Ninawasalimu, nawasalimu wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Kapi popote mnapotusikiliza, karibu kwa taarifa yetu. Kwanza vichwa vya habari. Askofu mkuu wa Lubumbashi anapinga vikali kubomolewa kwa shule hiyo ya kikatolika iliyoko Palwisha, kilometa makumi mnane kutoka Lubumbashi, kwenye muhimili wa Likasi. Pakisangani bado wiki moja kabla ya mwaka wa shule kuanza, uandikishaji wa watoto unazorota katika shule mbalimbali mbali za serikali. Sababu ni ukosefu wa rasilimali za kifedha na mjini Kinchasa, hukumu iliyosubiriwa kwa muda mrefu katika kesi yake Constant Mutamba imeahirishwa hadi tarehe nyingine. Waamuzi wa, wa mahakama wanasema kuwa bado hawako tayari kutoa uamuzi huo. Jueni kama wanachama chake Nojeke Chopo na wafuasi wao waliingia barabarani pale Kisangani leo asubuhi. Tufungue taarifa hii na habari kutoka Lubumbashi. Swali kuhusu shule ya Lubusha huko Katanga ya juu, askofu mkuu wa Lubumbashi anapinga vikali kubomolewa kwa shule hiyo ya Kikatoliki iliyoko Lwisha kilomita makumi manane kutoka Lubumbashi. Kwenye mihimili ya Likasi, askofu Fulgence Muteba alizungumza juu ya mada hii wakati wa ibada ya Jumapili. Hii alikumbusha kwamba shule ya kisekondari ya Lubusha inaendelea kutishiwa na uchimbaji madini. Upande mwingine, huko Kisangani, hospitali ya Repaki ina shutumu wizi unaorudiwa katika vituo vyake. Katika muda wa chini ya mwezi mmoja, visa viwili vya wizi vimerekodiwa katika barabara ya kumi na nane pale Kabondo na barabara ya kumi ya wilaya ya Chopo. Majambazi huiba mita michache za nyaga za umeme zinazosambaza kwenye chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali hii. Kwa mjibu wa mkurugenzi wa hospitali, vitendo hivi vinafanana na hujuma iliyokusudiwa kukatisha tamaa ya uwekezaji Mbujimai, ujenzi katika viwanja vya kampuni ya madini ya Bakwanga miba, gavana kwa muda wa mkoa wa Kasai Oriental umepiga hatua kubwa, anasitisha ugawaji wowote katika viwanja hivi vilivyo kwenye barabara ya Katedrale na kwenye tovuti ya Mitembela katika eneo la Kanshi huko Mbujimai, uamuzi ambao ulitokana na mkutano wa baraza la usalama la mkoa ulioongozwa na gavana kwa muda wa mkoa mwenyewe. Migawanyiko hii ilifanywa kwa muda na watu wa asili wanaoitwa Bakwanga. Uwepo mkubwa wa usalama unazingatia kwenye tovuti. Asubuhi ya leo, mkuu wa mkoa kwa muda Augustin Kayembe anafasiria, uh, sauti yake ikitafsiriwa na Florence Kiza. Mara moja ninasimamisha kazi yote iliyoanza kwenye tovuti ya Mitembela. Sitaki kuona watu huko tena kujenga. Kwa sababu kile ninachoyaona ni mambo mabaya. Wako katika viwanja vyenyeji ambapo tumeimba kwa njia hii. Hapana, haipaswe kufanywa kwa njia hii pia. Sasa sitaki tena kuona au kujifunza kuwa kuna watu kwenye wavuti hii huko kujenga au kuendelea kujenga kufikia wakati huu, tutavunja nyumba zote kuanzia ile ya kwanza yenye kupatikana karibu na Dr hash niba hadi nyumba ya mwisho. Ninajua kuwa kuna nane yote ambayo yalijengwa hapo tutabomoa. Tujelekeze pale Bukavu, watu watano wamekufa na nyumba mia moja na zaidi kuteketea kabisa. Hii ni idadi ya vifo kwa moto upya uliotokea