Oh, vyumba vya matunzo ya haraka vinafungwa katika hospitali mbili kubwa za mji mkuu wa Kinshasa mtaani Limete. Ni azimio iliyochukuliwa na Wizara ya Afya kisha kifo cha mgonjwa aliyeachiliwa kwa sababu wa kueneza malipo ya fedha za amana. Jimboni Kivu Kaskazini, eneo nyingi za lokalite ya Ikobo katika mtaa wa Likale zinakosa maji safi tangu karibu mwezi moja. Ni sababu ya uharibifu mfululizo wa mirija na vyombo vya utoaji wa maji safi. Jimboni Kasai Oriental, watu makumi mawili na ine walifariki na wengi walijeruhiwa. Hayo ni matokeo ya ajali ya gari siku ya tatu usiku katika mtaa wa Lupatapata, karibu kilomita karibu kilomita makumi mawili na Mbujimai katika ka barabara Kabeya Kamwanga. Hujambo mpenda msikilizaji, popote te unapopatikana, ifuatayo yo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Ajabu lakini ni ukweli, vyumba vya matunzo ya haka vinafungwa katika mahospitali mbili kubwa ya mji wa Kinshasa, yaani hospitali Hashi na kituo cha matunzo Diama katika mtaa wa Limete. Ni azimio iliyochukuliwa na waziri wa afya, amejulisha katibu mkuu wa wizara hiyo. Daktari Silvin Yuma aliandikia wakuu wa vituo hivyo viwili kibarua pamoja na wakuu wengine na mashirikisho yote ya afya. Vituo hivyo viwili vinashutumiwa kukataa kutunza mgonjwa Divin Kumasamba siku ya Mungu hadi ya kwanza iliyopita, sababu jamaa yake haikukusanya malipo ya mana yaliyolazimishwa na hiyo, ijapokuwa fedha walizokuwa nazo hali iliyopelekea kifo cha mgonjwa amejulisha katibu mkuu wa wizara ya afya. Oh, nazani hatuwezi kusema sema kufatana namna tulifunga ile baservis ya urgence ke, iko desizio ya, ya, ya nguvu kupita. Iko mutu alikufa. Kama mutu anakufa misi yue, kama inafaa ingekamata desizio ya namuna kanipe, na ingelifaa tu tukamata ila ilesi, paske mutu alikia kopitali busi alikuwa mgonjwa, anafika kopitali wanamwambia no, ulipe franga fulani avant tuanze tuku, tu, tu, tukutunza. Hakuwa na ile, alikuwa na kidogo, wanasema no, ile kidogo ayene, hatutakutunza uende, wende fasi ingine. Anafika fasi ya pili, namuna moja, alo anaenda anaenda kufa. Mama iko kifo ya mtu, tutafa namna gani? Ndo tunafunga kwanza, tunatuma ba, ba inspecteur anaenda kule, batuambie kitu kani ilipitika ile wakati saa ule mama alifika mgonjwa kwa hopitali, kisha rapport tutaangalia. Ministre wetu wa inaangalia maneno ya afya haiko hapa se, atarudia ye, ndo at, atatuambia tutafa namna gani. Ye njo ko na decision, mi niko administrative nafanya kazi yangu hata hivyo uchunguzi unaendeshwa na ofisi ya inspekta mkuu wa afya, upande wa uongozi wa hospitali HG. Hatua hiyo ya wakuu wa kiserikali imekubaliwa na itaheshimiwa. Hata hivyo kufungwa kwa kituo cha matunzo ya haraka kina vinyume vibaya, sababu ni kituo cha mchaguo wanao tarajia matunzo ya haraka. Hata hivyo, daktari kiongozi mkuu wa HG amesema walitunza mgonjwa na kustawisha hali yake. Matatizo yalijitokeza wakati wa kuhamishwa kwake katika kituo kingine cha afya ajili ya kuendesha matunzo huko, kutokana na matakwa ya aliyemsindikiza, na hiyo kinyume ya shauri ya daktari. Na mbele ya hali hiyo ya ajabu iliyopelekea kifo cha mwanamke, kiongozi wa shirikisho la madaktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amejulisha kwamba mwenendo wa matunzo katika kituo cha haraka yanaomba matibabu kwa sasa ya mgonjwa. Daktari Bertien Sadi amejulisha kwamba kitendo hicho kinapaswa za mirisha madaktari na waaguzi wote. <coughs> Jimboni Kivu Kaskazini eneo nyingi za lokalite ya Ikobo katika mtaa wa Likale zinakosa maji safi tangu karibu mwezi moja ni sababu ya waribifu mfululizo wa mirija na ya vyombo vya utoaji wa maji safi. Shirika la raia la Buleusa linapiga kelele na kuomba usaidizi wa haraka kutoka serikali na washiriki wake. Moja wa viongozi wa huko, Gras Burutere, anafasiria. Tumsikilize. anyik y yomwe hayo ni matokeo ya ajali ya gari siku ya tatu usiku katika eneo la mwanza lomba mtani lupatapata karibu kilomita makumi mawili na Mbujimai katika barabara Kabeya Kamwanga. Washuda wanasema gari hiyo ya usafiri wa watu na biashara kutoka Mbujimai hadi Kinchasa ilipinduka. nafasi ya mporomoko wa udongo jimboni Ituri, watu watatu waliowa na zaidi ya makumi mawili walijeruhiwa katika ajali ya gari siku ya tatu, katika kijiji cha Ngaba ya pili mtaani Jugu, ndugu za wakuu wa kimila zinajulisha kwamba ajali hiyo ilitokana na kutembeza gari haraka na dereva wake. Maelezo mengi nayo Marsial Kiza Bia Mungu. Kulingana na vyanzo vya ndani, lori hii ilikuwa ikibeba abiria, iliondoka Pandruma kwa kujielekeza kwenye soko la kila wiki la Linga. Ilikuwa saa mbili ya asubuhi kufika katika kijiji ya Ngaba ya pili, gari lililokuwa katika mwendo wa sana ikapinduka. Watu watatu walifariki wakiwemo mwanamke mjamzito moja, abiria wengine ishirini na saba walijeruhiwa vibaya na kupelekwa katika hospitali ya Reti mtaani tu. Wanaharakati wa haki ya kibinadamu wa eneo hilo wanalomba na serikali na MONUSCO kuhamisha waliojeruhiwa vibaya ya hadi hapa Bunia ili wapate kupata matibabu mazuri. Vyanzo vya kimatibabu huko pandroma, huko pandroma vinasema ya kwamba kuwa hospitali ya Riti ambao tayari inakuwa na matatizo ya dawa imezidiwa tangu Jumatano na kuongezeka kwa idadi ya waliojeruhiwa na wagonjwa wengi wanaofika hapo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsi Alikiza Bya Mungu, Redio Okapi. Na katika jimbo la Manyema, shirika la haki za binadamu Agir pour la Reconstruction de Notre Espace et la Convivialité linapiga kelele kuhusu masharti mabaya ya kifungo katika gereza kuu ya Kalima. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo, wafungwa wanakosa chakula na matunzo katika gereza hiyo. Ramazani Alimasi Samuel Anaomba usaidizi wa wakuu kwa matengeneyo ya gereza hiyo na ya mashurti ya kufungwa. Shirika la vijana IJCC linaomba vijana wa kongomani wawe na zamiri na upendo wa inchi pamoja na jukumu. Katika tangazo ya hii siku ya ine iliyofikia Redio Kapi, makamu kiongozi wa shirika hilo la IJCC anashutumu vitendo vya ujeuri na vya waribifu wakati wa mechi ya mwisho katika uwanja wa mchezo wa Martir pamoja na vitendo vya uporaji wa maduka ya kipekee siku zilizopita mtaani Ngalima. Remy Flam Mangwamba anaarifu mashirika yasiyo ya kiserikali vyama vya, ma, vya kisiasa makanisa ajili ya habari za uimizaji na maadibisho ya vijana ziwe na nafasi maalum. Tumusikilize. Ya kwanza tunaomba vijana wawe na upendeleo wa taifa, sababu inazungukwa na maadui wengi pasipo marafiki, na ujana ni miongoni wa suluhicho. Mfano wa wazalendo ni vijana wanaofanya kazi ya ukingo wa taifa, yaani vijana wanapashwa fahamu ya kwamba wapo matumaini ya nchi yetu, ndiyo wanaotarajiwa kuleta mabadiliko diliko wakiwa na zamiri iliyofanika katika uwanja wa michezo wa Martir. Siyo upendo wa nchi, tuwe na zamiri na tuchukue jukumu. Tunashutumu vitendo ivyo, inaomba kupanga binu kwa kuzuia vitendo ivyo vya ukosefu wa uraia, iwe sisi mashirika ya kiraia, iwe vyama vya kisiasa, wala tena makanisa. Vitendo ivyo vinapashwa pele kea zamiri kwa kazi ngumu, tunao anda ya kurudisha usawa ndani ya ujana. Inaomba maadibisho mazuri ya kiraia hata katika mafamilia. Uovu ni wa kina sasa na inaomba mwenendo wa kupata mabadiliko. Katika habari za Mashariki kwa ufupi, mtaani Beni wakulima kumi na mnane waliowawa na waasi wa ADF pafotodu siku ya pili iliyopita walizikwa siku ya tatu katika kaburi ya Oicha mbele ya watu wengi, miongoni mwao memba wa jamaa na wakuu wa kiserikali. Hii siku ya ine kazi zilishimamishwa kwa, kwa sababu za kilio. Upande mwengine, kazi za kiuchumi na za kijamii zilizembea hii siku ya ine mjini Butembo, kutokana na wito wa miungano ya kiraia kwa kushutumu kupanda kwa ukosefu wa usalama katika mitaa ya Lubero na ya Beni. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi Radio Okapi. Leo tunampokea bwana Ramazani Mwenda Mavu, kiongozi wa shule la sekondari Nyota pale Kindu, jimboni Manyema. Ni kwamba shule tisa za Kindu ziliathiriwa na maafa ya tarehe makumi mbili na sita Agosti. Wanafunzi katika shule hizi wanasoma katika mazingira mabaya na wanahitaji msaada wa haraka. Ili kuelewa vizuri hali ilivyo, Florence Kizalunga anampokea Ramazani Mwenda Mavu, kiongozi wa shule moja kati ya shule kenda zinazohusika. Bwana Ramazani Mwenda Mavu, karama. Jambo, jambo sana Mama Mwariri. Kunako Institut Nyota, mvua kali iliyopiga tarehe ishirini na sita iliyopita iliacha madhara makubwa hapa. Namna gani Institut Nyota mnakuwa mkitumika? Mm, ninahuzuni mkubwa Mama Mwariri kukupasha, ninakosa hata maneno ya kusema. Tunatumika kwa taabu, tunatumika kwa taabu nyingi sana sababu Institut Nyota inakuwa na masomo makumi mbili na nne ambayo kwa kawa kawaida siku zilizopita tulikuwa tunatumika ndani ya chumba kumi na tano. Kuona mvua ya tarehe makumi mbili na sita inapeleka batima moja, ni shida ni shida sana, Mama y Mwariri. Na namna gani mnafanya sasa na wale watoto? Wale watoto, kuna mara tunawapeleka kwenye vibanda vya kanisa, na tunajaribu kwa tatizo nyingi kualika wamoja, kisha midio waje wasome me kufatana na ugumu wa maisha wote hawapatikane. Mama Mwariri, unione, unisikie, nina kosa ya kusema kupitia tatizo hiye ambayo inatukumba sasa. Wakati mnawapeleka kunako vibanda vya kanisa, tunajua kwamba kanisa ya Kimbangu inakuwaka na masala ya asubuhi. Wakati hiyo masala inakuwa na ingine, inaendaka zaidi ya hata ya saa mbili, mnakuwa mkifanya je na wale watoto? Hatuna la kufanya, la kufanya ni kusubiri wazazi watoke kanisani ikifikia saa mbili. Na sisi baada ya saa mbili tunaingia kwanza kufundisha ndani ya vibanda, hatuna la kufanya. Mama Mwariri, sasa hiyo masaa ambapo mukuwa mumepoteza, namna gani mnakuwa mkirekipere? Mm, ile masaa ambayo tunapoteza nakuwa waalimu wenye kuwa na mapenzi mema, mara wanakubali kurudia baada ya kisha midii kutumika vile vile kulekipereme. Ii napokuwa mafunzo ya kisha midii, watoto wengine, majamaa yengine haijiwezi wote hawarudie tena, ni taabu tu. Mama muhariri, jambo hili ni jambo nzito sana, na sikusema kama nachugua nafasi ya wengine e, nitakuonyesha kwa mpita kusema ke tatizo hii iligusa masomo mingi. Nikikumbuka kwa akili, kuna instituti kamana, kuna institi luonga, kuna epe ki palamoto. Masomo ni mengi ambayo sitaweza kuitaja yote kupitia njia ya mwariri. Sasa ilikuwa tu o, siku ine kabla ya masomo kuanza, ndio hiyo ajali ilifikia. Eti hapa kunako masomo yenu ya nyota, watoto wanarudi vizuri ku masomo, ndio tunaheshimu na tunaheshimisha kalenda ya waziri taifani tangu le 1er septambre. Walimu wanapatikana sehemu ya wanafunzi wanapatikana, ila tatizo kubwa ni ile ambako tunatoka kukuonyesha ya batima ambayo inaweza ilipashwa kutusaidia kwa kukamata wanafunzi tuko na zaidi ya wanafunzi mia tano mama amwariri, me hatujue tufanye nini kwa tatizo hii ambayo inatukumba sasa. Nguvu gani nyinyi mwenyewe munaonesha kwa kuweza kusimamisha hiyo kibanda ambapo imeanguka? Tulijaribu kukutana ndani ya kamati ya uongozi, ila baada ya majifunzo kuona ukubwa wa hasara, pato yetu ni ndogo. Ni hivi tunalea mikono ku serikali kubwa taifani, tunalea mikono kwa serikali jimboni tunalea mikono kuma organization no guvernementale na watu wa mapenzi mema, hata wanafunzi wa zamani wa Instituti Nyota watusikilie huruma kwa tatizo hii, waje watuunge mkono. Unahakikishia wazazi ya kwamba huko, hata kama ajali hiyo imefikia kunako Instituti Nyota, mtafundisha watoto tu, gisi nafa tunaendelea kufundisha hadi hivi, watoto wako darasani, watoto wako shuleni, ila tatizo ni ile tunaonyesha wanakuwa wakichangana changana na tatizo ni ile tunaonyesha kwa kupata enseignement ya kalite ambayo iko cheval de bataille yetu, inakuwa tatizo ila, ndio wazazi wanatupatishia confiance. Masomo nyota ni masomo ya zamani, masomo nyota inakuwa na matunda mingi, wazazi wanatupatishia confiance. Tatizo kubwa ni ile kupoteza batima, inakuwa kuongeza zaidi ya tatizo yetu ya kawaida. Hatupoteze confiance, nyota inafanya maresultat mzuri, kuna rayonne mzuri ndani ya vile ya Kindu. Kilio yetu ni msaada tu. Bwana Aramazani Mwenda Mavu Karama, na kushukuru ndiyo. Mama Mwariri, ni mimi ndiye na kushukuru sana, Radio Kapi. dossier en swahili katika jimbo la Tanganyika, wiki moja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule, milango ya shule mbili katika mtaa wa Moba bado zaendelea kufungwa. Wafanyakazi waliojenga shule zile katika ule mpango wa maendeleo ya mitaa mia makumi nne na tano ya jamhuri, yaani PEDEL 145 territoire, wanafunga milango za shule zile na kudai malipo ya mishahara yao kutoka kwa kampuni ya Safrikasa. Ni taarifa yake Pola Munanga kuhusu shule ya msingi ya Kisakala na taasisi ya Mulembwe zinazopatikana katika majengo yale yaliyojengwa yojengwa ku mradi ya PEDEL 145 territoire. Majengo haya tayari yalikadibiwa rasmi kwa mamlaka ya Moba. Wafanyakazi waliojenga miundo hii wanadai malipo baada ya miezi kadhaa ya kazi. Hebu tusikilize wafanyakazi wanaodai malipo yao. Tulifanya kazi hapa ku masomo epe Kisakala, tunashangala kazi tunaisha makuta, tunashindwa pewa. Tunajuliza ba viongozi wetu weko wapi kwa kusikia malalamiko yetu. Tunateseka kweli Mwijuma, tuko nayo ya samedi. Kama makuta yetu aikonekana, tutatosha mafenetre milango hapa. Ndio mwenye muteritwari musantre, mwenye si tuko autorite boti wanasema kama ni drua yetu ifo mutu emulipe makuta vuruar upa, ifo etulipe makuta. Siku ya resepsion ya hii masomo tuliipatana muzuri na kordo tulipatana muzuri na administrateur tulipatana muzuri na directeur baki tupatia siku makumi mbili akama makuta muteipata. Tangu balienda hadi leo atuyasikia habari ya makuta fasi hata moja. Mzazi ambaye watoto wake bado hawajaanza shule anaeleza kusikitishwa kwake, na hapa: batoto banaikala abaendi ku masomo, bale benye balifanya kazi abayalipo hata samfra, njo balikamata milango ya masomo banafunga mpaka ile siku enye batatengeneza bali walipe ile makuta yenye baba lipe bale bafanya kazi jo masomo bakafungule. Siku gani na miezi gani yenye batakafungula ile masomo bale tabetu, mtu oneye ko huruma juya ile masomo bafungule batoto betu bapate kusoma, basi bagilie nyuma. Kutokana na hali hiyo, mkuu wa shule ya msingi Kisakala anaomba malipo ya wafanyakazi hao ili hali hiyo iweze kutatuliwa. Bernard Sandwe nimefika mbele ya wakati 27h30 Nilikuwa deja muwanja wa masomo, nilikuta wafonsionere balijenga masomo, balikuwa deja muwanja, nilikuta makadena ilikuwa bloke kwa sababu wanachunga pesa yao, ambao walifanya kazi hawajalipwa bado. Tulikuwa pale na walimu na wanafunzi, lakini hatukufungula masomo kwa sababu nieni kufungwa, wanadai pesa yao, ambao walifanya kazi hawajalipwa kumbe. Tunalomba kwa wakuu viongozi watusaidie, waone jinsi ya kubapatia ile pesa yao kusudi na sisi tuingie masomo. Jibu wa administreta wa tarafa la Moba, wafanyakazi hao wanapashwa kwenda safrikas kwa kudai malipo yao badala ya kuzuia milango ya darasa. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari. Kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki wetu, nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.