Hii mm -hmm. ni radio Kapi inayowatangazia watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mpasha habari wa zamani na mpinzani wa kisiasa Jacky Ndala alitolewa msamaha na kuachwa huru kwa muda, sababu za matunzo inabaki mwenendo wa kiserikali ajili ya ondosha katika gereza kuu seper kama kala ya Kinshasa, amehakikisha moja wa watetezi wake. Hali ya choo katika mashule ya mji wa Bukavu inahatarisha wanafunzi kiafya. Uchafu unaonekana wazi, hali inayofadhaisha shirika la raia la mahali. Karibu watu mia tano walitolewa chanjo ya kupinga virusi Ebola pabulape mtaani Mweka, katika jimbo la Kasai, ni tangu kuanzishwa kwa kampeni hiyo siku ya mungi iliyopita, imetangaza shirika ya afya ulimwenguni. Bakinasi mpendo wa na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mpasha habari wa zamani na mpinzani wa kisiasa Jakindala aliitolewa msamaha na kuachwa huru kwa muda, sababu za matunzo. Inabaki mwenendo wa kiserikali ajili yaondoshwe katika gereza kuu seperkamakala ya mji wa Kinshasa. Hakikisho hiyo ni ya mwakili Eric Biselo, mmoja wa watetezi wa mpinzani wa kisiasa Jakindala dala. Na hali ya ukosefu wa usalama inarudi tena katika mtaa mwangina jimboni Kivu kaskazini ni eneo lenye kupatikana kwenye umbali wa kilomita makumi tatu na mji wa Beni. Shirika la raia la mahali linajulisha kwamba kuna kundi moja ya wa wajambazi inayosumbua watu huku. Siku ya tatu iliyopita, waliingia katika hoteli ya mahali na kushambulia mteja moja, fedha na vitu vya lazima sana vilipelekwa, alijulisha kiongozi wa shirika la raia la mahali mwongozi Kakule Vunyatsi. Kwa kifupi, watu waliguswa na ajali ya gari katika mtaa wa Wasa jimboni Ouile, kwenye umbali wa kilomita mia tano magharibi ya mji wa Isiro, padri moja aliwawa katika ajali hiyo ya lori kubwa inayosafirisha mafuta ya gari. Dereva na msaidizi wake walipigwa hadi kuwawa na wakazi wenye hasira kuu. Hali ya choo katika mashule ya mji wa Bukavu inahatarisha wanafunzi kiafya. Katika mitaa mingi ya mji uchafu unaonekana wazi, hali inayokazwa na ukosefu wa maji. Hali hiyo inafadhaisha shirika la raia la mahali lenye kutoa malalamiko. Maelezo mengi nawe Ronelin Tibonera Idi Amin. Shida hii yenye kuripotiwa katika baadhi ya shule za umma na za kipekee ndani ya muji wa Bukavu imekumba sana maeneo ya Kadutu, Bagira, Kabare na Walungu, ambapo wanachuo wanakuwa na ugumu wa kwenda kwenye vyoo muda ambapo wamekuwa wakipumzika. Taasisi ambazo zina malengo ya kuendesha usafi hazionekane katika shule hizi. Matokeo ni kwamba mavi yamejaa huku na kule na kutoa harufu mbaya na kupelekea watoto kuwa hata wapate magonjwa kadhaa. Kulingana na shirika la raia NDC Chuvi ya Kongo, jambo kama na hili halikubaliki, na hili halikubaliki na ni sherti suluhu iweze kupatikana. Wilfred Habamungu wakuu viongozi wa masomo waangalie namna gani wanaweza kujenga matoilet za kuwasaidia watoto ili watoto wafanye choo bila tatizo kwa sababu zile matoalet zenye ziko mwetaya mubaya, zinaweza kuwaletea watoto magonjwa mbalimbali. Vilevile tunaomba maorganization zinaweze vrema ile domain ziangalie namna gani zinaweza kuwasaidia. Jueni kuwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni asilimia kumi na mbili ya wakaaji wake ndio wanaendelea wakiendesha haja zao kubwa na ndogo, ingawa matokeo mabaya dhidi ya afya yao. Na katika shule Oasis ya mji wa Kolwezi jimboni Lualaba mwanzo wa masomo una uzembe. Shule hilo la kipekee linatumika chini ya uongozi wa tume jimboni ya masuala ya kijamii na kutolea