Oh, vyumba vya matunzo ya haraka vinafungwa katika hospitali mbili kubwa za mji mkuu wa Kinshasa mtaani Limete. Ni azimio iliyochukuliwa na Wizara ya Afya kisha kifo cha mgonjwa aliyeachiliwa kwa sababu wa kueneza malipo ya fedha za amana. Jimboni Kivu Kaskazini, eneo nyingi za lokalite ya Ikobo katika mtaa wa Likale zinakosa maji safi tangu karibu mwezi moja. Ni sababu ya uharibifu mfululizo wa mirija na vyombo vya utoaji wa maji safi. Jimboni Kasai Oriental watu makumi mawili na ine walifariki na wengi walijeruhiwa. Hayo ni matokeo ya ajali ya gari siku ya tatu usiku katika mtaa wa Lupatapata, karibu kilomita makumi mawili na Mbujimai, katika ka barabara Kabeya Kamwanga. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo yo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Ajabu lakini ni ukweli, vyumba vya matunzo ya haka vinafungwa katika mahospitali mbili kubwa ya mji wa Kinshasa, yaani hospitali Hashi na kituo cha matunzo Diama katika mtaa wa Limete. Ni azimio iliyochukuliwa na waziri wa afya, amejulisha katibu mkuu wa wizara hiyo. Daktari Sylvain Yuma aliandikia wakuu wa vituo hivyo viwili kibarua, pamoja na wakuu wengine na mashirikisho yote ya afya. Vituo hivyo viwili vinashutumiwa kukataa kutunza mgonjwa Divin Kumasamba siku ya Mungu hadi ya kwanza iliyopita, sababu jamaa yake haikukusanya malipo ya mana yaliyolazimishwa, na hiyo ijapokuwa fedha walizokuwa nazo hali iliyopelekea kifo cha mgonjwa amejulisha katibu mkuu wa wizara ya afya. Mi nazani hatuweze kusema sema ufatana namna tulifunga ile baservice ya urgence keiko desizio ya, ya, ya nguvu kupita, iko mutu alikufa. Kama mutu anakufa misi yue kama ingikamata desizio ya namna kanipe na inafaa ingelifaa tu tukamata, ila ile. Paske mutu alikia kohopital, busi alikuwa mgonjwa anafika kohopital, wanamwambia no, ulipe franga fulani avant tuanze tuku, tu, tu, tukutunza. Hakuwa na ile, alikuwa na kidogo, wanasema no, ile kidogo aiene, hatutakutunza uende, wende fasi ingine. Anafika fasi ya pili, namuna moja alo, anaenda anaenda kufa mama, iko kifo ya mtu, tutafa namna gani? Ndo tunafunga kwanza, tunatuma bainspekter ba banaenda kule, batwambie kitu kani ilipitika ile wakati saa ule mama alifika mgonjwa kwa hopitali, kisha rapport tutaangalia. Ministre wetu wa inaangalia maneno afya haiko hapa, se si atarudia, ye njo atatwambia tutafa namna gani, ye ndio iko na decision. Mi niko administrative, nafanya kazi yangu. Hata hivyo uchunguzi unaendeshwa na ofisi ya inspekta mkuu wa afya, upande wa uongozi wa hospitali HGH. Hatua hiyo ya wakuu wa kiserikali imekubaliwa na itaheshimiwa. Hata hivyo, kufungwa kwa kituo cha matunzo ya haraka kina vinyume vibaya, sababu ni kituo cha mchaguo wanao tarajia matunzo ya haraka. Hata hivyo, daktari kiongozi mkuu wa HGH amesema walitunza mgonjwa na kustawisha hali yake, Matatizo yalijitokeza wakati wa kuhamishwa kwake katika kituo kingine cha afya ajili ya kuendesha matunzo huko, kutokana na matakwa ya aliyemsindikiza, na hiyo kinyume ya shauri ya daktari. Na mbele ya hali hiyo ya ajabu iliyopelekea kifo cha mwanamke, kiongozi wa shirikisho la madaktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amejulisha kwamba mwenendo wa matunzo katika kituo cha haraka yanaomba matibabu kwa sasa ya mgonjwa. Daktari Bertien Sadi amejulisha kwamba kitendo hicho kinapaswa zamirisha madaktari na waaguzi wote. Jimboni Kivu Kaskazini, eneo nyingi za lokalite ya Ikobo katika mtaa wa Likale zinakosa maji safi tangu karibu mwezi moja ni sababu ya uharibifu mfululizi wa mirija na ya vyombo vya utoaji wa maji safi. Shirika la raia la Buleusa linapiga