Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi, nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Wakazi wa mji wa Goma wanatambua tangu juma chache uboreshaji wa mgao wa umeme na wa maji safi. Juhudi yakika zinafanyika na mashirika ya SNEL na Regie des Eaux kisha miaka mingi ya matatizo katika mgao huo. Hii siku ya kwanza asubuhi, mabarabara makubwa na madogo ya mji wa Bunya yalijaa wanafunzi walioonesha furaha yao kutokana na matokeo ya mtihani wa mwisho wa kipindi cha sekondari. Wakati huo huo, polisi iliomba waandamanaji waonyeshe shangwe yao katika heshima ya usalama. Kampuni ya usafiri wa umma Transco ilipokezwa hii siku ya kwanza mjini Kinchasa mabasi mapya makumi tatu aina Mercedes Benz ni matunda ya uhusiano kati ya serikali ya jamhuri na kiwanda cha mkusanyiko wa magari kinachopatikana mjini Kinchasa. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakazi wa mji wa Goma wanatambua wa tangu juma chache uboreshaji wa mgao wa umeme na wa maji safi juhudi ya kika zinafanyika na mashirika ya SNEL na REGIDESO kisha miaka mingi ya matatizo katika mgao huo. Wakati huohuo huo mjini Kinshasa kunaendeshwa kampeni ya kurudisha ukawaida. Kipindi cha kwanza kinaendeshwa mtaani Gombe kisha uimizaji. Ni liwali wa jimbo Daniel Bumba ndiye alianzisha kampeni hiyo siku ya tano iliyopita. Majengo madogo madogo yote yanayozuia kando ya mabarabara yanavunjwa na kuondoshwa moja kwa moja hata hivyo operesheni hiyo inaendeshwa katika mitaa ingine ya mji mkuu wa kinchasa na jimboni kasai oriental shirika la ovd linatazarisha kuhusu aribifu mkali kwa mabarabara yaliyo karambatiwa siku zilizopita mjini bujimai katika mpango wa chilejelu na usasa wa kilomita 80 shirika hilo la ovd linajulisha kwamba kokoto ndogo za shangarawe zinaanguka kwa uwingi katika mabarabara wakati magari makubwa yanapita. taarifa Tarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbujimai. Usomi wa mwenzetu wa Lubumbashi Pole Munanga. Ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVD iliripoti kwenye ukarasa wake wa Facebook pamoja na picha, maeneo kadhaa ambapo Changarawe ilianguka kwenye barabara wakati lori kubwa kutoka kwa kampuni zinazofanya barabara za kisasa huko Mbuji-Mayi zikipita. Kampuni hizi ni SafriMax, GMC, CGC Craig Set na kampuni zingine za watu binafsi. Changarawe hii inaonekana hasa karibu na kanisa kuu la Bonzola, katika maeneo kadhaa kwenye barabara Fachi, kunako mzunguko wa kanisa kuu na Simbali na ISP. Kulingana na OVD, changarawe kuanguka kwenye barabara ya lami husababisha kuzorota kwake, kuharibika kwa mgurudumu kuzeka mapema kwa barabara na hatari ya kuteleza kwa pikipiki na baisikeli. Hakiojiwa Jose Lufulwabo, mshauri wa kisheria wa Safrimex, kampuni iliyopewa jukumu la kurekebisha barabara kuwa za kisasa, inachukua tabia hii ambayo inahatarisha kuitumbukiza kampuni katika gharama zisizo na bajeti jimboni wanaombwa kuunga mkono juhudi za serikali kwa kukinga urizi huo wa dunia. Ni wito uliofanyika siku ya Mungu pa Ishango katika sekta ya kaskazini ya shirika la uhifadhi wa asili kwenye umbali wa kilomita makumi tisa na Beni, wakati wa uchunguzi ulioongozwa na liwali wa jimbo kuhusu hali ya usalama na ulinzi wa mbuga hilo. Tangu miaka mingi fujo zinapambanisha shirika hilo la Isesen na wakazi wa kando wanaovuka mipaka ya mbuga na kuingia ndani mwake. Msemaji wa serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini, Luteni Mark Elongo, anaomba wakazi washughulikie ulinzi wa mbuga la Virunga. Maseme yake yalichukuliwa na Marcel Papi Mukeba Naomi Mutoke ana l'Institut congolais de la conservation de la nature Isese ni mlinzi wa mbuga la wanyama la Virunga. Hata hivyo, inapashwa kwenda zaidi ya jukumu lake la zamani za