Matokeo ya mtihani wa serikali kipindi cha mwaka wa 2015 yanaendelea kutangazwa kupitia mtandao X. Wizara ya elimu na uraia mpya ilitangaza hii siku ya tatu matokeo ya wagombea wa majimbo ya elimu ya Kinchasa changu Kwilu ya pili na ya tatu Chwapa ya kwanza na Chopo ya kwanza. Kamisheni ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi Sime imefurahishwa na utashi wa tume ya uchaguzi huru wa kumaliza vipindi vyote vya uchaguzi wa mwaka wa 2013. Ndivyo alijulisha kiongozi wa SIME wakati wa mazungumzo hii siku yene mjini Kinshasa na Redio Kapi. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Askari wa FARDC wamehakikisha kufukuza mbali wapiganaji wa, wa kundi ya silaha Convention pour la Revolution Populaire inayoongozwa na Toma Lubanga na kushutumiwa kuharibu hali ya usalama jimboni Ituri. Msemaji wa jeshi la FARDC Luten Jule Ngongo alielezea wapasha habari hii siku ya nne mjini Bunia ya kwamba wapiganaji kumi na watatu walishikwa wakati wa operesheni ilizoendeshwa Panihi Lopa na upande wa Nyamamba katika bonde la Ziwa Albert huyo anaomba wakaji wa eneo hizo wasiunge mkono makundi ya silaha bali wahusiane wa na askari wa fardese. Na jeshi la fardese linaendesha tangu siku ya pili iliyopita shambulio zidi ya wapiganaji wa kundi la Convention pour la Revolution Populaire katika maeneo mengi karibu ya iga Barriere, linji na Lopa, zaidi ya kilomita makumi mawili na Bunia wanamgambo wa Kodeko walishiriki pia katika mapambano yale yaliyogusa zaidi ya makambi kumi za wahami. Matokeo ni ya kuuawa kwa watu saba, kushambuliwa kwa zaidi ya nyumba kumi na watu wengi walijeruhiwa, pamoja na uharibifu wa viwanda. Taarifa ya Izakremo yope Usomi wa mshiriki wetu Marshal Kiza Bya Mungu. Tangu juma hili jioni, vikosi vya wanajeshi wa FRDC vimekuwa vikipambana na wanamkambo ya CRP ya Kitumalubanga katika maeneo kadhaa karibu na Iga Bariere, ikiwa ni pamoja na Kombu Lopa, Linji na Ikpa, karibu kilometa 20 kutoka Bunya. Mapambano yenye iliendelea mchana mzima siku ya tatu ilipelekea vifo ya watu wa saba, kati yao wananchi watatu na jeshi la FRDC wane na wengine zaidi ya ishirini kuumizwa vikali. Alasiri, wanamgambo wa Codeco walivamia pia Lopa na karibu na kempi ya wakimbizi kuhama maeneo zao. Inasemekana pia walihua raia, walipora maduka, walichoma takribani nyumba ishirini na nane na kusababisha takribani ya watu wote kukimbia hapa Bunya na vijiji jirani. Takribani asilimia makumi sita ya wakaaji wa Lopa ambao walikuwa wamerejea walikimbia mara nyingine. Mvutano unabaki juu. Wakaji wanashutumu jeshi kuruhusu wanamgambo wana mgambo ya Kodeko kuwashambulia, shutumu ambazo FRDC inatupilia mbali. ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Kizabiamongu Radio Okapi. Upande mwingine, wahami wawili waliwawa na ugonjwa wa kipindupindu katika mtaa wa afya wa Mweso jimboni Kivu Kaskazini. Wakuu wa moja wa mahali ndiyo wanapiga kelele na kushutumu moja kwa moja hali mbaya ya maisha ya wahami katika eneo hilo wanafika pamweso kwa wingi wakiwa maelfu tangu juma chache wakitokea katika usultani wa Bwito mtaani Ruchuru, na wengine katika pande la kaskazini mashariki ya mtajirani wa Walikale. Maelezo mengi nawe Naomi mtokie. Wami wale wawili waliofariki ni