Radio Kapi. Oh, kapi. Mjini Goma wazaliwa wengine zaidi ya mia tano wa Rwanda walirudishwa inchini mwao siku ya kwanza kupitia kituo cha mpaka mkuu wa Rubavu, ni siku chache kisha mkutano wa pande tatu, yani Jamhuri ya Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ASER kuhusu kurudishwa kwa wakimbizi kwa utashi wao. Katika jimbo la Sankuru, wanafunzi 14 walifukuzwa katika univesiti ya Loja, wanashutumiwa kugeuza vikaratasi vya benki na vya univesiti vya malipo ya fedha za masomo. Wahanga wa mvua kali za mwezi watano mwaka wa 2025 katika mtaa wa kale wanaishi katika masharti mabaya sana. Shirika la raia la mahali linajulisha kwamba waliachiliwa na serikali tangu wakati huo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mjini Goma, wazaliwa wengine mia tano makumi tatu na tatu wa Rwanda walirudishwa inchini mwao siku ya kwanza kupitia kituo cha mpaka mkuu wa Rubavu. Ni siku chache kisha mkutano wa pande tatu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Rwanda na Aser, kuhusu kurudishwa kwa wakimbizi kwa utashi wao. Mkutano ule ulifanyika mwisho ya mwezi wa Julai mjini Adis Abeba nchini Ethiopia habari kutoka mjini Geneve, kwenye makao makuu ya Aser, zakamilisha kwamba ni mpango ulioanzishwa tangu mwezi wa tano uliopita, na kurudisha hivi wahutu wa Rwanda zaidi ya elfu nne mwaka huu wa 2025. Kuhusu mazungumzo ya taifa punde, watendaji wa kiserikali, upinzani wenye silaha na wasio na silaha, pamoja na memba wa shirika la raia watakutana ni msemaji wa SC yani, kanisa la kikristu la Congo ndiye alijulisha siku ya kwanza mjini Kinshasa mpango wa mazungumzo yale. Mchungaji Eric Senga alitangaza vipindi vine vya mazungumzo yale, hususan mwezi wa amani, mazungumzo ya wajuzi, mazungumzo ya kisiasa na mkutano wa kimataifa kuhusu wa amani na maisha mazuri ya pamoja katika kanda la Afrika ya maziwa makuu lengo ni kuboresha mikakati ya kurudisha bani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika jimbo la Sankuru, wanafunzi 14 walifukuzwa katika university ya Luja. Wanashutumiwa pia na vituo vya sheria kwa kugeuza vikaratasi vya benki na vingine vya malipo ya fedha za masomo. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai. Usomi wa mshiriki wetu Naomi Mutokie. Kati ya wanachuo waliofukuzwa, wamoja wakuwa kwenye fakulte ya informatique na wengine katika fakulte ya droit. Tuo ya kuwafukuzwa wanachuo kumi na ine wale waliosainiwa siku ya posho iliyopita na kiongozi wa Universiti ya Loja, hatua ambao imekamatiwa baada ya uchunguzi ulioendeshwa ili kuthibitishwa makosa ya usika. Kulingana na kiongozi huyo, wanafunzi wale walikutwa na kosa ya kutengeneza vikaratasi vinavyoonyesha kwamba wamelipa pesa ya shule ijapokuwa ni uongo. Isitoshe tu wale waliofukuzwa wamekutanika na kosa lingine la kutengeneza mihuri ama kashe ya universiti hiyo. Kwa sasa, kiongozi wa duka iliyosaidia kwa kuendesha operation i ya ukorofi pamoja na mwanachuo mmoja wamesikiliwa. Wanachuo wengine aujulikane walipo na kwa sasa wamekuwa waki mjini Mbandaka, hatua ya kupinga mwanzo wa masomo tarehe moja Septemba ijayo tayari zilichukuliwa siku ya kwanza. Walimu memba wa mashirika ine ya utetezi walikuwa katika mkutano mkuu, walikusudia kupinga mwanzo wa masomo wa mwaka huu wa 2015 2016. Wanadai heshima ya ahadi za serikali za wakati wa kamisheni ya pamoja ya mwezi wa mnane mwaka mjini Kinchasa. Habari imehakikishwa na Francois Mukadi Kashama, kiongozi wa muungano wa utetezi wa walimu wa sekta ya kiserikali. Upande mwingine, mwanzo wa masomo unakaribia ikiwa ni ikiisha siku tano. Mjini Matadi sawa katika miji ingine ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashule ya upekee na ya kiserikali yanatarajia kukaribisha wanafunzi katika masharti mazuri. Mfano, kunako shule Boboto viwanda