Radio Kapi. Katibu mkuu makamo wa Umoja wa Mataifa mataifa anayehusika na, na operesheni za amani alianzisha hii siku ya ine mjini Kinshasa mikutano mbalimbali mbali na watendaji wa Kongomani. Jean Pierre Lacroix alizungumza kwanza na ujumbe wa wapinzani wa kisiasa kuhusu masuala kadhaa ya sasa. Ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilitangaza ripoti ya mwezi wa Julai ya mienendo kuu ya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa vitendo zaidi ya 500. Ripoti hiyo inaelekea mauvu ya uasi ya makundi wa mai mai, wazalendo na watumishi wa serikali na kugusa majimbo mengi za nchi. Mjini Kinshasa, shule nyingi zinapatikana katika hatari mtaani Ngiringiri, katika barabara ya jina hiyo hiyo ni sababu katika pande zote za shule za eneo hiyo kunasimikwa jumba za chakula na pombe na za matengenezo ya magari na kadhalika. Jueni kwanza kwamba Ebola imerudi tena katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari hiyo ilitolewa hii siku ya ine mjini Kinshasa na waziri wa afya Daktari Roger Kamba kwa kipindi hiki cha kumi na sita cha homa kali ya ebola tayari watu kumi na tano walifariki kwenye idadi ya wagonjwa makumi mawili na mnane wa virusi hivyo katika maeneo ya afya ya Bulape jimboni Kasai, watu watano walihakikishwa kuwa na aina iitwayo Zair ya virusi hivyo, na uchunguzi kiafya wa shule la taifa Inerbe kukumbwa kika na ugonjwa huo kwenye idadi ya watu sita waliyochunguzwa. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani alianzisha hii siku ya nne mjini Kinshasa mikutano mbalimbali na watendaji wa Kongomani. Jean-Pierre Lacroix alizungumza na ujumbe wa wapinzani wa kisiasa kuhusu maswala kadhaa ya sasa. Ni mfano wa mwenendo wa Washington na wa Doha pamoja na hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe wa upinzani uliongozwa na mbunge wa taifa Dominic Munongo wa chama cha kisiasa cha Moïse Katumbi. Walihudhuria pia wapinzani Martin Fayulu, Jean-Marc Kabund na Franklin Tiamala, katibu mkuu wa chama cha Augustin Matata Mponyo. Na mbele ya mgogoro wa kiserikali wakati huu katika jimbo la Ukatanga, hususan kuhusu uongozi wa jimbo na wa mji wa Lubumbashi, waziri makamu mkuu anayehusika na usalama alizungumza siku ya tatu mjini Kinshasa na kundi la wanabunge wa taifa wa jimbo hilo. Kwa mjibu wa Serge Conde, kiongozi wa kundi la wanabunge wa taifa wa jimbo la Ukatanga, mkutano ule pamoja na Jacme Shabani una lengo ya kupata suluhisho ya kimya kwa ustawi wa jimbo hilo. Upande mwingine, wakuu wa kimila wa jimbo la Kivu Kaskazini wanashutumu kubadilisha kwao wala kwa wenzao na uasi wa AFC M23, pamoja na uundaji wa maeneo mapya kiserikali huko, hali inayoharibu mshikamano wa kijamii na kukaza ugomvi kati ya makabila wala tena kati ya wakuu wa kimila pamoja na watendaji wa mahali wana wasiwasi wa vinyume vikali vya ujio na wanaomba swala hilo lichunguzwe katika mazungumzo ya amani ya sasa. Maelezo mengi na Isifa Maguru. Machifu wote wa asili waliohamishwa na vita hubadilishwa moja kwa moja na wale watiifu kwa chama cha M23 au wanyang'anyi ambao walikuwa katika mzozo wa madaraka. Huko Masisi kwa mfano, vyanzo vyetu vinataja kisa ya usultani wa Bashali. Huko Mwami Halali, Roger Bashali tayari nafasi yake imechukuliwa na mpinzani wake ambaye pia ni binamu yake ijapo wanakuwa tena na mzozo wa madaraka. AFC M23 ilibadilisha baadhi ya maeneo ya, ya kiasili kuwa miji mipya ni kama vile Sake, Ngungu, Rubaya na Bweremana. Katika eneo la Nyiragongo, M23 imewataja viongozi wapya ndani ya usultani tano juu ya zile saba katika eneo hili. Kumbuka kuwa wakubwa wa falme halali mkiwemo mwami wa Bukumu pale Nyiragongo, Lebon Bigaru Kabakungu, na mwenzake wa Ruchuru, mwami Jean-Baptiste Ndeze Katurebe, tayari wamebadilishwa na wapinzani wao kwa mamlaka ya kimila. Uwasi wa