Radio Kapi. Ninawasalimu wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi. Rais wa Jamhuri atazungumza Jumanne hii Saa moja jioni saa za Kinshasa itakuwa saa mbili usiku saa za Goma, mbele ya Umoja wa Mataifa. Huko pia atatetea kukubaliwa kwa genocoste ya Congo, yaani mauaji ya kimbari kwa lengo za kiuchumi. Mjini Kinshasa zaidi ya nyumba mia moja makumi tano za bati za maafisa wa polisi kwenye kampi Kabila ndani ya wilaya ya Lemba ziliteketea kwa moto. Naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani alitembelea kambi hiyo na uchunguzi unaendelea. Pale Mbujimai wanawake karibu makumi sita wenye ugonjwa wa fistula wamefanyiwa upasuaji mkoani Moba. Operesheni hii ilifanyika katika hali ngumu sababu ya ukosefu wa vifaa. Nawatakia usikilivu mwema. Rais wa jamhuri atazungumza jumanne hii saa moja jioni saa za mjini Kinchasa, itakuwa saa mbili usiku saa za Goma, mbele ya Umoja wa Mataifa. Pia atashiriki katika mkutano wa kilele wa wakuu wa nchi na serikali katika mkatada wa kimataifa ulio na mivutano ya kijiografia swali linalokuwa na migogoro ya pande nyingi na usalama, kwa mjibu wa ofisi yake ya upashaji habari. Rais wa jamhuri atachukua fursa ya jukwaa hili la kimataifa kuimarisha utetezi wake wa kukubaliwa kwa jenokoste ya Kongo yaani, mauaji ya kimbari kwa lengo za kiuchumi. Tukijielekeza upande wa Kivu ya Kaskazini, shughuli kadhaa ziliandaliwa mwishoni mwa juma kuadhimisha siku ya kimataifa ya amani inayosherekewa tarehe makumi mawili na moja Septemba ya kila mwaka. Katika jiji la Beni kwa mfano, wajumbe wa kamati za ulinzi za mitaa walitembea ndani ya makata mbalimbali kuwahimiza wakaaji, ili kuwaongezea uelewa miongoni mwa jamii na vijana kuhusu utamaduni wa amani na mapendo zidi ya vurugu katika aina zake zote. Tunabaki katika habari za usalama. Vitendo vya wapiganaji wa Maimai huko Mitwaba katika jimbo la O Katanga zinalazimisha baadhi ya familia kuondoka katika vijiji vyao. Baadhi wamefika Lubudi wiki za hivi karibuni, ambapo hali zao za maisha zinazidi kuwa tete. Msimamizi wa eneo la Lubudi ambaye alihakikisha habari hiyo, aliripoti kuwa kati ya watu hao waliohamishwa kuna watoto wengi. Maelezo zaidi na Jean-Paul Kalau, msimamizi wa eneo la Lubudi, akiwasiliana na Jean Gandu. Hali ya watu waliokimbia makazi yao kutoka Mitwaba katika kikundi cha Tomombo kukimbia uvamizi ya watu wanaosaidikiwa kuwa wamaimai waliovamia vijiji vyao. Watu hao wote walikimbia ngambo ya kijiji ya Mukabe Kazadi katika eneo la Lubundi kwa usultani ya Bayeke. Kwa ujumla, tumefanikiwa kusabia watu wazima mia moja makumi mbili na watoto takriban thelathini na sita, lakini bado hali hiyo ni mbaya sana. Upande mwingine katika jimbo ya Lumami, shirika la kipekee linalohusika na swali za jamii, afya na uzazi, Sefapozar, likitetea tena kupiganisha ubakaji. Wanamemba wa shirika hili walialikwa kwenye mkutano wa polisi juma iliyopita pale Kabinda ili kufasiria askari polisi kuhusu shughuli wanazoziendesha na hata jukumu la polisi katika kupiganisha ujeuri na ubakaji. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hili la kipekee, lengo ni kupunguza idadi kubwa ya ubakaji na ujeuri katika eneo hilo. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, zaidi ya nyumba mia moja makumi tano za bati ambamo wanaishi maafisa wa polisi na familia zao katika kampi Kabila ndani ya wilaya ya Lemba mjini Kinshasa ziliteketea kwa moto usiku wa kuamkia Jumapili hadi Jumatatu. Kwa mjibu wa naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani na usalama aliyotembelea kampi hiyo, uchunguzi unaendelea ili kubaini chanzo cha moto huo na kubaini kuhusika Jacquemin Shabani anasema hatua za dharura za kusaidia tayari zinaendelea huku tukisubiri suluhu za kudumu Tujielekeze upande wa Tanganyika. Katika jimbo la Tanganyika, wanawake makumi sita wenye ugonjwa wa fistula wamefanyiwa upasuaji ndani ya mkoa wa Moba. Hii ni kiisha kampeni ya bure iliyoandaliwa katika hospitali kuu ya rufaa ya Kirungu katika eneo la afya la Moba na shirika Artemedis. Operesheni kwa wagonjwa ilifanyika katika hali ngumu kutokana na ukosefu wa vifaa vya kutosha vya matibabu. Walivyosema waandalizi kampeni hii ya upasuaji ya fistula ilimalizika wikendi hii iliyopita. Pole Munanga anatuletea maelezo mengi. Wanawake wanayegonjwa na fistula walitoka sehemu mbalimbali za mkoa wa Moba. Kwa mujibu wa Daktari Nesiba Simike wa Fondation Artemedis, ijapo changamoto kadhaa, upasuaji wa wagonjwa uliendeshwa vizuri kwa ujumla. Miongoni mwa changamoto hizo, vifaa vya matibabu havijakamilika vya kutosha kwa kufanya shughuli hizo, anasisitiza Daktari Nesiba Simike. Pia kuna shida katika chumba cha upasuaji. Kufuatana na daktari Urbain Kitambala wa hospitali kuu ya Kirungu, chumba cha upasuaji hakina vifaa vya kutosha, mashini ya kufufua haifanyi kazi na wafanyakazi wanahitaji mafunzo. Tuwajulishe ya kwamba wanawake waliofanyiwa upasuaji huo wamelazwa katika hospitali kuu ya Kirungu na wanaendelea na matibabu baada ya upasuaji. Daktari Nesiba Simike wa Artemedise anasisitiza kuwa shirika lake limeandaa upasuaji kwa hesabu ya wagonjwa makumi sita toka Lubumbashi. Polemu Munanga, Radio Okapi. Na upande wa Matadi katika jimbo la Kongo ya Kati, madereva wa teksi wanashutumu hali ya kuharibika vibaya kwa sehemu ya barabara inayounganisha mzunguko wa Stade hadi wa Belvedere. Hali hii inazidishwa na mtiririko wa maji kwa sababu ya mifereji inayoziba inayotatiza safari zao kila siku. Watumiaji wa barabara hii wakiwa na wasiwasi kwa kukaribia kwa wakati wa mvua wanatoa mwito wa kwa ukumbi wa mji wa Matadi kufanya kazi za kusafisha mabomba na kukarabati barabara hii. Ripoti yake Nana Plurish Mambu, yatafsiriwa na Florence Kiza. Kuendesha gari kwenye barabara inayounganisha mzunguko wa Stade hadi mzunguko wa Belvedere huko Matadi imekuwa njia ya kikwazo sana. Gari hili linajitahidi kusonga mbele. Mashimo na mitiririko wa maji kwenye barabara hii ya milimani hufanya trafiki kuwa ngumu. Kulingana na wakazi, uchakavu wa barabara hii unasababishwa zaidi na maji machafu kufurika kwenye emifereji inayokatiri a mtaa huu. Sehemu kubwa ya maji haya yanatoka kwenye kituo cha usambazaji cha Rezidezo kilichoko karibu na soko la Abako, inakimbia hasa wakati wa kusafisha bomba kila mwezi. Walakini, sehemu hii ni muhimu kwa idadi ya watu, inahudumia kanisa la Mashahidi wa Yehova, shule mbili kubwa na soko la Abako inalounganisha manispa ya Nzanza na Mvunzi. watumiaji wa barabara wanaomba uingiliaji kati wa haraka ili kuzuia hali kuwa mbaya wakati msimu wa mvua unapofika. Tukijielekeza upande wa Maniema, jueni kama hivi karibuni wanafunzi na watafiti katika jimbo hili watakuwa na mkataba yao ya kwanza ya umma. Serikali ya mkoa, kutokana na ada za mshikamano zinazokusanywa kutoka ada ya masomo, imezindua kazi ya ujenzi kwenye mkataba wa kisasa ya umma. Kulingana na waandalizi kadhaa, mpango huu ni ishara kutoka kwa utawala wa Kabwankubi kuhusu uwazi wa fedha zinazokusanywa kutoka sekta ndogo ya elimu. Muda mrefu kabla ya ishara hii, serikali ya mkoa ilikabizi mabati elfu kumi na moja kwa shule mbalimbali mbali za Manyema. Tena mabati hizi zilinunuliwa kwa pesa kutoka ada hizi za mshikamano. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu, naye msomaji Rosali Zawadi. Katika mji wa Beni, wakaaji wanachukua usimamizi bora kuhusu uchafu wa jamii na uchafu barabarani. Hata hivyo, ofisi ya mazingira ya mji huu inaripoti tatizo linalohusiana na ujuzi wa jinsi ya kutenganisha uchafu unaoweza kuharibika na ule usioweza kuharibika. Je, ni nini kifanyike ili kurekebisha hali hii na kuweka mazingira mazuri mjini? Tunajadili hili na mkuu wa mipango hii mjini Beni, Moise Adirodu, katika mahojiano na Mark Marofimbo. Adirodu Moise, jambo bwana. Jambo, journalist. Kama pia muhusika na mambo ya usalama ya mazingira mjini, hali ya usafi ya mazingira mjini Beni inaendelea namna gani? Kazi wala shughuli hii ya usafi ya mji inaendelea namna gani? Kazi ya usafi kwa muji wa beni endelea vizuri sana, tunasema asante kwa populasion ya muji wa beni kwa kukubali usafi wa mazingira, na tunasema tena asante kwa mea wa muji kwa kuongeza mtugari juu ya evacuation ya madeshe na tunasema accent kwa population tena, encore une fois, juu ya respect ya sa, salongo. Kila mutu amejitahidi kuheshimu na kufanya salongo mbele ya kazi yake na mbele ya parcele yake. Tunasema accent sana, tunashukuru kuna kwa association zenye zinakuya vile kwa puye salongo yetu ya samedi. Inaonekana watu wamekomprendre maana ya salongo, lakini kuna kunakuwa defi mwenye nakuwa kunakuwa watu hawajua kuchunga uchafu, kwa sababu tunakuwa na siku moja tu ya salongo, inakuwa siku ya samedi. Me watu kuchunga usafi mpaka gari kuye chukua ina, inakuwa tena magumu. Na hivi nina rapele populasio ya Beni, uchafu tutaitia ndani ya saki. Wakati unatia uchafu ndani ya saki, kama unakuwa na sorte mbili ya uchafu, unakamata saki mbili unaitia pale, unaweka uchafu enye itaweza kuribika mbio unahitia tia kwa saki moja na unatia kaalama. Kisha ile uchafu unaifunga mzuri na saki unatia mbele ya instalasio yako, na gari itakuja kuichukua siku ya sita. Na wakati unapoongelea mambo ya gari kuongezeka, tunazeelewa mko nao karibu ngapi hivi kwa sasa, kama uko na mafikiri kwa sasa kunakuwa gari tano, kunakuwa kantere ine na trakter ile ya meri inakuwa alo, ile inatusaidia. Kantere zingine ziko afekte mkartier Matonge, zingine zinabakia kubalabala, zingine zinakuwa kusoko, na nyingine nakuwa kote ya parking central ya Butembo, ile inaacha kabisa kazi nanasonga mbele na inaacha wakati ya area salon kuisha, inakuwa respekte, na kwa ndani ya makomini nini inapangiliwa Kumakomine tukunaona mea wa muji kunaona namna vile kila komine ipate hata gari moja ya kuchukua uchafu kule kwa makartie, na mea ya muji anajitahidi sana kabisa. Yeye peke anakuwa mbele siku ya salongo, na inaleta sura nzuri sana. Hata na servisi ya anvironeme inashukuru sana implication ya mea juu ya salongo yetu ya, ya Beni kumaliza hapo, hamasisha watu kufanya salongo ndene ya muji. Lakini kunako masomo na pali pengine yanapitika namna gani? Kwanako masomo, unajua masomo ilikuwa nafunga. Mekwagizi masomo inafungua tena, servisi environment inandaa sensibilisation kwa maekol kwa muji wa