Jambo na karibu kwenu nyinyi wote mnaofuata Radio Okapi. Jumatatu hii ndiyo manaibu wa kitaifa walichunguza ripoti ya kamati maalum iliyoundwa kwa kuchambua maombi ya kutaka kufutwa kazi kwa wanachama watano wa ofisi ya bunge la chini linayoongozwa naye Vital Kamerhe. Kamati hii iliongozwa na Peter Kazadi na amesikiliza tayari pande zote. Huko Kasai, shughuli za shule katika eneo la Mweka zilianza upya Jumatatu hii. Ni baada ya wiki kadhaa ya kusimamishwa kuhusishwa na janga la virusi vya Ebola. Vilevile vile ugonjwa wa mpox, surua na kipindupindu kwa sasa ni janga linaloathiri jimbo la Lumami. Hali ya mlipuko wa magonjwa haya matatu yalitangazwa katika mkutano wa baraza la mawaziri la mkoa Jumatatu iliyopita. Mpox ndiyo inakuja mbele ikiwa na idadi kubwa ya visa ikifuatiliwa na surua kwa watoto. Karibu tena na usikilivu mwema kwa wote. Manaibu wa kitaifa walichunguza jumatatu hii ripoti ya kamati maalum iliyoundwa kwa kuchambua maombi ya kutaka kuwafuta kazi kwa wanachama watano wa ofisi ya bunge la chini la bunge, akiwemo rais wake Vital Kamere. Hii ni wakati wa kikao cha mashauriano kilichoitishwa na makamu wa kwanza wa bunge Isaac Jean-Claude Chilumbayi kwa masa makumi saba na mbili. Kamati hii inayoongozwa na Yepiter Kazadi imesikiliza pande zote. Upande mwingine, Kivu ya Kaskazini, askofu wa jimbo la kikatolika la Butembo Beni, Monseigneur Sikuli Melkisedek alitoa wito wa mazungumzo kati ya pande zinazohusika katika mzozo ili kukomesha gasia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ilikuwa jana Jumapili kwenye maadhimisho ya siku ya kimataifa ya amani iliyoambatana na sikukuu ya kimataifa ya haki na amani iliyoanzishwa na baraza la maaskofu la kitaifa wa Congo sanko. Askofu huyu pia aliwataka wanaojihusisha na migogoro hiyo kuachana na vurugu na kuheshimu haki za binadamu. Tumsikilize Monseigneur Sikuli Melkisedek katika sehemu hii iliyochaguliwa na Martial Papie Mukeba. Sito ni pia kwa ajili ya kukumbusha wote wanaoharibu matarajio yetu ya amani waache kuua na kukiuka haki za binadamu, kwa sababu wao wameumbwa kama sisi, kwa mfano na sura ya Mungu. Wanafaa kuelewa kwamba si jambo njema kutishia maisha ya mwanadamu na kuongeza vitendo vya ukatili. Tunasema kwamba wanachofanya ni uovu, lakini uovu hautashinda mema. Ndiyo maana tunazungumza a amani ya kweli. Kwa hiyo ni lazima kukubali kuzungumza hata na adui, kwa sababu ni kupitia mazungumzo ndipo anaweza kurudia moyoni mwake. Nitawaambia vijana wote, Kongo ya kesho ni wao, kanisa la kesho ni wao. Ni lazima waanze sasa hivi kujifunza kuwa wajenzi wa amani. Tukijielekeza upande wa Kisangani katika jimbo la Chopo sekta ya Walengola ya Loa katika eneo la Ubundu inakumbwa na hali ya ukosefu wa usalama kutokana na kutokuwepo kwa polisi. Hali hii imekuwa ikiendelea kwa muda wa miezi mitano na kusababisha madhara mabaya katika jamii. Viongozi wa eneo hili wana wasiwasi na wanataka majibu ya haraka kutoka kwa mamlaka wa mkoa. Maelezo mengi na Jacques Mukonkole hakuna siku inayopita bila kuonekana kwa kesi ya wizi mapigano makali, au hata risasi za mifumo ya kawaida. Hali hii inaingia kwa hofu kwa watu, kwani kwa sasa ni sheria ya msitu kama anavyosema Toma Molanga. Mzee kutoka eneo hilo anajulisha kwamba watu wa moja wamelazwa hospitalini kisha mapigano kati ya jamaa mbili pa tarehe kumi na moja na tarehe kumi na tatu mwezi huu. Msimamizi wa eneo la Ubundu anaeleza kwamba kukosekana kwa uaskari polis katika Lowa kunatokana na tukio ambalo lilisababisha vifo vya askari polisi moja na kamanda wa eneo hilo, baadaye raia wakiteketeza nyumba za waskari polisi, nao wakatoroka. Hata hivyo Verdote ya Mulamba anasema tayari amewasiliana na viongozi wake kwa ajili ya suluhisho sahihi. Upande wake meya Nicolas Ngondo, kamanda wa kikosi cha pense cha Ubundu, anathibitisha kuwa timu mupya ya pense itapangwa hivi karibuni katika eneo hili Mchikisangani. Upande mwingine kurejeshwa kwa shughuli za shule katika eneo la Mweka katika mkoa wa Kasai kulianza jumatatu hii. Hii ni baada ya wiki kadhaa ya kusimamishwa kuhusiana na janga la virusi vya Ebola katika taasisi ya ufundi ya Mweka, ambao urejesho huu ulizinduliwa na msemaji wa kamati ya sekta mbalimbali mbali ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Vifaa vya kunawia mkono vimewekwa kwenye milango ya karibu madarasa yote. Mike Alfred Kukanda alihakikishia katika hotuba yake ya uzinduzi ya kwamba hatua za ulinzi zimechukuliwa kwa ajili ya kurejea shuleni kwa utulivu na kusimamiwa tunajielekeza sasa upande wa Kisangani. Walimu kutoka shule za msingi sekondari, na za kiufundi katika mkoa wa elimu wa Chopo ya pili wanatishia kuanza mgomo. Shule hizi ziko katika maeneo ya Isangi ya umma, Basoko na Opala. Wanadai malipo ya mishahara yao ya Agosti na hivi karibuni mishahara yao ya Septemba. Kulingana na muungano wao, walimu katika jimbo hili la elimu bado wanalipwa miezi miwili wakiwa wamechelewa na baada ya miezi miwili ni mishahara ya mwezi mmoja tu wanalipwa. Wanashutumu Karitas kuwa chanzo cha hali hii. Muungano wa walimu kutoka shule katika jimbo la elimu la Chopo ya pili wanasema ni waathiriwa wa usimamizi mbaya wa mishahara yao na Karitas Development ya diosesi ya Isangi, ikiwa mahali wanapopokea pesa zao. Kama vile tulivyoajulisha hapo mwanzo, ugonjwa wa mpox, surua na kipindupindu kwa sasa ni janga linaloathiri jimbo la Lomami. Hali ya mlipuko wa magonjwa haya matatu yalitangazwa katika mkutano wa baraza la mawaziri la mkoa wa Ijumaa iliyopita. Maelezo ya Esther Dalafina katika tafsiri ya Florence Kiza. Ugonjwa wa surua unachukua nafasi ya kwanza huko. Jumla ya visa zaidi ya mia tisa na moja vinavyochukiwa kuripotiwa katika wiki za hivi karibuni vikiwemo visa makumi tano na moja vilivyodhibitishwa. Kesi kumi na tisa ziliripotiwa Kabinda, ishirini na nane huko Ludimbi, mwakula mbili huko Okalenda katika eneo la Luhilu, na kesi moja huko Wikongo. Kuhusu surua kwa watoto, kesi mia mbili ishirini na moja ziliripotiwa ikiwa ni pamoja na nane zilizodhibitishwa na taasisi ya kitaifa ya wa biomedical. Hakuna vifo vilivyorekodiwa katika magonjwa haya mawili ya malipuko. Ugonjwa wa tatu unaoendelea katika jimbo hilo ni kipindupindu. Msemaji wa serikali ya mkoa alionyesha kuwa mkoa ulirekodi visa vya kipindupindu katika maeneo ya afya ya Mulumba, Kalambai, Kabanga na Ngandajika. Kanda hizi tatu za afya zimerekodi vifo 20 Nane. Joseph Kabobo anawaomba wakazi kuwa waangalifu na kuheshimu sheria za usafi. Na tukijielekeza upande wa Manyema, wakulima huko Manyema kaskazini wanakabiliwa na changamoto kadhaa katika shughuli zao za kilimo, walifahamisha hii mwisho wa juma kwa mamlaka ya mkoa na washirika wake wa usaidizi, ikiwa ni mpango wa usaidizi wa maendeleo wa maendeleo vijijini, Padre kwa kifupi. Kwa mjibu wa wakulima hawa, haja ya kukarabati barabara za kufika kilimo na kuheshimu kalenda ya kilimo kwa washirika wanaosaidia kwa mbegu ni muhimu sana. Mapendekezo haya yametolewa wakati wa uzinduzi wa shughuli za mfumo wa mashauriano kwa madau ya mpango husika na tamani ya mpunga, mihindi na miogo. Na jimboni Ituri, trafiki inarudia kuwa bora kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mawili na saba ambayo inaanzia Bunya hadi Goli katika eneo la Mahagi. Hii ni kufuatia kazi za kuziba mabamba makubwa ya matope ambayo yaliweka sehemu ya lupa pitso na jinaa. Hii ni aweni kwa watumiaji. Wanatoa mwito kuwekwa kwa mfumo wa vizuizi barabarani kwa ajili ya matengenezo ya barabara hii muhimu sana inayounganisha DRC na Afrika