Radio Okapi. Mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano mkuu wa pamoja kati ya oh, Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika uliendeshwa siku ya tano iliyopita mjini ya Addis Ababa lengo ni ya kuanzisha mradi wa amani utakaoungwa mkono wa asilimia mia moja na wana wa Afrika. Sheria kuhusu mpangilio wa ardhi itaanzishwa juma ijayo, yaani tarehe 12 Agosti, siku makumi tatu kiisha kutangazwa na gazeti ya kiserikali. Ndiyo sababu waziri wa mpangilio wa ardhi yalipatia rasmi sheria hiyo siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Katibu mkuu wa wizara hiyo katika jimbo lote la Chopo, uindaji wa wanyama wa pori na wa ndege unakatazwa kabisa. Azimio hiyo lichukuliwa na liwali wa jimbo kwa muda kupitia kibarua cha siku ya tano iliyopita, mji ni Kisangani. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: mkutano mkuu wa pamoja kati ya Jumuiya ya Afrika ya Mashariki EAC na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEC uliendeshwa siku ya tano iliyopita mjini Adisabeba nchini Etiopia. Shabaha ni ya kuanzisha mradi wa amani utakaoungwa mkono asilimia mia moja na wana wa Afrika. Taarifa ya Jangandu usomi wa mwenzetu Ronelin Tibonera Idyamin wakati wa mkutano na wawakilishi wa Umoja wa Afrika na nchi wanachama kujadili mgogoro wa usalama katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gazeti Africa News imeripoti kuwa William Ruto wa Kenya na rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe walichukua hatua ya kuunganisha miundo ya upatanishi na sekretari ya EAC SADEK kwa mpango mmoja unaoongozwa na Umoja wa Afrika huko Adis Abeba kwa kutafuta suluhu kwa shida ambayo imekumba Kongo. Ruto alisema katika mkutano huo kwamba sasa kuna mchakato unaoongozwa na Afrika unaojumuisha Nairobi, Luanda na mipango mingine yote kwa mchakato mmoja wa pamoja kuhusu hali ya mashariki mwa DRC, alisema akiita hali ya sasa kuwa janga. Kuna hali ya kibinadamu, hali mbaya ya usalama na hali ya kutokuwa na utulivu inayogusa mashariki mwa DRC, DRC yenyewe na Rwanda, lakini pia kanda nzima, alisisitiza rais huyo wa Kenya. Kwa ukumbusho, mwezi wa Julai ambao umepita, waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walitia saini tamko la msingi ama accord de principe kwa ajili ya kusitisha mapigano yenye kudumu mashariki mwa Kongo, ambako mvutano wa kikabila na harakati za madini zenye thamani kubwa zimesababisha mojawapo ya migogoro mrefu zaidi barani Afrika na kusababisha maelfu ya vifo kwa mwaka huu, imeeleza gazeti Africa News. Pabeni, mji mkuu kwa mda wa jimbo la Kivu Kaskazini Makamu liwali aliomba siku ya sita iliyopita haki ifanyike kwa wahanga wa mauaji na mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia sheria ya taifa na ya kimataifa, wakati wa misa ya sherehe ya mauaji yakiolela mjini Beni, mbele ya wa wakuu wa kisiasa wa mashirika na miungano ya kiraia kamisa mkuu Luis Segon Karawa aliomba matengeneyo na upatanisho ajili ya amani ya kudumu <tune> itaanza kutimizwa juma ijayo, yani tarehe kumi na mbili Agosti. Ni wakati huo ndiyo itakuwa hakika, ikiwa siku makumi tatu kisha kutangazwa na gazeti ya kiserikali kama inavyoarifiwa na katiba ya jamhuri. Ni kwa sababu hiyo ndiyo waziri wa mpangilio wa ardhi alipatia rasmi sheria hiyo siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa, katibu mkuu wa wizara hiyo, wakiwepo wakuu wengi wa kiserikali, wa mashirika ya kiraia na wa kisiasa. Kwake waziri wa taifa anayehusika na mpangilio wa ardhi mwakili Gilwa Ndomboyo, ni kipindi cha lazima sana katika uongozi wa ardhi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu kupitia sheria hiyo kila jengo wala utumivu wowote wa ardhi utalazimishwa kuruhusiwa. Tumsikilize. Ni jambo hiyo kubwa mpya, sababu inaleta jibu kwa ukosefu wa sheria uliokumba nchi yetu