matokeo ya mtihani wa serikali kipindi cha mwaka wa 2015 yanaendelea kutangazwa kupitia mtandao X. Wizara ya elimu na uraia mpya ilitangaza hii siku ya tatu matokeo ya wagombea wa majimbo ya elimu ya Kinchasa, changu Kwilu ya pili na ya tatu, chwapa ya kwanza na chopo ya kwanza. Kamisheni ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi Sime imefurahishwa na utashi wa tume ya uchaguzi huru wa kumaliza vipindi vyote vya uchaguzi wa mwaka wa 2013. Ndivyo alijulisha kiongozi wa SIME wakati wa mazungumzo hii siku ya yene mjini Kinshasa na Radio Kapi. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Askari wa FARDC wamehakikisha kufukuza mbali wapiganaji wa kundi ya silaha Convention pour la revolution Populaire inayoongozwa na Toma Lubanga na kushutumiwa kuharibu hali ya usalama ajimboni, fardese abari, si bunia, ya usalama jimboni Ituri. Msemaji wa jeshi la FARDC luteni Jul Ngongo alielezea wapasha habari hii siku ya ine mjini Bunia ya kwamba wapiganaji kumi na watatu walishikwa wakati wa operesheni zilizoendeshwa Panizi Lopa na upande wa Nyamamba katika bonde la ziwa Albert. Huyo anaomba wakaaji wa eneo hizo wasiunge mkono makundi ya silaha, bali wahusiane na askari wa, wa FARDC. Na jeshi la FARDC linaendesha tangu siku ya pili iliyopita shambulio dhidi ya wapiganaji wa kundi la Convention pour la Revolution Populaire katika maeneo mengi karibu ya Iga Barriere, Linji na Lopa zaidi ya kilomita makumi mawili na Bunia. Wanamgambo wa Kodeko walishiriki pia katika mapambano yale yaliyogusa zaidi ya makambi kumi za wahami. Matokeo ni ya kuwawa kwa watu saba, kushambuliwa kwa zaidi ya nyumba kumi, na watu wengi walijeruhiwa pamoja na uharibifu wa viwanda. Taarifa ya Isak Remoyope. Usomi wa mshiriki wetu Marshal Kiza Bya Mungu. Tangu juma hili jioni, vikosi vya wanajeshi wa FRDC vimekuwa vikipambana na wanamkambo ya CRP ya Ketumalubanga katika maeneo kadhaa karibu na Iga Bariere, ikiwa ni pamoja na Kombu Lopa, Linji na Ikpa, karibu kilometa 20 kutoka Bunya. Mapambano yenye iliendelea mchana mzima siku ya tatu ilipelekea vifo ya watu wa saba, kati yao wananchi watatu na jeshi la FRDC wane na wengine zaidi ya ishirini kuumizwa vikali. Alasiri wanamgambo wa Codeco walivamia pia Lopa na karibu na kempi ya wakimbizi kuhama maeneo zao. Inasemekana pia waliua raia, walipora maduka, walichoma takribani nyumba ishirini na nane na kusababisha takribani ya watu wote kukimbia hapa Bunya na vijiji jirani. Takribani asilimia makumi sita ya wakaaji wa Lopa ambao walikuwa wamerejea walikimbia mara ingine. Mvutano unabaki juu. Wakaji wanashutumu jeshi kuruhusu wanamgambo wana mgambo ya Kodeko kuwashambulia, shutumu ambazo FRDC inatupilia mbali. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamongu, Radio Okapi. Upande mwingine, wahami wawili waliwawa na ugonjwa wa kipindupindu katika mtaa wa afya wa Mweso, jimboni Kivu Kaskazini. Wakuu wa moja wa mahali ndiyo wanapiga kelele na kushutumu moja kwa moja hali mbaya ya maisha ya wahami katika eneo hilo wanafika pamweso kwa wingi wakiwa maelfu tangu juma chache wakitokea katika usultani wa Bwito mtaani Ruchuru na wengine katika pande la kaskazini mashariki ya mtajirani wa Walikale. Maelezo mengi nawe Naomi mtokie. Wami wale wawili waliofariki ni wazaliwa wa makambi ya bustani teikol de geri katika usultani wa Kiindo mtaani Ruchuru watetezi wa haki za binadamu wa mahali wanajulisha kwamba walikufa siku ya pili iliyopita katika hospitali kuu ya Mweso. Ni wahami waliokimbia mapambano ya siku zilizopita kati ya mkusanyiko wa afse M23 na Wazalendo katika vijiji vimoja vya mitaa ya Masisi, Ruchuru na Walikali, wanafika kwa wengi katika eneo wengi wanakusanyika katika kijiji Miti na Pamweso Centre, ambao wanalala katika masomo katika makanisa na katika makao ya jamaa zilizo