Tukiwa tarehe 7 Agosti mwaka 2025, mtukufu msikilizaji, karibu katika habari zetu. Mji wa Beni ulikuwa muhanga siku ya pili usiku wa mvua kali ilionyesha na kusababisha vifo vya wakaaji na kuharibika kwa mali hata mifugo yao katika kata mbalimbali mbali. Vijana wenye kufikia mamia walishikwa na wanamgambo wa AFC M23 siku ya tatu ndani ya mji wa Goma, katika msako ulioendeshwa huko Mabanga Temka na kuzusha hofu miongoni mwa wakaaji. Nampasha habari Glodi Ndaya mwenye kuendesha kazi zake hapa Kinshasa bado anaendelea kuzuiliwa na viongozi, jambo ambalo limeonekana kuhamakiwa na OLPA, ambayo inakuwa ikilaumu mazingira ambamo amekuwa akishikiliwa. Tuanzie habari zetu mjini Beni, jimboni Kivu Kaskazini, na kuzungumzia mafuriko yaliyosababishwa na mvua kali yenye ilinyesha siku ya pili usiku, ambayo imesababisha vifo vya watu wanne katika baadhi ya kata zilizoko magharibi mwa mji huo. Takriban watu kumi, wengi wao wakiwa watoto, bado hawajapatikana. Taasisi ya Protection Civile imeeleza pia kuwa kumekuwa na visa vitatu vya watu kupigwa na radi, kimoja kikiwa cha mauti. Pia kumekuwepo hasara ya mifugo kufariki hasa eneo ya Rwangoma. Jean Paul Kapitula, kiongozi wa tawi la Protection Civil mahali hapo, amesema kuwa juhudi za uokoaji zimeendelea kando ya mito ya Biahutu na Tuham. Tukisalia jimboni Kivu Kaskazini, hali ya hofu ilizuka miongoni mwa wakaaji wa kata la Mabanga siku ya tatu asubuhi, kufuatia operesheni ya msako iliyoendeshwa gafla saa 12 za asubuhi, operesheni yenye ilitekelezwa na wanamgambo wa kundi la AFC M23. Takriban watu makumi sita hasa vijana wa kiume walikamatwa kwa nguvu wakitoka mitaani na hata kutoka ndani ya nyumba zao. Waliongozwa katika ukumbi wa uwanja wa mpira De l'unite ambako baadhi yao waliachiliwa huru baada ya kuonyesha vitambulizi na kupana habari zingine. Habari toka wakaaji wa eneo hili zinaeleza kuwa si mara ya kwanza kwa operesheni kama na hiyo kufanyika, jambo linalozusha maswali mengi miongoni mwa wanamemba wa jamii na kuchochea hofu. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, shirika la raia katika mtaa wa Beni imetaka serikali kuhakikisha kuwepo kwa ushirikiano mzuri kati jeshi la taifa FRDC, jeshi la Uganda UPDF na walinda amani wa MONUSCO ili kukabiliana na tishio linaloendelea kutoka kwa kundi la waasi wa ADF katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Mwito huu umetolewa baada ya kuongezeka kwa mashambulizi ya kundi hili la waasi katika wiki za karibuni, hali yenye kuweka matatani kipindi kifupi cha utulivu kilichokuwa kimerejea. Kwa mjibu wa Richard Kirimba, kiongozi makamu wa shirika la raia, pahali uhusiano mzuri kati ya vikosi hivyo unaweza kuleta matokeo yaliyotarajiwa na kusaidia amani kurudi. Tumsikilize hapa akiujiwa na Marcial Papi Mukeba, katika utafsiri wake Jean Desire Kanyama. pamoja na mapendekezo yote tuliyotarajia kuhusu vitisho dhidi ya adui tunaendelea kukaza kuhusu uongozi njema wa operesheni za kijeshi kwa wote wanaoshiriki katika msako wa wapiganaji wa ADF, na hapo tuna askari jeshi wa FARDC washiriki wao wa UPDF wa wa, lakini tunafahamu pia kwamba kuna vikosi vya MONUSCO vinavyounga