wazaliwa wa makambi ya bustani teikol de geri katika usultani wa Kiindo mtaani Ruchuru. Watetezi wa haki za binadamu wa mahali wanajulisha kwamba walikufa siku ya pili iliyopita katika hospitali kuu ya Mweso. Ni wahami waliokimbia mapambano ya siku zilizopita kati ya mkusanyiko wa afse M23 na Wazalendo katika vijiji vimoja vya mitaa ya Masisi, Ruchuru na Walikali, wanafika kwa wengi katika eneo Wengi wanakusanyika katika kijiji Miti na Pamweso Centre, ambao wanalala katika masomo katika makanisa na katika makao ya jamaa zilizo wakaribisha. Masharti yao ya maisha yapo mabaya sana sababu wanakosa usaidizi wa maji na kadhalika, hali inaowatia katika hatari ya kugonjwa kipindupindu, zinajulisha duru ze. Na katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, watu watatu waliuawa, nyumba ziliunguzwa, na watu wengi walipelekwa nafasi isiyojulikana. Hayo ni matokeo ya muda ya shambulio mpya ya siku ya tatu usiku ya uhami wa ADF katika eneo la Maimoya, kilomita 100 kaskazini ya Beni. Shirika la raia linaomba vikosi vya pamoja FARDC na UPDF vikaze hatua za usalama katika eneo hilo. Shambulizi nyipya hii yazuka tu siku tatu kisha yale aliyoripotiwa Palese kunako barabara Engeti Kainama kwa maeneo yale yale tu. Shirika la raia huko Maimoya yadokeza kwamba idadi kwa muda ni watu watatu kuharibiwa maisha, manyumba kuunguzwa moto kunako kitongoji Kitanga pande ya magharibi mwa kijiji hiki na wakaaji kadhaa kubebwa mahali pasipojulikana. Patrick Msumbua, kiongozi wa shirika la raia ya mahali, asema kuvunjika moyo, kwani tahadhari yote ya usalama kuhusu matembezi ya wahuni kwa maeneo yale tangu siku ya kwanza hazikushikiliwa na kuwekwa kwa matendo, ikiwa wasi hawa walikuwa wakizagazagaa kati ya Kokola na Maimoya. Ndiyo maana aomba kwa wasimamizi wa jeshi kuendesha msako wa kijeshi kwa kuwaondoa wahuni wa ADF wanaohangaika na kupitapita toka mashariki kuendea magharibi mwa barabara ya kitaifa nambari ine kwa maeneo yale. Hii Alhamisi mapema matembezi yalizembea kati ya Oicha, Kokola, Maimoya na Eringeti ikiwa jeshi la msako ya pamoja FARDC-UPDF walikuwa wakifuatilia msituni wahuni hawa ambao walishika njia ya msituni pande wa magharibi mwa kijiji Maimoya. Duru yetu yatutokezea pia kwamba wakishikwa na hofu wakaaji wa moja walishika njia kuenda Eringeti, kijiji jirani kipati wa jeshi la taifa kwa mahali ahakikisha habari hii pasipo kukiongezea mengine. Tuwajulishe kwamba shambulio hii yaongeza kwa saba jumla ya watu walioharibiwa maisha na wengine zaidi ya kumi hivi kubeba mali pasipojulikana kwa maeneo tangu mwanzo wa juma hii. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Magofimbo kwa Neba Radio Kapi. Upande mwingine vijana wa jimbo la Bawele wanaomba kukaza samani za kijamii kwa amani ya kudumu kati ya makabila mbalimbali mbali ya jimbo hilo. Wito huo ni wa shauri ya vijana ya jimbo hilo, ulifanyika siku ya tatu katika uwanja wa michezo wa Muzigatebe wa mji wa Buta wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya vijana. Roger Dangu, kiongozi wa shauri ya ujana wa jimbo la Bauele, aliomba vijana wabadilishe tabia na wawekeze katika elimu na makazi kwa maendeleo ya jimbo lao. Matokeo ya mtihani wa serikali kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tano yanaendelea kutangazwa na wizara ya elimu na uraia mpya kupitia mtandao X. Hii siku ya tatu yalitangaza matokeo ya wagombea wa majimbo ya elimu ya Kinshasa Changu, Kwilu ya pili, Kwilu ya tatu, Chwapa ya kwanza na Chopo ya kwanza. Hata hivyo munaweza pata matokeo yale yote katika tovuti na mitandao ya redio Kapi. E, jimboni Manyema, shirika la utetezi wa mashule ya kiprotestanti linadai ofisi ya shirikisho ya huduma ya afya ishimikwe. Huku ombi hiyo ilifanyika siku ya pili iliyopita, wakati wa mkutano wa shirika hilo la utetezi mjini Kindu. Kiongozi wake anasema inapita zaidi ya miezi mnane wanamemba wanatoa mchango wa fedha, bali hawaone kitu chochote. Riziki Wilonja, kiongozi jimboni Manyema wa shirika la utetezi wa walimu wa mashule ya Kiprotestanti. Anafasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Florence Kizalunga. Kwa lengo la kwanza ni sherti sensape iwe na makao yake hapa jimboni Manyema, sababu mwalimu wa Manyema anaendelea kuchangiza kwa kesi hiyo ambao inayochungwa na sensape. Shurti ya pili government yetu ya jimbo la Manyema ihakikishe na kupana nyumba ambao itasaidia ofisi ya mespe kuweza kutumika ndani ya jimbo la Manyema. Tuwa ya tatu ni kusema government yetu ya Kongo iangalie namna namona inaweza kupandisha pesa ambao inaotolewa kwa matumizi ya ofisi za mabiru jestionre conventionnel protestante. Tayaine tukashurutisha government yetu ya Kongo ya ndaye meza ya masikilizano ambayo kutanisha wateteyaji wa walimu na wale ambao government ya Kongo itatuma kwa jili ya masikilizano. Government yetu ya Kongo ilipe wale walimu ambao bado kujulikana na serikali na kulipa wale ambao walimu wamekusha kupata manumero matricule lakini serikali yetu ya Kongo aija bado kuwapatia ya mishahara yao. Kama mambo aya yote aikutekelezwa mbele ya masomo kufungua, mwalimu wa Manyema amejizuiza kwa kuweza kuanza kazi za masomo kwa mwaka wa 2025, 2026. Siku moja baada ya kuanzishwa kwa operesheni ya kufikisha kunako tume ya uchaguzi huru seni, kwa vikaratasi vya wagombea wa uchaguzi katika manispaa miji na maeneo ya chini kamisheni ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi sime imefurahishwa na utashi wa tume ya uchaguzi huru wa kumaliza vipindi vyote vya uchaguzi wa mwaka wa 2023 ndivyo alijulisha kiongozi wa sime imamu idris katenga wakati wa mazungumzo hii siku ya ine mjini kinshasa na redio kapi huyo anahisi uchaguzi huo katika maeneo ya chini utaruhusu taifa kuwa na wakuu waliochaguliwa na tena itaruhusu uongozi uo wa ukaribu. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, pamoja na mwenzetu Rozali Zawadi, Radio Kapi, invité en Swahili. Ulimwengu uliazimisha siku ya wanawake wa Afrika ilikuwa mwisho wa mwezi uliopita, kwa ajili ya mchango wa kihistoria wa wanawake katika bara hili ndani ya harakati za kupigania uhuru amani na maendeleo. Ni thamani gani inapaswa kutolewa hadi siku hii na jinsi gani wanawake wanapaswa kuchukua umiliki wake? Tunajadili hili na Bi Benge Mkengere, mratibu wa shirika la wamama linalojihusisha na malisho bora pale Beni Afunaki. Kwa ufupi, anajibu kwa maswali ya Mark Marofimbo. Bi Benge Mkengere, jambo, jambo sana Tarehe makumi tatu na moja Julai ni siku