tangu mwaka wa 1957 yani, inatolewa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo sheria yenye kuongoza mpangilio wa ardhi yake. Ni sheria mpya, sababu ina mambo mapya ikipanga tunayoita haki ya hukumu, yani inatayarisha hukumu kwa wasioheshimu mpangilio wa ardhi. Sheria hiyo itaanza kutimizwa tarehe 12 Agosti yani siku makumi tatu kiisha kutangazwa katika gazeti la kiserikali, kuambatana na katiba ya jamhuri, kipengele cha mia moja makumi na moja Tupo tayari pamoja na wataalamu wa marekebisho ya ardhi watakaochungua na kutazama yenye kuenda kinyume cha sheria hiyo, hususan mainspekta wa kituo cha uchunguzi wa mpangilio wa ardhi onat, ajili ya kuheshimisha vipengele vya sheria hiyo, ajili pia maono ya makuu ya rais wa jamhuri Felix Tshisekedi tarajiwa katika tawi kuu la tatu la mpango wa serikali, hususani tawi kuu lenye kuelekea mpangilio wa ardhi, yawe hakika na yaonekane katika matendo. Ndiyo kusema hii leo nilifika hapa kupatia rasmi sheria hii uongozi wa kiserikali utakaohusika na utimizi wake pamoja na vituo vyote vya wizara inayoongoza, ndio unaofasiria maandamano ya siku ya leo hii. Mafunzo mfululizo ya watumishi na wakuu wa mpango PDDRCS wa kupokonya wapiganaji wa zamani silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida yanaendelea bila shaka mjini Kalemi. Ni katika lengo ya kutayarisha operesheni za kuwaondolea silaha wapiganaji wa zamani katika jimbo la Tanganyika. Malizo lengo ni kuimarisha uwezo wa timu ya ndani ya PDDRCS Tanganyika na washauri katika maandalizi ya shughuli zijazo za kuwaondoa wapiganaji wa zamani. Vikao hivi vya mafunzo vya siku saba vilivyoanza Jumatano iliyopita vinaangazia masuala muhimu ya kuwahimiza miongoni mwa makundi yenye silaha na jumuiya, pamoja na kitambulisho, uthibitishaji na mwelekeo kwa viongozi wa Tanganyika. Vikao hivi vya mafunzo vinawakilisha hatua muhimu katika kurejesha amani ya kudumu katika jimbo hilo. Kumbuka kwamba wapiganaji wa zamani wa kikundi cha fimbo na fimbo tayari wamejiunga na mchakato wa kupokonya silaha, uhamishaji, uokoaji jamii na uimarishaji DDRCS mukifupi. Ikumbuke kwamba PDDRCS hivi karibuni ilibainisha makundi mane makuu yenye silaha ambayo yangali katika Tanganyika. makundi hayo pamoja na vikundi vidogo vidogo ambavyo vinaweza kuwa zaidi ya wapiganaji elfu tano toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Jimbo ni Kivu Kaskazini, tena ajali nyingi zilizotokeza wakati wa mwisho wa mtihani wa serikali wa kumaliza kipindi cha sekondari siku ya ine jumajana, mjini Goma na Pasake, na hata katika mtaa wa Masisi, upande mmoja wanafunzi walifanya fujo kati yao na kupigana na upande ungine. Miongoni mwa walioendesha mtiani huo, kuna waliopigwa vikali na mbele ya watu wengi na waasi wa AFC M23. Katika jimbo lote la Chopo, uindaji wa wanyama wa pori na wa wenye nywele wala manyoya unakatazwa kabisa. Azimio hiyo ilichukuliwa na liwali wa jimbo kwa muda Didie Lomoyo Iteku kupitia kibarua cha siku ya tano iliyopita mjini Kisangani. Itatazamiwa hadi tarehe makumi tatu Novemba ijayo katika lengo ya kuruhusu wanyama wa pori kuishi na kuzaa katika mazingira ya kimya na yenye kukingwa. Maelezo mengi nawo Jac Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Katika jimbo la Chopo uwindaji wa nyama wa porini na ndege umefungwa kutoka tarehe 1 Agosti hadi tarehe 30 Novemba mwaka huu. Wakati wa kipindi hiki cha kufungwa kwa uwindaji, mauzo, ununuzi au biashara ya nyama ya porini hairuhusiwe. Aidha, usafirishaji wa silaha za moto, risasi za uwindaji na nyenzo za kutengeneza mtego pia umekatazwa. Hata hivyo, kuna msamaha kwa biashara za kitamaduni au tamaduni za kienyeji hii inatolewa kwa njia ya kipekee katika baadhi ya jamii za wenyeji kama vile iliyoanishwa katika agizo la mkoa. Kufungwa kwa uwindaji kutaruhusu idadi