Jambo na karibu kwenu nyinyi wote mnaofuata Redio Kapi popote mlipo. Hali ya usalama mjini Uvira inaendelea kuwa ya wasiwasi. Maelfu ya wakazi waliandamana Jumatatu hii kuomba jemadari Olivier Gasita aondoke. Angalau watu wane waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa vurugo hilo. Kasai Mashariki, sinamed muungano wa madaktari wanadai malipo halisi na kwa wakati ya mishahara yao. Sinamed linakashifu unyanyasaji unaotendewa kwao na serikali kuu na linatoa makataa ya saa makumi ine na nane kwa serikali ili kuboresha malipo hayo. Huko Ituri karibu tani elfu makumi tatu na tano za kakao tayari zimesafirishwa kwa njia ya kimagendo nje ya jimbo hadi Uganda. Hayo yalitangazwa Jumamosi iliyopita mjini Bunia naye waziri wa kilimo Mwindo Nzangi ambako alijadili kampeni ya kilimo mwaka 2025 na 2026. Amjambo tena kwa wote na usikilivu mwema. Tufungue taarifa yetu na habari kutoka Uvira. Maelfu ya wakazi waliandamana Jumatatu hii huko mjini Uvira kuomba jemadari Olivier Gasita aondoke. Afisa huyu wa kijeshi wa FARDC ndiye anasimamia operesheni za kijeshi na ujasusi katika eneo hilo. Kulingana na vyanzo vya ndani, angalau watu wane waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa vurugo hili. Mji wa Uvira unaingia katika siku yake ya saba ya kutokuwa na shuruli. Makundi ya wananchi hapo wanabaki imara kwenye msimamo wao, wanadai kuondoka kwa jemadari Olivier Gasita katika eneo hilo. Hali huko bado ni ya wasiwasi. Tujielekeze huko Geneve kwenye mkutano mkubwa kuhusu haki za binadamu. Rais wa jamhuri anatoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kutambua mauaji ya halaiki yanayofanyika DRC. Felix Tshisekedi alisema hayo Jumatatu katika matangazo ya video yaliyorekodiwa huko Geneva wakati wa mkutano wa ngazi za juu wa utambuzi wa mauaji ya halaiki yaliyofanywa nchini Kongo katika kipindi cha miaka thelathini iliyopita. Shughuli hii iliandaliwa na hazina ya kitaifa ya fidia kwa waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro ya waasiriwa wa uhalifu dhidi ya amani na usalama wa binadamu, Fonarev, ilikuwa kando ya kikao cha makumi sita cha Baraza la Haki za Binadamu kinachofanyika huko Geneva nchini Suisse. Felix Tshisekedi anatetea kuanzishwa kwa usanifu wa haki ya mpito uliochukuliwa kulingana na hali halisi ya Kongo. Pia akizungumza katika mkutano huu wa ngazi za juu, Bintu Keita, mkuu wa MONUSCO, alisisitiza dhamira ya umoja wa kimataifa ya kuunga mkono serikali ya Kongo hasa katika kurejesha maisha yenye hadhi kwa wahanga. Alisisitiza haja ya mchakato wa haki ya mpito unaoendeshwa kwanza kabisa na Wakongomani wenyewe. Huko Kasai Mashariki, kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, muungano Sinamed, muungano wa kitaifa wa madaktari, unadai malipo ya wakati na halisi ya bonasi na mishahara yao. Katika taarifa yake wikendi iliyopita, katibu mtendaji wa Sinamed Kasai Mashariki alikashifu unyanyasaji duni unaowapokea kutoka kwa serikali kuu. Kwa hivyo Sinamed inatoa makataa ya sama 14 na kwa serikali kuboresha hali ya malipo. Daktari Mathieu Chabwila, katibu mtendaji wa Sinamed jimboni, alizungumza na Esther Dalafina, sauti yake ikitafsiriwa na Florence Kiza. Tuna shida ni malipo nyuma ya mishahara yetu, kali inatulipa baada ya wiki mbili au tatu. Madaktari ni wazazi, wanakabiliana