Jambo kwenu nyinyi wote mnaofata Redio Okapi, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Mgomo wa walimu katika maeneo ya Ruchuru, Masisi na Walikale imeimarishwa. Muungano wa walimu Kivu ya kaskazini washutumu kushindwa kwa serikali kutimiza mahitaji ya walimu hasa malipo ya mishahara yao katika majimbo ya elimu Kivu ya kaskazini ya kwanza ya pili na ya tatu. Takriban raia 18 waliuawa tena siku ya Jumanne huko Tofudu, ni eneo iliyo kwenye kilomita karibu kumi magharibi mwa Oicha, mji mkuu wa tarafa ya Beni. Kulingana na mashirika la raia, idadi ya vifo inasalia kuwa ya muda, kwani wakulima wengine hawajaonekana. Wazazi wa Kasai Mashariki wanatakiwa kuzingatia hatua za usafi ili kuzuia kuenea kwa janga la virusi vya Ebola kufuatia tangazo ya kuonekana upya kwa ugonjwa huo katika mkoa jirani wa Kasai. Mwito huu ni wake Dr. Jean Sumba, mtaalamu wa ugonjwa katika eneo. Karibu tena na amjambo kwa wote. Tuanzie taarifa yetu Kivu ya Kaskazini. Mgomo wa walimu katika maeneo ya Ruchuru, Masisi na Walikale umeimarishwa kwa mjibu wa muungano wa walimu Kivu ya Kaskazini. Kushindwa kutimiza mahitaji ya walimu hasa malipo ya mishahara ya walimu katika majimbo ya elimu ya Kivu ya Kaskazini, ya kwanza, ya pili na ya tatu ndiyo msingi wa vuguvugu vugu hili la mgomo. Taarifa iliyotayarishwa na Babel Mpongo ya tafsiriwa na Jean Desire Kanyama wakati wa jumaa pili, baada ya kuanzishwa kwa masomo. Mfano, katika mtaa wa Ruchuru walimu wa mashule ya kiserikali wanakataa kuanza kazi, ni sababu awayapokea mishahara yao kupitia Karitas Goma. Ndivyo anajulisha Felix Gakiza, katibu wa shirika ya utetezi Sinep katika mtaa wa Ruchuru na msemaji wa muungano wa mashirika ya utetezi ya mtaa huo. Huyo anahakikisha ya kwamba ni tangu miezi mbili ndiyo awapokee mishahara na wengine tangu miezi mnane na tena tangu miezi saba awatolewe marupurupu ya mpango wa masomo bila malipo. Upande mwingine walimu wa Walikale wanakaza mgomo wa kazi ulioanzishwa tarehe moja Septemba iliyopita. Hakikisho ni ya Muloba Akili Mali Espoir, msemaji wa shirikisho la utetezi wa walimu katika eneo la elimu la Kivu Kaskazini ya tatu. Ndio sababu wamekusudia kuongeza juma mbili za mgomo wa kazi, yani kutoka tarehe mnane Septemba hadi tarehe makumi mawili na mbili Septemba ijayo. Hata hivyo, kiongozi mkuu wa Caritas Goma Padri Toussain Serutoke amejulisha kwamba pendekezo zilichukuliwa na serikali kwa suluhisho ya kudumu kwa swali hilo. Tunabaki katika habari za elimu. Upande mwingine, shughuli za shule zimesambazwa tangu Jumanne katika shule kadhaa ndani ya eneo la Kabare na Kamisimbi, eneo la Walungu, Kivu ya Kusini. Sababu ni kwamba kundi la watu wenye silaha wanaojitambulisha kuwa ni Wazalendo wanaovamia shule na kufukuza wanafunzi. Kwa mjibu wa vyanzo vyetu vya habari, watu hawa wenye silaha wanawakamata walimu na kuwalazimisha kujiunga na vita dhidi ya waasi wa M23. Na mjini Kinshasa tunarejea kuzungumzia shule za serikali zilizo kwenye barabara ya Ngiringiri mtaa wa jina hiyo katika barabara ya Shaba na Khartoum. Shule hizi zinaendesha shughuli katika mazingira ambayo viwanda kama gareji, maduka, vilabu vya pombe na vikahawa vingine vinasongana kwenye ukuta