Radio Kapi. Jambo kwenu nyinyi wote mnaofuata Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, vichwa vya habari. Constant Mutamba aliyekuwa waziri wa sheria alipatikana na kosa ya ubadirifu wa fedha za umma. Mahakama ya Cassation ilimhukumu Jumanne hii kwa miaka tatu ya kazi za kulazimishwa pamoja na adhabu za ziada. Mkutano kuhusu amani, ukimya na ushirikiano wa Afrika ulioandaliwa na wafku wa Tabombeki unagawanya wanasiasa wa Kongomani. Mazungumzo haya yanalenga zaidi swali la DRC tangu Jumatano tarehe 3 Septemba hadi tarehe 6 Septemba nchini Afrika Kusini. Kuhusu afya, mjini Kinshasa, visa vipya vya kipindupindu na vifo vimeripotiwa katika eneo la afya la Masina 1, hasa eneo la Machinjio 2. Wakaaji wengi wanaomba serikali ipate kugawanya haraka chanjo dhidi ya ugonjwa huu. Amjambo kwa wote na usikilivu mwema. Constant Mutamba, aliyekuwa waziri wa sheria, alipatikana na kosa la ubadirifu wa fedha za umma. Mahakama ya Cassation ilimhukumu Jumanne kwa miaka mitatu ya kazi za kulazimishwa pamoja na adhabu za ziada. Kuhusu siasa, mkutano kuhusu amani, ukimya na ushirikiano wa Afrika ulioandaliwa na wafuku wa Tabombeki unagawanya wanasiasa wa Kongomani. Kwa hakika, serikali na vyama fulani vya kisiasa vilikataa mwaliko wa rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini, ijapo wengine wakiitika vema. Mazungumzo haya ambayo yatalenga hasa zaidi swali la DRC yatafanyika kuanzia Jumatano tarehe tatu Septemba hadi Jumamosi tarehe sita Septemba nchini Afrika ya Kusini kwa ngambo ya afya mjini Kinchasa, visa vipya vya kipindupindu na vifo vimeripotiwa katika eneo la afya la Masina ya kwanza, hasa zaidi katika eneo la afya la machinjio ya pili. Inakabiliwa na hali hii, idadi ya watu inaomba haraka viongozi kwa ajili ya chanjo. Fuateni ripoti yake Stanislas Jumi katika tafsiri ya Polemunanga. Tuko katika mtaa ya Masina kwenye wilaya ya Petro Kongo ambapo ugonjwa wa kipindupindu bado unaendelea kulingana na wakaaji kadhaa watoto na watu wazima wanakufa kwa kipindupindu kila siku. Yenye kusababishwa magonjwa hili ni matumizi ya maji kutoka mto Njili ambao umechafuliwa na kiasi kikubwa. Kwa upande wake, B Ros, mkaaji mwingine wa karta hiyo, anaeleza hali mgumu ya maisha inayosababisha kutawala kwa ugonjwa huo. Mguuzi mkuu wa eneo la afya la Batuarde anaeleza kwa kwa upande wake kuwa hali ya kuharibika kwa barabara nazidi kutatiza hali hiyo ya magonjwa. Wagonjwa hawawezi kufika kwenye vituo vya afya kwa urahisi kupata matibabu. Bwana Jean-Claude Ngokungati anatoa wito wa haraka kwa viongozi bila kutoa maelezo zaidi. Mpango uliopanuliwa na chanjo huko Kinshasa unaonyesha kuwa hatua za kupinga janga hili bado zinaendelea. Tujielekeze Kivu ya Kusini. Shirika la raia pale Kigulube ni ndani ya eneo la Bamuguba Sud tarafa ya Shabunda, lina linashutumu ongezeko la visa vya utekaji nyara wa mapadri katika sehemu hii ya Kivu ya Kusini. Mashirika haya yanadai kubaini angalau visa vitatu kwa mwezi wa Agosti pekee. Wanashota kidole watu wenye silaha wenye kufananishwa kuwa wazalendo kuwa wahusika wa vitendo hivi vinavyowalenga mapadri wa kikatolika pamoja na wakaaji fulani katika mihimili ya Burale na Shabunda. Shirika la raia yanataka uchunguzi ufanyike ili kuwakamata waliohusika. Tunajelekeza Ituri, mradi wa UNICEF husika na kuleta msaada wa kiutu haraka. UNIR kwa kifupi ulihitimisha kampeni yake ya usaidizi wa kibinadamu Jumamosi tarehe 13 Agosti kwa karibu familia elfu tano na mia nane zilizokimbia makazi yao katika eneo la afya la Lita katika eneo la Jugu kulingana na Tresor Muyumba, afisa wa mawasili iano wa shirika hilo la PPSSP. Operesheni hii ililenga kuwapa maisha mapya watu waliopoteza kila kitu katika ghasia za hivi majuzi za