vya masomo vinatengenezwa. Ni katika furaha ya wazazi wanaofika kuandikisha watoto wao shuleni. Taarifa na naplurish mambo kutoka Matadi, usome wa mwenzetu wa Lubumbashi, Pole Munanga. Siku chache kabla ya kuanza kwa shughuli za shule, taasisi ya Boboto inayopatikana wilaya ya Mvunzi huko Matadi imebadilika kwa sababu ya kazi ya ukarabati inayoendeshwa Kazi ya kurekebisha manjanja inaendelea. Maji yalikuwa yanavuja yakisumbua wanafunzi mwaka jana wa shule. Vifaa vya shule hasa madawati pia vinafanyiwa ukarabati, vyo vinaoshwa na kutiwa dawa. Ubao, madarasa na alama kwenye lango la shule pia zinapakwa rangi upya na kuondoshwa vumbi. Bwana Simon Silulu ndiye mkuu wa shule hii, anasema yuko tayari kuwakaribisha wanafunzi kwa upande wake Bwana Remo amekuja kuandikisha binti yake, amerudi akiwa na furaha ya matokeo aliyoona mahali hapo. Tujulishe kwamba kuandikisha wanafunzi katika shule hii bado uko wazi na ni kwa bure. Wakati huo huo, waziri Ndimoni ni Manema wa elimu anatoa angalisho kwa mashule yanayolazimisha vifaa vya masomo pamoja na mavazi ya masomo. Mavungu Useni anakumbusha wazazi kwamba wapo huru kununua vifaa vya masomo nafasi wanatamani. Anasema mashule yatakaotenda kinyume yataadhibiwa vikali, nao wazazi wanaombwa kushutumu tabia hiyo mbaya. Afuataye ni Mavungu Useni mbele ya makofoni ya Florence Kizalunga naambia wale wa responsable wa masomo yaani wa chef d'établissement wa hii rentrée à l'occasion ya kurudia kwa masomo ke, kununua kwa vifaa vya masomo sio mkazo kwa wa walimu ama mkazo wa chef d'établissement kwa wazazi, hapana. Kuuzisha kwa vile vifaa ni question volonté ya wazazi wa wenyewe, kwa sababu hakuna hata mwandiko moja ambayo unaruhusia kusema ke wanafunzi wote wanastahili kununulia vifaa vya masomo kuma masomo ambayo wanasomea, na ule mwalimu ama chef d'établissement mwenye ata kree imposition juu ya banafunzi asema kwa kusoma papaka mfanye mununue makaye mununue ma journal de classe, mununue ma uniforme, mnunue ma logo hapa kwa hii masomo antuka, tutatumikisha sheria na tutamfuatilia sana. Wazazi wote wajisikie uhuru, wenye wanapenda kununulia kwa masomo ambayo watoto wao wanajifunza ni kawaida, wanainunua ikiwapendeza. Lakini wenye wanaona uniforme ya namna mzuri nafasi ingine kumagazin wala kubutike, wanainunua hakuwezi kwa kikatazo kwa ule mwanafunzi kwenda kusoma kwa ile masomo. Na kama wanajikuta kwa ile difficulty, ma service yetu iko tayari watupatie information na tafati zaidi ya memba wa familia 100 wahanga wa mvua kali za mwezi wa tano mwaka wa 2015 katika vijiji vya Kinyesire na Mukuja mtaani Kalehe wanaishi katika masharti mabaya sana. Shirika la raia la mahali lenye kupiga yowe linajulisha kwamba watu wale walipoteza vale vyote wakati wa mvua hizo. Benjamin Mungazi, kiongozi wa shirika hilo la raia, anasema waliachiliwa na serikali tangu wakati ule. Katika habari za afya, ugonjwa wa tauni unasumbua wanyama wa ufugo wa mdogo katika jimbo la Ituri tangu mwaka wa 2023 zaidi ya mbuzi 4000 zilifariki huko. Idadi hizo zilitangazwa siku ya kwanza mjini Bunia na ofisi jimboni ya uvuzi na ufugo. Mashirika ya matibabu ya wanyama wa ufugo mdogo yanarusha kwamba yanakosa uwezo mbele ya ugonjwa huo wa tauni ya wanyama wa ufugo mdogo. Taarifa ya Jean-Claude Lokidile, usomi wa Martial Kizabya Mungu. Maeneo yaliyoarizika zaidi ni Mombasa na huku takriban mbuzi waelfu wakifa katika kipindi cha miaka miwili. Haru imerikudi kesi elfu moja makumi tatu ikilinganishwa na kesi mia ine na moja huko Irumu. Ali ilionekana kusikitisha sana, Fiston Kabaseke, mkuu ya kitendo cha uvuvi na mfugo jimboni Ituri. Kwa wakati huu tu kutokana na ukosefu wa chanjo. Uh, udumu za mifungo zinasema azida uwezo wa kukabiliana na ugonjwa huo. Kwa hivyo, Fisto Kabaseke anatoa