na shida za kuanza kwa mwaka wa shule wa watoto wao, lazima wajiandae kwa kuweza kurudisha watoto wao shuleni. Ikiwa hawalipwi, watapeleka je watoto wao shuleni? Kwa mfano, Julai, tulilipwa wiki tatu nyuma, sio kawaida. Jana au kabla ya jana majimbo tano hadi sita yalilipwa. Tunashangaa kwa nini Kasai Mashariki kulipwa kila wakati nyuma sana. Tunasema hapana, hatutaki hali hii ya kutibu madaktari kuendelea kama hivi. Government ibadilishe hali ama njia ya kuhusiana na malipo ya madaktari. tumetengwa tukijielekeza huko Matadi katika jimbo la Kongo ya Kati, wafanyakazi katika hospitali ya mkoa ya Kinkanda waliandamana vilevile vile katika eneo lao la kazi Jumatatu hii. Wafanyakazi hawa wanapinga kurejeshwa kwa timu ya zamani ya wasimamizi iliyosimamishwa tangu mwezi wa mechi mwaka jana kwa madai ya uharibifu, kwa kulinda amani ya kijamii ndani ya taasisi hii ya afya waandamana wachezaji wanamtaka gavana ambaye alirejesha timu hili la zamani kubadilisha uamuzi wake haraka iwezekanavyo tukirudi mjini Kinshasa muungano wa vyama vya walimu ulifanya mkutano wake mkuu Jumapili ili kutazamini ilani ya mapema iliyotolewa kwa serikali kuhusu hali ya walimu. Mwishoni wa mkutano huu, msemaji wa muungano wa vyama vya wafanyakazi waliitaka serikali kuchukua gharama ya wanamemba wake kutoka majimbo kama vile wamisionari wengine. Hiyo ni kufatana na masharti iliyotolewa kuhusu swala hili tangu Agosti mwaka jana huko Bibwa. Isipokuwa hivyo, muungano wa vyama unaweza hata kukataa kushiriki katika mazungumzo zaidi na serikali. Tujielekeze pale Kindu katika jimbo la Manyema. Wanafunzi katika shule kadhaa zilizohatiriwa na mvua kali ya Agosti tarehe 16 wanasoma katika hali ya mazingira magumu. Hivi ndivyo hali ilivyo katika taasisi ya Nyota ambapo hitaji la usaidizi wa kibinadamu ni la haraka. Mkuu huyo wa masomo ambaye aliyasema hayo kupitia redio Kapi wiki moja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule alisema kuwa hadi sasa analazimika kuwasonga wanafunzi madarasani ili kuhudhuria masomo. Florence Kizalunga alitembelea shule hii asubuhi, anatuletea mafasirio mengi. Tuko katika taasisi ya Nyota shule ya zamani ya Kindu iliyoundwa tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi sita na saba imeguswa na uharibifu wa mvua hapa. Vyumba vingine vya madarasa hazitumiki, wanafunzi wamefungwa katika mabaki ya vyumba vyenye kuwa katika hali nzuri ili kusoma masomo. Mkuu wa masomo Ramazani Mwenda Mavu anasisitiza hali ambazo wanafunzi hawa husoma. Ninakuwa na magumu kwa kujifasi a mekadiri unaiona, tunatumika kwa taabu nyingi sana inakuwa wakati ambako tunachanga watoto eikifikia wakati wa makuru ya option yabu ni lazima tuwaachanishe, ile yote inatuletea shida. Wakisikitishwa na hali ya shule yao, wanafunzi wanaomba msaada. depuis kulikuwa ajali kumasomo, tunasoma kuhari mbaya, tuko tuna banana mu salle de classe haituruhusu kabisa kusoma vizuri. Mara nyingine biko wanatutuma kusoma kusoma ku kanisa kama kuko kilte, tunaanza kusoma nyuma. Njo tunalomba kubakuba watusaidie. Wacha tuwakumbushe kuwa kati ya majengo yaliyoadhiriwa na janga hili la asili kuna shule tisa na kanisa ine. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi <mucho> Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo pa Ituri, karibu tani elfu 35 za kakao zimesafirishwa kwa njia ya udanganyifu nje ya jimbo hadi uko Uganda tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Hayo yalitangazwa Jumamosi mjini Bunia, naye waziri wa kilimo Muindo Nzangi, mwisho wa ziara yake ya kujadili kampeni ya kilimo ya mwaka elfu mbili makumi mawili na tano na makumi mawili na sita. Kulingana naye hali hii inasababisha upotevu mkubwa wa mapato kwa serikali. Kutoka Ituri tujelekeze Kisangani, mara ya kwanza katika jimbo la Chopo, kuhusu nyanja ya elimu ya juu na chuo kikuu, mwanamke ameteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Mariste cha Kongo, taasisi ya chuo kikuu cha kikatolika. Ufunguaji wake rasmi ulifanyika Jumamosi iliyopita. Profesa Lilian Bibish Salumu ni mtu wane kushika nafasi hii ndani ya UMC. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu. Msomaji ni Rosali Zawadi. Shirika la kitaifa la utafiti wa kilimo Inera Salubezia imefanikiwa kuzalisha tani tano za mbegu za kimsingi kwa msimu wa kilimo uliopita. Mazao haya ya kwanza yaliwezekana kutokana na usaidizi wa washirika wake. Ili kujadili hili, tunamkaribisha mwandishi Augustin Mulongoi Masandi, maneja wa kituo cha Inera Salubezia katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. mchele namna gani mlifanya kwa nyinyi kufikia hiyo kiwango? Asante sana mama journaliste, kufatana na ulizo yako nitakwambia kwamba mwaka jana tulipata quantité ya semence ya pre-base na materiel aratoire yenye projet padrir alitupatishia juu ya kupanda na kuvuna. Alors, à travers ile quantité ya semence yenye tulipata ya pre-base na ile materiel yenye balitupatia ilifere en sorte ke inera salubezia iende ifanye makazi ya mulimo, na leo tulifanya production ya 5 tonnes. Donc 5 ton iko ekivala ya 5000 kilo. Alors ndani yele 5000 kilo kuko 3000 kilo swate 3 ton ya mpunga na kuko 2 ton swate 2000 kilo ya muhindi. Na wakati nini muliweza kuvuna hivyo, iyo mavuno munafanya nao nini? E, unajua kwamba ma mission ambayo inera iko nayo ndani ya inchi yetu ni kufanya production ya masemanse ya kalite juu ya kuservire ba agrimi tipikatere na ba population yote Alors fanya mapatanisho moya tukapatana, sisi na padrir atatupatia mamateriel aratoire na mbegu na sie kukote yetu tutafanya mulimo na tunapropoze ile kantité nye tulipata ku projet padrir semena. Projet padrir ndo iko na ile obligation ya kuita bale benye tunabaita baagri multiplikatere banabenefisie kantité nye inera salubeza ilipatia proje, na projet nayo inabapatishia baagri multiplikatere ile kantiténye alipata ku inera salubeza. Yani, ni kusema kwamba wakati nini mnavuna anauza hiyo mbegu ama hiyo mazao yenu ya shamba, ndiyo ndiyo. Donc wakati tunavuna, padrile kwa kutusulaje, parce que unayua kwamba station yetu mpaka pale ayakuwa mekanize, donc tuko na ba agant benye abayakuwa mekanize. Alor ile moyen kidogo yenye tunapanda na tunavuna, padrile anakuwa kutusulaje dans le sens ya kuuza ile mbegu, na anakua naye kukabulia bale tunaita ba agri multiplikater. Kwa hiyo toni tano ambapo muliweza kuvuna, tunaona kwamba ilikuwa tu mbegu hiyo banaita semence de base. Sasa nyinyi inera Salubezia hamja kuwa na uwezo ya kupata hiyo banaita semence de souche. Unajua kwamba station Salubezia ni station yenye kngaliko mtoto, donc aliko très jeune mpaka pale, suivant ma norme ya production, atuyakuwa autorisé ku mettre au point ma nouvelle variété na tukukuwa paka pale sensé kuanza ku manipuler ma semence de souche. Se, c'est pour cela que tulifanya mapatano sisi na Padrir kusema kwamba Padrir atasaidia production enye iko durable ya masemance de pre-base na masemance de base. Na wakati ule chercheur alienda kule akaprofite kufanya echange d'expérience na ile nyingine mastation na akaprofite kupata 403 kilo ya semence ya pre-base na akapata 3 kilo ya semance de souche. Sasa, kwa ajili ya ukingo ama conservation ya hiyo mazao yenu, mnakuwa mkifanya je? Eti inerasalubezi ya laboratori yenu imekuwa imetumika mpaka pale tukingaliko na, na difficulty ya kufanya conservation Katika utamaduni, nuru ikimaanisha mwanga, ndilo jina la onyesho la filamu siku zilizopita mjini Beni, jimboni Kivu Kaskazini, imetayarishwa na shirika la kimataifa la Bridgeway. Filamu hii inaangazia mateso na ghasia walizofanyiwa wakaaji wa mtaa wa Beni na waasi wa ADF. Lengo la filamu ni kuwaelezea wakaaji wote hila wanazotumiwa waasi hao kwa kuwaajiri vijana. Pia filamu hii itasaidia wakaaji kubadili mtazamo wao kuelekea mateka wa zamani wa waasi hawa. Mark Mahofimbo anatueleza zaidi katika ripoti hii. Nilifikia mkampo wa Bayai, kampo ya Puli, akaniambia si nijifunze Korani, sidamaliza soma Korani ju tina mhamo ya kuishi kule, niko naingetida sana kupiga silaha kutembea kama majeshi vingine vingine, tukavifaa kule maisha kule. Ilikuwa nguvu sana, kukula kulikuwa nguvu, kupata chakula ukula nguvu. Tunakula njo hii mihindi banda panda, hii mihindi ya kukauka sana, tunakula miogo, kupata kubahati ipidefika tupigaka nje kwenye tulipateli neema kutoka mpori hii ni ushuhuda machungu ya binti aliyeshawishiwa hadi kubebwa porini kunako kambi ya wahuni wa ADF, lakini akaponea chupuchupu chupu na kuondoka mikononi mwao. Waingizaji maalum wa filamu hii vijana wawili wanafunzi waeleza hapa kipi kilikuwa. Tuwasikilize. Mie ni premier na nilijifunza hayo bie, kuelewa eta mailikuwa nguvu kidogo juu niko mwanafunzi ila nini ilikuwa ujumbe maalumu kupitia filamu hii? binu ela akatungirwaki, naye ni mmoja ya waingizaji wa filamu aeleza. Kwanza yafaa tujue kwamba wengi wanaonekana ndani ya mwitu si kwa kupenda kwao, wameshawishiwa na adui wengine, walibebwa na wengine, hata wanaenda kweli kwa kutaka, lakini alipofika anajua kama ameingia fasi pabaya. Yenye tunaomba kwa populasion nzima ni kusaidia hivi kupitia ide makomitee, ambayo ziko strikture kwa kupokea hawa watu na populasi tusaidie, tusikuwe naweza kuwakamata na kuwaua, sababu minazoea kuambia watu wengine, mi niko waowicha. Kwa mfano walinibeba owicha siku mi napenda nitokee kumbe mi nenda tokelea lume sababu sijue pori me wenye wako lume wananiua. Sasa na we walume, kama walibebaka mwenye ko lume banamuwia mamove, utafurahi wakati ndugu wako amemuwia mamove paske, alitaka tokea huku wawicha umetokelea mamove ama kwa mamove umetokelea lume? Sio wote tuweze kusasibilize populasio iweze kushikana mkono mkononi kusudi tuanguraje kutoka ndani ya pori na itakuwa inadiminie force ya adui tuwakumbushe kwamba filamu hii iliandikwa na kutungwa muda wa miaka mitatu katika ushirikisho wa watoaji filamu ya nchi ya Amerika, Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa usikilivu wenu mwema.