kulinda mbuga la wanyama na kwanza kutumia binu ya kijamii. Wananchi wa eneo ilo wanapashwa kuhusika moja kwa moja katika ukingo huu, kwa kuwa unachangia katika maendeleo ya ekolojia na mazingira. Mbuga hii ina utajiri mkubwa ambao unatamaniwa na maaji wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndio sababu kwa liwali wa jimbo ni muhimu kukaza uyi mizaji na mazungumzo ajili kazi wa kando ya mbuga wa usike na faida yake. Jimboni Ituri, watu waliandamana katika shangwe siku ya mungu usiku mjini Bunia, kutokana na matokeo ya mtihani wa serikali wa kipindi cha mwisho cha sekondari. Hei siku ya kwanza asubuhi, mabarabara makubwa na madogo yalijaa wanafunzi, walionesha furaha kutokana na matokeo yale. Kiongozi wa jimbo la elimu la Ituri ya kwanza alisema matokeo yalipanda katika eneo hilo kuambatana na yale ya mwaka jana. Wakati huohuo polisi iliomba waandamanaji waoneshe shangwe katika heshima ya usalama. Maelezo mengi nayo Marial Kizabya Mungu kutoka muji wa Bunia. Kwa kelele hizi za shangwe na warakati wa shangwe, maelfu ya watainiwa waliofaulu mtihani ya serikali ya mwaka 2025 walishuka katika mabarabara ya muji wa Bunia. Waitimu hawa hawakuwa tofauti na wengine: unga juu ya vichwa vyao, filimbi na vuvuzela vinywani vyao, vicheko na fujo vya shangwe. Kwa wengine, furaha hii ni matokeo ya kazi ya mwaka moja. Wengi kati yao wamesema haikuwa rahisi kumaliza masomo. Ivo muke yeye kama msimamizi wa divizioni ya masomo jimboni Ituri ya kwanza, mwaka huu umeonekana ongezeko kubwa la kiwango cha kio kwa exeta mwaka 2025. Ili kuziwia kupita kiasi, kamanda wa polisi mjini Bunia alichukua baadhi ya hatua za usalama zinazopashwa kuheshimiwa na washindi na watumiaji wa barabara, ni kama kuonesha furaha zao kwa kushangilia na pikipiki kwa hatari ya waharamu wenye wanapasha kuchukua fursa hiyo, na pia usisafirishe zaidi ya mtu mmoja kwa pikipiki, ikikumbukwa ya kwamba kati ya washindi wa exeta mwaka 2025 jimbo la elimu la Ituri ya kwanza linakuja ya kwanza na mtainiwa kutoka shule ya Okapi alipata asilimia makumi tisa katika falsafa ya Kilatini ama latin filosofi. Nikiripoti kutoka Bunya mimi Marcial Kizabia Bungu Radio Okapi. fura hiyo hiyo kubwa mjini Bunya Kutokana na matokeo ya mtihani wa serikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari, haifiche ukweli ungine unaoelekea mwanzo wa masomo tarehe moja Septemba ijayo. Hata hivyo, ni wakati wa matayarisho popote inchini. Sawa vile jimboni Manyema, tutajielekeza mjini Kindu na kujiunga moja kwa moja na mwenzetu Florence Kizalunga kwa kufahamu hali ni gani katika soko za mji huo kisha kutangazwa kwa matokeo ya mtihani huo. Sode, kolera, katika soko kuu la Kindu sasa ni vigumu kuzunguka kati ya maonyesho mbalimbali ama meza fulani, umati inazingatiwa huko. Siku chache tu kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule, wazazi pamoja na wanafunzi huzunguka ndani na nje ya soko kupata vifaa vya shule. Lakini kitandawili, licha ya umati ambayo unakimbilia sokoni, wauzaji hulia kwa kukosekana kwa uuzaji. Bi Fatuma Ramazani ambaye anauza karibu vifaa vyote vya shule anashuhudia hapa: Niko nauzisha basake bagurde baniforme me tangu nilianza kabisa mino, na mambo ayendeki. Kila msasi atafika anauliza, apre kuuliza anatoka anaenda, nashusha be munivo yote. Me mambo ayendeki. Wa wazazi kwa upande wao hulia na kunena kwamba hawakupewa wakati wa kutosha wa kujiandaa kwa mwaka huu wa shule. Niko mama wa watoto tano, mpaka hivi siauza bitu inapanda bei sana, atukupata wakati ya kutayarisha rentree scolaire parce que tout de suite hapa ndo fermeture apres quelques semaines ouverture a annee scolaire bo bele be kwatu patiaka 2 mois tunatafuta juu ya ya kufasilite kwa batoto barudia