AFC M23 unaendelea kukaza uongozi kiserikali katika maeneo unaodhibiti katika majimbo ya Kivu Kusini na Kaskazini. Uwasi huo ulitawanya siku zilizopita askari polisi katika miji ya Goma na ya Bukavu, baada ya kuteua viongozi katika maeneo ya chini A. Polisi hiyo inakusanya wapya waliozeshwa na wazamani waliotolewa mafunzo katika vituo mbalimbali mkazo mbali. Huo wa uongozi kiserikali katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa AFC M23 unasababisha wasiwasi upande wa watu wengi. Kwa kifupi, ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilitangaza mienendo kuu ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni maovu yaliyofanyika mwezi wa Julai na uasi na makundi mengine ya silaha sawa vile AFC M23 katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini na tena na uwasi wa Kodeko huko jimboni Ituri, pamoja na mabaya ya watumishi wa kiserikali, mauaji na kadhalika. Kwa yote vilihesabiwa vitendo 535 ikiwa kupanda asilimia sita kuambatana na hali ya mwezi uliopita. Ripoti e, hiyo inaelekea pia maovu ya makundi ya wamaimai pamoja na wazalendo na kugusa pia majimbo ya Maniema, Kasai, Kwango, Equateur, Ouwele na Lualaba. Mjini Kinshasa, shule nyingi zinapatikana katika hatari mtaani Ngiringiri katika barabara ya jina hiyo hiyo. Ni sababu katika pande zote za shule za eneo hilo kunasimikwa na manyumba ya chakula na pombe na ya matengenezo ya magari na kadhalika, ni tangu ukuta wa barabara shaba hadi nafasi ya kusimama kwa magari iitwayo nguza kinyume. Wanafunzi wanasoma katika hali ya fujo na mashule yao yanageuzwa nafasi ya ukahaba. Taarifa ya Rashel Kalombe, usomi wa sifa Maguru. Hapa wapita njia wanavutiwa na mziki mkali na sauti ya vyombo na vifaa vingine vya karakana. Vilabu vya pombe na restaurant ziko kando ya kuta za shule, na karakana yenyewe imejengwa ndani ya upango huo, na ndipo inapakana na shule sita ndani ya uwanja. Wahudumu wote wa vilabu na wengine wanapata chochote wanachopenda, kwani shule hizi zinabadilika kuwa hoteli wakati wa usiku na mahali pa choo. Wazazi wanashutumu vitendo hivi, wanaeleza kuwa shughuli zote hizo zinaharibu elimu ya wanafunzi na hata hali yao ya afya wanatuma malalamiko yao kwa waziri wa elimu wa mkoa kuchukua hatua zinazofaa ili kuzuia kupita kiasi chochote ambako kingezuia watoto kusoma katika hali nzuri. Tulijaribu kupata maoni kutoka kwa viongozi wa shule hizi lakini hatukufanikiwa. Jimboni Okatanga, Liselubusha katika eneo la Lusha kwenye umbali wa kilomita makumi mnane na Lubumbashi, inapatikana katika hatari Habari za mahali zinajulisha kwamba shule tatu pamoja na nafasi moja ya bweni havitumikishwa sababu ya operesheni za kuondosha mabomu na mashirika Exsella na Komilu yenye makazi yanakaribia ya majengo ya shule hiyo, hali inayofadhaisha jumuiya ya mahali ya Luisha. Maelezo mengi naye Pole Munanga kutoka mji wa Lubumbashi. Ukuta za majengo moja za shule ya sekondari ya Lubusha huko Luisha zilipasuka na hatimaye kuharibiwa. Chanzo cha hali hii ni mitetemeko iliyosababishwa na mripuko inavyotumiwa na makampuni ya kufukua maeneo ya uchimbaji wa madini. Hii ilidofisha na kuvunja ukuta. Vyumba vya madarasa na bweni liliyotiriwa na shambulio hilo vimeamishwa, kulingana na vyanzo vya ndani. Kwake yeye, Padre Lucien Cantou, hii ina hatari mbaya katika uendeshaji mzuri wa shughuli za shule. Bado hakuna majibu kutoka kwa viongozi wa kampuni zinazohusika na jambo hilo. Kama ukumbusho, kwa miaka kadhaa, shughuli za uchimbaji za makampuni ya kichina ya Excellence na Komilu zimetishia kuwepo kwa shule ya sekondari ya Lubusha. Shule hii ya Kanisa Katoliki imekuwepo kwa zaidi ya miaka makumi sita lakini Kanisa Katoliki daima limepinga wazo la kuhamisha shule ya Lubusha. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Redio Kapi. Hatimaye shirika la ulinzi wa raia jimboni Ituri linapiga kelele kuhusu hatari ya mporomoko wa udongo katika maeneo ya makazi ya madini ya kenyeji wakati huu wa mvua katika gazeti lake la hii siku ya ine. Shirika hilo linajulisha kwamba mvua kali za sasa katika maeneo ya madini zinasababisha uharibifu wa udongo katika maeneo yale, hali inaopelekea mauaji ya watu. Maelezo mengi na Marshal Kizebya Mungu kutoka mji wa Bunya. Musimu wa mvua ulianza hapa Ituri mwishoni wa mwezi Julai, kulingana na huduma ya ukingo ya kiraia jimboni Ituri. Mvua kubwa inayoonyesha katika mikoa kadhaa inafunika mashimo ya chini ya ardhi kuongeza udongo na kusababisha uharibifu za mwamba. Kwa kuepusha hatari ya maporomoko ya ardhi, ulinzi wa raia unapendekeza kuanzisha kwa mfumo wa ufuatilishaji na kutahadharisha mapema ili uondoaji wachimbaji wakati wa ajali. Amesema hivi. Muratibu wake Robert Jalonga anaongeza kusema ya kwamba kutoa wito kwa huduma yenye kuhusika kuchukua hatua za kukinga ajali kukabiliana na, na dharura pindi ajali itapotokea. Kulingana na vyanzo kadhaa katika sekta ya madini, tangu mwanzoni wa mwaka huu elfu mbili ishirini na tano karibu watu ishirini tayari wame Kutokana na mporomoko wa harzi, nikiripoti kutoka Bunya mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi na wakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Ozali Zawadi. Radio Okapi. Invité en swahili, mgeni wetu leo ni bwana Mathieu Kamulete. Yeye ndiye mratibu wa programu ya padrir jimboni Manyema. Mpango huu unasaidia maendeleo vijijini. Yeye atuzungumzia kuhusu mazao waliofikia katika sekta ya mlimo ni katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Bwana Matie Kamulete, jambo. Jambo madam. Leo tumeona mumepatia wakaaji mambegu, hiyo mbegu mlitosha wapi? Aksante na ulizo lako madame, hii mbegu inatoka baorigine mingi, ndo iko mbegu ya bakategori mbalimbali. Huko mbegu wenyewe inaenda ku wakaaji huko mbegu wenyewe inaenda naenda kubale, tuna baitaka ba agri multiplicateur na koko, mbegu ingine yenyewe iko naenda ku ba station de recherche ile tunaita inera. Ku wakaaji iko ni mbegu yenyewe tuliwapatiaka wa agri multiplicateur mwaka jana. Sasa leo tunanunua nanjo ile tuko na bakabulia wakaaji ku wa agri multiplicateur abo vile banapata ile mbegu yenyewe, tunaita semence basi au inatoka ku INERA. INERA vile alipata wapi INERA? Tulimufacilite apate semence ile banaita de pre-base, akapanda na akavuna. Kama wanavuna banaitaka ayo, sasa inakuwa semence de base. Ile semence de base tukabapatia ba agri-multiplicateur, bao vile balipanda banavuna, ndio yenye unaona pale koya mingi, njo tunabapatia wakaaji. Sasa unaona gisi ile shene inafanikana, tunatoka ku INERA salubeza ile semence de souche na ya pre-base, ile ayuzishi wake inapatianaka entre INERA na INERA. Mnagonjelea nini? Mnakuwa na fedha kidogo ambapo mmeomba wakaaje ama mazao, ama mazao ni namna gani? Hapana, ile mbegu tunawapatia wakaaji yabule, Wakaaji wa, fanya, asiblaj, anket, terituar, ajana, ya bule. Wakaaji wenyewe tuko nafanya ile tunaitaka ciblage enquete iko nafanikana, set territoire ilifanikanaka mwaka jana na ingine nafanikana mwaka au, kuidentifie wakaaji benye biko na magumu yenye bataweza kujipatishia bopeko mbegu, ile tunaita le menage pauvre. Ndio tuisha kubaidentifie, tuko na babasi le dona, tuko na bajina yabo, bale ndio yenye batapata ile mbegu abo ndio biko destine na ile mbegu. Ile mbegu sasa, objektife yetu enye tukonafata mwile mbegu ni kubadilisha maisha yabo ikwembe, juu unaona kama semasi iko na role kabambe kumulimo, baka produire mingi banauzisha, franka yabo itongezeka, batapata chakula ya kukula na maisha yabo itabadilika. Ni objektife ya yetu ya proje ya padrir ni kubadilisha maisha ya watu, kuwatosha ku niveau x ya