Mashariki. Martial Kizabya Mungu anatueleza mengi. Hazabu ya watumiaji wa barabara kando ya lupa pitojina yenye urefu wa kilometa makumi tatu tu imeisha mashimo makubwa ya matope zenye zilikuwa kwa ile sehemu yamejazwa na trafiki, sasa yamefanyika vizuri. Wiki chache zilizopita, watumiaji wa barabara walikuwa wamechoka sana, wengine walikuwa wakifanya masiku mbili hata siku tatu barabarani, ikiwa mvua ikinyesha. Leo watumiaji wa barabara wameridhika kabisa, wanalomba timu moja ishimikwe kwa maeneo zile ajili ya matengenezo ya barabara kama kawaida. Hata hivyo, wafasirishaji wanataka kazi kama hivyo, kama hiyo ifanyikwe kwenye sehemu nyingine ambapo pia kuna mashimo za udongo kando ya barabara hii ya taifa 27. Wanaomba na serikali kuhakikisha usalama katika barabara hii kutokana na harakati za makundi zenye kubeba silaha. Mapigano kati ya FRDC na wanamgambo ya CRP Watomalubanga, miezi miwili sasa imepita ilisababisha kusitisha kazi za ukarabati kwenye maeneo ya barabara ya Lopa na Jina. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Karibu tena wasikilizaji, kusikia kipindi cha pili cha, cha taarifa hii kutoka usomi wake Rosali Zawadi, Radio Okapi invite en Swahili. Katika mji wa Beni wakaaji wanachukua usimamizi bora kuhusu uchafu wa jamii na uchafu barabarani. Hata hivyo, ofisi ya mazingira ya mji huu inaripoti tatizo linalohusiana na ujuzi wa jinsi ya kutenganisha uchafu unaoweza kuharibika na ule usioweza kuharibika. Je, ni nini kifanyike ili kurekebisha hali hii na kuweka mazingira mazuri mjini? Tunajadili hili na mkuu wa mipango hii mjini Beni, moise Adirodu, katika mahojiano na mark Marofimbo. Adirodu Moise, jambo. Jambo bwana journalist. Kama pia mhusika na mambo ya usalama ya mazingira mjini, hali ya usafi ya mazingira mjini Beni inaendelea namna gani? Kazi wala shughuli hii ya usafi ya mji inaendelea namna gani? Kazi ya usafi kwa mji wa Beni endelea vizuri sana. Tunasema asante kwa population ya muji wa Beni kwa kukubali usafi wa mazingira, na tunasema tena asante kwa mea wa muji kwa kuongeza mtugari juu ya evacuation ya madeshe na tunasema asante kwa population tena, encore une fois, juu ya respect ya sa salongo. Kila mutu amejitahidi kuheshimu na kufanya salongo mbele ya kazi yake na mbele ya parcele yake. Tunasema asante sana, tunashukuru kuna kwa association zenye zinakuya vile kwa puye salongo yetu ya Samedi. Inaonekana watu wamekomprendre maana ya salongo, lakini kunakuwa defi mwa nye nakuwa kunakuwa watu hawajua kuchunga uchafu, kwa sababu tunakuwa na siku moja tu ya salongo, inakuwa siku ya samedi. Me watu kuchunga usafi mpaka gari kuichukua ina, inakuwa tena magumu. Na hivi nina rapele population ya Beni, uchafu tutaitia ndani ya saki. Wakati unatia uchafu ndani ya saki kama unakuwa na sorte mbili ya uchafu, unakamata saki mbili, unaitia pale, unaweka uchafu pal tia kwa saki moja na no, unatia kaalama. Kisha ile uchafu unaifunga mzuri na saki unatia mbele ya instalasio yako, na gari itakuja kuichukua siku ya sita. Na wakati unapoongelea mambo ya gari kuongezeka, tunazaelewa mko nao karibu ngapi hivi kwa sasa, kama uko na mafikiri kwa sasa kunakuwa gari tano kunakuwa kantere ine na trakter ile ya meri inakuwa alo ili inatusaidia. Kantere zingine ziko afecte mu quartier Matonge, zingine zinabakia kubalabala, zingine zinakuwa kusoko, na ingine nakuwa kote ya parking central ya Butembo, ile inaacha kabisa kazi nainasonga mbele na inaacha wakati ya area salon kuisha, inakuwa respecte na kwa ndani ya makomini nini inapangiliwa kumakomine tukunaona mea wa muji kunaona namna vile kila komine ipate hata gari moja ya kuchukua uchafu kule kwa makartier, na mea ya muji anajitahidi sana kabisa, yeye peke anakuwa mbele siku ya salongo, na inaleta sura nzuri