wakaribisha. Masharti yao ya maisha yapo mabaya sana, sababu wanakosa usaidizi wa maji na kadhalika, hali inaowatia katika hatari ya kugonjwa kipindupindu, zinajulisha duru zetu na katika mtaa wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, watu watatu waliuawa, nyumba ziliunguzwa na watu wengi walipelekwa nafasi isiyojulikana. Hayo ni matokeo ya muda ya shambulio mpya ya siku ya tatu usiku ya uhami wa ADF katika eneo la Maimoya, kilomita mia moja kaskazini ya Beni. Shirika la raia linaomba vikosi vya pamoja FARDC na UPDF vikaze hatua za usalama katika eneo hilo. Shambulizi nyipya hii yazuka tu siku tatu kisha yale aliyoripotiwa Palese kunako barabara Engeti Kainama, kwa maeneo yale yale tu. Shirika la raia huko Maimoya yadokeza kwamba idadi kwa muda ni watu watatu kuharibiwa maisha, manyumba kuunguzwa moto kunako kitongoji Kitanga pande ya magharibi mwa kijiji hiki, na wakaaji kadhaa kubebwa mahali pasipojulikana. Patrik Msumbua, kiongozi wa shirika la raia ya mahali, asema kuvunjika moyo, kwani tahadhari yote ya usalama kuhusu matembezi ya wahuni kwa maeneo yale tangu siku ya kwanza hazikushikiliwa na kuwekwa kwa matendo, ikiwa wasi hawa walikuwa wakizagazagaa kati ya Kokola na Maimoya. Ndiyo maana aomba kwa wasimamizi wa jeshi kuendesha msako wa kijeshi kwa kuwaondoa wahuni wa ADF wanaohangaika na kupitapita toka mashariki kuendea magharibi mwa barabara ya kitaifa nambari ine kwa maeneo yale. Hii Alhamis mapema matembezi yalizembea kati ya Uicha, Kokola, Maimoya na Eringeti, ikiwa jeshi la msako ya pamoja FARDC-UPDF walikuwa wakifuatilia msituni wahuni hawa ambao walishika njia ya msituni pande wa magharibi mwa kijiji Maimoya. Duru yetu yatutekezea pia kwamba wakishikwa na hofu wakaaji wamoja walishika njia ya kuenda Eringeti, kijiji jirani kipati Msemaji wa jeshi la taifa kwa mahali ahakikisha habari hii pasipo kukiongezea mengine. Tuwajulishe kwamba shambulio hii yaongeza kwa saba jumla ya watu walioharibiwa maisha na wengine zaidi ya kumi hivi kubeba mali pasipojulikana kwa maeneo tangu mwanzo wa juma hii. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Magofimbo kwa Neba Radio Kapi. Upande mwingine, vijana wa jimbo la Bawele wanaombwa kukaza samani za kijamii kwa amani ya kudumu kati ya makabila mbalimbali mbali ya jimbo hilo. Wito huo ni wa shauri ya vijana ya jimbo hilo ulifanyika siku ya tatu katika uwanja wa michezo wa Muzigatebe wa mji wa Buta wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya vijana. Roger Dangu, kiongozi wa shauri ya ujana wa jimbo la Bauele, aliomba vijana wabadilishe tabia na wawekeze katika elimu na makazi kwa maendeleo ya jimbo lao. Matokeo ya mtihani wa serikali kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tano yanaendelea kutangazwa na wizara ya elimu na uraia mpya kupitia mtandao X. Hii siku ya tatu yalitangaza matokeo ya wagombea wa majimbo ya elimu ya Kinshasa Changu, Kwilu ya pili, Kwilu ya tatu, Chwapa ya kwanza na Chopo ya kwanza. Hata hivyo munaweza pata matokeo yale yote katika tovuti na mitandao ya redio Kapi. E, jimboni Maniema shirika la utetezi wa mashule ya kiprotestanti linadai ofisi ya shirikisho ya huduma ya afya ishimikwe. Huku ombi hiyo ilifanyika siku ya pili iliyopita, wakati wa mkutano wa shirika hilo la utetezi mjini Kindu, kiongozi wake anasema inapita zaidi ya miezi mnane wanamemba wanatoa mchango wa fedha, bali hawaone kitu chochote. Riziki Wilonja, kiongozi jimboni Maniema wa shirika la utetezi wa walimu wa mashule ya kiprotestanti anafasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Florence Kizalunga kwa lengo la kwanza ni sherti sensape iwe na makao yake hapa jimboni Manyema, sababu mwalimu wa Manyema anaendelea kuchangiza kwa kesi hiyo ambao inayochungwa na sensape. Shurti ya pili government yetu ya jimbo la Manyema