wa mashule. Hii inavuruga masomo, ndiyo maana ya malalamiko kutoka wazazi na walimu. Kwa mjibu wa meya wa wilaya hii, biashara hizi ziliwekwa kwa ombi la viongozi wa mashule ili kuepusha maeneo haya. Maelezo yake Rachel Kalombe yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama nyama. Uchafuzi wa kelele, kuwepo kwa watu wasioambatana na masuala ya maadibisho na utumivu wa vyumba vya masomo, sawa nafasi ya urahisi Hayo ni miongoni mwa malalamiko ya wazazi na walimu wa moja. Wanashutumu mazingira yasiyo mema kwa watoto, wakishota kidole upande wa wakuu wa mashule na kiongozi wa mtaa wao. Sababu wakuu wa masomo hawakutamani kutoa maoni yao, tulikaribisha kiongozi wa mtaa Lonar Mwamba aliyesema ujenzi wa makao ya uchuruzi ni kwa usalama wa mashule, hasa mahali vyumba vya masomo vilianguka alijulisha kwamba ni hali inayozuia wezi kuingia katika eneo la mashule na hiyo amehakikisha kwamba ni kwa ombi ya wakuu wa mashule. Lakini miongoni mwa matatizo amesema kwamba upande wa polisi, idadi yao ni ya chini sana, pia kuna ukosefu wa moto wa umeme, hali inayopelekea ujambazi, na tena fedha za mwenendo wa kazi siyo za kutosha kama walivyoarifu wakuu wa mashule. Jueni kwamba mbele ya mwanzo wa masomo liwalo mji wa Kinshasa, Daniel Bumba aliomba wakuu wa mitaa walinde mazingira ya masomo mbele ya fujo na uharibifu wa aina yoyote. kuhusu usalama mdogo kivu ya kaskazini takriban raia 18 waliuawa siku ya jumane huko fotodu eneo liliko kwenye takriban kilomita kumi magharibi mwa oicha katika tarafa la beni kulingana na mashirika la raia idadi ya vifo inasalia kuwa ya muda kwani wakulima kadhaa hawapo jeshi limetuma katika eneo hilo kuwasaka washambuliaji meya wa wilaya kijiji ya Oicha anatoa mwito kwa wakazi kuripoti haraka shuruli zozote zilizotiliwa shaka kwa idara ya usalama. Kutoka Beni tuelekeye Bunia ambako uwepo wa Monisco katika nchi yetu iwe chanzo cha ulinzi na usalama. Hii ni moja kati ya maombi ya wakaaji wa Boga, eneo la biashara iliyo kwenye kilometa mia moja makumi mbili kusini mwa Bunia katika eneo la Irumu. Walieleza hayo siku ya Jumanne wakati wa kikao cha kuongeza ufahamu kilichoandaliwa pamoja na walindama wa Indonesia pamoja na FARDC kama ushirikiano wa kiraia na jeshi. Lengo la shughuli hii ilikuwa ni kuimarisha mfumo wa onyo wa mapema ili kutarajia shambulizi za waasi wa ADF wa katika eneo hili lenye matatizo. Tusikilize mafasirio mengi naye Martial Lokiza Biamungu Kikao hiki cha kuongoza ufahamu kuhusu ushirikiano wa kijeshi na raia kilifanyika katika taasisi ya Saint Apollo huko Boga. Kupitia shughuli hii, walinda hamani ya Monisco na jeshi la FRDC wanatafuta ushiriki mkubwa wa jamii katika usalama kwa maeneo yao. Haya yanajiri baada kuweko kituo cha muda la Monisco huko Boga hili kuimarisha ulinzi wa raia dhidi ya ADF kwa jamii ya Boga. Uwepo huu wa Monisco kati a eneo lao unatia moyo, waasi wa ADF awakumbali kamwe. Richard Ruganda mkuu wa masomo ya Apollo analomba na raia ipate kuunga mkono jeshi la taifa na jeshi la Monisco. Katika hafla hiyo hiyo Monisco ilitoa msaada ya vifaa mbalimbali ya shule kwa wanafunzi wa taasisi ya Saint Apollo ambao walianza masomo wiki moja baada ya kuanza rasmi