Shirika Amnesty International imeshutumu waasi wa M23 Wazalendo na askari wa FARDC maovu mengi ya haki ya kibinadamu na ya haki ya kimataifa ya kibinadamu. Wakati huo huo, Human Rights Watch Imejulisha hii siku ya tatu kwamba kundi hilo la M23 liliwaua watu 118 mwezi wa Julai katika mtaa wa Rutshuru mjini Kinshasa. Mikoa mingi inaendelea kukosa maji safi kutoka kiwanda cha Regideso. Watu wengi wanatumia maji ya visima, pamoja na vinyume vikali dhidi ya afya yao. Jimboni Kasai Oriental, uchunguzi wa madawa kiolela na watoto unakuwa tabia ya kawaida katika soko ya Bwaka Dianga mtaani Dibindi, hali wanaoshutumu wenyeji maduka makuu wa mji wa Mbuji-Mayi. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Karibuni. Amnesty International imeshutumu wasi wa AFC M23, wazalendo na askari jeshi wa FARDC mavu mengi ya haki ya kibinadamu na ya haki ya kimataifa ya kibinadamu. Kibarua kilichotangazwa na Amnesty International kinaitwa "Walisema tutakufa", maovu ya M23 na ya wazalendo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti inaonyesha kwamba wapiganaji wa M23 walitenda maovu makali, wakiua raia na kutenda hivi maovu ya vita. Taarifa ya Jeff Ngoi Usomiwa Roneli Ntibonera. Idi Amin hospitali kushambuliwa, wagonjwa kutekwa, wanamemba wa shirika la raia kuteswa na kupelekwa pasipojulikana ni picha nyeusi inayochapishwa na Amnesty International kuhusu hali mashariki mwa Kongo. Ripoti hiyo inaeleza kindani kinda ndani kuhusu kuongezeka kwa majeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kundi la M23 limechukua udhibiti wa maeneo makubwa ya jimbo hilo, huku wazalendo wakipokea silaha na risasi nyingi kutoka kwa FRDC. Ukikataa wanakuua, inaripoti Amnesty International ikibainisha kuwa kati ya kina mama kumi na nne walionusurika na ubakaji wa kingono jimboni Kivu Kaskazini na Kivu Kusini waliohojiwa, wanane walidai kubakwa kwa pamoja na wapiganaji wa M23 watano, na wazalendo na mmoja na wanajeshi wa FRDC. Ubakaji huo ulitokea kati ya mwezi wa tatu na watano mwaka huu, wakati ambapo waasi wanaoungwa mkono na Rwanda walikuwa wakidhibiti mji wa Goma na Bukavu. Waathiriwa watano walieleza kuwa walibakwa katika maeneo ya kijeshi yanayodhibitiwa na Juhudi za kidiplomasia zikiendelea, shirika hilo la kimataifa linatoa wito kwa Qatar kuomba M23 kusitisha vitendo hivyo vya kikatili. Pia linaomba Marekani kuhimiza serikali ya Congo kuwagundua wahusika na uhalifu huo miongoni mwa wapiganaji wa makundi ya waasi na vikosi vya usalama. Kundi hilo hilo la M23 liliua watu mia moja raia kwa wingi wa kabila ya Wahutu katika vijiji 14 na vituo vidogo vidogo vya kilimo mwezi wa julai karibu ya mbuga la taifa la virunga hiyo ni habari iliyotangazwa hii siku ya tatu na shirika Human Rights Watch habari akika zinajulisha kwamba idadi ya watu waliowawa mwezi huo katika mtaa wa Ruchuru inapitisha 300 ikiwa moja wa maovu makali yaliyofanyika na wasi wa M23 tangu kuanzisha kwake mwaka wa 2011 imejulisha shirika hiyo ya uingereza ui wakati huo huo jimboni ituri Kamanda wa majeshi ya MONISCO aliwasili siku ya tatu pa Jaiba mtaani Jugu. Huyo alihakikisha usaidizi wa wanajeshi wa MONISCO kwa FARDC katika ulinzi wa raia na kwa kupinga vitisho vya wanamgambo wa ADF mtaani Rumu ni siku ya pili iliyopita, akiwa pa Komanda Centre kwenye umbali wa kilomita makumi saba na tano na Bunia, wakati wa mkutano na