ihakikishe na kupana nyumba ambao itasaidia ofisi ya mespe kuweza kutumika ndani ya jimbo la Manyema. Tuwa ya tatu ni kusema government yetu ya Congo iangalie ye namona inaweza kupandisha pesa ambao inayotolewa ku matumizi ya ofisi za mabiro gestionnaire conventionnel protestante tayaine tukashurutisha government yetu ya Kongo yandaye meza ya masikilizano ambayo itakao kutanisha wateteyaji wa walimu na wale ambao government ya Kongo itatuma kwa ajili ya masikilizano. Government yetu ya Kongo ilipe wale walimu ambao bado kujulikana na serikali na kulipa wale ambao walimu wamekusha kupata manumero matricule, lakini serikali yetu ya Kongo haijawahi bado kuwapatia ya mishahara yao. Kama mambo haya yote haikutekelezwa mbele ya masomo kufungua, mwalimu wa Manyema amejizuiza kwa kuweza kuanza kazi za masomo kwa mwaka wa 2025 2026. Siku moja baada ya kuanzishwa kwa operesheni ya kufikisha kunako tume ya uchaguzi huru seni kwa vikaratasi vya wagombea wa uchaguzi katika manispaa miji na maeneo ya chini. Kamisheni ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi sime imefurahishwa na utashi wa tume ya uchaguzi huru wa kumaliza vipindi vyote vya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Ndivyo alijulisha kiongozi wa sime imamu Idris Katenga wakati wa mazungumzo hii siku ya ine mjini Kinshasa na Redio Kapi. Huyo anahisi uchaguzi huo katika maeneo ya chini utaruhusu taifa kuwa na wakuu waliochaguliwa na tena itaruhusu uongozi uo wa ukaribu. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rozali Zawadi. Mgeni wetu ni Dr. Marie Claire Manafond, mkurugenzi wa kituo cha Mama Lyne kinachojishughulisha na urejeshaji na uwezeshaji wa wanawake walio katika mazingira magumu, wakiwemo akina mama walioachiliwa, wasichana waliobakwa pia wajani. Kituo hiki kilifungua Pakindu shule ya mafunzo ya kiufundi. Ili kujadili hili, Dr. Marie Claire Manafond anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Mama Marie Claire, na shule hiyo itakuwa na ma option gapi, ngapi ma, maufundi ngapi munaandaa huko par rapport na besoin yenye tuka tunaona na milie yitu ya Kindu na Manyema dans l'ensemble? Ensemble tunafungua option ya coupe couture, tunafungua option ya masonnerie na ya informatic. Kwa nini tu mnaweza kuchagua hiyo? Unasema bezoin, bezoin ni baonyesha namna gani? Bezoin ni kuonyesha na gisi tuko tunatumika hapa, tunapokeaka banaume kukuya, kila mtu anasema basi juu ya nini munabakia tu kutumika na banamuke. Ndio tulikuwa tunaangalia kwa shiku bapokea ingikwa ya lazima tukuwe nafasi ya kubapokea, njo maana bapartamei banatuunga mkono, tunapata fedha ya kujenga na majengo uko naone, iko pale itamaliza disi kele t se inaisha, njoma gesi tunakuwa na batima ya kubapokea, na gesi biko na lazima ya kusoma huku kwetu, njo basi tunafungula ikwali, niko na changa banaume na banamuke t mamalini. Tunajua kwamba inakuwa kibeba, wale wanawake wenyewe hawajiwezi, hawakujua kusoma, waliachiliwa na wanaume zao, wengine walibakwa na hawenye hawajue kitu, hawakulipa hata kitu moja sante, haiwalombe kitu. Leo mnafungula shule, itakuwa hivyo hivyo, wanafunzi hawatakuwa wanalipa ama watakuwa wakilipa watakuwa wanalipa kasi malipo haiko njo malipo ya ku, ya ku exagerer iko tu malipo sa kumasomo ingine yote ne tuko tunaona hapa, tuko na makole secondaire yenye iko kandukandu na shia hapa, batalipa me haiko ma, malipo njo ya, ya kupanda zaidi, kusudi tupate gisi ya kutumikisha kazi na kulipa benye bana bafundisha huko ku centre. Tuko bimto, nasoma, nayua, me, na bapandisha mtu anasoma anayua anaanja na mingi ku defile yetu hapa, bote balivala mangu yenye balishona bopeki me huko hata kwenye tuko tunaita tunaita ataba benye biko na azima ya kuendelesha na kusoma bakuye ba ameliore nivo yabo kukupe kuti kama atapenda kupe kuti, anasema mimi