Beni, tutanjia na kommune ya Rwenzori. Kisha kumaliza ya kumaliza komini ya Rwenzori, tunaingia katika komini ya Mulekera na tutasaidiana na Institut Superieur Easder, kwa sababu iko expert kwa sensibilisation. Tusha prendre cahier de charge nabo, tunakamata program nabo ya sensibilisation juu ya population ikuwe na tabia ya kutibua hata yalala kwao, kwa, kwa parcelle, tukirudia katika wakati ya zamani, na ile yalala itatusaidia tena kwa sababu kama gari azia kwao nyingi sana, yalala itatusaidia vile kuchunga uchafu wengine katika maparsele. Ndio, na wale watu wa restaurant na watu wa soko ndio wenye wanatoa uchafu mwingi. Utakuwa na ujumbe gani kwao? Ujumbe ya watu wa ma restaurant tunasema wajitahidi vile kufanya salongo, kama wanapiga chakula na mchafu nakuwa mbele ya restaurant, mtu ataingia kwa restaurant kama naona restaurant iko mzuri sana na naona kama mazingira afasi ya restaurant iko mzuri, kwa sababu haina mzuri tu mtu apige chakula na uchafu kupembeni, na suva sisi waafrikie tunakuwa na bidii ya kuangalia kwanza mali utaingia na kama mtu hatoshe uchafu kwa restora yake, malipizi iko amande transaktionele iko, kwa sababu tunasensibilize kila siku kupitia sauti ya radio Kapi, inatusaidia sana kupitisha habari ya mazingira. Na kama hautasikia huko mtu wa restora, sheria itaji okipe na wewe. Moise Atiro, tunakushukuru sana. Nakushukuru sana bwana journalist radio Kapi. Jimboni Ituri takriban shule makumi kenda kati ya mia za msingi na sekondari katika usultani wa wale Sevunkutu katika mtaa wa Irumu bado hazifanyi kazi. Hili lilibainishwa na mamlaka za kimila za mitaa na wadau wa jamii wiki moja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule. Matokeo yake watoto wengi wanaorejea na wazazi wao vijijini kwao hawaendi shule ambazo zimefungwa kwa takriban miaka mitano kutokana Wakaaji wengi wa muji wa asili ya Walese Vonkutu ulio kwenye barabara ya Komanda Luna kwenye mpaka na Kivu Kaskazini kwenye RN4 hatua kwa hatua wanarejea katika vijiji vyao vya asili vilivyoshambuliwa na waasi ya ADF na kusababisha watu kukimbia tangu mwaka tano. Watoto wengi ambao wamerejea na wazazi wao bado hawaendi shuleni katika mitaa kadhaa sawa Pinzili deux na trois, Ofai Mafifi Manzobe na Apende. Sababu kuu za hii ni ukosefu wa walimu au kuharibu au kuchomwa kwa moto majengo ya shule. Wazazi wengine wanaonesha wasiwasi wao vipande ya masomo. Tunapenda masomo itukue, hatuna masomo. Masomo basoda, basoda. Mashirika ya kiraia katika eneo la Irumu yanaripoti kuwa chini ya shule kumi zinafanya kazi katika hiyo eneo. Hii inalazimisha watoto wengi kusalia nyumbani baada ya kukosa kusoma kwa angalau mwaka mitano katika maeneo yao ya kimbilio. kwa muji asili jirani la Komanda, wakazi wa moja wanashuhudia kwa upande wake, sultani anawahimiza walimu na watu wengine waliokimbia vita kurejea katika vijiji vyao wanaotoka ambapo sasa ulinzi unaimarishwa kutokana na uwepo wa majeshi. Pia anatoa wito kwa serikali na shirika la kiutu kukarabati au kujenga upya shule zilizoharibiwa. Andibo Okaume Baadhi ya shule katika eneo hili zimehamishwa haswa hadi Komanda, umbali wa kilomita 20, lakini waliwakaribisha wanafunzi wachache sana kutoka eneo hili ambao walikuwa wamekimbia ukatili wa ADF. nikiripoti toka Bunya, izakare moyope, Radio Kapi. Hapo ndipo mwisho kabisa wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Aksanti kwa wengi mliofata matangazo haya.