kamati ya uongozi wa mtaa, ndiyo alitangaza habari hiyo. Na wakati huu wa mgogoro wa kibinadamu unakazwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika mengi ya kibinadamu yanayotumika katika maeneo ya huko yana malalamiko ya udanganyifu na magendo. Yanashutumu watu wengi wasiojulikana wakijitambulisha sawa vito vya mashirika ya kuhesabu watu na kuchukua moja kwa moja fedha katika njama yao. Wanadanganya wahami na watu wengi ya kwamba watatolewa usaidizi. Nayo Waziri Mkuu Jidit Sumwina alikutana hii siku ya tatu pa Yokohama nchini Japan na kamisa mkuu anayehusika na operesheni za Aser Raouf Mazou. Tangazo ya ofisi ya waziri mkuu imejulisha kwamba wenyekiti wale walizungumza kuhusu operesheni za kuwarudisha wakongomani kutoka nchi ya Rwanda na kuwarudisha wazaliwa wa Rwanda katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjini Kinshasa, mikoa mingi inaendelea kukosa maji safi kutoka kiwanda cha Regidezo. Wakazi wa moja wanahakikisha kwamba hadi sasa maeneo yao yanakosa vifaa vya mgao wa maji ya shirika hilo. Mikoa ingine inapatikana katika maeneo ya milima na miporomoko, ya udongo tayari iliharibu na kuondosha vyombo vya Regidezo. Katika maeneo yale watu wanatumia maji ya visima, jambo inayopelekea ukosefu wa maji safi. Pamoja na vijume vingi vya afya. Taarifa ya Rachel Kalombe, usomi wa Naomi Mutokie. Apa tumepatikana Kindele, katika mtaa wa Mongafula, kama ilivyo kawaida kila siku, ni jerikani na mbegeti ndizo zinaonekana mikononi au kwenye vichwa vya wakaji wakienda kwenye bomba la maji. Bomba hii ilijengwa na mtu peke, na mwenye analazimisha pesa kabla kushota maji, ila bomba hii moja kwa manufaa ya familia mia mbili haitoshe, kwani inasaidia pia familia zilizo katika kata za kando kando. matokeo ni kwamba wamoja miongoni mwa wale weni kushota maji wanarudi bila kitu ali kama. Na hiyo inapotia ndani ya kata Kalunga mumta ya Selembao. Kwa wakaji wa eneo zimoja kama vile Kitusi ni karibuni miaka tano sasa, dipo wanakumbwa na shida ya momomonyoko udongo yenye kuwaribu mireja ya rejidezo. Upande mwingine ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kusumbua wakazi wa mji wa Matadi jimboni Kongo Central. Kati ya tarehe 12 hadi 19 Agosti, wagonjwa 14, ndio walihesabiwa. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya na piga yowe na kuomba usaidizi kutoka serikali ya jamhuri wala washiriki wake. Hata hivyo ameshutumu ukosefu wa vifaa vya batunzo. Taarifa na naplurish mambo kutoka Matadi. Usomi stidioni wa mwenzetu Ronelin tibonera idi Amin. Magonjwa ya kipindupindu yaripotiwa katika mji wa Matadi na ugonjwa unaendelea kujitapanya. Siku ya pili, visa vipya vitatu vinavyoshukiwa viligunduliwa kupitia kipimo cha haraka na kuripotiwa rasmi. Wagonjwa hao waliungana na wengine waliokuwa tayari wakihudumiwa katika kituo cha matibabu cha kipindupindu kilichoko kwenye lango la hospital jimboni ya Kinkanda miongoni mwa wagonjwa hao ni mwanamke mjamzito wa wiki makumi tatu na nne alimpoteza mtoto wake kutokana na matatizo yaliyosababishwa na kipindupindu baada ya kujifungua kwa shida. Kwa mjibu wa daktari mkuu wa eneo la afya la Matadi, huduma kwa wagonjwa inazidi kuwa ngumu kutokana na uhaba wa vifaa tiba na dawa. Daktari Christian kuzoma ametoa wito kwa viongozi wa jimbo hilo kuchukua hatua haraka kukabiliana na ugonjwa huo. Ikumbukwe kuwa kuanzia tarehe kumi