Radio Okapi. Serikali ya jamhuri ilianzisha mpango wa miradi inayomaonesho hakika na haraka mbele ya wananchi raia. Ndiyo nafasi ya mkutano siku ya tatu iliyopita, mjini Kinshasa, kati ya waziri mkuu na waziri wanaohusika na mpango ule Jimboni Kivu Kaskazini, kiisha juma mbili za tahadhari ya kiafya, ugonjwa wa kuendesha umekomeshwa katika mtaa wa afya wa Kibua mtaani Walikale. Ni kutokana na uongozi wa nguvu baina ya wakuu wa afya na wa mashirika ya mahali pamoja na washiriki wa, wa jumuia ya, ya hapo. Uingereza unasema unashurutishwa na maovu makali yanayofanyika na wasi wa AFC M23 katika maeneo yanayoongoza mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni balozi makamu mjini Kinshasa. Ndiye alijulisha hali hiyo, hii siku ya tano pa Beni, mji mkuu kwa mda wa jimbo la Kivu Kaskazini, alipokomesha ziara ya kazi ya siku tatu. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya jamhuri ilianzisha mpango wa miradi inayomaonyesho hakika na ya haraka mbele ya wananchi raia. Ni mpango uliopitishwa mwezi wa Julai katika shauri ya mawaziri, kupitia lengo ya kubadilisha matokeo mazuri ya uchumi wa nchi ajili ya kuboresha maisha ya siku kwa siku ya Wakongomani. Siku ya tatu iliyopita waziri mkuu bibi Judith Sumina Tuluka alikusanya hapa mjini Kinshasa mawaziri wanaohusika na mpango ule ajili ya kuanzishwa kwake taarifa ya Joselin Musau inasomwa studioni nawe Roneli Ntibonera idi Amin. Kwa waziri mkuu wa nchi, haitoshe tu kuonyesha hesabu za dola, matokeo yanapashwa kuonekana na kuhisiwa katika mitaa, masoko na majumba. Anasisitiza kwamba ni vyema Wakongomani waone moja kwa moja manufaa ya hatua za kiuchumi za serikali. Kuhusu jambo hili, naibu waziri mkuu na waziri wa kiuchumi wa taifa Daniel Mukoko Samba amebainisha hapa, namnukuu: compact inalenga kuhakikisha upatikanaji wa chakula kwa zalisha mahindi, mchele, soya na maharagwe nchini. Pia inapanga kufungua upatikanaji wa maeneo ya vijijini ambayo ni mashamba makuu ya uzalishaji ili manufaa ya kiuchumi yaonekane kwa wananchi. Mpango wa Compact Resilience unajumuisha pia usafi wa mazingira mjini, hususan kwa jiji la Kinshasa. Serikali inalenga kulirudishia mji mkuu sura yake ya usafi na kuboresha usafiri katika maeneo yenye msongamano mkubwa wa magari. Fedha za kugharamia mpango huu tayari zimepangwa na serikali ya ya pili inaahidi kuanza utekelezaji mara moja. Matokeo ya kwanza yanatarajiwa kuonekana katika siku chache zijazo, ili kuonyesha dhamira ya serikali ya kuleta matokeo ya kiuchumi karibu zaidi na maisha ya kila siku ya wakongomani. E, jimboni Kivu Kaskazini, kiisha juma mbili za tahadhari ya kiafya, ugonjwa wa kuendesha katika mtaa wa afya wa Kibua mtaani wa Likale umekomeshwa ni kutokana na uongozi wa nguvu baina ya wakuu wa afya na washiriki na wa mashirika ya mahali pamoja na washiriki na jumuiya ya hapo. Zaidi ya wagonjwa makumi sita ndio walihesabiwa, wawili waliwawa katika vijiji vitatu vya eneo la afya la byungu mjini Beni. Kwa kifupi, ofisi ya uvuvi na ufugo inapiga kelele kuhusu ugonjwa wa tauni unaoambukia wanyama wa kucheua tangu miezi tatu katika maeneo ya Beni, Butembo na Luberu, karibu zaidi ya wanyama mia moja walihesabiwa katika maeneo yale. Lwange Kakule Ngitsi wa ofisi hiyo alifasiria kwamba wanyama wale wanaendesha na pia wanahoma kali magonjwa yanayopelekea kufariki kwao. Wenyeji wa wanyama wa ufugo wanaomba kuarifu waganga wa wanyama wakati wanao alama hizo za magonjwa. Uingereza unasema unashurutishwa na maovu makali yanayofanyika na uwasi wa AFC M23 katika maeneo wanaoongoza mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Balozi makamo wa nchi hiyo mjini Kinshasa ndiye alizulisha hali hiyo hii siku ya tano Pabeni, mji mkuu kwa mda wa jimbo la Kivu Kaskazini, alipokomesha ziara ya kazi ya siku tatu. Hapo alikutana na wakuu wa mahali wa MONISCO pamoja na liwali wa jimbo Bibi Kato Longfield. Anaomba utumivu wa hakika wa mikataba mbalimbali mbali ya amani iliyosahihiwa na inayotayarishwa kusahihiwa ajili ya kurudisha amani ya kudumu jimboni Ituri. Shirika la kitaifa Ubuntu Panafrika linaendesha kampeni ya uimizaji ajili ya kupelekea wananchi wajimiliki mchakato wa amani. Mradi ule unalinganishwa na uhusiano kati ya raia na askari jeshi unaotazamiwa sawa ahadi ya amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo una lengo ya kushirikisha makundi yote ya kijamii katika mchakato wa amani. Taarifa ya Isaac Remoyope Usomi wa Jean Claude Lokidile. Mamia ya watu walishiriki katika majadiliano ya mawazo kati ya raia na wanajeshi. Washiriki walijumuisha madereva wa teksi, wanasheria, wanafunzi, wanabungi pamoja na baadhi ya viongozi wa kijeshi walioketi pamoja mezani. Lengo kuu la mkutano lilikuwa kuimarisha ushirikiano kati ya jeshi na jamii, jambo muhimu katika kujenga amani. Kwa mujibu wa taasisi Ubuntu Panafrika, ushirikiano huo bado ni dhaifu, huku jamii ikisubiri viongozi waje na solution zaidi. taasisi hiyo inahimiza kila mtu kujitolea kikamilifu katika kutafuta amani ya kudumu na maendeleo ya taifa. Kwa sasa ushiriki wa raia bado ni mdogo na si wa pamoja, kutokana na malalamiko dhidi ya baadhi ya askari, ikiwemo usumbufu, vitendo vya kunyang'anya mali ya raia. Pia kuna baadhi ya wakazi wakishirikiana na makundi yenye silaha. Ili kukabiliana na changamoto hizi, washiriki wengi waliahidi kuwahamasisha, kuhamasisha wenzao ili kujenga amani toka makundi ya silaha Ma ya wazalendo na mashirika ki ya kiserikali yanashutumiwa kusumbua wasafiri katika barabara ya Kipese Masereka Butembo mtani Lubero katika jimbo la Kivu Kaskazini. Barabara hiyo yenye urefu wa kilomita makumi sita na kenda ndiyo moja ya kubwa inayosafirisha mazao ya kilimo kusinia mtaa wa Lubero hadi mji wa Butembo. Kila msafiri analazimishwa kulipa faranga za kongomani mia tano wala elfu moja katika vizuizi mbalimbali. Usumbufu huo pamoja na uharibifu wa barabara vinapelekea matatizo makali kwa kufikisha mazao ya mlimo mjini Butembo, hali inayosababisha kupanda kwa chakula mjini humo. Katika mtaa wa Beni, wakaaji wa kijiji cha Ngazi kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita magharibi ya mji wa Beni wanakimbia eneo lao tangu siku tatu sasa, ni kutokana