Serikali ya Judith oh, Suminwa ya pili ilifanya mkutano wake wa kwanza wa shauri ya mawaziri siku ya tano iliyopita, wakati kwa rais wa jamhuri wa kuomba mshikamano wa memba wapya na wazamani wa serikali na pia kutumika sana ajili ya kutimiza ahadi zao mbele ya taifa. Muji wa Kisangani unapatikana juu ya maji tangu mvua kali ya mwisho iliyodumu zaidi ya saa kumi. Mbele ya maafa yale, wahanga wanadai usaidizi wa wakuu wa kiserikali na kwa watu wanaotashi mwema. <coughs> Ofisi ya mwendesha mashtaka karibu na mahakama kuu ya Lubumbashi inachungua tangu jumajana swali la trafiki la kibiashara la wasimba watoto watatu wanyama wale walikamatwa tarehe 7 Agosti iliyopita katika barabara Kasenga, mikononi mwa watu sita. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Serikali ya Judit Sumwina ya pili ilifanya mkutano wake wa kwanza wa shauri ya mawaziri siku ya tano iliyopita. Rais wa jamhuri alipata wakati wa kuomba mshikamano wa memba wapya na wa zamani wa serikali na pia kuomba watumike sana ajili ya kutimiza ahadi zao mbele ya taifa. Taarifa jangandu usomi wa mwenzetu wa, wa Bunia, Isaac Remo Yope. Wakati wa mkutano huu wa kwanza wa baraza la mawaziri, rais wa Kongo alisisitiza hatua ambazo serikali lazima itimize. Felix Chisekedi alitoa wito kwa kila mtu kutimiza daraja yake katika uendeshaji wa shughuli za serikali na kutumika kwa kuheshimu katiba kuu ya nchi, sheria na mwelekeo zake. Aliomba serikali, ambayo tayari inafahamu matarajio ya wananchi, kufanya kila linalowezekana ili kupata matokeo yanaoonekana. Felix Chisekedi alitoa wito kwa wajumbe wote wa serikali kutafsiri ahadi mbalimbali zinazotolewa kwa taifa kwa vitendo. Kwa hivyo kila waziri lazima ahakikishe usimamizi nzuri wa rasilimali za kifedha zinazotolewa kwao. Alitaka serikali kuendelea na kuunganisha juhudi zilizokwisha fanywa ili kuleta utulivu wa mfuko wa uchumi, kulinda utaratibu ya bajeti, kuepuka pesa ya Kongo kupoteza usamani wake, kuleta maendeleo na pia kuweka mazingira ya maendeleo ya kudumu. Umefika wakati wa kufanya hesabu ya mageuzi yaliyopo jidit suminwa. Naye aliahidi hesabu ya mara kwa mara ya mafanikio ya mawaziri kufuatana na mpango iliyoandaliwa na kila wizara. Hivi karibuni kutandaliwa semina kwa wajumbe wote wa serikali. Habari njema kwa wakazi wa jimbo la Sankuru, vifaa vya kwanza vya ujenzi wa sasa wa uwanja wa ndege wa Loja viliwasili mjini humo siku ya ine iliyopita. Ni vifaa kutoka mji mkuu wa Kinshasa vilivyopakuliwa katika bandari ya Benadibele kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 115 na Luja. Tarifa Ester Ndalafina, usomi wa mwenzetu Roneli Ntibonera Idi Amin sehemu ya kwanza ya vifaa hivi imeundwa na mapipa kadhaa ya mafuta, mifuku ya seruji ama sima, mashine ya kuchimba na vinginevyo. Vifaa hivi vilipokelewa huko Loja na viongozi jimboni wa shirika la Kongo la miradi mikubwa ACGT na yule wa wakala wa usimamizi, uratibu na ufuatiliaji wa mikataba kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na washirika wa kibinafsi. Edi Shungu, kiongozi wa ACGT Pahali, alieleza kuwa kazi zitaanza hivi karibuni katika uwanja wa ndege wa Loja kufuatia kuwasili kwa sehemu hii ya kwanza ya vifaa. Hii inatosha kuanza kazi za uwanja wa ndege wa Loja. Kuna vitu vingi