Jambo na karibu kwa nyinyi wote mnaofata Redio Okapi popote mlipo. Hali ya utulivu mdogo inaonekana kurudi tangu jioni katika eneo la Uvira. Jeshi la FARDC la sema kudhibiti hali katika eneo baada ya vurugo na maandamano ya watendaji wa shirika la raia asubuhi. Kasai Mashariki, Sinamede, muungano wa kitaifa wa madaktari wanadai malipo halisi na kwa wakati ya mishahara yao. Sinamede linakashifu unyanyasaji unaotendewa kwao na serikali kuu na linatoa makataa ya saa makumi ine na nane kwa serikali ili kuboresha hali ya malipo. Huko Ituri karibu tani elfu 35 za kakao tayari zimesafirishwa kwa njia ya kimagendo nje ya jimbo hadi Uganda. Hayo yalitangazwa Jumamosi mosi iliyopita mjini Bunia na waziri wa kilimo Muindo Nzangi, ambako alijadili kampeni ya kilimo kwa mwaka 2015 na 2016. Pale Uvira, utulivu mdogo ulionekana tangu jana jioni. Jeshi la FARDC laonyesha kuwa bado linadhibiti hali katika eneo baada ya vurugo la maandamano ya watendaji wa shirika la raia asubuhi, kulingana na msemaji wa operesheni sokola ya pili kivu ya kusini. Mtoto wa miaka kumi na mbili aliyepatwa na risasi wakati wa fujo hizi kwa bahati mbaya alifariki dunia. Luteni wa pili Rigen Mbui Kalonji pia aliripoti majeruhi tisa mkiwemo wanajeshi wane wa FARDC na raia watano. Anabainisha kuwa matukio haya yalitokea wakati baadhi ya waandamanaji walionekana kutozibitiwa na walijaribu kuingia kwa nguvu katika kampi la kijeshi iliyoko katika eneo hilo. Tujilekeze huko Geneve, kwenye mkutano mkubwa kuhusu haki za binadamu. Rais wa Jamhuri anatoa mwito kwa jumu ya kimataifa kutambua mauaji ya halaiki yanayofanywa nchini DRC. Felix Tshisekedi alisema hayo Jumatatu katika matangazo ya video yaliyorekodiwa huko Geneva wakati wa mkutano wa ngazi za juu wa utambuzi wa mauaji ya halaiki yaliyofanywa nchini Kongo katika kipindi cha miaka 30 iliyopita. Shughuli hii iliandaliwa na hazina ya kitaifa ya fidia kwa waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro ya waathiriwa wa uhalifu dhidi ya amani na usalama wa binadamu FONAREV. Ilikuwa kando ya kikao cha makumi sita cha baraza la haki za binadamu kinachofanyika huko Geneva nchini Swisse. Felix Chisekedi anatetea kuanzishwa kwa usanifu wa haki ya mpito uliochukuliwa kulingana na hali halisi ya Kongo. Pia akizungumza katika mkutano huu wa ngazi za juu, Bintu Keita, mkuu wa Monisco, alisisitiza dhamira ya umoja wa kimataifa ya kuunga mkono serikali ya Kongo hasa katika kurejesha maisha yenye hadhi kwa wahanga. Alisisitiza haja ya mchakato wa haki ya mpito unaoendeshwa kwanza kabisa na wakongomani wenyewe. huko Kasai Mashariki, kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, muungano Sinamed, muungano wa kitaifa wa madaktari, unadai malipo ya wakati na halisi ya bonasi na mishahara yao. Katika taarifa yake wikendi iliyopita, katibu mtendaji wa Sinamed Kasai Mashariki alikashifu unyanyasaji duni unaowapokea kutoka kwa serikali kuu. Kwa hivyo Sinamed inatoa makataa ya kwa serikali kuboresha hali ya malipo. Daktari Mathieu Chabwila, katibu mtendaji wa Sina Mede jimboni, alizungumza na Esther Ndalafina, sauti yake ikitafsiriwa na Florence Kiza. Tuna shida ni malipo nyuma ya mishahara yetu, kali inatulipa baada ya wiki mbili au tatu. Madaktari ni wazazi, wanakabiliana na shida za kwanza kwa mwaka wa shule wa watoto wao, lazima wajiandae kwa kuweza kurudisha watoto wao shuleni. Ikiwa hawalipwi, watapeleka je watoto wao shuleni? Kwa mfano, Julai, tulilipwa wiki tatu nyuma, sio kawaida. Jana au ya jana majimbo tano hadi sita yalilipwa. Tunashangaa kwa nini Kasai Mashariki kulipwa kila wakati nyuma sana. Tunasema hapana, hatutaki hali hii ya kutibu madaktari kuendelea kama hivi. Gavmenti ibadilishe hali ama njia ya kuhusiana na malipo ya madaktari. Tumetengwa. Tukijielekeza huko Matadi katika jimbo la