mwaka wa shule tarehe moja Septemba imepita. Nikiripoti kutoka Bunya. Tujielekeze pa Bukavu. Tangu Jumatatu viongozi wa M23 wamesimamisha shughuli zote za uchimbaji madini katika eneo la Lomera huko Luhihi katika eneo la Kabare, Kivu ya Kusini. Wamzi huu ulichukuliwa kwa sababu za kiusalama kulingana na viongozi wa waasi huko Bukavu, lakini ni kusudio lililoleta huzuni kwa wachimba madini wa migodi midogo. Tunabaki Kivu ya Kusini, tujielekeze pa Uvira. Jemadari Olivier Gasita ameondoka Uvira huko Kivu ya Kusini. Kwa sasa ni hali gani inayoonekana huko? Tunaona kuanza upya kwa shughuli za kijamii na za kiuchumi. Maduka kwa mfano, ambayo yalifungwa yameanza kufunguliwa. Kumbukeni kama Shuruli zimerejea baada ya siku saba ya maandamano kutaka kuondoka kwa Jemadari Olivier Gasita. Wapiganaji wa Zalendo na wakaaji walimshakia kamanda huyu wa FARDC kushirikiana na waasi wa M23. Kuhusu habari za afya, wakaaji wa Kasai Mashariki wametakiwa kuzingatia hatua za usafi ili kuzuia kuenea kwa janga la virusi vya Ebola, kufuatilia tangazo la kuonekana tena kwa ugonjwa huo katika mkoa jirani wa Kasai. Rufaa hii ilitolewa naye daktari anayehusika na ugonjwa huo huko Kasai. Dr. Jean Sumba, mtaalamu wa magonjwa anayesimamia ugonjwa huo katika kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Mashariki anapendekeza kwa mfano, kuepuka nyama ya pori. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Esther Ndalafina, sauti yake ikatafsiriwa na Florence Kizalunga. Ugonjwa huu hupitishwa kwa kuwasiliana na mtu ambaye ni mgonjwa au hata wanyama wagonjwa. Hiyo ndiyo sababu tunaomba kwamba jamii haipaswi kucheza na nyama wa porini, lazima kuiepuka mkavu katika kipindi hiki lazima kujaribu kujiepusha au wakati ya kupika lazima uifanye kwa joto la juu. Usitumie matunda ambayo yako kwenye miti ambayo kuna popo nyingi, kunaweza achafua matunda haya. Usigusi watu ambao wana ishara za ugonjwa, hata nguo zao, hata maiti yao. Lakini wanachotakiwa kufanya ni kuosha mikono yao mara kwa mara, inaingia kwenye mfumo huo na kipindupindu Wakati kuna ishara kidogo, rejelea kituo cha karibu cha afya. Huanza na homa, yote hayo lazima uzungumze, ili watu waweze kufahamishwa. Katika kesi ya nguvu kubwa, piga simu ili ujulishwe au uelekezwe kwa mahali hapa au mahali pengine. Wasikilizaji wapenzi, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu. Msomaji ni Rosali Zawadi. Katika mji wa Beni, liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini, Jenerali Evariste Kakule Somo, alikutana siku ya ine iliyopita na muungano wa vyama vya wanawake wa mji wa Beni, Butembo, Lubero na Goma, pamoja na wawakilishi wa bunge la watoto na tume ya haki na amani ya Butembo. Katika mkutano huo walizungumzia uwakilishi wa wanawake katika ngazi za uongozi. Tunajadili hili na mwakilishi wa muungano huu Bi Julinkuna katika mahojiano haya na Mark Marofimbo. Bi Shilikuna, jambo, jambo sana. Wewe ni moja ya wanamemba wa kongamano la wamama ya sauti ya mama Mkongomani, walijadiliana na liwali wa jimbo hii Alhamis. Tunaweza kuelewa nini liwachochea na nini lilisemeka wakati ya mkusanyiko huu na liwali wa jimbo? Sisi ni wamama wa Beni, Butembo na Goma na vijana tulikisha