bado viko Benadi Bele, na vifaa vingine viko huko Kinshasa ambavyo vitakuja katika awamu ya pili. Kwa hiyo hatua kwa hatua, kadri kazi zinavyoendelea, hakutakuwa na tatizo. Kampuni ya ujenzi itwayo Adi Construct, ambayo ilishinda ombi la kutekeleza mradi huo, tayari iko katika eneo la kazi kwa ajili ya ujenzi huko Loja na Lumumbaville, mtaa ulioundwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu katika eneo la Katakokombe kwa heshima ya Patrice Emery Lumumba. Tusisitize kuwa kazi hizi za ujenzi wa kisasa wa uwanja wa ndege wa Loja zitafungua njia ya biashara kati mji huo na Kinshasa, Mbujimai, Goma. Hata Bukavu. E, jimboni Ituri, kilalo kibi kinachounganisha mtaa wa Aru na nchi ya Sudan Kusini kilianguka tangu siku tatu, wakati gari kubwa moja ilijaribu kuvuka kinyume. Trafiki ya magari inasimamishwa na kuzuia msafara wa vitu hadi miji ya watu wengi sawa Ingbokolo, Ariwara na Aru pamoja na usaidizi wa kibinadamu kwa wakimbizi zaidi ya elfu makumi mawili wa Sudan Kusini wanaopatikana kunako mpaka wa Kengezi Baz, wachaguliwa wa mahali wanapiga yowe na kuomba serikali usaidizi wa haraka. Muji wa Kisangani unapatikana juu ya maji tangu mvua kali ya mwisho iliyodumu zaidi ya saa kumi na kupelekea uharibifu wa makao ya watu na wa mabarabara mbele ya maafa yale, wakazi wanaomba wakuu wa kiserikali watimizi mamulaka yawo, na wahanga wadadaye usaidizi wa wakuu wa kiserikali na kwa watu wanaotashi mwema. Maelezo mengi nao, Jack, Mkonkole, kutoka mji wa Kisangani. Mvua hii kubwa ilifanya mafuriko katika maeneo mingi ya mji Kisangani. Ilinyesha kuanzia saa tano na nusu asubuhi hadi karibu saa kumi jioni. Nyumba zilizo karibu na mito au katika maeneo ya mkaa zimejaa mafuriko. Matokeo yake ni vitu vya nyumba zilizoharibika, barabara hazipitiki na hasa zimekatika katika maeneo fulani. Kwa mfano, karibu na shule Malkia, katika eneo la shule ya masandi tawakisangani, raia imehuzunika. Hapa pa kilomita kumi na saba kwenye barabara ya Lubutu, daraja limeanguka chini ya nguvu ya maji, wapita njia wanalia wakaaji wanawaomba mamulaka kufuatilia kazi ambazo zinaendelea, vinginevyo ni kupoteza bure milioni kadhaa ya dola Kimarekani yaliyotumiwa katika ukarabati wa barabara barabaraserikali ya Dimbola Kaseya Oriental inaomba wakaazi waheshimu kanuni za afya na usafi wa mazingira wakati huu wa magonjwa mengi. Alijulisha Daktari Augustin Kayembe jumajana wakati wa maandamano ya salamu ya bendera mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo, ni kutokana na kuwepo huko kwa magonjwa ya kipindupindu na ya homa ya, kima, makimpox, magonjwa ya kia, magonjwa yanayoambukia watu. Upande mwingine, ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kusumbua watu katika mji wa Matadi jimboni Kongo Central. Muda wa siku tano watu kenda walihesabiwa na kuzaniwa kugonjwa kipindupindu. Kristian Kuzoma, daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Matadi, ndiye alitangazia redio Kapia habari hiyo, akijulisha kwamba ugonjwa huu wanatokana na maji machafu ya mto Mbumba yenye wakazi wanatumia katika mtaa wa afya wa Nsona Mpangu. <muchas> ofisi ya mwendesha mashtaka karibu na mahakama kuu ya Lubumbashi inachungua tangu juma jana, swali la trafiki la kibiashara la wasimba. Watoto watatu wanyama wale walikamatwa tarehe saba Agosti liopita iliyopita katika barabara Kasenga, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na mji wa Lubumbashi, mikononi mwa watu sita. Maelezo mengi nawe pole Munanga. Miongoni mwa watu hao kuna mwananchi wa Mali, mwengine kutoka Congo Brazaville na raia wane wa Congo kutoka DRC. Vyanzo vinaripoti. Ofisi ya mwendesha mashtaka katika mahakama kuu ya Lubumbashi imeshughulikia kesi hiyo na inayachunguza, vyanzo hivyo hivyo, hivyo vinaripoti. Kumbuka kwamba watoto watatu wa simba hawa weupe wanalindwa kwenye bustani ya wanyama ya Lubumbashi. Umri wao unakadiriwa kuwa wa miezi mitatu. mwendesha mashtaka wa muda alitembelea wanyama hao katika bustani ya wanyama ya Lubumbashi siku ya pili iliyopita. Alisindikizwa na mkurugenzi wa mkoa wa Issen ya ya kiongozi wa bustani ya wanyama ya Lubumbashi. Kulingana na Guardia Magazine, mwendesha mashtaka alimwagiza mkurugenzi wa mkoa wa Isesen kuimarisha usalama wa watoto hao wa simba. Simba mweupe ni aina la wanyama wanayolindwa, alisema daktari wa mifugo katika bustani ya wanyama ya Lubumbashi bwana Jean-Claude Binemo. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Jimboni Ituri, mashambulio ya wahuni wa ADF yanarudi na kuendeleshwa katika kijiji cha Banyali Chabi, kusini ya Irumu, na kuleta wasiwasi upande wa wakazi. Kisha kimya ya mwezi moja, wanamgambo wa ADF walishambulia siku ya sita iliyopita karibu vijiji vitatu. Matokeo ni ya kuwawa kwa watu wane, na haifahamike pia wapi wanapatikana watu wengi pamoja na uharibifu mkali wa viwanda wakuu wa makabila wanaomba serikali zilishe idadi ya askari jeshi kwa kuzuia shambulio zingine za wahuni wa IDF. Huku jimbo ni Tanganyika, baraza ya bunge ya vijana ya mtaa wa Moba inashutumu kurudi kwa ujambazi katika eneo lao. Bunge hilo lilihesabu watu wengi waliofariki, wengine walojeruhiwa, pamoja na uwizi kati ya siku ya pili na ya tano ya jumajana. Bunge hilo la vijana linaomba serikali ikaze usalama wa wakazi na mali yao pamoja na uangalizi wa watu. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi, Radio Okapi, invité en huko Bunia, liwali wa jimbo alizindua mradi mwisho wa mwezi uliopita wenye mada amani endelevu na jumuishi kupitia hatua ya ushirikiano ya mtandao wa mashirika ya wanawake na mbinu za uratibu nchini DRC. Mradi huu unatekelezwa katika majimbo ya Ituri, Kivu kaskazini na kusini ni kupitia shirika la wanawake la umoja wa kimataifa ONIFEM pia shirika la idadi ya watu duniani UNFPA. Mradi huu unalenga kusaidia vyama vya wanawake katika mapambano dhidi ya ukatili wa jinsia, hasa katika maeneo yaliyoathiriwa na vita. Ili kujadili hili, tunamkaribisha Christian Mkenge, mtaalamu wa mawasiliano kwenye ONIFEM ni katika mahojiano haya na Martial la Kizabia Mungu. Bwana Christian Mkenge, jambo. Jambo Bwana Marcel. Mradi huyu wa amani ya kudumu hapa Ituri inahusu nini? Tuseme kama mradi huu utaendeshwa katika jimbo tatu, kivu ya kusini, kivu ya kaskazini na hapa Ituri, na mradi unakuwa ukilenga kutoa mchango kwa shirika mbalimbali mbali za raia, ili wapate kutumika na kufanya kazi katika jamii, ili amani ipate kuendelea na kazishwa wapate pia kutumika ili watu wapate kukaa kwa pamoja bila matatizo, na hiyo ni kuendelea kupiganisha kile ambacho wanaita katika lugha ya kimombo violence basee sur le genre. Wapate pia kukaa pamoja, miungano yote, ili waendeshe kazi ambazo zitaheshimisha agenda fam mpe sekurite katika ngazi zote. Muradi huu inahusu sana sana watu wa kadiri gani? Mradi huu unaelekea hasa wanawake pamoja na vijana, inaelekea pia wanaume, inaelekea miungano mbalimbali mbali, kama vile mm, tuseme uh, makanisa pamoja na viongozi wa tabaka za msingi. Tuseme pia kwamba unaelekea wale viongozi wa mila za kwetu, wote wakikaa pamoja wanaweza kutoa mchango wao kwa ajili ya kujumuisha amani katika jimbo hizo tatu. Sasa hapa Ituri tumekwisha kuona miradi mingi kama hii, mradi ya amani nini ina, inakuwa nini, inakuwa tuseme kwamba mradi huu unaelekea vijana pamoja na wanawake, wao ndio wanakuwa uh, wa akteur wa kwanza katika nguvu za kurejesha amani sasa Uh, utofauti kati ya mradi huu na miradi zingine ni kusema vijana wao wenyewe ndio watakuwa wa kwanza wakipeleka ujumbe katika jamii ya kujumuisha amani, ya kuongelea amani, wao ndio watakuwa hapo kwa ajili ya, ya kuendesha kazi mbalimbali mbali, ili amani ipate kuwa ukweli kweli, isiwe tu amani kwenye midomo, bali iwe ukweli kweli katika jamii za kwetu. Sasa, Bwana Christian, ni mbinu gani zinazoambatana zinazo na utekelezaji wa mpango huu? Mbinu ambazo tutatumia kwa ajili ya kufikia lengo ile ni kusema ya kwamba shirika za raia za mahali ambazo zinakuwa na jamii na watu wakati wote tutawatolea majifunzo zaidi, ili wapate kujua hapa utafanya hivi, hapa utafanya hivi, hapa utafanya hivi. Na hilo majifunzo itaelekea namna gani ya kuwa viongozi kamilifu, itaelekea namna gani ya kuendesha utetezi fulani, namna gani ya kuendesha ini, mediation fulani na watakaa pamoja na kwa umoja ili wapate kuendesha kazi hizo. Tuseme pia ya kwamba tutawafunza kuhusu namna gani kutafuta wafadhili wafadhili na namna gani kuongoza miradi mbalimbali mbali, ili amani ipate kuwa ya ukweli katika jimbo zetu mbalimbali. Sasa hii kamati inemuna shimika hapa Ituri inakuwa na wanamemba gani na lengo ya kamati hii ya kazi iko nini? Kamati hiyo inakuwa na wanamemba, tuseme sawa vile mashirika mbalimbali mbali, shirika la rahia, wanamemba wa PDDRSS katibu jimboni ya agenda 1325, na hiyo agenda 2250 patakuwa pia mawaziri kama vile mawaziri wenye wa, wa, wa, wa kuhusika na mambo ya vijana, watakuwa na wale wanaohusika na mambo ya mipango, mambo ya ndani na wale wenye kuhusika na mambo ya ajenda ili uh, wapate kutumika kwa pamoja na kazi zipate kuendelea mbele. Basi bwana uh, Christian Mukenge nasema accent accent, bwana Martial Kiza Biamungu. Radio Okapi katika mji wa Beni, mji mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini, kuliandaliwa kikao hapo mbeleni ili kuwasilisha matukio ya mkutano wa maliwali uliofanyika katika jimbo la Lualaba. Viongozi kutoka ngazi mbalimbali walishiriki kikao hicho. Masuala ya usalama, afya na miundo mbinu ya msingi yalitawala mapendekezo yaliyotolewa wakati wa mkutano huo. Mark Mahofimbo anaripoti. Katika maelezo yake ya utangulizi kuhusu yaliyopitika huko Kolwezi katika kikao ya maliwali wote wa majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jemadari Evariste Kakule Somo, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, alitoa maelezo kuhusu mada fulani yaliyozungumziwa kwa nufaa ya wakaaji wa jimbo lake, hususan tatizo la usalama mdogo afya na maendeleo. Jambo lile liliridhisha wauzuriaji. Klaris Kiamutika ni msimamizi wa vijana tarafani Rwenzuri. Kwa yale ambayo alitosha kule: me nimeretenire vitu tatu. Ya kwanja ni paraporo ya hali ya usalama, anasema mkubwa wa nji nao wote wiko napiganisha ili usalama iweze kurudia huku kwetu. Na ya pili, ngambo ya afya, niliretenire kama magonjwa ya VIH sida ndani ya province yetu watu wengi wamegonjeka na pli de katreve pour sa selman a ville de ben iko watu wenye wamekuwa ate na hiyo magonjwa ya VIH. Na kotea sante wakatuonyesha kama provense yetu iko ndani ya linye rouge juu ya malnutrition. Donge vite imeacha wazazi hawaweze kushurulika kabisa ndani ya mashamba, ndani ya makazi zao ili watoto waweze kukua na afya bora. Hata wazazi wa moamoya wiko ndani ya hiyo tatizo, mtaa walikale ulikuweko pia huko mradi wa maendeleo iligusiwa. Mwakilishi wake akiwa pia kiongozi wa shirika la raia Fisto Misona alisema kuhusu mabalabala, kwa sababu gavana wa jimbo aliweza kuteleza ya kwamba kutatengenezwa bilomita elfu moja ya balabala ndani ya nchi ya demokrasia ya Congo. Iko parmi maresolusio marekomandation ambayo iliweza kukamatika kwa hiyo mkutano ya Kolwezi, na kwa hiyo mtaa wa Likale ilionekana ya kwamba iko kati ya hiyo milomita ambayo itakuwa ikibenefisie kwa ile mkutano ambayo litoka kufanyika Kolwezi. Nikusema ya kwamba barabara ya kutoka Kisangani hadi Walikale ilisemeka ya kwamba itatengenezewa na watatia gudron na hiyo inapashwa kufanyika hii mwaka na wakati sisi tuliweza kusikia hivyo tukasema tunapiga shukurani, lakini isikuwe tu jambo ya kuweza kusema bila kutenda, kwa sababu habari nyingi na maprojekt mingi inafanyikaka miradi mingi inasemekaka hivyo, inakuwa anonse bila ukuwa realize. Na sisi hatupendi ibakilie kwenye vitabu, hatupendi ibakilie kwenye, kwenye mifuko, hatupendi ibakilie kwenye maofisa ya wakubwa. Tunapenda iwezi kutekelezwa, kwa sababu mtaa Walikale kwa sasa na tangu zamani a kutoa ushuru kama kawaida, ndio kamana, tunakuwa na hiyo haki ya kuweza kubenefisie mamiradi kubwa kubwa ambayo inakuwa kati ya nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo na yale itaendelea kusaidia wakazi kwa kutoka kwenye shida ya enclavement. Tatizo la umeme katika mradi ya maendeleo nayo yaligusiwa nini kushika klariski kiamutika mara tena metulisema, tunasolisite viongozi waweze kufungula brashe kwa waantreprenere wote mwanaweza penda naye aweze kufanya kazi ndani ya hiyo sektere ya kupana umeme kwa watu ili kila mtu aweze kukuwa na akse fasile au aweze kubenefisie kupata kura ndani ya nyumba yake, hata kwa sisi wakaaji wa chini. Na mimi najua hii yenye tunasema kama kukotea kura, aweze kuachia huru wale watu wote, itatusaidia kuweza kufikia quelque part na wakaaji wataweza kubenefisiana kura. Tuarifu kwamba kikao la kuja la maliwali za majimbo ya DRC itakuwa jimboni Bandundu, huko mapendekezo zote zitachunguzwa. Mara tena, Beni Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa nyaba ya waandishi wetu wote na wafundi mitambo walioniruhusu kuwatangazia habari hizi, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.