ya wanyama kuzaana katika mazingira bila hatari. Hatimaye, agizo la mkoa linawakumbusha walafi kwamba wanakabiliwa na vikwazo vya sheria muji. Kisangani, Jacke Mkonkole, Radio Okapi. Mpango wa wa kupinga ugonjwa wa kipindupindu Shirika la Afya Ulimwenguni lilitolea jimbo la Manyema tani sita za dawa na vifaa vya matunzo. Ni siku ya sita iliyopita ndio vilitolewa katika kiwanda Kamema, wakiwepo wakuu wa kiserikali na wa afya wa jimbo la Manyema. Hadi sasa, juma makumi tatu baada ya kujitokeza kwa ugonjwa huo, jimbo hilo na hesabu wagonjwa elfu ine mia moja makumi tano na saba na na idadi ya waliofariki ni ya watu mia moja makumi tano na sita Jimboni Okatanga, watu 11 wali wawa wakati wa ajali ya siku ya ine usiku katika mtaa wa Rwashi mjini Lubumbashi. Kuna ripotiwa pia uharibifu mkali, lakini hadi sasa sababu za ajali hiyo hazijulikana. Nawaalika na sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi. Mgeni wetu leo ni Osenga Marie Josephine, mama asiye na mwenzi aliyeachwa na mwenzi wake na ambaye amefunzwa hivi punde katika kituo cha Mama Lyne kuhusu mada kadhaa ili afikie kujitegemea mwenyewe. Osenga Marie Josephine anatufasiria aliyofunzwa katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Dada, Osenga Marie Josephine, jambo. Jambo. Tumekukuta hapa kusantre mama Line wamekufunza nini? hapa kusantre mama Line maki niko na fura, walinifunza vitu mingi, sa vile mfano alfabetizasyon, kutire, kupika mikate maki kusoma na kuandika, kupika sabuni, kupika sumamuse, kupika bitutu mingi walitufundisha hapa kusantre mama Line. Mbele wewe ufiki hapa kusantre mama Line, namna gani li ulikuwa unaendesha maisha yako? Vile nilikuwa naendesha maisha yangu ilikuwa vibaya sana na njoo nafika hapa ku centre Mama Lile make sidio ni seme nini maisha yangu paka leo, nakuwa naona maisha yangu inaenda na badirika, haiko tena vile nilikuwa na badirika kwa maisha. Ndio maana mm, niko si ki, na furaha. Sikokuwa najua kitu me, hapa nakuwa najua kushona, kuandika, kusoma, kupika mikate, kupika bitu mingi sana yebe tufundisha huku centre Mama Lini. Ndio maana namshukuru Baba Eveke unda Gabriele na Mama Marie Claire kwa msaada wao ambao wanatoa kwa ajili ya sie wamama, mama tujibebe kimaisha, kwa sababu sio mama tulikuwa shaza raulika tukwa tena batu ya valer mbali ya macho ya batu meaobamama banatupesia heshima leo, tunaheshimika ndani ya mungini wa kindu. Ndiyo maana tunasema akisanti kwao, Mungu awalinde kwa amani na salama. Umebadilika maisha namna gani? Wewe ni mzazi? Ndiyo, mimi ni muzazi, mama wa batoto mbili. Bwana aliniacha, alinikimbia meleo hii nakuya kusentre mama aline bananifundisha agisi mimi kujibeba kumaisha. Ndiyo maana leo niko naishi muzuri na watoto kunyumba. Na kisha hiyo mafunzo leo hii mumemaliza, mmekomesha mafunzo yenu utafanya nini? Hapa gisi leo namaliza mafunzo Sasa we, na hiyo mashini moja tu utafungula yako atelia, ama utaenda kwanza kutumika kunako atelia ya mtu mmoja? Mie nitaenda kutumika kwa atelia ya mtu mmoja, naenda kutumika na tuko naendelesha, mimi naye kazi pale, wakati na nakomalia na, na, muzuri, nanunua na mimi yangu ingine mashini nafungulisha na mimi yangu atelier. Dada Marie Jose, kwa wewe kuendelesha kufanya hiyo kazi yako ikuwe muzuri, nini utakuwa nao kama vile besoin? Bezuang? mi besoin yangu ni kusema batu bengine batusaidie tu na musaada juu ya nini tuendeleshe hii kazi mbele, watulete ba client, poke baone vile tuko natumika natu, tuendelee. Mashini moya haitasaidia mutu kukitu, tukuwe na mashini mingi pale, tutaendelesha maisha muzuri na kunakuwa wamama wengine wasichana wengine walioachiwa na wanaume wengine wiko na watoto tu vile wiko na ikala bila kufanya hata kitu mwa nini nawambi? Nawaambia, nawaambia wasiditie baridi, wakuje huku kwenye, si wenzao tulikuja kutafuta