Nawasalimu wasikilizaji wote wa redio Kapi popote mnapotusikiliza, karibu kupokea taarifa yetu ya lugha ya Kiswahili kwa siku ya leo. Bila kukawia, mutasari wake. Mwaka wa shule 2015 na 2016 ulifunguliwa rasmi Jumatatu hii Septemba tarehe moja, pale Mwanda, jimboni Kongo ya Kati. Naye waziri wa elimu ya taifa, Raisa Malu, alikiri kwamba hali ya usalama mashariki ya Kongo imevuruga elimu ya maelfu ya watoto ila haitazoofisha juhudi ya serikali. Gavana wa zamani wa kijeshi wa Kivu ya Kaskazini Chirimwami Nkuba Peter alipandishwa cheo na kuwa luteni jemadari. Baada ya kifo chake, baadhi ya wakaaji wa Kivu ya Kaskazini wanasema kukumbuka ukaribu wake afisa huu mkuu na wakaaji. Pale Ngandajika katika jimbo la Lomami familia 26 zimekuwa zikibaki bila makao tangu Jumamosi iliyopita. Hii ni matokeo ya moto kali iliyojitokeza na kuteketeza nyumba zao. Karibu tena kwa wote. Kama vile tulivyosema, kufunguliwa rasmi kwa mwaka wa shule elfu mbili makumi mawili na tano na makumi mawili na sita ulifanyika Jumatatu hii Septemba tarehe moja pale Mwanda jimboni Kongo ya Kati. Waziri wa elimu ya taifa na uraia mpya aliendesha sherehe hii mbele ya viongozi mbalimbali mbali wa jimbo. Katika hotuba yake Raisa Malu Dinanga, waziri wa elimu, alikiri kwamba mzozo wa usalama mashariki umevuruga elimu ya maelfu ya watoto akisisitiza kuwa haitadhoofisha juhudi za serikali na kujipigania kwa mfumo wa elimu. Na mjini Kinshasa, mwaka wa shule umerudi kwenye mustari kama ilivyopangwa katika kalendari ya shule elfu mbili na makumi mawili na tano na makumi mawili na sita lakini ni siku ya kwanza ya majaribio. Shule kadhaa zimekaribisha wanafunzi baada ya mapumziko ya siku nyingi. Hata hivyo, katika shule nyingi tulizozitembelea, ni chini ya nusu ya wanafunzi ndio walifika, hali ambayo viongozi wa shule na wa wazazi wanahusiana na uvumi wa maandamano ya mitaani Jumatatu hii. Tukijielekeza Manyema, wanafunzi wengi wanarejea shuleni leo asubuhi, hasa katika jiji la Kindu. Baadhi ya viongozi na wazazi wao wanafunzi wamefurahi sana kurudi katika shule zao. Hata hivyo, wazazi wanaiomba serikali ya Kongo kuhalilisha malipo ya walimu ili mwaka huu wa shule usikatishwe na migomo. Florence Kizalunga anaripoti. Mitaa yote ya Kindu ilikuwa na alama ya rangi ya bluu na nyeupe. Ndani ya uwanja wa shule, watoto wanafurahi tena kwa kuweza kukutanana. Baada ya wimbo wa taifa, ujumbe wa kujitolea hutumwa kwao: wanafunzi tunawapenda sana, kwa sababu munafika wote pamoja. Mje wote haraka na mjikaze mufanye nguvu yenu yote, tuanze masomo sababu inaanza na mara moja tu. Katika vyumba vya madarasa ni mafunzo ambapo umeanza tunaanza kufundisha, hatutachunga bingine vile bwenye kalandrie ya masomo inastahili. Wazazi wanaomba serikali kuchukua majukumu yake yote kwa mwaka huu wa shule ambao uanza. Tunashukuru Mungu, batoto banaanza mwaka masomo leo ne tunalomba tuku guvernema ni wapigane kwa kuresudre malalamiko ya baalimu na juu movema ya greve hii mwaka isiendelee tena kukuwa. Pia tuligundua kuwa katika shule fulani watoto walikubaliwa hata bila ya shule. Meripoti toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga lunga kwa niaba ya Radio Kapi kutoka Kindu tuelekee Goma katika habari za maajibisho. Kuanza kwa mwaka wa shule kumetangazwa rasmi katika shule kadhaa za umma zinazosaidiwa na serikali na za kibinafsi, lakini inabaki kuwa jaribio. Ingawa walimu walikuwepo, wazazi kadhaa hawakupeleka watoto wao shuleni Septemba tarehe moja kwa sababu mbalimbali mbali. Mambo hayo ni pamoja na ukosefu wa fedha za kununua vifaa vya shule pamoja na uvumi ulioonekana kwenye mitandao ya kijamii huku wanachama wazalendo wakikatalia wazazi kupeleka watoto wao shuleni kwa sababu za kiusalama. Na upande wa Beni kuhusu tu kuanza kwa shule, mwanzo wa mwaka wa shule uliweka alama na changamoto kubwa, kuwapa nafasi wanafunzi wanaokimbia ukosefu na usalama katika maeneo kadhaa, katika shule zilizo na miundombinu ndogo huko Mavivi, mji ulioko kwenye kilomita 15 kutoka katika mji wa Beni na nyumbani kwa familia kadhaa zilizohamishwa, baadhi ya shule zinatatizwa kufanya kazi sipo vifaa mbalimbali tunabaki tu katika habari za shule, tujielekeze paituri zaidi ya wanafunzi 800 waliokimbia makazi yao kutoka shule ya Saint Luc ambayo inafanya kazi katika kampi ya wakimbizi la Kigonze huko Bunya walipokea vifaa vya shule vilivyotolewa na shirika Terre Sans Frontiere. Hata hivyo, katika shule kadhaa katika mikoa ilivyoathiriwa na vita, kurejea kwa watoto shuleni bado hakujaanza. Hatuko kwenye maonesho lakini ndani ya kiwanja ya shule ya Saint Luc, hapa katika eneo la wakimbizi la Kigonze, katika karta ya Unzipela hapa Bunya, watoto wa wakimbizi wanapokea kila mmoja vifaa za shule, ni kama begi la shule, daftari, kalamu, penseli, rula na seti ya hesabu. Josue Budza, mwanafunzi wa darasa la tatu namhudisha merci, mnatupatia makae, bashakose wengine walikosa makae wa uniforme wa viato wa nini, unashukuru nye sana sana. Katika eneo la Igabariere na Lopa katika mtaa wa Njuku na pale Solenyama na Chabi katika mtaa wa Irumu, mwaka wa shule haikuanzishwa ni kutokana na hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo haya ambapo maelfu ya mafamilia zilihamishwa na kukimbia ukatili uliofanyikwa na makundi ya wenye g wenye kushika silaha na ADF. Nikiripoti kutoka Kabuja, mimi Martial Kiza Biamungu, Radio Okapi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, katika kumbukumbu ya aliyekuwa gavana wa kijeshi wa Kiva Kaskazini Chirimwami Nkuba Peter, ambaye baada ya kifo chake alipandishwa cheo na kuwa luteni jemadari, baadhi ya wakazi wa Kiva Kaskazini wanakumbuka ukaribu wa afisa huu mkuu na wakaaji wake wanatumaini kwamba ahadi yake ya kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa nchi itatimizwa haraka. Tujielekeze Mbujimai, katika eneo la Ngandajika ndani ya jimbo la, la Lumami, familia ishirini na sita zimekuwa zikiishi bila makao tangu Jumamosi iliyopita katika vitongoji vya Kahonda na Kabala ya pili ndani ya usultani wa Kalambai haya majira, kufuatia moto ambao usiojulikana asili yake na kuteketeza nyumba zao. Florence Kizalunga anatafsiri taarifa yake Ester Ndalafina. Mashahidi wanasema kwamba ilikuwa Jumamosi saa nne kamili kwamba moto ambao bado haujafahamika ulizuka kwa nyumba nane katika kijiji cha Kahonda huko Kalambai. Wakati huu wamiliki wa nyumba hizi walikuwa katika familia iliyokumbwa na msiba katika kijiji cha jirani cha Abena Chibangu. Jaribio lolote la kuweza kuzimisha moto huu haikuweza kufaulu. Hivi ndivyo moto huu pia ulivyoenea kwa kijiji jirani cha Akabala ya pili na kusababisha uharibifu mkubwa wa vyenzo hapa. Makazi kumi na nane yameungua. Waathirika wengine wanalala katika hali mbaya ya ukosefu. Wazazi wawili Alembaya na Mirei Masingu wanataka msaada wa kibinadamu. Tuwajulishe kwamba moto huu haukuweza kusababisha vifo vya watu. Upande mwingine katika jimbo la Hukatanga, mahakama imemteua Joyce Tunda kama mea kwa muda wa Lubumbashi Jumatatu hii. Hii ni katika utekelezaji wa agizo la baraza la serikali lililomrejesha kwenye nafasi hii. Wakati huo huo, baraza la nchi linamkosoa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani kwa kukataa kutekeleza agizo lake la kumrejesha Joyce kama vile meya kwa muda wa Lubumbashi. Kumbuka kuwepo kwa wanajeshi na polisi katika ukumbi wa mji wa Lubumbashi wakati wa sherehe rasmi. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wake Rosalie Zawadi jimboni ituri kampi ya wahami ya jaiba inayopatikana katika mtaa wa jugu karibu na kituo cha monusco kwa sasa inawapokea zaidi ya watu 1700 idadi hii inaendelea kuongezeka kila siku kutokana na vurugu zinazoendelea kufanywa na watu wenye silaha watu hawa waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira magumu sana ambapo hata elimu ya watoto inatatizika kutokana na kukosekana kwa mazingira mazuri ili kuzungumzia ya hali yao, Jean Claude Lokidile anakutana na Jean Vianney Mateso, kiongozi wa groupement ya Jaiba. Jambo chef, jambo son. Sasa, je, hali ya salama katika eneo yako hapa katika groupement ya Jaiba? Hali ya hapa groupement ya Jaiba inakuwa mbaya sana. Unaona mwaka hii tu eh, fevrier Eh, hii mwaka 2005 watu waliwawa sana hapa kwa kupanja iba na manyumba ilichomewa, ba mali zote zilienda. Sasa eh, watu walikimbia yote, wengine wanakimbia Mahagi, wengine Bunya, mpaka sasa e, eh, wengine wangali kubaki kwa Bunya Mahagi, na wengine wanaanza kurudia rudia kidogo kidogo hapa. Maneno tena inaanza ngambo ya lokalite bajaimbu Jaimbu Donga Lowi Ngupu kwenye watu wanakufa tena na banyumba wanachoma. Sasa wanaishi yote, wanaishi yote, wanakimbia, wanaacha, mwingine inabaki bila waraia wa, wa, wa, na inakuwa na matokeo gani mabaya? Ni consequence gani mabaya? Ile safari ya kwenda na kurudi inakuwa na matokeo gani mabaya juu ya maisha yao? Sijue wengi wanakuwa walimashamba, sijue. Unaona, wakati watu wanakimbia kimbia saa yoyote, hakuna stabilite eh, inatia eh, masomo ya wa watoto eh, inavunjika na inatia eh, kazi wanafanya kwa kuishi inashindikana. Hata sasa ni wakati ya kulima shamba eh, kufika pori ni ngumu sana e, pui inatia population wanakuya, umaskini zaidi na zaidi, hakuna njia ya kupata chakula, hakuna njia ya kusomesha watoto, hakuna njia ya kupata pesa za dawa. Tok ile vrema inakuya mambo inasumbua sana. Ninaona watu wengi wanalala nje hapa na watoto wa mama, wasichana, wazee, unawaza kama inakuwa pia na madhibisho mabaya juu ya watoto. Ndio bwana journalist, unaona sisi wahema e, tunakuwa na ndani ya asili yetu, watoto wenyewe wanaisha komea aibidi wakuya e, na wazazi wanalala fasi moja na hii tabia yenye tuko napata sasa, aistahili tabia ya waema na a mbalimbali yetu iko natokea eh, saa yoyote, unaweza kwamba pia hii hali inaweza pia kusababisha makokoa kozi ya bakaa mingi ya virax sexuel, kwa kuwa watoto wanaishi katika mazingira mabaya wakati watu wanachangana, kwa kuwa baba wazee, wayomba, watu ya kategoria, washangazi wote na kwa nbazioo wa inaleta m, ubaya sana ndani ya komunote na inaleta violence ya kategoria mbalimbali violence sexuelle Wa security e, ya wa raia hivi watu wazidi na kuishi ndani ya mwingine yao e, olie e, kutoka mwingine kuenda lala inje na kuchangana atuka tu, tunaomba sana kwa askari yetu ya FRDC watusaidia sana e, kwa kulinda amani ya wanaichi ndani ya mwingine wenyewe wanaishi, na tunasii pia kwa Monisco Tunashukuru kazi wenye wanafanya lakini, tunasi manda