Asante kuwa wengi wenye kufata redio Kapi. Karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Waziri wa uchumi Daniel Mkuku Samba anahakikisha kama kushuka kwa bei ya kubadili franka za Congo dhidi ya dola ni matokeo ya juhudi za pamoja kati ya serikali na benki kuu ya Congo. Operesheni za ulinzi wa amani zinakumbwa na kupunguzwa kwa bajeti ya nchi wanamemba wa Umoja Mataifa. Neno hiyo ni yake naibu mwakilishi makamu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Kongo anayehusika na operesheni akipatikana huko Beni. Kivu ya kaskazini, mwaka wa shule unakabiliwa na usumbufu mkubwa katika maeneo mbalimbali ya elimu. Mahali zimoja shule hazijafungua milango tangu kufungua kwa mwaka. Upande mwingine, ni migogoro ya walimu inaendelea kuonekana. Asubuhi njema kwa wote, tufungue taarifa hii na habari za uchumi. Namna gani tunaweza kueleza sababu ya kushuka kwa bei ya franka ya Kongo dhidi ya dola inayoonekana katika siku hizi kwenye soko la fedha za kigeni mjini Kinshasa? Kulingana na waziri wa uchumi, Daniel Mukoko Samba, hii ni matokeo ya juhudi za pamoja za serikali na benki kuu ya Kongo. Alisema hayo jana Jumanne, kisha kikao cha wiki cha kamati ya hali ya uchumi inayo kuongozwa na waziri mkuu. Kumbukeni kama wiki iliyopita dola moja ilikuwa na thamani ya franka elfu mbili mia nane kwenye soko mjini Kinshasa. Leo inabadilika kati ya franka elfu mbili mia sita makumi tano na elfu mbili mia saba na kuhusu habari za usalama, tujielekeze pa Beni. Operesheni za ulinzi wa amani huatiriwa na kupunguzwa kwa bajeti ya nchi wanachama wa umoja mataifa. Ndivyo alivyosema naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja mataifa nchini Congo anayehusika na operesheni na ulinzi, ilikuwa Jumatano hii pale Beni, huku hali ya ukosefu wa usalama ikiendelea kuongezeka nchini humo. Kuna haja ya ujumbe wa kulinda amani nchini humo na wahusika wote wenye nguvu kufanya kazi pamoja ili kutatua mzozo huu wa usalama nchini DRC. Upande wa Kisangani katika jimbo la Chopo kundi la wakaaji walionekana kuhama makazi yao katika sekta ya Opienge ndani ya eneo la Bafwasende. Sababu ni kwamba kulionekana watu wenye silaha wakizaniwa kuwa waasi wa ADF kunapita siku tatu. Habari hiyo ya kuwepo kwa magaidi wale ilileta wasiwasi ndani ya mgini, ndiyo sababu kiongozi wa serikali pale Bafwasende alitoa mwito wa utulivu kwa wakaaji. Willis Mbie alihakikisha kama mamlaka zinazohusika zimechukua hatua za kumzuia adui. Tunabaki katika habari za usalama. Mkutano wa wachaguliwa wa Mai Ndombe wana wasiwasi kuhusu wingi wa mizozo ya kijamii katika jimbo hilo. Hawa walieleza wasiwasi hiyo mbele yake naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani na usalama, Bwana Jacquemain Shabani. Aliwapokea viongozi hawa waliochaguliwa kisha ziara yake mahali hapo kwa nia ya kuzidisha sera mpya ya usimamizi wa usalama na kuandaa mazungumzo ya wakaaji kupitia kongamano la amani. Tujielekeze sasa Kivu ya Kaskazini. Mwaka wa shule elfu mbili makumi mawili na tano na makumi mawili na sita unakabiliwa na usumbufu mkubwa katika maeneo mbalimbali mbali ya elimu ndani ya jimbo nzima. Upande moja, shule nyingi hazifungua milango yake tangu sasa juma tatu tangu mwaka wa shule uanze katika eneo zingine ni migomo ya walimu ndiyo inaendelea