kwa masomo. Kwa mahali pengine, wazazi wengine huonyesha ukweli kwamba shule fulani zinalazimisha malipo ya vifaa fulani vya shule ndani ya shule na malipo ya gharama fulani. Upande mwingine, mapambano kati ya uwasi wa AFC M23 na wazalendo yanaendelea katika milima mirefu ya mtawa Kalehe, yana hatari ya kuharibu mwanzo wa masomo uliopangwa tarehe moja Septemba ijayo. Kwa mjibu wa duru nyingi za mahali, mapambano yale yanasababisha mwenendo wa watu, miongoni mwao kuna watoto wa umri ya masomo wakuu wa mashule zimoja wanaomba mapambano yasimamishwe kwa kuruhusu watoto wasome katika hali ya amani. Kampuni ya usafiri wa umma Transco ilipokezwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa mabasi mapya makumi matatu aina Mercedes Benz kutoka kiwanda cha magari Supreme Automobile ni matunda ya uhusiano kati ya serikali ya jamhuri na kiwanda cha mkusanyiko wa magari kinachopatikana mjini Kinshasa. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Ozali Zawadi. Tunamkaribisha kama mwalikwa wetu leo Gislan Mupenzi Kamondo, mkurugenzi mtendaji wa Jukwa la Congo Agri. Shirika lake kwa ushirikiano na African Coffee Connect liliandaa toleo la pili la kongamano na shindano la ubora wa kahawa ya Congo mjini Goma. Ilikuwa tarehe 11 na 12 Agosti mwaka huu. Takriban na wazalishaji na wauzaji kahawa hamsini kutoka Kivu kaskazini na kusini pamoja na washirika wao wa kikanda na kimataifa walishiriki kikao hicho. Je, ni matarajio gani makuu ya jukwaa hili? Jiselin Kamundo anajibu katika mahojiano haya na Bernardin Nyangi. Bwana Rislan Kamondo, leo hii mmeanzisha mkutano wa siku mbili mtakapozungumzia kuhusu uzalishaji wa kahawa ya Congo, wakati eneo hili linakumbwa na shida na mautata wa usalama mdogo. Ni sababu gani muliweza kuchukua hiyo mada? Uh, tulichukua ile mada ya kuonyesha jinsi wa makooperative hata wanamemba walijikaza kukusanya mavuno ya shamba zao ili waitie kusoko, ijapokuwa walikuwa walikuwa katika vita na ile njui. Tusababisha tukamate ile tem ya ile resilience, kwa sababu mwanzo ya kampanye kilimo ilipoanza, kila mtu alikuwa alishapoteza kitumaini akiwaza kwa hii mwaka hatupeleka kitu kusoko, ingawa magumu iko nyingi Uh, ikiwa magumu ya kupata pesa kwa sababu mabenki zinafungiwa, ikiwa magumu ya kufanya exportation kwa sababu kuna servisi za leta zenye haziko hapa. Ijapokuwa ile mateso yote, kooperative zilisema hata funga mikono tu, tujikaze ngisi tulifanya makajana tupeleke mazao yetu kusoko. Hmm, na nyingi kama vile wazalishaji wa kahawa, ni kipi ambacho mnakisubiria kutoka kwa hiyo mkutano wa siku mbili, kwa hii mkutano? Kwa sababu tuliongea, tutaongea na wanunuzi wa kahawa, wakiwa Ulaya, wakiwa Amerika, ni kuwaeleza magumu yenye hmm, tunakuwa ndani, tuwaeleze wa, wa, wasubiri, nguvu kama kawaida, ili tuwaeleze kama tunaishi na sisi siku zenye ziko tofauti na zile za mbele, na vilevile utazungumzia Uh, magumu ma inayo kumba ma cooperative hivi vikundi vya walimaji, uh, ili wapate pesa ili wafanye zile ma exportation na ile yote taizungumuzia tukizungumzia, vile vilevile, uh, hii morgan certificateur kwa nini kuna matata ili tupate vile vikaratasi vya kutu tusaidie tuuzishe mazao yetu kwenye soko ile yote utaiguzumuzia kwa hii mkutano ya, ya siku mbili, na kabla ya ile tutafanya, ile tunaita degustation kuonja kahawa ili waipatie Kuna jiri national, ili waipatie alama iliyofanya ile kazi, na kutakuwa jiri international inayokuwa pale New York, kwa sababu lengo kubwa kisha ya hii mkutano ni kuuzisha na kuuzisha ile mazao ya shamba. Wataiuzisha kufatana na uzuri ya kahawa ndio maana kutakuwa ile madegistaio ma, ilifanyika leo Goma, tushamaliza na New York wanafanya ile kazi, na kisha ile tutaita sasa wanunuzi wakuya wanjwa ile