Fujo ilipanda hii siku bon ya nne asubuhi mjini Bunia katika timbo la Ituri, wakati madereva wa teksi ya pikipiki walipinga azimio ya polisi wa mwenendo wa barabara inayolazimisha kuvaa fulana na kofia kwa usalama wao. Jimboni Kivu Kaskazini, wasi wa AFC M23 unaongeza idadi na vifaa vyake katika barabara Kipese, Lubero Centre, mtani Luberu. Shirika la Raya la mahali na wasiwasi wasi, ya kuanzisha kwa mapambano huko, wakati mahojiano ya Doha chini ya upatanishi wa Qatar yanazembea. Shirikisho la taifa la walimu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo liligawa siku ya pili iliyopita vifaa vya masomo kwa watoto zaidi ya 315 waliotumikishwa katika masekta mbalimbali. Hao waliandikishwa katika mashule katika mpango wa mafunzo bila malipo mjini mdogo wa Kiliba ni Jimboni Kivu Kusini. Baki nasi mpendwa wa msikilizaji, popote unapopatikana. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu Karibuni na usikivu mwema. Fujo ilipanda hii siku ya ine asubuhi mjini Bunia katika jimbo la Ituri. Madereva wa teksi ya pikipiki walipinga azimio ya polisi wa mwenendo katika barabara inayowalazimisha kuvaa fulana na kofia kwa usalama wao. Waandamanaji wa moja walihojiwa na pikipiki piki zao zilishikwa, ijapokuwa hatua hiyo ina lengo ya kuwatambua na kupinga ujambazi mjini wanasema wakuu wa kiserikali wa mahali. Upande mwingine, askari wa FARDC watatawanywa katika mabarabara za mji mkuu wa Kinshasa kwa kupinga msongamano wa magari tangu siku ya kwanza ijayo. Ni azimio iliyochukuliwa na waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani na usalama. Ni katika mpango uliotarajiwa na rais wa jamhuri katika mkutano wa shauri ya mawaziri ya siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa mengi miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na raisi, serikali inaomba kwa madereva wa pikipiki na abiria wao kuvaa kofia ya ulinzi na hata kuwekwa kwa mipaka ya maeneo yao ya kufanya kazi, ni kusema kuwazuia rasmi kuingia tauni. Kwa hiyo waziri wa mambo ya ndani Jacques Meshabani anawaomba polisi kutekeleza hatua hizo. Kamishna wa polisi wa Kinshasa Israel Kantu Bakulu Anaeleza kwamba uwo amepokea maagizo ya kupunguza msongamano wa magari katika mji wa Kinshasa. Anasema kwamba maagizo haya yametolewa na watayatekeleza kuanzia siku ya kwanza hii, pamoja na waaskari. Jacques Meshabani pia anaomba kwa mkuu wa ukaguzi wa polisi kuchunguza tabia ya maafisa wa polisi barabarani na kuwaadhibu wale ambao watafanya matendo ya umbali mbali na sheria. Madereva pia wanaombwa kuzingatia sheria, kanuni za barabarani. Serikali pia inatangaza mgao mpya wa vifaa kwa polisi ili kuboresha mazingira ya kazi na kuongeza ufanisi wao barabarani. Na wakuu wa jimbo la Kasai Central wanapiga kelele kuhusu ujenzi wa kilalo Lueta kinachounganisha eneo la Samwanda na mji mdogo wa Luiza. Mwenendo ulisimamishwa katika kilalo cha zamani na office de route, lakini kwa sasa hakuna vifaa kwa kuendelesha kazi na kuruhusu pia mwenendo wa watu na biashara kati ya Kalimba Mbudi mweneditu na Luiza. Sikilizeni mafasirio ya kiongozi wa ofisi aliwali wa jimbo la Kasai Central, Jori Ngandulu Kadi, mbele mikrofone ya Richard Junior Kamunga. Mshiriki wetu Sifa Maguru anatafsiri. Parle, plus hapa nazungumzia zaidi daraja la lueta ambalo litatuletea matatizo tayari daraja limekatika. Naomba mamlaka ya ofisi ya barabara foner na waziri wa miundombinu washiriki ili ufumbuzi upatikane kwa haraka. Si lazima tena kujulisha umuhimu wa barabara hii inayoitwa barabara ya ukovu. Daraja litakapokatika, kuna wazazi wa eneo hili huanza kubeba vitu mabegani, ili vuka kwenda ngambo ya mto, kuna shida kidogo hapo. Tunaomba ofisi ya barabara ichukue hatua mikononi mwao. Uongozi wa mkoa wa Kasai Central, Office des Routes unakosa kila kitu. Tulifanya