kutumia silaha katika mwezi wa Agosti. Maelezo yake Jean Claude Lokidile yatafsiriwa na Martial Kiza. Kila familia ilipokea seti kamili ikiwa ni pamoja na vyombo vya jikoni, nguo za kiunoni, blanketi, mikeka na vitu vingine muhimu. Tahadhari maalum ililipwa kwa wanawake na wasichana wa ujana. Tresor Muyumba, afisa wa mawasiliano katika shirika la kihutu PPSSP, anasema ya kwamba waligawa vifaa vya usafi wa ndani kwa wanawake wa umri wa kuzaa na seti maalum kwa wasichana zaidi ya maelfu ine mia mnane wenye umri wa miaka kumi na moja hadi kumi na mnane. Wakimbizi hawa walitosha shukrani yao kisha kukimbia makao zao na kuwacha vitu vyote nyuma yao. Katika jimbo ambalo bado inakabiliana na migogoro na watu wengi kuhama makao zao, usaidizi huu ni pumzi ya kweli ya hewa safi kwa maelfu ya familia ambazo zinazongoja siku a kurejea katika maisha yao ya kawaida. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Marsial Kiza vya Mungu, Redio Okapi, kutoka Bunia. Tujelekeze Matadi. Kiongozi mkuu wa polisi ya taifa analaani vikali uharibifu wa miundo mbinu ya polisi uliotekelezwa katika mji wa Boma Augosti tarehe makumi mawili na nane na kundi la wakaaji. Katika mahojiano ya kipekee na Redio Kapi, Benjamin Alongaboni ambaye anapatikana kwa sasa huko Kongo ya Kati kwa kwe endesha uchunguzi wa kiutawala hasa zaidi sababu za ukosefu wa usalama katika mji huo na mauaji yaliyotokana na mapambano kati ya polisi na raia mnamo mwezi wa Agosti. Anasisitiza kuwa miundombinu ya polisi ni sehemu ya mali ya umma ambayo wakaaji lazima waheshimu. Upande mwingine, katika eneo la Miabi jimbo la Kasai Mashariki, shirika la raia sosiko ya eneo la Miabi linasikitishwa kusimamishwa kwa karibu mwaka mmoja kwa kazi za ujenzi wa ulalo wa Lubi na ofisi ya ujenzi wa barabara. Kulingana na mratibu wake, kuna uhaba wa vifaa vya bidhaa za viwandani katika sekta ya Tijiba. Kwa hiyo wanafunzi wa eneo la Benanganza wakiwa wamezuiliwa nyumbani kwa kuepuka kupinduka na mitumbwi kwenye mto Lubi, shirika la ujenzi la barabara office de route linasema kusubiri fedha ili kukamilisha ujenzi wa daraja hili. Maelezo ya Esther Dalafina yatafsiriwa na Florence Kiza. Daraja ama ulalo la Lubi liko kwenye mto wa jina hilo hilo, inaunganisha kikundi kutoka Abenyangaza hadi kituo cha Aseijiba, mahali ambapo miundombinu kadhaa ya umma na ya matibabu imejengwa kwa jamii wanaoishi katika sehemu ya kusini ya eneo la Miabi. Ni tangu mwaka moja ambapo ofisi ya barabara imesimamisha ujenzi wa daraja la Lubi na kufanya magumu kupita kwa magari na wanaotembea kwa vifaa vingine vimepatikana kwenye tovuti lakini matokeo mabaya yameonekana, kanena bwana Christophe Kawaya, mratibu wa sosikomi ya B. Akiulizwa Marius Okita, mkurugenzi jimboni wa ofisa ya barabara, amenena husubiri fedha ili kukamilisha kazi hiyo. Kwa kungojelea mwisho wa makazi wa ujenzi wa daraja, magari yamekuwa yakizunguka wakitumia barabara kutoka Boa Bakwa Sumba Chiamba au tena achilundu kwa kufikia muji wa Mbuji-Mayi. Tunarudi mjini Kinshasa, tuzungumze kuhusu masuala ya abiria kwenye treni ya mjini ya Onatra. Wamekuwa wakiripoti matatizo ya kiufundi yanayojitokeza kila mara, hizi ni pamoja na lokomotive inayojitenganisha na magari. Tukio la hivi punde limetokea asubuhi ya leo. Tufate ushuhuda wa abiria huyu akimsi Onatra kwenye maikrofone ya ke Babele Mpongo katika tafsiri yake Motoki Naomi Lelo. na zui train urbaine na gare ya Rifula. Nilichukua train kutoka kwenye gari ya Rifar, kama ilivyo kawaida. Wakati tulipofika ndani ya kata kawale kando pembeni ya paka Juma, sehemu moya ya train ikajondoa. Baada ya kutembea mita mia ya mocha peke, kichwa ya train au gari la mochi ilirudi ya nyuma na kuunganishwa na sehemu iliyobaki