Salimu popote mnaposikiliza redio Okapi. Maniema, bei ya vyakula hasa zaidi mboga kutoka vijiji inapanda mnara tangu siku chache. Wafanyabiashara wanawake upande wao wanaongeza bei ya mboga ili kupata faida. Wakaaji wanatoa mwito kwa viongozi kupata suluhisho kwa hali hii. Kuhusu afya, mlipuko wa Ebola unaonekana huko Bulape katika wilaya ya Mweka, mkoa wa Kasai. Wizara ya afya ilianza kutoa chanjo kwa wafanyakazi wa afya. Naye waziri wa afya alitangaza taarifa kuhusu hali ya Ebola, Mpox na magonjwa ya kipindupindu nchini Kongo. Pale Tanganyika shughuli za shule zilianza Jumanne hii katika taasisi ya Mulembwe na shule ya msingi ya Kisakala katika eneo la Moba. Wafanyakazi waliojenga shule hizo katika mradi wa PDL 45 walikuwa wamefunga milango ya madarasa kwa wiki mbili, kwa kudai malipo ya mishahara yao kutoka kampuni ya Safricas. nawatakia usikilivu mwema huko manyema kupanda kwa bei ya chakula katika mji wa kindu kunaleta hatari na kupandisha bei ya chakula hasa mboga kutoka vijijini chakula kilichonunuliwa kwa franka za congo elfu kumi na tano na elfu makumi mawili kwa sasa inauzwa kwa franka ya kongo elfu makumi tatu na tano na elfu makumi ine wafanyabiashara wanawake upande wao wanaongeza bei ya mboga maradufu ili kupata faida. Idadi ya watu inatoa mwito kwa mamlaka kwa kuleta msaada na kutafuta suluhisho kwa hali hii. Siku chache zilizopita, mafuta ya gari ilikuwa ikiuzwa kwa franka elfu kumi na tano kwa lita moja baada ya franka elfu sita za Congo, kama ilivyoainishwa katika agizo la gavana. Florence Kizalunga anaripoti. Karibu katika masoko yote mboga zinazidi kutokuonekana na sheria ya usambazaji na mahitaji inatumika. Mwanamke huyu ambaye tuliyekutana naye anaeleza kufadhaika kwake. Mama leo mimi nanunua legime kwa mimi sengsa. Alafu legime tunauza kwa sengsa. Niambie mama tuko naenda wapi? Hii maisha hii sijui kama tutaishia nao wapi. Mungu tu atusaidie. Juma tesu na kwa tena ya mingi sana. Si hapa tulifanya nini juu imabei yote yanze pandaka kila siku. Wauzaji unena kuwa hawana njia nyingine zaidi ya kuongeza bei ili wasipoteze. Tunapandisha soko, karibu napanda sana, atukupandisha tutapata kitu. Tulikuwa nalipa 20000, 25000 na kwa 40 35000, hakuna namna ya kufanya, moto haiko, unaweza chelewa naye na inaoza. Unauza bitu na inachelewa linaoza. Kwa upande wao watembeza pikipiki piki pia wanasema wanalazimishwa kurekebisha bei ya jamii. Mbele tulikuwa tunabeba ba mama ya sombe mukenzi mile 2000 fra, saa mafuta ya gari ilikuwa bei chini na hapa, tunaanza kulipisha karante 45000 franc, kupitia bei yenye karibira nako inapanda pale, njoo unakuta pale mwa benefisi inarudi, tukababea mbe ya chini, hakuna vrema benefisi. Kumbuka kuwa hali hii ni chanzo kwa wamoja ni kwa sababu ya uhaba wa mafuta, na kwa wengine ni kwa sababu ya nia mbaya tu ya wauzisha mafuta. Ripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Kapi. Kutoka Kindu tujelekeze pabunia katika wilaya ya vijiji ya Mungwalu, kilomita makumi mnane na