Hali oh, ya kibinadamu inapatikana katika hatari kwa wahami wanaolazwa katika lokalite ya Kaira usultani wa Bashali mtani Masisi. Duru kutoka eneo hilo la dimbo ya Kivu Kaskazini zimejulisha kwamba tangu Jumambili wahami wale wanaishi katika hali mbaya na bila usaidizi. Msongamano wa magari unaendelea bila shaka katika mji wa Matadi kulingana na mwendo wa magari makubwa palor. Shirika la haki za binadamu ACPH linatia mbele azimio ya wakuu wa kiserikali ya kukataza kuingia mjini Matadi kwa magari yale mbele ya saa ine za usiku. Mjini Kisangani, wanafunzi wamoja wayarudia shuleni bi tangu kuanzishwa rasmi kwa mwaka huu wa masomo. Ni kutokana na mahitaji ya wakuu wa masomo ya kuomba wazazi wauze vifaa vya masomo peke yake katika mashule yao. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu na karibuni. Jimboni Kivu Kaskazini, kwa kufungua ukarasa huu wa habari, mtaani Masisi, hali ya kibinadamu ya wahami inapatikana katika hatari kwa wanaolazwa katika lokalite ya Kahira paka Matembe magharibi ya Kichanga katika usultani wa Bashali. Duru za eneo hilo zinajulisha kwamba tangu kuwasili kwa wahami inapita juma mbili wanaishi katika hali mbaya sana na bila usaidizi wowote. Watendaji wa mahali wanadai usaidizi kutoka jumuiya ya kibinadamu kwa kuepuka hatari. Na jimboni Kivu Kusini, hali ya usalama katika kijiji Ruhunde Utawala wa Buhavu, mtaani Kalehe, inabaki ya kushurtisha. Duru kutoka mashirika ya kiraia zinajulisha kwamba watu wenye silaha ndiyo wamekuwa watendaji wakubwa wanaoharibu hali ya usalama huko, mfano wa mkazi mmoja aliyewawa siku ya pili usiku na watu wenye silaha, hali iliyoshutumiwa na watendaji wa kiraia wa mahali na kupelekea hata maandamano katika eneo hilo. Habari imehakikishwa na mbunge wa jimbo Lebon Balungwe, mchaguliwa wa mtaa wa Kalehe. Huyo anashutumu maandamano yaliyopelekea kuwawa kwa muasi moja wa M23 na kufungwa kwa watu wasio na kosa yoyote. Na katika jimbo la Tanganyika, kamisa mkuu wa umoja mataifa anayehusika na wakimbizi tawi la Kalemi, aliongoza maandamano ya kurudisha nchini mwao kwa utashi wao wakimbizi wazaliwa wa Burundi. Mwenendo huo ulianzishwa siku ya tatu kunako uwanja wa ndege wa taifa wa Kahinda Pakalemi. Ni watu waliokimbia nchi yao kutokana na ujeuri na waliopitisha zaidi ya miaka kumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelezo mengi nawe, pole Munanga Kundi hili la kwanza la wakimbizi wa Burundi walikuwa wanaishi hasa katika vijiji vya Tabakongo na Mulicha kwenye eneo la Kalemi. Wimbi hili la kwanza linahusika wakimbizi makumi tatu wakimbizi na nane wa Burundi. Pia kuna kundi ingine la wakimbizi makumi mbili na tatu wa Burundi mjini Lubumbashi, wanaosubiri kurejeshwa kwao. Anaripoti mkuu wa ofisi ya HCR chini ya ujumbe huko Kalemi. Hebu tusikilize wakimbizi wa Burundi Ikumbukwe kuwa wakimbizi hawa wa Burundi waliopata hifadhi nchini DRC walikuwa wamekimbia vurugu uliozuka nchini mwao mwaka wa 2015. Hali hii ilisababisha raia wengi wa Burundi kuama makwao hadi DRC, anasisitiza HCR. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Muji wa Matadi katika jimbo la Kongo Central unapatikana katika siku ya pili mfululizo ya msongamano mkuu wa magari makubwa poilur. Sababu hiyo, watu wengi wanatembea na miguu hata katika njia mrefu. Shirika la haki za binadamu ACPH linaarifu hali hiyo sawa ukosefu wa usalama katika barabara. Linatia mbele swala la utumivu wa azimio ya wakuu wa kiserikali ya kukataza kuingia mjini matadi kwa magari yale mbele ya saine za usiku. Taarifa na na plurish mambo kutoka Matadi. Usome a mshiriki wetu Sifa Maguru. Tangu jana asubuhi Jumatano hadi Alhamisi, mafuriko ya magari makubwa ya mizigo yamechukua sehemu yote ya pili na kuu ya jiji la Matadi. Msongamano huu wa kutisha wa trafiki ufanye iwe vigumu kwa watu kuzunguka kwa urahisi, ili kufika katikati ya jiji makao ya ofisi kadhaa za serikali. Wale wanaoishi karibu na Mvwadu Buima na Kinkanda wanakaribia hata wakitembea kwa miguu huona vigumu kwa kuzunguka kwani njia za jiji zimejaa biashara. Kolino Mbala anasikitishwa na hali hii. Alipowasiliana meya wa Mataji alisema kufahamu matatizo ambayo wananchi wake wanakumbana nayo. Kwa upande mwingine, Dominike Mbete anaeleza kuwa hatua ya kuzuia upatikanaji wa magari makubwa ya mizigo kabla ya saa kumi jioni huko Mataji haitasababisha kusitoonekana kabisa kwa lori hizi ambazo mzunguko wake pia ni muhimu hasa kusambaza jiji la Kinshasa. Hata hivyo, mjini Matadi, hali mbaya ya barabara inaunganisha rompoi mikondo na mabarabara ya Kinshasa na Landu katika mtaa wa Mvuzi inasumbua watembezaji wa pikipiki. Wanasema ajali nyingi zinatokana kila siku na hali hiyo mbaya ya barabara, na wanaojeruhiwa kwa wingi ni wanafunzi. Wanaomba kwa meya wa mji Dominiki Nkodya Mbete na kwa serikali ya jimbo ukarabati wa barabara hiyo. Mjini Kisangani, wanafunzi wa moja awayarudia shuleni juma mbili kisha kuanzishwa rasmi kwa mwaka huu wa masomo 2005, 2006, 2006. Ni sababu hadi sasa hakuna jibu yoyote ya wazazi kwa mahitaji ya wakuu wa masomo hasa ya kuuza vifaa vya masomo peke yake katika mashule yao. Waziri jimoni wa EPST anatisha kuhukumu wakuu wa masomo wanaotenda hivyo. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Wazazi wengine wanasema kwamba watoto wao wanaendelea kukaa nyumbani wiki mbili baada ya mwaka wa masomo mupya kuanza. Sababu ni kwamba shule zingine zinawataka wazazi kununua vifaa vya shule katika shule zao wenyewe. Hata hivyo, bei zilizowekwa ni kubwa kupita kiasi kulinganisha na zile za soko. Hivyo, wazazi na wanafunzi wanakabiliwa na usumbufu. Kulazimisha wazazi kununua vifaa vya shule katika shule imekatazwa na waziri anayehusika na masomo. Kulingana na waziri wa mkoa anayehusika na elimu katika Chopo, Simo Simo Masimango anasema kwamba amepata habari kuhusu hali hii, anatakiwa kufanya uchunguzi ili kuthibitisha ukweli. Wakuu wa shule wanaofanya makosa ya kukiuka sheria zinazohusika katika jambo hili wanakabiliwa na hatari ya kusimamishwa kwa shughuli zao au hata kufungwa, anasema Simo Simo Masimango. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Redio Okapi. Virusi vya Ebola vinakumba watu tangu zaidi ya juma mbili katika jimbo la Kasai, mbele ya trafiki kuu kati ya Kasai kubwa na Katanga kubwa ikiwa jimbo la Olomami ndiyo njia inayolazimishwa wakuu wa jimbo hilo wanaendelea kupanga mbinu Kuna uchunguzi zaidi na vigundi vya utunzaji ambavyo vinatekelezwa katika sehemu za kuingia. Watu wawili au watatu wameweka hapo ili kuchunguza janga hili. Wakati mwingine wale wanaokuja hushuka kwenye magari, kila mtu huchukua mwelekeo wao kuingia Kamina. Kama vile njia inavyojulikana kila wakati tunajaribu kuwashika, kuuliza maswali katika tukio la homa ikiwa hili tunamchukua mtu huyo mtihani hadi leo bado hatujaona kesi ambayo ingewasilisha ishara zote zinazohusiana na virusi vya ebola inapaswa kusema kwamba safu zote za idadi ya watu zimewasiliana ili hatua za kuzuia ziwekwe kwa miguu na kusisimua dhamiri ya kila mmoja kwa jumla tunatenda kwa kuzuia kwa kurejelea wakati wa COVID 19 Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Watu wawili walifariki katika mabadiliko ya risasi siku ya tatu katika kijiji cha Mungamba, kusini ya mtaa wa Irumu, jimboni Ituri. Washambulizi waliingia katika makao ya mtu mmoja na kufyatua risasi. Shirika CRDH la haki za binadamu linalazimisha uchunguzi wa ndani kwa kugundua watendaji wa maovu yali katika mji wa Beni mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini. Ajali kali ya usalama ilifanyika siku ya tatu, wakati kundi moja la vijana kumi kutoka Mahagi, jimboni Ituri, la ulinzi wa kiraia liliepushwa na kitendo cha kulipisha kisasi na watu wengi katika mkoa wa Tamende. Vijana wa eneo hilo walizani ni wapiganaji wa AFC M23 walioingia mjini kwa uficho. Liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini aliwaomba wakazi wabaki katika utulivu, na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, na mshiriki wetu Sifa Maguru, Radio Okapi. Wizara ya uchukuzi na mawasiliano ya mkoa inataka kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya ajali za barabarani. Wiki iliyopita, kwa ushirikiano na tume ya kitaifa ya usalama barabarani ilizindua kozi ya rejea kwa madereva wa magari. Ni nini kilichochokea kuandaliwa kwa mafunzo haya na lengo lake ni nini? Waziri wa uchukuzi na mawasiliano wa mkoa Juslim Genya Baraka ndiye mgeni wetu, anazungumza na Jacques Mukonkole. Jambo bwana waziri mwenye kuhusika na usafirishaji Juslim Genya. Jambo bwana jurnalist, unaweza kutufasiria sababu ya mafunzo ya watembezaji wa pikipiki na magari? Umeniuliza maswali kwa ajili ya recyclage ambayo tulilance hapa ku province ya Chopo Kisangani ni exercice ambayo tunapenda tufanye kupitia arete ambayo gavana alikamata kwa kuweza kuoblige wa taximen wa condukteur enfat wote wapite ku resiklage ya Commission Nationale de Prevention Routiere, sababu kani tunaita watembeza pikipiki na gari wote wakuje wakapate mafundisho kwa sp sababu ya kwanza ni kwa sababu inafanyika mingi katika vile yetu ya Kisangani. Maksida hizi inaacha watu wengine wanakuwa vilema, watu wengine wamefariki, watu wengine wanapoteza mafikara, watu wengine wanakatiwa miguu, na ndio maana tulisema ya kwamba kuwaadibisha watu wote ambao wanaotembeza gari na pikipiki na angen zingine zote ni ya lazima katika province yetu ya Chopo. Bwana Waziri, kitu gani mtapata baada ya mafundisho haya ya kwanza? Enye tunaita importance au avantage kwetu itakuwa ya kwamba mutu awezi tena kutembea katika barabara bila kujua code de la route. Ukiona par exemple basinyo ya njia tutawafundisha tutawarapele manosion kidogo kidogo ya kuweza kutembeza pikipiki piki, na tutawaonesha hivi namna gani wanaweza kujikomporte wanapotembeza. Hali ya balabala inaweza sababisha maajali barabarani. Unasemaje? tangu mwaka ulipoanza 2024 President de la Republique Felix Antoine Tshisekedi alitoa katika vile ya Kisangani 80 kilometre ya njia ambayo wako natengeneza na tayari fasi zingine zimeisha, wametia gudron. Na ikiwa kama wakati tulipokuwa bila gudron, wakati njia zilikuwa mbaya, maaksida ilikuwa nafanyika mingi, itakuwaje wakati mabarabara hizi zote zitaisha? Na kama komission ya prevention routiere hawakufanya kazi yavo vizuri kweli, maaksidenti itakuwa nyingi. Na ndiyo maana tulisema ya kwamba kama vile serikali wanavyosema gouverne se prevoi, njo ilitutuma sisi tupime kuleta hii mafundisho ya kupitia semper kwa kuweza kufundisha watu wote ambao wako na tembeza pikipiki, ili kwamba wajue kuheshimia mikataba na wajue kuheshimia kode ya kutembea ku barabara. Unaona, mtu anaweza tembea anakosa kinyota ana kinyote gauche, lakini iko na injia droite. Unaona basinyo kunjia nafasi ya kuvuka na mguu, mtu anafika il faut ralentir. Me hapa kwetu mafundisho na maajibisho hii aiyafanyikaka, na ndio maana tulisema kuanza na nyinyi wa journaliste, kuanza na sisi viongozi twende ku recyclage ya kutufundisha code de la route. Hii ndio ilikuwa shaba. Mimi kama mwaziri wa usafirishaji katika jimbo la Chopo nilisema tutafuatilia hadi tumalizie. wito gani unayo kwa wenye mapikipiki na magari? tunahitaji na wandugu wote waitike