuona nini haiendeki ikilinganishwa na usimamizi ni vizuri kuhusiana na utoaji wa dawa na kisha kwa uhusiano na wengine katika kiwango cha jamii tulikuja pamoja na UNICEF anayefanya kazi na wapasha habari na kisha jamii kuona kile kinachotekea katika kiwango cha jamii ni namba tano na kuwajibika kwa huduma ya matibabu na kisha UNICEF pia tunapanga mkutano na waite na wale wote Tukijelekeza Kasai Oriental, baraza la juu la audiovisuel na mawasiliano linajibu kisha kufungwa kwa kituo cha redio la Nsenda Mwana huko Mweneditu na meya wa jiji la Mweneditu. Meya anashutumu kituo hicho kuchochea wakaaji wasilipe kodi tena, chuki ya ukabila. Juselin Banza, mratibu wa Sesak, anadai kuwa alimwomba mamlaka wa mji kuwa na subira ili kumruhusu akamilishe kesi hiyo, lakini huyu alikataliwa kutoka kwa mkono wa meya. Juselin Banza, mratibu wa mkoa wa Sisak, alihojiwa kwa simu na Esther Ndalafina. Sauti yake inatafsiriwa na Florence Kiza. Hawezi kufunga redio, anafunga kwa nini? Wakati tulizungumza naye kabla ya kufungwa kwa redio hii alituambia kuwa wanazidisha. Nilimwambia kwamba bwana meya, tunakuja huko, wacha tufanye kazi yetu. Alisema hapana, mimi ni wa kisiasa, mimi ndiye kiongozi. Usalama wa kijamii haupaswe kutishiwa. Unaposoma kibarua chake, hakika alitaja na vifungo vya sheria ya muya ya, lakini alitaja tu kwa ukumbusho ya kile sheria inaposema, lakini kufunga redio, Hapana, hiyo ni mashambulio mapema dhidi yake. Usalama wa jamii hatujui, sera azina na njia yao ya kufafanua usalama na amani ya kijamii ni nini, lakini meya hakuweza kuifanya, kwa sababu kuna hatari kutoka kila mahali. Tumejibu, sheria haitoi fursa hii. Angeweza kutushughulikia kama alivyokuwa ametuandikia, anapaswa kungoja hadi tufuate utaratibu ha Habari zingine, katika jimbo la Maindombe, jimbo hilo limepitisha kwa mara ya kwanza mpango wa maendeleo wa mkoa unaojumuisha kipindi cha mwaka 2016 hadi 2030. Mipango haya yaendelea kutunga na kuongoza hatua za maendeleo ya muda wakati ambao mara nyingi huwa una changamoto za kitaasisi na matarajio makubwa ya kijamii Hayo ya Ilitangazwa Jumatatu hii naye bwana Mapeki akiwa afisa wa masiliano wa gavana wa Mai Ndombe. Wapendwa wasikilizaji, karibu kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu. Msomaji ni Rosa Lizawadi. Mgeni wetu leo ni Osenga Marie Josephine, mama asiye na mwenzi aliyeachwa na mwenzi wake na ambaye amefunzwa hivi punde katika kituo cha Mama Lyne kuhusu mada kadhaa ili afikie kujitegemea, kojitegemea mwenyewe. Osenga Marie Josephine anatufasiria aliyofunzwa katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Dada, Osenga Marie Josephine, jambo, jambo. Tumekukuta hapa kwa centre mama line, wamekufunza nini hapa kwa centre mama line? Maki niko na furaha, walinifunza vitu mingi, sa vile mfano alfabetisation, kutire kupika mikate make kusoma na kuandika, kupika sabuni, kupika sumamuse, kupika vitu tu mingi walitufundisha hapa kwa centre mama line. Mbele wewe ufike hapa kwa centre mama line, namna gani ulikuwa unaendesha maisha yako? Vile nilikuwa