tano kutoka Bunia ndani ya eneo la Jugu, bei ya vyakula vya msingi imekuwa ikishuka kwa siku kadhaa. Kulingana na mbunge wa jimbo Jean Pierre Bakilisende, uboreshaji huu unahusishwa moja kwa moja na kurejea taratibu kwa usalama katika barabara ya Bunia Mungwalu. Kurejeshwa kwa trafiki kwenye sehemu hii kumeruhusu magari za usafirishaji kusambaza vizaa mara kwa mara. Anatoa mwito kwa viongozi wa kijeshi kuimarisha utulivu huu ili kuwahakikishia zaidi wakaaji na kuhimiza kurudi kwa watu waliokimbia makazi yao katika vijiji vyao. Tuzungumzie habari za afya. Mlipuko wa Ebola huko Bulape, wilaya ya Mweka katika mkoa wa Kasai. Wizara ya afya ilianza kutoa chanjo kwa wafanyakazi wa afya mnamo Jumapili, Septemba tarehe kumi na nne, kwa wauguzi ya pata makumi nne na nane kati ya wale makumi nane na tano waliochanjwa katika eneo la Bulape. Hali ya mlipuko ilionyeshwa kuwa kesi makumi nne na tano zinazoshakiwa kesi tatu zilizohakikishwa na vifo kumi na sita vilivyoripotiwa. Taarifa hizi zote zilitolewa hapo Jumatatu wakati wa mkutano wa kila wiki kuhusu hali ya Ebola, Mpox na magonjwa ya kipindupindu nchini DRC. Wakati wa mkutano huu uliongozwa naye waziri wa afya wa umma Dr. Roger Kamba, iliibuka kuwa Mpox ilirikodi kesi 163 hali yenye kupunguka. Kipindupindu inapunguka kulinganishwa na wiki zilizopita, lakini bado ni wasiwasi katika eneo la Maniema na mashariki. Tusikilize maelezo yake Mwamba Kazadi, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kitaifa ya afya ya umma katika sehemu hii iliyochaguliwa na Alain Rung katika tafsiri ya Florence Kizalunga. A a adreser, uh, pia tulikuwa tumetoa kesi chache ambazo ziko kwenye msingi katika swala la usambazaji wa pendejeo zingine haswa ambulensi, dawa za kufufua na masuala haya yote yalijadiliwa na washirika na suhulisho hupatikana haraka kupeleka pembejeo hizi zote, lakini tayari kuna pikipiki ambazo zimewasili katika kiwango cha Bulape, na ambayo inaweza kuruhusu timu hizo. Kwa hivyo hiyo ni kwa hali inayohusiana na Ebola. Halafu pia tulilazimika kuchukua janga la Mpox, kwa sababu tuliona kuwa kuna akaya ambazo ni ndogo katika kiwango cha majimbo machache na katika mkoa wa Sanku mkoa wa Chwapa na Bazwele. Kwa hivyo mkakati ni kutekeleza shughuli kuziongeza katika kiwango cha nyumba hizi katika majimbo haya matatu. Upande mwingine kufuatia tangazo la OMS ya kwamba chanjo zitaanza Jumapili Septemba tarehe 14, Presidenti wa muungano wa kitaifa ya walimu wa Kongo Feneko UNTC Kasai Felicien Lobo Mwamba Balinganai alitoa mwito kwa walimu na wazazi katika jimbo lake kupata chanjo pamoja na kuwachanja watoto wao ili kupunguza kuenea kwa virusi vya Ebola mwakari kahuwa shule na kuokoa wagonjwa wa Ebola. Tangazo hili lilitolewa Jumatatu iliyopita wakati wa mkutano katika ofisi ya kiongozi wa mkoa wa Kasai ya pili pale Mweka. Upande mwingine, mji wa Matadi unashindwa kupumua. Takataka taka zinavamia barabara kuu, mifereji ya maji, masoko na maeneo mengine ya umma ya mji mkuu wa Kongo ya Kati. Hali hii inahatiri vitongoji kadhaa huhatarisha afya ya umma na mazingira na hatari ya uharibifu wakati wa mvua inapokaribia. Inakabiliwa na hali hii, wakaji wanatoa mwito kwa viongozi wa mjini kuendesha vema shughuli za, za ukusanyaji wa taka, huku wakisisitisha kushindwa kwa mipango ya awali ya usafi wa mazingira. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, katika jimbo la Tanganyika, shughuli za shule zilianza tena Jumanne hii katika taasisi ya Mulembwe na shule ya msingi ya Kisakala katika eneo la Moba. Wafanyakazi waliojenga majengo yanayohifadhi shule hizi kama sehemu ya mradi wa PDL 145 walikuwa wamefunga milango ya madarasa kwa wiki mbili, walidai malipo ya mishahara yao kwa miezi kadhaa. Kwa kampuni ya Safricas. Gavana wa Tanganyika alitembelea eneo hilo akiwaahidi kufanya yote ili suluhisho kwa madai yao ipatikane. Tukirudi mjini Kinshasa, jueni kama serikali ya Kongo inasambaza kantini katika shule kadhaa za umma kokote nchini. Hii ni sehemu ya sera ya taifa ya malisho shuleni kwa ushirikiano na mpango wa chakula duniani WFP. Wizara ya elimu ya kitaifa na uraia mpya ilihakikisha habari hii Jumatatu kwenye tovuti yake. Mpango huu unalenga kuboresha hali ya kujifunza na Punguza utoro shuleni. Blaise Dungala anatoa maelezo zaidi yakitafsiriwa na Pole Munanga. Kupitia sera hii, wizara ya elimu ya kitaifa ya uraia mpya inapanga kutoa chakula chenye lishe kwa karibu ya wanafunzi elfu miambili katika mwaka huu wa shule. Lengo ni kuhakikishia kila mwanafunzi chakula bora na chenye lishe Kinaozingatiwa kuwa jambo kuu katika kuboresha ufaulu wa masomo na kukuza ustawi wa watoto wa Kongo. Mpango huu ukitekelezwa kwa ushirikiano na shirika la mpango wa chakula duniani unaonyesha dhamira ya serikali ya kuweka mazingira ya shule yanayofaa kujifunza. Pam ilisisitiza uungaji mkono wake kwa utekelezaji wa taratibu wa mkakati huu na kusaidia serikali ya Kongo katika ukamilishaji wake. Katika mwezi wa Mei iliyopita, Waziri wa nchi wa elimu Raisa Malu ametaka mchakato huu utekelezwe. Washirika wengine pia wanapendekeza kujumuisha katika mpango huu wa kulisha shuleni. Na mpango unapokea usaidizi kutoka nchi kadhaa, ni kama Ubeljiji na Ufaransa. Upande mwingine katika jimbo la Chopo shirika la ushirikiano wa kimataifa la Ubelgiji Enabel kwa kifupi linazindua shule ya waume katika eneo la Isangi lililoko kwenye kilometa mia moja makumi mawili na tano magharibi mwa jiji la Kisangani. Mbinu hii ni sehemu ya mradi wake wa afya na ulinzi wa kijamii, inalenga kuwashirikisha wanaume katika masuala ya afya ya uzazi na uzazi na mtoto. Wasikilizaji wapendwa, karibu tena kufata kipindi cha pili katika usomi wake Martial Kizabia Mungu. Basi tujielekeze pale Kisangani. Mgeni wa programe hii ni Profesa Liliane Bibisho Salumu Lahumu Omeonga mkuu wa Chuo Kikuu cha Maristi cha Kongo hapo Kisangani. Ufungaji wake rasmi ulifanyika Jumamosi iliyopita. Je, mwanamke huyu wa kwanza mkuu wa chuo kikuu cha Chopo alipokea namna gani