Oh, amjambo kwa wote wanaofuata Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo bila kukawia, vichwa vya habari na mbili ndio kiwango cha ufaulu kwa mashindano ya serikali mwaka huu ndani ya majimbo ya elimu Kasai Oriental 1 huko Tanga 1 na Kinchasa Moamba. Habari hii ilijulishwa na wizara wa elimu ya kitaifa katika tangazo lake la Jumapili. Karibu nyumba hamsini kuchomwa na moto na raia wane kuuawa, mkiwemo mwanamke na mtoto wake mchanga. Haya ni matokeo ya mapigano kati ya waasi wa AFC M23 wa na wapiganaji wa zalendo la kundi la APCLS. Idadi ya kesi za kipindupindu zilizorekodiwa katika jimbo la Manyema ni kubwa, kulingana na ujumbe kutoka wizara wa afya ya kitaifa pamoja na UNICEF. Hali ya Manyema inatia wasiwasi wasi kubwa kwa viongozi wa serikali na washirika wao. Karibu tena kwa wote. Kama vile tulivyojulisha utangazaji wa matokeo ya kwanza ya mtihani wa serikali mwaka huu wa 2025 kwa majimbo ya elimu ya Kasai Orientale ya kwanza Hokatanga ya kwanza na Kinchasa mwamba ilianza jana Jumapili. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwenye akaunti ya X ya wizara wa elimu ya kitaifa, inspekta mkuu alita kwamba kiwango cha ufaulu kwa majimbo haya ni porsenti makumi saba na mbili. Kulingana na Hubert Kimbonza, hii inahakikisha kujitoa kwa wanafunzi, walimu na mfumo mzima wa elimu. Mnaweza kutazama matokeo haya yote ya kwanza kwenye mtandao wa Redio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kama vile tulivyowajulisha, karibu nyumba hamsini zilichomwa na moto na raia wane waliuawa, mkiwemo mwanamke na mtoto wake mchanga. Haya ni miongoni mwa matokeo ya mapambano wikendi iliyopita katika kijiji cha Kibarangiriro na Kihuma katika kundi la Buabo, sekta ya Oso Banyungu ni ndani ya mtaa wa Masisi. Mapambano haya yalikutanisha waasi wa M23 zidi ya wapiganaji wa zalendo wa kundi la APCLS. Baadhi ya vyanzo vya mashirika la raia ambayo vinashutumu kulaani ukeukaji mkubwa wa haki za binadamu vinaonyesha kuwa jiji kadhaa za kundi la Bwabo vimeachiliwa bila wakaaji wake tunabaki kivu ya kaskazini mapambano mapya yalizuka jumatatu hii kati ya waasi wa afc m23 na wazalendo wa kundi la cmc katika vijiji kadhaa vya kundi la kihondo hii ni katika usultani wa bwito eneo la ruchuru baadhi ya vyanzo katika eneo hilo vyaonyesha kuwa wazalendo wa cmc walianza shambulio la wakati mmoja dhidi ya position za afc m23 tangu saa 10 asubuhi mapema miongoni mwingine katika vijiji vya Mubirubiru na Kiyeye kwenye barabara ya Mweso Jiten Katsiru. Mwishoni wa wiki iliyopita, AFC M23 iliripotiwa kuwataka wakaazi wa eneo hilo kuondoka katika eneo ilikuwa ni utangulizi wa operesheni katika eneo hilo ambako kulingana na waasi linawakaribisha Wanyatura na kundi linalozaniwa kuwa ni wa FDLR wa na watu hawa waliohamishwa wamekusanyikwa wengi katika eneo la Mweso katika mtaa wa Masisi na wengine walielekea Katiru huko Bwito. Tunarudi mjini Kinchasa katika habari za usalama, mdogo watu 77 mkiwemo wanawake ma -10 ma -10 na saba walikamatwa mwanzoni mwa wiki iliyopita katika bandari mbalimbali mbali, kwenye njia ya magari makubwa ya mizigo katika wilaya ya Gombe. Operesheni hiyo ilitekelezwa kwa pamoja kati ya jeshi FARDC pamoja na polisi ya taifa kama sehemu ya juhudi zao za kulinda mji. Taarifa yake Blaise Ndongala yatafsiriwa na Jacques Mukonkole. Kulingana na kamiso wa mkoa wa polisi wa kitaifa wa Kinshasa, Israel Kantu, hatua hii ya pamoja ni jibu la moja kwa moja kwa malalamiko yaliyotolewa na wakaji wanaoishi kando ya mto Kongo. Kupitia operesheni hii, majambazi wa mijini wanaojulikana kama Kuluna pia walikamatwa pamoja na watumiaji wa katani wa wahudumu wa hapa na pale walioshikiwa kwa shughuli haramu. Makopo kadhaa ya pombe ya kinyeji pamoja na mifuko kumi na ine ya katani