mkono majeshi ya FARDC na mashirika mengine ya usalama. Tunatamani uongozi njema kwa kumaliza vita hii isiyohitajika kusimamishwa. Kama hakuna uongozi njema hapo hatufukuze kamwe wanamgambo wa ADF kutoka pande moja hadi lingine, na hiyo ni habari mbaya kwa wananchi. Uongozi wa operesheni tunatamani uwe wa kweli, kati ya askari jeshi wanaotawanywa Ituri na wale wa Kivu Kaskazini, ajili mwishowe teko iliyozaliwa irudishwe na ajili tuwe na hakikisho ya kazi iliyofanyika kwa kurudisha amani ya kudumu, sababu hatimaye tunasikia kwamba ndiyo matakwa yaliyotuma atufikie shabaha hiyo. Tusafiri huko Ituri, ambapo polisi ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeongeza vikosi vyake katika mji wa Bunia. Hii ni baada ya shambulizi kwa risasi iliyopelekea mtu mmoja kufariki na wengine watano kujeruhiwa. Kamanda wa polisi mjini humo anakuwa akihakikishia wananchi ya kwamba hatua zenye kufaa zimechukuliwa kwa ukingo yao. Pande ya wananchi hapa, anakuwa akiwalika kwa waangalifu na kusapoti vikosi vya usalama ili kuzuia shambulizi zingine. Ni ripoti yake. Kremu yope usomi wake Jean-Claude Lokidile Wufu na kumba raia wa mji Bunia. Mauaji mawili ndani ya wiki moja yamesababisha vifo ya watu watano na wajeruhi 16. Siku ya pili usiku, watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana walifyatua risasi kwa wateja ambao walikuwa wakichukua pombe katika kata ya Lumumba. Kwa kukabiliana na hali huu, polisi wanasema wamechukua hatua kali, doria zimeimarishwa na vikosi vya usalama vimefanya ukaguzi katika maeneo yanayodaiwa kuwa hatarishi. Kanali ya Ben Mwango, kamanda wa polisi katika Bunya pia anawahimiza wananchi kuwa makini. Lakini ahadi hizi haziaminiwe na watu wanasiasa wengine, na wanajamii wanaona kuwa jeshi na polisi wanajibu kwa kuchelewa. Mbunge wa jimbo aliyomchaguliwa wa mji Bunya, Pascal Duranga Cavarios, analamu mtindo wa kujibu ambao haifanya chochote kwa kuepusha ajali kama huo. Kwa maoni yake, usalama bora ni ule unachukua mpango kwa kuepusha shambulizi. Shirika ya kiraia pia inaitaka kufungua uchunguzi haraka ili kujua wale wanaotenda mauaji haya na kwa kukomesha hali hii ya kutokuwa na usalama inayojitokeza katika mji wa Bunya. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Luki de la Radio Okapi. Tusalie huko jimboni Ituri, ambapo wapiganaji makumi sita wa kundi la waasi Convention pour la revolution Populaire, CRP, linaloongozwa na Tomas Lubanga wamejisalimisha kwa jeshi la taifa FRDC kuanzia siku ya pili katika eneo la Chomia ikiwa ni kando na ziwa Edward walihamishwa siku hiyo hiyo tu kutoka maeneo hiyo hadi Bunia katika sekta ya operesheni ya FRDC. Jeshi limewataka wapiganaji wengine ambao bado wako msituni kujisalimisha na kujiunga na mchakato wa amani. <tune> Glodi Ndaya kiongozi mkuu wa tovuti ya habari Events RDC alikamatwa kwa nguvu siku ya kwanza iliyopita karibu na makaburi ya Gombe hapa mjini Kinshasa. Tayari amepitisha siku mbili kizuizini baada ya kutumia usiku mmoja katika kituo cha polisi cha Jimbo la Kinshasa, alihamishwa kwenye gereza la parquet ya mahakama kuu ya Kinshasa Gombe. Shirika la kutetea wapashaji habari OLPA limelaani