maisha. Watamkuta mama Marie Claire, mama Belotti, mama Judite atawapokea sawa, na watasoma, wataboresha maisha yao, kama vile sisi wengine wenzao tunabore, tunaboresha leo hii mafunzo yenye munamaliza leo ilikuwa muda wa masiku ngapi? Ilikuwa muda wa miezi munane ndio tunafanya majifunzo yetu, na kule majifunzo yetu hatukutia vichwa nguvu, tukabana kila kitu yote walitufundisha leo tuko paka na muzuri. Ndio maana tuko nasema wenzetu, mukuje tu kwa kusantre mama Line, mutaboresha maisha yenu. Tunamshukuru pia na eveke engeniere unda Gabriele na wapartenere wake wenye wiko na musaidia kwa kutufanya tukue gisi tunakuwa leo. Tunasema aksanti kwao, wasituachilie, wasiachilie wenzetu wenye wanakuya tena, wawapokee mikono mbili, wawasaidie. Mersi kwao, dada Osenga Marie Josephine, shukrani ndiyo. Aksanti na kwako pia, mama radio Kapi Dosie en Swahili. Katika jimbo la Ituri, Ziwa Albert linakabiliwa na upungufu mkubwa wa uzalishaji wa samaki. Hii ni kutokana na kutofuata kanuni za uvuvi. Idadi ya aina ya samaki zilizokuwamo hadi sasa imepungua kutoka makumi tano na tatu hadi kumi na nne tu, zajulisha ripoti rasmi. Ili kupunguza uhaba wa samaki sokoni, mashirika ya ndani pamoja na taasisi za umma na za kibinafsi zinaunda mabwawa ya samaki. Ni kwa mfano chuo kikuu cha Shalom huko Bunia ambacho kimekuwa na ziwa bandia ambapo aina tatu ya samaki hufugwa kwa miaka miwili sasa. Ni hapa katika eneo la chuo kikuu cha Shalom kilichopo karibu na uwanja wa ndege wa mji Bunia, ambapo iki ufugaji kinafanyika. Kuna karibu samaki elfu moja mia tano wadogo ambao asili zao zinatoka katika ziwa Albert. Hata hivyo, ufugaji wa samaki unahitaji baadhi ya masharti kama vile anavyofafanua Arika Kambale, mtaalamu wa ufugo wa samaki. Ni muhimu kuna, kuna nafasi kokimya Hakuna watu wengi malerzemaina kute shere inaomba ukuwe na mwae pale, unapashwa za kufaa kwenye kosesi yako hapa, muvile unarenire makondisio yote kulingana na waongozi wa, wa chuo kikuu cha Shalom. Lengo la mradi huu ni pia kuhamasisha wanajamii za hapa Mjibunya kujihusisha na shughuli za uvuvi, shughuli ya kiuchumi yenye faida kubwa kutokana na mahitaji yanayoongezeka kila wakati katika jimbo la Ituri. Joel Tagirabo ni mwalimu katika chuo cha Shalom. Vile ya bunya antuka regime alimentaire ya population inakuwa samaki, watu wanakula sana samaki, wanarekomande sana watu kukula samaki kila mara, kwani inaacha sate ya mutu inakuwa muzuri. Tuna uhakika kwamba mtu mwenye anajilase kwa ile aktivite anaweza atajirika, na ni kweli ili kuzuia upungufu wa samaki wakati utakaopelekwa sokoni mara baada ya mradi kufikia hatua ya uzalishaji, mipango tayari zimechukuliwa, ni kwa mfano ufugaji katika vitunga zilizowekwa juu ya maji ambapo maelfu ya watoto wa samaki zingine zinaendelea kugua maombi. Katato ndiye anayesimamia mradi huo Inufezo. Na aina mbili za ufugaji. Ufugaji wa kwanza ambapo tumemwanga watoto za samaki kwenye ziwa zetu zisilo za kawaida, mambo zinaendelea vizuri, na sasa tumefika katika awamu ya pili ambapo tunaweka visanduku vinavyoitwa cage flottante. Sasa tutakapo anza kuondoa samaki kwa kuileta sokoni, tutakuta tayari tuna samaki zingine zinagua vizuri katika visanduku tunazoweka, na baada ya miezi sita kuwa na uzalishaji mpya ambao yuko tayari visanduku, ili kusiwe ukosefu wa samaki. Mji mkuu wa Jimbo la Ituri, ambapo kwa sababu ya kupungua kwa uzalishaji wa samaki pamoja na kutokuwa na usalama barabarani, kilo moja samaki ya tilapia kwa mfano imepandishwa kutoka elfu nane za franga za Kongo hadi elfu kumi na tano miongoni mwa mwaka mmoja tu. Toka Bunya, naitwa Jean-Claude Lutidile, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari kwa niaba ya fundi mitambo na wenzetu walioshiriki katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi, kwaherini.