Jumanne katika katika wilaya ya Chimpunda katika kata ya Kadutu huko Bukavu. Asili ya mkasa huo ikiwa haikujulikana, familia zinazoathiriwa zinapiga kilio cha kuomba msaada, wakati ambapo wazazi wanajiandaa kwa ajili ya kuanza kwa mwaka mpya wa shule. kama vile tulivyojulisha hapo mbele pale Kisangani, bado ya wiki moja kabla ya kuanza kwa shule, uandikishaji wa watoto unazorota katika shule mbalimbali zinazo zinazohifadhiwa na serikali. Sababu iliyotolewa na wote wawili ni ukosefu wa rasilimali za kifedha. Wakati huo huo, maandalizi ya kiutawala yaendelea vyema ili kuwakaribisha wanafunzi katika hali bora. Ripoti yake Jacque Mukonkole. Katika shule nyingi, wakuu wa shule wana machungu kwa kuona kama wazazi wana shida kwa kuandikisha watoto wao shuleni. Kufuatana na Misho Jipon wa shule ya Bahoya, Mwaka huu wazazi wanakuja tu kuuliza kuhusu masharti ya kuandikisha, lakini hawaandikishe. Si mbali na hapo katika shule ya Tobongisa, mkuu wa taasisi anasema amewaandika tu wanafunzi karibu makumi tano. Kando na hayo, bibi Nonoka Tusi anasema mipango yote imeandaliwa kwa ajili ya kurudi shuleni siku ya kwanza ijayo, na kwa wakati huo anawapokeza walimu wake mabuku na vifaa vingine vya masomo, kama vile imehakikisha mumoja wao. Kwa upande wa wazazi wengi wanaeleza kuchelewa kwa kuwandikisha watoto wao shuleni na ununuzi wa vifaa vya shule kutokana na ukosefu wa fedha, wanasubiri malipo ya mishahara yao ambayo hayaonekana bado. Mjini Kisangani, Jackie Mkongole, Radio Okapi. Mjini Kinchasa, maseneta na manaibu kutoka jimbo la Kivu Kaskazini wanaeleza wasiwasi wao kuhusu kutolipwa kwa mishahara ya walimu na gharama za uendeshaji kwa shule maeneo ya Masisi, Nyiragongo na Ruchuru katika eneo la Kivu Kaskazini. Katika taarifa walioisoma Jumanne mjini Kinshasa, viongozi hawa wanashutumu uh, ofisi ya Ifod na Caritas Goma, washirika wa, wa serikali katika kuwalipa walimu katika vyombo hivi. Wanadai kuwa kutolipwa kwa walimu hao tangu miezi kadhaa kunahatarisha kuanza kwa mwaka wa shule. Wanatoa mwito serikali kuchukua hatua hasa zaidi, kuagiza ukaguzi wa kifedha wa mashirika haya ili kubaini sababu ya msingi za, za kizuizi hii. Tumsikilize mwanabunge Didier Kamundu Batundi aliyezungumza na Grace Amzati. Imeonekana ya kwamba wamefanya sasa miezi mingi bila kupokea. Wamoja hawajapokea tangu mwezi wa kwanza, wengine hawajapokea tangu mwezi wa tatu, wengine hawajapokea tangu mwezi wa nne, na hii inaleta mzozo mkubwa kabisa, shida kwa walimu, magumu na matatizo. Ndio sababu tumeweza kukusanyika na kusema hii mambo hatuyapendi, inabidi iishe. Tumemwandikia ministre wa edukasio na ministre wa finansi kusudi wa waweze kupata solution kwa hii situation na katika masolution ambazo tuna propose ya kwanza ni kulipa kabisa mbio sana mshahara wa walimu mpaka mwezi wa mnane, sawa ginzi wa mnane sa wa walimu wengine wa nchi. Na ya kufata ni kuangalia ya kwamba ingawa Caritas na ifod au ambao wametumikishiwa na serikali kwa kuweza kufikisha mshahara huyu hawakuwa na uwezo wa kuweza kufanya hiyo, basi waweze kutiwa pembeni na kuweze kupatikana strukture