mahitaji na tukayaweka kwenye meza ya mkurugenzi mkuu, fedha ambazo ziliombwa kwa ajili ya ukarabati wa vifaa hivyo na kumaliza ujenzi wa daraja ambalo tayari limeshaanza. Tumeachwa kuwa yatima yetu. Jimboni, Kivu Kaskazini, uasi wa AFC M23 unaongeza idadi na vifaa vyake katika barabara Kipese Lubero Centre. Mtaani Lubero ni njia lazima sana, inaruhusu kwenda hadi miji inayochunguzwa na askari jeshi wa FARDC. Shirika la raia la mahali ina wasiwasi wa wasi, kuanzishwa kwa mapambano wakati mahojiano ya Doha chini ya upatanishi wa Qatar yanazembea, na zaidi ya familia mia moja na moja ikiwa karibu wakimbizi mia tatu kumi na nne Wanyarwanda walirudishwa nchini mwao. Waliondoka siku ya tatu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuenda Rwanda, wakivuka mpaka wa Grande Barriere, nafasi inayoitwa La Corniche operesheni hiyo inafanyika kupitia usaidizi wa aser katika mpango wa mwenendo ulioandaliwa tangu mwanzo wa mwaka huu. Naye mwakilishi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na ulinzi na operesheni anapatikana katika ziara ya kazi jimboni Ituri. Huyo alienda hii siku ya ine Pachabi, kwenye umbali wa karibu kilomita 156 kusini ya Bunia, katika mtaa wa Irumu akisindikizwa na ujumbe wa watu wengi, miongoni mwao liwali wa jimbo na kiongozi wa MONUSCO Ituri, Vivian Vandenper alikutana na wakilishi wa makabila ya mahali. Alitolea pia wakuu wa kiserikali ofisi mpya ya polisi iliyojengwa na MONUSCO kupitia mpango wake wa mradi wa vinyume vya haraka. Shirikisho la taifa la walimu tawila muungano wa taifa wa wafanyakazi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo liligawa siku ya pili iliyopita vifaa vya masomo kwa watoto zaidi ya mia tatu makumi tano waliotumikishwa makazi katika masekta mbalimbali mbali. Watoto wale waliandikishwa katika mashule kupitia mpango wa mafunzo bila malipo katika mji mdogo wa Kiliba jimboni Kivu Kusini. Ni tena katika mpango wa mradi wa uundaji wa eneo huru wa kazi zote za watoto katika mji huo mdogo wa Kiliba, ajili ya kumaliza kazi za watoto na kuwatolea njia ya maadibisho katika maeneo ya ujeuri na ya ukosefu wa ustawi wa usalama. Taarifa ya Sara Sumbela usomi wa mshiriki wetu Sifa Maguru. Kwa mjibu wa Paul Fanaka Alfayo kiongozi wa mkoa wa Feneco UNTC mradi wa kuunda eneo lisilo na ajira kwa watoto katika mji wa Kiliba katika Kivu ya Kusini umefanyisha kuajiri wanafunzi 356 wakiwemo mia mbili waliopokea vifaa kama vile vitabu, madaftari, kalamu za pencil katika shule tisa za Kawizi, Uvira, Kiliba Centre, Kiliba Ondes na ningu Msaada huu unakuja wakati wanafunzi wengi katika eneo haya wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa rasilimali za elimu, hasa vitabu vya kiada, madaftari na sare kwa ajili yake. Ishara hii itawezesha watoto kusoma katika hali nzuri na kuruhusu familia zilizokabiliwa na vita kurejesha matumaini. Hatimaye, jimbo la Manyema litakuwa punde na ofisi ya shirikisho la wafundi wa mlimo ni ajili ya kusawazisha sekta hiyo na makazi yake. Habari ilitangazwa na katibu mwandikaji wa tawi la taifa la shirikisho hilo anayepatikana katika ziara ya kazi mjini Kindu. Dedone Butumbi Kabongo anasema mbele ya hapo kutaendeshwa na mkutano mkuu usio wa kawaida na wa uchaguzi wa wafundi wa mlimo. Masemu yake yalichukuliwa na Florence Kizalunga. na ya ya wakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Rosali Zawadi. Radio Kapi. Katika mtaa wa Beni, kutafuta amani, ujasiri ya mali ili kukabiliana na ukosefu wa kazi na ushirikiano kati ya wakaaji, viongozi na huduma za usalama ulikuwa lengo la kikao cha kutafakari Jumapili iliyopita huko Oicha. Kikao hiki kilisaidia kuwahamasisha zaidi ya watu hawa wenye matatizo kushirikiana na viongozi, lakini pia kuchambua njia za kuwasaidia vijana. Tunajadili hili na mwanzilishi wa shirika la