Oh, mwanzo hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wa kikao cha Septemba cha baraza ya bunge la taifa na cha seneti. Kikao hicho kinaelekea bajeti, lakini kitachunguzwa pia maswala kuhusu hali ya usalama mashariki na mkazo wa mshikamano wa taifa. Jimboni Kivu Kaskazini, zaidi ya milioni mbili ya watoto wa chini ya miaka tano walitolewa chanjo ya kupinga polio. Kiongozi wa mpango wa chanjo jimboni humo alitangaza idadi hizo kwa wakuu katika ripoti yake. Na jimboni Ituri wasafiri katika njia ya Bunia Kisangani wanashutumu sumbufu mkali unaolingana na uchunguzi wa vitambulisho vya watu na mashirika ya serikali, tabia inayopelekea kudumu kwa wakati wa safari yao na kufikisha hata masiku mbili wala tatu pahali pasa chache kawaida. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni hii siku ya kwanza ndiyo kikao cha Septemba cha baraza ya bunge la taifa na cha seneti kitaanzishwa. Kikao hicho kinaelekea bajeti. Kwa mjibu wa waandikaji wa vyumba viwili vya bunge, ni tayari kwa mwanzo mwema wa kikao hicho cha Septemba. Hasa ya lazima iliyofanyika ni mahojiano na vikundi vya wanabunge ajili ya uchunguzi na suluhisho kwa mahitaji yao. Maswali kuhusu hali ya usalama mashariki, mkazo wa mshikamano wa taifa ndiyo atachunguzwa pia katika kikao hicho, hata kama kinaelekea bajeti. Tujulishe pia wito wa shirika la raia unaoelekea majibu kwa mahitaji ya wa Wakongomani. Upande mwingine, ujumbe wa serikali unaendelea mahojiano katika mji wa Uvira, jimboni Kivu Kusini, ajili ya kurudisha amani na uwezo wa serikali huko. Ni tangu siku ya ine ya Jumajana ndiyo utume huo kutoka Kinshasa unapatikana pa Uvira. Ni baada ya maandamano yaliyoharibu hali ya usalama mjini humu. Na makamu mwakilishi maalum mkuu wa Umoja wa Mataifa na tena kiongozi wa mipango ya kibinadamu Bruno Lemarquis anaomba mabadilisho ya mbinu mbele ya kushushwa sana kwa usaidizi kifedha wa mipango ya kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu asilimia makumi saba ya fedha za usaidizi wa kibinadamu zinatokea Marekani iliyopunguza mchango wake. Bruno Lemarquis anadai kwa kuzuiya ugomvi na ajili ya kuunda mpango ya kudumu kwa kushusha pia mahitaji ya kibinadamu taarifa, Jean-Claude Lokidile, usomi wa mwenzetu wa Kisangani ni Jack Mukonkole. Baada ya siku tatu za ujumbe huko Ituri, Bruno Lemarquis anasema kuwa anahusisha na hali hiyo. Kulingana naye, ufadili wa msaada wa kibinadamu hauwezi tena kukidhi mahitaji ya mamilioni ya watu. Kuwa mwakilishi wa umoja wa kimataifa, suluhisho lipo kwenye hatua za awali, ni kusema kutatua mvutano kabla hauyaongezeka na kuwapa nafasi wakimbizi kurudi mara tu maeneo ya kurudi yanapokuwa salama. Pia ameita nda kwa majanga ya asili kama mafuriko yanayoongeza hali ya hatari ya watu. Mwishowe ametangaza juhudi za mkoa na washirika wake ikijumuisha MONUSCO katika kutafuta amani kupitia mazungumuzo kati ya jamii na vikundi vya silaha, ni dhamana yake ya mshikamano wa kijamii na urejeleaji wa kudumu. Jimboni Kivu Kaskazini, zaidi ya milioni mbili ya watoto wa chini ya miaka tano walitolewa chanjo ya kupinga polio. Kiongozi wa mpango wa chanjo jimboni humo alitangaza idadi hizo kwa wakuu katika ripoti