Jambo kwenu nyinyi wote mnaofata Redio Kapi, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Mgomo wa walimu katika maeneo ya Ruchuru, Masisi na Walikale imeimarishwa. Muungano wa walimu Kivu ya kaskazini washutumu kushindwa kwa serikali kutimiza mahitaji ya walimu hasa malipo ya mishahara yao katika majimbo ya elimu Kivu ya kaskazini, ya kwanza, ya pili na ya tatu. Takriban raia 18 waliuawa tena siku ya Jumanne huko Tofudu, ni eneo iliyo kwenye kilomita karibu kumi magharibi mwa Oicha, mji mkuu wa tarafa ya Beni. Kulingana na mashirika la raia, idadi ya vifo inasalia kuwa ya muda, kwani wakulima wengine hawajaonekana. Wazazi wa Kasai Mashariki wanatakiwa kuzingatia hatua za usafi ili kuzuia kuenea kwa janga la virusi vya Ebola kufuatia tangazo ya kuonekana upya kwa ugonjwa huo katika mkoa jirani wa Kasai. Mwito huu ni wake Dr. Jean Sumba mtaalamu wa ugonjwa katika eneo. Karibu tena na amjambo kwa wote. Tuanzie taarifa yetu Kivu ya Kaskazini. Mgomo wa walimu katika maeneo ya Ruchuru, Masisi na Walikale umeimarishwa. Kwa mjibu wa muungano wa walimu Kivu ya Kaskazini, kushindwa kutimiza mahitaji ya walimu hasa malipo ya mishahara ya walimu katika majimbo ya elimu ya Kivu ya Kaskazini ya kwanza, ya pili na ya tatu ndiyo msingi wa vuguvugu hili la mgomo. Taarifa iliyotayarishwa na Babel Mpongo ya tafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Wakati wa juma ya pili baada ya kuanzishwa kwa masomo, mfano katika mtaa wa Ruchuru, walimu wa mashule ya kiserikali wanakataa kuanza kazi ni sababu hawayapokea yapokea mishahara yao kupitia Caritas Goma, ndivyo wanazulisha Felix Gakiza, katibu wa shirika la utetezi Sinep katika mtaa wa Ruchuru na msemaji wa muungano wa ma mashirika ya utetezi ya mtaa huo. Huyo anahakikisha ya kwamba ni tangu miezi mbili ndiyo hawapokee mishahara na wengine tangu miezi mnane na tena tangu miezi saba awatolewe marupurupu ya mpango wa masomo bila malipo. Upande mwingine walimu wa Walikale wanakaza mgomo wa kazi ulioanzishwa tarehe moja Septemba iliyopita. Hakikisho ni ya Muloba Akili Mali Espoir, msemaji wa shirikisho la utetezi wa walimu katika eneo la elimu la Kivu Kaskazini ya tatu. Ndio sababu wamekusudia kuongeza juma mbili za mgomo wa kazi, yani kutoka tarehe mnane Septemba hadi tarehe makumi mawili na mbili Septemba ijayo. Hata hivyo, kiongozi mkuu wa Caritas Goma, Padri Toussaint Serutoke, amejulisha kwamba pendekezo zilichukuliwa na serikali kwa suluhisho ya kudumu kwa swali hilo. Tunabaki katika habari za elimu. Upande mwingine, shughuli za shule zimesambazwa tangu Jumanne katika shule kadhaa ndani ya eneo la Kabare na Kamisimbi, eneo la Walungu, Kivu ya Kusini. Sababu ni kwamba kundi la watu wenye silaha wanaojitambulisha kuwa ni Wazalendo wanaovamia shule na kufukuza wanafunzi. Kwa mjibu wa vyanzo vyetu vya habari, watu hawa wenye silaha wanawakamata walimu na kuwalazimisha kujiunga na vita dhidi ya waasi wa, wa M23. Na mjini Kinshasa tunarejea kuzungumzia shule za serikali zilizo kwenye barabara ya Ngiringiri mtaa wa jina hiyo katika barabara ya Shaba na Khartoum. Shule hizi zinaendesha shughuli katika mazingira ambayo viwanda