kumwona liwali wa muji, tukimuletea malalamiko yetu zaidi kwa ajili ya kupatia wamama namna ya kupata gisi ya kuongoza pamoja na wao. Tuliona kama wamama wana nguvu, wamama wana experience, wamama wana gisi ya kuongoza nao mji kuanzia a chef de quartier. Tulikiangalia kama katika mji wa Butembo na mji wa, wa Beni, tuliona wamama wako wadogo sana, haiko zaidi ya ine, wanakuwa wa chef de quartier na wengine wanaume ndio wanakuwa wa chef de quartier. Na tuliona kama wanawake walisaidia wanaume sana kwa ajili ya kutafuta amani katika mji wa Beni na mji wa Butembo, na wanakuwa na ile nguvu na mapato ya kuweza kushimamia ile tunaita katika kifaransa komina na sana, sana sisi tulitia mkazo kumakartier tuone wamama nao wanaparticiper, kwani iko nguvu kuona wamama kudetourner mafon, iko nguvu kuona wamama wanatrahir, na ndio maana tulipenda sisi wanaakompanyaka wanaume, tulipenda pia wamama nao wapate vyeo katika makarta zetu za beni. Kama vile za Butembo, tungiona kama wamama kumi au makumi mbili wanachukua nafasi hizo, ingekuwa vizuri. Ndio na jibu mliopewa. Toka liwali, kama sisiri ilikuwa nini? Liwali wa jimbo alituambia kama vile baba alituonyesha kama vile kiongozi, mambo yote yanapasha pita, kwani ukuu wala uongozi unapitia kura. Sasa kura nyingi wamama wakukuwa favorize, walipata magumu kidogo kwa ajili ya mambo kadhaa, lakini tunapata pouvoir katika nchi yetu kupitia kura na kupitia pia manominasio, ndio maana tulikia tulikamwona kupitia ile njia ya pili inayokuwa manomination, apate kuwatia wamama na kuwaweka wakfu kwenye makomin, na vile kutulaga mambo ya kusema atafanya leo wala kesho. Alisema tumwachie wakati aangalie wamama gani, na apate namna ya kuona nguvu zao kompetanse zao na akili yao, na namna gani wanaweza kuendeleza miji yote mbili katika makarta na kuleta maendeleo na kukontribue zaidi katika salama wa miji yetu mbili ya Butembo na Beni. Na unadhani jibu hii imetosheka kwenu wala mumeridhika nazo, na ujumbe yako kwa wamama itakuwa nini? Ndio, kwa mimi tunakuwa satisfied, kwani alitupokea kitu ya kwanza, ya pili akatuonesha namna gani ya kutumika ili tuwabebe mbele. Hatuwezi kusogeza tu wamama juu ya kuwasogeza, na hatuwezi wabeba sawa maua lakini naomba tunawabeba, na tunajua tunabeba wanani, watatumikia taifa na muna gani, na wataendeleza muji na muna gani. Ujumbe kwa mama wote tunasema katika kifaransa le pouvoir sarash, ukitaka ongoza ingia katika chama, tafuta namna, elekeza maisha yako vizuri, jitayarishe vizuri na ujangalie mwenyewe uone kama unaweza kuongoza pale tutakusindikiza Bi, jilikuna shukrani, asante. Mjini Goma zaidi ya familia mia saba zilizoathiriwa na mlipuko wa volkeno ya Nyiragongo mnamo tarehe kumi na saba Januari mwaka wa elfu mbili na mbili zinaomba zikae katika parcele walizogawiwa na viongozi. Hizi ni hasa familia zilizokuwa zikiishi katika kata le volkan, Kabla ya mripuko huo. Baada ya mripuko ule, viongozi wa jimbo kwa wakati ule waligawa udongo kwa familia zote zilizoguswa na mripuko ule. Wakati familia nyingi ziliweza kumiliki viwanja vyao vipya, wale toka kata le Volcan wamefukuzwa katika eneo waliopewa tangu mwaka wa 2017 na watu wanaojiita wakaaji wa kienyeji. Ni nini sasa inayopelekea waasiriwa hawa kutoa tena ombi lao leo? Jibu katika ripoti hii inayoletwa hapa na Jacques Mukonkole. Kwa jumla ni familia mia saba makumi mbili na sita zinazotafuta haki tangu mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kufukuzwa kutoka kwa viwanja vyao na wale wanaosema kama ni wakaji wa asili kwa miaka mingi. Majaribio kadhaa ya kurejea kwenye viwanja vyao kwa ruhusa ya viongozi yamekuwa na migongano ambayo ilifikia hata kusababisha vifo vya watu. Ndivyo anafasiria Bwana Mitaku Fidela, presidenti wa shirikisho la wahasiriwa hawa vi valigabulaka lake vere na hewa bora na Lushagala na Lutanda kuvenyi valilunguziwaka watu ya voluka, kulikuwa watu ya mofisi, kulikuwa vatu ya Virunga na watu ya makatele voluka sasa sie kwenye valitutiyaka njo vamputi bakakuya vakajielie pamwa na vengine kule, vakatukimbiza tukafanya plant ya 2017 tukaandikia vakuva bakuva, akasema yafa turudie muhaki yetu. Kisha vakatuensale tena, tulienda na vakuva wote, sa vakuba banatupimia bakua natupimia. Kumbi vale venye valiuzaka valisha fanya mchango ya franga bakapatia babandi, bakatukimbiza vakatukatakata, vakaowa batu saba na vengine vakalumia, mkakufa majoro mitima komine Karisimbi na eskote yake na nabengine bazama na bengine mpaka hivi. Kwa balishakwababilema tukakimbia tena sie. Sa vile basinistre tunalia tudi, baturudishe haki yetu, lete tusindikize, etuende twenstale mwile maparsele zetu, kwa juu kila mutu alikuwa kuba alishayuwa kwake. Bengine basinistre balishainstale hakuna fuyo, siye walushagala na lutanda twendie, balisha onelea tu twende, banakimbiza babandi, banatuuwamo ni kitu gani kimewapeleka wapeleka wahasiriwa hawa mripuko wa volkeno mwaka wa elfu mbili na mbili kuanza upya madai yao? Mama Bibiane Lwamira anayehusika na masuala ya kijamii katika shirikisho la uasiriwa ajibu hapa. tunaanza tena kulomba autorite provinciale kuingia kurudia ndani ya ulonko yetu, kwani hii muda ya, ya vita wadeplase wa ngambo na ngambo waliwatia mwazire aveni zetu Lushagala elutanda mentena, hivi wadeplase wamekwisharudia makao zao, na sisi tunataka na sisi turudie sasa katika makao zetu. Jean Marie Vianney Bahati, mshauri kisheria wa shirikisho hili la uasiriwa wa volkano ya Niragongo, anaomba kwa serikali kusindikiza jamii hizi ili suluhisho la kudumu lipatikane. Kwa wakubwa tunachunga watushindikize na nguvu kama kama leta, na watupatie watu usalama kusudi wasinistre wa, wa wa levolka nao wawezi kuwa instale, sawa saa vile wasinistre wa wengine eh, nao wakuwa wa instale Leta wasindikize, leta wapatie usalama, na kuwapatia vyombo na kuwajengea manyumba, pa ni wasinistre, donc nao wana inabidi wasindikizwe. Leta na leta iko na mapasho ya kusaidia wa, wenye kuteseka, wenye kuhangaika, wenye hawana tena makao, kembako na maparsele, lakini ifo ukuwe nstale, nao waweze kuishi kama waraia wa wa wengine, kwa kusubiri jibu kwa ombi lao. Wanaasiriwa hawa waendelea kuishi kama jamii katika shirikisho lao, wakisaidiana ili kushindana na magumu wanayo ipitia katika miaka hizi zote za shida. Huo ndio mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Na washukuru kwa usikilivu wenu mwema. Tukutane tena na baadaye.