Kongo ya Kati, wafanyakazi katika hospitali ya mkoa ya Kinkanda waliandamana vilevile vile katika eneo lao la kazi Jumatatu hii. Wafanyakazi hawa wanapinga kurejeshwa kwa timu ya zamani ya wasimamizi iliyosimamishwa tangu mwezi wa mechi mwaka jana kwa madai ya uharibifu, kwa kulinda amani ya kijamii ndani ya taasisi hii ya afya waandamana wachezaji wanamtaka gavana ambaye alirejesha timu hili la zamani kubadilisha uamuzi wake haraka iwezekanavyo. Tukirudi mjini Kinshasa, muungano wa vyama vya walimu ulifanya mkutano wake mkuu Jumapili ili kutazamini ilani ya mapema iliyotolewa kwa serikali kuhusu hali ya walimu. Mwishoni wa mkutano huu, msemaji wa muungano wa vyama vya wafanyakazi waliitaka serikali kuchukua gharama ya wanamemba wake kutoka majimbo kama vile wamisionari wengine. Hiyo ni kufuatana na masharti iliyotolewa kuhusu swala hili tangu Agosti mwaka jana huko Bibwa. Isipokuwa hivyo, muungano wa vyama unaweza hata kukataa kushiriki katika mazungumzo zaidi na serikali. Tujielekeze pale Kindu katika jimbo la Manyema. Wanafunzi katika shule kadhaa zilizohatiriwa na mvua kali ya Agosti tarehe 16, wanasoma katika hali ya mazingira magumu. Hivi ndivyo hali ilivyo katika taasisi ya Nyota, ambapo hitaji la usaidizi wa kibinadamu ni la haraka. Mkuu huyo wa masomo ambaye aliyasema hayo kupitia redio Kapi. Wiki moja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule, alisema kuwa hadi sasa analazimika kuwasonga wanafunzi madarasani ili kuhudhuria masomo. Florence Kizalunga alitembelea shule hii asubuhi, anatuletea mafasirio mengi. Tuko katika taasisi ya Nyota, shule ya zamani ya Kindu iliyoundwa tangu mwaka 1917 imeguswa na uharibifu wa mvua hapa. Vyumba vingine vya madarasa hazitumiki, wanafunzi wamefungwa katika mabaki ya vyumba vyenye kuwa katika hali nzuri ili kusoma masomo. Mkuu wa masomo Ramazani Mwenda Mavu anasisitiza hali ambazo wanafunzi hawa husoma. Ninakuwa na magumu kwa kujifasi maa mekadiri unaiona, tunatumika kwa taabu nyingi sana. Inakuwa wakati ambako tunachanga watoto, ikifikia wakati wa makuru ya option yabu, ni lazima tuwaachanishe, ile yote inatuletea shida. Wakisikitishwa na hali ya shule yao, wanafunzi wanaomba msaada. depuis kulikuwa ajali kwa masomo, tunasoma kuhari mbaya tuko tuna banana mu salle de classe haituruhusu kabisa kusoma vizuri kusoma kukanisa, kama kuko kilte, tunaanza kusoma nyuma, njo tunalomba kubakuba watusaidie. Wacha tuwakumbushe kuwa kati ya majengo yaliyoadhiriwa na janga hili la asili kuna shule tisa na kanisa ine. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, pa Ituri karibu tani 1035 za kakao zimesafirishwa kwa njia ya udanganyifu nje ya jimbo hadi huko Uganda tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Hayo yalitangazwa Jumamosi mjini Bunia na ye waziri wa kilimo Mwindo Nzangi mwisho wa ziara yake ya kujadili kampeni ya kilimo ya mwaka elfu mbili makumi mawili na tano na makumi mawili na sita. Kulingana naye, hali hii inasababisha upotevu mkubwa wa mapato kwa serikali. Marsial Kiza bya Mungu ana mafasirio mengi Kulingana na waziri wa kilimo, maelfu ya toni za kakao zinasafirishwa kwa njia ya magendo kupita ziwa Albert hadi Toroko na Rwabisengo hapo Uganda. Kwa mujibu wake Mwindo Zangi, sekta ya kakao na kahawa lazima iandaliwe upya ili kukomesha tabia huu kwa kuruhusu serikali kuongeza mapato yake katika eneo hili. Hii ilikuwa kwa kweli lengo kuu ya kazi yake waziri hapa Ituri. Wiki iliyopita jumuia mupya ya kiraia pale Mambasa inaomba na waziri wa kilimo kuanzisha brigedi ya kuwalinda wauzishaji wa kakao ili kuziwia kakao isikuwe migogoro ya silaha katika maeneo ya Irumu na muta ya Mambasa. Kulingana na ripoti kadhaa, kilimo cha kakao kinazingatiwa sio tu kwa shughuli kuu ya kibiashara katika maeneo ya Mambasa na Irumu, lakini pia chanzo cha vurugu za kutumia silaha katika maeneo haya. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marxial Kizabia, Mungu Radio Okapi. Kutoka Ituri tujelekeze Kisangani, mara ya kwanza katika jimbo la Chopo, kuhusu nyanja ya elimu ya juu na chuo kikuu, mwanamke ameteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Mariste cha Congo, taasisi ya chuo kikuu cha Kikatolika. Ufunguaji wake rasmi ulifanyika Jumamosi iliyopita. Profesa Lilian Bibish Salumu ni mtu wane kushika nafasi hii ndani ya UMC. Wapenda wasikilizaji, na wakaribisha tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu. Msomaji ni Rosali Zawadi, Radio Kapi. Katika mji wa Beni, liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini, Jenerali Evariste Kakule Somo, alikutana siku ya ine iliyopita na muungano wa vyama vya wanawake wa mji wa Beni, Butembo, Lubero na Goma, pamoja na wawakilishi wa bunge la watoto na tume ya haki na amani ya Butembo. Katika mkutano huo, walizungumzia uwakilishi wa wanawake katika ngazi za uongozi. Tunajadili hili na mwakilishi wa muungano huu Bi Julin Kuna katika mahojiano haya na Mark Marofimbo. Bi Jiliko, na jambo, jambo sana. Wewe ni moja ya wanamemba wa kongamano la wamama ya sauti ya mama ya mkongomani walijadiliana na liwali wa jimbo hii Alhamisi, tunaweza kuelewa nini iliwachochea na nini ilisemeka wakati wa mkusanyiko huu na liwali wa jimbo? Sisi ni wamama wa Beni, Butembo na Goma na vijana tulikisha kumwona liwali wa muji, tukimletea malalamiko yetu zaidi kwa ajili ya kupatia wamama namna ya kupata gisi ya kuongoza pamoja na wao. Tuliona kama wamama wana nguvu, wamama wana experience, wamama wana gisi ya kuongoza nao muji, kuanzia kumba chef de quartier. Tulikuangalia kama katika muji wa Butembo na muji wa, wa Beni tuliona wamama wako wadogo sana, haiko zaidi ya ine wanakuwa wa chef de quartier, na wengine wanaume ndio wanakuwa wa chef de quartier. Na tuliona kama wanawake walisaidia wanaume sana kwa ajili ya kutafuta amani katika mji wa Beni na muji wa Butembo, na wanakuwa na ile nguvu na mapato ya kuweza kushimamia ile, tunaita katika kifransa ma entité décentralisée, sawa ma tulipenda pia wamama nao wapate vyeo katika makarta zetu za beni kama vile za Butembo. Tungiona kama wamama kumi au wa makumi mbili wanachukua nafasi hizo, ingikuwa vizuri. Ndio na jibu mliopewa toka liwali kama sisiri ilikuwa nini? Liwali wa jimbo alituambia, kama vile baba alituonyesha, kama vile kiongozi, mambo yote yanapasha pita, kwani ukuu wala uongozi unapitia kura sasa kura nyingi wamama wa kukua favorise walipata magumu kidogo kwa ajili ya mambo kadhaa, lakini tunapata pouvoir katika nchi yetu kupitia kura na kupitia pia manomination. Ndio maana tulikia mwona kupitia ile njia ya pili inayokuwa manomination apate kuwatia wamama na kuwaweka wakfu kwenye makomin na vile alitua, akutulaga mambo ya kusema atafanya leo wala kesho. Alisema tumwachie wakati aangalie wamama gani, na apate namna ya kuona nguvu zao, kompetensi zao na akili yao, na namna gani wanaweza kuendeleza miji yote mbili katika makarta na kuleta maendeleo na kukontribue zaidi katika salama wa miji yetu mbili ya Butembo na Beni. Na unadhani jibu hii imetosheka kwenu wala mumeridhika nazo, na ujumbe yako kwa wamama itakuwa nini? Ndio, kwa mimi tunakuwa satisfied, kwani alitupokea kitu ya kwanza, ya pili akatuonesha namna gani ya kutumika ili tuwabebe mbele. Hatuwezi kusogeza tu wamama juu ya kuwasogeza, na hatuwezi wabeba sawa maua lakini naomba tunawabeba, na tunajua tunabeba wanani, watatumikia taifa namuna gani, na wataendeleza mji namuna gani. Ujumbe kwa mama wote tunasema, katika kifaransa le pouvoir s'arrache. Ukitaka ongoza, ingia katika chama, tafuta namna, elekeza maisha yako vizuri, jitayarishe vizuri, na ujangalie mwenyewe uone kama unaweza kuongoza