ingine mpya ambayo inaweza kufanya kazi hii. Mjini Kinshasa, hukumu iliyongojewa muda mrefu katika kesi yake Constant Mutamba imehairishwa hadi tarehe nyingine. Majaji wa mahakama ya uchunguzi wanaamini kuwa bado hawako tayari kutoa uamuzi huo bado kuhusiana na kesi ya Constant Mutamba. Kumbukeni kuwa wanachama chake Nojeke Chopo na wafuasi wao waliingia katika mitaa michache pale Kisangani leo asubuhi. Constant mutamba anahutumiwa jaribio la uharibifu wa dola za Marekani milioni kumi na kenda. Tujielekeze Butembo, Kivu ya Kaskazini. Shirika la haki za binadamu REDO limelaani kushindwa kwa serikali kutoa huduma kwa magereza ya Beni, Butembo na Lubero tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari iliyochapishwa Agosti tarehe shirika hili lenye makao lake makuu pa Butembo linaeleza hali inayoashiria ukosefu wa chakula na dawa katika magereza haya na zinazosababisha vifo na magonjwa miongoni mwa wafungwa. Mratibu wake Muhindu wa Sivinywa anatoa mwito kwa serikali kuingilia kati haraka. Tunarudi mjini Kinshasa. kuzifanya siku zangu elfu za mwaka kuwa mwanzo mzuri wa maisha, hiyo ndiyo mada ya kampeni ya kitaifa iliyoanzishwa Jumane hii mjini Kinshasa na serikali pamoja na shirika la mpango wa chakula duniani. Lengo ni kukuza malisho bora kati ya watu wanaougua utapiamlo. Maelezo yake Fredi Lufulwabo yatafsiriwa na Martial Lokiza kampeni yenye kuanzishwa leo itaendelea mpaka tarehe ishirini Desemba mwaka 2025. Itafanyika ndani ya jimbo matano kwenye shirika la kiutu ya mpango ya chakula ulimwenguni. Ilituma wafanyakazi wake ni kama pale Tanganyika, Kasai, Ituri, kaskazini na kusini ya Ubangi. Swali ni kupelekea wananchi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kupitisha tabia zinazopendekeza kuhusu ulishi ya kutosha, lakini pia kuhimiza kila mwingizaji kuteketeza jukumu lake katika mnyororo wa usalama wa chakula. Hali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado inatia wasiwasi wasi. takribani watu milioni ishirini na mnane hawawezi kupata chakula cha kutosha, alilahumu naibu mkurugenzi wa PAM Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Olo Sibe alisisitiza haya hali ya hatari iliyopo katika maeneo yenye migogoro inapatikana naibu mkurugenzi wa mpango wa kitaifa wa chakula alisikitiza pia haja ya kulisha vizuri kila mtoto katika, uh, siku elfu za kwanza, kipindi muhimu kwa ukuaji na ustawi wa toto huanza kutoka mimba hadi umri wa miaka miwili. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Kiroza Lizawadi. Jimbo la Manyema limefaidia hivi punde na mradi wa kudhibiti ugonjwa wa ukoma. Mkurugenzi wa misheni ya ukoma nchini Kongo, ambaye aliwasilisha mradi huu huko Manyema, alisema kuwa lengo la shirika lake ni kuwafikia watu wote walioathiriwa na magonjwa haya. Bwana Christian Bulambo analeta mafasirio katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Bwana Christian Bulambo, jambo jambo. Sana mama, nini tunaweza kuelewa katika hiyo muradi ambapo umetoka kuonesha leo zidi ya kupiganisha ukoma? Yani imesema katika lugha la kimombo projet de lutte intégré contre la lepre et