watoto vipofu na wasiona vizuri matunzo bila malipo. Kiongozi wa shule hiyo anaomba wazazi watume watoto wao katika shule hiyo pahali pa kubaki katika mabarabara na kuomba usaidizi. Caleb Mboum aliojiwa kupitia simu ya mkono na jangandu. Oasis School for the Blind inakuwa ni masomo ili inakuwa inafundisha batoto bale banaishi na ulemavu wa mecho ndani ya province ya Lualaba, muji yetu ya Kolwezi. Ni masomo inafanya miaka mbili, hii ni mwaka yayo ya pili. Mwaka wa kwanza tulikuwa na batoto bale tulikuwa nafundisha mu namna ya kusoma na kuandika na bilole ama ecriture braille ile banaista wanaita mukifransa. Hii mwaka tunaona ya kwamba batoto tu abakuyetulana bamingi kumasomo, watoto bale abaone, paske bazazi abajue ya kwamba kuku masomo ile inaweza kufundisha bale banduku. Zamani wazazi walikuwa wanaona ya kwamba inafai paka kufundisha batoto bale beko naona njo batasaidia kisho hapa sasa, kuna kwa batoto bala baone wanaweza tena kufunda ndani ya province yetu. Tunaita wazazi wote walete watoto msitie mkono nguvu, kwani yeye ashione hapana, ni mtoto kama watoto kwa government yetu na walinzi wetu batuchofeshe njuu ya kusaidia hii onyo ya owazisa ipati kuendelea, ipatie watoto chakula ndani ya interna na kumasomo itakuwa kitu ya lazima sana. Jimboni Ituri wakati wa uwasilishaji wa taswira wa wanafunzi wa mashule kuu wala university unawapelekea unapelekea ununuzi wa vifaa mbalimbali ni hali wakati huu katika ma university na shule kuu za mji wa Bunia. Tangu juma moja, wafanya biashara wa maua na wapambaji wanashambulia mashule yale, wanauzishia wenye kumaliza masomo vifaa vyao, hali inayowasaidia katika maisha karibu watu mia tano walitolewa chanjo ya kupinga virusi Ebola pabulape mtaani Mweka, katika jimbo la Kasai, ni tangu kuanzishwa kwa kampeni hiyo siku ya mungi iliyopita. Habari litangazwa jana siku ya ine na shirika la afya ulimwenguni. Wanaotolewa chanjo ni waliokutana na wagonjwa wala wauguzi, mafasirio ya wa daktari Sheila Sasirwe, kiongozi wa matunzo ya haraka katika ofisi ya OMS barani Afrika. Masemeka alichukuliwa na stani dumi Nchi imepokea kwa kweli dozi elfu mbili za zaidi kutoka kwa kundi linalojihusisha na uratibu wa chanjo na hili limewezesha kuhakikisha kuwa chanjo kwa watu walio katika hatari imefanyikwa kwa haraka ili kuzuia magonjwa yale kuenea. Kampeni ya chanjo ilizinduliwa tarehe 13 Septemba huko Bulape ambako visa vingi viliripotiwa. Mbinu zote za chanjo zinakuwa zikitumiwa. Tunawalenga hasa watu waliokutana na wagonjwa waliotajwa kuwa na uwezekano wa kutana nao au wale wanaoweza kuwasiliana na watu walioambukizwa. Tunafanya kazi kwa karibu pia na wafanyakazi walio kwa mstari wa mbele na wahuduma ya afya. Takriban wahudumu wa afya mia mbili makumi munane na ine wamechanjwa huko Bulape na Maika, na watu mia tatu na saba waliotajwa kuwa na mawasiliano na wagonjwa huko Bulamba na Bulape wamechanjwa. Kwa jumla ni takriban watu mia ine makumi kenda na moja ndio wamechanjwa. Tunatarajia dozi makumi tatu tatu na tano elfu ambazo zinapaswa kufika ndani ya siku mbili au tatu zinazokuja. Jueni kwamba homa ya ebola inagusa hadi sasa lokalite kumi na ine katika mtaa wa afya wa Bulape. Kwa yote wapo makumi mane na mnane waliougua, makumi tatu na moja ndiyo idadi ya waliofariki. Hakuna tena mwenendo wa magari juu ya kilalo Bundwe katika mtaa wa Bukama, jimoni Olomami; ulisimamishwa kwa muda wa siku tano tangu siku ya tatu iliyopita. Habari ilitolewa na kiongozi wa mtaa anayejulisha kwamba wafanyakazi wa shirika la ujenzi wa barabara wanatumika kwa kubadilisha kilalo cha zamani. Magari kutoka Kasai kubwa kwa kuingia au Katanga na pande lingine, yanazuiliwa ngambo zote mbili za kilalo hicho. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu na mwenzetu Sifa Maguru, Radio Kapi. Wizara ya uchukuzi na mawasiliano ya mkoa inataka kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya ajali za barabarani, wiki iliyopita kwa ushirikiano na tume ya kitaifa ya usalama barabarani ilizindua kozi ya rejea kwa madereva wa magari. Ni nini kilichochochea kuandaliwa kwa mafunzo haya na lengo lake ni nini? Waziri wa uchukuzi na mawasiliano wa mkoa Juslim Genya Baraka ndiye mgeni wetu anazungumza na Jacques Mukonkole. Jambo bwana waziri mwenye kuhusika na usafirishaji. Juslim Genya: jambo bwana jurnalist. Unaweza kutufasiria sababu ya mafunzo ya watembezaji wa pikipiki na magari ajili ya recyclage ambayo tulilancee hapa ku province ya Chopo, Kisangani. Ni exercice ambayo tunapenda tufanye kupitia arete ambayo gavana alikamata kwa kuweza kuoblige wa taximen wa conducteur enfete wote wapite ku recyclage ya Commission Nationale de Prevention Routiere. Sababu kani tunaita wa za pikipiki na gari wote wakuje wakapate mafundisho kwa kwasp. Sababu ya kwanza ni kwa sababu maksida inafanyika mingi katika vile yetu ya Kisangani. Maksida hizi inaacha watu wengine wanakuwa vilema, watu wengine wamefariki, watu wengine wanapoteza mafikara, watu wengine wanakatiwa miguu, na ndiyo maana tulisema ya kwamba kuwaadibisha watu wote ambao wanaotembeza gari na pikipiki na anjenzi zingine zote ni ya lazima katika province yetu ya Chopo. Bwana Waziri, kitu gani mtapata baada ya mafundisho haya? Ya kwanza yenye tunaita importance au avantage, kwetu, itakuwa ya kwamba mtu awezi tena kutembea katika barabara bila kujua code de la route. Ukiona par example basi nyoo ya njia, tutawafundisha tutawarapele manosion kidogo kidogo ya kuweza kutembeza pikipiki piki, na tutawaonyesha hivi namna gani wanaweza kujikomporte wanapotembeza hali ya barabara inaweza sababisha maajali barabarani unasemaje tangu mwaka ulipoanza 2024 president de la republique felix antoine tshisekedi alitoa katika vile ya kisangani 80 kilometre ya njia ambayo wako natengeneza na tayari fasi zingine zimeisha wametia goudron na ikiwa kama wakati tulipokuwa bila goudron wakati njia zilikuwa mbaya maaksidan ilikuwa nafanyika mingi, itakuwaje wakati mabarabara hizi zote zitaisha na kama komision ya prevention routiere hawakufanya kazi yavyo vizuri kweli maaksidenti itakuwa nyingi. Na ndiyo maana tulisema ya kwamba kama vile serikali wanavyosema gouverne se prevoir, njo ilitutuma sisi tupime kuleta hii mafundisho ya kupitia kwa kuweza kufundisha watu wote ambao wako na tembeza pikipiki piki, ili kwamba wajue kuheshimia mikataba na wajue kuheshimia kode ya kutembea ku barabara. Unaona, mtu anawezatembea anakosa kinyota ana kinyote gauche, lakini iko na ingia droit. Unaona, basi nyo ku njia nafasi ya kuvuka na mguu Mutu anafika ifo arelantir me, hapa kwetu mafundisho na maadhibisho hii haiyafanyikaka, na ndiyo maana tulisema kuanza na nyinyi wa journalist, kuanza na sisi viongozi twende ku recyclage ya kutufundisha code de la route. Hii ndiyo ilikuwa shaba mimi kama mwaziri wa usafirishaji katika jimbo la Chopo nilisema tutafuatilia hadi tumalizie. Wito gani unayo kwa wenye mapikipiki na magari? Tunahitaji na wandugu wote waitike kwenda kujifunza kwa ajili ya