vikali kukamatwa kwake likitaja kuwa ni ukiukaji wa haki na sheria inayowasimamia wapasha habari hata vyombo vya habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Olpa pia limekosoa ukosefu wa ufuatiaji wa taratibu halali wakati wa ukamatwaji wa mpasha habari huyu, ikiwa ni pamoja na kutolewa kwa taarifa rasmi kabla ya kukamatwa na hali ya kiolela ya kizuizi chake. Katika jimbo la Sankuru, kampeni ya upasuaji na matibabu ya bure kwa wagonjwa imehitimishwa siku ya tatu pa Kikwit. Shughuli hizi zimeendeshwa na kliniki mobili ya Loja inayojumuisha madaktari bingwa katika mambo ya upasuaji, uzazi na wanawake ginekologia obstetrike, pamoja na macho oftamologi. Mpango huu umefadhiliwa na shirika la kiutu la Entred kutoka Uswisi. Kwa mjibu wa daktari Tony Elonge, waziri wa afya jimboni Sankuru, wagonjwa wengi kutoka Loja, Idiofa na Kikwiti wamefaidika na huduma hizi kwa kipindi cha jumaa moja. Daktari Elonge alizungumza kwa njia ya simu na Ester Ndalafina katika matamshi yenye kutafsiriwa naye Jean Desire Kanyama pa Kikwiti. Kwa mfano, katika mpango wa upasuaji wa uzazi ni wanawake karibu makumi mawili waliopoteza maana ya maisha yao sababu ya magonjwa ya utoaji uzazi na kadhalika, na tena magonjwa ya kansa. Tulipima kutunza wanawake wale, na wapo katika furaha wakati maisha yao inatengenezwa hali ni hiyo hiyo katika mipango sawa. Magonjwa ya mecho kuna waliopoteza kuona, waliopasuliwa na tulichungua wengine kiafya sawa, wenye kugonjwa meno pamoja na upasuaji, wenye magonjwa ya tezi dume kwa wanaume. Yaani ni utume ulioruhusu kuopoa watu wengi, tulipatia watu wengi maisha. Tunachana nawe Jean Desire Kanyama, na tunarudi hapa mjini Kinshasa, ikiwa ni mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo kunaripotiwa ongezeko la tabia wakaaji wenye kukojoa barabarani. Tabia hii siku hizi inakuwa ikionekana kama ya kawaida miongoni mwa wakazi wa Kinshasa, iwe kwenye eneo zinazofichwa hata kwenye barabara zinazotumika sana. Maeneo yanayoathiriwa ni pamoja na kuta za mapango, mito vituo vya magari na maeneo mengine ya umma, jambo ambalo linazua maswali kuhusu heshima ya binadamu, athari ya mazingira na hatari za kiafya kwa jamii, kutokana na mkojo unaomwangika kila siku. Maelezo kamili na mwenzetu Naumika Bila Mtoke. Inakatazwa kukojoa hapa. Hii ni kati ya maandishi inayokuwa kwenye upango mbalimbali mbali katika muji wa Kinshasa. Mchana kama vile usiku, ni wazee kama vile vijana ndiyo wanaoonekana wakikojoa hadharani. Wamoja ambao tumekutana nao wanasema kuwa wanaendesha kitendo hiki kwa sababu wako mbali na cho zabo, na wengine kwa sababu hakuna vyoo vya umma. Hata wengine wanasema wanaimwa cho mudza wanapo iyomba pande yake, Profesa Maximilian za moko wale wanaoendesha kitendo hii ni wale ambao hawakufunzwa tabia nzuri. Hapa anakumbusha kwamba muda ambapo mtu anakunya maji mingi nafasi halipo, ni vema kusubiri aende choni kabla kuendelea na safari yake. Akizungumuzia swala hii, daktari Kipasa akiwa mtaalamu wa afya ya umma anatoa angalisho wale wanaokuwa na tabia hii ya kukojoa azahani, kwake hii inaweza kuchangia kwa visa vya kipindupindu, maoni yenye kuungwa mkono na