uteuzi wake na vipaumbele vyake vitakuwa vipi? Anatuelezea hilo katika mahojiano yake Jacques Mukonkoli. Mama rektrice, Profesa Bibishe Lilian Salumu, jambo? Jambo. Hongera kwa kuteuliwa kwako kama kiongozi ya cho kikuu ya UMC ama Université Mareste di Congo, unajikia ije kwa kuwa mwanamuke wa kwanza kwa kuongoza cho kikuu jimbo ni Chopo? Ni furaha sana kwa kuinusha wa mama kuonyesha kusema bamama abiko tu bale wanye walikuona zamani ya kuwatandikia ya kutandika vikwembe ya kusaidia, leo bamama banayuniwa karibu na baba, karibu na banaume ba, na banapasha kujenga na leo tunaona kusema kama sisi wanatuweka pale. Sijuo tu kama niko mwamuke mejuu ya kuonesha kusema pamoya na wanye wanye tuta, na wani tutakutuko na bo pai tutaongoza ile masomo makuu iende mbele. Hutambie namna gani utatumika na iglise katoliki? kabisa tunapima kwao na kupigia aksenti waongozi ya kanisa, na vile wanaitika kutuchagua na kututia pale, tunawanda kusema ile yote nituko na pigania yakutia haitafanikana kama sisi atukupata ya mabaraka yabo, na sisi tunabalomba vrema, tuko mikono yabo, mabaraka yabo, makonsei yabo, ushauri yao itatusaidia hii kazi tunapata leo iende na ioneshe mbegu safi juu ya uh, mungini yetu na universiti. Uteuzi wako umetokea katika mkatada ambapo wanawake bado hawakilishi kwa kutosha katika elimu ya juu. Unaonaye changamoto hili hii? Kabisa iko alama ya kuonyesha kusema wanawake wanaweza pamoja ya kutumika watumike kabisa wasikwe wane wene kulia me, lakini wane wene kuleta mafigiri ya kujenga, na njo ile kofatana na ile kazi tutafanya. Nitaleta bengine bane biko mbali, hamu ya kukua karibu na kupiganishia ile makiti, na njo tutakuwa wengi sana. Vipaumbele vyako vitakuwa nini katika uongozi wako wa chuo kikuu hiki? Tunaomba kabisa sasa, kwanja wanafunzi wakuwe mengi na kisha kuangalia mafundisho, na wane wane wataleta walimu wakwe watu wa, wa, wa, wa, wanajua kazi yao wafanye kama visuri, waogope Mungu wa, walete kitu ya, ya, ya muhimu inye tasaidia eh, watoto wetu waende mbele na kisha kuangalia kazi fazi ya kazi biti yote ne tasaidia kazi iende mbele, banaita infrastructure yote ifo ikuwe sawa na njo ile, pamoya na waongozi wa dini wanye watatuunga mkono, na waza ile kazi itaenda mbele mbali na kazi yako ya, ya, ya kitaaluma unajulikana pia kuwa kujitolea kutetea haki ya binadamu. Utalinganisha je mapambano haya na jukumu lako lipya kama mkuu wa chuo kikuu? Tunaona kusema hakuna eh, tofauti yote, minaenda njia moya. Juu yote tunatafuta tu haki za vinamutu, tunatafuta eh, kuchunga mutu na kutafuta eh, jambo yetu iende mbele na ile mbili itakuwa kitu mwa mzuri sana kusaidia watu wakuwe basitoyen bakuwe vraiment bana inchi na akili na ile hamu ya kupenda mungini na inchi yetu, tujenge iende mbele. Ni ujumbe gani ungetoa kwa wanafunzi wa kike na jamii ya kitaaluma kwa ujumla? Tutawaambia sema wasikwe na woga wavunje ile kio ine iko na acha kewatoo ki watoto wanawake wasiende mbele bakwe batu ya kukua na ukamilivu, kazi kupenda