kujua code de la route kwa ajili ya kujua namna kani wanapasha kuangaje vitesi na kutembea katika barabara kwa sababu gani? Bila hivyo itakuwa ni kuvurungana bure tu. Bwana waziri Jislem Mogenya, aksanti aksanti kwako Radio Okapi. Dossier en Swahili. Katika mji wa Beni Kiva Kaskazini, tukio kubwa la usalama lilitokea siku ya Jumatano, wakati kundi la vijana kumi kutoka Mahagi uko Ituri wa kampuni ya usalama ya eneo hilo waliokolewa kwa bahati kutoka kwa kundi la wakaaji waliotaka kujilipizia kisasi katika kitongoji cha Tamende. Vijana hawa walishakiwa kuwa waasi wa AFC M23, ambao walikuwa wakijipenyeza katika mji huo. Gavana wa Kivu ya Kaskazini atoa mwito wa utulivu. Mark Maro Fimbo anazungumzia matukio hayo. Vijana hawa walitokea mtani Maagi jimboni Ituri, wakipatikana mjini Beni kwa sababu tu ya kazi na kupata pahali pa kupumzika, kunako karte la Tamende ushuda topsike faka rekrutema Beni utafutaka bajne garson benye banapasha ako na mt septant baka koskanaka njo bakafare kuru baka nafa formasio miva Mahagi kule na tunakowa na baelema aoro kule bakakuwa mingi kule nabo abana makazi bakakuwa mingi njo apa tukakuwa mukarasi ya baelema njo balifika kutoka Mahagi bala mbaya nyumba zishakosikana musandre musandreville njo baenda pata nyumba ya tamendo na ile na sema nasema ba bashef de base anere madokuma zote bikonazo, alors si population ile ndox tu ya kusema o, oh, batu fulani na swite ya situation sekuritare tukonayo, tuna vivre muvil ya Beni na mprovensi ya Nord Kivu zaletleaafasi fulani uverite haikukua kasiro kadogo kalionekana kupitia utambulisho wao, kama alisema huyu mwana wavuguvuga kudai mabadiliko ni kosa, njo ya ya yyerarshi ya, ya, ya top sige ju haikuweza kuanja enda onanaa na chef de base wamuile kartier seni, wali ile nyumba wangepasha onana na shef ba, de base. Anawaambia ba, ba, gisi, hapa iko vatu wetu valinakuya hapa hivi iviwanakia tumika ba nouvelle unité nje, wanatoka mu centre de formation Mahagi asa wanakia tuepole hapa Beni, tulikuwa na ya ve persone kama 15 njo sasa wanakuya wanafika, hawa kwanja jisalimisha manake ku chef de base wa Kalinda, njo maana ile ma incomprehension zinakuya. Me ce ne sont pas des ennemis ni des elements toxiques, walitoka Mahagi mu centre de formation. Jambo linaloshutusha hofu walikotoka katika maoni haya, wasimamizi wa vijana na jamii kunako karta la tamende walaumu kitendo lile na kudhani kwamba ya muhimu ilikuwa kutoa taarifa kwa wahusika na usalama pia ulinzi pali pa kujitafutia sheria. Mwana sheria Fabrice Mulo hali ni mmoja wao. Ni uchungu sana kuona kama bajene bamoya bamoya uh, bangali na mawazo ya kuzani kama bwepekenjo bajene ya mgine, na kama wataona mutu mwenye haiko sura ambayo wanazoea kuona, ni kusema ni adui hapa, ni uchungu kwa sababu hiyo mawazo inaweza kugabula inji, inaweza kugabula vikundi mbalimbali. Kusema kama itaomba ikuwe mara ya mwisho, wakati vijana wanabaki kwenye muji kuchungulia kama hakuna dui, haifai bajipatie sasa pouvoir ya kuanza kujuje batu. Ukaona mtu iko suspect c'est normal mais, inafaa kusaisir ba autorité compétente pour qu'il baweze kuverifier na kupana suite au lieu ya kuingia mu makonsiderasion zenye zinaweza wisha um, batu bure liwali wa jimbo ya kivu kaskazini, aliwalika wakaaji kuto kuanguka katika nyavu ya waasi, kukuwa wangalifu na watulivu, kama alisema msemaji wake Luteni Mark Elongo. Ila hali ilirudi tulivu jeshi la usalama ilipoingilia kati. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.