na mbili hadi kumi na kenda Agosti, yaani, wiki moja, mji wa Matadi uliripoti vinavyoshukiwa kuwa vya kipindupindu mkiwemo kifo kimoja. Katika jimbo la Kasai Oriental, uchuruzi kiolela wa madawa na watoto unakuwa tabia kawaida katika soko ya Bakadianga mtani Dibindi. Kila usiku barabara Kalonji kati ya nafasi twayo kanyanya na mzunguko deletoile meza zinapangwa kwa uchuruzi wa madawa kinyume ya kanuni ya afya hali wanaoshutumu wenyeji maduka makubwa ya badawa mjini Mbuji Mai. Taarifa Esther Ndalafina, usome mshiriki wetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Kuanzia mahali panapoitwa Kanyanya kwenye barabara ya Kalonji mpaka kwenye kiunganishi cha Nyota kuna zaidi ya meza kumi zikiwa na bidhaa za dawa zinauzwa kwenye hewa wazi. Ni vigumu hata kuangalia tarehe za kumalizika. Mfamasia wa muda anadhani kwamba anajikaribisha kwa wateja akiwaelezea ili wakanunue vidonge vya dawa. Vilivyojaa vumbi kwenye meza havijaliwi na watumiaji, wanasema wanaondoa vumbi wanapofika nyumbani Mbani. Wakati wa kupita kwake mahali hapo, Rafael Nkongolo mkaaji wa Mbushimai analaani tabia hii. Mmiliki wa duka la dawa la Kabofar anaita mamlaka za afya. Alipoulizwa, Juhu Ikela, mfamasia mkaguzi wa mkoa anayekalia nafasi ya muda, anatarajia kufanya kampeni ya sheria ya dawa katika siku za usoni. Tuweke wazi kwamba katika soko kubwa la Bakwadianga pia kuna magala ya dawa na maduka ya kawaida ya dawa Karibuni, sasa Mjini Bunia wakati huu wa likizo huwaweka watoto wengi kwenye hali ya uvivu na wakati mwingine wanakuwa katika hatari zenye kutokana na dawa za kulevya, pombe, bangi au matumizi mabaya mengine. Ili kukabiliana na hali hii, shirika lisilo la serikali linaloitwa Le Rebatisseur lilianzisha mafunzo ya ufundi stadi ili kuwapatia vijana hawa kazi muhimu. Mkurugenzi wake James Bienc ndiye mgeni wetu, anajadili sababu za hali hii hatari na pia masuluhisho endelevu ya kuzingatia. Anahojiwa na Jean Claude Lukidile. James BNC, jambo ha, si jambo ndugu yangu. Namna gani munachunga watoto wakati wa mapumziko na nini munawapatia kama mafunzo? Kwa hiyo wakati, wakati wa mapumziko haya tumekaribisha watoto toka kwa shule mbalimbali mbali, wenye walitamani wamekuja, na tunawafundisha mambo mengi. Kuna wale wenye wanajifunza kutembeza gari, kuna wale wenye wanajifunza kazi ya mapishi, kuna wale wenye wanajifunza kazi ya kufanya nywele, wengine wanajifunza informatiki, wengine wanaongeza kizungu ama yao na imekuwa furaha kuwaona wengi wakiwa hapa na hatukutaka wabaki nyumbani wasiende kuvuta bangi wasiingie katika wizi na maneno mengine, na ndiyo maana tuliwafungulia haya mafundisho ya miezi miwili kwa bei kabisa nzuri, kuwasaidia at least wajifunze kitu ya kuongeza kwa yenye wanajifunza kwa masomo yao. Kwa maoni ya mtizamo wako, unaona kwamba hii mafunzo kweli ya lazima kabisa wakati kwa mapumziko, sijuu kwa kuwa watoto wengi hii saa saa zingine wamekuwa barabarani katika maeneo ya kuchimba madini, sijue Unajua, mtoto anabaki mtoto kama hamumulei vizuri, na wakati wowote wa atapotea njia. Na ndiyo maana uh, kwa masomo yote yenye watu wameandaa vizuri, wakati wa mapumziko, kuna kitu yenye inaitwa colonie de vacance, yaani njia ya kuwachunga watoto. Na sasa sisi tulifikiria ya kwamba shule zetu nyingi hapa wanafundisha tu mambo ya teorii. Sasa tumetaka tuongezee watoto ujuzi wa mikono, na ndiyo maana