napenda kuyua ku, kuandika coordinateur ni nifanye ni kuwe secrétaire quelque part bana kuya. Donc différence iko tu ya ku ya kuameliore nivo nivo yabo, njoku ko ba ingine mingi hata benye bana to kapa na mingi, ni kwa haba ya yua gisi pata nisikia na sema hapa na yua kama ba mingi pata kwa jua kuandikisi yo walikuwa bana lomba shi, tunapenda kuendelesha na masomo me iko tu hapa kusonda sasa nyinyi mmefungula masomo eti, mmepata vibarua ya serikali kuweza kuwaruhusu nyinyi kuanza hiyo kazi. Wazazi mingi walikuwa wakiwaomba mfungule, leo i mmefungula. Hata gisi umesema kwamba wazazi watalipa pesa kidogo, unaambia nini wazazi wote na wote wanaokusikiliza kwa wakati kama nahu? Tuku nabambia tunabainforme bazazi bote enye miko na susia ya bat, batoto yabo kuamelior Jimboni Ituri, ushirikiano wa mpaka kati ya DRC na Uganda unachukua mkondo mpya. Mradi wa Borderland ya pili unaolenga kuimarisha amani, uthabiti na maendeleo katika maeneo ya mpakani ulizinduliwa rasmi tarehe 11 Julai mjini Bunia na liwali wa jimbo, ukifadhiliwa na Umoja wa Ulaya kwa kiasi cha dola milioni 25. Mpango huu wa miaka mitatu unalenga maeneo ya Jugu, Aru, Mahagi na Iru. Lengo ni kukuza mshikamano wa kijamii, kuboresha usalama na kukuza uchumi wa ndani. Hii hapa ni taarifa yake Jean Claude Lokidile kwa kweli mpango huo uu, unatarajia uhuru wa wasafiri na bidhaa zao, ujenzi wa vilalo manyumba mahali mali ya kuendesha kazi na kutoa msaada za kiufundi kwa huduma za kiserikali zenye kushimikwa kwenye mipaka. Manase Asama, mwakilishi wa shirika la ishiro ya kiserikali TradeMark Africa RDC, anakiri upungufu mkubwa wa majengo upande wa Congo na anasisitiza umuhimu wa usajizi huu wa kudumu sababu yes, James Katalo kiongozi wa eneo ya kiasili ya sektori ya Bahema Sud anaonyesha furaha yake. Unajua, wakomersa wa kwetu wote wanatoa marshandise na patikana Uganda, ndio inafika kwetu, na kwa yale marshandise ikuwe telema sekurize, inabidi na sisi tukuwe na poro ya mzuri gis iko pale Toroko, ambayo imejengwa na mem proje TradeMark, ambaye na sisi Kasenyi tuko kwa hiyo proje, na tunaomba kwa hii proje iweze kuenda kwa uharaka kujenga pia ile proje kwetu Kasenyi na inaweza kusaidia kuongoza tena uchumi inapanda juu zaidi kabisa. Mkazo huu umewekwa kwa sekta isiyo rasmi, yaani sekter informel, kwa lengo ya kusindikiza wafanyabiashara ndogo ndogo ambazo mara nyingi wanaendesha kazi kinyume na sheria. Hiyo hatua inapokelewa vizuri na Richard Mambi, administreta wa eneo la Aru, ambaye anaona kama ni njia ya kupambana na magendo pia uporaji mali na itasaidia kuongeza mapato ya serikali Iko proje moya mzuri, jua nini kule ndani, iko kaba sous proje kidogo kidogo, iko mzuri. Ba ile wa petit commerce batakuwa na avantage, kama ameenda ku Uganda sasa tarudia na bitu yake yake, ba taxi ya nguvu nguvu haiko tena, takuwa ba taxi moya yake kidogo juu ya, ya ku permit fraud issue. Mbunge wa mkoa Pascal Cavarios kwa upande wake anatoa ongera kwa sababu ya kuundwa kwa kamati ya usimamizi ambao itafuatilia matumizi ya vijana za nyumbani. Zaidi hayo wanaiti watapewa fursa ya kushiriki kwenye ngazi la kuchukua uamuzi, kitu inatufurahisha. Pembeni ya liwali ya jimbo kutakuwa komite de pilotage. Wapi tutalomba benye biko na kuya na proje baingie vile kusikia population kama napenda nini, paske bila ile takuwa ngumu. Watu wote banalomba baitilize vile medevre lokal, paske ba proje mingi na kuwaka utakuta tu batu wanatoka fazi ingine wanakuya faa proje me apa mina waza miradi hizo zitatekelezwa pia upande wa Uganda ikiwa na shaba ya kuimarisha ushirikiano bora baina ya wananchi wanaishi katika maeneo za mipaka. Bunya Jean Claude Lukidi, le Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na waandishi wetu walioshiriki katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.