yake. Ni kipindi cha kwanza kilishoendeshwa Jumajana katika maeneo ya afya ya kusini ya jimboni humo. Jumamoja baadaye kampeni iliendeshwa kwa manufaa ya watoto wa mitaa ya afya ya pande la kaskazini ya jimboni humo. Daktari Batei alifurahishwa na uhimizaji wa juu wa makabila uliopelekea mwenendo njema wa kampeni hiyo ya sasa. Wakati huo huo, katika jimbo la Tanganyika, eneo la afya la Manono linajitayarisha kwa kampeni ya chanjo ya kupiga janga la manjano, ni tangu tarehe 23 Septemba hadi tarehe 2 Oktoba ijayo. Habari ilitangazwa siku ya sita iliyopita wakati wa mkutano na wapashahabari wa mahali. Daktari Patrice Sango, kiongozi wa mtaa wa afya wa Manono, alipata wakati wa kufasiria ni nini janga la manjano linaloambukia watu kupitia maumivu ya mbu Aedes. Jimboni Ituri, wasafiri katika njia ya Bunia ya Kisangani wanashutumu usumbufu mkali unaolingana na uchunguzi wa vitambulisho vya watu na mashirika ya kiserikali. Hali ni ngumu tena kwa wasio na vitambulisho wala waliovipoteza. Hao wanalazimishwa malipo ya feza kwa kuendelesha safari yao, tabia inaopelekea kudumu kwa wakati wa safari na kufikisha hata masiku mbili wala tena tatu pahali pa saa chache kawaida. Taarifa izakremoyope usomi wa mshiriki wetu wa Lubumbashi, Pole Munanga katika maeneo yote ya maegesho ya magari yakiwemo ya watu binafsi wanaosafiri kwenda Kisangani, huduma kadhaa za serikali, miongoni mwao ofisi kuu ya uhamiaji na yale ya usafiri na mawasiliano, zimeweka vituo vya ukaguzi ambapo kila mtu analazimishwa kuonesha kadi yake ya usajili ya wapiga kura kwa ajili ya kufanya manifesti yao kwa kulipa ada ya franka elfu mbili za Kongo, lakini haiishi hapo. Huko Chai, kilomita 15 kutoka Bunya, wasafiri wanakabiliwa na mchakato huo. Huko Kisangani hali ni sawa. Katika peka 23, wasafiri wote lazima wapeleke kadi yao kwa DGM ili kuirejesha baada ya kulipa kwa mara nyingine franka elfu mbili za Congo, pamoja na kiasi ambacho tayari kimelipwa katika maeneo ya maegesho ya wakala wa wasafiri. Wakaji wengi walishutumu unyanyasaji huu na kutoa wito kwa mamlaka kukomesha hali hii. Wakuu wa mashule ya tawi ndogo la Njia Panda katika mtaa wa Lubero wanajulisha kwamba wanasimamisha mafunzo hadi siku za usoni. Katika tangazo ya tarehe 11 Septemba mwaka huu, wanapinga wingi wa shambulio za wapiganaji wa ADF wakishutumu uzembe wa mashirika ya usalama kwa kukinga wakazi. katika barua hii viongozi wa shule wanashitumu mashambulizi ya mara kwa mara ya ADF ambayo yamesababisha vifo vya watu wengi wakitaja hasa vijiji vya Ntoyo, Melia, Mabunda na Bandulu. Shambulio la Ntoyo usiku wa tarehe nane kwa mkia tarehe tisa ya mwezi huu lilisababisha vifo vya watu semanini wakiwemo walimu wane. wanasema pia kuwa kuna hatari kubwa kwa mfumo wa elimu. Shule zimefungwa vitabu na vifaa vya fundishia vimechomwa moto, shule zingine zimeshimamishwa na masomo yamekatizwa mara kadhaa. Washambulizi sasa wanalenga mikusanyo ya watu, jambo linalofanya shughuli za masomo kuwa hatari. Kutokana na hali hii, viongozi wa shule wamesimamisha masomo hadi taarifa itakapotolewa tena. Wanaomba viongozi wa serikali kuchukua hatua za kulinda wananchi na kulinda elimu ya watoto Beni. Hatimaye, amani