njema kwa wote wanaofata redio Kapi. Rais Felix Tshisekedi alizungumza jana Jumanne kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Katika hotuba yake, alisikitishwa na kuzorota kwa hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa Kongo. Felix Tshisekedi alitoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua ya kumaliza mgogoro huu unaoathiri milioni ya raia. Mjini Kinshasa, zaidi ya nyumba mia moja makumi tano za bati za maafisa wa polisi kwenye kampi Kabila ndani ya wilaya ya Lemba ziliteketea kwa moto. Naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani alitembelea kambi hiyo na uchunguzi unaendelea. Pale Mbujimai wanawake karibu makumi sita wenye ugonjwa wa fistula wamefanyiwa upasuaji mkoani Moba. Operesheni hii ilifanyika katika hali ngumu sababu ya ukosefu wa vifaa. Asubuhi njema kwa wote. Rais Felix Tshisekedi alizungumza jana Jumanne kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Katika hotuba yake, alisikitishwa na kuzorota kwa hali ya usalama na ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkuu huyu wa nchi aliangazia hasa ghasia zinazoendelea katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini, ambako majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanapambana na waasi wa AFC M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Felix Tshisekedi pia alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kumaliza mgogoro huu unaoathiri milioni ya raia. Tutarudilia mengi kuhusu habari hii katika vipindi vyetu vijayo. Tukijielekeza upande wa Kivu ya Kaskazini, shughuli kadhaa ziliandaliwa mwishoni mwa juma kuadhimisha siku ya kimataifa ya amani inayosherekewa tarehe makumi mawili na moja Septemba ya kila mwaka. Katika jiji la Beni kwa mfano, wajumbe wa kamati za ulinzi za mitaa walitembea ndani ya makata mbalimbali kuwahimiza wakaaji, ili kuwaongezea uelewa miongoni mwa jamii na vijana kuhusu utamaduni wa amani na mapendo zidi ya vurugu katika aina zake zote. Tunabaki katika habari za usalama. Vitendo vya wapiganaji wa Maimai huko Mitwaba katika jimbo la O Katanga zinalazimisha baadhi ya familia kuondoka katika vijiji vyao. Baadhi wamefika Lubudi wiki za hivi karibuni, ambapo hali zao za maisha zinazidi kuwa tete. Msimamizi wa eneo la Lubudi, ambaye alihakikisha habari hiyo, aliripoti kuwa kati ya watu hao Hali ya watu waliokimbia makazi yao kutoka Mitwaba katika kikundi cha Tomombo kukimbia uvamizi ya watu wanaosaidikiwa kuwa Wamaimai waliovamia vijiji vyao. Watu hao wote walikimbia ngambo ya kijiji ya Mukabe Kazadi katika eneo la Lubundi kwa usultani ya Bayeke. Kwa ujumla, tumefanyikiwa kusabia watu wazima mia moja makumi mbili na watoto takriban thalathini na sita, lakini bado hali hiyo ni mbaya sana. Upande mwingine katika jimbo ya Lomami, shirika la kipekee linalohusika na swali za jamii, afya na uzazi, Sefapozar, likitetea tena kupiganisha ubakaji. Wanamemba wa shirika hili walialikwa kwenye mkutano wa polisi juma iliyopita pale Kabinda ili kufasiria askari polisi kuhusu shughuli wanazoziendesha na hata jukumu la polisi katika kupiganisha ujeuri na ubakaji. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hili la kipekee, lengo ni kupunguza idadi kubwa ya ubakaji na ujeuri katika eneo hilo. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, zaidi ya nyumba mia moja makumi tano za bati ambamo wanaishi maafisa wa polisi na familia zao katika kampi Kabila ndani ya wilaya ya Lemba mjini Kinchasa ziliteketea kwa moto usiku wa kuamkia Jumapili hadi Jumatatu. Kwa mjibu wa naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani na usalama aliyotembelea kampi hiyo, uchunguzi unaendelea ili kubaini chanzo cha moto huo na kubaini husika Jacquemain Shabani, anasema hatua za dharura za kusaidia tayari zinaendelea huku tukisubiri suluhu za kudumu. Tujielekeze upande wa Tanganyika. Katika jimbo la Tanganyika, wanawake makumi sita wenye ugonjwa wa fistula wamefanyiwa upasuaji ndani ya mkoa wa Moba. Hii ni kiisha kampeni ya bure iliyoandaliwa katika hospitali kuu ya rufaa ya Kirungu katika eneo la afya la Moba na shirika Artemedis. Operesheni kwa wagonjwa ilifanyika katika hali ngumu kutokana na ukosefu wa vifaa vya kutosha vya matibabu Walivyosema waandalizi, kampeni hii ya upasuaji ya fistula ilimalizika wikende hii iliyopita. Pole Munanga anatuletea maelezo mengi. Wanawake wanayegonjwa na fistula walitoka sehemu mbalimbali za mkoa wa Moba, kwa mujibu wa daktari Nesiba Simike wa Fondation Artemedis Ijapo changamoto kadhaa, upasuaji wa wagonjwa uliendeshwa vizuri kwa ujumla. Miongoni mwa changamoto hizo, vifaa vya matibabu havijakamilika vya kutosha kwa kufanya shughuli hizo, anasisitiza daktari Nesiba Simike pia kuna shida katika chumba cha upasuaji Kufuatana na daktari Urbain Kitambala wa hospitali kuu ya Kirungu, chumba cha upasuaji hakina vifaa vya kutosha, mashini ya kufufua haifanyi kazi na wafanyakazi wanahitaji mafunzo. Tuwajulishe ya kwamba wanawake waliofanyiwa upasuaji huo wamelazwa katika hospitali kuu ya Kirungu na wanaendelea na matibabu baada ya upasuaji. Daktari Nesiba Simike wa Artemedise anasisitiza kuwa shirika lake limeandaa upasuaji kwa hesabu ya wagonjwa makumi sita. Toka Lubumbashi, Polemunanga, Redio Okapi. Na upande wa Matadi katika jimbo la Kongo ya Kati madereva wa teksi wanashutumu hali ya kuharibika vibaya kwa sehemu ya barabara inayounganisha mzunguko wa Stade hadi wa Belvedere. Hali hii inazidishwa na mtiririko wa maji kwa sababu ya mifereji inayoziba inayotatiza safari zao kila siku. Watumiaji wa barabara hii wakiwa na wasiwasi kwa kukaribia kwa wakati wa mvua wanatoa mwito wa kwa ukumbi wa mji wa Matadi kufanya kazi za kusafisha mabomba na kukarabati barabara hii. Ripoti yake Nana Plurish Mambu yatafsiriwa na Florence Kiza. Kuendesha gari kwenye barabara inayounganisha mzunguko wa Stade hadi mzunguko wa Belvedere huko Matadi imekuwa njia ya kikwazo sana. Gari hili linajitahidi kusonga mbele. Mashimo na mitiririko wa maji kwenye barabara hii ya milimani hufanya trafiki kuwa ngumu. Kulingana na wakazi, uchakavu wa barabara hii unasababishwa zaidi na maji machafu kufurika kwenye mifereji inayokatiri a mtaa huu. Sehemu kubwa ya maji haya yanatoka kwenye kituo cha usambazaji cha Regidezo kilichoko karibu na soko la Abako inakimbia hasa wakati wa kusafisha bomba kila mwezi. Walakini, sehemu hii ni muhimu kwa idadi ya watu inahudumia: kanisa la mashahidi wa Yehova, shule mbili kubwa na soko la Abako inalounganisha manispa ya Nzanza na Mvunzi. watumiaji wa barabara wanaomba uingiliaji kati wa haraka ili kuzuia hali kuwa mbaya wakati msimu wa mvua unapofika. Tukijielekeza upande wa Maniema, jueni kama hivi karibuni wanafunzi na watafiti katika jimbo hili watakuwa na mkataba yao ya kwanza ya umma. Serikali ya mkoa, kutokana na ada za mshikamano zinazokusanywa kutoka ada ya masomo, imezindua kazi ya ujenzi kwenye mkataba wa kisasa ya umma. Kulingana na waandalizi kadhaa, mpango huu ni ishara kutoka kwa utawala wa Kabwankubi kuhusu uwazi wa fedha zinazokusanywa kutoka sekta ndogo ya elimu. Muda mrefu kabla ya ishara hii, serikali ya mkoa ilikabidhi mabati elfu kumi na moja kwa shule mbalimbali mbali za Manyema. Tena mabati hizi zilinunuliwa kwa pesa kutoka ada hizi za mshikamano. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu, naye msomaji Rosali Zawadi Oswai. Katika ule mpango wa sherehe ya siku kuu ulimwenguni ya amani tunamkaribisha leo kasisi mkuu wa dayosezi katolika ya Kindu anayehubiri amani kwa wakongomani wote. Hii ilikuwa katika sherehe ya kitamaduni na misa iliyoandaliwa kwa siku kuu hii ya amani. Monseigneur Jean Assani Sula ajibu kwa maswali ya Florence Kizalunga. Monseigneur Jean Sula, Jambo jambo. Tumeona mumekusanyisha makabila mbalimbali mbali kwa ajili ya kusemea amani. Kwa nini mumefanya hivyo kwa siku ya leo? Tunakusanyisha watu kwa sababu sisi tuna mafikiri kufatana na injili takatifu, kama mtu aliumbwa kwa sura yake Mungu, na inatupasa basi tuishi katika hali ya umoja, masikilizano kati yetu. Kukiwa fujo kati yetu, Mungu hapo pale. Mungu iko kati ya watu wanapopatana, wanapendana, wanaleta amani kati yao ndio maana sisi kama vile kanisa ya Kikatolika kufatana na mipango tuliweza kupewa na umoja wa maskofu, ni sherti kwetu tuweze kufanya michezo mbalimbali mbali, kwa kufundisha wakaaji watu wote umoja na masikilizano kati yetu, kusudi nchi yetu iweze kuwa nchi ya watu wenye kuleta amani na masikilizano. Kwa nini tuka kuhubiri hiyo amani mulipendelea kuweza kuifanya na makabila mbalimbali mbali? Kwa sababu sisi zote ni kitu moja, sisi zote ni watoto wa Mungu. Ndio maana hata kama tuko katika makabila mbalimbali mbali, umoja ya umungu wetu ni lazima kuweza kuionyesha na kuitukuza zaidi tangu wakati tunapoishi hapa duniani. Na unawaza kwamba katika manyimbo na michezo ambapo ilifanyika, nilikuwa amani ndio ilikuwa ikisemewa, ndio amani ni polepole pole. Mwanadamu ni kila mara kumufasilia maneno pole pole katika mahutuba mbalimbali ni pale ataweza kuelewa kiini cha umutu wake hapa duniani. Na kiini ya umutu wetu ni kuishi katika usalama, kuishi katika mapendano, masikilizano, masaidiano kati yetu, ile ni ya muhimu sana, kati ya nchi yetu inayo shida kubwa katika upande huyu wetu wa mambo ya vita. Vita ni ujeuri ya kimwanadamu, ni kiburi, ni alama ya ukosefu ya mapendo kati yetu. Inatupasa basi kuleta mapendo kati ya wakaaji, na ni pale tunaweza kuishi kama vile inchi na Kongo iko na lazima ya kuishi kama vile inchi inchi moja na watoto wa baba moja. Na kwako, amani ya maanisha nini? Kwangu mimi amani inaanza katika jamaa yetu, amaji ni masikilizano kati ya watu wa watoto wa jamaa moja. Polepole pole, masikilizano ile inaweza kuleta upendo kati ya maisha ya watu na kukimbiza mbali zaidi eh, vita na misongano ni polepole pole, tunaweza kufikia katika neno amani. Amani ni kitu moja kabambi sana, amani haikutukukosa kusikia masasi kumasikio yetu. Amani naanza katika majama zetu na ni pale pole, pole. Baba nasikilizana na mama, mama nasikilizana na watoto, baba nasikilizana na watoto, amani pole pole, na amani ile kwa ajili ya wajirani wetu wanaotusonga wanaokuwa pembeni nasi tunapoishi katika mikoba yetu na jimbo letu na kwa ajili ya hiyo amani niiweze kuonekana nafasi yote, wakaaji na watu wengine wanaweza kufanya nini kwa ajili ya kuleta amani, sio tu kwa familia na kwa nchi nzima. Amani maana yake kwanza, watu wenye kutuongoza wawe na upendo juu ya watu wao, mshahara iweze kupatikana polepole