naendesha maisha yangu ilikuwa vibaya sana na njoo nafika hapa kusantre Mama Lile, make sijue niseme nini. Maisha yangu mpaka leo nakuwa naona maisha yangu inaenda na badirika, haiko tena vile nilikuwa nabadirika kumaisha. Ndio maana niko na, na um, furaha Sikukuwa najua kitu me hapa, anakuwa najua kushona, kuandika, kusoma, kupika mikate, kupika vitu mingi sana yebe tufundisha huku centre mama lini. Ndio maana namshukuru Baba Eveke Unda Gabriele na Mama Marie Claire kwa msaada wao ambao wanatoa kwa ajili ya sie wamama, mama tujibebe kimaisha, kwa sababu sio wamama tulikuwa shazaraulika, tulikuwa tena watu ya Valere mbali ya macho ya watu. Me hapa baba wa mama banatupesia heshima, leo tunaheshimika ndani ya mungini wa Kindu. Ndio maana tunasema aksanti kwao, Mungu awalinde kwa amani. Salama, umebadilika maisha namna gani? Wewe ni mzazi? Ndiyo, mimi ni mzazi, mama wa watoto mbili. Bwana aliniacha alinikimbia. Meleo hii nakuja huku centre mama aline wananifundisha gisi ya mimi kujibeba kwa maisha. Ndio maana leo niko naishi mzuri na watoto kunyumba. Na kisha hiyo mafunzo leo hii mumemaliza, mmekomesha mafunzo yenu, utafanya nini hapa gisi leo namaliza mafunzo ind a kudibeba ile irari besha tusedia na ile yote nashi tutadibeba, porke tufe nini tuendeleshe maisha kwa nyumba manyumba yetu. Na mashini pia wamewapatia na manguo, ndiyo, mashini manguo, bitu yote ya kutumikia nao kwa na kwateliye banatupaishia. Sasa we, na hiyo mashini moja tu utafungula yako atelier ama utaenda kwanza kutumika kunako atelier mtu mmoja moja? Mie nitaenda kutumika kwa atelier mtu mmoja naenda kutumika na tuko naendelesha mimi naye kazi pale, wakati na nakomalia na mzuri nanunua na mimi yangu ingine mashini nafungulisha na mimi yangu atelier. Dada Marie Jose, kwa wewe kuendelesha kufanya hiyo kazi yako ikuwe mzuri, nini utakuwa nao kama vile besoin? Mi besoin yangu ni kusema batu bengine batusaidie tu na msaada, juu ya nini tuendeleshe hii kazi mbele, watulete watu client poke baone vile tuko natumika natu, tuendelee. Mashini moya haitasaidia mtu ya mutu kukiuf, tukuwe na mashini mingi pale, tutaendelesha maisha mzuri, na kunakuwa wamama wengine wasichana wengine walioachiwa na wanaume wengine, iko na watoto tu vile wiko naikala bila kufanya hata kitu. Nini unawaambia? Nawaambia wasiditie baridi, wakuje huku kwenye si wenzao, tulikuja kutafuta maisha. Watamkuta mama Marie Claire, mama Beloti, mama Jidite, atawapokea sawa, na watasoma, wataboresha maisha yabo, kama vile si wengine wenzao tunabore, tunaboresha leo hii mafunzo yenyewe munamaliza leo ilikuwa muda wa masiku ngapi? Ilikuwa muda wa miezi munane, ndio tunafanya majifunzo yetu, na kwa ile majifunzo yetu hatukutia vichwa nguvu, tukabana kila kitu yote walitufundisha leo, tuko paka na mzuri. Ndio maana tuko nasema, wenzetu mukuje tu kwa centre Mama Line, mutaboresha maisha yenu. Tunamshukuru pia na eveke engineer unda Gabriele na wapartenere wake wenye wiko namusaidia kwa kutufanya tukue jinsi tunakuwa leo. Tunasema aksanti kwao, wasituachilie, wasiachilie