Matokeo ya mvua kali za siku ya Mungu usiku katika kijiji cha Bunyakiri mtaani Kale yanapanda kutoka idadi ya mnane hadi 11. Hali inayoonyesha unyonge wa eneo hilo la Jimbo la Kivu Kusini inayokumbwa na majanga ya asili. Kamisheni ya taifa ya haki za binadamu inashutumu kuikaji mkubwa na unaorudiwa wa haki za binadamu na wa haki ya kimataifa ya kibinadamu katika majimbo yanayoongozwa na uasi wa AFC M23. Katika tangazo ya siku ya pili mjini Kinshasa, CNDH imetaja mauaji ya watu, vitendo vya ubakaji na vya uhamisho kwa nguvu wa watu. Mwanzo wa masomo unakaribia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa ni tarehe moja Septemba ijayo, mjini Kindu, katika jimbo la Maniema, watendaji wa sekta ya elimu ya tawi la chini la Kasuku wameanza kujiandaa ajili ya mipangilio mbalimbali mbali. Asante kwa kuwa nasi, wengi ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni matokeo ya mvua kali za siku ya Mungu usiku katika kijiji cha Bunyakiri mtaani Kalehe yanapanda kutoka idadi ya wafu mnane hadi kumi na moja, hali inayoonyesha unyonge wa eneo hilo la jimbo ya Kivu Kusini inayokumbwa na majanga ya asili. Mili ya watu ilikutanishwa mahali mbalimbali, yasema shirika ya raia ya hapo, ni hususan Pabututa cha Bondo, Kichanga Post, Kambekete, Kimbanseke katika usultani wa Kalima na kwa mujibu wa hesabu zilizotolewa na shirika la raia baada ya uchunguzi uliofanywa siku moja baada ya mkasa huo, miili ya uathirika ilipatikana katika maeneo mbalimbali. Miili miwili ilipatikana Bututa Chabondo, mine Kichanga Post, miwili Kambegete Kimbaseke katika mkoa wa Kalima, na mitatu Maibano katika usultani wa Buloho mbalimbali. Mbali na maafa ya watu, majeruhi kadhaa pia waliripotiwa. Hawa wanatolewa tiba katika vituo vya afya mbalimbali, mbali ikiwa ni kituo cha afya cha chinganda na hospital kuu ya Bunyakiri, imeeleza shirika la raia. Muda huo nyumba nyingi katika eneo hilo zimebaki bila manjanja ama paa kutokana na upepo mkali uliokuwa ukisindikizwa na mvua hiyo. Kesi za mifugo waliokufa kutokana na hali mbaya hewa pamoja na mashamba yaliyoharibika pia zimeripotiwa miongoni mwa madhara hayo. Kuhusu miundo mbinu, barabara kuu kitaifa nambari tatu haikuacha salama na hatari za mvua hiyo Sehemu ya barabara iliyokati miti na hombo imekumbwa na maporomoko ya ardhi, na hivyo kufanya kuwa vigumu kufika katika kituo cha biashara cha Bunyakiri. Siku ya pili, wanamemba wa shirika la raia na wakaaji waliendesha kazi za dharura za kijamii ili kutafuta suluhisho la muda na kujaribu kuondoa matope yanayoziba kipande hicho cha barabara. Bunyakiri ni eneo muhimu na kituo cha biashara mtaani Kalehe. Eneo hili linajulikana kwa uzalishaji wake wa chakula, ambayo ni muhimu kwa mji wa Bukavu. Eneo hiyo pia ni njia muhimu inayounganisha Bukavu na Kisangani mjini Kinshasa. Makazi ya usafi wa mifereji kando wa ya mabarabara yanaendeshwa wakati huu unaokaribia wa mvua. Mifereji hiyo yenye kusafirisha maji inageuzwa na wakazi wa mji wa Kinshasa nafasi ya kutupa uchafu kinyume. Mafuriko ni mengi mjini Kinshasa wakati kila mvua imenyesha. Taarifa ya Lukinzau usomi wa mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Huko Ngalima hata Mongafula, kazi ya usafishaji wa mifereji inaonekana kwenye barabara fulani kunako Mkoba Nswala inayoelekea Pompage mpaka DGC, na huko inaendelea kunako barabara Mataji mpaka Bare. Fundi moja wa pikipiki tuliyekutana naye huko Bare anasifu mpango huu, akitoa pendekezo mbalimbali. Sawa vile na Peter Kalambai, mtumiaji wa barabara hiyo anayesifu pia kazi hizo, akikemea vilevile vile katika Monga Fula, kama vile kunako maingilio ya site Mama Mubutu, kazi ya usafishaji unafanyika popote