kuu kimataifa ya mwanamke wa Afrika Afnac, tayari muliandaa kikao kikubwa. Tunaweza kuelewa nini kilisemeka muda wa ule kikao? Asante sana e, ilisemeka kwa sababu ya ile resolution ile yenye ilitoka Nations Unies ya 2773 kuonesha mwanamke nani nini njoo anaweza kufanya kusudi amani irudie katika nchi yetu, balionesha ni kwa ajili ya hiyo yote tuko tunapitikia munchi yetu ya Kongo, zaidi ya yote mu Nord Kivu, kwa sababu wale njo waasi walifanya vita na juni wa Kongole, waliona kwamba ile resolution toke kwa sababu Wakongole waikale fasi moya waongee, walete amani kwa salama, hapana kwa kupigana vita. Njo maana ilitokea kusudi Wakongomani wasikilizane, tuishi na amani, na njo maana tuliona ni vema kwa hii siku ya mwanamke wa Afrika wamama wa Beni tuikale, tuone kuungana na wanamke wengine bila kubagua kabila, lugha, rangi. Sisi wote tuungane, wamama wa kongomani na wamama wengine wa mainchi ingine, kusudi tusaidiane, tuone ile resolution tutaisindikiza namna gani, kusudi tupate amani katika nchi yetu ya Kongo, zaidi yote muji wetu wa Beni, wa Bukavu, Ituri na Goma mada kubwa ikiwe ya amani. Mlikazia sana juu ya umuhimu ya mwanamke ndani ya mchakato ya amani, sasa tunaweza kuelewa ujumbe gani mnawapatia ujumbe? Ujumbe tunapatia wanaoke, tunawauliza kila mama ajitoe kunamuna yake kusudi amani irudie kwetu, kwa sababu tuliona wamama ndio wanakuwa wengi katika nchi yetu ya Kongo. Wamama njo wanazaa, wamama njo wanachunga watoto, njo wanafunza watoto, wamama njo wanakulisha watoto, munjia zote ni mama njo andiyo iko katikati ya kuleta amani, yeye njo tunasema santre ya kuleta amani. Njo maana tunaambia kila mama mwenye alikuwa hapa kwa siku ya leo aone namuna gani yeye atafanya, kwa sababu inalomba nashi nchi yetu ikuwe inchi yenye inaweza kuendelea sama inchi zingine. Tukiacha mambo ya vita njo ile wamama wengi walifurahi kabisa, wanasema hii mafunzo ingiendelea fasi yote hata kwa wale wamama wenyewe hawajue kusoma, nao wasikie mzuri, kwa kuwa nabo wana ile wanaweza kuleta kusudi tulete amani katika nchi yetu. Kimbali mbali kabisa naanaafanya kila siku. Tuliona kwamba hii tu munakutanisha wamama wasiofika ya kikawaida ndani ya kikao zenu na zaidi sana wasichana. Tunaweza kuelewa kwa nini mlifanya ile kimbali mbali leo wakati nilipoikala, niliwaza kwa sababu ya siku hii, nikakumbuka kama tunakuwaka tu tunaona siku ya Lewis Mars, nikenda soma historiki ya ule mama mwenye alianzaka leo tunaselebre siku yake, nikaona tuna wasichana wenye wanasoma wasichana pia wenye wanaweza kuleta mabadiliko ndani nchi yetu ya Kongo. Nikakuta kama sisi wengine tulishaka kufunzwa, lakini wale wasichana hawajue namna gani nao wanaweza kuleta amani, namna gani nao jina yao inaweza kubadilisha ulimwengu, hata nao wajue, siku moja wanasema msika fulani, msichana fulani hmm, alifanyaka hivi kusudi amani irudie katika nchi ya Kongo, njo maana tuliona ile kikundi nao ikuwe waone nini njo tunafanyaka kwa kuwa sisi tumezeka, kesho tutaacha nani. Inafaa wale wenye wamebaki nao waendeleshe kusudi wajiingize katika hali ya kuleta amani na kuleta ye wanaita maendeleo, development durable, amani ikuwe ya kudumu na maendeleo ikuwe ya kudumu kabisa kwa sababu tuko na oportunite zote