Radio Capi. Oh, capi. <mix> Mashambulizi mfululizo ya wapiganaji wa ADF tangu mwezi wa Januari katika eneo la Bashwa mtaani Bero yalipelekea kufungwa kwa mashule zaidi ya kumi katika eneo hilo, kinyume karibu watoto 1500 wa kumaliza masomo mwaka wa 2024 2025. Kuna ripotiwa na ugonjwa wa kupooza kwa ghafla katika mtaa wa Moba jimboni Tanganyika, ila inabaki matokeo ya uchunguzi kiafya afikishwe huko ajili ya kuhakikisha wala hapana ugonjwa wa kupooza viungo vya mwili. Ujumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulisaini siku ya tatu mikataba katika sekta ya ukingo, ya diplomasia, utamaduni, mazingira na biashara pamoja na wakuu wa nchi ya Uruguai hapa Monte Video. Ni katika mpango wa uhusiano na nchi za Marekani ya kusini. Ujambo, mpenda msikilizaji popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika mtaa wa Lubero, karibu watoto elfu tano hawakumaliza wa masomo mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne elfu mbili makumi mawili na tano katika usultani wa wa mwenye utawalo wa Baswa, ni sababu ya mashambulizi mfululizo wa wapiganaji wa ADF tangu mwezi wa Januari iliyopita katika eneo hilo. Kwa mjibu wa watendaji wa shirika la raia la mahali, zaidi ya shule kumi zilifunga milango na kulazimisha wanafunzi kukimbia pamoja na familia zao hadi maeneo yanayo usalama. Prince Casiano, kiongozi wa shauri ya ujana ya usultani wa Mwenye, anahisi ni lazima kutawanya haraka askari wa FARDC katika eneo hilo ajili ya ulinzi wa raia. Upande wake inspekta mkuu wa EPST jimboni Kivu Kaskazini amejulisha kwamba wanafunzi wa kipindi cha mwisho walioguswa na hali hiyo ya ukosefu wa usalama waliendesha mtihani wa serikali katika vituo vya uhamisho pa Butembo na Lubero Centre. Upande mwingine, matokeo ya mtihani wa kitaifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari mwaka wa 2024 2025 yatatangazwa punde katika jimbo la Chopo. Wakati huu unaokaribia matangazo yale, kamisa jimboni Chopo wa polisi alitangaza hatua za usalama. Jenerali Elvis Palanga na wej anakataza maandamano yote ya umma uma ya wagombea, kisha matangazo ya mtiani huo. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Lengo la hatua hii iliyochukuliwa siku ya tatu na kamshina wa polis wa mkoa ni kuzuia uvunjifu wa amani wa umma, pia na zaidi ya yote inalenga kulinda maisha ya binadamu dhidi ya ajali za barabarani, alisisitiza msemaji wa pense Chopo, murakibu mkuu Michele Lubunda. Kufatana naye, mkuu wa mkoa hakatazi maandamano lakini anahimiza kusherekea pamoja na familia ili watoto waepushwe na ajali za barabarani. Anawakataza pia wataksimeni wa mapikipiki kutokusafirisha wasi ui kwa pikipiki kwenye barabara za umma kwa kuepusha ajali za barabarani. Kwa kawaida, washindi wanasherekea mafanikio yao katika mitaa ya jiji wakitumia pikipiki, ambapo wanaketi ine au tano au hata zaidi, wakaendesha mwendo zaidi bila kuzingatia kanuni za trafiki. Hii daima imesababisha ajali, wakati mwingine mbaya. Polisi wanasema hawataruhusu hili kutokelea wakati huu watapeleka vitengo vyao katika jiji lote. Washindi waliokaidi na waendesha pikipiki watakamatwa, kama ile msemaji wa polisi anasisitiza. Mu Cikisangani, Jack Mkonkole, Radio Okapi. Nao wana mgambo wa AFC M23 wanaoungwa mkono na nchi ya Rwanda waliua mwezi wa Julai uliopita watu raia 319 miongoni mwao wanawake makumi ine na mnane na watoto kumi na kenda katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ndivyo alihakikisha siku ya tatu kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa naye husika na haki za binadamu Volker Turk. Anashutumu ujeuri huo na naomba pande zenye kupambana zisiendelee kusumbua wala kuwauwa watu raia. Taarifa ya poli muzalia usomi wa mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Hii ni mojawapo ya takmini ya juu iliyoanishwa katika aina hii ya mashambulio tangu kuibuka tena kwa M23 mnamo mwaka 2022. Kulingana na ofisa huyu mkuu wa UN, Volker Turk anaonyesha kwamba angalau raia mia tatu kumi na tisa waliuawa na waasi wa M23 wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda. Uhalifu ulioandikwa ulifanywa kati ya Julai tarehe 9 tarehe ishirini na moja katika vijiji vine katika eneo la Ruchuru katika mkoa wa North Kivu. Wengi wa waadhiriwa walikuwa wakulima wa eneo hilo ambao walipiga kambi katika uwanja wao wakati wa kupanda. Kamishan mkuu wa haki za binadamu wa UN pia analaani mashambulio kwa raia inayosababishwa na vikundi vingine vyenye silaha kama CODECO au ADF, wengine wanaotumiwa kuwa waliua raia angalau wa Kikristo arobaini wakati wa mashambulio huko Komanda, Ituri, mnamo Julai tarehe ishirini na saba. Volker anawataka wahusika wenye kufanya mizozo mashariki mwa DRC kukomesha ili kuokoa raia na kuzingatia majukumu yao chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Jimboni Ituri wapiganaji makumi sita wa kundi la SLA Convention pour la Révolution Populaire linaloongozwa na Thomas Lubanga walijisalimisha tangu siku ya pili iliyopita mbele ya majeshi ya FARDC pa Chomia katika bonde la Ziwa Albert. Walihamishwa siku hiyo hiyo pabunia katika sekta ya operation ya FARDC. Wakuu wa kijeshi wanaomba wapiganaji wengine wanaoendelea kusumbua wa watu musituni wajisalimishe na kuingia katika mwenendo wa amani. Kinyume watapingwa popote wanapopatikana, wana vopatikana maelezo mengi nawe iza kremo yo pe kutoka mji wa Bunia. Wanamgambo hao wa Serpe walitoa silaha kadhaa, risasi na vifaa za kijeshi kwa FRDC walikuwa wakifanya kazi katika miji ya Nyamamba, Mbugi na Kafe, karibu kilomita 17 kusini mwa Bunia, katika eneo la Jugo. Msemaji wa FRDC jimboni Ituri, Luteni Jil Ngongo, anadai walikamatwa wakati wa operesheni za kijeshi zilizolenga kuangamiza gundi hili ambalo bado liko katika eneo hilo. Anatoa wito kwa wanachama wengine wa serpe kujitoa kwa hiari. Tunawaomba wengine wasisite kuondoka msituni ili kuokoa maisha yao, anena Jil Ngongo. Kwa upande wao, duru za nyumbani vinadai kwamba wanamgambo hawa walijitoa kwa hiari yao wenyewe, wakiti wa moyo na wasultani asili. Hatua yao ya kuondoka porini kulikaribishwa na shangwe na wakaji wa eneo wa kando ya ziwa Albert, ambayo mara nyingi wanakuwa wahanga ya mashambulizi ya gundi hili lenye kwenye silaha nikiripoti toka Bunya. Iza Kare Moyope, Radio Kapi. na kazi ziliharibishwa hii siku ya ine asubuhi katika mtaa wa Lubutu, jimboni Manyema. Wakazi waliandamana kwa kupinga mauaji ya mwanamke moja ambaye mwili wake uliwekwa katika furushi na kutupwa katika mto. Waziri jimboni Manyema wa mambo ya ndani na usalama amedirisha kwamba askari polisi moja aliwawa pia wakati wa maandamano yale. Uchunguzi unaendeshwa kwa kupata wauwaji alisema lawamo Selemani Tailor. Jimboni Tanganyika kuna ripotiwa na ugonjwa kupooza kwa ghafula katika mtaa wa Moba. Daktari kiongozi wa afya wa eneo hilo alijulisha hii siku ya ine kwamba tayari uchunguzi kiafya unaendeshwa mjini Kinchasa, ila inabaki matokeo yafikishwe huko Moba ajili ya kuhakikisha wala hapana ugonjwa huo wa kupooza viungo vya mwili. Maelezo mengi nawe pole Munanga. Kulingana na daktari mkuu wa eneo la afya la Moba, kupooza kwa papo hapo kunaweza kusababishwa na sababu kadhaa tofauti. Daktari Barwin Moma anabainisha kwamba ni kama uharibifu wowote wa mishipa unaweza kusababisha kupooza. Huku pia, kuna matukio ya polio ambayo husababisha kupooza, na sababu ingine ni utapiamlo. Daktari Barwin Moma anasisitiza kwamba sampuli kutoka kwa visa vya kupooza kwa papo hapo vilivyorekodiwa katika eneo la afya la Moba vinachukuliwa na kutumwa huko Kinshasa ili kudhibitisha ikiwa ni polio. Kumbuka kwamba kikao cha kurejesha chanjo ya polio kiliandaliwa hivi majuzi katika eneo la afya la bandari ya Moba kwa watoto ambao walikuwa hawajapokea dozi na wale ambao hawakuchanjwa wakati wa kampeni iliyopita. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Kwa kifupi, muji wa Kinshasa umezindua uhusiano na nchi ya Marekani ya Kusini sawa Uruguai, Brazili na Argentina. Ni katika mpango huo ndio ujumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulisaini siku ya tatu mikataba katika sekta ya ukingo, ya diplomasia, utamaduni, mazingira na biashara pamoja na wakuu wa nchi ya Uruguay pa Montevideo. Kwa kifupi tena, jimboni Kwilu, pande moja la soko kuu ya Bandundu liliunguzwa wakati wa ajali ya moto ya siku ya pili usiku. Watu wanashuhudia kwamba viwanda vya biashara vyumba vya baridi na meza za wachuruzi viligeuzwa majivu kutokana na ajali ya umeme. Hatimaye jimboni Kasai Oriental, kifaa cha kukausha mahindi kutoka eneo la mlimo la Mkwadi katika mtaa wa Chilenge kinazuiliwa kunako ofisi aliwali wa jimbo mjini Mbujimai tangu siku ine sasa. Wakuu wa jimbo hilo wanapinga kupangwa kwa kifaa hicho kwa faida ya jimbo la Kasai Central pahali pa Kasai Oriental. Karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi, mjini Bunya katika jimbo la Ituri. Kitengo cha uratibu wa ulinzi wa raia, yaani protection civile, jimboni humo kinaonya kuhusu kuweko kwa nafasi nyingi za ukahaba, huku wasichana wadogo wakihusishwa. Baadhi ya wamiliki wa hoteli na baa wanatuhumiwa kuchangia hili. Je, ni suluhisho gani la hali hii ya wasiwasi? Ili kujadili swala hili, Robert Njalonga, kiongozi wa Protection Civile jimboni Ituri, anazungumza na Jean Claude Lokidile. Robert Jalunga jambo. Jambo bwana journalist. Kitu chako protection civile imetoka kutoa uh, kuchapa ripoti ya kwamba wanawake wasichana, hasa pia watoto wa umri wa ya miaka chini ya kumi na nane wenye kuendesha kazi ya ukaba katika mji wa Bunya. Je, kuhusu hiyo swali, katika mji Bunya kuko wasichana wadogo ambao tunawaita wa mine eh, ya miaka chini ya kumi na nane ambao wanajileta kwa maisha ya ukahaba ndani ya vile ya Bunia kwa na mafasi mbalimbali mbali, ambao wanaita kama mapwesho au Matrasville. Hii maisha ni kwanja maisha ambao inakuwa na hatari kubwa kwao kufatana na hali ya usalama au aspe security security yao, na ya pili inakuwa maisha ya hatari fatana na hali ya afya ambao inaweza kuwapata, iliombwa kupitia hii habari tuweze kupitisha habari kwa o, wakubwa, kwa waongozi na kwa partenere ili kuona namna gani mpango inaweza kukamatiwa na kutia nanga ama mwisho kwa hii hali ya watoto. Kwa mtizamo wenu, kwa uchunguzi wenu, sababu gani nasukuma hao wasichana hasa wachanga wadogo kuweza kuendesha kazi ya ukahaba kwa sababu gani? Umasikini, kukosa pesa, sijue. Ya kwanza, uh, ni hali ya umasikini yao au kwa majamaa zao, wakati wa watoto wasichana wanaona hawana namuna ya kusaidiwa na wazazi, wanajileta kwa hii maisha ya kufata ni wakati wanapoishi. Aa, wazazi wanakuwa na uwezo nusu ya kusaidia wale watoto na kufatana petetre na yale wanaona kwa wajirani au kwa warafiki wa yao, wanatafuta njia rahisi na mwana gani kupata pesa kwa njia zingine ili waweze kupata mavifaa ambao wanaohitaji. Na ya pili, wanapenda kukua na hii maisha ya urahisi kupata makitu ambao wanakuwa na bei kali bila pesa wanajileta kwa hii maisha na nanda. Ndani ya hii e, maisha ya ukaaba, kunakuta wasichana wale wadogo wa hapa muji wa Bunia wakufata ni wale wanakuwa m, kati ya wakimbizi kama kule wanakuwa ndani ya maisha vile ambao haiwaletee