Jambo kwenu wasikilizaji wa, wapenzi mliochagua redio Okapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, vichwa vya habari. Bado kidogo kufunguliwa kwa mwaka wa shule, Septemba tarehe moja, wazazi na wafanyabiashara mjini Goma wanasema kupitia matatizo makubwa ya kuwahudumia watoto wao. Sababu ni kwamba benki katika jiji la Goma zimefungwa tangu mwisho wa Januari. Mjini Boma katika jimbo la Kongo ya Kati, watu wawili waliuawa, wengine kadhaa kujeruhiwa, na gari ya polisi kuchomwa moto na ofisi yake kuvamiwa. Haya ni matokeo ya mapigano kati ya askari polisi na wakaaji. Kasai ya Kati, gavana alizindua rasmi usimamizi wa chanjo mpya ya malaria ya RN21 kwa watoto wenye umri wa miezi sita hadi kumi na moja. Joseph Moise Kambulu alisifu juhudi za pamoja za kuwalinda walio hatarini hasa zaidi watoto. Mjambo tena kwa wote. Siku chache kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule Septemba tarehe 1, wazazi na wafanyabiashara huko mjini Goma wanasema kupitia matatizo makubwa ya kuwahudumia watoto wao. Sababu ni kwamba tangu mwisho wa, wa mwezi wa Januari, benki katika jiji la Goma zimefungwa. Matokeo yake ni kwamba sekta ya kiuchumi imelemezwa kufuatilia kukaliwa kwa jiji na waasi wa M23. Taarifa yake Alain Irungu Mushi. Ya tafsiriwa na Jean-Désiré Kanyama. Katika kituo cha biashara cha Birere kuna maduka mengi ya vifaa vya masomo vinavyouzishwa na watu binafsi hapo, mwanamke mmoja anahakikisha kwamba wateja wafike wengi. Wazazi wanaonunua vifaa vya masomo ya wa watoto ni wachache na siyo sawa miaka iliyopita, hali inayopelekea kushuka kwa thamani ya vifaa vya masomo wakati huu. Hata hivyo wazazi wa moja wanajiandaa kupata vifaa vya lazima vya watoto wao. Mmoja anasema ana mapashwa ya kutayarisha ujio wao hata kama wakati huu hakuna kazi yeyote, huku wazazi wengine hadi sasa wayaandikisha watoto katika shule kutokana na ukosefu wa fedha, hali inayoambatana pia na vita katika eneo lao, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katika soko ya mji wa Goma, bei ya vifaa vya masomo inashuka sana mwaka huu ni kutokana kushuka pia kwa uchumi hali inayoambatana na sababu nyingi, sawa kufungwa kwa makazi mingi sababu ya vita katika maeneo yale, vile vilevile pale Kwilu. Ijapo mwaka wa shule kuanza bado siku chache, migomo ya walimu inashuhudiwa katika mikoa kadhaa za nchi. Baada ya Kivu ya Kaskazini na jimbo la zamani la Ekuater, ni zamu ya Muungano wa Kwilu ya tatu kupaza sauti yake. Walimu katika jimbo hili la elimu wanaweka masharti kwa kuanza madarasa kulipwa malimbikizo ya mishahara yao ya miezi mitatu na benki la Afriland. Uamzi huu ulitolewa katika mkutano mkuu uliofanyika hapo Jumatano pa Idiofa. Katika ujumbe uliotumwa kwa msimamizi wa eneo, walimu hawa wanashutumu tabia wanazoziona kuwa za matusi hasa malipo ya hundi, yaani sheke wakati wa malipo na kukataa kwa benki kubadilisha noti zilizoharibika na zenye kukataliwa sokoni. Tunabaki katika habari kuhusu maajibisho katika mkoa wa Tanganyika wakaguzi wa elimu kutoka vitongoji vya Moba ya kwanza na ya pili wanatumwa uwanjani ili kuhakikisha utekelezaji wa maagizo ya, ya kurudi shuleni hatua hii inajiri baada ya shirika lisilo la kiserikali la Young