kama gareji, maduka, vilabu vya pombe na vikahawa vingine vinasongana kwenye ukuta wa mashule. Hii inavuruga masomo. Ndiyo maana ya malalamiko kutoka wazazi na walimu. Kwa mjibu wa meya wa wilaya hii, biashara hizi ziliwekwa kwa ombi la viongozi wa mashule ili kuepusha maeneo haya. Maelezo yake Rachel Kalombe yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama nyama. Uchafuzi wa kelele, kuwepo kwa watu wasioambatana, wa na maswala ya maadibisho na utumivu wa vyumba vya masomo, sawa nafasi ya urahisi hayo ni miongoni mwa malalamiko ya wazazi na walimu wa moja, wanashutumu mazingira yasiyo mema kwa watoto wakishota kidole upande wa wakuu wa mashule na kiongozi wa mtaa wao. Sababu wakuu wa masomo hawakutamani kutoa maoni yao, tulikaribisha kiongozi wa mtaa Lonar Mwamba aliyesema ujenzi wa makao ya uchunguzi ni kwa usalama wa mashule hasa mahali vyumba vya masomo vilianguka. Alijulisha kwamba ni hali inayozuia wezi kuingia katika eneo la mashule, na hiyo amehakikisha kwamba ni kwa ombi ya wakuu wa mashule. Lakini miongoni mwa matatizo amesema kwamba upande wa polisi idadi yao ni ya chini sana, pia kuna ukosefu wa moto wa umeme, hali inayopelekea ujambazi, na tena fedha za mwenendo wa kazi siyo za kutosha kama walivyoarifu wakuu wa mashule. Jueni kwamba mbele ya mwanzo wa masomo liwolo mju wa Kinshasa Daniel Bumba aliomba wakuu wa mitaa walinde mazingira ya masomo mbele ya fujo na uharibifu wa aina yoyote. Kuhusu usalama mdogo Kivu ya Kaskazini, takriban raia kumi na nane waliuawa waliwawa siku ya Jumanne huko Fotodu, eneo liliko kwenye takriban kilomita kumi magharibi mwa Oicha katika tarafa la Beni. Kulingana na mashirika la raia, idadi ya vifo inasalia kuwa ya mda kwani wakulima kadhaa hawapo. Jeshi limetuma katika eneo hilo kuwasaka washambuliaji. Meya wa wilaya ya kijiji ya Oicha anatoa mwito kwa wakazi kuripoti haraka shuruli zozote zilizotiliwa shaka kwa idara ya usalama. Kutoka Beni tuelekee Bunia, ambako uwepo wa monisco katika nchi yetu iwe chanzo cha ulinzi na usalama. Hii ni moja kati ya maombi ya wakaaji wa Boga, eneo la biashara iliyo kwenye kilometa mia moja makumi mbili kusini mwa Bunia katika eneo la Irumu. Walieleza hayo siku ya Jumanne wakati wa kikao cha kuongeza ufahamu kilichoandaliwa pamoja na walinda amani wa Indonesia pamoja na FARDC, kama ushirikiano wa kiraia na jeshi. Lengo la shughuli hii ilikuwa ni kuimarisha mfumo wa onyo wa mapema ili kutarajia shambulizi za waasi wa ADF katika eneo hili lenye matatizo. Tusikilize mafasirio mengi naye Martial Lokiza Biamungu. Kikao hiki cha kuongoza ufahamu kuhusu ushirikiano wa kijeshi na raia kilifanyika katika taasisi ya Saint Apollo huko Boga. Kupitia shughuli hii walinda hamani ya Monisco na jeshi la FRDC wanatafuta ushiriki mkubwa wa jamii katika usalama kwa maeneo yao. Haya yanajiri baada kuweko kituo cha muda la Monisco huko Boga hili kuimarisha ulinzi wa raia dhidi ya ADF kwa jamii ya Boga. Uwepo huu wa Monisco kati katika eneo lao unatia moyo wasi wa ADF ya wako mbali kamwe. Richard Ruganda, mkuu wa masomo ya Apollo, analomba na raia ipate kuunga mkono jeshi la taifa na wa jeshi la Monisco. Katika hafla hiyo hiyo, Monisco ilitoa msaada ya vifaa mbalimbali ya shule kwa wanafunzi wa taasisi ya Saint Apollo ambao walihanza masomo wiki moja baada ya kuanza rasmi mwaka wa shule tarehe moja Septemba imepita. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kiza Biabungo, radio Kapi. Tujielekeze pa Bukavu. Tangu Jumatatu, viongozi wa M23 wamesimamisha shughuli zote za uchimbaji madini katika eneo la Lomera huko Luhihi katika eneo la Kabare Kivu ya Kusini. Uamuzi huu ulichukuliwa kwa sababu za kiusalama kulingana na viongozi wa waasi huko Bukavu, lakini ni kusudio lililoleta huzuni kwa wachimba madini wa migodi midogo. Tunabaki Kivu ya Kusini, tujielekeze pa Uvira. Jemadari Olivier Gasita ameondoka Uvira huko Kivu ya Kusini. Kwa sasa ni hali gani inayoonekana huko? Tunaona kuanza upya kwa shughuli za kijamii na za kiuchumi. Maduka kwa mfano, ambayo yalifungwa yameanza kufunguliwa. Kumbukeni kama shughuli zimerejea baada ya siku saba ya maandamano kutaka kuondoka kwa jemadari Olivier Gasita. Wapiganaji wa Zalendo na wakaaji walimshakia kamanda huyu wa FARDC kushirikiana na waasi wa M23 Kuhu kuhusu habari za afya, wakaaji wa Kasai Mashariki wametakiwa kuzingatia hatua za usafi ili kuzuia kuenea kwa janga la virusi vya Ebola, kufuatilia tangazo la kuonekana tena kwa ugonjwa huo katika mkoa jirani wa Kasai. Rufaa hii ilitolewa naye daktari anayehusika na ugonjwa huo huko Kasai, Dr. Jean Sumba, mtaalamu wa magonjwa anayesimamia ugonjwa huo katika kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Mashariki anapendekeza kwa mfano kuepuka nyama ya pori tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Esther Ndalafina sauti yake ikatafsiriwa na Florence Kizalunga. Ugonjwa huu hupitishwa kwa kuwasiliana na mtu ambaye ni mgonjwa au hata wanyama wagonjwa hiyo ndiyo sababu tunaomba kwamba jamii haipaswe kucheza na nyama wa porini lazima kuiepuka mkavu katika kipindi hiki lazima kujaribu kujiepusha, au wakati ya kupika lazima uifanye kwa joto la juu. Usitumie matunda ambayo yako kwenye miti ambayo kuna popo nyingi, kunaweza achafua matunda haya. Usigusi watu ambao wana ishara za ugonjwa, hata nguo zao, hata maiti yao. Lakini wanachotakiwa kufanya ni kuosha mikono yao mara kwa mara, inaingia kwenye mfumo huo na kipindupindu Wakati kuna ishara kidogo, rejelea kituo cha karibu cha afya. Huanza na homa, yote hayo lazima uzungumze, ili watu waweze kufahamishwa. Katika kesi ya nguvu kubwa, piga simu ili ujulishwe au uelekezwe kwa mahali hapa au mahali pengine. Wasikilizaji wapenzi, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu. Msomaji ni Rosalie Zawadi. katika sekta ya utamaduni mjini Beni toleo la kwanza la tamasha la Kivu DJs Festival lilikamilishwa siku ya Mungu iliyopita, kwa siku mbili takriban. Wateuzi vijana ishirini watayarishaji wa programu na wachezaji wa mziki wanaojulikana kama madj kutoka Kinshasa, Bukavu, Goma, Butembo na Beni walionyesha vipaji vyao kunako Beni Garden. Tamasha hii la kitamaduni ambalo mada yake ilikuwa ndoto kubwa liliandaliwa na Mutani la bel na Zagazi Foundation jukwaa la utayarishaji wa kisanii lililoko Beni. Tulizungumza na