kuzidi. Walimu wanaendelea kudai mishahara yao ambayo haijalipwa. Taarifa yake Elize Chikota, yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama Pawali Kale. Mwanzo wa masomo mwaka wa elfu mbili makumi na tano unafanana na ndoto iliyovunjika kwa watoto wengi. Matatizo ni mashule yaliyovunjwa, vijiji visivyo na wakazi wake mishahara wala marupurupu ya walimu yasiyolipwa tangu miezi mingi, hali inayopelekea mgomo mfululizo wa kazi, vizuizi wala kusitokuwepo pamoja na kuzuia uongozi kawaida wa mafunzo katika maeneo mingi yote, kupitia ukosefu wa wazazi na kupelekea matatizo katika mafunzo katika maeneo mingi ya Jimbo la Kivu Kaskazini. Mwalimu mmoja wa Masisi anajiuliza hata kama wanatamani watafundisha namna gani? anasema hatuna usalama, hatuna mishahara, hatuna chochote, na kama hakuna mabadiliko, haitawezekana tuanze kazi ya masomo. Wakuu wa mahali wanaomba uundaji wa kamisheni ya pande tatu, yaani dina kope, wanabunge wa taifa na wizara ya elimu ajili ya kuchungua kuhusu sababu ya msimamo mkali wa walimu na tena nafasi gani mishahara yao ilienda na pia kuruhusu watoto wa Walikale waanze masomo ajili ya kuepuka hatari za mgomo wa kazi ya walimu. Hata hivyo, kiongozi wa chini wa jimbo la elimu la Ruchuru ya kwanza anahakikisha kwamba tangu siku ya kwanza ijayo Caritas itaanzalipa walimu wa eneo hilo mishahara yao. Na katika jimbo ya Lomami, mzozo unaendelea kuzunguka magari yaliyotolewa Januari iliyopita kwa wasimamizi wa maeneo matano katika jimbo la Lomami. Mbunge wa jimbo Cyril Ngoi Sulu, mwakilishi mteule wa Luilu, anakashifu kile anachoita kutwaliwa kwa magari yani majipe iliyotolewa kwa wasimamizi wa wilaya. Naye gavana wa mkoa mashtaka haya ya metupiliwa mbali na mamlaka wa mkoa maelezo mengi katika taarifa ya Esther Dalafina ikisomwa na Florence Kiza kutoka Kinshasa, mahali ambapo anaishi kwa sasa. Naibu wa mkoa Cyril Ngui Sulu alikashifu kile alichotaja kuwa kutaliwa kwa jipe za wasimamizi watano wa wilaya. Alisikitishwa na ukweli kwamba walengwa wa magari hayo kwa sasa wanatumia pikipiki piki kwa misheni ya kuzurura. Tulipowasiliana, naye Ion Van Kalombo Musoko gavana wa jimbo la Lomami alikiri kuwa aliagiza magari haya kwa muda kulinda jimbo hilo kwa idini ya mamlaka ya Kinshasa. Gavana wa mkoa anapanga kutatua tatizo hili wakati wa ugawaji ujao wa magari na serikali kuu. Na upande wa Kisangani namna gani? Ajali za barabarani zinawezaje kupunguka katika jiji la Kisangani? Ili kujibu kwa swali hili, mkurugenzi wa mkoa wa tume ya kitaifa ya usalama barabarani imekuwa ikiandaa mfululizo wa vipindi vya mafunzo kwa madereva wa magari na pikipiki tangu Jumanne. Awamu hii ya kwanza itahusisha madereva yapata mia mbili wa teksi na pikipiki, kati ya wale elfu moja ambao tayari wamesajiliwa mafunzo haya zitasambazwa katika maeneo kadhaa jijini na kwa zamu mbili. Maelezo mengi na Jacques Mukonkoli. Sesioni la mafunzo haya limepangwa kwa siku tatu na linafanika kwa vipindi viwili. Jasmin Ofuka Lokomba, mkurugenzi jimboni wa Saint Pierre, anatarajia kuwa itachangia katika kupunguza ajali za barabarani. Mada kadhaa zinajadiliwa wakati wa seshoni hii: maadili na kanuni za dereva, sheria za barabarani, pamoja na ubunifu zake kwa kuzingatia masomo yaliyojifunza. Jean Yenga, mmoja wa washiriki ananena, kwamba mafunzo haya yana faida kwao. hawakuwa wanajua kuwa wanaenda kwenye kivuli. Hii itawasaidia kupunguza kiwango cha ajali. Mafunzo haya ni ya lazima. Mkurugenzi wa wa jimbo wa Senpea ana miza wamiliki wa mapikipiki kushiriki ili kupunguza ajali, kwa sababu kama anavyoonyesha Jasmine Ofuka Lokomba, pamoja na ukarabati wa barabara za mijini unaendelea, kuna hatari ya ajali kutokea mara kwa mara kwenye barabara ya umma. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Tunarudi sasa mjini Kinshasa. Kulifunguliwa jumanne hii kwa mkutano wa uhalalishaji wa sera ya kitaifa ya kujibu kwa hatari ya majanga nchini DRC. Mafuriko, mitetemeko ya ardhi, milipuko ya volkeno na ajali zingine nyingi husababisha vifo na uharibifu mkubwa wa nyenzo kokote nchini. Katika muda wa siku tatu, wataalamu kutoka sekta mbalimbali mbali watapitisha waraka huu wa kimkakati ambao unapashwa kuiwezesha DRC kuzuia na kudhibiti majanga kwa ufanisi. Huu ni mchakato muhimu unaoungwa mkono na Umoja wa Kimataifa na washirika wengine wa kibinadamu. Hivi ndivyo anavyoeleza Alo Cibe, naibu mwakilishi wa WFP nchini DRC, mbele ya maikrofoni ya Kifredi Lufulwabo akitafsiriwa na Jean Desire Kanyama. La, la gestion des risques de catastrophe et uongozi de wa hatari ni chombo yi, cha maendeleo. Hakuna maendeleo kama hakuna uongozi wa kika wa hatari za majanga. Kuna hatari kawaida, lakini uwezo la wa taifa uongozi hatari ni wa kubainisha pamoja na lazima ya masharti ya kiuchumi na ya kisiasa. Yaani, kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa na siasa ya taifa ya uongozi wa hatari za majanga ni njia ya hakika ya maendeleo. Ni nchi kubwa na yenye aina mbalimbali mbali za hali ya hewa pamoja na hatari nyingi, hususan milipuko ya volkeno, miporomoko ya udongo, mafuriko na kadhalika. Hatari hizo zote zinatarajia nchi iwe na vyombo vyenye kuruhusu uongozi wa hatari mbalimbali. Nawakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, kwa kipindi cha pili cha ja taarifa yetu katika usomi wa Kirosali Zawadi. Kutafuta amani ujasiri ya mali ili kukabiliana na ukosefu wa kazi, na ushirikiano kati ya wakaaji, viongozi na huduma za usalama, ulikuwa lengo la kikao cha kutafakari jumapili iliyopita huko Oicha. Kikao hiki kilisaidia kuwahamasisha zaidi ya watu hawa wenye matatizo kushirikiana na viongozi, lakini pia kuchambua njia za kuwasaidia vijana. Tunajadili hili na mwanzilishi wa shirika la Afrika Amani, Zeno Malamasa Kasomo, azungumza hapa na Mark Marofimbo. Zeno Kasomo, jambo, jambo tena. Tunapatikana Oicha, tunaweza kuelewa lengo la kufika Oicha ni nini? Ndiyo, lengo letu kufika Wicha ni kusema inakufaa, siku mingi hatuko Wicha zaidi ya miaka mbili. Habari kubwa ukasikia mtu kuuliza kutoka Wicha beni mbao, wanakuambia tu kule ni ADF, kuna wafanyafanya wayawai, kuna ua watu hivi. Lengo letu kukia Wicha ni kukiangalia ile ADF ilianzaka 2014 mpaka leo inaendelea. Kwa nini haiishe hivi? Tulikuwa kudaboru kukompatiri na population melakini sisi sot tujiunge kwa kutafuta solution na kuleta amani ndani ya mugine. Ulikazia sana mambo ya kujitegemea, wala entrepreneuria. Tunaweza kuelewa kwa nini, kama tulikazia sana mambo ya entrepreneuria? Ni kusema kuko hatari moya yenyewe na komala kila siku, lakini inawezekana watu