kawa na watu popoze bei nzuri. Mkutano huu ni ya kimataifa, mkutano, ni ya kimataifa kwa sababu inahusisha wanunuzi wanayokuwa Ulaya. Hapa asubuhi waliokamata wali neno kulikuwa mmoja wa anayekuwa anaye Angleter kulikuwa mwingine anayekuwa paiba na hapa, kutakuwa mwingine anayeongea na kutokea Amerika, na kesho kuna wawili watakao ongea kutokea France. Ile yote ni kutafuta wa, wa, wanunuzi wajue magumu, uh, makooperative zinapitia ndani na, na uh, tuzungumzie pamoja Uh, inga, ingawa vita iko ingawa huko shida ya kufanya exportation lakini tusigunje mikono, tuendelee kufanya kazi yetu. Na nikusema ni hizo changamoto zote ndizo mtakazo zizongumzia katika mkutano, ni zile tutaongezea, ile hii inakumba <tuh> ulimwengu leo, ya changement climatique ubadiliko wa hewa kwa sababu hapa Goma leo kunakuwa mvula mwezi ya mnane ijapokuwa haungekuwa jua mena ile tuezungumuzia, kwa sababu ile yote naenda kukumba mazao ya shamba inakuwa kidogo, na mlimaji atapata ngisi ya kusomesha mtoto ya kwenda kwa mganga. Uh, tunaita watafiti, watu wazungumzie, watu, watu nini vyo tunaweza fanya iski tulupande mamiti mingi, ile yote tutawazungumzia kwa kikao. Bwana Gislain Kamondo, shukani tunashukuru, na sisi Radio Kapi, dossier en Swahili mjini Beni, Mark Marofimbo alituandalia ripoti mwanzoni mwa mwezi huu kuhusu siku ya kimataifa inayotolewa kwa kumbukumbu -kumbu ya wote waliotutangulia hivi. Huko Beni, mamia ya watu walishuka kwenye makaburi ili kuyasafisha. Ilikuwa pia wakati wa baadhi ya watu kutafuta anwani za makaburi ya wanafamilia wao ambayo tayari yameota nyasi ndefu, na kwa wengine ilikuwa wakati wa kumbukumbu, na nawaalika basi. Sikiliza ripoti hii ya Mark Marofimbo alipotembelea kwenye makaburi ya Masiani mamia ya watu wakitokea kunako majamii mbalimbali waliofiwa walionekana hii Alhamis moja Ogasti kunako makaburi ya Masiani kwa kuendesha kazi ya kuweka usafi huko juu ya makaburi. Mamoja kulikuweko wanamemba wa majamii wakikusanyika vichwa vikikunjama kwa kuwa na muda ya kufikiria nyakati ambazo waliowaga walikuwa nao. Majamii ya jeshi waliofiwa pia walionekana huko. Katembo Makuta alisimamia kikundi kimoja ya vijana kutoka kanisa la pahali na walikuwekwa kwa, wali wali kwa, wali wali wali kwa usafi ya makaburi tu. Aongelea hapa umuhimu wa kazi hiyo, sio kukiasha fisha. Leo ni journée de mort gisi inasemeka, na sherti ku mwanadamu wote mwenye anajua ile siku ku anapashwa kuya safisha kwenye alikuyaka weka mtu yake. Unatona tunakia safisha ni juu ya ile journée, tunakumbuka hapa bote benye wale kufaka. Tukiwa safishia ya makao yao, si bana semaka tunaenda baweka kumakao yao, ni makao bana ikala sasa, makao yao atoni acha mchafu hapana Mbusa Nzala Mingi ni kiongozi wa vijana kunako karte la Masiani. Kwake yeye, hii ni alama kubwa ya kumbukumbu kumbu kwa waliotuaga kupitia majira yasiyotambulika na ya kutambulika pia. Mbusa Nzala Mingi tunakwaka kukia kukumbuka wandugu wetu wenye walikufaka muji wa ngadi le 15 Oktobre, na leo tulibidi tena tuwakumbuke tuweze kia wasafishia na tutaweza kuikala fasi mwana tukuna na tukuna waza tena kama inji o wakubwa m pale wakona kiaona kama Masiani kuko borne yenye inaenda inaleta tena sura ya mzuri kuonesha kama tuwakumbushe, kwamba ni kunako makaburi ya masiani ndipo yapumuzika nafsi thelathini na tatu ya wahanga wa mawaji ya kwanza ya wasi wa ADF ni wakaaji wa kijiji ya Ngadi jirani ya muji wa Beni walio uawa tarehe 15 Oktoba mwaka 2014 mahali pa kumbukumbu palijengwa kwa ajili yao huko tuku kunako makaburi ya masiani beni mark marufimbo radio kapi kwa niaba ya wafundi mitambo na washiriki wetu walioni ruhusu kuwatangazia watangaziya habari hizi nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa herini