kiongozi wa mtaani label, Jeremy Sekombi Katundulu, ambaye apokelewa hapa na Mark Marofimbo. Jeremy Sekombi Katundulu jambo? Sijambo, mpasha habari Mark Marofimbo. Kipindi cha kwanza ya tamasha ya utamaduni kwa wanaopanga na kucheza muziki lilikomesha tarehe 31 Agosti. Tunaweza kuelewa mafikiri ilitokea wapi? Uh, kwanza ilikuwa kupatia Beni wakati ya kupumzika. Unajua, kila mara mtu akisema kuhusu Beni watu wanafikiria ni mauaji, wengine wanafikiria ni vita, na sasa hiyo ilikuwa wakati ya kupatia wakaaji wa mji wa Beni na kando kando, pia kupata wakati ya kuweza kudumbizwa na muziki na kuweza pia kupatia wanamuziki wa nafasi ya kuweza kujisikilizika na kuweza pia kuonesha hiyo talent zao kwa wakaaji wa mjini wa Beni. Walichaguliwa namna gani wale wacheza muziki? Kwanza tuliita watu wote ambao wanaoitwa ma DJs, kukuja kuleta uh, candidate zao. Kisha hapo kulikuwa kipindi ya kuweza kusikiliza kila mmoja na kuona kama amefanya nini, na hiyo ndiyo imetupatia namna gani ya kujua huyu anastahili na, na huyu hastahili kukua katika tamasha hii. Tamasha hii ilikuwa na neno kubwa gani kwa ajili ya wakaaji na kwa ajili ya wale wa, wa DJ? Mada yake ilikuwa ndoto kubwa. Ndoto kubwa inamaanisha watu waweze kuwa na hiyo fursa ya kukuwa na ndoto. Ndoto hiyo hapana wakati unalala, lakini wakati ni wakati unasimama, kwani ukiwa na ndoto inakupa bidii ya kuweza kufikia kwa hiyo ndoto yako. Ndoto kubwa tena ni kuambia wakaaji wa Beni tuweze kuendelea kufikiria na kutumika, ili tuweze fikisha kwa hiyo hali ya kuweza kufanya hiyo kitu ambayo tunatamania na tunapangia. Ndoto kubwa ni kuonesha tena wakaaji wa wa Beni na makandokando kwamba wewe kama msanii, wewe kama mkaaji, hayombe mtu wowote ambaye anafikiria kwamba wewe ukiwa mkaaji wa Beni hauwezi kufanya kitu kikubwa, hapana. Mutu wowote ukuwe Beni ukuwe Goma ukuwe Kinchasa, ukikuwa na hiyo ndoto yako kubwa, itakupatia hiyo tamaa ya kutoka katika hali yako ya leo ili ufikie kwa hali yenye unafikiria na hiyo ndoto yenye unapangilia. Tamasha haikukuwa tu ya muziki, tuliona pia wengine walifika na iliunda pia biashara. Ulipangilia uh, namna gani? Kweli tulikuwa na sehemu mbalimbali mbali. Ya kwanza ilikuwa hiyo ya muziki ya kudumbuiza watu, na ingine ilikuwa kuwa hiyo wanaita entrepreneurial uh, kuonesha watu namna gani unaweza kukuwa na pato kidogo, lakini ukikuwa katika kikundi cha watu ambao wanafanya hiyo income generating activity uh, kitu kinaweza kupata upato, uweze uh, kuwa na kuingiza uh, pesa mkikuwa katika kikundi ya watu mbili ama tatu itawasaidia kuboresha uh, pato lenu, na hiyo ndiyo imeonyesha ya kwamba tumefanya hiyo yenye tunaita village entrepreneurial, ili tuweze kutia watu mbalimbali wanaokuwa na bidhaa mbalimbali, wanaokuwa na biashara mbalimbali kukuja pamoja, ili waweze kujua namna gani wanaweza kuboresha pato yao. Ndio, kesho ya tamasha hii itakuwa ni kwa kipindi cha kwanza, na kesho itavala taswira, kwa sababu watu walikipenda sana, iliwaburudisha mafikiri sambaratika ya mambo mabaya na walijisikia huru. Tunafikiria kwamba hiyo ni ya kwanza, gizi umesema hapo, na hiyo imeweza kuweka uh, base kwa hiyo yenye