yao ya kuchunga inaonekana sawa aisaidia mingi sana tu. Ngesi kama itawezekana, wapime vile ku, ku kwa namna gani pandisha eh, protection enye wanasema kupandisha tena manda ivi, kama wanaona adui Monisco wakati wanaona adui wajaribu vile kupika juu ya adui ivi, adui wajua vile ke Monisco vile wanakuya kwa kuprotege wanaichi hadi sasa tunaona Ulimwengu uliazimisha siku ya wanawake wa Afrika. Ilikuwa tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka huu. Siku hiyo ni kwa ajili ya mchango wa kihistoria wa wanawake ndani ya bara hili katika harakati za kupigania uhuru Amani na maendeleo . Huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, shirika la wamama linalojihusisha na malisho bora Afnak kwa ufupi na mkusanyiko wa vyama vya wanawake kwa ajili ya maendeleo Kafed kwa ushirikiano na section ya masuala ya kiraia ya Monusco waliandaa kikao kuhusu nafasi ya wanawake katika kujenga Afrika yenye usawa. Kushiriki kikamilifu kwa wanawake katika mchakato wa amani kwa msaada wa serikali ya Kongo ni mojawapo ya mapendekezo yaliyotokana na mkutano huu. Mark Marofimbo atueleza zaidi. Wanawake wasiopungua hamsini hivi walishiriki kwa kikao hiki ya kubadilishana fikra kuhusu mada ya siku kuu kimataifa ya mwanamke barani Afrika. Mchango ya mwanamke katika mchakato ya amani ndiyo yalizungumuziwa sana na zaidi. Ukweli ni kwamba hii ni elimu kipya ambayo yabidi ianjishwe toka msingi ya jamii, ikiwa mwanamke ndio anashikilia, alisema Sarah Samuna Maliona Mama njoo anapashwa kusaidia batoto kubashanje maisha ibi ya politike ubie mwingine kitu mu sosiete. Mama njoo nakuwa kubaze ya biyote meme. Si mutoto anapashwa inda cheza na bengine ku aprendre otre chose, me mama kwanza anapashwa kwa na baze na maregle ya kufikse kunyumba busubui. Par exemple busubui mutoto najua ke mutoto anapashwa kwa na jirapele ke mama nasema ka ivi ivi ivi, donke mama juko na impact. Kujitegemea kwa mwanamuke ni mada iliogusiwa pia wakati wa kikao hiki. nini kuyashika Karin Mbaki ya Baraka Kerbi Bless alisema, kukikao ya leo nilielewa gisi mwanamuke naye anakoaka na posibilite ya kufanya kitu kuyepeke bila kutafuta mwanaume ama mtu mwingine mwengine nje ake mpuse na mtu juu ufanyekea kabambi siko na chunga mpaka tunakuwa na mao ya kabambi Mwanamke sherti achangie katika mchakato wa amani, kama aeleza hapa Bi Bengi Mkengere, msimamizi wa shirika Afunake: ujumbe tunapatia wanawake, tunawauliza kila mama ajitoe kunamuna yake, kusudi amani irudie kwetu, kwa sababu tuliona wamama ndio wanakuwa wengi katika nchi yetu ya Kongo. Wamama njo wanazaa, wamama njo wanachunga watoto, njo wanafunza watoto, wamama njo wanakulisha watoto, munjia zote ni mama njo andiyo iko katikati ya kuleta amani, yeye ndio tunasema santre ya kuleta amani. Ndio maana tunaambia kila mama mwenye alikuwa hapa kwa siku ya leo, aone namuna gani yeye atafanya, kwa sababu inalomba nashi nchi yetu ikuwe nchi yenye inaweza kuendelea sama nchi zingine tukiacha mambo ya vita. Njoo ile wamama wengi walifurahi kabisa, wanasema hii mafunzo ngiendelea fasi yote, hata kwa wale wamama wenyewe hawajua kusoma, nao wasikie mzuri, kwa kuwa nabo wana, ile wanaweza kuleta kusudi tulete amani katika nchi yetu. Ifahamike kwamba kikao hiki kilipitika kunako chumba cha mkusanyiko ya tume la munisiko ya Madiba kunako karta la Boikene beni mark Marufimbo redio Kapi hapo ndipo tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa wote waliotusikiliza. Tukutane tena baadaye.