l'ulcère de Buruli, yenye naweza kusema. Mbele ya kusema juu ya ile projet, tutaanza hapa Manyema. Ni kusema kama mimi na partenir ku organisation mission contre la lepre cetadire, kazi yetu ni kupiganisha ukoma ya dunia na mission contre la lepre au TLM ni organisation ya kwanza iliyoanza hii kazi ya lutte contre ukoma ndani ya dunia. Mwane 1874, kulikuwa missionari moja alitoka Ireland kwenda India, na ni pale alikuta wagonjwa wa ukoma. Na wakati alirudia kwa safari yake, alifanya hiyo usisimuaji ndani ya kanisa yake, na ni pale mission contre la lepre ilianza. Sasa kwa leo, mission contre la lepre iko ndani ya inchi makumi mbili na saba na tunayo hapa pia kwetu Kongo na ni mission contre la lepre inasaidia a programme yetu hapa ya lutte contre la lepre la tuberculose kwa kupiganisha ugonjwa wa maba. Sasa huu muradi tunaleta kwa leo ni muradi ambao tutapiganisha ukoma na ulcere de buruli iyo wanaita communement mbasu, kusudi wapate matunzo. Na muradi yenyewe ye wakati gani itaweza kuanzishwa kunako jimbo la Maniema? Hiyo muradi itaanzishwa hapa kwa uh, mwezi wa kenda. Na muradi oyo tutaanzia kwanza na zone de santé kasongo na Lusangi ambapo tulifanya projet pilote entre 2020 na 2024, na ikaonyesha kama tunaweza kupiganisha iyo ugonjwa mbili mara moja. Jimbo la Manima ina 18 zone de santé mbele, muliweza kutumika na zone de santé mkoa mbili tu ya afia. Sasa mnakuja tena na mtatumikisha tu mikoa mbili savile, tulisema projet pilote tulianzia mwaile mikoa mbili, Lusangi na, na Kasongo, na ni pale tutafanya ile intensification. lakini kila mwaka tutaongeza ngine zone de santé mbili na kwa hii fazi ya kwanza ya proje tutafikia ku zone de sante sita. Lakini wakati tulifanya hiyo etat de lieu ya lepre hapa kwetu Manyema, tuliona kama ni medecin moja tu wa zone de sante njo mwenye ku forme kwa lepre kwa sasa, na infirmier superviseur wawili tu. Sasa objectif yetu takuwa wakati tunaendelea hii muradi kuendelea kusensibilize wa partenere wetu, na kama wakubwa wa inchi wanatusaidia kusudi tufanye tena formation kuma zone de sante zote, ili wa medecin chef de zone wote wa medecin superviseur wote pia ndani wa infirmier titulaire wa maire de sante zote wajue hiyo lit contre la lepre, kwa sababu organisation mondiale ya sante ina objectif ya kumaliza ukoma kwa mwaka wa 2030. Sasa kama hapa Manyema tunaendelea kwa hata na ka moja tu, tutakuwa hatukusaidia kufikia kwa ili objectif. Muradi huo ni wa miaka ngapi? Muradi huo tunao kwa sasa ni wa miaka tatu. Kwa hiyo miaka tatu, nini munangojelea kuwakaaji zaidi, ambapo muradi huo imekuja kwa ajili tunahitajia kwa miaka itatu wa kaaji ambao watapata mesage ambao tunaleta juu ya kupiganisha ukoma na hiyo ilsere uh, de buruli, waendelee kuambia wengine, kwa sababu itawezekana watu ambao tutakutanana nao hatutakutanana populasio muzima yote ya manyema kwa mara moja. Alo, ule omoja mwenye atapata ile mesage aendelee kuisukuma kwa wandugu ndani ya jamaa, kukazi ndani ya makanisa, ambie wandugu, tufanye angalisho, ukoma ingali ya pakwetu Manyema, na ise de buruli ko hapa. Kama unaona mutu iko