kelele na kuomba usaidizi wa haraka kutoka serikali na washiriki wake. Mmoja wa viongozi wa huko Gras Burutere anafasiria, tumsikilize. yenye iko i ya y omwe plus de 14,000 habitants yenye iko na karase ya lo potable notamment Buleusa, Katrisa, Kilambo, Bukumbirwa, Rusamambu, Bushimba, vraiment maji nakuwa vigumu. Population iko na karase ya maji serise. Inge ilikuwa vya maana sana kuwa partener, kuwa autorite, ku vapartenere ku vautorite kusaidia ava watu ya, ya, ya, ya hayo ni matokeo ya ajali ya gari siku ya tatu usiku katika eneo la Mwanza Lomba mtani Lupatapata karibu kilomita makumi mawili na Mbujimai katika barabara Kabea Kamwanga. Washuhuda wanasema gari hiyo ya usafiri wa watu na biashara kutoka Mbujimai hadi Kinshasa ilipinduka. nafasi ya mporomoko wa udongo jimboni Ituri watu watatu waliowa na zaidi ya makumi mawili walijeruhiwa katika ajali ya gari siku ya tatu katika kijiji cha Ngaba ya Pili mtaani Jugu, ndugu za wakuu wa kimila zinajulisha kwamba ajali hiyo ilitokana na kutembeza gari haraka na dereva wake. Malizo mingi nayo Marsial Kiza bya Mungu kulingana na vyanzo vya ndani, lori hii ilikuwa ikibeba abiria, iliondoka pandruma kwa kujielekeza kwenye soko la kila wiki la Linga. Ilikuwa saa mbili ya asubuhi kufika katika kijiji ya ngaba ya pili, gari lililokuwa katika mwendo wa sana ikapinduka. Watu watatu walifariki wakiwemo mwanamke mjamzito mmoja. Abiria wengine ishirini na saba walijeruhiwa vibaya na kupelekwa katika hospitali ya reti mtaani wanaharakati wa haki ya kibinadamu wa eneo hilo wanalomba na serikali na Monisco kuhamisha waliojaririwa vibai ya hadi hapa Bunya ili wapate kupata matibabu mazuri. Vyanzo vya kimatibabu huko Pandroma, huko Pandroma vinasema ya kwamba kuwa hospitali ya Reti ambao tayari inakuwa na matatizo ya dawa imezidiwa tangu Jumatano na kuongezeka kwa idadi ya waliojaririwa na wagonjwa wengi wanaofika hapo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kiza Bya Mungu, Radio Okapi. Na katika jimbo la Maniema, shirika la haki za binadamu Agir pour la reconstruction de notre espace e la convivialité linapiga kelele kuhusu masharti mabaya ya kifungo katika gereza kuu ya Kalima. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo, wafungwa wanakosa chakula na matunzo katika gereza hiyo. Ramazani Alimasi Samuel Anaomba usaidizi wa wakuu kwa matengenezo ya gereza hiyo na ya mashurti ya kufungwa. Shirika la vijana IJCC linaomba vijana wa Kongomani wawe na dhamiri na upendo wa inchi pamoja na jukumu katika tangazo la hii siku ya ine iliyofikia redio Kapi. Makamu kiongozi wa shirika hilo la IJCC anashutumu vitendo vya ujeuri na vya uharibifu wakati wa mechi ya mwisho katika uwanja wa mchezo wa Martyrs pamoja na vitendo vya uporaji wa maduka ya kipekee siku zilizopita mtaani Ngalima. Remy Flam Mangwamba anaarifu mashirika ma yasiyo ya kiserikali, vyama vya kisiasa, makanisa ajili ya habari za uimizaji na maadibisho ya vijana ziwe na nafasi maalum. Tumsikilize. Ya kwanza tunaomba vijana wawe na upendeleo wa taifa, sababu inazungukwa na maadui wengi pasipo marafiki, na ujana ni miongoni wa suluhicho. Mfano wa wazalendo ni vijana wanaofanya kazi ya ukingo wa taifa, yaani vijana wanapashwa fahamu ya kwamba wapo matumaini ya nchi yetu, ndiyo wanaotarajiwa kuleta mabadiliko diliko wakiwa na zamiri iliyofanika katika uwanja wa michezo wa Martir, siyo upendo wa nchi. Tuwe na zamiri na tuchukue jukumu, tunashutumu vitendo hivyo. Inaomba kupanga binu kwa kuzuia vitendo hivyo vya ukosefu wa uraia, iwe sisi mashirika ya kiraia, iwe vyama vya kisiasa, wala tena makanisa. Vitendo hivyo vinapashwa pele kea zamiri kwa kazi ngumu, tunao anda ya kurudisha usawa ndani ya ujana. Inaomba maadibisho mazuri ya kiraia hata katika mafamilia. Uovu ni wa kina sasa, na inaomba mwenendo wa kupata mabadiliko. Katika habari za Mashariki kwa ufupi, mtaani Beni wakulima kumi na munane waliowawa na waasi wa ADF pafotodu siku ya pili iliyopita walizikwa siku ya tatu katika kaburi ya Oicha mbele ya watu wengi, miongoni mwao memba wa jamaa na wakuu wa kiserikali. Hii siku ya ine kazi zilishimamishwa kwa, kwa sababu za kilio. Upande mwengine, kazi za kiuchumi na za kijamii zilizembea hii siku ya ine mjini Butembo, kutokana na wito wa miungano ya kiraia kwa kushutumu kupanda kwa ukosefu wa usalama katika mitaa ya Lubero na ya Beni. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili, matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi, Radio Okapi invité en ny katika sekta ya utamaduni mjini Beni, toleo la kwanza la tamasha la Kivu DJs Festival lilikamilishwa siku ya Mungu iliyopita kwa siku mbili takriban. Wateuzi vijana ishirini, watayarishaji wa programu na wachezaji wa mziki wanaojulikana kama madj kutoka Kinshasa, Bukavu, Goma, Butembo na Beni walionyesha vipaji vyao kunako Beni Garden. Tamasha hii la kitamaduni ambalo mada yake ilikuwa ndoto kubwa liliandaliwa na mtaani label na Zagazi Foundation, jukwaa la utayarishaji wa kisanii lililoko Beni. Tulizungumza na kiongozi wa mtaani label Jeremi Sekombi Katondolo, ambaye apokelewa hapa na Mark Marofimbo. Sijambo, mpasha habari, Mark Marofimbo. Kipindi cha kwanza ya tamasha ya utamaduni kwa wanaopanga na kucheza muziki ilikomesha tarehe 31 Agosti. Tunaweza kuelewa mafikiri ilitokea wapi? Uh, kwanza ilikuwa kupatia Beni wakati ya kupumzika. Unajua kila mara mtu akisema kuhusu Beni watu wanafikiria ni mauaji, wengine wanafikiria ni vita. Na sasa hiyo ilikuwa wakati ya kupatia wakaaji wa mji wa Beni na kando kando pia kupata wakati ya kuweza kudumbizwa na muziki na kuweza pia kupatia wanamuziki wa nafasi ya kuweza kujisikilizika na kuweza pia kuonesha hiyo talent zao. Kwa wakaaji wa mjini wa Beni walichaguliwa namna kani wale wacheza muziki? Kwanza tuliita watu wote ambao wanaitwa ma DJs, kukuja kuleta uh, candidate zao. Kiisha hapo kulikuwa kipindi ya kuweza kusikiliza kila mmoja na kuona kama amefanya nini, na hiyo ndio imetupatia namna gani ya kujua huyu anastahili na huyu hastahili kukuwa katika tamasha hii. Tamasha hii ilikuwa na neno kubwa gani kwa ajili ya wakaaji na kwa ajili ya wale wa DJ? Mada yake ilikuwa ndoto kubwa. Ndoto kubwa inamaanisha watu waweze kuwa na hiyo fursa ya kukuwa na ndoto. Ndoto hiyo hapana wakati unalala, lakini ni wakati unashimama kwani ukiwa na ndoto inakupa bidii ya kuweza kufikia kwa hiyo ndoto yako. Ndoto kubwa tena ni kuambia wakaaji wa Beni tuweze kuendelea kufikiria na kutumika ili tuweze fikisha kwa hiyo hali ya kuweza kufanya hiyo kitu ambayo tunatamania na tunapangia. Ndoto kubwa ni kuonesha tena wakaaji wa wabeni na makando kando kwamba wewe kama msanii, wewe kama mkaaji hayombe mtu wowote ambaye anafikiria kwamba wewe ukiwa mkaaji wa Beni hauwezi kufanya kitu kikubwa. Hapana, mtu wowote ukuwe Beni, ukuwe Goma, ukuwe Kinchasa, ukikuwa na hiyo ndoto yako kubwa, itakupatia hiyo tamaa ya kutoka katika hali yako ya leo ili ufikie kwa hali yenye unafikiria na hiyo ndoto yenye unapangilia. Tamasha haikukua tu ya muziki, tuliona pia wengine walifika na iliunda pia biashara. Ulipangilia uh, namna gani? Kweli tulikuwa na sehemu mbalimbali mbali. Ya kwanza ilikuwa hiyo ya muziki ya kudumbuiza watu na ingine ilikuwa kuwa hiyo wanaita entrepreneurial