Men Action for Education kushutumu tabia fulani shuleni hizi ni pamoja na uuzaji wa vifaa vya shule na malipo ya ada ya usajili Taratibu hizi zimepigwa marufuku na Wizara ya Elimu ya Kitaifa. Tukijelekeza upande wa Bunia, huko Bunia likizo si kupumzika tu, pia ni fursa ya kujifunza lugha za kigeni, hasa Kingereza ki kuzingatia zaidi taasisi ya Supremax ambayo watoto wa miaka tango tano hadi saba wanajifunza lugha la Kiingereza, lugha wanao tumaini itakuwa na ahadi kwa siku zijazo. Tusikilize mengi katika ripoti yake Jean Claude Lokidile. Melani mwenye umri wa miaka kumi na tano anatamani kuwa rubani. Kwa yeye, Kiingereza ni moja wa funguo muhimu. Anasema kwamba katika nchi nyingi duniani mfumo wa elimu unafanyuka kwa Kiingereza. Wengine kama Krispin tayari wanaona ndoto zao katika udaktari. Wazazi wake wanamtia moyo, anajisikia ana yuko tayari kwa misingi ya lugha ya Kiingereza hata katika madarasa madogo. Rut Rigwa, mwalimu wa watoto, anashangaa kuona msichana wa miaka mitano akijitahidi kushika maneno ya Kiingereza. Kwa viongozi wa kituo hiki, Kiingereza ni chombo cha kubadilisha maisha ya wa watoto hawa. Elvis Jaringa, mkuu program wa programu wa Supermax Institute, anaeleza, unapaswa kuwa na uwezo ya kuwasiliana na watu walioko huko India, Canada, Australia. Kwa kifupi, kufanya biashara na dunia ya nje. Kwa mujibu wake, ujuzi wa Kiingereza unafungua milango mingi Masomo, ajira, safari, fursa nyingi katika dunia inayoendelea kuwa na ushindani mkali. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Luki Dile, Radio Okapi. Kuhusu habari za usalama, tujielekeze pa Matadi, katika mji wa Boma, huko Kongo ya Kati. Watu wawili waliuawa, wengine kadhaa kujeruhiwa, gari ya polisi kuchomwa moto na ofisi yake kuvamiwa. Haya ni matokeo ya mapigano yaliyozuka kati ya maafisa wa polisi ya taifa na wakaazi wa kilometa nane, mji ulioko katika mji wa Boma. Kulingana na shirika la haki za binadamu na maendeleo ya Kongo, hali hii ni matokeo ya wahalifu hao kuvamia karibu nyumba tano katika kitongoji hiki, ambako walipora na kuua raia moja. Katika taarifa iliyotolewa Alhamisi hii, Gabriel Makiese, mratibu wake, alitoa mwito kwa sheria ya kijeshi kuwakamata wahusika wa polisi wanaoshukiwa kushiriki katika ukosefu wa usalama. Upande wa Kivu Kaskazini, hali bado ilikuwa wasiwasi Alhamisi hii katika kijiji cha Kibanda, sekta ya oso banyungu, eneo la Masisi. Hali hii ni matokeo ya mzozo mkali wa kutumia silaha kati ya waasi wa AFC M23 na muungano wa kundi ya wazalendo katika eneo hilo. Jioni Jumatano, makundi hayo mawili yalipambana tena kwa muda mfupi. Vyanzo vya mahali vinabainisha kuwa doria la waasi wa AFC kutoka Kasopo walipambana na wazalendo wa kundi la make wakitokea Buhimba. Mapambano yale yalizusha hofu kati ya raia wa eneo la Masisi tunabaki Kivu ya Kaskazini, upande wa Beni. Naibu wa meya wa wilaya ya Oicha, mji mkuu wa eneo la Beni, kwenye kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni, anatoa mwito kwa wakazi na vyombo vya usalama kuwa macho kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi wa ADF. Katika muda wa siku kumi, Oicha imekumbwa na mashambulizi matatu ambayo yamesababisha vifo vya watu kumi