Radio Kapi. Jambo kwenu wasikilizaji wa penzi mliochagua Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo bila kukawia, vichwa vya habari. Bado kidogo kufunguliwa kwa mwaka wa shule Septemba tarehe moja, wazazi na wafanyabiashara mjini Goma wanasema kupitia matatizo makubwa ya kuwahudumia watoto wao. Sababu ni kwamba benki katika jiji la Goma zimefungwa tangu mwisho wa Januari. Mjini Boma katika jimbo la Kongo ya Kati, watu wawili waliuawa, wengine kadhaa kujeruhiwa, na gari ya polisi kuchomwa moto na ofisi yake kuvamiwa. Haya ni matokeo ya mapigano kati ya askari polisi na wakaaji. Kasai ya Kati gavana alizindua rasmi usimamizi wa chanjo mpya ya malaria ya RN21 kwa watoto wenye umri wa miezi sita hadi kumi na moja. Joseph Moise Kambulu alisifu juhudi za pamoja za kuwalinda walio hatarini hasa zaidi watoto. Mjambo tena kwa wote. Siku chache kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule Septemba tarehe 1, wazazi na wafanyabiashara huko mjini Goma wanasema kupitia matatizo makubwa ya kuwahudumia watoto wao. Sababu ni kwamba tangu mwisho wa mwezi wa Januari, benki katika jiji la Goma zimefungwa. Matokeo yake ni kwamba sekta ya kiuchumi imelemezwa kufuatilia kukaliwa kwa jiji na waasi wa M23. Taarifa yake Alain Irung Mushin. Ya tafsiriwa na Jean-Désiré Kanyama. Katika kituo cha biashara cha Birere kuna maduka mengi ya vifaa vya masomo vinavyouzishwa na watu binafsi. Hapo mwanamke mmoja anahakikisha kwamba wateja wafike wengi. Wazazi wanaonunua vifaa vya masomo ya wa watoto ni wachache na siyo sawa miaka iliyopita, hali inayopelekea kushuka kwa thamani ya vifaa vya masomo wakati huu hata hivyo wazazi wa moja wanajiandaa kupata vifaa vya lazima vya watoto wao. Mmoja anasema ana mapashwa ya kutayarisha ujio wao hata kama wakati huu hakuna kazi yeyote, huku wazazi wengine hadi sasa wayaandikishe watoto katika shule kutokana na ukosefu wa fedha, hali inayoambatana pia na vita katika eneo lao, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika soko ya mji wa Goma bei ya vifaa vya masomo inashuka sana mwaka huu, ni kutokana na kushuka pia kwa uchumi, hali inayoambatana na sababu nyingi sawa kufungwa kwa makazi mingi sababu ya vita katika maeneo yale, vile vilevile pale Kwilu. Ijapo mwaka wa shule kuanza bado siku chache, migomo ya walimu inashuhudiwa katika mikoa kadhaa za nchi. Baada ya Kivu ya Kaskazini na jimbo la zamani la Ekuateur, ni zamu ya muungano wa Kwilu ya tatu kupaza sauti yake. Walimu katika jimbo hili la elimu wanaweka masharti kwa kuanza madarasa kulipwa malimbikizo ya mishahara yao ya miezi mitatu na Benki la Afriland. Uamuzi huu ulitolewa katika mkutano mkuu uliofanyika hapo Jumatano pa Idiofa. Katika ujumbe uliotumwa kwa msimamizi wa eneo, walimu hawa wanashutumu tabia wanazoziona kuwa za matusi, hasa malipo ya hundi yaani sheke wakati wa malipo na kukataa kwa benki kubadilisha noti zilizoharibika na zenye kukataliwa sokoni. Tunabaki katika habari kuhusu maajibisho katika mkoa wa Tanganyika wakaguzi wa elimu kutoka vitongoji vya Moba ya kwanza na ya pili wanatumwa uwanjani ili kuhakikisha utekelezaji wa maagizo ya, ya kurudi shuleni. Hatua hii inajiri baada ya shirika lisilo la kiserikali la Young