nyuma. Si mara ya kwanza shida kama i kuripotiwa; jana kisha kama kiliripotiwa leo leo. Ni mara ine dipo. Jambo ili limonekana, ni ya kushangaza kwa wakati i kutumia gari za mochi za aina i, wakati ambapo inchi zingine zimekuwa mbali mno. Gari izi za mochi zimearibika sana, viti akuna, uchafu ni tele ndani yake. Ni vema kuendesha usafi mara kwa mara. Wasikilizaji wapenzi, ninawaalika sasa kufuata kipindi cha pili katika usomi wa Rosali Zawadi. Radio Kapi. Chuo kikuu cha wanaofia nchi ya Kongo unim RDC kwa ufupi ni taasisi mpya ya chuo kikuu iliyoundwa na Jamhuri ya Kongo ili kuwahudumia mayatima wa wanajeshi na maafisa wa polisi waliotoa maisha yao kwa ajili ya nchi. Ila chuo hiki kinawapokea pia wanafunzi wengine wote wanaopendelea kusomea hapo. Kulingana na kiongozi wake, wanafunzi wanaomaliza mafunzo yao katika chuo hiki watatumwa katika huduma za usalama walizochagua. Yeye aliongeza kwamba chuo kikuu hiki pia kinatoa fursa ya kuendelea na masomo ya udaktari. Profesa Alfonsa Masandi Milundu, mkuu wa chuo kikuu cha Wanaofia Nchi ya Congo, UNIM RDC, anaeleza katika mahojiano haya na Grace Amzati. Profesa Alfonse Masandi, jambo. Jambo. Nini tunaweza kufahamu kuhusu Université des Martyrs du Congo munaita UNIM RDC? Université des Martyrs du Congo, sawa vile inasikilika, neno kawaida ni martir. Martir ni nani? Martir ni mtu mwenye anakubali kumwanga damu yake, kupoteza maisha yake juu ya kitu moja, hapa tunasema inchi ni banani? Baskari, bapolisier, batu ya maservi de renseignement, ni batu benye banatumikia inchi na banapoteza maisha yabo. Kwa kupoteza maisha yabo, me banaacha batoto, bana acha babibi benye inaomba baishi sawa vile bakaaji bote, me saa banabakia, banaangaika, hakuna mutu na habana na ginsi ya kusoma. Alors leta serikali iliona kama ibafanyie kitu mmoja ya kubasaidia, njo baliunda hii universite toka mwaka gani? Mwaka 2023. Voilà, ndio iliundwa na tukitosha watoto wa ya wanajeshi wa, wa askari wa polisi kuna ah, kunakuwa watu wengine ambao wanaweza pia kusoma katika university, ndio askari hao wenyewe meme binye kutumika, wanaweza mwenye anapenda analomba ruhusa kubwa kubwa yake wanampatia kicheti barua, tunamkabwe mwananchi wote. Mwananchi wote mwenye kupenda kusoma anaweza kukiwa kusoma. Kunakuwa malipo, kuko malipo, kuna wenye wanalipa na kuna wenye hawalipe. Wanani wanalipa na wanani hawalipe? Wenye hawalipe, ni watoto wa askari bale banaita bayatima ba bibi yabo bana baita bajani batoto benye balikufa kuma circonstance ya vita. Baba anakufa mama anakufa, hata kama bakukua baskari bazazi, ile sa mtoto anabakia ba mama yao anakufa, baba anakufa, hapana ya kusema ki mtoto wote munye iko yatima. Yatima ya waskari ascari na wapolisi wa wa ile, ni lazima sasa. Mnakuwa wapi kwa kumipata, inaomba kwenda wapi? Kwa hapa kupata Kinchasa, hapa Kinchasa unapita kukankokolo, mwisho ya Kankokolo kuko foyer social nyumba moja ya kabambi ya mupe mule ndani njo muku administration yetu na nyuma yayo ya kuko masomo pale njo banasoma kwa sasa. Me tuko na sikilizana, tunalomba kwa askari atupatie mafasi nyingine yenye kufunguka juu watatu watakuya mingi pale wata enea, iko kidogo. Kinshasa tu kunakuwa unim, katika majimbo mengine, katika majimbo lingine luii sawa vile wapi, sawa vile Kasai Kasai Mbujimai mai tuko pale tulianja tangu hii mwaka, tuko na Kindu Manyema, tutaanja mwaka kesho na Kisangani Chopo. Tutaanza mwaka kesho. Mwaka kesho ni kusema mwezi wa, wa kumi na kwanza wa, wa mwaka huyu ndio itakuwa 2025, 2026, ndio tutaanza kule maana tulishaanza ma makazi ya kuandikisha na kuna kuwa mafunzo yote sawa vile ma university, ma university yote. Ule ambao anapenda kusomea sheria, kusomea kiunganga, yote iko. Me, tunaongeza enyewe