na tash, kama unaona mutu iko na ile kilonda ya mbasu, usizani kama ni ulozi, umutume wa kichuo kya afya ili apate matunzo. Nini ndio nyinyi TLM mnangojelea kwa wakuu viongozi wa jimbo? Sisi TLM tunaongojea wakuu viongozi wa jimbo watusaidie. Ya kwanza ni kumobilize ingine maresource lokale, kwa sababu wazungu ambao walikuwa wanatusaidia kwa kupiganisha hii magonjwa yo huku kwetu wanaanza sasa kupunguza mamwaye zao. Sasa kama sisi wenyewe wakongomani hatutie mamwayen juu ya kusaidia wandugu yetu, magonjwa itaendelea kukuongezeka na hata sisi wenyewe tutaweza tuta, kupata hiyo magonjwa. Ya pili tungilomba pia wakubwa wa jimbo, wakati mtu alipata formation wa wamwache, wakati afanyishie ile formation alipata, ili wagonjwa watakuya kwa konsultasion wapate mtu mwenye anajua kusudi wapate matunzo ambayo inayofaa. Bwana Christian Bulambo. Mjini Bunia, baada ya miezi kadhaa ya mivutano wakuu na mamlaka za kimila za Bahema wa Irumu na kampuni ya Greentech Energy ambayo husambaza umeme katika mji huo, hatimaye wamesikilizana. Mkataba uliotiwa saini mwisho wa mwezi uliopita kati ya pande hizo mbili unakuwa mwisho wa mzozo wa muda mrefu kuhusu matarajio ya jamii zinazoishi karibu na kituo cha kuzalisha umeme cha Budana. Makubaliano haya yanahusu hasa utekelezaji wa miradi fulani yenye masilahi kwa jamii, alisema kiongozi wa usultani wa Bahema wa Irumu. Taarifa kuhusu masikilizano hayo na Jean Claude Lokidile. Miongoni mwa madai ujenzi wa shule na visima ya maji safi ya kunywa, na hasa kupunguza bei ya nguvu za umeme kwa faida ya wakazi wa grup motere, ambapo bwawa la umeme budana kimejengwa. Malalamiko yote sasa yanazingatiwa kulingana na kampuni hiyo. Alliance Kingudi, anayehusika na mawasiliano kunako kampuni Green Tech, amehakikisha makubaliano haya namna gani ya kutengeneza vile consommation yabo na facturation ku moderniser vile consommation ya ya territoire mzima. Donc, ma ma patane ilikuwa mingi sana, lakini mimi mutaona kazi ya Green Tech ndani ya ya communaute gisi itafanya kazi na gisi itaheshimia ile cahier de charge. Excellent. Ma patane makubaliano haya yanafungua ukurasa mpya na inaweza kuharakisha utekelezaji wa mradi wa kuboresha usambazaji wa nguvu la umeme katika mji Bunya. Na kwa upande wa uongozi wa kimila matumaini yanazaliwa tena. Kiongozi wa shefria bamajirumu David Bainduka na kuwa na matumaini kuhusu faida zitakazokuja kwa raia yake. bo kwa population tunaomba collaboration ikuwe perfect, kazi hii inaomba iko kwa benefisi yao sawa, watoto wanasoma masomo nzuri, iko mzuri vile eh, juu zamani, masomo nzuri ilikuwa kwa hapa Bunya me leo inakuwa mpaka mamilie enye korekile yote ikonabenefisie masomo mzuri. Uikumbuke kwamba bwabwa la kutoa umeme budana kinatoa umeme kwa mji Bunya tangu miaka elfu moja mia tisa makumi nne, ikiwa kilometa kumi kutoka mji Bunya ambapo kazi za ukarabati zinaendelea. Kweli ni chombo muhimu kwa ajili ya mkoa mzima la Ituri. Jean Claude Lockie, Dile, Radio Okapi, nani hapo. Tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Aksanti kwa usikilivu wenu mwema, tukutane tena baadaye.