Jambo kwa wote wanaofuata redio Kapi, bunge la taifa la rejea Jumatatu hii Septemba tarehe kumi na tano kwa shughuli zake kiisha muda wa mapumziko. Presidenti wa bunge alisema kuwa kikao hiki kitakachohusu uchunguzi wa sheria ya fedha kitaweka tena kipaumbele kwa ulinzi wa taifa. Vilevile vile Jean Michel Samalukonde, presidenti wa Seneti, pia alizungumzia mzozo wa usalama unaotikisa nchi. Ituri chini ya shule kumi za msingi na sekondari ndio zinaendesha shughuli kwa mwaka huu juu ya zile shule karibu mia moja katika usultani wa Walese Vonkutu. Huko shule nyingi ni zenye kufungwa karibu miaka tano kwa sababu ya mashambulizi ya ADF. Eneo la afya la Manono pale Tanganyika linahamasisha kampeni ya chanjo ya kuzuia homa ya manjano. Daktari Patrice Sango, mganga mkuu wa afya pale Manono, atafasiria kuhusu ugonjwa huu katika taarifa yetu. Karibu tena na usikilivu mwema kwa wote. Bunge la taifa linaendelea Jumatatu hii Septemba tarehe 15 shughuli zake kisha muda wa mapumziko. Katika hotuba yake ya ufunguzi, Presidenti wa bunge alisema kwa kikao hiki kilichohusu uchunguzi wa kupitishwa kwa sheria ya fedha ya mwaka 2026 kitaweka tena kipaumbele kwa ulinzi wa taifa, masuala mengine ikiwa ni pamoja na uboreshaji wa huduma za msingi za jamii hasa maji na umeme pamoja na sekta ya elimu ya pewe kipaumbele. Vital Kamerhe pia amewataka wanabunge kuwa na utulivu na umoja katika kushughulikia hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo ambayo bado ni changamoto kubwa. Kwa upande wake kama vile tulivyosema, presidenti wa seneti Jean-Michel Samalukonde pia alizungumzia mzozo wa usalama unaotikisa nchi na kuhakikisha ushiriki wa bunge katika kuhakikisha matokeo mazuri tena kuhusu kikao cha bunge jueni, kama mashirika ya raia Kivu ya kaskazini wanatoa mwito kwa viongozi waliochaguliwa kitaifa kwa jimbo hilo kutetea hali ya wakaaji wa eneo hili la nchi. Ingawa kikao cha Septemba hii ni cha bajeti, lakini haikatazwe kwa wanaseneta na manaibu kushughulikia maswala ya wapiga kura wao, alivyosema Christian Kalamo, mwanamemba wa shirika la raia ya Karisimbi katika jiji la Goma. Upande mwingine, shirika la kipekee la kikatolika Justice et Paix la Senko linazindua toleo lake la kwanza la wiki ya amani na haki sikukuu hii inaambatana na sikukuu ya kimataifa ya amani inayosherekewa kila mwaka tarehe makumi mawili na moja Septemba na Umoja wa Kimataifa. Wakati wa mkutano wao pamoja na waandishi wa habari uliofanyika Jumatatu hii katika kituo cha Interdiocesan, maaskofu na wajumbe wa tume la maaskofu wa haki na amani ya baraza la kimataifa la amani ya Congo CENCO waliwasilisha programu ya shughuli Kama vile tulivyojulisha hapo mbele pa Ituri, chini ya shule kumi za msingi na sekondari ndio zilifungua milango yake mwaka huu wa shule juu ya zile takriban mia moja katika eneo lote la usultani wa Walese Vonkutu, ni katika eneo la Irumu, kulingana na vyanzo vya ndani maeneo kadhaa ambako watu wanarejea, bado hakuna shule baada ya kufungwa karibu miaka mitano kutokana na mashambulizi ya ADF. Mamlaka za mitaa zinaiomba serikali kutengeneza miundo mbinu ya shule inayoharibiwa. Tusikilize mafasirio yake Marsial Kiza Byamungu. Wakaaji wengi wa usultani ya Walesevukutu, ngambo ya Komanda na Luna, kwa mpaka na Kivu ya Kaskazini, wanarejea siku hizi makao zao zenye walihacha kisha kukimbia mashambulio ya wahasi ya ADF. Wengi kati yao ni watoto wenye awaja rudi masomoni ndani ya vijiji kadhaa, ni kama pinzi la kwanza, la pili, la tatu, ufai, mafifi, mazombe na apende. Sababu ni ukosefu wa usalama na kuharibishwa na kuchomwa kwa majengo ya shule