yalikamatwa katika eneo la yo wakati wa operation hii ambayo inarejesha utulivu katika sehemu hii ya jiji. Kwa jenerali Israel Kantu, watu waliokamatwa watashughulikiwa binafsi kabla ya kuhamishwa mbele ya maamuzi wao wa asili kujibu kwa matendo yao. Mbinu hii inalenga kuimarisha mamlaka ya serikali katika maeneo hatarishi, lakini pia kusafisha barabara ya Pwalu. Tunabaki Kinchasa. Hali ya utulivu inaonekana kurejea katika mtaa wa Badiadingi katika wilaya ya Selembao mjini Kinchasa. Haya yanajiri baada ya kukamatwa wikendi iliyopita kwa kundi ya watu wanaoshukiwa kuwa majambazi. Hawa wanashtakiwa kushambulia mashamba kadhaa Alhamisi iliyopita kwenye barabara ya Putupunzu. Shambulio hili lilisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine kadhaa kujeruhiwa. Kesi za ubakaji pia zilirekodiwa. Meya huyo anasema hatua za usalama zinaimarishwa huku, na suluhu zaidi za kudumu zikipatikana. Tujielekeze mjini Kisangani vilevile. Vile hali ya utulivu imerejea katika mji wa Basuko kiisha maandamano ya wikendi iliyopita na kumwangika kwa damu. Wakaaji waliokuwa na hasira walichoma ofisi kadhaa za serikali, vifaa na vikartasi vya polisi, vya ofisi ya mwendesha mashtaka na hata za mji wa zamani. Sababu ni kifo cha mfungwa ambaye alikuwa amezuiliwa chini ya ulinzi wa polisi kwa zaidi ya wiki moja. Yeye alikamatwa kwa nafasi ya mwanaye aliyekimbia baada ya kumbaka msichana. Jacques Mukonkole ana maelezo mengi. Shirika la kiraya ya mujiba soko inaripoti kwamba baba mumoja alikufa hospitalini ambapo alipelekwa baada ya kujisikia vibaya katika seli ya polisi. Alifungwa hapo tangu zaidi ya wiki moja, sababu mtoto wake anadaiwa kumbaka msijana moja. Polisi walikuwa wamependelea kumkamata, kwani mtoto wake anayetafutwa alikuwa alikimbia. Waliposikia habari hii ya kusikitisha, idadi ya watu ilitomboka, ikavamia ofisi za polisi, jiji la zamani na sehemu ya kiambatisha cha ofisi ya utawala ya eneo hilo. Kufuatana na fujo hii, wafungwa wa walitoroka. Wakikabiliwa na hali hii, polisi walifatua risasi. Watu watatu waliumizwa, wakiwemo wanawake wawili. Mmoja wao alifariki siku ya Mungu asubuhi, na kuzidisha hasira ya idadi ya watu. Mwisho walishambulia parke wapi, waliharibisha nyaraka zake zote, ikiwemo faili za kisheria. Kulingana na msimamizi wa eneo Andre Chilonda, uingiliaji wa mamlaka umesaidia kutuliza hali ate, anasisitiza kwamba uchunguzi utafanizwa kubaini wajibu jibu. Tujielekeze upande wa Kindu. Idadi ya kesi za kipindupindu zilizorekodiwa katika jimbo la Manyema ni kubwa. Hii ni kulingana na ujumbe kutoka Wizara wa Afya ya Kitaifa pamoja na UNICEF ambao unapatikana pale Kindu. Kulingana na Yebi Ani Mutombo, mtaalamu wa ugonjwa katika mpango wenye kufuatilia mlipuko ya Wizara ya Afya, hali ya Manyema inatia wasiwasi kubwa kwa viongozi na washirika wake. Anasema tena wanafanya yote ili kubadilisha hali hiyo. Tusikilize maelezo yake Ani Mutombo kwenye microfone ya Florence Kiza Les. Tulifika hapa Manyema ni kwa sababu huko Kinshasa uchambuzi wa magonjwa yalionyesha kuwa mkoa wa Manyema ulikuwa katika mkoa ambao uliarifu kesi nyingi za kipindupindu. Pia wakati tulipowasili, tumegundua kuwa ilikuwa na kiwango cha nguvu zaidi ya asilimia mbili. Ndiyo maana tulikuja kuona nini haiendeki ikilinganishwa na usimamizi, ni vizuri kuhusiana na utoaji wa dawa na kisha kwa uhusiano na wengine katika kiwango cha jamii. Tulikuja pamoja na UNICEF anayefanya kazi na wapasha habari na kisha jamii, kuona kile kinachotokea katika kiwango cha jamii, ninaambatana na kuwajibika kwa huduma ya matibabu na kisha UNICEF pia, tunapanga mkutano na waite na wale wote Tukijelekeza Kasai Oriental, baraza la juu la audiovisuel na mawasiliano linajibu kisha kufungwa kwa kituo cha redio la Nsenda Mwana huko Mweneditu, na meya wa jiji la Mweneditu. Meya anashutumu kituo hicho kuchochea wakaaji wasilipe kodi tena, chuki ya ukabila. Juselin Banza, mratibu wa Sesake, anadai kuwa alimwomba mamlaka wa mji kuwa na subira ili kumruhusu akamilishe kesi hiyo lakini huyu alikataliwa kutoka kwa mkono wa meya juselin banza mratibu wa mkoa wa sisac aliyehojiwa kwa simu na esther dalafina sauti yake inatafsiriwa na florence kiza <tinyo> hawezi kufunga redio, anafunga kwa nini? Wakati tulizungumza naye kabla ya kufungwa kwa redio hii alituambia kuwa wanazidisha. Nilimwambia kwamba bwana meya, tunakuja huko, wacha tufanye kazi yetu. Alisema hapana, mimi ni wa kisiasa, mimi ndiye kiongozi. Usalama wa kijamii haupaswi kutishiwa. Unaposoma kibarua chake, hakika alitaja havifungo vifungo vya sheria ya muya ya, lakini alitaja tu kwa ukumbusho ya kile sheria inaposema, lakini kufunga redio Hapana, hiyo ni mashambulio mapema dhidi yake. Usalama wa jamii, hatujui sera azina na njia yao ya kufafanua usalama na amani ya kijamii ni nini, lakini meya hakuweza kuifanya, kwa sababu kuna athari kutoka kila mahali. Tumejibu, sheria haitoi fursa hii. Angeweza kutushughulikia kama alivyokuwa ametuandikia, anapaswa kungoja hadi tufuate utaratibu Hab Habari zingine katika jimbo la Maindombe. Jimbo hilo limepitisha kwa mara ya kwanza mpango wa maendeleo wa mkoa unaojumuisha kipindi cha mwaka 2016 hadi 2030. Mipango haya yaendelea kutunga na kuongoza hatua za maendeleo ya muda wakati ambao mara nyingi huwa una changamoto za kitaasisi na matarajio makubwa ya kijamii. Hayo yametangaza ngazwa Jumatatu hii naye bwana Mapeki akiwa afisa wa masiliano wa gavana wa Mai Ndombe. Wapendwa wasikilizaji, karibu kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu, msomaji ni Rosali Zawadi. Radio Kapi. Leo tunamkaribisha mkuu wa mpango wa kitaifa unaopambana dhidi ya magonjwa yanayotatiza hali ya kupumua katika mahojiano haya maalum na Florence Kizalunga, Dr Chizemba Chitompa Marie Albert anazungumzia kuhusu serikali ya Congo kutenga mtambo wa kuzalisha oksijeni ya matibabu katika jimbo la Manyema. Tusikilize. Daktari Chizemba Chitompa Marie Albert, jambo. Jambo sana dada. tumeona mume... Tia, kuna kujimbo la Maniema izine kampuni ya kuweza kuleta oksigeni medikali. Iyo kampuni ama izine itasaidia inakia kuleta sululisho kushida gani? Na iyo izine kwa siku moja itakuwa imetoa oksigeni medikali ngapi? Hey, itatoa 52 silindro d'oksigeni medikali kusiku Tuse kama tu unanza production mu 6 heures ya leo mpaka 6 heures tare 6 heures ya kesho, itatosha 52 bouteille d'oxygène ya kapacite ya 50 litres na pression ya 150 bar. Ni wingi, wingi, wingi sana. Sasa itakuwaje? Tumejua kwamba oxygen medical haipeni wake kwa bure, kunakuwa feza kidogo ambapo wanakuwa wakilomba eti. Hapa kujimbo la Manema, iyo bei itasaidia kweli mawapito ipate hiyo oxygen facilement na ule mkaaji anayekuwa kule mbali, wakati atakuwa na shida apate bila matatizo hiyo oxygen medical. Ndiyo medical, ndiyo, ndiyo, ndiyo, mimi nasema ndiyo. Sasa hivi oxygen medical atawatia watu ya bule, kwa sababu inapendeza entretien ya usine, entretien ya groupe electrogene kutakuwa ya kulipa feza kidogo vya oxygen medical, mais division provinciale de la sante na bale batakuwa ku gestion ya usine kila siku batangaria vile vitakuwa namna gani kila mutu anaweza kupata oxygen mekubei kidogo be ya chini sana njo vile. Sasa hiyo usine mumeijenga hapa kunako chef lieu ya province, kunakuwa huko kumatarafa mahopito zengine watakuwa wakifanya je kwa wao kupata hiyo ma oxygène facilement? Unaona hapa apa tunajenga usine de production d'oxygène mu chef lieu de la province ya Manyema. Napendeza sasa watu wa affaire économique wa commerçant ba bapate komioto gari bayadapte vile bitabu binandika. Yani, inapasha pitia hata kwenye njia ya maji, munjia ya maji inaweza kupitia. munjia ya maji kuko maorbor, kuko manani mapirogo, kuko kama ni nani kanora rapid me kuiweka tu yangarie yulu yulu ikoa kwa, kwa angarie yulu na makano ya rapidi yenyewe inapendeza kutengeneza ku, ku barbar nyingine kuadapte njuu ya kutransporte cylindre d'oxygene medical ote Wamanyema tunamipikia aksenti ndio a accent, kiumbe kile kwa sababu unechika tujenga kile kiumbe mu, umu mwenu metukuna nyonesha sema muwatumikie mzuri sana. Aya, muichunge mzuri sana dada, muichunge mzuri sana musipite na moto, musipite na alkohol musipite na mafuta inakatazwa. Kupita pale na moto mafuta inakatazwa, kutumikia telefoni kule inakatazwa, kwende kule kukachezea kule koko. Watu walisha kuisha formasyo ndio ya kuchunga mzuri ile usine. Dr. Chizimba Chitumpa Marie Albert, tunakushukuru. Nakushukuru dada, nakushukuru. Aksanti sana, Radio Okapi. Mjini Bunia ni ndani ya jimbo la Ituri. Vijana kumi na wasaba wakiwemo wanawake saba wanafunzwa kupambana na unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana kupitia kampeni za uhamasishaji juu ya uume bora. Huu ni mpango wa serikali ya Kongo ambao hupokea usaidizi wa kiufundi kutoka kwa MONUSCO. Lengo ni kuwahimiza wanaume kuwa na tabia nzuri kwa wanawake na wasichana. Mafunzo haya ya siku tatu yaliandaliwa na jinsia ya MONUSCO. Hii hapa ni ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Unaume bora ni mbinu unaokusudia kufafanua unaume zaidi ya picha ambayo tunaozoezi ya kuisema ila kuijua kwa kuhimiza wanaume kuwa na heshima kwa wanawake na wasichana. Arshimed Benzama mmoja washiriki anaelezea kile alichokielewa kuhusu unaume bora, yaani masculinity positive. Kumie mimi najua kama mimi naweza fanya nini kwa sababu bibi mwenye niko naye tuishi naye maisha ya mzuri, nijue kama mwanamke iko mwenzangu iko mwenzangu karibu, haiko mtu mwenye mimi naweza kumkonsidere sasa mfanya kazi kumie, hapana E pourtant ndani ya maisha mbele sasa, tulikuwa tuko na kala, tulijua mwanamke yuko mfanya kazi, hayuko mtu mwenye unaweza kuishi naye maisha ile ya usalama. Hapana, saa yote unaweza mudikte fanya hivi fanya hivi, akumbi. Ile haiko maisha mzuri ya kutengeneza, hiko tuikala na mwanamke. Kama iko na kazi nyingine unaweza msaidia, kama iko kitu kingine nyaye endeka, tunaikala naye pamoja, tunapanga pamoja, pourquoi tuendeleshe maisha ya jamaa yetu mzuri. Kwake bibi Angel Kasungia, wanawake hawapaswi kuchukua hiyo fursa kwa kuweza kukanyaga ukubwa ama uongozi za mabwana zao. Sio kama bwana akitafuta kubadilika na kukamata kuishi unaume bora, sio kama mwanamke sasa ataweza kumufunyangia ama kuanza kumuzarau, lakini ndani ya umoja na masikilizano, tunawaalika hao wanawake kusindikiza wanaume wao ndani ya hiyo mabadiliko, na italeta raha nyumbani kati ya bibi, watoto na baba, lakini Sarah Muderwa anayeongoza shirika lisilo la kiserikali ONG Synergie des jeunes filles de l'Ituri anatoa aliko kwa wanamemba wote wa jamii kuunga mkono juhudi hii ili kumasisha kukuza wanawake ambao haki zao zimekuwa zamani zikipingwa kwa muda mrefu kutokana na tabia ya kiasili. Siwezi sema ke juu ya masculinite positive bwana Par exemple akasema, nasaidia bibi yake kusukula saani, kushota mai, njo kusema ke bibi yake anamkanyaka hapana. Paske iko kitu yenye inaomba inaomba kusaidiana, haiko kusema ke kusukula saani wala kusaidia bibi kukazi kunyumba itafaa hautakuwa bwana. Wanafunzi walifundishwa kuhusu azimio namba 1325 na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu ushiriki wa wanawake, amani na pia usalama, toka bunge. Naitwa Jean-Claude Delay Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya leo, shukrani kwa wote wanaosikiliza Radio Kapi, tukutane tena siku zijazo.