Ninawasalimu, nawasalimu wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Kapi, popote mnapotusikiliza, karibu kwa taarifa yetu. Kwanza, vichwa vya habari. Askofu mkuu wa Lubumbashi anapinga vikali kubomolewa kwa shule hiyo ya kikatolika iliyoko Palwisha, kilometa makumi mnane kutoka Lubumbashi kwenye muhimili wa Likasi pakisangani bado wiki moja kabla ya mwaka wa shule kuanza, uandikishaji wa watoto unazorota katika shule mbalimbali mbali za serikali. Sababu ni ukosefu wa ghasili mali za kifedha na mjini Kinchasa, hukumu iliyosubiriwa kwa muda mrefu katika kesi yake Constant Mutamba imeahirishwa hadi tarehe nyingine. Waamuzi wa, wa mahakama wanasema kuwa bado hawako tayari kutoa uamuzi huo. Jueni kama wanachama chake nojeke chopo na wafuasi wao waliingia barabarani pale Kisangani leo asubuhi. Tufungue taarifa hii na habari kutoka Lubumbashi. Swali kuhusu shule ya Lubusha huko Katanga ya juu, askofu mkuu wa Lubumbashi anapinga vikali kubomolewa kwa shule hiyo ya Kikatoliki iliyoko Lwisha kilomita 18 kutoka Lubumbashi kwenye mihimili ya Likasi. Askofu Fulgence Muteba alizungumza juu ya mada hii wakati wa ibada ya Jumapili hii. Alikumbusha kwamba shule ya kisekondari ya Lubusha inaendelea kutishiwa na uchimbaji madini. Upande mwingine, huko Kisangani, hospitali ya Repaki ina shutumu wizi unaorudiwa katika vituo vyake. Katika muda wa chini ya mwezi mmoja, visa viwili vya wizi vimerekodiwa katika barabara ya kumi na nane pale Kabondo na barabara ya kumi ya wilaya ya Chopo. Majambazi huiba mita michache za nyaga za umeme zinazosambaza kwenye chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali hii. Kwa mjibu wa mkurugenzi wa hospitali, vitendo hivi vinafanana na hujuma iliyokusudiwa kukatisha tamaa ya uwekezaji Mbujimai, ujenzi katika viwanja vya kampuni ya madini ya Bakwanga Miba. Gavana kwa muda wa mkoa wa Kasai Oriental umepiga hatua kubwa, anasitisha ugawaji wowote katika viwanja hivi vilivyo kwenye barabara ya Katedrale na kwenye tovuti ya Mitembela katika eneo la Kanshi huko Mbujimai, uamuzi ambao ulitokana na mkutano wa baraza la usalama la mkoa ulioongozwa na gavana kwa muda wa mkoa mwenyewe. Migawanyiko hii ilifanywa kwa muda na watu wa asili wanaoitwa Bakwanga. Uwepo mkubwa wa usalama unazingatia kwenye tovuti asubuhi ya leo. Mkuu wa mkoa kwa muda Augustin Kayembe anafasiria uh, sauti yake ikitafsiriwa na Florence Kiza. Mara moja ninasimamisha kazi yote iliyoanza kwenye tovuti ya Mitembela. Sitaki kuona watu huko tena kujenga kwa sababu kile ninachoyaona ni mambo mabaya. Wako katika viwanja vyenyeji ambapo tumeimba kwa njia hii. Hapana, haipaswi kufanywa kwa njia hii pia. Sasa sitaki tena kuona au kujifunza kuwa kuna watu kwenye wavuti hii huko kujenga au kuendelea kujenga kufikia wakati huu tutavunja nyumba zote kuanzia ile ya kwanza yenye kupatikana karibu na DR Hash Niba hadi nyumba ya mwisho. Ninajua kuwa kuna nane yote ambayo yalijengwa hapo tutabomoa. Tujielekeze pale Bukavu, watu watano wamekufa na nyumba mia moja na zaidi kuteketea kabisa. Hii ni idadi ya vifo kwa moto upya uliotokea Jumanne katika wilaya ya Chimpunda katika kata ya Kadutu huko Bukavu. Asili ya mkasa huo ikiwa