uh, kuonyesha watu namna gani unaweza kukuwa na pato kidogo, lakini ukikuwa katika kikundi cha watu ambao wanafanya hiyo income generating activity uh, kitu kinaweza kupata upato uweze, uh, kuwa na, uh, kuingiza pesa Mkikuwa katika kikundi ya watu mbili ama tatu itawasaidia kuboresha uh, pato lenu, na hiyo ndiyo imeonyesha ya kwamba tumefanya hiyo yenye tunaita village entrepreneurial, ili tuweze kutia watu mbalimbali wanaokuwa na bidhaa mbalimbali, wanaokuwa na biashara mbalimbali, kukuja pamoja ili waweze kujua namna gani wanaweza kuboresha pato yao. Ndio, kesho ya tamasha hii itakuwa ni kwa, kwa kipindi cha kwanza, na kesho itavala taswira kali. So, watu walikipenda sana, iliwaburudisha mafikiri isambaratike ya mambo mabaya na walijisikia huru. Tunafikiria kwamba hiyo ni ya kwanza, gizi umesema hapo, na hiyo imeweza kuweka uh, base kwa hiyo yenye tunafikiria, tunapangilia mwaka ijayo, kwani tunafikiria kwamba hapa wasanii kwanza wamejua kwamba sanaa sio kupitisha wakati lakini ni kazi hiyo ni moja. Ya pili, wale wafanyabiashara wamejua kwamba tukiweza pata mahali kwenye tunaweza kuonesha biashara yetu itatusaidia watu wajue vitu ambavyo tunauzisha. Uh, tukionyesha kama huyu msichana mwenye anafanya vikomo, kuna watu wengine ambao wamefanya uh, picha, kuna watu wengine ambao wamefanya uh, duka kidogo kidogo. Hiyo imewapatia uh, fursa ya kujua kama hawana uh, lazima ya kuwa na pesa nyingi ili waweze kuanza biashara yao, na tunafikiria kwenye edition za kukuja itasaidia uh, watu wote kujua kama hii ni jukwaa tunawapatia ili waweze kuwa na nafasi ya kuonesha mambo ambao wanafanya, na beni haiko tu mahali kwenye kunakuwa tu vita, lakini kuna watu wenye wana talent, kuna watu wenye wana initiatives za kuweza kuboresha namna yao ya kuishi kila siku. Kandr, shukran. Na mimi pia nakushukuru. Huenda tunaelekea katika kupunguza vifo vya uzazi na watoto wachanga katika jimbo la Chopo. Kituo cha ubora katika afya ya ujinsia na uzazi kimejengwa hivi karibuni katika ukanda wa afya wa Chopo kutokana na ufadhili kutoka Uholanzi kupitia mshirika wake wa kiufundi Ipasa. Mradi huu ni sehemu ya harakati kuelekea huduma ya afya kwa wote maono yanayoungwa mkono na raisi rais wa jamhuri ya Congo mengi zaidi na we jac Mukonkole. Jengo hili limejengwa ndani ya eneo la hospitali kuu ya rufaa ya Chopo, lina vifaa vya matibabu na dawa kamili. Kituo hiki chenye kuhusika na afya ya kizazi na uzazi ni cha kwanza katika mkoa huu kupitia mshirika wa kiufundi Ipas lengo lililotangazwa, kulingana na Jean-Claude Mulunda, mwakilishi wa Ipas nchini Congo, ni kuwepusha vifo vya wanawake wakati wa kujifungua. Kwake yeye, Daktari Lolo Ofoili, daktari mkuu wa eneo la afya la Chopo, muundo huu mpya utaweka huduma nyingi maalum za afya ya kijinsia na uzazi magonjwa mengi zenye kusumbua wanawake zitapata pia suluhisho katika kituo hicho cha ja afya. Daktari Lolo anafasiria zaidi. Sisi kwa wakaaji ya chopo tunasema aksanti na batu banyeba banatoka kutujengea, juu tunapata nyumba iyi itatusaidia siye wamama wanye tuko nazara. Karibu karibu nampasha natusaidia mambu ya kusimamisa kwanja uzazi. wakati moya akisha tutazala tena pusu sisi tunaona tukua na kufa mingi sana na kuzala karibu, karibu. Waziri wa afya wa mkoa Nono Masudi ambaye alifungua miundubino hii ana toa mwito ya kuilinda ili kuhakikisha huduma za kudumu kwa jamii, hasa kwa wanawake na wasichana. Jambo la kushangaa ni kuona kama watu wa roho mbaya wameiba chungu moja cha wese katika jengo hilo mpya. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki wetu, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini