Hii ni Radio Kapi oh, Kapi. Hii nao watangazia mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Askari jeshi wa FARDC walifunga siku ya tatu usiku kiongozi wa tawi la kundi la sila la Mobondo la mtaa wa Kenge Jimboni Kwango Midima Mabanza Denzu Ndivyo alijulisha msemaji wa operesheni Ngemba katika tangazo. <coughs> Mashambulizi mfululizo wa wapiganaji wa ADF tangu mwezi wa Januari uliopita katika eneo la Baswa Mutani Lubero yalipelekea kufungwa kwa mashule zaidi ya kumi kinyume, karibu watoto elfu tano hawakumaliza masomo mwaka huu wa 2024 2025 kuna ripotiwa na ugonjwa wa kupooza kwa ghafla katika mtaa wa Moba jimboni Tanganyika, ila inabaki matokeo ya uchunguzi kiafya yafikishwe huko ajili ya kuhakikisha wala hapana ugonjwa wa kupooza viungo vya mwili. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni. Askari jeshi wa fardese walifunga siku ya tatu usiku kiongozi wa tawi la kundi la sila la mobondo la mtaa wa Kenge jimboni kwangu Midima Mabanza Denzu, anaitwa kwa jina maarufu Mabende. Ndivyo alijulisha msemaji wa operesheni Ngemba ya yani Yamani katika tangazo. Ni mjambazi huyo mkuu na wasi wake ndio walishambulia magari mengi ya raia na kupora mali yao na vitu vyao katika barabara namba moja ya taifa kesi yake itaanzishwa haraka siku za pa karibu, pa Kenge nafasi aliyohamishwa kisha kufungwa, alisema jenerali meja padiri Muizi Jonas, kamanda wa jimbo la kumi na moja la kijeshi na operesheni Ngemba. Katika mtaa wa Lubero, karibu watoto elfu tano hawakumaliza masomo mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne elfu mbili makumi mawili na tano katika usultani wa wa mwenye utawalo wa Baswa ni sababu ya mashambulizi mfululizo wa wapiganaji wa ADF tangu mwezi wa Januari iliyopita katika eneo hilo. Kwa mjibu wa watendaji wa shirika la raia la mahali, zaidi ya shule kumi zilifunga milango na kulazimisha wanafunzi kukimbia pamoja na familia zao hadi maeneo yanayo usalama. Prince Casiano, kiongozi wa shauri ya ujana ya usultani wa mwenye, anahisi ni lazima kutawanya haraka askari wa FARDC katika eneo hilo ajili ya ulinzi wa raia. Upande wake inspekta mkuu wa EPST jimboni Kivu Kaskazini amejulisha kwamba wanafunzi wa kipindi cha mwisho walioguswa na hali hiyo ya ukosefu wa usalama waliendesha mtihani wa serikali katika vituo vya uhamisho pa Butembo na Lubero centre. Upande mwingine matokeo ya mtihani wa kitaifa ya mwisho wa kipindi cha sekondari mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne elfu mbili makumi mawili na tano yatatangazwa punde katika jimbo la Chopo. Wakati huu na karibia ya matangazo yale, kamisa jimboni Chopo wa polisi alitangaza hatua za usalama. Jenerali Elvis Palanga na Wege anakataza maandamano yote ya umma ya wagombea kisha matangazo ya mtiani huo. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Lengo la hatua hii iliyochukuliwa siku ya tatu na kamshina wa polisi wa mkoa ni kuzuia uvunjifu wa amani wa umma, pia na zaidi ya yote inalenga kulinda maisha ya binadamu dhidi ya ajali za barabarani, alisisitiza msemaji wa Pense Chopo Murakibu Mkuu Michele Lubunda. Kufatana naye, mkuu wa mkoa hakatazi maandamano lakini anahimiza kusherehekea pamoja na familia ili watoto waepushwe na ajali za barabarani. Anawakataza pia wataksimeni wa mapikipiki kutokusafirisha washi pikipiki kwenye barabara za umma kwa kuepusha ajali za barabarani. Kwa kawaida, washindi wanasherekea mafanikio yao katika mitaa ya jiji wakitumia pikipiki, ambapo wanaketi ine au tano ao hata zaidi, wakaendesha mwendo zaidi bila kuzingatia kanuni za trafiki. Hii daima imesababisha ajali, wakati mwingine mbaya. Polisi wanasema hawataruhusu hili kutokelea wakati huu watapeleka vitengo vyao katika jiji lote. Washindi waliokaidi na waendesha pikipiki watakamatwa kama ile msemaji, wa polisi anasisitiza. mu Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Upande mwingine, watu wane raia waliuawa yaki wa ya yakiwa matokeo ya muda wakati wa mapambano hii siku ya nne kati ya waasi wa FC M23 na wazalendo wa kundi la MDLC katika kijiji cha Kasheke kwenye mpaka kati ya mitaa ya Kabare na Kalehe huko jimboni Kivu Kusini. Vinyume vya mapambano yale tayari vinaanza onekana katika maisha ya watu huko. Milio ya risasi iliendelea kusikika hadi wakati wa nyuma ya mchana, uwasi ukijaribu kukomesha kundi hilo la silaha lenye kuharibu faida zake katika eneo hilo. Nao wanamgambo wa AFC M23 wanaoungwa mkono na nchi ya Rwanda waliua wa mwezi wa Julai uliopita watu raia 319 miongoni mwao wanawake makumi ine na mnane na watoto 19 katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alihakikisha siku ya tatu kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu. Volker Turk anashutumu ujeuri huo na naomba pande zenye kupambana zisiendelee kusumbua wala kuwaua watu raia. Taarifa ya Poli Muzalia, Hii ni moja wapo ya takmini ya juu iliyoanishwa katika aina hii ya mashambulio tangu kuibuka tena kwa M23 mnamo mwaka 2022, kulingana na ofisa huyu mkuu wa UN Volker Turke. Anaonyesha kwamba angalau raia mia tatu kumi na tisa waliuawa na waasi wa M23 wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda. Uhalifu ulioandikwa ulifanywa kati ya Julai tarehe 9 na tarehe ishirini na moja katika vijiji vine katika eneo la Ruchuru katika mkoa wa North Kivu. Wengi wa waathiriwa walikuwa wakulima wa eneo hilo ambao walipiga kambi katika uwanja wao wakati wa kupanda. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa UN pia analaani mashambulio kwa raia inayosababishwa na vikundi vingine vyenye silaha kama CODECO au ADF, wengine wanaotumiwa kuwa waliua raia ia angalao wa kikristo arobaini wakati wa mashambulio huko komanda ituri mnamo junlai tare ishirini na saba volcaire anawataka wahusika wenye kufanya mizozo mashariki mwa DRC kukomesha ili kuokoa raia na kuzingatia majukumu yao chini ya sharia za kimataifa za jimboni ituri wapiganaji wa wakundi la sla convention pour la revolution populaire linaloongozwa na lubanga walijisalimisha tangu siku ya pili iliyopita mbele ya majeshi ya fardese pachomia katika bonde la ziwa Albert. Walihamishwa siku hiyo hiyo pabunia katika sekta ya operesheni ya fardese. Wakuu wa kijeshi wanaomba wapiganaji wengine wanaoendelea kusumbua wa watu musituni wajisalimishe na kuingia katika mwenendo wa amani, kinyume watapingwa popote wanapopatikana. Maelezo mengi nawe iza kremo yope kutoka mji wa Bunia. Wanamgambo hao wa Serpe walitoa silaha kadhaa, risasi na vifaa za kijeshi kwa FRDC. Walikuwa wakifanya kazi katika miji ya Nyamamba, Mbugi na Kafe, karibu kilometa 17 kusini mwa Bunia, katika eneo la Jugo. Msemaji wa FRDC jimboni Ituri, Luteni Gilles Ngongo, anadai walikamatwa wakati wa operesheni za kijeshi zilizolenga kuangamiza gundi hili ambalo bado liko katika eneo hilo. Anatoa wito kwa wanachama wengine wa SRP kujitoa kwa hiari. Tunawaomba wengine wasisite kuondoka msituni, ili kuokoa maisha yao, anena Jil Ngongo. Kwa upande wao, duru za nyumbani vinadai kwamba wanamgambo hawa walijitoa kwa hiari yao wenyewe, wakitiwa moyo na wasultani asili hatua yao ya kuondoka porini kulikaribishwa na shangwe na wakazi wa eneo wa kando ya Ziwa Albert ambayo mara nyingi wanakuwa wahanga ya mashambulizi ya gundi hili lenye silaha. Nikiripoti toka Bunya, Isa Are Moyope, Radio Kapi. Na kazi ziliharibishwa hii siku ya ine asubuhi katika mtaa wa Lubutu dimboni Manyema. Wakazi waliandamana kwa kupinga mauaji ya mwanamke mmoja ambaye mwili wake uliwekwa katika furushi na kutupwa katika ka mtu. Waziri jimboni Manyema wa mambo ya ndani na usalama amedulisha kwamba