tuko na vitu yote inaweza kutusaidia munchi yetu ya Kongo. Tuna kilima nzuri tuna nchi nzuri, Mungu alitupatia, lakini tunakuwa naona saa vile hatuipendi. Na lombo wale wasichana wajua kwamba tuna nchi nzuri kwenyewe, wanaweza fanya navo makitu na dunia mzima itajua walifanya nini. Bi Benge Mkengere, tunakushukuru sana, asante Radio Okapi. Huko Ituri, hali ya kibinadamu ya watoto wanaoishi katika kambi mbalimbali mbali za wahami inatia wasiwasi wasi. Ijapo msaada wa mashirika za kibinadamu msaada inayosaidia kuboresha hali zao za maisha. Kiongozi kimataifa wa mipango ya UNICEF Alijionea hali hii alipotembelea maeneo fulani huko Bunia. Kwa kuzingatia changamoto nyingi zinazo wakabili watoto waasiriwa na migogoro ya silaha anapendekeza ushiriki wa serikali na mashirika ya ndani katika kutafuta suluhu ya kudumu. Isaac Remoyope kwa ripoti kamili. Mkurugenzi wa kimataifa wa mpango wa dharura wa UNICEF alitembelea kwa ziara yake mjini Bunya kambi ya wakimbizi ya Salama karibu na viwanja vya ndege la mabawa ya Bunya na kambi ya Kigonza ambavyo inakuwa na idadi ya watoto zaidi ya elfu kumi. Watoto hawa tayari wamefaidika na vizaa kadhaa ya UNICEF sawa vifaa muhimu vya nyumbani na kupewa matibabu bila malipo katika mradi wake inayoitwa majibu ya haraka. Maelfu ya wakimbizi jimboni Ituri wamepokea msaada huu unaotolewa na shirika lisilo la kiserikali PPSSP. Trésor Moyumba anayehusika na upashaji wa habari katika hilo shirika, hao wakimbizi waliweza kimbia vita katika vijiji vyao, manyumba nyumba ziliunguzwa, kufuatana hiyo hali ambayo ukiwa mbaya. Ni kwa hivyo PPSSP na UNICEF iliweza kuwasaidia na vifaa vya nyumba kama vile blangiti, keka, bidon, sabuni, mbegeti na vitu vingine ambayo naweza kuwasaidia kuanza maisha. kuangaliakani kwa kulikubli kwa huyo anaanza kupiga chakula katika chungu, wakati anamaliza sasa, mkimbizi ndio anaanza lakini mahitaji ya kibinadamu yanasalia ni mengi hasa ya chakula na dawa. Watoto wengi hawaendi pia shuleni. Wazazi wao ambao wako katika mazingira magumu wanaomba msaada kutoka UNICEF. Ile usaidizi balipokea hapa ilisaidia badeplase sana sana, namna balikuwa ateseka hapa na bambula kosefu wa bavitu. Sasa hapa zaidi tuko naona hitaji ya chakula cha kujala iko nasumbua sana hapa watoto kenye ikonasoma hapa, hiyo kidogo selo mwayepana zi wa UNICEF alisema kuwa msaada wa pesa sasa umepunguzwa kwa sababu ya machafuko mengi kote ulimwenguni. Hii inahitaji kutafuta suluhisho la kudumu kwa matatizo ya kibinadamu kwa kushirikisha serikali na mashirika nyumbani. Lucia Elmi inabidi kuimarisha uwezo wa wakaaji pia viongozi ya nyumbani kugharamia afya ya watoto na mahitaji mengine. Wananchi wakijiunga katika hiyo hitaji, tunaweza kufikia suluhisho la kudumu sababu Umoja wa Mataifa haiwezi tena kutimiza kila kitu, hakuna tena msaada ya fedha. Kwa hiyo kuna haja ya msaada kutoka kwa sekta ya maendeleo kwa haraka zaidi, tunaweza kufikia suluhisho ya kudumu. Watoto wengi huzunguka katika mitaa ya Bunya wakiomba pesa na kulala usiku kucha mbele ya maduka. Nikiripoti toka Bunya, Isa Kare Moyope, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na waandishi wetu walioshiriki katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.