Selin Sikulisiwa akiwa mtetezi wa mazingira. Na ni kwa habari hizi ambazo zimetolewa na Naomi Kabila Mtoke ndiyo tunakuwa tukijiunga na mwenzetu B. Rosali Zawadi mwenye kutuletea sehemu ya pili ya habari zetu Radio Kapi. Mjini Bunia katika jimbo la Ituri, kitengo cha uratibu wa ulinzi wa raia, yaani protection civile, jimboni humo kinaonya kuhusu kuweko kwa nafasi nyingi za ukahaba huku wasichana wadogo wakihusishwa. Baadhi ya wamiliki wa hoteli na ba wanatuhumiwa kuchangia hili. Je, ni suluhisho gani la hali hii ya wasiwasi? Ili kujadili swala hili, Robert Njalonga, kiongozi wa Protection Civile jimboni Ituri, anazungumza na Jean Claude Lokidile. Robert Njalonga, jambo. Jambo bwana journaliste. Jambo, kitu chako imetoka kutoa uh, kuchapa ripoti ya kwamba wanawake, wasichana hasa pia watoto wa umri ya miaka chini ya kumi na nane wenye kuendesha kazi ya ukaba katika muji wa Bunia. Jie, kuhusu hiyo swali, katika muji Bunia kuko wasichana wadogo ambao tunawaita wa mine eh, ya miaka chini ya kumi na nane ambao wanajileta kwa maisha ya ukahaba ndani ya vile ya Bunia kwa na mafasi mbalimbali mbali, ambao wanaita kama mapwesho uh, au matrasville. Hii maisha ni kwanja maisha ambao inakuwa na hatari kubwa kwao, kufatana na hali ya usalama au aspe sekurite sekurite yao, na ya pili inakuwa maisha ya hatari fatana na hali ya afya ambao inaweza kuwapata. Iliombwa kupitia hii habari tuweze kupitisha habari kwa o, wakubwa, kwa waongozi na kwa partener ili kuona namna gani mpango inaweza kukamatiwa na kutia nanga ama mwisho kwa hii hali ya watoto. Kwa mtizamo wenu, kwa uchunguzi wenu, sababu gani nasukuma hao wasichana, hasa wasichana wadogo, kuweza kuendesha kazi ya ukahaba? Ni kwa sababu gani? Umasikini, ukosefu wa pesa, sijue ya kwanza. Uh, ni hali ya umasikini yao au kwa majamaa zao. Wakati wa watoto wasichana wanaona hawana namuna ya kusaidiwa na wazazi, wanajileta kwa hii maisha ya kufata ni wakati wanapoishi, au wazazi wanakuwa na uwezo nusu ya kusaidia wale watoto na kufuatana petetre na yale wanaona kwa wajirani au kwa warafiki wa yao, wanatafuta njia rahisi namna gani kupata pesa kwa njia zingine ili waweze kupata mavifaa ambao wanaohitaji. Na ya pili, wanapenda kukua na hii maisha ya urahisi kupata makitu ambao wanakuwa na bei kali, bila pesa wanajileta kwa hii maisha na Nanda. Ndani ya hii e, maisha ya ukaba, kunakuta wasichana wale wadogo wa hapa muji wa Bunia wakufata ni wale wanakuwa kati ya wakimbizi, kama kule wanakuwa ndani ya maisha vile ambao haiwalete hai hii hali ya kuishi vizuri, wasichana wanajileta ndani ya hii maisha na ya kufata. Uh, kupatana na rapport ambayo tulipata kumasiku za kupita, kuko wa mama fulani fulani wanajenga na mafasi na wanatafuta wasichana kutoka fasi fulani, sio wakimbizi, lakini wanawafikisha hapa kwa muji wa Bunia na kutumizia wale watoto kwa hii maisha ya ukaaba na wao ndio wanapewa pesa nyingi kuliko wale watoto ambao wanaendelea kuwatumizia kwa hii maisha. Uliomba katika ripoti yako ushiriki, yani implication ya watu wote washiriki wa pamoja, ili waweze kukomesha hiyo kitendo mabaya, yani kuhatarisha maisha madibisho na afya ya