wito kwa serikali na mashirika wake kwa kutoa mgawanyiko wao kwa kukomesha janga hii, ajili ugonjwa hii isipate kupepeluka kwa mbuzi nyingine. Wakati huo huo tu, wananchi wameimizwa kuepuka ulaji wa nyama yoyote ambayo hayadhibitiwa na hudumu za mfugo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabiamungu, Redio Okapi. Kwa kifupi Wakazi wa usultani wa binza katika mtaa ruchuru wana uwezo tena wa kuenda katika mashamba yao na kuvuna mazao ya kilimo, ni miezi tatu kisha kukatazwa vikali na wasi wa AFC M23 tangu siku ya kwanza. Wakazi wa barabara katwiguru hadi na milima katika utawala wa bwisha waliruhusiwa kwenda shambani, ila ni kwa muda mfupi, izasema duru za mahali. Nawakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Rozali Zawadi. Radio Okapi invite en Swahili tunamkaribisha kama mwalikwa wetu leo Gislan Mpenzi Kamondo, mkurugenzi mtendaji wa Jukwaa la Congo Agri. Shirika lake kwa ushirikiano na African Coffee Connect liliandaa toleo la pili la kongamano na shindano la ubora wa kahawa ya Congo mjini Goma. Ilikuwa tarehe 11 na 12 Agosti mwaka huu. Takriban wazalishaji na wauzaji kahawa hamsini kutoka Kivu kaskazini na kusini pamoja na washirika wao wa kikanda na kimataifa walishiriki kikao hicho. Je, ni matarajio gani makuu ya jukwaa hili Guselin Kamundo anajibu katika mahojiano haya na Bernardin Nyangi. Bwana Jislan Kamondo, leo hii mmeanzisha mkutano wa siku mbili mtakapozungumzia kuhusu uzalishaji wa kahawa ya Congo, wakati eneo hili linakumbwa na shida na mautata wa usalama mdogo. Ni sababu gani muliweza kuchukua hiyo mada? Uh, tulichukua ile mada ya kuonyesha sisi wa makooperative hata wanamemba walijikaza kukusanya mavuno ya shamba zao ili waitie kusoko, ijapokuwa walikuwa, walikuwa katika vita na ile njui tusababisha tukamate ile tem ya ile resilience, kwa sababu mwanzo ya kampeni kilimo ilipoanza kila mtu alikuwa alishapoteza kitumaini akiwaza, kwa hii mwaka hata peleka kitu kusoko, ingawa magumu iko nyingi. Uh, ikiwa magumu ya kupata pesa kwa sababu mabenki zinafungiwa, ikiwa magumu ya kufanya exportation kwa sababu kuna servisi za leta zenye haziko hapa. Ijapokuwa ile mateso yote, kooperative ilisema hata funga mikono tu, tujikaze ngisi tulifanya mwaka jana, tupeleke mazao yetu kusoko na ningi kama ivile, wazalishaji wa kahawa, ni kipi ambacho mnakisubiria kutoka kwa hiyo mkutano wa siku mbili? Kwa hii mkutano kwa sababu tuliongea, tutaongea na wanunuzi wa kahawa, wakiwa wakiwa Ulaya, wakiwa Amerika, ni kuwaeleza magumu yenye tunawakuwa ndani, tuwaeleze wa, wa, wasubiri, wasikuwe ngufu kama kawaida, ili tuwaeleze kama tunaishi na sisi siku zenyewe ziko tofauti na zile za mbele, na vilevile utazungumzia Uh, magumu ma, inayokumba makooperative hivi vikundi vya walimaji uh, ili wapate pesa ili wafanye zile ma exportation na ile yote tutaizungumzia, tukizungumuzia vilevile uh, hii organe certificateur kwa nini kuna matata ili tupate vile vikaratasi vya kutu tusaidie tuuzishe mazao yetu kwenye soko. Ile yote utaenguzumuzia kwa hii mkutano ya, ya siku mbili, na kabla ya ile, tutafanya, ili tunaita degustation kuonja kahawa ili waipatie alama. Kuna jiri nasional iliyofanya ile kazi na kutakuwa jiri international inayokuwa pale New York. Kwa sababu, lengo kubwa, kisha ya hii mkutano, ni kuuzisha na kuuzisha ile mazao ya shamba wataiuzisha kufatana na uzuri ya kahawa ndio maana kutakuwa ile madegistasio ma, ilifanyika leo Goma, tushamaliza na New York wanafanya ile kazi, na kisha ile tutaita sasa wanunuzi wakuya wanjwa ile kawa na watu popoze bei nzuri. Usema kwamba mkutano huu ni ya kimataifa. Mkutano ni ya kimataifa kwa sababu inahusisha wanunuzi wanayokuwa Ulaya. Hapa asubuhi waliokamata wali neno, kulikuwa mmoja wanayekuwa Angleterre, kulikuwa mwingine anayekuwa Peiba na hapa kutakuwa mwingine anayeongea kutokea Amerika na kesho kuna wawili watakao ongea kutokea France. Ile yote ni kutafuta wanunuzi wa wajue magumu hmm. Uh, makooperative zinapitia ndani na, na uh, tuzungumuzie pamoja. Uh, inga, ingawa vita iko ingawa huko shida ya kufanya maexportation lakini, tusigunje mikono tuendelee fanya kazi yetu. Na ni kusema, ni hizo changamoto zote ndizo mtakazo zizungumzia katika mkutano, ni zile utaongezea ile hi, inakumba ulimwengu leo hii ya changement climatique, ubadiliko ya hewa kwa sababu hapa Goma leo kunakuwa mvula mwezi ya mnane ijapokuwa haungekuwa jua, na ile tutaizungumzia kwa sababu ile yote naenda kukumba mazao ya shamba inakuwa kidogo, na mlimaji atapata ngisi ya kusomesha mtoto ya kwenda kwa mganga uh. Tunaita watafiti watuzungumuzie watu nini, ndio tunaweza fanya eske turupande mamiti mingi. Ile yote tutazungumzia kwa kikao uh. Bwana Ghislain Kamondo, shukrani, tunashukuru na sisi Radio Kapi, dossier en Swahili mjini Beni Mark Marofimbo alituandalia ripoti mwanzoni mwa mwezi huu kuhusu siku ya kimataifa inayotolewa kwa kumbukumbu ya wote waliotutangulia hivi. Huko Beni, mamia ya watu walishuka kwenye makaburi ili kuyasafisha. Ilikuwa pia wakati wa baadhi ya watu kutafuta anwani za makaburi ya wanafamilia wao ambayo tayari yameota nyasi ndefu, na kwa wengine ilikuwa wakati wa kumbukumbu na waalika basi. Sikiliza ripoti hii ya Mark Marofimbo alipotembelea kwenye makaburi ya Masiani. Mamia ya watu wakitokea kunako majamii mbalimbali waliofiwa walionekana hii Alhamis moja Ogasti kunako makaburi ya Masiani kwa kuendesha kazi ya kuweka usafi huko juu ya makaburi. Mamoja kulikuweko waramemba wa majamii wakikusanyika, vichwa vikikunjama, kwa kuwa na muda ya kufikiria nyakati ambazo waliowaga walikuwa nao. Majamii ya jeshi waliofiwa pia walionekana huko. Katembo Makuta alisimamia kikundi kimoja ya vijana kutoka kanisa la pahali na walikuweko kwa usafi ya makaburi tu, aongelea hapa umuhimu kazi hiyo sio kukiashafisha. Leo ni journee des morts, gisi inasemeka na sherti ku mwanadamu wote. Mwenye anajua ile siku sikuku anapashwa kuya safisha kwenye alikuyaka weka mutu yake. Unatona, tunakia safisha ni juu ya ile journee. Tunakumbuka hapa bote benye balikufaka, tukiba safishia makao yao. Si banasemaka tunaenda baweka kumakao yao? Ni makao bana ikala sasa, makao yabo atoni acha mchafu hapana. machoni mwa wapumbafu wanaonekana kama wafu, me machoni mwa Mungu ni wazimu. Tunaleta mwito kwa batu bote balebi kia bana kiakazika batu bago mushamba takatifu fo banakuya banakia safisha manafasi yote, basichague tu ya mutu abo, ni kufaa tu yote itakate, simetiri yote itakate, bakuwe propre bote bakuwe propre. Mbusa Nzala Mingi ni kiongozi wa vijana kunako karte la Masiani. Kwake yeye, hii ni alama kubwa ya kumbukumbu kumbu kwa waliotuaga kupitia majira yasiyotambulika na ya kutambulika pia. Mbusa Nzala Mingi tunakwaka kukia kukumbuka wandugu wetu wenyewe walikufaka muji wa Ngadi le 15 Oktobre, na leo tulibidi tena tuwakumbuke tuweze kia wasafishia ilikuwaka vita yenye lipitikaka mubeni sikwake na inazimika na trasi sizimikake njo nakutana tuko pale deja watu viko pale wanafikaka tunawaonesha na inaenda inaleta tena sura ya muzuri kuonesha kama trasi ya masakri, sishake. Mufile ya Beni, tuwakumbushe kwamba ni kunako makaburi ya Masiani ndipo yapumuzika nafsi 33 ya wahanga wa mawaji ya kwanza ya wasi wa ADF ni wakaaji wa kijiji ya Ngadi jirani ya muji wa Beni waliouawa tarehe 15 Oktoba mwaka 2014. Mahali pa kumbukumbu palijengwa kwa ajili yao huko tu kunako makaburi ya Masiani. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki wetu walionisaidia saidia kuwa peperushia habari hizi, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.