wenzetu wenye wanakuya tena, wawapokee mikono mbili, wawasaidie. Merci kwao dada Osenga Marie Josephine, shukrani ndiyo. Aksanti na kwako pia, mama Radio Kapi Dossie en Swahili. Katika jimbo la Ituri, ziwa Albert linakabiliwa na upungufu mkubwa wa uzalishaji wa samaki. Hii ni kutokana na kutofuata kanuni za uvuvi. Idadi ya aina ya samaki zilizokuwamo hadi sasa imepungua kutoka makumi tano na tatu hadi kumi na nne tu, zajulisha ripoti rasmi ili. Kupunguza uhaba wa samaki sokoni, mashirika ya ndani pamoja na taasisi za umma na za kibinafsi zinaunda mabwawa ya samaki. Ni kwa mfano chuo kikuu cha Shalom huko Bunia, ambacho kimekuwa na ziwa bandia ambapo aina tatu ya samaki hufugwa kwa miaka miwili sasa. Jean-Claude Lokidile alitembelea mahali hapo. Hii hapa ni ripoti yake. Ni hapa katika eneo la chuo kikuu cha Shalom kilichopo karibu na uwanja wa ndege wa Mjibunya ambapo iki ufugaji kinafanyika. Kuna karibu samaki 1500 wadogo ambao asili zao zinatoka katika ziwa Albert. Hata hivyo ufugaji wa samaki unahitaji baadhi ya masharti kama vile anavyofafanua Henri Kambale, mtaalamu wa ufugo wa samaki: ni muhimu kuikree, kuna nafasi ko kimya, hakuna watu wengi malee Ina kuteshe, inaomba ukuwe na kwenye imuvile, yote kulingana na waongozi wa, wa chuo kikuu cha Shalom. Lengo la mradi huu ni pia kuhamasisha wanajamii za hapa mji Bunia kujihusisha na shughuli za uvuvi, shughuli ya kiuchumi yenye faida kubwa, kutokana na mahitaji yanayoongezeka kila wakati katika jimbo la Ituri. Joel Tagirabo ni mwalimu katika chuo cha Shalom. Ku ya vile ya Bunia antuka rejima ni matere ya population inakuwa samaki, watu wanakula sana samaki, wanarekomande sana watu kukula samaki kila mara, kwani inaacha sate ya mutu inakuwa mzuri, na tuna uhakika kwamba mtu mwenye anajilase kwa ile aktivite anaweza atajirika. Nayo ni kweli ili kuzuia upungufu wa samaki wakati utakaopelekwa sokoni mara baada ya mradi kufikia hatua ya uzalishaji, mipango tayari zimechukuliwa, ni kwa mfano ufugaji katika vitunga zilizowekwa juu ya maji ambapo maelfu ya watoto wa samaki zingine zinaendelea kugua. Maombi Katatu ndiye anayesimamia mradi huo Elufezo. Tuna aina mbili za ufugaji. Ufugaji wa kwanza ambapo tumemwanga watoto za samaki kwenye ziwa zetu zisilo za kawaida, mambo zinaendelea vizuri, na sasa tumefika katika awamu ya pili ambapo tunaweka visanduku vinavyoitwa cash flotante. Saa tutakapoanja kuondoa samaki kwa kuileta sokoni, tutakuta tayari tuna samaki zingine zinagua vizuri katika visanduku tunazoweka, na baada ya miezi sita tuna za kuwa na uzalishaji mpya ambao yuko tayari visanduku ili kusiwe ukosefu wa samaki. Mji mkuu wa Jimbo la Ituri ambapo kwa sababu ya kupungua kwa uzalishaji wa samaki pamoja na kutokuwa na usalama barabarani, kilo moja samaki ya tilapia kwa mfano imepandishwa kutoka elfu nane za franga za Kongo hadi elfu kumi na tano miongoni mwa mwaka mmoja tu. Toka Bunya naitwa Jean-Claude Luki Dile Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya leo. Shukrani kwa wote wanaosikiliza Radio Kapi.