na usalama pamoja na mpando wa hali baada ya ugomvi ndiyo mada ya kipindi cha mnane cha mkutano mkuu wa taifa wa mawaziri na wakuu wa tawi jimboni za ajensia katika jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Mkutano ule wa siku ine ulianzishwa siku ya tano iliyopita mjini Bujimai katika jimbo la Kasai Oriental chini ya uongozi ya waziri Michelin Ombai, wakati kwa mshiriki wa fedha wa sekta hiyo ONU Femme wa kutaja matatizo watakao chungua uzuriaji ajili ya utimiti ya kika wa jinsia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimayi, usomi wa mwenzetu Ronelin Tibonera. Kulingana na waziri mwenye kuhusika na masuala ya jinsia ameeleza kuwa ni mada tatu ndogo ndizo zitakuwa zikijadiliwa kwenye kikao hiki. Mada hizo ni jukumu la mwanamke na familia katika kuzuia na kutatua migogoro, mchakato wa amani nchini DRC, pamoja na hatua za baada ya migogoro na uimarishaji na wa amani, haki za kijinsia na uzazi, upatikanaji wa ardhi na rasilimali kwa wanawake kwa mjibu wa Micheline Ombai kazi hizi zinalenga kutolea nchi ramani ya njia kuhusu mkakati wa kitaifa ya masuala ya kijinsia tunapashwa kuandaa ramani ya kitaifa ambayo haitakuwa ahadi nyingine tu bali ni dhamira ya kweli kwa majimbo yote makumi mbili na sita, ameeleza waziri huyo. Hata hivyo changamoto kadhaa bado zipo, amesema Catherine Odimba akiwa mwakilishi wa Unifam. Kabla ya kuanza kwa mkutano huo, ujumbe wa bidhara ulitembelea baadhi ya vituo vya afya ili kujionea hali halisi ya usajili wa watoto waliozaliwa katika daftari la serikali. Baadhi ya zawadi zilitolewa kwa wake waliokuwa wamejifungua wamejifungua. Radio Okapi invité en soi basi tujielekeze pale Kivu ya Kaskazini, huko Beni, muji mkuu wa muda wa Kivu ya Kaskazini. Mawakala ya wasimamizi wa, wa matawi ya eneo ya mpango wa kupokonya silaha PDDRCS wamekuwa kwenye mgomo kwa siku kumi na moja sasa, wanadai mishahara yao ya miezi makumi tatu na tano ikikabiliwa na hali hii ya vurugu za kiraia. Wanashutumu pia kutochukua hatua kwa serikali ya Kongo, inaonya juu ya madhara ambayo mgogoro huu unaweza kuwa nayo katika mchakato ya kuwaondoa watu katika eneo la Beni, Lubero, Masisi na Walikale. Harakati za kirahia zinadai malipo ya haraka ya mishahara ili kuhakikisha mwendelezo wa shughuli za upokonywaji silaha na uondoaji. Niki Junior iko mwakilishi wa arambe ya harakati ya wananchi katika jiji la Beni, ameojewa mbele ya microfone yake. Marc Marufimbo Nick Junior, jambo. Ujambo bwana journalist, kama pia moja ya vuguvugu vugu ya vijana mjini Beni, muliongelea kuhusu tatizo inayovuruga kikundi cha PDDSS inayojukumia mambo ya kupokonya silaha, lakini maoni yalikuwa ya nini kwa kweli kwa kuandaa ile maandamano? Ndiyo, kwetu tunasikitika kwanza tumefanya karibu wiki mbili wafanyakazi wa PDDERSES ndani ya provensi ya Nord Kivu, antene ya Butembo na ya Beni na ya Lubero, wanafanya greve yenye iko generalize na inatupa boka. Tunaona viko na lala inje pale wamewasha moto, wanaenda ndani ya mgomo ambao si wote, tunajiuliza ni nini. Alafu tuliwasogelea, tukenda kuwaona. Wakati tunawaona, tunaokuta kwa kweli wameanja mgomo wao. Mgomo wao wanasema wamefanya karibu miezi makumi tatu na ine