na mapambano katika eneo hilo la utawala wa sekta ya Beni mbau kati ya makundi mawili ya silaha tangu mwanzo wa juma hii. Kwa uchunguzi wa kijiji hicho cha madini, wakazi wake walijielekeza upande wa Kantin, kama Kamahume na Mabalako. Shirika la raia la mahali linadai askari wa FARDC na polisi watawanye huku upande mwingine, wafanya biashara wa Ituri wanafurahishwa na operesheni ya kijeshi iliyopelekea kurudishwa kwa mwenendo wa magari makubwa yanayosafirisha biashara katika barabara namba makumi mawili na saba ya taifa katika mtaa wa Jugu. Hata hivyo, kuna wasiwasi wasi kutokana na kuwepo huko kwa watu wenye silaha. Wafanyabiashara wa jimbo la Ituri wanaomba serikali ikaze usalama huko ikizidisha idadi ya askari jeshi katika barabara hiyo wanaomba pia makundi ya silaha yasiwashambulie washambulio wachuruzi wanaotumikia faida ya wananchi. Hatimaye jimbo ni Kivu Kusini, wakaaji wa mkoa wa Panzi katika mtaa wa Ibanda mjini Bukavu walipitisha usiku usio na utulivu siku ya ine kukutia hii siku ya tano pamoja na milio ya risasi, kwa mjibu wa kiongozi wa mkoa wa Panzi. Sababu haijulikana vizuri na hata waliofatua risasi. Maelezo mengi na waironeli Tibonera Idi Amin hali ya kutokuwa na usalama inaendelea kwa takriban masaa makumi ine na nane sasa. Wakati wa jioni, watu wenye silaha hujitokeza na kufyatua risasi angani kwa mjibu wa vyanzo vyetu. Mfano wa hivi karibuni ni ule wa siku ya ine majira ya sa saa moja usiku, ambapo mama mmoja mwenye kuuzisha matunda aliyekuwa akirejea nyumbani mwake kisha kutoka sokoni alishikwa na risasi iliyopigwa na warugaruga wale, na mda mfupi baadaye, kutokana na majeraha yake, akafariki. Katika jioni hiyo hiyo tu Tungi la maji ya matumizi ya lita elfu makumi tatu linalohudumiwa na hospitali kuu ya Panzi lilipigwa risasi na kuvuja maji. Hayo yalifurika na kusababisha mafuriko katika sehemu kubwa ya eneo la hospitali hiyo inayoongozwa na mshindi wa tuzo la Nobeli, ikiwa ni daktari Mukwege. Uharibifu mwingine wa kando uliripotiwa, ikiwa ni gari la ofisi ya kata la Panzi ambayo iliharibika na risasi. Maeneo ya Panzi na kando kando imeripoti siku hizi uwepo wa bila kuthibitishwa Endo katika sehemu hiyo ya mtaa wa Ibanda mjini Bukavu tangu mwanzoni mwa wiki nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu ozali zawadi ulimwengu uliazimisha siku ya wanawake wa Afrika ilikuwa mwisho wa mwezi uliopita kwa ajili ya mchango wa kihistoria wa wanawake katika bara hili ndani ya harakati za kupigania uhuru, amani na maendeleo. Ni thamani gani inapaswa kutolewa hadi siku hii na jinsi gani wanawake wanapaswa kuchukua umiliki wake? Tunajadili hili na Bi Benge Mkengere, mratibu wa shirika la wamama linalojihusisha na malisho bora pale Beni, AFNAK. Kwa ufupi, anajibu kwa maswali ya Marke Marofimbo. Bi, tarehe makumi tatu na moja Julai ni sikukuu kimataifa ya mwanamke wa Afrika. Afnak tayari muliandaa kikao kikubwa. Tunaweza kuelewa nini kilisemeka muja wa ule kikao? Asante sana. E, ilisemeka kwa sababu ya ile resolution ile yenye ilitoka nasiosini ya 2773 kuonyesha mwanamke nani nini njo anaweza