wanasahau hatari ni gani. Unaona, kwa mfano mwaka huu wanakuambia ma diplome d'etat zenye zilikuwa ni zaidi ya 70000, mais sasa ile 70000 tunaiproduiri kama diplome d'etat zitakuwa na shinda wapi? sawa na kuwa washomere, ile ni shida na njo kwa maana nilikuwa na hii kikundi ya Afrika mani inafundisha kila kijana kujitumikia na kujitegemea, sababu kama kijana amekuwa na mwanzo ya kaki kujitegemea, hata ingia kwa ku magrupu ya armi kupori tuliona kama hii ni moya ya suluhisho yenye tukakuya naye, kwa sababu leo tunakuwa na confusion. Ukaonana na viongozi wa serikali watakwambia pana watoto wa mgile fulani fulani wameingia ndani ya ADF, ukiona watoto wa mgile wanakwambia pana ile serikali babo njo viko wanatua. Sasa ile confusion mwenye anaprofite ndani haiko sie populasion, ubia ile serikali ni adui njo anaprofite anataka kuturegeza, anataka kutugombanisha. Sasa iko danger njo kwa maana tulikuwa na Afrika Amani, kwanza kuelezea kila population na kila mkubwa role yake ndani ya amani, mtu asikiwo nafikiri kama amani ni ya mtu mwingine, lakini kila mtu aiye kama naye pia anapaswa kukontribue purke amani kuwe. Sasa ya pili ni kupima kuleta jibu Ba français bafranais banasema jibu hata kidogo kwa hii probleme ya chomage, hawa vijana wanamaliza masomo, kuangalia namna gani kuwa encadre, njo swali izi objectif yetu ya pili, njo kwa maana nilikuwa na Afrika amani, ijio kipena bale vijana kuangalia itaba encadre namna gani, mbali na hii muradi ya entrepreneuria huko na kufundisha makazi kidogo kidogo ya mukano yenye Afrika amani inakuwa nayo wenyewe, watakolabore na Afrika amani kunivolo kale watapata information na kuyua namna gani Afrika Amani itasaidia territoire ya Beni, pourquoi pas Nord Kivu mzima. Ndani ya hotuba yako tulisikia unaongelea zaidi sana mambo ya amani, biensur mambo ya arteprenaria. Hotuba ikitambulika kuwa inakuwa plus pedagogique na ensitateur, yaani inachochea kwa kuendea mbele, ujumbe yako chakuwa nini kwa ukaaji wa Beni na zaidi sana watu wa ucha? Ndio, ujumbe wangu ni kusema kwanza tupokee Afrika Amani na ro Mea pili bafrancais wanasemaka entreprendre seosi e riske. Nitaomba watu yote bakuye kujifunza ile entreprenaria. Nami najua watu hawatapata deception. Sababu tukaingia mwa ile entreprenaria, itatupunguzia magumu fulani fulani enye tunangoyaka mtu fulani anisaidie, na itatusaidia kuankadire batoto, inapunguza shomage kwa kweli. Niko na imani na uhakika kama sie bote tukaingia ndani ya ili mustari kufatana na ili mustari, tutapata na amani itaingia na aba bakiana venye wanaweza enda jiunga na wafadui kupori, hawataenda tena kule kupori hivi, kwa wakaji yetu ya Beni, territoire de Beni. Na kando kando, ninaomba sie bote tuingie mwele kujifunza kujitegemea lakini kwa kikao sawa hii ya leo utakuwa na recommendation kani ndio kwa kikao hii ya leo kusema kila yeyote ambayo amepartisipe hapa aende aambie wengine kama Afrika Amani imekuya, na kila mtu akuye ajiandikishe. Nina, nitarudia nyuma kidogo. kuna watu wanazani project transform iko ndoto au iko kitu yenye haiwezekani. Nimeona watu mingi wamebenefisia na hiyo pesa yenye iko non remboursable. Kiongozi wa Afrika Amani alituongezea, alituelezea vile juu ya Fojek. Fojek iko inasaidia babiana ya mwe de transisa kupata pesa ya