kwenda kujifunza kwa ajili ya kujua code de la route kwa ajili ya kujua namna kani wanapasha kuangaje vitesse na kutembea katika barabara kwa sababu gani? Bila hivyo itakuwa ni kuvurungana bure tu. Bwana Waziri Jislem Ogenya, aksanti aksanti kwako, Radio Okapi. Radio Okapi, Dosie en Swahili. Katika mji wa Beni, Kiva Kaskazini, tukio kubwa la usalama lilitokea siku ya Jumatano, wakati kundi la vijana kumi kutoka Mahagi uko Ituri wa kampuni ya usalama ya eneo hilo waliokolewa kwa bahati kutoka kwa kundi la wakaaji waliotaka kujilipizia kisasi katika kitongoji cha Tamende. Vijana hawa walishakiwa kuwa waasi wa AFC M23 ambao walikuwa wakijipenyeza katika mji huo. Gavana wa Kivu ya Kaskazini atoa mwito wa utulivu. Mark Marofimbo anazungumzia matukio hayo. Vijana hawa walitokea mtaani Maagi jimboni Ituri, wakipatikana mjini Beni kwa sababu tu ya kazi na kupata pahali pa kupumzika kunako karte la Tamendi ushuda topsik efaka rekrutema Beni utafutaka ba jeune garson benye banapasha ako na mt sett bakakosikanaka njo bakafarekuru bakaendafa formasion mliva Mahagi kule na tunakuwa na baelema auro kule bakakuwa mingi kule nabo abana makazi bakakuwa mingi njo apa tukakuwa mkarasi ya baelema njo balifika kutoka Mahagi bala mbaya nyumba zishakosikana musandreville njo baenda pata nyumba mvua ya Tamende na ile madokimo nasema ba chef de base anere madokimo zote biko nazo, alors sie population ile ndox tu ya kusema oh, batu fulani na swite ya situacion securitaire tukonayo, tuna vivre muvil ya Beni na mprovensi ya Nord Kivu aletle fasi fulani uverifia haikukuwa kasoro kadogo kalionekana kupitia utambulisho wao. Kama alisema huyu mwanaharakati wavuguvuga, wavuguvuka kudai mabadiliko ni kosa njo ya ya hyérarshi ya, ya, ya, ya top sige ju haikuweza kuanja enda onana na, na chef de base wa mwile kartie senye bali bakamatiele nyumba wangepasha onana na chef de base, anawaambia gisi hapa iko batu betu banakuya, muki waona hapa hivi ivi wanakia tumika bangali ba nouvelle unité njie wanatoka mu centre de formation Mahagi asa wanakia tuepolea hapa Beni, tulikuwa na deficit ya mav persone kama kinze njo sasa, wanakuya wanafika hawakwanja zisalimisha manaki ku shef de bas wakalinda, njo maana ile ma nkompresyo zinakuya me sensopa des enem nibalmtosg walitoka Mahagi mu centre de formation, jambo linaloshutusha hofu walikotoka. Katika maoni haya, wasimamizi wa vijana na jamii kunako karta la tamende walaumu kitendo lile na kudhani kwamba ya muhimu ilikuwa kutoa taarifa kwa wahusika na usalama pia ulinzi, pali pa kujitafutia sheria. Mwanasheria Fabrice Mulo Hali ni mmoja wao. Ni uchungu sana kuona kama ba jeune bamoya wamoya, uh, bangali na mawazo ya kuzani kama bwe peke njoba bajene ya mugine na kama wataona mtu mwenye haiko sura ambayo wanazoea kuona ni kusema ni adui. Hapa ni uchungu kwa sababu hiyo mawazo inaweza kugabula inji, inaweza kugabula vikundi mbalimbali. Kusema kama itaomba ikuwe mara ya mwisho wakati vijana wanabaki kwenye muji kuchungulia kama hakuna adui, haifai bajipatie sasa pouvoir ya kuanza kujuje batu. Ukaona mtu iko suspect, c'est normal mais il faut que saisir l'autorité compétente r baweze kuverifie na kupa na swite olieu ya kuingia mu makonsiderasion zenye zineza wisha. Um, batu bure liwali, wa jimbo ya Kivu Kaskazini, aliwalika wakaaji wakaji kuto kuanguka katika nyavu ya waasi, kukuwa wangalifu na watulivu, kama alisema msemaji wake Luteni Marc Elongo. Ila hali ilirudi tulivu jeshi la usalama ilipoingilia kati. Beni, Marc Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya waandishi wetu wote na wafundi mitambo walioniruhusu kuwapeperushia matangazo haya, nasema asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.