askari polisi mmoja aliwawa pia wakati wa maandamano yale. Uchunguzi unaendeshwa kwa kupata wauaji, alisema lawamo Selemani Tailor. Jimboni Tanganyika kuna ripotiwa na ugonjwa kupooza kwa ghafula katika mtaa wa Moba. Daktari kiongozi wa afya wa eneo hilo alijulisha hii siku ya ine kwamba tayari uchunguzi kiafya unaendeshwa mjini Kinchasa, ila inabaki matokeo yafikishwe huko Moba ajili ya kuhakikisha wala hapana ugonjwa huo wa kupooza viungo vya mwili. Maelezo mengi nawe pole Munanga. Kulingana na daktari mkuu wa eneo la afya la Moba, kupooza kwa papo hapo kunaweza kusababishwa na sababu kadhaa tofauti. Daktari Barwin Moma anabainisha kwamba ni kama uharibifu wowote wa mishipa unaweza kusababisha kupooza. Huku pia kuna matukio ya polio ambayo husababisha kupooza, na sababu ingine ni utapiamlo. Daktari Barwin Moma anasisitiza kwamba sampuli kutoka kwa visa vya kupooza kwa papo hapo vilivyorekodiwa katika eneo la afya la Moba vinachukuliwa na kutumwa huko Kinshasa ili kudhibitisha ikiwa ni polio. Kumbuka kwamba kikao cha kurejesha chanjo ya polio kiliandaliwa hivi majuzi katika eneo la afya la bandari ya Moba kwa watoto ambao walikuwa hawajapokea dozi na wale ambao hawakuchanjwa wakati wa kampeni pita. Toka Lubumbashi pole unng radio kapi kwa kifupite na Dimboni Kwilu, pande moja la soko kuu ya Bandundu liliunguzwa wakati wa ajali ya moto ya siku ya pili usiku. Watu wanashuhudia kwamba viwanda vya biashara, vyumba vya baridi na meza za wachuruzi viligeuzwa majivu kutokana na ajali ya umeme. Karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na monzetu rosalizawadi Mjini Bunia, viongozi wa kimila na maafisa wa serikali walishiriki katika kikao cha mafunzo kuanzia Julai ma 27 hadi 28, na ili kudhibiti vyema migogoro inayohusiana na ardhi, chanzo cha karibu asilimia makumi nane ya mivutano ya ndani. Mradi huu unaotekelezwa na shirika APC kwa usaidizi wa kifedha kutoka Umoja wa Ulaya ni hatua kuelekea katika usimamizi wa amani zaidi wa ardhi na maridhiano ya kudumu katika eneo hilo. Ili kujadili hili, Jean-Claude Lokidile alizungumza na John Lulioshe mkuu wa ofisi ya APC Bunia, John Loli. Oh shit, jambo bwana mwariri jambo. Bado jimbo la Ituri inaendelea kukabiliana na migogoro za kivita yani, gombi za udongo, gombi za mipaka katika maeneo kadhaa. Sababu gani mlitamani kwa kualika hawa wanguzi na majumbe kutoka maeneo kadhaa, uh, tofauti katika uh, jimbo la Ituri kwa kutatua hiyo shida? Kwa sababu gani, sisi kama shirika Action pour la Paix la Concorde de APC tunakuwa na jukumu la kus sindikiza wakaaji namna ya kutatua mizozo yao wao wenyewe. Objektife yetu mukadre ya proje yenye tuko tunafanya hapa kwenye jimbo la Ituri, ndio tuliona tuite wakuu viongozi ambao wanahusika na mambo ya udongo wasultani wa, wa mashefri na sekteri mbalimbali mbali, kusudi tuwafundishe kuhusu sheria mpya ambayo inasaidia kufanya mambo ya udongo ili ilete amani ndi sababu, uh, bwana John, muliweza kualika wakuu wazee wa kiasili washefu kuchumie wenye kila mara ama mara na mara wanashtakiwa kuuza ama kupana udongo na watu fulani fulani kinyume na sheria, lakini sio mkutano ama semina ya kwanza kuhusu ugomvi za mipaka ama ugomvi za udongo, yani konflifon, si konflifon, uh, uh, uh, basi kumepita siku chache. Kwa mfano, hapa katika Mjibunya kuliripotiwa ugomvi uh, za mipaka ngambo za Dele na pia ngambo za Babelebe. Kwa sababu gani? Kwa, kwa mtizamo wako, mambo haiendelee sawa mnazopanga, mnakuwa na shida kani? Mnakabiliana na changamoto gani? Kwa kuwa sio mara kwanza mkutano kama hiyo na hao wasultani za kimili, yani washefu kutumie, lakini mara mara tunaendelea kurekodi migogoro za kivita uh, mizozo yani husika mambo za mipaka na pia za udongo. Normalement, sheria yetu ya udongo haikuweza fafanua