haikujulikana, familia zinazoathiriwa zinapiga kilio cha kuomba msaada wakati ambapo wazazi wanajiandaa kwa ajili ya kuanza kwa mwaka mpya wa shule. Kama vile tulivyojulisha hapo mbele, pale Kisangani, bado ya wiki moja kabla ya kuanza kwa shule, uandikishaji wa watoto unazorota katika shule mbalimbali zinazo zinazohifadhiwa na serikali. Sababu iliyotolewa na wote wawili ni ukosefu wa rasilimali za kifedha. Wakati huo huo, maandalizi ya kiutawala yaendelea vyema ili kuwakaribisha wanafunzi katika hali bora. Ripoti yake Jacque Mukonkole. Katika shule nyingi, wakuu wa shule wana machungu kwa kuona kama wazazi wana shida kwa kuandikisha watoto wao shuleni. Kufuatana na Misho Jipon wa shule ya Bahoya, Mwaka huu wazazi wanakuja tu kuuliza kuhusu masharti ya kuandikisha, lakini hawaandikishe. Si mbali na hapo, katika shule ya Tobongisa, mkuu wa taasisi anasema amewaandika tu wanafunzi karibu makumi tano. Kando na hayo, Bibi Nonokatusi anasema mipango yote imeandaliwa kwa ajili ya kurudi shuleni siku ya kwanza ijayo, na kwa wakati huo anawapokeza walimu wake mabuku na vifaa vingine vya masomo, kama vile imehakikisha mumoja wao. Kwa upande wa wazazi, wengi wanaeleza kuchelewa kwa kuwandikisha watoto wao shuleni na ununuzi wa vifaa vya shule kutokana na ukosefu wa fedha. Wanasubiri malipo ya mishahara yao ambayo hayaonekana bado. Mjini Kisangani, Jackie Mkongole, Radio Okapi. Mjini Kinchasa, maseneta na manaibu kutoka jimbo la Kivu Kaskazini wanaeleza wasiwasi wao kuhusu kutolipwa kwa mishahara ya walimu na gharama za uendeshaji kwa shule maeneo ya Masisi, Nyiragongo na Ruchuru katika eneo la Kivu kaskazini. Katika taarifa walioisoma Jumanne mjini Kinshasa, viongozi hawa wanashutumu uh, ofisi ya eford na Caritas Goma, washirika wa, wa serikali katika kuwalipa walimu katika vyombo hivi. Wanadai kuwa kutolipwa kwa walimu hao tangu miezi kadhaa kunahatarisha kuanza kwa mwaka wa shule. Wanatoa mwito Serikali kuchukua hatua hasa zaidi kuagiza ukaguzi wa kifedha wa mashirika haya ili kubaini sababu ya msingi za, za kizuizi hii. Tumsikilize mwanabunge Didier Kamundu Batundi aliyezungumza na Grace Amzati imeonekana ya kwamba wamefanya sasa miezi mingi bila kupokea. Wamoja hawajapokea tangu mwezi wa kwanza, wengine hawajapokea tangu mwezi wa tatu, wengine hawajapokea tangu mwezi wa nne, na hii inaleta mzozo mkubwa kabisa, shida kwa walimu, magumu na matatizo. Ndio sababu tumeweza kukusanyika na kusema hii mambo hatuyapendi, inabidi iishe. Tumemwandikia ministre wa edukation na ministre wa finance kusudi wa aweze kupata solution kwa hii situation. Na katika masolution ambazo tuna propose, ya kwanza ni kulipa kabisa mbio sana mshahara wa walimu mpaka mwezi wa mnane, sawa ginzi wa mnane sa wa walimu wengine wa nchi. Na ya kufata ni kuangalia ya kwamba ingawa Caritas na ifod au ambao wametumikishiwa na serikali kwa kuweza kufikisha mshahara huyu hawakuwa na uwezo wa kuweza kufanya hiyo, basi waweze kutiwa pembeni na kuweze kupatikana structure ingine mpya ambayo inaweza kufanya kazi hii. Mjini Kinshasa, hukumu iliyongojewa muda mrefu katika kesi yake Constant Mutamba imehairishwa hadi tarehe nyingine. Majaji wa mahakama ya uchunguzi wanaamini