zao. Shirika la raia katika mtaa ya Irumu yana wasiwasi kuhusu maisha ya kesho ya watoto hawa ambao wanaimwa kwa miaka mitano tu, wakati wa wakimbizi yao, hadi hapo. Ya komanda ngambo ya kisultani ya Walese Vokutu anawaimiza walimu na watu wengine waliopoteza makazi kurejea katika vijiji vyao, ambapo kwa sasa ulinzi umehakikishwa kutokana na uwepo wa jeshi la taifa. Kulingana na vyanzo vya ndani, zaidi ya shule makumi tisa za msingi na kisegondari zimefungwa kati ya mamia moja zilizokuwepo katika eneo la usultani ya Walese Vokutu. Nikiripoti kutoka Bunia mimi Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Kutoka Ituri tujielekeze jimboni Equateur. Walimu huko Mbandaka wameamua kurejea masomo Jumatatu hii baada ya mgomo wa wiki mbili. Uamuzi huo ulitangazwa Jumamosi iliyopita wakati wa mkutano mkuu wa vyama vya walimu. Sababu kadhaa zilitolewa kwa kuwaruhusu walimu kuendelea na masomo yao Jumatatu hii, ni kwa mfano kupokea mnamo wiki iliyopita ndani ya akaunti za benki za walimu kwa franga elfu makumi tano za Congo, nyongezo ya mishahara yao iliyohaidiwa na serikali kuu. Kiongozi wa mkutano wa walimu pale Equateur, Francois Mukadi Kashama, alihakikisha hii katika matamshi aliyozungumza na Askenzi Biatayoro, ikitafsiriwa na Florence Kiza. Mwisho wa mkutano mkuu wa Jumamosi hii juu ya tathmini ya mgomo huo ulioanzishwa tangu tarehe moja Septemba mwaka huu tunao kwa kiwango chote cha mkoa wa Equateur, siku ya kuanza kwa mwaka wa shule 2025 2026, baada ya mijadala na majadiliano, waalimu kwa jumla wanaamua kusimamisha mgomo na kurudilia tena njia ya shule Jumatatu hii tarehe 15 Septemba na kupendelea tume wa shirika la kitambulisho cha walimu ambao ni kazi ya ongezeko la mishahara na malipo ya wa NU na wa NP. Kwa mwisho, tunakaribisha azimio la kitaifa la katibu mkuu wa Sieko Cecile Chiumbo. Upande mwengine kuhusu afya, eneo la afya la Manono katika eneo la Tanganyika linahamasisha kampeni ya chanjo ya kuzuia homa ya majano. Kampeni hii imepangwa kuanza Septemba tarehe 13 hadi tarehe 2 Oktoba. Tangazo hili lilitolewa hapo jana Jumamosi wakati wa mkutano na vyombo vya habari. Lakini homa ya manjano ni nini? Dalili zake ni zipi? Tunajaribu kujibu kwa swali hilo. Naye Daktari Patrice Sango, mganga mkuu wa kanda ya afya ya Manono, alihojiwa na Polemunanga. Homa ya manjano ni ugonjwa wa virusi. Ugonjwa huu hupitishwa na kuumwa na mbuu aina ya Aedes. Mbuu wataambukiza ugonjwa huo kwa mwanadamu kupitia kuumwa, na ugonjwa huu unaonekana kwa maumivu ya kichwa, maumivu ya mwili na homa. Kwa nini inaitwa homa ya manjano? Kwa sababu kuna homa na rangi ya manjano ya mikeuze. Ugonjwa huu unaweza kuendelea eza kuwa matatizo ikiwa ni pamoja na matatizo ya moyo, matatizo ya hepatite yanayohusiana na ini, na matatizo ya figo yanayohusiana na figo. Ni ugonjwa mbaya sana, hakuna matibabu maalum ya ugonjwa huu. Matibabu ni chanjo, kama chanjo inaitwa vaa ama chanjo ya homa ya manjano. Tujelekeze upande wa Mbujimai katika jimbo la Sankuru. Usafirishaji wa barabarani umesisitishwa kwa takriban wiki mbili kwenye mihimili ya loja Benadibele kwa kilomita 115 kwenye barabara kuu ya kitaifa nambari ya saba. Hii ni baada ya kuporomoka kwa daraja la Nyengela lililoko kwenye kilomita sita kutoka Benadibele. Matokeo tayari yanaonekana kiuchumi huko Loja kwa kupanda kwa bei ya mahitaji fulani ya kimsingi. Taarifa yake Esther Ndalafina yatafsiriwa na. Mashahidi wanasema kuwa shughuli za barabara bado zimekatishwa kwenye barabara ya taifa namba saba katika eneo la Jacques Mukonkole. La yangela lori lilobeba mizigo kutoka Benadibele kuelekea Lodja