kufanya, kusudi amani irudie katika nchi yetu. Balionesha ni kwa ajili ya yote tuko tunapitikia mwinchi yetu ya Kongo, zaidi ya yote mu Nord Kivu, kwa sababu wale njoo waasi walifanya vita, na juni wa Kongole waliona kwamba ile resolution itoke, kwa sababu wa Kongole waikale fasi moya waongee walete amani kwa salama, hapana kwa kupigana vita. Njoo maana ilitokea kusudi wa Kongomani wasikilizane, tuishi na amani, na njoo maana tuliona ni vema kwa hii siku ya mwanamke wa Afrika Wamama wa Beni tuikale, tuone kuungana na wanamke wengine bila kubagua kabila, lugha, rangi. Sisi wote tuungane, wamama wa Kongomani na wamama wengine wa manchi ingine, kusudi tusaidiane, tuone ile resolution tutaisindikiza namna gani, kusudi tupate amani katika nchi yetu ya Kongo, zaidi yote muji wetu wa Beni, wa Bukavu, Ituri na Goma mada kubwa ikiwe ya amani. Mlikazia sana juu ya umuhimu ya mwanamke ndani ya mchakato ya amani. Sasa tunaweza kuelewa ujumbe gani mwapatia? Ujumbe tunapatia wanaoke, tunawauliza kila mama ajitoe kunamu na yake kusudi amani irudie kwetu, kwa sababu tuliona wamama ndio wanakuwa wengi katika nchi yetu ya Kongo. Wamama ndio wanazaa, wamama ndio wanachunga watoto, ndio wanafunza watoto, wamama ndio wanakulisha watoto munjia zote. Ni mama njo andiyo iko katikati ya kuleta amani, yeye ndio tunasema santre ya kuleta amani. Ndio maana tunaambia kila mama mwenye alikuwa hapa kwa siku ya leo aone namna gani yee atafanya kwa sababu inalomba na shinchi yetu ikuwe nchi yenye inaweza kuendelea sama nchi zingine, tukiacha mambo ya vita. Njo ile wamama wengi walifurahi kabisa, wanasema hii mafunzo ingiendelea fasi yote, hata kwa wale wamama wenye hawajua kusoma, nao wasikie mzuri kwa, kuwa nabo nao wana, ile wanaweza kuleta kusudi tulete amani katika nchi yetu mbali, mbali kabisa, na yanaona wanafanya kila siku. Tuliona kwamba hii tur munakutanisha wamama wasiofika ya kikawaida ndani ya kikao zenu na zaidi sana wasichana. Tunaweza kuelewa kwa nini mlifanya ile kimbalimbali. Leo wakati nilipoikala, niliwaza kwa sababu ya siku hii, nikakumbuka kama tunakuwaka tu tunaona siku ya Lewis Mars nikaenda soma historiki ya ule mama mwenye alianzaka leo tunaselebre siku yake. Nikaona tuna wasichana wenye wanasoma wasichana pia wenye wanaweza kuleta mabadiliko ndani nchi yetu ya Kongo, nikakuta kama sisi wengine tulishaka kufunzwa lakini wale wasichana hawajue namna gani nao wanaweza kuleta amani, namna gani nao jina yao inaweza kubadilisha ulimwengu, hata nao wajue siku moja wanasema msika fulani, msichana fulani hmm, alifanyaka hivi kusudi amani irudie katika nchi ya Kongo. Njoo maana tuliona ile kikundi nao ikuwe waone nini, njoo tunafanyaka, kwa kuwa sisi tumezeka, kesho tutaacha nani, inafaa wale wenye wamebaki nao waendeleshe kusudi wajiingize katika hali ya kuleta amani na kuleta, wanaita maendeleo, development durable, amani ikuwe ya kudumu na maendeleo ikuwe ya kudumu kabisa. Kwa sababu tuko na oportunite zote tuko na vitu yote inaweza kutusaidia munchi yetu ya Kongo. Tuna kilima nzuri, tuna nchi nzuri ya Mungu alitupatia, lakini tunakuwa naona saa vile hatuipendi. Na lombo wale wasichana wajua kwamba tuna nchi nzuri kwenyewe, wanaweza fanya nabo makitu na dunia mzima itajua walifanya nini. Asante. Ili. Huko Ituri, hali ya kibinadamu ya watoto wanaoishi katika kambi mbalimbali mbali za wahami inatia wasiwasi wasi. Ijapo msaada wa mashirika za kibinadamu, msaada inayosaidia kuboresha hali zao za maisha. Kiongozi kimataifa wa mipango ya UNICEF alijionea hali hii alipotembelea maeneo fulani huko Bunia. Kwa kuzingatia changamoto nyingi zinazowakabili watoto waasiriwa na migogoro ya silaha, anapendekeza ushiriki wa serikali na mashirika ya ndani katika kutafuta suluhu ya kudumu. Isaac Remoyope, kwa ripoti kamili. Mkurugenzi wa kimataifa wa mpango wa dharura wa UNICEF alitembelea kwa ziara yake mjini Bunya kambi ya wakimbizi ya Salama karibu na viwanja vya ndege la mabawa ya Bunya na kambi ya Kigonza ambavyo inakuwa na idadi ya watoto zaidi ya elfu kumi. Watoto hawa tayari wamefaidika na vizaa kadhaa ya UNICEF sawa vifaa muhimu vya nyumbani na kupewa matibabu bila malipo katika mradi wake inayoitwa majibu ya haraka. Maelfu ya wakimbizi jimboni Ituri tayari wa umepokea msaada huu unaotolewa na shirika lisilo la kiserikali PPSP. Tresor Moyumba anayehusika na upashaji wa habari katika hilo shirika, hao wakimbizi walizo kimbia vita katika vijiji vyao, manyumba ziliunguzwa kufuatana na hiyo hali ambayo ikiwa mbaya. Ni kwa hivyo PPSSP na UNICEF iliweza kuwasaidia na vifaa vya nyumba kama vile mvyungu bulangiti, keka, bidon, sabuni, mbegeti na vitu vingine ambayo naweza kuwasaidia kuanza maisha. Kuangalia kwani kulikubli huyo anaanza kupiga chakula katika chungu, wakati anamaliza sasa, mkimbizi ndio anaanja lakini mahitaji ya kibinadamu yanasalia ni mengi hasa ya chakula na dawa. Watoto wengi hawaendi pia shuleni. Wazazi wao ambao wako katika mazingira magumu wanaomba msaada kutoka UNICEF. Ile usaidizi balipokea hapa ilisaidia badeplase sana sana, namna balikuwa teseka hapa na bambula kosefu wa bavitu. Sasa hapa zaidi tuko naona hitaji ya chakula cha kujala iko nasumbua sana hapa watoto kenye iko nasoma hapa, hiyo kidogo selo mwaepana Mkurugenzi wa UNICEF alisema kuwa msaada wa pesa sasa umepunguzwa kwa sababu ya machafuko mengi kote ulimwenguni. Hii inahitaji kutafuta suluhisho la kudumu kwa matatizo ya kibinadamu kwa kushirikisha serikali na mashirika nyumbani. Lucia Elmi: inabidi kuimarisha uwezo wa wakaaji pia viongozi ya nyumbani kugaramia afya ya watoto na mahitaji mengine, wananchi wakijiunga katika hiyo hitaji, tunaweza kufikia suluhisho la kudumu sababu Umoja wa Mataifa haiwezi tena kutimiza kila kitu. Hakuna tena msaada ya fedha, kwa hiyo kuna haja ya msaada kutoka kwa sekta ya maendeleo. Kwa haraka zaidi, tunaweza kufikia suluhisho ya kudumu. Watoto wengi huzunguka katika mitaa ya Bunya wakiomba pesa na kulala usiku kucha mbele ya maduka. Ni kiripoti toka Bunya, Isaka Hemoyope, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wafundi wetu wote na waandishi wote walioshiriki shiriki, nasema asante kwa wote wote walioungana nasi, kwa herini.