tunafikiria, tunapangilia mwaka ijayo, kwani tunafikiria kwamba hapa wasanii kwanza wamejua kwamba sanaa sio kupitisha wakati lakini ni kazi hiyo ni moja. Ya pili, wale wafanyabiashara wamejua kwamba tukiweza pata mahali kwenye tunaweza kuonesha biashara yetu itatusaidia watu wajue vitu ambavyo tunauzisha. Uh, tukionyesha kama huyu msichana mwenye anafanya vikomo, kuna watu wengine ambao wamefanya uh, picha, kuna watu wengine ambao wamefanya duka uh, kidogo kidogo. Hiyo imewapatia uh, fursa ya kujua kama hawana uh, lazima ya kuwa na pesa nyingi ili waweze kuanza biashara yao, na tunafikiria kwenye edition za kukuja itasaidia uh, watu wote kujua kama hii ni jukwaa tunawapatia ili waweze kuwa na nafasi ya kuonesha mambo ambao wanafanya, na Beni haiko tu mahali kwenye kunakuwa tu vita, lakini kuna watu wenye wana talent, kuna watu wenye wana initiatives za kuweza kuboresha namna yao ya kuishi kila siku. Shukrani. Nami pia nakushukuru. Huenda tunaelekea katika kupunguza vifo vya uzazi na watoto wachanga katika jimbo la Chopo. Kituo cha ubora katika afya ya ujinsia na uzazi kimejengwa hivi karibuni katika ukanda wa afya wa Chopo kutokana na ufadhili kutoka Uholanzi kupitia mshirika wake wa kiufundi IPASA. Mradi huu ni sehemu ya harakati kuelekea huduma ya afya kwa wote, maono yanayoungwa mkono na rais wa jamhuri ya Congo mengi zaidi na we Jacq Mukonkole. Jengo hili limejengwa ndani ya eneo la hospitali kuu ya rufaa ya Chopo, lina vifaa vya matibabu na dawa kamili. Kituo hiki chenye kuhusika na afya ya kizazi na uzazi ni cha kwanza katika mkoa huu, kupitia mshirika wa kiufundi IPAS. Lengo lililotangazwa, kulingana na Jean-Claude Mulunda, mwakilishi wa IPAS nchini Congo, ni kuwepusha vifo vya wanawake wakati wa kujifungua. Kwake yeye, Daktari Lolo Ofoili, daktari mkuu wa eneo la afya la Chopo, muundo huu mpya utaweka huduma nyingi maalum mingi wa nguruwe, magonjwa mengi zenye kusumbua wanawake zitapata pia suluhisho katika kituo hicho cha afya. Daktari Lolo anafasiria zaidi. na na mainama après la kule tumu navimba ifumba mopere aa bastérilité secondaire bahemoragie avec bamateriel sophistique apa na chuma iko na badawa na baaspirateur manuel intraterine kwamba utiliser aparsa bamuki yetu mingi viko viole onatua basituation securitare pe precaire bengine viko wakote apoli. Wanawake wachopo wanafurahishwa na jengo hilo kwani ni muhimu kwao kama vile imeshuhudia Bibi Virginie Choma Senga. Sisi kwa wakaaji ya chopo tunasema aksanti na batu banye banatoka kutujengea, juu tunapata nyumba iyi itatusaidia siye wamama wanye tuko nazala karibu, karibu. Na basha natusaidia mambu ya kusimamisa kwanja uzazi, wakati moya akisha tutazala tena pisuke, sisi tunaona tukuwa nakufa mingi sana na kuzala karibu, karibu. Waziri wa afya wa mkoa Nono Masudi ambaye alifungua miundombinu hii ana mwito ya kuilinda ili kuhakikisha huduma za kudumu kwa jamii hasa kwa wanawake na wasichana. Jambo la kushangaa ni kuona kama watu wa romu baya wameiba chungu moja cha wese katika jengo hilo mpya. Huu ndio mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo, na washukuru kwa usikilivu wenu mwema. Tukutane tena baadaye.