kazi na kupenda kutumika sawa sawa sawa, na itasaidia watu waende mbele. Hakuna dawa, hakuna kitu atama kitu ya ngufu iko kupenda na kujiacha kujifunza. Asante Mama. Na mimi nashukuru sana <mucho> Katika Kivu la Kaskazini, ngambo ya eneo la Masisi, takriban ya wanawake ambao wanarejea kutoka kikundi cha Kamoroza wananufaika na mradi wa mafunzo wa ukataji na ushonyaji, uwekaji vikapu, utayarishaji wa keki na usimamizi wa fedha, ukiteketezwa na shirika la ndani la Inon de Feme de Masisi Mumama na kufadhaliwa na UNHCR. Mradi huu wa matokeo ya haraka una lengo ya kusaidia ufufuaji wa kiuchumi wa kijamii wa wanawake hawa baada ya kukaa kwa miezi mengi katika kambi ya wakimbizi karibu na Goma, wanajaribu kujenga upya maisha yao. Je, wanawake waliorejea wanatumaini mradi huu? Jibu ni kwa ripoti hii yake Rosalie Zawadi. Pasake, mji mdogo unaopatikana kwa umbali wa kilomita makumi mbili na saba magharibi mwa mji wa Goma, wanawake wengi hukusanyika kila asubuhi kwenye ofisi ya mradi huu. Hapo wajifunza kazi mbalimbali zitakazowasaidia kugharamia watoto wao. Miongoni mwao mama huyu ambaye amekuwa akishiriki mafunzo hayo kwa wiki kadhaa sasa. Hata kama amepata ujuzi wa kusuka vikapu, mama huyu ana huzuni anapolinganisha maisha ya leo na ile ya mbele ya vita. Maisha ya mamama inazorota sana, tangia tulitokea mkambi hatuna raha, hatuna amani, hatuna kazi, hatuende mshamba, na shamba njo maisha yetu jumu mshamba tulikuwa nalima maragi, tunalima vijumba, tunalima mihindi. Vile vyote hatuna mbegu, hatuna jembe, hatuna lolote. Tunakosa tuanzie wapi? Maisha inazorota. Unadhani hii kazi itakusaidia? Haya ya kusuka vikapu itanisaidia juu? Nikasuka vikapu mbili, nikasuka vitatu, ndauzisha kimoya, ndakula na ile mbili tena, mimi narudia kumarisha. Mimi nauza kamba, na watoto wanaendelea kuishi. Mama Neneti Kristina ndiye anayefundisha wamama kazi ya kusuka vikapu. Yeye afurahia mradi huu, kwani unasaidia wamama wakati huu ambapo wengi walikuwa hawajui namna ya kuanza tena kazi zao. tulikuwa naishi kule Mngambi, tuko tunagaragara ovyoovyo, lakini kwa neema ya Mungu sasa tumerudia hapa, tuko tunatawanyika. Njo tumeona mama Kurusumu muongo wa mumama, ametuita, ametuambia kama Ya kutusaidia kushona, kwa kusubiri jamii ziweze kujitegemea, wakaaji wa saki wanaomba msaada. Pamoja na msaada ule, mama huyu aonyesha hitaji kubwa wanalo. Wakubwa wa nchi, tunaomba ya kwanza ni amani, sababu wakatupatia amani na ile msaada yenye watatupatia, shu tuanze tena maisha yetu ya mzuri, itatufalia. Lakini kama hatuna amani, tungali na nyanyaswa mungini, hatuwezi pata kitu Tukumbushe kwamba mradi huu unaosaidia wamama wasake utadumu miezi sita. Zaidi ya kazi ya kushona vikapu, wamama wengine wajifunza kushona nguo na wengine kutengeneza ndazi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Ukapi. Na ni kupitia habari hiyo ndio tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kabisa kwa wote waliotusikiliza popote DRC na kwenye mtandao wa Radio Ukapi.