sana hata na servisi ya environment inashukuru sana implikation ya mea juu ya salongo yetu ya, ya beni kumaliza. So, onapo hamasisha watu kufanya salongo ndene ya muji, lakini kunako masomo na pali pengine inapitika namna gani Kwanako masomo, unajua masomo yalikuwa nafunga mekwagizi. Masomo inafungua tena, servisi environment inandaa sensibilisation kwa maekole kwa muji wa Beni, tutanjia na komine ya Rwenzori. Kisha kumaliza ya kumaliza komini ya Rwenzori tunaingia katika komini ya Mulekera, na tutasaidiana na Institut Superieur there kwa sababu iko expert kwa sensibilisation. Tusha prendre cahier de charge nabo tunakamata programme nabo ya sensibilisation juu ya population ikuwe na tabia ya kutibua hata yalala kwao kwa, kwa parcelle. Tukirudia katika wakati ya zamani na ile yalala itatusaidia tena, kwa sababu kama gari azia kwao nyingi sana yalala itatusaidia vile kuchunga uchafu wengine katika maparsele ndio, na wale watu wa restaurant na watu wa soko ndio wenye wanatoa uchafu ya mengi. utakuwa na ujumbe gani kwao? Ujumbe ya watu wa ma restaurant, tunasema wajitahidi vile kufanya salongo, kama wanapiga chakula na mchafu nakuwa mbele ya restaurant, mtu atengia kwa restaurant kama naona restaurant iko mzuri sana, na naona kama mazingira fasi ya restaurant iko mzuri, kwa sababu haina mzuri tu mtu apige chakula na uchafu kupembeni. Na suva sisi waafrikie tunakuwa na bitida ya kuangalia kwanza mali utengia na kama mtu hatoshe uchafu kwa restora yake, malipizi iko amande, transactionele iko kwa sababu tunasensibilize kila siku kupitia sauti ya Radio Kapi, inatusaidia sana kupitisha habari ya mazingira. Na kama hautasikia huko mtu wa restora, sheria itaji na itajiokipe na wewe. Moise Atilo, tunakushukuru sana. Nakushukuru sana bwana journalist Radio Kapi. Jimboni Ituri, takriban shule makumi kenda kati ya mia za msingi na sekondari katika usultani wa Walese Vonkutu katika mtaa wa Irumu bado hazifanyi kazi. Hili lilibainishwa na mamlaka za kimila za mitaa na wadau wa jamii wiki moja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule. Matokeo yake, watoto wengi wanaorejea na wazazi wao vijijini kwao hawaendi shule ambazo zimefungwa kwa takriban miaka mitano kutokana wakaji wengi wa muji wa sili walesevonkuto ulio kwenye barabara ya Komanda luna kwenye mpaka na Kivu Kaskazini kwenye RN4 hatua kwa hatua, wanarejea katika vijiji vyao vya asili vilivyoshambuliwa na waasi ya ADF na kusababisha watu kukimbia tangu mwaka tano. Watoto wengi ambao wamerejea na wazazi wao bado hawaendi shuleni katika mitaa kadhaa sawa pinzili deux na trois, ofai mafifi manzobe na apende. Sababu kuu za hii ni ukosefu wa walimu au kuharibu au kuchomwa kwa moto majengo ya shule. Wazazi wengine wanaonesha wasiwasi wao, vipande masomo, tunapenda masomo itukue, hatuna masomo. Mashirika ya kiraia katika eneo la Irumu yanaripoti kuwa chini ya shule kumi zinafanya kazi katika hiyo eneo. Hii inalazimisha watoto wengi kusalia nyumbani baada ya kukosa kusoma kwa angalau mwaka mitano katika maeneo yao ya kimbilio kwa muji asili jirani la Komanda. Wakaji wa moja wanashuhudia kwa upande wake sultani anawahimiza walimu na watu wengine waliokimbia vita kurejea katika vijiji vyao wanaotoka, ambapo sasa ulinzi unaimarishwa kutokana na uwepo wa majeshi. Pia anatoa wito kwa serikali na shirika la kiutu kukarabati au kujenga upya shule zilizoharibiwa. Andibo Okaume. Baadhi ya shule katika eneo hili zimehamishwa haswa hadi Komanda, umbali wa kilomita 20, lakini waliwakaribisha wanafunzi wachache sana kutoka eneo hili ambao walikuwa wamekimbia ukatili wa ADF. Nikiripoti toka Bunya, isakare moyope, Radio Kapi nani. Hapo ndio mwisho wa habari zetu za siku ya leo. Nawashukuru kutusikiliza na nawatakia tena asubuhi njema.