limekwama kwa siku nyingi wakati wa kupita darajani. Ofisi ya barabara ilipiganisha na kuitosha chanjo hicho. Hicho kinaeleza kuwa kupita kwa daraja hili kumekuwa mgumu na kwa hivyo bidhaa za viwandani zinapanda bei kila siku muuza mafuta mmoja anasema kuwa lita moja mafuta kwa sasa inauzisha kwa elfu kumi na moja ya frank kongole alafu bei yake ilikuwa ya elfu tatu au elfu tatu na nusu ya frank kongole anataka ushirikiano wa serikali ya mkoa mkutano wa mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara unaripoti kwamba vitu vya daraja jipya viko tayari kwenye bandari ya benadibele feza za kuanza kazi za kubadilisha daraja lililozeeka. Tujulishe kwamba vifaa vya ujenzi wa uwanja wa ndege wa Loja vinavyotoka Kinshasa pia vinapita kupitia daraja la Yengela kabla ya kufikia marudio. Kusitishwa kwa muda kwa trafik kunaweza kuongeza muda wa kazi. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Marsial Kiza Byamungu nvit so basi, tujielekeze pale Kisangani. Mugeni wa programe hii ni Profesa Liliane Bibisho Salumu Lahumu Omeonga, mkuu wa chuo kikuu cha Maristi cha Kongo hapo Kisangani ufungaji wake rasmi ulifanyika Jumamosi iliyopita. Je, mwanamke huyu wa kwanza mkuu wa chuo kikuu cha Chopo alipokea namna gani uteuzi wake, na vipaumbele vyake vitakuwa vipi? Anatuelezea ilo katika mahojiano yake Jacques Mukonkoli. Mama rektrisi Profesa Bibishe Lilian Salumu. Jambo? Jambo. Hongera kwa kuteuliwa kwako kama kiongozi ya chuo kikuu ya UMC, ama Universite Maris di Congo, unajisikiaje kwa kuwa mwanamuke kwa kwa wa kwanza kwa kuongoza chuo kikuu jimbo ni Chopo? Ni furaha sana kwa kuinusha wa wa mama kuonesha kusema bamama aviko tu bale banye walikoona ya zamani ya kuwatandikia ya kutandika vikwembe ya kusaidia. Leo bamama banainiwa karibu ka na ba, karibu na banaume banapasha kujenga, na leo tunaona kusema kama sisi watuweka pale, sijua tu kama niko mwamuke mejuu ya kuonesha kusema pamoya na wani wani tutakutuko na bo pai, tutaongoza ile masomo makuu yende mbele, utambie namna gani utatumika na eglise Katoliki kabisa tunapigakao na kupigia aksenti waongozi ya kanisa na vile wanaitika kutuchagua na kutusia pale, tunawana kusema ile yote, nituko napigania ya kutia haitafanikana kama sisi hatukupata mabaraka yabo, na sisi tunabalomba, vraiment, tuko mikono yabo mabaraka yabo makonsei yabo, ushauri yao itatusaidia hii kazi tunapata leo iende na ioneshe mbegu safi juu ya uh, mungini yetu na universiti. Uteuzi wako umetokea katika mkatada ambapo wanawake bado hawakilishi kwa kutosha katika elimu ya juu. Unaonaye changamoto hili? Ah, hii kabisa iko alama ya kuonyesha kusema wanawake wanaweza pamoja ya kutumika watumike kabisa, wasikuwe wane wene kulia me, lakini wane wane kuleta mafigiri ya kujenga, na njo ile kofatana na ile kazi tutafanya. Nitaleta bengine bane biko mbali, hamu ya kukuwa karibu na kupiganishia ile makiti, na njo tutakuwa wengi sana. Vipaumbele vyako vitakuwa nini katika uongozi wako wa chuo kikuu hiki? Tunaomba kabisa sasa kwanja wanafunzi wakuwe mengi na kisha kuangalia mafundisho, na wane wani wataleta walimu wakwe, watu wa, wa, wa, wa, wanajua kazi yao wafanye kama vizuri, waogope Mungu, wa walete kitu ya, ya, ya muhimu inye tasaidia eh, watoto wetu waende mbele na kisha kuangalia kazi fazi ya kazi biti yote ni itasaidia kazi iende mbele, banaita infrastructure yote ifo ikuwe sawa na njo ile, pamoya na waongozi wa dini wanyew watatuunga mkono, na waza ile kazi itaenda mbele Mbali na kazi yako ya, ya, ya kitaaluma unajulikana, una pia kuwa kujitolea kutetea haki ya binadamu. Utalinganisha je, mapambano haya