pauvreté, kuwapeleka ku, ku, ku niveau y, ndio kudiminue pauvreté ile maneta ku français la reduction de la pauvreté, ndio objektife tuko nafata ma intervention yetu yote na kwa ajili ya kuboresha tu maisha ya wakaaji, ndiyo ambapo tumeona mumepatia pia OVD au vifaa mbalimbali kwa ajili ya kutengeneza manjia. Ndio madam, ile yote iko tunaenda tu na no objectif moya stadir kama mazao yabo bana produire ifo, bakue vile na facilité ya kuuzisha, bakuwa kuuzisha ifo, njia ikuwe inabapeleka kwa masoko baine, bakauzisha chakula yabo purke bapate feza. Sasa ile manjia, mwenye mwenye kusharje na manjia ya desert agricole iko ni OVD. OVD ndi mana tunampatia ile ituko si programme ya gouvernement gouvernement, gouvernement iko na bapartenere yake financier fida na OPEC Fund njio biene biko na financer padrir ku date ya leo, jukuku mwingine iko nakuya ni badea me ile franca natoka bapartenere, njo baitupatia franka ju tufanishe kazi ju si tuko ni programme ya gouvernement. Kiwango ni ngapi? ku itakuwa zaidi ya 90,000 dollars. Bona matie kamuleta, shukrani aksanti madame. Radio Okapi huko Ituri jengo la utawala la usultani wa Walese Vunkutu katika mtaa wa Irumu lilikabidhiwa rasmi kwa viongozi wa mahali siku chache zilizopita. Sherehe iliongozwa na kamanda wa kikosi cha MONUSCO ambaye alikuwa ziarani katika eneo hilo. Ofisi hii iliyokarabatiwa na kuwekewa vifaa na kikosi cha Kiindonesia cha MONUSCO ilichomwa moto mnamo mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja na waasi wa ADF. Kupitia hatua hii, ujumbe wa umoja wa kimataifa unakusudia kuchangia katika kurejesha mamlaka ya serikali na kuhimiza kurejea kwa wakaaji ambao wengi wao walikuwa wamekimbilia katika usultani jirani wa Basili Isak Remoyope. Na ripoti kamili: baada ya miaka nne, ofisi au chumba cha kazi ya muji ya asili ya wale Sevunkutu imejengwa upya tena. Mnamo mwaka elfu mbili makumi mbili na moja ilichomwa moto na waasi wa ADF na kulazimisha sultani kuhamisha utawala wake karibu kilometa arobaini kwa Groupement Bakulu kwa utetezi wake Monisco ilijenga tena hilo ofisi na kuweka vifaa vya ofisi: viti, meza, moto ya umeme pamoja na viti makumi nane ya plastiki. Sultani wa muji ya asili ya walesi vunkutu andibo okaume anafurahia hatua hii ambayo ina lengo ya kurejeshwa kwa mamlaka ya serikali katika eneo lake. Mi napokea na mkono kumi furaha kubwa sana kwa sababu biro kwa ofisi kenyewe mitakuwa mitanja kwa kadri kwa upande wake kamanda wa kikosi cha Monisco anajulisha kwamba hiyo maradi ni kwa kuboresha mazingira ya kazi ya serikali, lakini pia kuimarisha hali ya amani katika eneo hili linalotishiwa na magundi yenye silaha. Monisco inakuwa pia na waskari wake hapo kwa kijiji ya ofai, na hayo inalazimisha wakaaji wengi kurudi kwa hilo eneo. Moja ya wazee wa mji anaos furaha yake kwa kazi ya Monisco kwa mji lao la asili. tunashukuru sana kwa ajili ya kazi yenye Monisco anafanya kwa sheferia walesevokut presence ya Monisco inaleta watu kurudia na inaleta espoir na populasio wanachunga populasio hangelikuwa wao wanakuja hapa kumbe populasio wametoka kwa hii mji. Msimamizi wa eneo la Irumu, Kanali Sirosimba, anatoa wito kwa FRDC kuimarisha ulinzi ili kulinda jengo hili. Upande wake Sultani ya muji hilo la asili ana omba hesabu ya waskari izidishwe kwa ukingo wa raia, pia wakaji washirikiane sana na jeshi. andibo okaume bapoi ngini naomba batie ba FARDC baikale kubafasi zingine kubapoi strategik fasi yenye bale baadefu ba banapitaka amani ya kudumu takuwa pale me na baraia baanje kudenonse yote mtu kenyeu banaona tufnl hatua hii ya MONUSCO pia inachangia kuimarisha ushirikiano wa kiraia na kijeshi kwa kuboresha hali ya usalama katika eneo hilo. Ni kiripoti toka Bunya, isaare mweyope, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini