Mjambo popote mnaposikiliza redio Kapi, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Kwanza, vichwa vya habari. Wanawake wane walipoteza maisha katika ajali ya meli usiku wa Jumatano hadi Alhamisi Agosti tarehe 28 kwenye ziwa Ntomba katika eneo la Bikoro, kilometa 128 kutoka mji wa Mbandaka katika jimbo la Equateur. Mtihani wa taifa ni zaidi ya mtihani wa shule, ila ni alama ya umoja wetu unaotuunganisha sisi kwa sisi, kutoka mashariki hadi magharibi, kutoka kaskazini hadi kusini. Ujumbe huu ni wake waziri wa elimu wa kitaifa jana Alhamisi kwa waliofika fainali, wazazi walimu wa eneo la kiva kaskazini na kusini. Pale Ituri, gavana wa mkoa alitangaza kusimamisha shughuli za uchimbaji madini katika jimbo nzima. Mamlaka ya mkoa anahakikisha hatua hii ili kurejesha utulivu katika sekta ya madini na kuruhusu rasilimali kufaidia taifa la Kongo na si makundi yenye silaha. Amjambo tena kwa wote. Wanawake wane walipoteza maisha katika ajali ya meli usiku wa Jumatano hadi Alhamis, Ogusti tarehe makumi mawili na nane, kwenye ziwa Ntomba katika eneo la Bikoro, kilometa mia moja makumi mawili na nane kutoka mji wa Mbandaka katika jimbo la Equateur. Boti hiyo ilikuwa imebeba wanawake waliokuwa wakiuza mazao ya kilimo. Idadi hii ya vifo inasalia kuwa ya muda kulingana na msimamizi wa eneo la Bikoro. Vilevile vile huko Manyema, idadi ya vifo kutokana na mvua kubwa iliyoambatana na upepo mkali iliyotokea Agosti tarehe imeongezeka kulingana na mratibu wa ulinzi wa kiraia ya mkoa. Huduma zake kwa sasa zina rekodi vifo tano, zaidi ya nyumba elfu mbili zilizoharibiwa na shule ya sekondari taasisi ya Nyota. Walanga Bali Michelle anaripoti kuwa waathiriwa wanaishi na familia zilizowapokea wako katika hali mbaya. Walanga Bali Michelle anatoa mafasirio mengi kwenye maikrofoni ya Florence Kiza. Siku iliyopita nilikuwa tena mbele ya hii mike kutosha bilan provisoire, na leo nakuja kutosha bilan definitif ambao tumekuta, uh, nyumba elfu mbili mia sita na kenda ambayo imeharibika, imeanguka na paa zingine zimetoka, na kwa hiyo kunakuwa watu watatu wa mama watatu ambao wameongezeka kwa wale wawili ambao walikufa mbele, ndiyo inaonekana ina, kama kuko watu tano ambao wamekufa, kwa hiyo ajali ya pepo na mvua kali ambayo ilionyesha kwa mji wetu wa Kindu kunakuwa pia na masomo moja ambayo paa yake ilitoka mpaka hivi, na tunakuwa na tarajia kurudi kwa shule, hatujue namna gani watoto watasoma. Kwa hiyo namna, ndiyo maana tunatolea ujumbe wetu, tunaalika watu wa moyo safi, kwa gavementi yetu ya jimbo, gavmenti yetu ya taifa ya Kongo, kwa marafiki kama vile wapartener, kuja kuleta jibu kwa matukio mabaya ama mbovu kwa wakaaji ambao wame walikuwa wanajiandaa kurudi kwa shule ya watoto. Mafamilia ambayo iliwapokea hawana uwezo kabisa ya kupokea majamii yote. Tujielekeze pa Bukavu ujenzi wa vifaa vya vyoo vya kutosha bado ni changamoto kubwa katika vitongoji kadhaa vya Bukavu. Familia nyingi hujenga choo zao na mabomba yaliyounganishwa moja kwa moja na njia za maji au mifumo ya mifereji ya maji taka. Kitendo hiki kinashutumiwa vikali na viongozi wa mtaa ambao wanataka uingiliaji kati wa haraka na mamlaka. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mjini Kinshasa, mtihani wa jimbo ni zaidi ya mtihani wa shule, ila ni alama ya umoja wetu unaotuunganisha sisi kwa sisi, kutoka mashariki hadi magharibi, kutoka kaskazini hadi kusini. Inatukumbusha kuwa sisi ni watu wa moja na taifa moja. Sisi ni mfumo wa elimu ya taifa, tunatayarisha maisha ya baadaye ya watoto wetu na tunajenga taifa. Maneno haya, ya katika barua ambayo waziri wa nchi wa elimu ya kitaifa na uraia mpya alituma jana Alhamisi kwa waliofika fainali, wazazi na walimu wa jumuiya ya Kivu ya kaskazini na kusini, Bi Raisa Malu aliandika kibarua hii saa chache kabla ya kuchapishwa kwa matokeo ya mitihani la majimbo haya mawili ambayo sehemu zake zinakaliwa na waasi wa AFC M23. Taarifa yake kupitia kibarua chake waziri wa serikali usikanaye na elimu anawasifu wanafunzi. Hata hivyo wanatiriwa na vita, ukosefu wa usalama na mateso, wameshikilia ya mandalizi na kupita kwenye jaribio hili muhimu, ameandika Bibi Raisa Malu. Jasiri wao ni funzo kwa taifa nzima. Takwimu za usiriki wao zinaonesha wanafunzi elfu makumi sita na munane walifikia hatua ya mwisho, kati yao ni zaidi ya wasichana elfu makumi tatu na mbili katika jimbo la kivu la Kaskazini, na katika kivu la kusini chini ya wanafunzi wa somo la mwisho elfu makumi saba na tano kati yao wasichana elfu zaidi ya makumi tatu na ine. Takwimu hizi zinakumbusha kila mmoja wetu kama hata wakati wa krisi elimu inabaki kuwa mwangaza ambao vita haiwezi kuzima. Mkuu wa elimu ya kimataifa anawapongeza kwa moyo mzito wale ambao watajulikana kama wameshiriki na kuwaomba waendelee kuwa na ndoto kubwa kwa ajili ya maisha yao na kwa ajili ya Kongo mmoja na imara. Kwa wale ambao hawakufaulu mara hii sema kama wasipoteze matumaini. Kila hatua, hata ikiwa inashiriwa kushindwa, inatuandaa kwa mwanzo mpya upande wa Goma mwaka wa shule wa 2015 na 2016, utaanza Jumatatu hii Septemba tarehe 1 popote nchini. Huko Goma, Kivu ya Kaskazini, maelfu ya wanafunzi wanajiandaa kurejea shuleni baada ya wiki kadhaa za likizo. Kurudi shuleni kunaonyeshwa na shauku ya wanafunzi lakini pia wasiwasi wasi. Ingawa wanafurahi kurudilia shule ila hali ya kiuchumi na mazingira ya kiusalama yanaendelea kuwa magumu. Wako katika hali gani ya kiakili wanaojiandaa? Maelezo yake Denis Lukeso, yatafsiriwa na Rute Barwani. Ndani ya familia hii ya kwanza ambayo tumetembelea, watoto wameonekana kuwa na furaha. Mmoja wao amesema furaha yake inaambatana na kuona atakutana tena na marafiki wake wa mwaka jana na kupatana wengine wapya. Wakati huo mtoto, mwingine ambaye tumekutana naye katika jamaa lingine, ameonekana kutokuwa na furaha. Mkuu wa mkoa alitangaza kusimamisha shughuli za uchimbaji madini katika jimbo nzima. Alisema hayo Ijumaa hii alipowasili Pabunia baada ya ziara rasmi mjini Kinshasa. Mamlaka ya mkoa inahakikisha hatua hii kurejesha utulivu katika sekta hii na kuruhusu rasilimali za madini kufaidisha taifa la Kongo na si makundi yenye kushika silaha. Jemadari Luboya aliongeza kuwa uamuzi huu unaondolewa baada ya ukaguzi wa uzingatiaji wa makampuni za uchimbaji madini yanayonyonya dhahabu katika jimbo hili. Mkuu wa mkoa Jemadari Luboya Kasha Majuni yupo kwenye kipaza sauti cha Marsialo Kizabia Mungu tunaposema uwepo wa serikali ni sawa ili serikali iweze kuchukua fursa ya yote tuliyonayo kama kikoa, ili tuwe na ushuru, pesa hii isifaidike vikundi vyenye kubeba silaha. Lakini tusiwaze ya kwamba hatua yetu inazuru watu wa moja, kuhusu waendeshaji wa uchumi, wale ambao kuchimba dhahabu hakuna shida kwao. Nilikuwa nimewapa ujumbe, na tunataka kurudisha kila kitu nafasi yake. Tutazungumuza nao na watasema gisi, namna gani walikuwa wakichimba dhahabu, je, walikuwa wakilipa ushuru hama kodi? Na kisha baada ya kufanya uchunguzi na timu moja itatoka pale Kinshasa, ndiyo tutaona namna gani kuanzisha kazi ya madini jimboni. Kwa hiyo watu hawapashe kwanza kushtuka zidi ya hii hatua yetu. Upande mwingine, afisa wa polisi Junior Mboso Kazadi anazuiliwa kwa sasa, yuko chini ya idara ya upelelezi ya polisi na anahojiwa vikali. Haya ndiyo maneno yaliyotumiwa na polisi wa taifa ya Kongo jana, jana Alhamisi kujibu shutuma za afisa huyo katika video ambayo alisambaza kwenye mitandao ya kijamii, akishutumu utekelezaji wa sheria kwa kuhusika katika ongezeko la uhalifu mjini Kinshasa na kokote nchini. Katika video hiyo aliyoisambaza wiki iliyopita, alisema kuwa aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu ambayo ilikataliwa na wakuu wake. Tunabaki mjini Kinshasa. Ukosefu wa usalama katika wi wilaya ya Monga Fula mjini Kinshasa. Kwa wiki moja iliyopita, majambazi wenye silaha wamekuwa kiua, kupora na kubaka katika mtaa wa Matadimayu. Wakati wa usiku kutoka Jumanne hadi Jumatano, mashahidi wanasema majambazi hawa waliiba kwa utaratibu karibu nyumba sabini bila kuingilia kati kwa polisi. Mmoja wa waasiriwa ambaye hakupenda jina lake lijulikane kwa sababu ya kiusalama, anatoa mwito kwa mamlaka kusaidia haraka watu wale waliofadhaika. Wapendwa wasikilizaji, ni wakati sasa wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi. Radio Kapi. Invite en Swahili. Katika mji wa Beni, Kivu Kaskazini, kuna habari njema kwa wakaaji: bei ya simo imeshuka. Mfuko moja uliokuwa ukiuzwa kwa bei ya dola 13.5 miezi michache iliyopita, sasa unauzwa kwa bei kati ya dola 12 10 na hata dola kenda za Kimarekani kwenye soko, kulingana na jumuhia ya watangazaji wa foroza ya Beni. Kushuka huku kunahusishwa na kuondolewa kwa ada za ukusanyaji haramu katika mpaka wa Kasindi Lubiria njia kuu kunakopitia bidhaa zinazoelekea Beni, Butembo na Lubero. Tunajadili hili na Eugene Kakule Matembela, presidenti wa chama cha watangazaji wa forodha wa Beni katika mahojiano haya na Mark Marofimbo. Eugene Kakule Matembela, wewe ni kiongozi la kongamano la wafanyabiashara mpakani, tayari bei ya mifuko ya simenti yameshuka bei mjini Beni. Tunaweza kuelewa kilichokisababisha uh, bei kama inashuka, koze ni moya Unajua, kulipita siku kidogo, liwali wajimbo waliweza kukamata decision ya kusema anapiganisha ile pesa. Wafanya biashara walikuwa nalipa kufrontiere yetu ya Kasindi, pesa ilikuwa nalipa bila kitasa, ni kusema ile watu wanaita perception illegal zilikuwa napandisha hesabu za ku declare sima na unajua, kulikuwa paradox moya ya muhimu sana, siye hapa beni tuko ku 85 km na izin de production ya sima. Sima nunua kwa 12% ya ima tunanunua kwa 13% ya simba lakini, watu wa Goma par example paexe wenyewe uko kuple de kilometre na izine ya production wananunua kwa bei ya 11 na di dolari kwa nivo ya Goma. Ilikuwa preoccupation kabambi, mkubwa alikuwa anatafuta kuchunguza na kuelewa shida ni nini, lakini wafanyabiashara walionyesha kama shida kabambi ni kama huko kwetu tunalipa pesa mingi ambazo hazina mwelekeo hazina Subasuma. Na ile pesa ilikuwa napandisha bei ya kudeklare sima kwa dwane, najapokuwa ya dwane yakwetiko modere iko acceptable, lakini wakati wanafanya somation ni kusema adisio ya ile mafre zingine zingine zinalombwa barabarani na mafasi ingine wanaweka sima, inatuma hesabu zinapanda juu na inapandisha vile bei ya sima. Alafu ilimpendeza liwali haweze kukamata mesure ya kususpendre au kukataza ile maperception ilisite, na ukauliza biashara ukatembea ndani ya mgini. Nadhani kama mametembea huko watakuambia kama kweli wako wanaingiza biashara na wanafikisha kwa destinasio bila trakaseri. Ni kusema hiyo pesa mingi walikuwa nalipa barabarani haiombwe tena barabarani leo, na wanajikuta kosekasi logike wanaweza kupunguza bei ya sima kwa faver ya population na mzuri zaidi, unajua vile provesi vile ko na programu ya kujenga mwingine, na provesi vile napungukiwa mapato, ilipendelea vile mkubwa angalie namna ya kurahisisha provesi uweze kujiprokire hiyo material de construction kwa bei rahisi kupermetre, tujenge vilalo na proje zingine ambazo tunatamania kufanya ndani ya mwingine ya Bene. Ndiyo ejeni, kuna mara bei ya shuka kisha siku chache ya panda tena, tunaweza kuelewa kama kutakuwa kipi mara hiyo hudumu ni hatua ya kila mtu. Inabidi kila mtu ajue kama, wakati watu wote wanasikia raha kwa pamoja, inakuwa mzuri zaidi kuliko raha ya mtu mmoja. Kama population inaweza kushukuru kusema liwali anasaidia bei ya simai shuke, inakuwa raha yetu sisi wote, hata ule yule ambaye hajenge. Kwani kama haujenge, utalala ndani ya nyumba ya mwenzako ambaye anajenga mingi zaidi. Unajua, mwingine yetu ya Beni na teritori ya Beni ilipigwa sana na vita manyumba mingi ziliunguzwa na zingine zikabomolewa. Alafu, kama vifaa vya kujenga manyumba vinaweza kushuka bei, inaweza kusaidia vile wakazi wa Beni kujenga upya mwingine ya Beni na teritoria ya Beni na zaidi sana tunaingia katika hatua ingine ambayo Beni napokea watu wengi sana, ni kusema itabidi kila mtu apate nafasi ya kuweka kichwa chake, kila mtu apate nafasi ya kulala. Na kama liwali anaweza kusaidia watu kupata vifaa ya majengo kwa bei rahisi, na waza ni kitu ya kupigia mkono, wakazi wa Beni ni wafaidikia wa kwanza. Una ujumbe gani kwao? Eh, ujumbe na pana kwa population ya Beni wa unge mkono hatua zote ambazo liwali anakamata kwa ajili ya kuboresha maisha ya watu. Unajua, kila kitu inapoanza watu wana- hawakielewe kwa urahisi, lakini mambo yanapoendelea zaidi na- inasonga mbele zaidi na watu wanaendelea nini kitu watu wanatafuta, na nadhani hiyo ni vita yetu kila siku, tuweze kutembea pamoja na liwali wetu, tuangalie namna ya kujenga tena mwingine yetu ya Beni na Butembo na teritori ya Beni. Eugene Kakule Matembela, shukran. Asante sana. Radio Okapi, dossier en Swahili. Mapambano zidi ya kipindupindu yanazidi kuendelea mjini Kindu. Kama uthibitisho, eneo la afya la mji limeanzisha operesheni mbili hivi punde, kutia klor katika maji na kuendesha kazi za usafi katika jamaa zilizoathiriwa na janga la kipindupindu. Lengo ni kupunguza mlolongo wa maambukizi ya ugonjwa huu, kama ilivyoonyeshwa na waziri wa afya wa jimbo ambaye alizindua operesheni hii pamoja na washirika wake wa kiufundi na kifedha, ikiwa ni OMS na UNICEF. Ilikuwa kwenye chemchemi ya Pampela. Florence Kizalunga anatuletea maelezo zaidi. Kwake daktari mkuu wa eneo la afia la Kindu, operesheni ya kutia dawa kunako visima vya maji inalenga kukata mrorongo wa maambukizi ya kipindupindu. Daktari Salen Jumaini Farani: muda wa siku hizi tunahusika na kumasurse, ambaye watu wapo na kunywa maji, kwenda na tia wale watu wenye walikuwa walipata majifunzo namuna gani ya kwenda kutia dawa ku maji, ili komunote iweze kupata maji swafi yabo. Tumia. Na kunakuma nyumba zao watu wataweza wakipita, etutaangalia muile mavilaji ambaye waliotutumia makaa mingi za kolera. Wale watu waliopata majifunzo wataenda wana klore hiyo maji na wanaonesha watu namna gani ya kuweza kulinda hiyo maji. Kwa wale wanaotia dawa wanaalika wakaaji wote kuto kurudi nyumbani na maji bila kutiliwa dawa. Ibrahim Kibundila Bertin: tutabakie hapa kutia klor kwa kila mama mwenye atakuya na bidon yake mutilie dawa ya mai nye tunaita kloro, asitoke hapa bila kutia dawa ya mai sababu ile kloro ju tasaidia kuua mikrobe yote kwa hii source yetu enye iko wazi, ingalau maji imetiliwa dawa. Idadi ya watu wa Pampela wanataka ujenzi wa kisima chao cha maji. Suzana Amisi: si tunashukuru bangaa kututilia dawa, meombi yetu tunaomba batu yenge juu ikipande yetu yote tunatimiziaka hii mai kukunywa, kuoka, kupikia iko natupatia magonjwa ya kolera, ikipande jua tu E, akisikitishwa na jambo hiyo, waziri wa afya wa mpito anaahidi kupasha habari hiyo kwake gavana wa jimbo Masumbuko Lutaka Fransi. Sisi sawa vile guvernement provincial tunasema hivi kupitia baba liwali, kama ile question tunaiprendre en compte, kwa paske hatuwezi kuacha kominaute yetu ibakie iko na konsome maji ambao iko empropre enyewe. Jumuiya ya, ya yuu reporter pia imejiandaa ili kusisimua wakaaji. Mariam Abasi ndiye mratibu wa kitaifa. Kazi yetu sisi yu reporter tunasisimua wakaaji kwa ginsi waendelee kutumia maji safi watieamo dawa juu wa kutumie mai nzuri na shie wa wajn reporter tutafanya mapledoyer kwa ginsi wapate kuanza kutumia maji nzuri. Mutaelewa kwamba jimbo la Maniema unaarifu zaidi ya kesi elfu ine na mamia ya vifo nimeripoti toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Shukrani kwa wote waliofuata Radio Kapi, tunawatakia weekend bora kwenye vipindi vya redio yenu.