kuwa bado hawako tayari kutoa uamuzi huo bado, kuhusiana na kesi ya Constant Mutamba. Kumbukeni kuwa wanachama chake Nojeke Chopo na wafuasi wao waliingia katika mitaa michache pale Kisangani leo asubuhi. Constant mutamba anahutumiwa jaribio la uharibifu wa dola za Marekani milioni kumi na kenda. Tujielekeze Butembo, Kivu ya Kaskazini. Shirika la haki za binadamu Redo limelaani kushindwa kwa serikali kutoa huduma kwa magereza ya Beni, Butembo na Lubero tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Katika taarifa yao kwa vyombo vya habari iliyochapishwa Agosti tarehe sita, shirika hili lenye makao lake makuu pa Butembo linaeleza hali inayoashiria ukosefu wa chakula na dawa katika magereza haya na zinazosababisha vifo na magonjwa miongoni mwa wafungwa. Mratibu wake Muhindu wa Sivinywa anatoa mwito kwa serikali kuingilia kati haraka. Tunarudi mjini Kinshasa. Kuzifanya siku zangu elfu za mwaka kuwa mwanzo mzuri wa maisha, hiyo ndiyo mada ya kampeni ya kitaifa iliyoanzishwa jumane hii mjini Kinshasa na serikali pamoja na shirika la mpango wa chakula duniani. Lengo ni kukuza malisho bora kati ya watu wanaougua utapiamlo. Maelezo yake Fredi Lufulwabo yatafsiriwa na Marcia Lokiza. Kampeni yenye kuanzishwa leo itaendelea mpaka tarehe ishirini Desemba mwaka 2025, itafanyika ndani ya jimbo matano kwenye shirika la kiutu ya mpango ya chakula ulimwenguni ilituma wafanyakazi wake ni kama pale Tanganyika, Kasai, Ituri, Kaskazini na Kusini ya Ubangi. Swali ni kupelekea wananchi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kupitisha tabia zinazopendekeza kuhusu ulishi ya kutosha. Lakini pia kuhimiza kila mwingizaji kuteketeza jukumu lake katika mnyororo wa usalama wa chakula. Hali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado inatia wasiwasi wasi. takribani watu milioni ishirini na mnane hawawezi kupata chakula cha kutosha, alilahumu naibu mkurugenzi wa PAM Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Olo Sibe alisisitiza haya hali ya hatari iliyopo katika maeneo yenye migogoro inapatikana naibu mkurugenzi wa mpango wa kitaifa wa chakula alisikitiza pia haja ya kulisha vizuri kila mtoto katika uh, siku elfu za kwanza, kipindi muhimu kwa ukuaji na ustawi wa toto huanza kutoka mimba hadi umri wa miaka miwili. Wapendwa wa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Kiroza Lizawadi. Je, ushirikiano kati ya wakaaji wa eneo la Irumu na MONUSCO unawezaje kuboreshwa? Mnamo Julai 15 mwaka huu, ofisi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Ituri ilileta pamoja makundi mbalimbali mbali ya kijamii huko Irumu, mji mkuu wa eneo hilo, na huko Komanda ili kujadili swala hili. Lengo lilikuwa kukusanya mapendekezo mbalimbali ya kuimarisha ushirikiano kati ya pande zote na kuboresha usalama katika kanda hii ili kujadili hili, Jean Claude Lokidile anampokea hapa Jacques anayei presidenti wa baraza la vijana la eneo lile. Anaye. jambo jambo. Je, uhusiano ya vijana wa mama waongozi wa eneo wa mtaa na MONUSCO kupitia kazi wananishi katika eneo hilo? Bwana journaliste, najua ya kwamba uhusiano kati ya MONUSCO na vijana wa mama ndani ya mavijiji yetu ni dogo, ni dogo kabisa kwa sababu tumewahi kuona