Radio Kapi. Oh, kapi. Mjini Goma wazaliwa wengine zaidi ya mia tano wa Rwanda walirudishwa inchini mwao siku ya kwanza kupitia kituo cha mpaka mkuu wa Rubavu, ni siku chache kisha mkutano wa pande tatu, yani Jamhuri ya Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ASER kuhusu kurudishwa kwa wakimbizi kwa utashi wao. Katika jimbo la Sankuru, wanafunzi 14 walifukuzwa katika univesiti ya Loja. Wanashutumiwa kugeuza vikaratasi vya benki na vya univesiti vya malipo ya fedha za masomo. Wahanga wa mvua kali za mwezi wa tano mwaka wa 2025 katika mtaa wa kale wanaishi katika masharti mabaya sana. Shirika la raia la mahali linajulisha kwamba waliachiliwa na serikali tangu wakati huo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mjini Goma, wazaliwa wengine mia tano makumi tatu na tatu wa Rwanda walirudishwa inchini mwao siku ya kwanza kupitia kituo cha mpaka mkuu wa Rubavu, ni siku chache kisha mkutano wa pande tatu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Rwanda na Aser kuhusu kurudishwa kwa wakimbizi kwa utashi wao. Mkutano ule ulifanyika mwisho wa mwezi wa Julai mjini Adis Abeba nchini Ethiopia. Habari kutoka mjini Geneve kwenye makao makuu ya aser zakamilisha kwamba ni mpango ulioanzishwa tangu mwezi wa tano uliopita, na kurudisha hivi wahutu wa rwanda zaidi ya elfu nne mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na tano. Kuhusu mazungumzo ya taifa punde, watendaji wa kiserikali, upinzani wenye silaha na wasio na silaha, pamoja na memba wa shirika la raia watakutana. Ni msemaji wa ss Yani, kanisa la Kikristu la Kongo ndiye alijulisha siku ya kwanza mjini Kinshasa mpango wa mazungumzo yale. Mchungaji Eric Senga alitangaza vipindi vine vya mazungumzo yale hususan mwezi wa amani, mazungumzo ya wajuzi, mazungumzo ya kisiasa na mkutano wa kimataifa kuhusu wa amani na maisha mazuri ya pamoja katika kanda la Afrika ya Maziwa Makuu. Lengo ni kuboresha mikakati ya kurudisha amani Mashariki ya Kongo. Katika jimbo la Sankuru, wanafunzi 14 walifukuzwa katika ka ya Loja, wanashutumiwa pia na vituo vya sheria kwa kugeuza vikartasi vya benki na vingine vya malipo ya fedha za masomo. Tarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa mshiriki wetu Naomi Mutokie. Kati ya wanachuo waliofukuzwa wamoja wakuwa kwenye fakulte ya informatique na wengine katika fakulte ya droit. Tue ya kuwafukuzwa wanachuo kumi na ine wale waliosainiwa siku ya posho iliyopita na kiongozi wa universiti ya Locha, hatua ambao imekamatiwa baada ya uchunguzi ulioendeshwa ili kuthibitishwa makosa ya usika. Kulingana na kiongozi huyo, wanafunzi wale walikutwa na kosa ya kutengeneza vikaratasi vinavyoonyesha kwamba wamelipa pesa ya shule ijapokuwa ni uongo. Isitoshe tu wale waliofukuzwa wamekutanika na kosa lingine la kutengeneza mihuri ama kashe ya universiti hiyo. Kwa sasa kiongozi wa duka iliyosaidia kwa kuendesha operation i ya ukorofi pamoja na mwanachuo mmoja wamesikiliwa. Wanachuo wengine aujulikane walipo, na kwa sasa wamekuwa waki mjini Mbandaka. Hatua ya kupinga mwanzo wa masomo tarehe moja Septemba ijayo tayari zilichukuliwa siku ya kwanza. Walimu memba wa mashirika ine ya utetezi walikuwa katika mkutano mkuu, walikusudia kupinga mwanzo wa masomo wa mwaka huu wa 2015 2016. Wanadai heshima ya ahadi za serikali za wakati wa kamisheni ya pamoja ya mwezi wa mnane mwaka wa 2024 mjini Kinshasa. Habari imehakikishwa na Francois Mukadi Kashama, kiongozi wa muungano wa utetezi wa walimu wa sekta ya kiserikali. Upande mwingine, mwanzo wa masomo unakaribia ikiwa ni ikiisha siku tano mjini Matadi sawa katika miji ingine ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashule ya upekee na ya kiserikali yanatarajia kukaribisha wanafunzi katika masharti