kungazi gani wakuu viongozi wa asili wanapashwa tumikisha udongo sawasawa na gisi ya administration fonciere. Ukikumbuka vizuri, utajua kama mipangilio kuhusu wale ambao wanaotumikisha e, udongo inakuwa kunakuwa udongo yenye gouverneur de la province anapashwa gabula. Kunakuwa udongo yenye conservateur uh, anapashwa gabula. Kunakuwa hata udongo yenye kiasi ya udongo yenye inaomba parlement njo ikuwe competent uh, lakini kwa chef coutumier sheria haikuweza fafanua ni udongo gani anaezi gabula. Ndio maana unaona udongo ambayo inamilikiwa kiasili, ni hiyo inaletana na mizozo kubwa ndani ya makominote zetu. Sijui namna gani serikali inaweza kuwasaidia kwa kuweza kutatua shida yenye mara na mara inatatiza ina, ina ituri inasukuma katika uh, hali za ukosefu wa usalama Mwanangojaga nini? Nini kwa serikali ya Kongo kufuatana na hiyo makarta administrative yenye ilikuwa tangu ya ukolonia, inawezekana iko, lakini eske shida ni ukosefu wa makarti? Eske shida ni kama makarti inakuja njo itatatua mizozo? na waza ya lazima ni kukuwa na ile kulture ya kuikala pamoja, kukuwa na kulture ya mazungumuzo na kutatua kila kitu kwa masikilizano, yani mediation mesizani, kwamba makarte yenyewe njo italeta suluhisho, lakini wakati sisi wakaji tunaikala pamoja, tunatatua shida ya mipaka, tunatatua shida ambayo inatokana na hiki na hiki pale udongo yetu itatusaidia kumaendeleo na amani. John Luli Hoshe Lui, tunakupigia aksanti. Na mimi nawapigia aksanti, bwana mhariri. Radio Kapi, Dosie en Swahili. Mjini Goma, kuwalea watoto mayatima kunazidi kuwa kugumu wakati huu wa kipekee. Hii ndiyo kesi ya kituo cha watoto mayatima kinayoitwa Foyer de l'Esperance Amour. Kituo hiki ambacho kwa sasa kina hifadhi karibu yatima mia moja kinakabiliwa na changamoto kubwa. Wasimamizi wa kituo hicho wanaohofia hali mbaya zaidi wanaomba kwa watu wenye mapenzi mema ili kuwasaidia watoto hao ambao wengi wao tayari wanakabiliwa na utapia mlo mkali. Bernardin Jambu alitembelea orfelina hiyo, anatuelezea hali ilivyo katika ripoti hii Elami. Kwa jumla kuna watoto wa yatima mia moja na tisa wanayokuwepo kwenye orfelina Foi de l'Esperance Amour unakokatalahimbi miaka iliyopita. Kituo hiki kilikuwa kuwa ikiwungwa mkono na watu mbalimbali mbali kutoka Ulaya, kwa sasa aipate tena musaada juu ya vita. Matokeo watoto wanateseka na wengi wao wagonjwa. Bwaki Clemence mwamini mmoja wa watumishi kwenye santre hiyo kunena kwamba mahitaji ni mengi sana lakacha saki moja ya bunga na saki moja ya mchele, tunawaongezea na buyi maragi yetu. Sie ni maragi ya gikwa musoja, ndio tunabapigia kubavalisha. Nayo ni shida saba na gonjwa, ndio tunateseka sana. Na nyingine masomo wanatusindikii, sababu wale wasizi yetu kwanza, hapo bilaje senye tuko nayo, tushashinda kufea, hatuyawalipia kitu. Sehemu ingine kuna watoto wasichana na wavulana wenye umri wa chini ya miaka tano Wanafanana kuchoka kabisa. Viongozi wa kituo hiki wanasema kutokukuwa na uwezo wa kuwashurulikia. Yasini njaye ni mmoja wa hawa. Hii periode ya vita, watoto wanateseka, surtout le plan chakula, madawa antuka, wanateseka kama kuneza kwa wale watu ya wa mabone volonte ama watoto wa walombe kichwa spesiali, wanalomba wa juste kale kaamu kidogo yenye watu wanaweza kuwa nayo Watoto wengi wafatiliwa kielimu katika kituo hiki kabla ya kuingizwa katika mashule mbalimbali mbali za mji wa Goma. Huko tulikutana na watoto wanaofunjwa kwa mpango ule, ila katika mazingira mabaya. Hapa mwalimu Alexi Nzaihohana anaeleza. Mm -hmm. Tuwafahamisha kwamba tangu siku chache pa Goma, kuna watoto wakijikusanya katika mazunguko wa instigo, yani rpoi instigo kuombaomba. Hali hii inatokana kulingana na ukosefu wa usalama eneo hii la jimbo la Kivu ya kaskazini. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.