mkopo, mnarudisha bila interest. Hivi ndani ya ile yote, mkuie tuungane pamoja sababu sasa sisi wote tunaingia ndani ya entrepreneuria, kwa kweli usalama itarudia ndani ya mwingine. Hivi wote walikuwa hapa, muende pia kuambia kupasha hii habari na wengine kama sio wote, tukiwe tujiunge na Afrika Amani. Tuungane ndani ya projet Fojek, tungane ndani ya entrepreneuria meusi na ile miradi yao ya kufundisha watu kazi ya mikono, tuingie pia ndani zeno. Kasema tunakushukuru sana, nasi tunawashukuru asante. Radio Okapi, dossier en Swahili. Jumapili tarehe 21 Septemba mwaka huu, dunia iliazimisha siku ya kimataifa ya amani. Huko Bunia, wakaaji na watendaji wa kijamii walichangia maoni yao juu ya wazo hili. Kwa wengi, amani haimaanishi tu ukimya wa bunduki, inamaanisha pia utulivu wa usalama usawa wa kifedha na chakula. Hii ni changamoto kubwa ambayo kulingana nao inaweza tu kupatikana ikiwa kila mtu atachangia. Mitazamo ya kila mmoja imewasilishwa katika ripoti hii ya Jean Claude Lokidile. Roland Kojo kiongozi wa aveni moja wa karta wa Muzipela anasema naye kwamba anajitolea katika kutafuta amani kwa kuwaelimisha wakazi wake juu ya kuishi pamoja. Hatua hii anaiangalia kama njia pekee ya, peke, ya kuzuia chuki na mgawanyiko. Hata Biblia iwe Wakristo iwe Waislamu iwe watu yote wana lazima ya amani, kwa kufanya kila kitu, mtu kwa kufanya commerce, kwa kufanya kila kitu Mutu kuna lazima ya amani, bila amani akuna kitu kufanya, ata masomo inaendelea kama amani iko. Ndio maana tunaongelea sana mambo ya amani, yafa amani eruti kwe, lakini tunapokeana, tunatembeleana na tunapima kusensibilize batu Kusudi masikizano ipate kuwa kati ya mwingine ili tuweze kuishi yote pamoja. Kwa upande wake, Marie Kabazaeli, mtetezi wa haki ya wamama pia wasichana, anasisitiza kwamba amani lazima ianze kwanza ndani ya familia ili kuvunja mnyonyoro wa ukatili unaoendelea kuisumbua mkoa wa Ituri. Fanon Nzola mwakilishi wa shirika la Kafet jimboni Ituri, naye anabainisha kwamba amani ndio ufunguo wa maendeleo eh, katika mkoa ambao tayari umebarikiwa kwa rasilimali nyingi za kilimo na pia madini. Halo, tuko na obligation ya kuishi kati ya salama paske na salama ndio itakuendesha mbele, salama ndio itasema ke ni kale na mwenjangu hata ana forme moya na mie ana sura yangu akulake chakula zangu me salama yenye mita mpatia italomba ita, ita lomba ke tuikale fazi moya na mwenjangu munya tufanane na sura atufanane sa moya na na, ma condition mingi. Lakini safari kuelekea kwenye amani ya kudumu bado ni ndefu. Hivyo anakumbusha mkazi huyu wa Bunya amba licha ya changamoto, anaendelea kuwa na matumaini ya regio wa amani ya kudumu katika mkoa wa Ituri, provence ya Ituri. Tungali tunaishi mavita, matatizo fulani fulani inaharibisha maisha yetu, nena afekte direktemen amani yetu. Tungepashwa ishi, tuko tunatumika na makomunate zinatoka mmateritoare na zinatusaidia zinatupermetre kuespere mzuri ke amani tutaifikiako na katika siku hii ya kimataifa unayohusu amani, sauti ya wakazi zinakumbusha kwamba kila mmoja kwa nafasi yake anashikilia sehemu ya suluhisho. Toka Bunya naitwa Jean Claude Luki Dile, Radio Kapi. Wasikilizaji wapendwa, huo ndio itakuwa mwisho wa habari zetu kwa leo. Shukrani kwa kutufuata kwa uwingi. Nawatakia tena mchana mwema kwa wote.