na jukumu lako lipya kama mkuu wa chuo kikuu? Tunaona kusema hakuna tofauti yote, minaenda njia moja juu yote, tunatafuta tu haki za vinamutu, tunatafuta eh, kuchunga mutu na kwa, kutafuta eh, jambo yetu iende mbele na ile mbili itakuwa kitu mwa muzuri sana kusaidia watu wakuwe basitoyen bakuwe vreimen bana inchi na akili na ile hamu ya kupenda mungini na inchi yetu tujenge iende mbele. Ni ujumbe gani ungetoa kwa wanafunzi wa kike na jamii ya kitaaluma kwa ujumla? Tutawaambia sema wasikuwe na woga, wavunje ile kio ine iko na acha ke watoto, watoto wanawake wasiwende mbele, bakwe batu yakukuwa na ukamilivu kazi, kupenda kazi na kupenda kutumika sawasawa. Sawa, na itasaidia watu waende mbele. Hakuna dawa, hakuna kitu atama, kitu ya nguvu iko kupenda na kujiacha kujifunza. Asanti mama. Na mimi nashukuru sana. katika Kivu la Kaskazini, ngambo ya eneo la Masisi, takriban ya wanawake ambao wanarejea kutoka kikundi cha Kamoroza wananufaika na mradi wa mafunzo wa ukataji na ushonyaji, uwekaji vikapu, utayarishaji wa keki na usimamizi wa fedha, ukiteketezwa na shirika la ndani la Union de Femmes de Masisi mumama na kufadhaliwa na UNHCR. Mradi huu wa matokeo ya haraka una lengo ya kusaidia ufufuaji wa kiuchumi wa kijamii wa wanawake hawa baada ya kukaa kwa miezi mengi katika kampi ya wakimbizi karibu na Goma, wanajaribu kujenga upya maisha yao. Je, wanawake waliorejea wanatumaini mradi huu? Jibu ni kwa ripoti hii yake Rosalie Zawadi. Sake, mji mdogo unaopatikana kwa umbali wa kilometa makumi mbili na saba magharibi mwa mji wa Goma, wanawake wengi hukusanyika kila asubuhi kwenye ofisi ya mradi huu. Hapo wajifunza kazi mbalimbali zitakazowasaidia kugharamia watoto wao, miongoni mwao mama huyu ambaye amekuwa akishiriki mafunzo hayo kwa wiki kadhaa sasa. Hata kama amepata ujuzi wa kusuka vikapu, mama huyu anahuzuni anapolinganisha maisha ya leo na ile ya mbili Vita. Maisha ya mama inazorota sana tangia tulitokea mkambi, hatuna raha, hatuna amani, hatuna kazi, hatuende mshamba na shamba njoo maisha yetu. Shamba tulikuwa nalima maragi, tunalima vijumba, tunalima mihindi, vile vyote. Hatuna mbegu, hatuna jembe, hatuna lolote, tunakosa tuanzie wapi? Maisha inazorota. Unadhania hii kazi itakusaidia eh, ya kusuka vikapu? Itanisaidia juu nikasuka vikapu mbili, nikasuka vitatu ndauzisha kimoya ndakula, na ile mbili tena mimi narudia kumarisha, mimi nauza kamba na watoto wanaendelea kuishi. Mama neneti Kristina ndiye anayefundisha wamama kazi ya kusuka vikapu. Yeye afurahia mradi huu, kwani unasaidia wamama wakati huu ambapo wengi walikuwa hawajui namna ya kuanza tena kazi zao. tulikuwa naishi kule mngambi tuo, tunagaragara ovyo ovyo, lakini kwa neema ya Mungu sasa tumerudia hapa Tuko tunatawanyika, njo tumeona muongo wa mama ametuita, ametuambia kama asere iko na, na, wa eh, na, na tunauzisha juu tupate tena kamba ingine ya kutusaidia kushona. Kwa kusubiri jamii ziweze kujitegemea, wakaaji wa Saki wanaomba msaada. Pamoja na msaada ule, mama huyu aonyesha hitaji kubwa wanalo wakubwa wa nchi. Tunaomba ya kwanza ni amani, sababu wakatupatia amani na ile msaada yenye watatupatia shu, tuanze tena maisha yetu ya mzuri, itatufalia lakini, kama hatuna amani, tungali na nyanyaswa mungini, hatuwezi pata kitu. Tukumbushe kwamba mradi huu unaosaidia wamama wasake utadumu miezi sita. Zaidi ya kazi ya kushona vikapu, wamama wengine wajifunza kushona nguo na wengine kutengeneza ndazi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Hapo tunafika mwisho kabisa wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Tunawashukuru wote waliotusikiliza.