tuendapo. Idadi ya watu hutoa ombi mbili, ya kwanza uhamishaji ama utoaji kwa haraka kwa uchafu huu, kisha usafishaji wa mifereji na pia utaratibu wa aina hii ya kazi. Jimboni Olomami, trafiki ya magari inasimamishwa nafasi ya kuingia mjini Kamina tangu siku chache sababu ya uharibifu mkali wa kilalo juu ya mto Luvoi. Waziri jimboni wa viwanda vikubwa alisimamisha trafiki hapo, sababu gari kubwa hazina tena uwezo wa kuvuka juu ya kilalo hicho. Hata hivyo, ujenzi wa kilalo kingine kitakacho ruhusu mwenendo kati ya pande hizo mbili za mto Luvoi unaendeshwa bila shaka, malezo mengi na wepole Munanga. Daraja la Lovoi liko kati ya vijiji vya Lweji na Lunge kwenye barabara ya kitaifa namba moja. Kulingana na mratibu wa mashirika ya kiraia ya Kamina, madereva kutoka mkoa wa Kasai wamesimamisha lori zao kwenye mwingilio ya mji wa Kamina. Bwana Deta Kalenga anasema kuwa mlolongo ya magari pia inaonekana karibu ya taasisi ya elimu ya juu ya Kamina. Anasema kwamba lori nyingi zilizochukua bidhaa zinatoka Lubumbashi au Kolwezi. Malori kazaa makubwa yamekwama kila upande wa daraja la Lovoi takriban kilomita makumi mbili kutoka Kamina. wamoja kati ya madereva na wasafiri wanalala nje usiku kucha. Waziri wa miundombinu wa jimbo la Olomami anaonyesha kuwa kazi inaendelea kukarabati barabara ya kukwepa. Bwana Venance Mutombo alifafanua kuwa daraja ili la chuma mbovu litabadilishwa na kuwekwa daraja la saruji iliyoimarishwa. Toka Lubumbashi, polemu polemunanga, Radio Kapi. <tune> Kamisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu inashutumu ukiukaji mkubwa na unaorudiwa wa haki ya binadamu na wa haki ya kimataifa ya kibinadamu katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini yanayoongozwa na uasi wa AFC/M23. katika tangazo la siku ya pili mjini Kinshasa, CNDH inataja mauaji ya watu, vitendo vya ubakaji pamoja na uhamisho kwa nguvu wa watu. Kiongozi wa kamisheni hiyo Paul Sapu anaomba mikataba ya Washington na ya Doha iheshimiwe. Mwanzo wa masomo unakaribia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni tarehe moja Septemba ijayo mjini Kindu katika jimbo la Manyema. Watendaji wa sekta ya elimu wa tawi la chini la Kasuku wameanza kujiandaa. Walikutana siku ya kwanza mjini Kindu ajili ya mipangilio kwa kuheshimwa wakati huo na kupata moja kwa moja miongozo kutoka wakuu Waamini wa kanisa huru ya Afrika katika jimbo la Kasai Oriental wana uwezo tena wa kusali katika parokia yao mjini Bujimai, kisha kufungwa miaka tatu. Ni kitendo kilichochukuliwa na liwali wa zamani wa jimbo Patrick Mathias Kabea, kutokana na ugomvi wa ukubwa uliopelekea fujo na kuharibu moja kwa moja, wakati huo usalama mjini Bujimai. Uchukuzi wa jukumu ya hali ya nchi na wapiga picha wa Kongomani ndiyo moja ya matukio makuu ya sherehe ya miaka mia moja ya upigaji wa picha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyosherekewa hii siku ya pili, ikiwa pia ya kimataifa. Kwa mjibu wa Bodwe Bikoko, mpiga picha, mwalimu na tena mtunza kumbukumbu kumbu. Kuna maendeleo hakika, sababu hali ya zamani walioonyesha wapiga picha wa kigeni ilikuwa ya uongo, kinyume na inayoonyeshwa na wapiga picha wa Kongomani tangu karibu miaka mia moja. Hatimaye pambano litakalofuata la mpiga dondi wa Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini, Bibi Daniela Muleketsi, litafanyika tarehe 13 Agosti ijayo. Huyo atapambana na mzaliwa wa Tanzania, Sabrina Mbwewe. Tayari alipangwa ulimwenguni katika kitengo cha uzani, wakati nafasi ya kumi na moja na tena nafasi ya pili barani Afrika na ya kwanza katika jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Anaendesha mazoezi katika ukumbi wa Nyama Boxing. Naomi Mtoke mshiriki wetu ana mengi kuhusu vipindi vya maisha yake. Daniela Mulekechi mwenye miaka makumi mbili ya kuzaliwa kwa sasa amekuwa na ushindi tano huku akipigwa mara moja tu. Yeye anafurahi kuona huduma yake ya kupiga ngumi ama box imeendelea vizuri tangu kufika katika timu ya Nyama Boxing. Kwa mapambano mbili aliyoendesha tangu kuingia ndani ya Nyama Boxing ameshinda pambano moja na kupoteza ingine. Jueni alikuwa tangu tarehe kumi na moja mwezi wa munane. Daniela amekuwa akifunzwa na kocha Gael Asumani, akiwa kiongozi wa Nyama Boxing Promotion na mwenye kuelezea matumaini yake ndani ya musichana uyu mwenye kupiga box. Nawalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi, Radio Okapi, Invité en soirée. Mtaani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, majambazi wenye silaha wanashambulia wakaaji eneo kadhaa za sekta ya Rwenzori. Jamii zilizoathirika zaidi na hali hii zinapatikana katika maeneo ya Bulongo, Mutwanga, Lume, Kasindi, Nzenga na Loselose. Namna gani kufasiria kuzuka upya kwa jambo hili na namna gani kulikomesha? Ili kujibu kwa maswala hizi, tunamkaribisha presidenti wa mashirika ya kijamii katika sekta ya Rwenzori, Ricardo Rupande. Ricardo Rupande, jambo jambo. Kwa maeneo yako katika usultani wa Ruenzori, inaonekana usalama mdogo. Nataka kurudia tena zaidi sana, hata kwa tarafa la Bulongo. Nini kwenu kama maoni? Ndio, tumeishi siku nyingi na tuko ndani ya ukosefu wa usalama. Unajua, hapa nyuma nyuma tulipata maalerte kama kuna wa ADF wanaonekana ngambo ya Loselose, na ile mambo tulipiganisha sie bote na ikapita. Sasa kwa leo tumeweza kupata mabandia wa ndani kwa leo mingini yote haiko tu Bulongo. Tunaweza kusema mutu wanga Nzenga ikwe Kianika ikwe Loselose ikwe Loulo ikwe Kasindi, fasi yote wabandia wameweza kujitukuza na zaidi sana wameonekana Bulongo, wameonekana Nzenga, wameonekana na ngambo za Loselose lose na mutuanga pia ngambo za Kianika, yani kitu ambayo tunafanya etude, tunaona kwamba mazao ya mashamba ya wakulima inaleta chuki kwa watu na inafanya seke watu waoblige wawezi kukamata kwa kinguvu yani, ile inakuwa ya pili ambayo sisi tumeweza kuwazia, na tumezungumza ile na viongozi, tumewaambia kama wameshusha doria, tuseme doria za mchana na usiku hazifanyike tena kivilivo, na ile naacha wabandi wanatembea tembea tu na kuingilia wakaji, sababu watu wengi wamepoteza pesa, watu wengi wamepoteza pikipiki, ndaweza kuhesabia karibu pikipiki piki, karibu sita za mpya zimeibwa kwa watu, sasa pesa usiseme, na pia unaangalia tunafika kwa magari na watu wamefariki, ikwe Bulongo ikwe Nzenga, watu wamefariki, na sisi tungali tunatafuta kujua kama kiini ni nini. Me kenye sisi tunawaza kwa haraka ni kile, Bwana Mark, wakaaji wanajikoporte namna gani fasi nale situation Kabla tuongelee viongozi kibaya ni kwamba tunataka rudia mwale situation ya zamani ya kuweza kuvunja uhusiano kati ya wakaaji na viongozi. Ile ni shida kubwa yenyewe tunataka ingia ndani, na inaweza kutuleta mahali pabaya, mahali ambapo tunatoka. Tumefanya vikao na wakubwa, tumefanya vikao hadharani, lakini unasikia gisi raia wako nasema, inaonekana kama hakuna tena kabisa ile kutumainiana inakuwa nguvu mfano pale Nzenga wakaaji waliwazia kama inaweza kuwa na jeshi wa moja wa moja ambao wanawaiba, wakakuta jeshi ambaye alikuwa usiku ananyanyasa watu, wakamkamata na wakampiga, bahati mbaya akafariki, na kitu ambacho hatoa kuraje. Na sasa kibaya, jeshi walikamata vijana wa moja wa moja, walisema ni wazalendo wao wenyewe, walisema ni wazalendo na mmoya kati yao wakamuua. Sasa ikakuwa kitu ambacho akikukua mzuri, jeshi moja amefariki na huyu kijana naye amefariki, ambaye alikuwa mwanafunzi. Sasa kitu ilikuwa imeleta hali ya mbaya sana ndani ya sekta ya Renzori, na hadi sasa hakuna kabisa uhusiano kati ya viongozi surtu wa kijeshi na wa polisi na waner pamoja na raia, na isaidie wakati pale tulikuwa tunatafuta kuzima ile moto, tena yengine kisa inatokea majuzi Bulongo ambako wanaiba mzee wanalunguza gari yake. Yaani, ni vitu ambavyo tu vinaleta changamoto ndani ya raia pamoja na viongozi. Unafikiri suluhisho takuwa wapi, kwa sababu hali siyo tena nzuri? mimi nafikiri kama tuna suluhisho ambazo tutazunguza na viongozi, tuwaambie kile ambayo kinaweza kufanyika haraka ili suluhisho fanyike ipatikane. kya pili kinyi tunaweza kuomba ni kuweza kupana hazabu. hazabu umekosekana sababu sawa pa kisa ambacho imekupatia pale Nzenga, sisi kwetu shirika la raia tuliweza kushtumu sababu ni kuparsele karibu tano na komanda wa polisi alini, ambapo waliiba na wakapiga pale Masasi, lakini hata lisasi moja ya komanda ya polisi si tuliona ile mubaya, na tunawaza kama tuna vitu ambavyo viongozi watatusaidia navyo hasabu ifate huku. Ruwenzori kuna shida watu ambao wanafanya kosa hawaazibiwe, na ile ina ankurage desordre na inafanya aseke tunaishi sasa fasi ambapo tunaita kwa kifransa un lieu de non droit, na haisaidie kabisa. Ricardo Rupandi, tukumbushe huko, msimamizi wa shirika la raia ndani ya usultani wa Renzori, tuna kushukuru sana. Basi dipipi kuwashukuru Radio Kapi, Radio Kapi, dosie en Swahili. Jimboni Ituri, mamia ya watoto na wanawake wazee kwa sasa wanaishi bila makazi katika kampi la wahami ya Kigonze katika mji wa Bunia. Haya ni matukio ya mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika mji huo na kuharibu nyumba zao za muda. Kesi kadhaa za magonjwa yanayohusiana na hali ya hewa pia zimerikodiwa, ila wahami hawa hawapati matibabu wote. Wanatoa wito wa kurejeshwa kwa amani katika vijiji vyao husika. Ni taarifa ya Martial Kizabia Mungu. Wimbo huu ni miongoni mwa sauti ya dharura ya hawa watoto wa kempi ya Kigonze wenye miaka kati ya ine na mnane. Wengi wao hawajui njia ya shule kama wazazi wao. Mvua kubwa inaonyesha siku hizi hapa Bunya, imekuwa ikiongeza mateso katika maisha yao ya kila siku. Kila wakati mvua inapoanguka, ni mateso kubwa kwa maelfu ya watu katika eneo hii. Haiko tu maji ya mvua yenye malazi yao mengi lakini pia mipako ya zamani inayofunika nyumba zao ndogo wakati mwingine inachukuliwa na upepo mkali. Wakimbizi hawa wanaeleza uzuri yao wakati mvua anafika kulala kutembea kunabaniaka nyumba na nguvu miti mm-hmm. Kununua nayo pesa pana, mkono tutapata kitu namna kani? kitu moya vile pana siko nakala tu bila kitu, tunalomba mtusaidie na bashi, mtusaidie na batriko ya mama mimba, ile njo tunaomba chakula vile pana yote haiko, tuko asumbuka eh, mama kateseka, si bote tuko kateseka na batoto kateseka vile vile vile vile. Hali pia inaiziri maisha ya kiafya ya wakimbizi hawa waliokumbwa zaidi na magonjwa ya jamii ni wanawake wajawazito, wazee na watoto, kama inavyoelezewa na mkuu wa umoja ya wanawake katika kempi ya Kigonze. Batoto banagonjwa sana, tuko tuna kuprimea hapa isaidie, baoto banagonjwa sana tena, mpranga pana nye, batapasha elekeza batoto kukitua ya afya, franga pana ile, kuratia baoto wengine biko kufa kwa jili franga pana, batafanga bamama, batafanganaje? Jedone Mateso, presidenti ya wazee katika kempi hii ya Kigonze, anasema ya kwamba kile ambacho wakimbizi wanapitia siku hizi akiwezi kuhimili kinakuwa kinyume ya maisha ya kibinadamu, akihukumu pia wale wanaotaka kutia vurugu jimboni Ituri kwa silaha. Jedone Mateso, kama wakimbizi wengine, wanaita serikali kurejesha usalama katika vijiji vyao, mtani njugu hili kuwaruhusu wapate kurejea kwa makao zao.