pole, njia iweze kujengwa eh, na watu waishi katika hali ya masikilizano. Wale wenye kutuongoza wawe watu wa hekima kubwa zaidi, na sisi wenye tunapewa uongozi wao ndio muzuri zaidi tuweze kuwaheshimu wale wanaotuongoza, na polepole pole tutaweza kuleta amani sisi zote, kama tunaishi kweli katika nchi yetu, nchi yetu ya Kongo na pale tutaweza kumwomba Mungu atusaidie, atuangazie nguvu yake, kusudi ile amani, yeye mwenyewe Mungu aingie katika mioyo ya wakongomani zote, sisi wakongomani zote tuweze kuwa na moyo wa mapendo, na ni pale amani takuwa, na nchi takuwa moja, nchi yetu ya Kongo yetu, naipenda zaidi. Na nini, ilikuwa mesali yako kwa ajili ya watu wote walioshiriki katika kikao hiki? Mesaje moja tu ni kusema tunakataa vita, vita ni ujanja na ujeuri ya mwanadamu mwenye anakataa kuishi katika umoja na wandugu zake. Sisi zote ni watoto wa Mungu, natupasa basi tupendane kati yetu, tusikilizane na tuache mbali zaidi mambo ya vita. Kila mkongomani ajikaze kuweza kuleta umoja na masikilizano kati ya watu. Baba Jean Soula, shukrani. Shukrani kwako mama Radio Okapi. Huko Ituri zaidi ya nyumba mia mbili za wahami wa kampi la Kigonze ziliharibiwa na mvua kubwa na upepo mkali wiki iliyopita. Hii inazidisha mateso ya watu hawa walio tayari katika mazingira magumu. Martial Kizabya Mungu alitembelea eneo hilo, hii hapa ni ripoti yake. ah! Ni kwa nyimbo hii ya watoto ndiye tumepokelewa hapa kwenye kepi ya wakimbizi ya Kigonze. Wengi kati ya watoto hawa wamelala hinje usiku wa tarehe kumi na kumi na moja ya mwezi wa Septemba, ni kwa kuwa nyumba zao ndogo zimebomoka na mvua mkali yenye kushindikizwa na upepo kubwa. Kwa jumla manyumba madogo mia mbili arobaini na sita ndiyo zimebomokwa na hile hali mbaya ya mazingira. Waasiriwa wa janga hii hawana taraja. Baadhi yao tuliwakuta wakiogota mabati na vyombo vyao, walionesha kusikitika kwao na kusema hivi: Fasa kulala vile pana leo, batoto yote nalala kule hivi, banahama kutoka hapa fasa kulala pana jome, napenda basho na miti eh. Nzama bapu wa miaka zaidi ya makumi tano tulimkuta akiwa akimsaidia jirani wake mama mjane mwenye mvua ilibomoa nyumba yake. Bwana huyu anasema anasikitika sana kuona jirani wake walala hinje na watoto wao ndiye. Kwa maana ameongeza kusema amepata juhudi ya kumsaidia huyu mama mjane kwa kukata miti ajili ajenge nyumba ingine kidogo kwa kupata nafasi kazi ya kulala. Mm. Mm. Mm. <tipa> Macho na mabati za turuba pia zilipeperushwa na upepo. Huduma ya ulinzi ya rahia inomboleza wa sirika na kusema hata ututa zilibomoka na hii mvua. Desire Grudia, presidenti ya kamati ya wakimbizi kwa kempi ya Kigonze hapa Bunya anatosha uwito kwa gavumenti na shirika za kiutu kuwaletea usaidizi, sana sana na turuba hama mahema. Tunasi na aser na guvernement central provincial bafike na basho na badeplace, juu hali iko matata. Tuko wakati ya muvua, hiko matata hapa kusita ya Kigonze ile kama kisha muvua ele, batoto mingi bako alala inje ndani ya baridi, italeta magonjwa mengi mengi na batoto hivi, malaria nini grip Mtajua ya kwamba kepi ya wakimbizi ya Kigonzi imehesabu kwa sasa wakimbizi zaidi ya elfu tano wamoja, wamekaa kwa marafiki zao, wengine kwenye wanamemba wa mafamilia zao. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kiza vya Bungu, Redio Okapi. Hapo ndipo mwisho kabisa wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Aksanti kuwa wengi mliofata matangazo haya, nawatakia mchana mwema popote mlipo, na hata wote wenye kutufata kwenye mtandao.