watoto wasichana. Ya kwanza wazazi wanakuwa responsable ya kwanza ya kuchunga watoto yao, ijapokuwa inakuwa maisha ya umasikini, isikuwe mwaye ya kuacha watoto wajitafutie maisha na hii hali au, au njia ya maisha ambao isio ya vizuri, na wakubwa na waservisi ambao wanakuwa waki tumika kwa hii secteur ya protection de la fa, waendelee kuona namna gani kujimobilize na kufanya ambao inawezekana kwa kutia mwisho kwa hii maisha ambao haistahili, na kudekuraje pia wale wa mama ambao wanaendelea wa, wa, kutumizia watoto wadogo kwa maisha ya ukahaba, na wao waendelee kupata matabisi au benefise na kutumizia wale watoto ndani ya maisha Mjini Beni wakaaji waliungana na maafisa wa Monusco kumepita siku chache hivi, ili kusherekea tofauti za kitamaduni na kuimarisha ushirikiano kati ya wahusika hawa wawili muhimu katika ulinzi wa raia. Maonyesho ya sanaa, densi na muziki ni miongoni mwa shughuli zilizoboresha siku hiyo. Washiriki walikaribisha mpango huu wa Monusco na wakapendekeza uandaliwe mara tena. Mark Marofimbo na ripoti zaidi. Ghasia yote ya mambo ya utamaduni ulitolewa kwa watu waliofika kushiriki kwa tamasha kubwa hii iliyoandaliwa na kamati ya uutu uzuri ya tume la Monisco beni kunako luba ya jeshi la asili ya India. Lengo lilikuwa la kuimarisha mara tena uhusiano kati ya tume la Monisco na wakaaji. Josue Kapisa ni kiongozi chanzuma, wa kitongoji cha Nzuma, atoa hapa maoni yake kuhusu tamasha kubwa hii ya utamaduni. Josue Kapisa: vraiment najikuta vizuri sana. Nimeona vitu mbalimbali mbali. Na nimeona chakula mbalimbali mbali. Tumekula chakula za Kongo, za Kenya, za Malawi, ya huku Indonesia. Na tumecheza, tumefurahi. Hata tunakuwa kwenye inji ambayo inakuwa na majanga mingi mingi, lakini imekuwa kwetu kama siku ambayo tumesahau kidogo hiyo vitu ambavyo vinapitika, na tunajikuta huru sana. Tunawazia hii siku waiendeleshe, kwani watu wanavyokutana hivi, munapata tena muda ya kufurahi na kusahau vitu kidogo kidogo ambavyo vinapitika, na inakuwa inaweza saidia hata mwili. Christian Elkabwe ni mwingizaji wa vichekesho mjini Beni huyo aona kwamba ingalao umbalimbali wa rangi, lugha, tuku wa rangi luga moja tu katika mambo ya utamaduni. Christian Elkabwe. Bon, hii aktivite mara sezi sema bongwa ni mzuri sana make tunajisentir ke samwatusikiake anglais me culture ni moya, samwatusikiake kama chinois wala bangladesh wala indonesie kama wala eh, kabo zanzibari njoea swahili yao me nairetruvake ni, ni bimoya ufeti apres 3 mois wala apres 4 mois je trouve ke itakuwa inafavorize batu sana kufamia tena sana kulturi ya bengine iko wae apa, banafanyaka nini njuu ya kushereke batu wanafanyaka tena nini? Baadhi ya watu walioshiriki walipendekezea tumi la MUNISKO kupanua kikao kama na hiki ya utamaduni kwa maeneo makubwa sawa, pia katika uwanja wa kabumbu na kuirejelea kwa kila mara, ili kuondoa na kuvunja vizuizi vinavyoonekana kati ya wakaaji na wafanyakazi wa jeshi la Umoja wa Mataifa. Beni, Mark Marofimbo, Redio Okapi. Na ni mwisho wa habari hizi katika lugha tukufu na bora la Kiswahili, ambazo nimezisoma nikiwa Ronelin Tibonera Ed Yamin, toka studio za Redio Okapi hapa mjini Kinshasa.