Men Action for Education kushutumu tabia fulani shuleni. Hizi ni pamoja na uuzaji wa vifaa vya shule na malipo ya ada ya usajili. Taratibu hizi zimepigwa marufuku na Wizara ya Elimu ya Kitaifa. Tukijelekeza upande wa Bunia, huko Bunia likizo si kupumzika tu, pia ni fursa ya kujifunza lugha za kigeni, hasa Kiingereza. Kuzingatia zaidi taasisi ya Supremax ambayo watoto wa miaka tangu tano hadi kumi na saba wanajifunza lugha la Kiingereza ki lugha wanao tumaini itakuwa na ahadi kwa siku zijazo. Tusikilize mengi katika ripoti yake Jean Claude Lokidile. Melani mwenye umri wa miaka kumi na tano anatamani kuwa rubani. Kwa yeye Kiingereza ni moja wa funguo muhimu. Anasema kwamba katika nchi nyingi duniani mfumo wa elimu unafanyika kwa Kiingereza. Wengine kama Krispin tayari wanaona ndoto zao katika udaktari. Wazazi wake wanamtia moyo na anajisikia ana yuko tayari kwa misingi ya lugha ya Kiingereza hata katika madarasa madogo. Rut Rigwa, mwalimu wa watoto, anashangaa kuona msichana wa miaka mitano akijitahidi kushika maneno ya Kiingereza. Kwa viongozi wa kituo hiki, Kiingereza ni chombo cha kubadilisha maisha ya wa watoto hawa. Elvis Jaringa, mkuu wa program wa programu wa Supermax Institute, anaeleza, unapaswa kuwa na uwezo ya kuwasiliana na watu walioko huko India, Canada, Australia. Kwa kifupi, kufanya biashara na dunia ya nje. Kwa mujibu wake, ujuzi wa Kiingereza unafungua milango mingi Masomo, ajira, safari, fursa nyingi katika dunia inayoendelea kuwa na ushindani mkali. Toka Bunia, naitwa Jean-Claude Luki Dile, Radio Capi. Kuhusu habari za usalama tujielekeze pa Matadi. Katika mji wa Boma huko Kongo ya Kati, watu wawili waliuawa, wengine kadhaa kujeruhiwa, gari ya polisi kuchomwa moto na ofisi yake kuvamiwa. Haya ni matokeo ya mapigano yaliyozuka kati ya maafisa wa polisi ya taifa na wakaazi wa kilometa nane mji ulioko katika mji wa Boma. Kulingana na shirika la haki za binadamu na maendeleo ya Kongo, hali hii ni matokeo ya wahalifu hao kuvamia karibu nyumba tano katika kitongoji hiki ambako walipora na kuua raia mmoja. Katika taarifa iliyotolewa Alhamisi hii, Gabriel Makiese, mratibu wake, alitoa mwito kwa sheria ya kijeshi kuwakamata wahusika wa polisi wanaoshukiwa kushiriki katika ukosefu wa usalama. Upande wa Kivu Kaskazini, hali bado ilikuwa wasiwasi Alamisi hii katika kijiji cha Kibanda, sekta ya Oso Banyungu, eneo la Masisi. Hali hii ni matokeo ya mzozo mkali wa kutumia silaha kati ya waasi wa AFC M23 na muungano wa kundi ya wazalendo katika eneo hilo. Jioni Jumatano, makundi hayo mawili yalipambana tena kwa muda mfupi. Vyanzo vya mahali vinabainisha kuwa doria la waasi wa AFC kutoka Kasopo walipambana na wazalendo wa kundi la Mac wakitokea Buhimba. Mapambano yale yalizusha hofu kati ya raia wa eneo la Masisi. Tunabaki Kivu ya Kaskazini, upande wa Beni. Mnaibu wa meya wa wilaya ya Oicha, mji mkuu wa eneo la Beni kwenye kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni, anatoa mwito kwa wakazi na vyombo vya usalama kuwa macho kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi wa ADF. Katika muda wa siku kumi Oicha imekumbwa na mashambulizi matatu ambayo yamesababisha vifo vya watu kumi na mbili na kuteketezwa kwa karibu nyumba ishirini. Jean de Dieu Kibwana anawaomba wakaaji kuwa macho na kuripoti haraka mwenendo yoyote inayoleta shaka ili kuwezesha vikosi vya usalama kujibu kwa wakati. Tukiendelea na taarifa yetu, tujielekeze Kasai ya kati, huko Kananga, gavana wa mkoa alizindua rasmi usimamizi wa chanjo mpya ya malaria ya R21 kwa watoto wenye umri wa miezi tangu sita hadi kumi na moja. Bwana Joseph Moise Kambulu, akizungukwa na viongozi wa afya na wa mitaa, alisifu juhudi za pamoja kwa kulinda walio hatarini zaidi, yani watoto kutoka na malaria. Taarifa yake Francois Kadima yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Liwali wa jimbo Joseph Moise Kambulu alianzisha operesheni hiyo mbele ya jumba la ofisi ya mtaa wa Ndesha. Ana uhakikisho ya kwamba chanjo hiyo ni jibu kwa hatari ya ugonjwa huo unaosumbua watu na kupelekea vifo katika familia za watu kadhaa. Alisema tena pamoja ni mwenendo kwa ujio mzuri kwa watoto malaria ni mojawapo wa sababu kuu ya vifo vya watoto katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili walihesabiwa zaidi ya wa wagonjwa milioni makumi mawili na saba ikiwa ni kipande cha watoto wa chini ya miaka tano. Chanjo hiyo mpya inayotolewa katika vipindi vine, ina lengo ya kupunguza idadi hizo za kupanda za wagonjwa nchini DRC. Upande wa mpango wa chanjo Peve imejulisha ya kwamba dozi ya kwanza inatolewa wakati wa miezi sita ya umri wa mtoto na tatu zenye kufuata hadi mwezi wa kumi na tatu. Memba wa makundi ya makabila, makanisa mbalimbali mbali, na wakuu wa mikoa waliomba kuhimiza familia za watu ni ajili wafikishe watoto wote katika vituo vya afya vya karibu, kwa watoto wa jimbo la Kasai Central kupitia chanjo hiyo, ni ujio unaoanza sasa wameishi wataalamu wa afya wa huku vilevile vile upande wa Kindu, vita dhidi ya kipindupindu katika jimbo la Manyema. Operesheni ya uwekaji klorokini katika maji iliyozinduliwa wiki mbili zilizopita imechangia kwa kiasi kupunguza visa vya ugonjwa wa kipindupindu katika eneo la afya la Kindu, kulingana na mganga mkuu wa eneo la afya ambaye alirekodi karibu kesi sitini wiki iliyopita, leo ni karibu kesi kumi ambazo zimerekodiwa. Hii ni kurizika kwa jamii ambayo inahakikisha habari hii kutoka eneo la afya. Kwa bahati mbaya, operesheni hii imesitishwa huku ugonjwa ukiwa bado unaendelea mkoani humo. Idadi ya watu inataka kuanzishwa tena kwa operesheni ya uwekaji klorokini katika maji. Florence Kizalunga ana maelezo mengi. Operesheni ya kutia dawa katika maji imesaidia sana kwa kupunguza kesi za kipindupindu, anatangaza mkuu wa eneo la afya ya Kindu, Daktari Saleh Jumaini Farani. Opereshe hii ni inasaidia watu sana, parce que mbele ya hii operation ba aire de sante ilikuwa natutumia makaa mingi, tulikuwa nafikia hata mara banatutumia makaa ya kolera makumi kenda mia moja na makumi tatu me wakati tulituma bakloratere au terrain me leo tunafikia par semaine aire de sante inakuwa natutumia ka kumi na sita ya kolera e, tunafikia hata kukama kumi mbili ya kolera. Walakini katika visima mbalimbali mbali vya wilaya ya Basoko ambayo tulitembelea, idadi ya watu hushota maji yasiyokuwa na dawa. Idadi hii inaogopa kuibuka tena kwa kipindupindu. Mmoja wao Neema Asani hushuhudia ni kwa shota mai abatie tena dawa, mbele walikuwa natia dawa, lakini depu dimanshi abatie tena, njo tukuwa shuhuza kaa viko wapi tena, tuanze kunywa tena mai ya buchafu itatuletea magonjwa. Tukiwasiliana nao waliokuwa wakitia hiyo dawa wamenena kwamba wameheshimu tarehe ya mwisho ya wiki mbili kama ilivyokubaliwa. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Wasikilizaji wapenzi wa redio kapi, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu, katika usomi wake Rosalie Zawadi. Katika mji wa Beni, Kivu Kaskazini, kuna habari njema kwa wakaji. Bei ya simo imeshuka. Mfuko moja uliokuwa ukiuzwa kwa bei ya dola 13.5 miezi michache iliyopita, sasa unauzwa kwa bei kati ya dola 12 kumi na hata dola kenda za Kimarekani kwenye soko. Kulingana na jumuiya ya watangazaji wa foroza ya Beni, kushuka huku kunahusishwa na kuondolewa kwa ada za ukusanyaji haramu katika mpaka wa Kasindi Lubiria, njia kuu kunakopitia bidhaa zinazoelekea Beni, Butembo na Lubero. Tunajadili hili na Eugene Kakule Matembela, presidenti wa chama cha watangazaji wa foroza wa Beni, katika mahojiano haya na Mark Marofimbo, Eujene Kakule Matembela, wewe ni kiongozi la kongamano la wafanyabiashara mpakani. Tayari bei ya mifuko ya simenti yameshuka bei mjini Beni. Tunaweza kuelewa kilichokisababisha? Uh, bei kama inashuka koze ni moya Unajua, kulipita siku kidogo, liwali wajimbo aliweza kukamata decision ya kusema anapiganisha ile pesa wa fanyabiashara walikuwa nalipa kufrontiere yetu ya Kasindi. Pesa ilikuwa nalipa bila kitasa, ni kusema ile watu wanaita perception ilegal zilikuwa napandisha hesabu za kudeklare sima. Na unajua kulikuwa paradoxe moya ya muhimu sana, sie hapa Beni tuko kukatrevesen kilometre na izinu de production ya sima, sima tulikuwa na nunua kwa 12 pweseng ya ima tunanunua kwa 13 pweseng ya simba, lakini watu wa Goma par example set wenyeweko kupld kilometre na naizi ya production wananunua kwa bei ya onze na dolari kwa kuniveu ya Goma. Ilikuwa preoccupation Kabambi mkubwa alikuwa anatafuta kuchunguza na kuelewa shida ni nini, lakini wafanyabiashara walionyesha kama shida Kabambi ni kama huko kwetu tunalipa pesa mingi ambazo hazina mwelekeo, hazina Subasima. Na ile pesa ilikuwa napandisha bei ya kudeklare sima kwa dwane, najapokuwa dwane ya kwetu tuko modere kwa acceptable, lakini wakati wanafanya somasion ni kusema adisio ya ile mafre zingine zingine zinalombwa barabarani na mafasi ingine wanaweka sima, inatuma hesabu zinapanda juu na inapandisha vile bei ya sima, alafu ilimpendeza liwali aweze kukamata mesure ya kususpendre au kukataza ile maperception ilisite, na ukauliza biashara katembea ndani ya mugini. Nadhani kama umetembea huko watakuambia kama kweli wako wanaingiza biashara na wanafikisha kwa destinasio bila trakaseri. Ni kusema hiyo pesa mingi walikuwa nalipa barabarani haiombwe tena barabarani leo, na wanajikuta kosekasi lojike, wanaweza kupunguza bei ya sima kufavere ya population. Kama liwali anaweza kusaidia watu kupata vifaa ya majengo kwa bei rahisi, nawaza ni kitu ya kupigia mkono Wakaaji wa Beni ni wafaidikia wa kwanza. Una ujumbe gani kwao? E, ujumbe na pana kwa populasio ya Beni, waunge mkono hatua zote ambazo liwali anakamata