hawajalipwa tangu walianja kazi, na wakati sasa unaona kabisa miezi karibu makumi tatu na, i, na tanu, inakuwa karibu miaka mitatu yenyewe, inaendelea inapita hivi, kila siku kwa siku wanafanya kazi, lakini hawalipe. Kwetu inatupa uoga, kwani wakati unasoma programu ya PDDRCS inakuwa programu ambayo iliwekwa pamoja na President de la Republike, ambayo unakuta iko institutio yenyewe inakuya kutusaidia kushida ambazo tunakuwa nazo ndani ya muji wa Beni, hususan kwa kuleta amani. Wakati wanafanya madesarmema, wanafanya mareinsertio, wanafanya makantonema, wanafanya masansibilizatio juu wa vijana waweze kuweka silaha chini, watoke ndani ya pori. Efikasema njo kazi yenyewe, nashie tunasoutenir, na tunaona kwamba ni kazi nzuri ambayo inapa saidia kwa kuleta amani ndani ya jimbo yetu ya Beni. Alafu wakati wanabaki nje hawalipwe, tunajiuliza kama government yetu inapenda kitu na kontrere yake ama hapana. Tunawaza kwamba ilikuwa jambo ya muhimu tuweze kuizungumuzia juu, wakilipwa wataweza kwenda fanya masensibilizasyon wataweza kwenda twala masilaha ambao vijana wameshika huko ndani ya pori, wataweza kuenda sansibilize magrupu arme juu waweze kudepose maarme, na wakati wataweza kudepose maarme, wengine wataweza kuwa resere ndani ya community, na hivi ndio unaenda kuti nakuwa procesus ya amani yenye itaacha rejio yetu ya Beni tuna dumu ndani ya amani. Lakini wakati hawalipe, wakati hawatumike, itakuwa wale wenyewe wangelikuwa sansibilize wale ambao wangeliweza kuleta silaha wataendelea kukometre madega kule mupori na kukometre zengine hapa muvile, na unaona sikle ya violanse itaendelea inadumu mpaka hatutaweza kupata amani. Ninyi munapendekeza nini kwa haraka, kwa sababu iko hali ya dharura? Ndiyo, ni hali ya dharura. Tunajua kwamba programu ya PDDS ina makuta ina pesa mingi sana. Pesa ya kwanza zinatoka kwa guvernema yetu. Guvernema yetu ina debloke makuta za mingi kunakuwa bapartenere ya guverneman kunakwa ba bapartenere ya Nations-Unis benye wanapwie ile PDDRC kunakwa maprograme za mingi zenye wewazunguma wa weweza kuweka makuta nyingi ndani ya ile programe. Tukunawaza kwamba kukatala kulipa wale wa ajan ya PDDRC ni roho tu mubaya naikomanga ya volonté na ile pale na njoo tunaenda kuta kwamba kuna kuwa complicite Kinchasa yenyewe inaacha huku kwetu, atupate amani sisi kwetu. Kama vijana wa vuguvugu yenyewe tuko naomba, tunaomba wawalipe walipe, wale baaja bakisha uweza kuwalipa wale baaja, wataweza kuendelesha kazi ili kusasibilize yenyewe, wanabeba masilaha bazidepose, na hivi ndio amani ya kudumu itaweza kukua kwetu, mekubakia pale 34 mwa kutokulipiwa atukaa inakuwa manka volonte na inaonesha kwamba viongozi wetu hawana vrema ile juhudi ya kuleweza kuleta amani ya kudumu ndani ya jimbo yetu ya uh. bado unadhani utakuwa na ujumbe gani kwao, hata kama mambo haya kwa tayari? Ndio ujumbe yangu kwa waja wa PDDSS ni kwamba kufanya mgomo kwanza, iko rekoni ndani ya loa, waendelee kuifanya mpaka siku watalipiwa, na hapa kabisa, lengo letu tukunapenda kufanya pledoyer ku systeme ya Nations Unies yenyewe inaapuye pddrses de na waweze kujimplike efficacement mwa ile kitu juu ya kuweza kusaidia wale wazha walipiwe. Wakishalipiwa