hai hii hali ya kuishi vizuri, wasichana wanajileta ndani ya hii maisha na ya kufata. Uh, kupatana na marapor ambayo tulipata kumasiku za kupita, kuko wa mama fulani fulani wanajenga na mafasi na wanatafuta wasichana kutoka fasi fulani, sio wakimbizi, lakini wanawafikisha hapa kwa muji wa buniana kutumizia wale watoto kwa hii maisha ya ukaaba, na wao ndio wanapewa pesa nyingi kuliko wale watoto ambao wanaendelea kuwatumizia kwa hii maisha. Uliomba katika ripoti yako ushiriki, yaani implication ya watu wote washiriki wa pamoja ili waweze kukomesha hiyo kitendo mabaya, yani kuhatarisha maisha madibisho na afya ya watoto wasichana. Ya kwanja wazazi wanakuwa responsable ya kwanja ya kuchunga watoto yao, ijapokuwa inakuwa maisha ya umasikini, isikue mwaye ya kuacha watoto wajitafutie maisha na hii hali au, au njia ya maisha ambao isiyo ya vizuri, na wakubwa na waservisi ambao wanakuwa waki tumika kwa hii sekta ya protection de lafa, waendelee kuona namna gani kujimobilize na kufanya ambao inawezekana kwa kutia mwisho kwa hii maisha ambao haistahili na kudekuraje. Pia wale wa mama ambao wanaendelea kutumizia watoto wadogo kwa maisha ya ukahaba na wao waendelee kupata matabisi au benefise na kutumizia wale watoto ndani ya maisha. Robert Ngelenga, tunakushukuru. Asante, bwana journaliste, Radio Kapi. Mjini Beni wakaaji waliungana na maafisa wa MONUSCO kumepita siku chache hivi, ili kusherekea tofauti za kitamaduni na kuimarisha ushirikiano kati ya wahusika hawa wawili muhimu katika ulinzi wa raia. Maonyesho ya sanaa, densi na muziki ni miongoni mwa shughuli zilizoboresha siku hiyo. Washiriki walikaribisha mpango huu wa MONUSCO na wakapendekeza uandaliwe mara tena. Mark Marofimbo na ripoti zaidi Ghasia yote ya mambo ya utamaduni ulitolewa kwa watu waliofika kushiriki kwa tamasha kubwa hii iliyoandaliwa na kamati ya utu uzuri ya tume la Monisco Beni kunako luba ya jeshi la asili ya India. Lengo lilikuwa la kuimarisha mara tena uhusiano kati ya tume la Monisco na wakaaji. Josue Kapisa ni kiongozi chanzuma wa kitongoji cha Nzuma, atoa hapa maoni yake kuhusu tamasha kubwa hii ya utamaduni. Josue Kapisa: vrema najikuta vizuri sana, nimeona vitu mbalimbali mbali. Na nimeona chakula mbalimbali mbali. Tumekula chakula za Kongo za Kenya za Malawi ya huku Indonesia na tumecheza, tumefurahi. Hata tunakuwa kwenye inji ambayo inakuwa na majanga mingi mingi, lakini imekuwa kwetu kama siku ambayo tumesahau kidogo hiyo vitu ambavyo vinapitika, na tunajikuta huru sana. Tunawazia hii siku waiendeleshe, kwani watu wanavyokutana hivi, munapata tena muda ya kufurahi na kusahau vitu kidogo kidogo ambavyo vinapitika, na inakuwa inaweza saidia hata mwili. Christian Elkabwe ni mwingizaji wa vichekesho mjini Beni huyo aona kwamba ingalau umbalimbali mbali wa rangi, lugha, wa rangi lugha tukuwa moja tu katika mambo ya utamaduni. Christian Elkabwe: bon hii aktivite mara sezi sema abongwa ni ya mzuri sana, maje tunajisantir ke samwa atusikia ake anglai me kiltire ni moyo samwa atusikia ake kama shinois wala Bangladesh wala indonesi kama wala eh, kabo Zanzibari njo tena nini swahili yawo mais on a retrouvé que ni bimoya au fait wala apre 4 mwa je truf ke itakua inafavorize batu sana kufamia tena sana kulturi ya bengine iko wae apa banafanyaka nini njuu ya kushereke batu wanafanyaka tena nini? Baadhi ya watu walioshiriki walipendekezea tume la MONUSCO kupanua kikao kama na hiki ya utamaduni kwa maeneo makubwa sawa pia katika uwanja wa kabumbu na kuirejelea kwa kila mara ili kuondoa na kuvunja vizuizi vinavyoonekana kati ya wakaaji na wafanyakazi wa jeshi la Umoja wa Mataifa. Radio Mark Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.