munisku yeye anajifungia eh? Sisi yenye tunasema kubaki yao peki, inakuwa kama yeye anafanya kazi yeye peki bila kuimiza hata wakuminute ambao wanakuwa nao fazi moja nini kama re reproach natoa kwa Monisku yenye hawezi kufurahishwa raia wakaji waongozi katika eneo kuhusu uhusiano bora. Unajua, Monisku inakuwa na maofisi mbalimbali, kunakuwa maofisi ya wasivili, kuna kunakuwa hii kama jeshi. Mimi nakamata hii mfano ya jeshi, unakuta Monisku inafanya patrui yao peke bila jeshi yetu ya Kongo bila polisi yetu ile inaleta waraia, wanakuwa na uoga, wanasema sasa Monisco inafanya kazi yao peke, na mna gani na jeshi yetu iko pale. Kwa hivyo ndio tunasema kusudi uhusiano irudi kati ya Monisco na wakaaji wa maeneo zetu, kama wako nafanya hiyo patrui, watie jeshi ya Kongo pale, Fardesi, watie polisi pale, na ile itaendelea kuleta mawasiliano ya mzuri kati ya komuniti zetu. Sasa kusukuma useme kwamba Munisko nasubiri na kila mara kama kuna kuwa ajali, mara hapo huwa anawasili katika mahali pa ajali. E, ndio bwana journaliste hiyo ni jambo ambayo sisi tumeona katika territory yetu ya Irumu. Kila mara wakati kuko shida ndio tunaona Munisco inakuja karibu ya, ya wa population Uh, japo sisi ombi yetu ni kwamba wao muda yoyote ambao tuko na wao wakuwe karibu na sisi, wakuwe hata wana, wanatayarisha hata makutano na wavichana wamama wa leader kuminotere, kusudi zaidi sana kuelezea kuminuti namna ya manda zao kazi ambao walikuja fanya walikuja support government ya Kongo ni nini, kwa sababu watu wengi hawajui ya kazi yao. Hiyo ndio inaacha watu wengi wanaongea ovyo kuhusu Monusco, hiyo inasababisha na wao peke, kwa sababu hawapendi kukua karibu na raia. Mara mara tunaona vijana wanatupa mawe juu ya askari ya Monusco, ni kwa sababu gani na nini yafaa kurekebisha kama mwenendo? Sasa unajua watu wengi hawajui kama wakati adui anakuja, ya ya yanakuja eski inaomba Monusco ndio ikue mbele, ama inaomba jini ishi yetu ya Kongo. Sasa wao wanafanya kazi wao peke. Wakati wanafanya kazi wao peke wavijana wanasema wao inaonekana wanakuwa wanafanya kazi hao ambao haitu hawari eh? Yenye wanasema ku, kufere participer ma communauté. Ile ndio tuna inacha ile mambo yote inaonekana. Na unaomba nini kwa kumaliza? Ah, kwa kumaliza hiyo inaomba waendelee kuraforce ile ma, makolaborasyo kati ya usiano vitu, bora, bora, mm -hmm, kati ya vijana wa mama wa leader communautaire, hata jeshi yetu ya Kongo, polisi wakue pamoja, wakati wako nafanya kitu yote wakue pamoja, na kama ni patrui wafanye pamoja, na ile tacha ile mambo ya kusema ke boli Monusco. A, wanaona jeshi pale, wanaona polisi ya Kongo pale pale, itakuwa vizuri sana. Tunakushukuru shaka. Na hii mimi ndiye nawashukuru Katika mji wa Beni, kikundi cha ushauri kwa mchakato wa upatanishi huko Kivu Kaskazini na Ituri kiliandaa mkutano hivi karibuni ili kuchunguza matokeo ya awamu ya kwanza ya shughuli zake mwaka moja baada ya kuanzishwa kwake. Mradi huu unasaidia upatanishi wa udhibiti na amani katika sehemu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapendekezo yaliyotolewa wakati wa mkutano ule yanaomba kikundi hiki kuchambua tena zaidi hali katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro ili kurekebisha mbinu za upatanishi kwa awamu yake ya pili. Mark Marofimbo kwa maelezo zaidi ikiandaliwa na shirika la Pole Institute, kikundi cha uchunguzi na utafiti kwa ajili ya mawasiliano kwa mapatano, yaundwa na wanaharakati wa shirika la raia, wasimamizi wa majamii na wanao ujuzi ya kutoa maoni kuhusu mada mmoja wala lingine katika jamii, lakini pia wasimamizi wa makanisa. Kikundi kina lengo la kutoa mapendekezo kwa ajili ya maboresho ya hali kijamii kinayoonyesha alama ya kasoro, ili wanao mamlaka wakishikilie na kutoa suluhisho ku eneo ambako mafarakano yaripotiwa mtaani Beni, kwa mfano mizozo ya ardhi, mizozo kuhusu mpaka ya mbuga la wanyama ya Virunga na wanaoishi pembezoni, mizozo kuhusu mpaka ya muji na mtaa wa Beni, lakini pia mzozo juu ya uchunguzi wa kijiji cha Mgogo kati ya mtaa wa Beni na Lubero, ndio mojawapo ya mizozo zinazowekwa mezani na kikundi hicho. Kadembi Kitambala, kiongozi makamu wa kikundi hiki, atoa maelezo mengine: tunaona kwamba kwa elfu mbili na makumi mbili na tatu tuliikalisha wakubwa wa mugi wa Beni na upande wa usemo wa teritoria ya Beni, tuliwaikalisha pamoja na vijana. Kwa mfano, kulikuwa na kila mara funzo kwa wa mugi wa Beni, vijana wanasimama leo watu wasivae viato. Lakini tulipowaikalisha na wakubwa, wakatusikiliza na walisikiliza vijana, na vijana pia walitusikiliza. Hiyo makundi mbalimbali hiyo mbali watu walitusikiliza na tuliona matunda. Kwa sababu wakati nini, nini uchaguzi likaribia, hakukukua fujo, kwa sababu kila watu walitia saini yao kwa kusema ndio tunaitika, hatutaweza tukafanya tena hii, na wakubwa nao wakasema, ndio, nasi pia tunaona, lakini kuna vile bitu fulani fulani tunashindwa kwa sababu hatuna vinavyofaa Bo, na hiyo pledwa yetu tuliyapeleka yote Kinshasa. Hata kama hawajajibia bado, lakini kwa upande wetu hapa kwa mji wa Beni watu waliweza kuelewana na tuliona ya kwamba amani kidogo, ilikuwa hakukuwa fujo kama miaka zilizopita. Waandalizi watoa mapendekezo ya wa kuona viongozi kujihusisha na mradi huo ambayo yataweza kutoa suluhisho kwa matatizo ya mizozo kadhaa kwa maeneo. Emmanuel Bachueki Basia ni msimamizi wa mpangilio ya mradi huko kunako Pol Institute. Kazi tulifika fanya leo ni kupase en revis mpeu maprosesus yote ya mediation enyewe ilifanyika kuile ma mpaka na kuona kitu gani iko ya mupya selo contexte ya leo, na tuweze kuelabore pla d'action enyewe iko uh, inclusive pamoja na bakteri yote ya pe. Hivi tuweze kuendelea na ile muradi. Kitu itaingia ndani ya mupya ni kwamba hii proje inafika kusutenira initiative ya baautorite lokal au niveau provincial paske kuna de consortium ambayo iko natumika na ni ma consortium kuna na shiriki itatumika ku niveau vraiment ya ma chefferie ma groupement, ama malokalite mais si ye comme mediation tuko vraiment ku niveau provincial donc kuapuye sana ba autorité ndani e ya processus ya médiation. Tuwakumbushe kwamba mradi huo ikiwa kwa kipindi chake cha pili yatekelezwa kunako majimbo ya, kuna ya Kivu kaskazini na ya Ituri kwa ushirikiano na Beni Mark Marofimbo Radio Okapi. Nani hapo tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Aksanti kwa usikilivu wenu mwema, tukutane tena baadaye baadaye.