mazuri. Mfano, kunako shule Boboto, viwanda vya masomo vinatengenezwa. Ni katika furaha ya wazazi wanaofika kuandikisha watoto wao shuleni. Taarifa na naplurish mambo kutoka Matadi, usome wa mwenzetu wa Lubumbashi, Pole Munanga. siku chache kabla ya kwanza kwa shughuli za shule, taasisi ya Boboto inayopatikana wilaya ya Mvunzi huko Matadi imebadilika kwa sababu ya kazi ya ukarabati inayoendeshwa kazi ya kurekebisha manjanja inaendelea. Maji yalikuwa yanavuja yakisumbua wanafunzi mwaka jana wa shule. Vifaa vya shule hasa madawati pia vinafanyiwa ukarabati, vyo vinaoshwa na kutiwa dawa. Ubao madarasa na alama kwenye lango la shule pia zinapakwa rangi upya na kuondoshwa vumbi. Bwana Simon Silulu ndiye mkuu wa shule hii, anasema yuko tayari kuwakaribisha wanafunzi kwa upande wake bwana Remo amekuja kuandikisha binti yake, amerudi akiwa na furaha ya matokeo aliyoona mahali hapo. Tujulishe kwamba kuandikisha wanafunzi katika shule hii bado uko wazi na ni kwa bure. Wakati huo huo waziri Ndimoni ni Manema wa elimu anatoa angalisho kwa mashule yanayolazimisha vifaa vya masomo pamoja na mavazi ya masomo. Mavungu Useni anakumbusha wazazi kwamba wapo huru kununua vifaa vya masomo nafasi wanatamani. Anasema mashule yatakaotenda kinyume yataadhibiwa vikali, nao wazazi wanaombwa kushutumu tabia hiyo mbaya. Afuataye ni Mavungu Useni mbele ya makofoni ya Florence Kizalunga. Naambia wale wa responsable wa masomo yaani wa chef d'établissement, wa hii rentrée à l'occasion ya kurudia kwa masomo, ke kununua kwa vifaa vya masomo sio mkazo kwa wa walimu ama mkazo wa chef d'établissement kwa wazazi, hapana. Kuuzisha kwa vile vifaa ni question volonté ya wazazi wa wenyewe, kwa sababu hakuna hata mwandiko moja ambayo unaruhusia kusema ke wanafunzi wote wanastahili kununulia vifaa vya masomo kuma masomo ambayo wanasomea. Na ule mwalimu ama chef d'établissement mwenye ata kree imposition juu ya banafunzi asema kwa kusoma papaka mfanye mununue makaye, mununue ma journal de classe, mununue ma uniforme, mununue ma logo hapa kwa hii masomo antuka, tutatumikisha sheria na tutamfuatilia sana. Wazazi wote wajisikie uhuru, wenye wanapenda kununulia kwa masomo ambayo watoto wao wanajifunza ni kawaida, wanainunua ikiwapendeza, lakini wenye wanaona uniforme ya namna mzuri nafasi ingine kumagazin wala kubutike, wanainunua hakuwezi kwa kikatazo kwa ule mwanafunzi kwenda kusoma kwa ile masomo. Na kama wanajikuta kwa ile difficulty, ma service yetu iko tayari watupatie information na tafati zaidi ya memba wa familia 100 wahanga wa mvua kali za mwezi wa tano mwaka wa 2015 katika vijiji vya Kinyesire na Mukuja mtaani Kalehe wanaishi katika masharti mabaya sana. Shirika la raia la mahali lenye kupiga yowe linajulisha kwamba watu wale walipoteza vale vyote wakati wa mvua hizo. Benjamin Mungazi, kiongozi wa shirika hilo la raia, anasema waliachiliwa na serikali tangu wakati ule. Katika habari za afya, ugonjwa wa tauni unasumbua wanyama wa ufugo wa mdogo katika jimbo la Ituri tangu mwaka wa 2023 zaidi ya mbuzi 4000 zilifariki huko. Idadi hizo zilitangazwa siku ya kwanza mjini Bunia na ofisi jimboni ya uvuzi na ufugo. Mashirika ya matibabu ya wanyama wa ufugo mdogo yanarusha kwamba yanakosa uwezo mbele ya ugonjwa huo wa tauni ya wanyama wa ufugo mdogo. Taarifa ya Jean-Claude Lokidile, usomi wa Martial Kizabya Mungu. Maeneo yaliyoarizika zaidi ni Mombasa na huku takriban mbuzi waelfu wakifa katika kipindi cha miaka miwili. Haru imerikudi kesi elfu moja makumi tatu ikilinganishwa na kesi mia ine na moja huko Irumu, ali ilionekana kusikitisha sana. Fiston Kabaseke, mkuu ya kitendo cha uvuvi na mfugo jimboni Ituri, kwa wakati huu tu kutokana na ukosefu wa chanjo. Uh, udumu za mifungo zinasema azida uwezo wa kukabiliana na ugonjwa huo. Kwa hivyo, Fisto Kabaseke anatoa wito kwa serikali na mashirika wake kwa kutoa mgawanyiko wao kwa kukomesha janga hii, ajili ugonjwa hii isipate kupepeluka kwa mbuzi nyingine. Wakati huo huo tu, wananchi wameimizwa kuepuka ulaji wa nyama yoyote ambayo hayadhibitiwa na hudumu za mfugo. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabiamungu, Redio Okapi. Wakazi wa usultani wa Binza katika mtaa Ruchuru wana uwezo tena wa kuenda katika mashamba yao na kuvuna mazao ya kilimo, ni miezi tatu kisha kukatazwa vikali na wasi wa AFC M23. Tangu siku ya kwanza, wakazi wa barabara Katwiguru hadi na milima katika utawala wa Bwisha waliruhusiwa kwenda shambani, ila ni kwa muda mfupi, izasema duru za mahali na nawakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo wetu pamoja na mshiriki wetu Rozali Zawadi, Radio Okapi. Jimbo la Maniema limefaidia hivi punde na mradi wa kudhibiti ugonjwa wa ukoma. Mkurugenzi wa misheni ya ukoma nchini Kongo, ambaye aliwasilisha mradi huu huko Maniema, alisema kuwa lengo la shirika lake ni kuwafikia watu wote walioathiriwa na magonjwa haya. Bwana Christian Bulambo analeta mafasirio katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Bwana Christian Bulambo, jambo. Jambo sana mama. Nini tunaweza kuelewa katika hiyo muradi ambapo umetoka kuonesha leo uzidi ya kupiganisha ukoma? Yani imesema katika lugha la kimombo projet de lutte integré contre la lepre et l'ulcère de Buruli, yenye naweza kusema, mbele ya kusema juu ya ile projet tutaanza hapa Manyema, ni kusema kama mimi na partenaire ku organisation mission contre la lepre cetadire, kazi yetu ni kupiganisha ukoma ndani ya dunia na mission contre la lepre AOTLM, ni organisation ya kwanza iliyoanza hii kazi ya lutte contre ukoma ndani ya dunia mwane 1874 kulikuwa misionari moja alitoka Irland kwenda India na ni pale alikuta wagonjwa wa ukoma, na wakati alirudia kwa safari yake, alifanya hiyo usisimuaji ndani ya kanisa yake, na ni pale mission contre la lepre ilianza. Sasa kwa leo mission contre la lepre iko ndani ya inchi makumi mbili na saba na, na tunayo hapa pia kwetu Kongo na ni mission contre la lepre inasaidia aprograme yetu hapa ya lutte contre la lepre la tuberculose kwa kupiganisha ugonjwa wa maba. Sasa huu muradi tunaleta kwa leo ni muradi ambao tutapiganisha ukoma na ulcere de Buruli iyo wanaita communement mbasu kusudi wapate matunzo. na muradi yenyewe ye wakati gani itaweza kuanzishwa kunako jimbo la Maniema? Hiyo muradi itaanzishwa hapa kwa uh, mwezi wa kenda na muradi oyo tutaanzia kwanza na zone de sante ya Kasongo na Lusangi ambapo tulifanya projet pilote entre 2020 na 2024 na ikaonesha kama tunaweza piganisha hiyo ugonjwa mbili mara moja. Jimbo la Manima ina 18 zones de santé. mbele mliweza kutumika na zone de santé mkoa mbili tu ya afia. Sasa mnakuja tena na mtatumikisha tu mikoa mbili favile? tulisema projet pilote tulifu tulianzia mwaile mikoa mbili Lusangi na na Kasongo na ni pale tutafanya ile intensification. lakini kila mwaka tutaongeza ngine zone de santé mbili na kwa hii fazi ya kwanza ya proje tutafikia ku zone de sante sita. Lakini wakati tulifanya hiyo etat de lieu ya lepre apa kwetu Maniema, tuliona kama ni medecin moja tu wa zone de sante njo mwenye kuforme kwa lepre kwa sasa na infirmier superviseur wawili tu. Sasa objektife yetu itakuwa wakati tunaendelea hii muradi kuendelea kusansibilize wa partenere wetu, na kama wakubwa wa inchi wanatusaidia kusudi tufanye tena formation ku ma zone de sante zote, ili wa medecin chef de zone wote wa medecin, superviseur wote, pia ndani wa, infirmier titulaire wa maire de sante zote wajue hiyo lit contre la lepre, kwa sababu organisation mondiale ya sante ina objectif ya kumaliza ukoma kwa mwaka wa 2030. Sasa kama hapa Manyema tunaendelea kwa hata na kaa moja tu tutakuwa atukusaidia kufikia kwa hilo objectif. muradi uo, ni wa miaka ngapi? muradi uo tunao kwa sasa ni wa miaka tatu. Kwa hiyo, miaka tatu nini munangojelea kwa kaaji zaidi ambapo muradi uo imekuja kwa ajili Tunahitajia kwa miaka hii tatu wa kaaji ambao watapata message ambao tunaleta juu ya kupiganisha ukoma na hiyo uh, ilsere de Buruli, waendelee kuambia wengine, kwa sababu itawezekana watu ambao tutakutanana nao hatutakutanana population mzima yote ya Manyema kwa mara moja. Halo, ule omoja mwenye atapata ile message aendelee kuisukuma kwa wandugu ndani ya jamaa, kukazi ndani ya makanisa ambie wa ndugu tufanye angalisho. Ukoma ingali hapa kwetu Maniema na ise de buruliko hapa kama unaona muti ko na tash, kama unona muti ko na ile kilonda ya mbasu usizani kama ni ulozi, umutume wa kichuo kya afya ili apate matunzo. Nini ndio nyinyi TLM mnangojelea kwa wakuu viongozi wa jimbo? Sisi TLM tunaongojea wakuu viongozi wa jimbo, wa jimbo watusaidie. Ya kwanza ni kumobilize ingine maresource lokale kwa sababu wazungu ambao walikuwa wanatusaidia kwa kupiganisha hii magonjwa yote huku kwetu wanaanza sasa kupunguza mamwaye zao. Sasa kama sisi wenyewe wakongomani hatutie mamwaye juu ya kusaidia wandugu yetu, magonjwa itaendelea kukuongezeka na hata sisi wenyewe tuta, tutaweza kupata hiyo magonjwa. ya pili, tungilomba pia wakubwa wa jimbo, wakati mutu alipata formation wamwache wakati afanyishie ile formation alipata, ili wagonjwa watakuya kwa konsultation wapate mutu mwenye jua kusudi wapate matunzo ambayo inayofaa. Bwana Christian Boulambo, shukrani. Aksanti ndugu journaliste. Radio Kapi, Dossier en Swahili. Mjini Bunia, baada ya miezi kadhaa ya mivutano wakuu na mamlaka za kimila za Bahema wa Irumu na kampuni ya Greentech Energy ambayo husambaza umeme katika mji huo, hatimaye wamesikilizana. Mkataba uliotiwa saini mwisho wa mwezi uliopita kati ya pande hizo mbili unakuwa mwisho wa mzozo wa muda mrefu kuhusu matarajio ya jamii zinazoishi karibu na kituo cha kuzalisha umeme cha Budana. Makubaliano haya yanahusu hasa utekelezaji wa miradi fulani yenye masilahi kwa jamii, alisema kiongozi wa usultani wa Bahema wa Irumu. Taarifa kuhusu masikilizano hayo na Jean Claude Lokidile. Miongoni mwa madai ujenzi wa shule na visima ya maji safi ya kunywa, na hasa kupunguza bei ya nguvu za umeme kwa faida ya wakazi wa groupemet tere, ambapo bwawa la umeme budana kimejengwa. Malalamiko yote sasa yanazingatiwa kulingana na kampuni hiyo. Alliance Kingudi, anayehusika na mawasiliano kunako kampuni Green Tech, amehakikisha makubaliano haya Makubaliano haya yanafungua ukarasa mpya na yanaweza kuharakisha utekelezaji wa mradi wa kuboresha usambazaji wa nguvu la umeme katika mji Bunya. Na kwa upande wa uongozi wa kimila, matumaini yanazaliwa tena. Kiongozi wa shefuria bay, Majirumu David Bainduka anabaki kuwa na, na matumaini kuhusu faida zitakazokuja kwa raia yake. Bon, kwa populasio tunaomba kolaborasio ikuwe parfet. Kazi hii inaomba iko kwa benefisi yao. Sawa, watoto wanasoma masomo nzuri iko mzuri vile. Uh, juu zamani masomo nzuri ilikuwa tu kwa hapa Bunya, me leo inakuwa mpaka mamilie yenye ekorekile yote iko na benefisie masomo mzuri. Ukumbuke kwamba bwabw ala kutoa umeme budana kinatoa umeme kwa mji Bunya tangu miaka 1940 ikiwa kilometa kumi kutoka mji Bunya ambapo kazi za ukarabati zinaendelea. Kweli ni chombo muhimu kwa ajili ya mkoa mzima la Ituri. Jean-Claude Loki, Radio Okapi. Mwisho wa tarifa hii ya habari kwa nyaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki wetu walionisaidia kuwa paperushia habari hizi. Nasema asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.