na mbili na kuteketezwa kwa karibu nyumba ishirini. Jean de Dieu Kibwana anawaomba wakaaji kuwa macho na kuripoti haraka mwenendo yoyote inayoleta shaka ili kuwezesha vikosi vya usalama kujibu kwa wakati. Tukiendelea na taarifa yetu, tujielekeze Kasai ya kati, huko Kananga, gavana wa mkoa alizindua rasmi usimamizi wa chanjo mpya ya malaria ya R21 kwa watoto wenye umri wa miezi tangu sita hadi kumi na moja. Bwana Joseph Moise Kambulu, akizungukwa na viongozi wa afya na wa mitaa, alisifu juhudi za pamoja kwa kulinda walio hatarini zaidi, yani watoto kutoka na malaria. Taarifa yake François Kadima, yatafsiriwa na Jean Désiré Kanyama. Liwali wa jimbo Joseph Moïse Kambulu alianzisha operesheni hiyo mbele ya jumba la ofisi ya mtaa wa Ndesha. Ana uhakikisho ya kwamba chanjo hiyo ni jibu kwa hatari ya ugonjwa huo unaosumbua wa watu na kupelekea vifo katika familia za watu kadhaa. Alisema tena pamoja ni mwenendo kwa ujio mzuri kwa watoto Malaria ni mojawapo wa sababu kuu ya vifo vya watoto katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili walihesabiwa zaidi ya wa wagonjwa milioni makumi mawili na saba ikiwa ni kipande cha watoto wa chini ya miaka tano. Chanjo hiyo mpya inayotolewa katika vipindi vine ina lengo ya kupunguza idadi hizo za kupanda za wagonjwa nchini DRC. Upande wa mpango wa chanjo PEVE imejulisha ya kwamba dozi ya kwanza inatolewa wakati wa miezi sita ya umri wa mtoto na tatu zenye kufuata hadi mwezi wa kumi na tatu. Memba wa makundi ya makabila, makanisa mbalimbali mbali na wakuu wa mikoa waliomba kuhimiza familia za watu ni ajili wafikishe watoto wote katika vituo vya afya vya karibu, kwa watoto wa jimbo la Kasai Central kupitia chanjo hiyo ni ujio unaoanza sasa. Wameishi wataalam wa afya wa huku vilevile vile. Upande wa Kindu, vita dhidi ya kipindupindu katika jimbo la Manyema. Operesheni ya uwekaji klorokini katika maji iliyozinduliwa wiki mbili zilizopita imechangia kwa kiasi kupunguza visa vya ugonjwa wa kipindupindu katika eneo la afya la Kindu, kulingana na mganga mkuu wa eneo la afya ambaye alirekodi karibu kesi sitini wiki iliyopita, leo ni karibu kesi kumi ambazo zimerekodiwa. Hii ni kurizika kwa jamii ambayo inahakikisha habari hii kutoka eneo la afya. Kwa bahati mbaya, operesheni hii imesitishwa huku ugonjwa ukiwa bado unaendelea mkoani humo. Idadi ya watu inataka kuanzishwa tena kwa operesheni ya uwekaji klorokini katika maji. Florence Kizalunga ana maelezo mengi. Operesheni ya kutia dawa katika maji imesaidia sana kwa kupunguza kesi za kipindupindu anatangaza mkuu wa eneo la afya ya Kindu, Daktari Saleh Jumaini Farani. Operation hii ni, ni nasaidia watu sana parce que mbele ya hii operation ba air de santé ilikuwa natutumia makaa mingi tulikuwa nafikia hata mara banatutumia makaa ya kolera makumi kenda mia moja na makumi tatu me wakati tulituma baclorateur au terrain me leo tunafikia par semaine air de santé kinakuwa natutumia ka 16 ya kolera e, tunafikia hata ku kama makumi mbili ya kolera. Walakini, katika visima mbalimbali mbali vya wilaya ya Basoko ambayo tulitembelea idadi ya watu hushota maji yasiyokuwa na dawa, idadi hii inaogopa kuibuka tena kwa kipindupindu. Mmoja wao Neema Asani