ndio wataweza kutumika kwa kuweza kuleta amani ndani ya jimbo yetu ya Beni. nikijinyo shukrani kwangu ni kukushukuru bwana journaliste Radio Okapi dossier en Swahili. Basi tujielekeze pale mji wa Goma. Familia kutoka eneo la Masisi zinaishi katika mazingira mabaya sana, nyumba zao ziliharibiwa wakati wa vita na wanakosa kila kitu. Katika kijiji cha Kimoka yenye kupatikana kilometa makumi tatu kutoka Goma, familia nyingi hulala chini ya hema bila makazi ama chakula cha kutosha, wanaogopea ya maisha yao. Maisha mabaya kwa watoto ni moja ya matokeo mabaya ambayo tayari wanateseka. Familia hizi zenye kuomba msaada, zikitumaini kupata usaidizi wa kujenga upya maisha yao na kuepuka janga la kibinadamu. Maelezo mengi naye Rusali Zawadi eneo zimoja za kijiji cha Kimoka mtaani Masisi ndani ya groupement Kamuhonza zinafanana na kambi ya wahami. Sababu ni kwamba jamii zilizorejea katika kijiji kile zinaishi katika nyumba za mahema kama walivyokuwa wakiishi ndani ya makambi kando kando na mji wa Goma. Mama huyu afasiria hali walimokuta kijiji chao waliporudi mwezi wa tatu uliopita. Ii mwingine yetu ya Kimoka tunaishi ndani. Maisha tulirudia tulikutana nyumba zetu zote zinabomolewa, mkubomolewa bashe heye. Tulirudia naho mugambi, njo henye tukakuwa na jengesha movivera, njo henye tunaishi ndani, lakini na masahani na machungu hatukwake nazo na mwenye anajitwa kwa tusaidia naendahikuta mkartie vamwea vanapata vengine vanakosa, na vakosahinjo mingi shida manake, na kulala tunalala mwasiwasi, hatuna amani. Wamama hawa wafasiria namna gani vita iliharibu maisha yao, kwani miezi sita baada ya kurudi katika kijiji chao waendelea kuteseka sana. Sa nilikimbiaka, nilikimbilia Rushagala dep turudirie tunaishi maake maisha tu ya kuzaraurika. Tunalala mumabashe saba mwezi watakea usiku, banakata bashe banabeba hivi vitu vyote yenye viko mubashe. Nilikuwa na nyumba zangu mbili, zile nyumba zangu mbili zote bali kia bomola na na na na vitu vyote mu nyumba vyote bali bibebaka basi. Hata kupata chakula inakuwa kugumu kama anavyofasiria mama mwengine. Na hapa kukula, si upate ule bose wa goma kama iko huku na kapori, anakupatia ile trua mile jo ufae nini, uende umulimie ulalie na njo vile tuko na kula. Unaenda uza bunga bwa mili fra kuvatoto munane, unakosa utakula, ye njanga za seng sa unayalisha mai vatoto mwe vakule sasa, vatoto valisa vimba, tunasumbuka sana. Mwami Bauma wa Grupema Kamuonza anahuzunishwa na hali hii. Kwa sasa anashukuru kuona mashirika za kiutu zinazofika kutoa msaada kwa wakaaji wa kwake. Ku ngambo moja, tunashukuru organization sawa MSF kwa mfano, ambayo imeweka centre nutritionnel hapa kwetu Sake, ambayo inasaidia watoto wa malisha wa mabaya, na Siser ambayo pia imeweza kuintervenir juu ya kuretablire maji kusudi iweze kufika Sake, ingawaji hayafika ndani ya makata zote, alakini maji yamekwisha kuanza, kuanza kufika. Wakaaji wa Kimoka wanaomba amani ya kudumu ili polepole waweze kurudilia hali yao ya maisha mbele ya vita Goma. Rosalie Zawadi, Redio Kapi, mwisho wa taarifa hii ya habari. Kwa nyaba ya wafundi mitambo wetu wote na waandishi wetu walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.