wazazi wenye wamefahamu wameleta watoto wao, na zaidi kila mtoto anachagua kitu yenye amefurahia na ametamani, na ndio anafanya. Kwa kweli watoto wakibaki nyumbani, wengine wamejifunza kuvuta bangi kule, wengine wameenda katika madini, na wengine wanaweza potelea hata katika grupu za armei. Hapa kwetu Ituri ni wa, na pombe ya, ya ajabu ajabu. Kitu ya kushangaza ni kwamba pia guvernema inaomba itusaidie, watu wanafungua bistro na mabar hata kando ya masomo. Mtu anajiuliza sasa, hii yote ni nini? Ni, ni kuvutia watoto na kuwapotosha. Sasa kwa hivi, wakati kama huu, ingelikuwa kitu kizuri kila shule na centre de formation ifungue nafasi kwa watoto, na nimeona ya kwamba inasaidia watoto, wakirudi wanarudia na wameongeza kitu kwa ujuzi wao na masomo itakuwa ikiendelea vizuri. Lakini James, James, wazazi wengine walitamani pia kuleta watoto hapa kwenye centre yako yako eh, kujifunza eh, eh, lakini wamekosa pesa hela eh, kuna ulisema kwa kifara. Sasa watoto ya wanajeshi, askari jeshi, askari polisi, na kuna pia watoto ya wakimbizi za kivita, yani wadeplace Ituri na kumwa migogoro za kivita, sijuu kwamba ombi yako ni nini? Wazazi wengi wanalia machozi, hawana hii ma uwezo mapato ya kuweza kuleta watoto katika eneo kama hii waweze kupata mafunzo. Inaomba government yetu, kitu cha kwanza, iwalipe vizuri wafanyakazi wake wote, na hasa wanajeshi na polisi. Hawa ni watu wenye wanakufa kwa ajili ya usalama na kwa ajili ya nchi, lakini watoto wao hawasomi, kwa sababu wanaangaika huku na kule, wanasafiri. Sasa wangelipewa nafasi wajifunze formasi ajue kuendesha gari, kurepare gari, vitu kama itamsaidia. Hata kesho baba yake akikufa, ya atasaidia wadogo zake na mama yake mjane. Sasa wale watu tumewaachilia hivi, watoto wa deplase leo hapa katika vile ya Bunia ni zaidi ya elfu tatu mia tano watoto wenye hawasomi, kesho watakuwa wakina nani? Tunawaona leo, walikuwa jana wadogo wadogo, leo wameongezeka miaka sasa, wameanza levi barabarani, ukiwakuta piknik, hapa popote unakuta inakuwa hatari kubwa. Sasa nani mwenye atawafikiria isipokuwa baba tu mwenye ni guvernema. Kunakuwa pia watu wasichana, wamekuwa wazazi bila kupenda, bila kupenda, wameanza kubeba mimba kwa miaka kumi na mbili, kumi na tatu. Hii ni shida kubwa, ni kizani. Guvernema ingelifanya hii kazi na watu ONG mbalimbali na watu wenye roho nzuri, wasaidiane. Sisi kama centre ya formation Rebatisseur tuna uwezo wa kufungua formation popote, lakini nasi tumekosa mapato. Unajua ni organisation ndogo inafanya kazi na mapato yake yenye tunatafutia donc for proper jinsi tunavyosema, na ndio maana tunaalika watu wenye watatamani creer un partenariat avec les batisseurs, ni kuwasaidia watu wengi kupitia kazi za mikono ya miezi chache tu, na mtu anakuwa autonom, anajisaidia na kujikimu kimaisha mwenyewe. Tena tunakushukuru. Nasi tunawashukuru zaidi Radio Okapi. Katika mji wa Beni, Kivu Kaskazini, bunge la watoto linaomba ujenzi wa kituo kitakachosaidia kwa ajili ya ulinzi, usalama na matunzo ya watoto wakati wa likizo. Pendekezo hili lilitolewa baada ya uchunguzi wa kutisha wa kuongezeka kwa idadi ya watoto wanaoombaomba katika mitaa ya mji huu. Kwa mjibu wa Joel Kamala Kavuya, mshauri wa kiufundi wa bunge la watoto mjini Beni, hii ni hatua ya kuzuia zaidi ya kuandika Kisho kwa watoto hawa katika vikundi vyenye silaha au unyanyasaji mwingine unaoweza kuathiri elimu yao. Mark Marofimbo anatueleza zaidi. Serge Bano Asimisi ni mchunguzi wa shughuli za upashaji habari kunako bunge la watoto mjini Beni. Hapa atoa taswira mbovu ya maisha ya watoto wanaozagazaga na kuombaomba mjini. Serge Bano Asimisi: watoto wenyewe wanafika, wanalombalomba, baba nisaidie, baba nisaidie, nasikia njala. Wale watoto wanafurire madega fulanifulani Android Maxida na wengine maginapping naweza kuwa, lakini kikao ulikuwa kuhusu gouvernement y prendre la charge na ikamate ma responsabilité zake. Wakati mtoto anaenda kubarabara na pita pita kulomba lomba, na serikali naona haiko mzuri, ndio maana sie tuliweza kusema kama serikali inaweza kukubali kufanya vitu vimoya vimoya, yenyewe tuliweza kubaoneshea wale watoto wanaweza kupata maisha bora kwa sababu tuko na constitution yetu na loi porta protection, tunakuwa na CDE na nyingine code de la famille yeye na protéger ule mtoto contre nyingine vitu, na njoo tunaomba kwa serikali iheshimie vile venye tulimwambia, na ile ma strategie avifaya pratique, na ile ma organisation zote zinafaa protection de la famille waungane na serikali ili hii jambo iishi kwa sababu maginapping zinaweza kuwa watoto wafamu aksida na hata kifo. Wakati tutakuwa tumepoteza wale watoto, nani atakuwa president? Nani atakuwa dirisha? Nani atakuwa sijue yengine ma maposte ma zengine zengine? Kwa sababu mtoto njoe espoir ya kesho hali hii ya vunja moyo wanaohusika na ukingwe ya watoto pia kutetea haki zao, kama aeleza hapa Arian Siheria, kiongozi makamo ya kongamano ya wana university kwa maeneo ya Butemo na Lubero. Hii hali ya kuombaomba inatusikitisha sana, kwa sababu hawa watoto wanaoombaomba, hatujui kesho watakuwa watu gani. Wanapoombaomba tunawapa ndio, kesho tukiwaima watatufanya nini? Hatujui wanaweza kutukidnape, wanaweza kutufanyizia mavitu ambao hatutaelewa, wanaturidikilizeme mbarabara, na unajikuta hii hali itaendelea kuesekirize pei yetu ya Kongo. Tuko na maprobleme zengi, inaomba hii tuikamate, anava avake ikuwe ya kabambi na tushindwe kuitatua ujenzi ya pahali pa kuwajukumia watoto hawa ndio suluhisho , alisema Joel Kamala Kavuya, mshauri kifundi ya bunge la watoto mjini Beni. Na ile kulomba haiko kusema wanapenda, lakini inakuwa situasio yenye na vafunga mpaka wakuwa naweza kulomba. Na siku yetu ya matinea yaleo ilikuwa kuweza kuikalisha waongozi kusema tuweze kuwatosha ndani ya ile tatizo. Parlement et comité d'enfant inaongozwa vile vile vilevile non seulement na bureau jar famille enfant. Na tunashukuru kwa siku sikukuu ya leo kwa media yote na kwa forum de paix kuweza kurahisisha bon cadre ya kuikalisha mapartie prenante. Na leo tunachukua maamuzi ya kusema ingalao itakuwa ngumu kuweza kuleta suluhisho, lakini gouverneur la province aweze kufanya centre yenye taweza kukuwa naweza kuankadiria wale watoto ikiwa ndani ya mabiro, tukakuwa na watoto ambao wanakuwa wahanga ama wakimbizi, wawezi kujuliwa wako wangapi watakuwa ndani ya centre encadrement, wanafundishiwa nini ili kesho wakuwe watu ambao wanaweza kukusaidia inji yetu. Kwa upande wake Birit Sabuni, kiongozi mjini wa chumba cha kazi ya jinsia mama na mtoto, adhani kwamba hii ni majukumu ya kila mmoja, sio tu ya serikali peke yake. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi, mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi, kwaherini.