pale, tutakusindikiza. Bi jilikuna shukrani, asante. Mjini Goma zaidi ya familia mia saba zilizoathiriwa na mlipuko wa volkeno ya Nyiragongo mnamo tarehe kumi na saba Januari mwaka wa elfu mbili na mbili zinaomba zikae katika parcel walizogawiwa na viongozi. Hizi ni hasa familia zilizokuwa zikiishi katika kata le volcan kabla ya mripuko huo. Baada ya mripuko ule, viongozi wa jimbo kwa wakati ule waligawa udongo kwa familia zote zilizoguswa na mripuko ule. Wakati familia nyingi ziliweza kumiliki viwanja vyao vipya, wale toka kata Le Volcan wamefukuzwa katika eneo waliopewa tangu mwaka wa 2017 na watu wanaojiita wakaaji wa kienyeji. Ni nini sasa inayopelekea waasiriwa hawa kutoa tena ombi lao leo? Jibu katika ripoti hii inayoletwa hapa na Jacques Mukonkole. Kwa jumla ni familia mia saba makumi mbili na sita zinazotafuta haki tangu mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kufukuzwa kutoka kwa viwanja vyao na wale wanaosema kama ni wakaji wa asili kwa miaka mingi. Majaribio kadhaa ya kurejea kwenye viwanja vyao kwa ruhusa ya viongozi yamekuwa na migongano ambayo ilifikia hata kusababisha vifo vya watu. Ndivyo anafasiria Bwana Mitaku Fidel, presidenti wa shirikisho la wahasiriwa hawa. Vi valigabulaka lake vere na hewa bora na lushagala na lu na lutanda kuvenyi walilunguziwaka wa watu ya voluka kulikuwa watu ya mofisi kulikuwa watu ya Virunga na watu ya makatele voluka sasa sie kwenyi valitutiyaka njo vamputi wakakuya wakajielie pamwa na vengine kule vakatukimbiza, tukafanya plant ya 2017 tukaandikia vakuva bakuva vakasema, yafa turudie muhaki yetu, kisha vakatwensale tena tuliende na vakuva vote saba sa vakua banatupimia vakua natupimia, kumbi vale venye valihuzaka valisha fanya muchango ya franga bakapatia babandi, vakatukimbiza wakatukatakata vakaowa watu saba na vengine wakalumia mkakufa majoro mitima ya komine tarsimbi na eskote yake na nabengine bazama na bengine mpaka yevi balisha kwa babilema, tukakimbia tena sie. Siye sa vile basinistre, tunalia tudi baturudishe haki yetu, lete tusindikize, etuende tu ensale mwile maparcele zetu, kwa juu kila mutu alikuwa alishayua kwake, kwaki bengine basinistre balisha ensale. Hakuna fuyo sie walushagala na lutanda, twende balisha onelea, tundi twende, banakimbiza ababandi, banatuuwamo ni kitu gani kimewapeleka wahasiriwa hawa wa mripuko wa volkeno mwaka wa elfu mbili na mbili kuanza upya madai yao? Mama Bibiane Lwamira anayehusika na masuala ya kijamii katika shirikisho la wasiriwa ajibu hapa. tunaanza tena kulomba autorité provinciale kuingia kurudia ndani ya ulonko yetu, kwani hii muda ya, ya vita wadeplase wa ngambo na ngambo waliwatia mwazire aveni zetu lushagala elutanda mentena hivi wadeplase wamekwisha rudia makao zao na sisi tunataka na sisi turudie sasa katika makao zetu. Jean Marie Vianney Bahati, mshauri kisheria wa shirikisho hili la uasiria wa volkano ya Niragongo, anaomba kwa serikali kusindikiza jamii hizi ili suluhisho la kudumu lipatikane kwa wakubwa tunachunga watushindikize, na nguvu kama kama leta na watupatie watu usalama, kusudi wasinistre wa, wa wa, wa, le volca nao wawezi kuwa instale saa vile wasinistre wa wengine eh, nao wakuwe wa, wa instale leta wasindikize, leta wapatie usalama na kuwapatia vyombo na kuwajengea manyumba. pa ni wasinistre donk, nao wana inabidi wasindikizwe. Leta na leta iko na mapasho ya kusaidia wa, wenye kuteseka, wenye kuhangaika, wenye hawana tena makao kembako na maparsele, lakini ifo ukuwe nstale nao waweze kuishi kama wa, wa raia wengine, kwa kusubiri jibu kwa ombi lao. Wanaasiriwa hawa waendelea kuishi kama jamii katika shirikisho lao, wakisaidiana ili kushindana na magumu wanayo ipitia katika miaka hizi zote za shida na ni hapo tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa usikilivu wenu mwema.