kwa ajili ya kuboresha maisha ya watu. Unajua kila kitu napoanja watu wana- hawakielewe kwa urahisi, lakini mambo inapoendelea zaidi na inasonga mbele zaidi, na watu wanaendelea nini kitu watu wanatafuta, na nadhani hiyo ni vita yetu kila siku, tuweze kutembea pamoja na liwali wetu tuangalie namuna ya kujenga tena mngine yetu ya Beni na Butembo na teritwari ya Beni. Ejen Kakule Matembela, shukrani. Asante sana. Radio Kapi Dossier en Swahili. Mapambano zidi ya kipindupindu yanazidi kuendelea mjini Kindu. Kama uthibitisho, eneo la afya la mji limeanzisha operesheni mbili hivi punde: kutia klor katika maji na kuendesha kazi za usafi katika jamaa zilizoathiriwa na janga la kipindupindu. Lengo ni kupunguza mlolongo wa maambukizi ya ugonjwa huu, kama ilivyoonyeshwa na waziri wa afya wa jimbo ambaye alizindua operesheni hii pamoja na washirika wake wa kiufundi na kifedha, ikiwa ni OMS na UNICEF ili kuwa kwenye chemchemi ya Pampela. Florence Kizalunga anatuletea maelezo zaidi. Kwake daktari mkuu wa eneo la afya la Kindu, operesheni ya kutia dawa kunako visima vya maji inalenga kukata mrorongo wa maambukizi ya kipindupindu. Daktari Salen Jumaini Farani. Muda wa siku hizi tunahusika na kumasurse, ambaye watu hapo na kunywa maji kwenda natia, wale watu wenyewe walikuwa walipata majifunzo na mna gani ya kwenda kutia dawa ku maji ili kominote iweze kupata maji swafi yaabo kutumia. Na kunako manyumba zao watu wataweza wakipita etutangalia mwile mavilaje ambaye waliotutumia makaa mingi za kolera. Wale watu waliopata majifunzo wataenda wanaklore hiyo maji na wanaonesha watu namna gani ya kuweza kulinda hiyo maji. Kwa wale wanaotia dawa wanaalika wakaaji wote kuto kurudi nyumbani na maji bila kutiliwa dawa. Ibrahim Kibundila Bertin: tutabakie hapa kutia cloro ku kila mama mwenye atakuya na bidon yake, tumutilie dawa ya maji, nyee tunaita cloro, asitoke hapa bila kutia dawa ya mai, sababu ile clodu tasaidia kuua mikrobe yote kwa isurse yetu enye iko wazi, ingalau maji imetiliwa dawa. Idadi ya watu wa pampela wanataka ujenzi wa kisima chao cha maji. Suzana Amisi: si tunashukuru bangaa kututilia dawa, meombi yetu tunaomba batu yenge juu ikipande yetu yote, tunatimiziaka hii mai kukunywa, kuoka, kupikia iko natupatia magonjo ya kolera kipande juu, hatuna ingine mai sipokuwa hii. Akisikitishwa na jambo hiyo, waziri wa afya wa mpito anaahidi kupasha habari hiyo kwake gavana wa jimbo, Masumbuko Lutaka Fransi. Sisi sawa vile gouvernement provincial tunasema hivi kupitia baba liwali, kama ile question tunaiprendre en compte, kwa paske hatuwezi kuacha komunote yetu ibakie iko na konsome maji ambao iko impropre, enyewe haiko favorable mu sante ya watu. Jumuhia ya yu reporter pia imejiandaa ili kusisimua wakaaji. Mariam Abasi ndiye mratibu wa kitaifa. Kazi yetu sisi yu reporter tunasisimua wakaaji kwa jinsi waendelee kutumia maji safi watie amon dawa juu wa kutumie mai nzuri na shie wa jeni u reporter tutafanya mapledoaye kwa ginsi wapate kuanza kutumia maji nzuri. Mtaelewa kwamba jimbo la Maniema unaarifu zaidi ya kesi elfu ine na mamia ya vifo. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa wote waliojiunga nasi kwenye vipindi vya Redio Okapi.