hushuhudia: ni kwa shota mai abatie tena dawa. Mbele walikuwa natia dawa, lakini depu dimanche abatie tena ndio tukwa jusa kaviko wapi tena, tuanze kunywa tena mai abuchafu itatuletea magonjwa Njwa. tukiwasiliana nao waliokuwa wakitia hiyo dawa wamenena kwamba wameheshimu tarehe ya mwisho ya wiki mbili kama ilivyokubaliwa ripoti toka kindu florence kizalunga radio okapi wasikilizaji wapenzi wa redio kapi karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wake rosali zawadi Je, ushirikiano kati ya wakaaji wa eneo la Irumu na Monusco unawezaje kuboreshwa? Mnamo Julai 15 mwaka huu, ofisi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Ituri ilileta pamoja makundi mbalimbali mbali ya kijamii huko Irumu, mji mkuu wa eneo hilo na huko Komanda ili kujadili swala hili. Lengo lilikuwa kukusanya mapendekezo mbalimbali ya kuimarisha ushirikiano kati ya pande zote na kuboresha usalama katika kanda hii. Jambo, jambo. Je, uhusiano ya vijana wa mama waongozi wa eneo wa mtaa na MONUSCO kupitia kazi wanaendesha katika eneo hili, bwana jurnalisti? Najua ya kwamba uhusiano kati ya MONUSCO na vijana wa mama ndani ya mavijiji yetu ni dogo, ni ndogo kabisa, kwa sababu tumewahi kuona MONUSCO yeye anajifungia sisi yenye tunasema kubaki yao peke inakuwa kama yeye anafanya kazi yeye peke bila kuimiza hata wakominte ambao wanakuwa nao fazi moja. Nini kama reproche unatoa kwa MONUSCO yenye haiwezi kufurahisha raia wakaaji, waongozi katika eneo kuhusu uhusiano bora? Unajua, MONUSCO inakuwa na maofisi mbalimbali, kunakuwa maofisi ya wasivili, hii kuna... kama jeshi, mimi nakamata hii mfano ya jeshi, unakuta MONUSCO inafanya patrui yao peke bila jeshi yetu ya Kongo bila polisi yetu. Ile inaleta waraia wana na wana uoga wanasema, sasa monisco inafanya kazi yao peke na mna gani na jeshi yetu iko pale. Kwa hivi ndio tunasema kusudi uhusiano irudi kati ya monisco na wakaaji maeneo zetu. Kama wako nafanya hiyo patrui, watie jeshi ya Kongo pale, FARDC watie polisi pale, na ile itaendelea kuleta mawasiliano ya mzuri kati ya komunaté zetu kusukuma useme kwamba munisco nasubiri kila mara kama kuna kuwa ajali. Mara hapo huwa nawasili katika mahali pa ajali. E, ndio bwana journaliste, hiyo ni jambo ambayo sisi tumeona katika territory yetu ya Irumu. Kila mara wakati kuko shida, ndio tunaona munisco inakuja karibu ya, ya wa population Uh, japo sisi ombi yetu ni kwamba wao, muda yoyote ambao tuko na wao wakuwe karibu na sisi, wakuwe hata wana wanatayarisha hata makutano na wavijana, wamama wa leader communautaire, kusudi zaidi sana ku, kuelezea kumi minuti namna ya manda zao kazi ambao walikuja fanya, walikuja support government ya Congo ni nini, kwa sababu watu wengi hawajui ah, kazi yao na unaomba nini. Kwa kumaliza hiyo, inaomba waendelee kuraforce ile ma, makolaborasio kati ya husiano bora, bora kati ya vijana wa mama wa leader communautaire hata jeshi yetu ya Kongo, polisi, wakue pamoja wakati wako nafanya kitu yote, wakue pamoja na kama ni patrui wafanye pamoja, na ile tacha ile mambo ya kusema ki bol Monusco, aa, wanaona jeshi pale, wanaona polisi ya Kongo pale, pale itakuwa vizuri sana. Katika mji wa Beni, kikundi cha ushauri kwa mchakato wa upatanishi huko Kivu Kaskazini na Ituri kiliandaa mkutano hivi karibuni ili kuchunguza matokeo ya awamu ya kwanza ya shughuli zake mwaka mmoja baada ya kuanzishwa kwake. Mradi huu unasaidia upatanishi wa udhibiti na amani katika sehemu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapendekezo yaliyotolewa wakati wa mkutano ule yanaomba kikundi hiki kuchambua tena zaidi hali katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro ili kurekebisha mbinu za upatanishi kwa awamu yake ya pili. Mark Marofimbo kwa maelezo zaidi ikiandaliwa na shirika la Pole Institute, kikundi cha uchunguzi na utafiti kwa ajili ya mawasiliano kwa mapatano, yaundwa na wanaharakati wa shirika la raia, wasimamizi wa majamii na wanao ujuzi ya kutoa maoni kuhusu mada moja wala lingine katika jamii, lakini pia wasimamizi wa makanisa. Kikundi kina lengo la kutoa mapendekezo kwa ajili ya maboresho ya hali kijamii kinayoonyesha alama ya kasoro, ili wanao mamlaka wakishikilie na kutoa suluhisho kunako ma ambako mafarakano yaripotiwa mtaani Beni, kwa mfano mizozo ya ardhi, mizozo kuhusu mpaka ya mbuga la wanyama ya Virunga na wanaoishi pembezoni, mizozo kuhusu mpaka ya mji na mtaa wa Beni, lakini pia mzozo juu ya uchunguzi wa kijiji cha Mgogo kati ya mtaa wa Beni na Lubero. Ndiyo mojawapo ya mizozo zinazowekwa mezani na kikundi hicho. Kadembi Kitambala, kiongozi makamu wa kikundi hiki, atoa maelezo mengine. tunaona ya kwamba kwa elfu mbili makumi mbili na tatu tuliikalisha wakubwa wa mugi wa Beni na upande wa usemu wa teritwari ya Beni, tuliwaikalisha pamoja na vijana. Kwa mfano, kulikuwa na kwa kila mara fujo kwa mugi wa Beni, vijana wanasimama leo watu wasivae viato. Lakini tulipowaikalisha na wakubwa, wakatusikiliza, na walisikiliza vijana, na vijana pia walitusikiliza. Hiyo makundi mbalimbali hiyo mbali, watu walitusikiliza na tuliona matunda kwa sababu wakati nini, nini uchaguzi likaribia, hakukukua fujo, kwa sababu kila watu walitia saini yao kwa kusema ndio tunaitika, hatutaweza tukafanya tena hii, na wakubwa nao wakasema ndio, nasi pia tunaona, lakini kuna vile bitu fulani fulani tunashindwa kwa sababu hatuna vinavyofaa bo, na hiyo pledoa yetu tuliyapeleka yote Kinshasa, hata kama hawajajibia bado, lakini kwa upande wetu hapa kwa mji wa Beni watu waliweza kuelewana na tuliona ya kwamba amani kidogo ilikuwa, hakukuwa fujo kama miaka zilizopita. Waandalizi watoa mapendekezo ya wa kuona viongozi kujihusisha na mradi huo ambayo yataweza kutoa suluhisho kwa matatizo ya mizozo kadhaa kwa maeneo. Emmanuel Bachweki Basia ni msimamizi wa mipangilio ya mradi huko kunako Paul Institute. Kazi tulifika fanya leo ni kupase en revis mpe maprosesus yote ya mediation enyewe ilifanyika kuile a mpaka na kuona kitu gani iko ya mupya selo kontexte ya leo na tuweze kuelabore plan d'action enyewe iko uh, inclusive pamoja na bakteri yote ya pe hivi tuweze kuendelea na ile mradi. Tuwakumbushe kwamba mradi huo ikiwa kwa kipindi chake cha pili yatekelezwa kunako majimbo ya Kivu kaskazini na ya Ituri kwa ushirikiano na pede Beni. Mark Marufimbo, Radio Okapi tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa wote waliojiunga nasi kwenye vipindi vya Radio Okapi.