ifanyike kwingine. Sawa vile nini? Ku France tunaita enseignement sur le patriotisme kupenda inchi uzalendo uzalewa wala uzalendo nafako. <laughs> Kongomani wote kwa uzalendo tuko na tu nefu frontiere na kila frontiere macho Kongo, kila mtu anapenda kamati ya ki party. We kama hatukukua wazalendo, inchi itaenda. Na kama mtu anamaliza kuinimu atafanya kazi gani? Mnakuwa na kitu ambao mnawaahidi wakati wakimaliza masomo. Ule wowote mwenye atamaliza master yake master sitasi ule mwaka tano akapenda kwenda kukiaskari arme anaenda Me atapata mafunzo ingine eh, ya kumufikisha kufrema askari kukamilika. Akapenda kwenda polisi, akapenda kwenda kuma renseignement ANR, DGM consort anaenda, akapenda kuwa muzalendo wa kweli reserviste anaenda vaike. Mutu hawezi chelewa, hawezi kutafuta kazi ju kazi kuna mungoya na muchunga na muchunga. Ile namuna wazazi wao walikubali kupoteza maisha yavo Jimboni Ituri, wanaharakati wa haki za binadamu sasa wameandaliwa vyema kuandika kesi za ukiukaji wa haki za binadamu ni kupitia mafunzo yaliyoandaliwa Bunia na shirika la mahali sisha. Watetezi hawa wanajifunza jinsi ya kukusanya na kutoa ripoti za kesi mbalimbali mbali, huku kukiwa na ongezeko la uhalifu jimboni humu. Hii hapa ni ripoti yake, Isak Remo. Wanatoka katika mashirika mbalimbali mbali ya haki za binadamu yaliyoko mjini Bunya. Kwa siku kadhaa, wale watetezi ya haki za binadamu walifunzwa jinsi ya kukusanya habari kwa umakini, kuilinda vizuri, na kuandika ripoti zinazoweza kutumika katika uchunguzi wa mahakama. Kulingana na Emmanuel Neko anayehusika na mradi katika shirika la Secha, mpango huu unalenga kuimarisha uwezo wa wahusika hawa katika kukabiliana na ongezeko la mabaya kufuatana na upungufu usalama mjini Bunya. Tulifanya constat ke provense ya etkomenase na mavita mbalimbali teritoire yetu ya Njugu ya Irumu ya Mambasa ya Magi. Tunataka vyote ne kunapitika ina, ne inahusu haki ya binadamu ipate kutambulishwa na kuambiwa ku nivo ya sosiete yetu. Miongoni mwa kesi ya kutokuheshimu haki za binadamu inayoripotiwa mara kwa mara mauaji, unyanganyi, ubakaji, uizi kwa kutumia silaha, vitendo vyote ambavyo ambavyos ya ukosefu ya ushahidi uliothibitishwa bado mara nyingi huepuka haki. Kwa mujibu wa Justin Kadumbula, mkaguzi wa haki za binadamu katika shirika BIDH, mafunzo haya inaleta mabadiliko katika njia yao ya kufanya kazi. Hii yenye tumesoma itatusaidia kungambo ya ya kurekeiri badonee au niveau lokal national, et puis au niveau international juu ya kuweza kuidentifie na kudenonse baviolation ya droit de l'homme National, international. Hadi sasa kazi ya kukusanya kesi ya kutokuheshimu haki za binadamu haikuwa inafanyika vizuri. Kutokana na hali hiyo, waamuzi wanakuwa na shida ya kuhakikisha waliotenda hayo na kuwafungulia mashtaka wanaohusika. Kuna barua ya ripoti inayoambatana na viwango vya kimataifa sasa inatolewa kwa washiriki, inapatikana kwa simu, inawezesha kazi mahali wanaojielekeza wanachama washirika. Secha anatwambia zaidi: tunataka tuwapatie ma participants zetu zote ma formulaire mba tatumisha ku telefone yabo ita wapermetre chaque fois kutupatia ma information information fiable ko fiable pitika napitikana ku niveau ya terrain, kama baliwa mtu kama bali viole kama balifakitu kitu yote inahusu haki ya binadamu ifike eko mukono yetu, na natui na munagani kupeleka yao mbele ya wakuba wa ya mwingine. Kwa mbinu hii mpya gundi la watetezi wa haki za binadamu jimboni Ituri unalenga kupanua mbinu hii katika maeneo yote ya jimbo ili kufuatilia vema na kuweka kumbukumbu za mabaya inayofanyika. Ni kiripoti toka Bunya, Isak Remo Yope, Redio Kapi. Tunafika mwisho wa taarifa yetu ya leo. Aksanti kuwa wengi kufata habari kupitia Redio Okapi.