Afrika Amani, Zeno Malamasa Kasomo, azungumza hapa na Mark Marofimbo. Zeno, tunapatikana uicha, tunaweza kuelewa lengo la kufika uicha ni nini? Ndio lengo letu kufika wicha ni kusema, inakufaa siku mingi hatuko wicha zaidi ya miaka mbili. Habari kubwa ukasikia mtu kuuliza kutoka wicha beni mbau wanakuambia tu kule ni ADF iko na wafanyafanya wayawaya iko na ua watu hivi. Lengo letu kukwia wicha ni kukuiangalia ile ADF ilianzaka 2014 mpaka leo inaendelea, kwa nini haiishe? Hivi tulikuwa dabor kukompatiri na population me, lakini sisi sote tujiunge kwa kutafuta solution na kuleta amani ndani ya mugine ulikazia sana mambo ya kujitegemea wala entrepreneuria. Tunaweza kuelewa kwa nini, kama tulikazia sana mambo ya entrepreneuria, ni kusema kuko hatari moya yenyewe na komala kila siku, lakini inawezekana watu wanasahau hatari ni gani. Unaona, kwa mfano mwaka huu wanakuambia madiplome deta zenye zilikuwa ni zaidi ya 70000 mimi sasa, ile 70000 tunaiproduiri kama diplome deta, zitakuwa na shinda wapi? Sawa na kuwa washomere, ile ni shida na njo kwa maana nilikuya na hii kikundi ya Afrika mani inafundisha kila kijana kujitumikia na kujitegemea, sababu kama kijana amekuwa na mwanzo ya kake kujitegemea hata ingia ya ku magrupu ya armi kupori tuliona kama hii ni moya ya suluhisho enye tukakuya nayo, kwa sababu leo tunakuwa na confusion. Ukaonana na viongozi wa serikali watakwambia pana watoto wa mugine fulani fulanifulani wameingia ndani ya ADF. Ukiona watoto wa mugine wanakwambia hapana, ile serikali babo njo viko wanatua. Sasa ile confusion mwenye anaprofite ndani haiko sie, population ubia ile serikali ni adui, njo ana profite anataka kuturegeza, anataka kutugombanisha. Sasa iko danger njoo, kwa maana tulikua na Afrika amani kwanza, kuelezea kila population na kila mkubwa role yake ndaya amani mtu asik nafikiri kama amani ni ya mtu mwingine, lakini kila mtu kama naye pia anapaswa. Sasa ya pili ni kupima kuleta jibu n a hata kidogo kwa hii probleme ya shomaji bale vijana, kuangalia itabankadre na namna gani mbali na hii mradi ya entrepreneuria huko na kufundisha makazi kidogo kidogo ya mukano enye Afrika Amani inakuwa nayo, wenye watakolabore na Afrika Amani ku nivo lokale watapata information na kuyua namna gani Afrika Amani itasaidia Teritwari ya Beni, pourquoi pas Norkivu mzimu ndani ya utube yako. Tulisikia unaongelea zaidi sana mambo ya amani, bien sur, mambo ya entrepreneuria. Utube itambulika kwa inakuwa plus pedagogique na incitateur, yani inachochea kwa kuendea mbele. Ujumbe yako chakuwa nini kwa ukaji wa Beni na zaidi sana watu wa ucha? Ndio ujumbe wangu ni kusema kwanza tupokee Afrika mani na romoe meya. Pili, bafrancais banasemaka entreprendre se aussi riske. Nitaomba watu yote bakuye kujifunza ile entreprenaria, nami najua watu hawatapata deception, sababu tukaingia mwa ile entreprenaria itatupunguzia magumu fulani fulani enye tunangoyaka mutu fulani anisaidie, na itatusaidia kuankadire batoto, inapunguza shomage kwa kweli. Niko na imani na uhakika kama sie bote tukaingia ndani ya ili mustari kufata na ili mustari tutapata na amani, itaingia na hapa bakiana venye vanaezaenda jiunga na wafadui kupori, hawataenda tena kule kupori hivi kwa wakaji yetu ya Beni, Territoire de Beni na kandokando kando. Ninaomba sie bote tuingie mwele kujifunza kujitegemea lakini kwa kikao sawa hii ya leo utakuwa na recommendation kani ndio kwa kikao hii ya leo kusema kila yeyote ambayo ameparticipate hapa aende ambie wengine, kama Afrika Amani imekuya, na kila mtu akuye ajiandikishe. Nitarudia nyuma kidogo, kuna watu wanazani projet transform iko ndoto au iko kitu yenye haiwezekani. Nimeona watu mingi wamebenefisie na hiyo pesa yenye iko non remboursable. Kiongozi wa Afrika Mani tuungane ndani ya projet Fojek. ndani ya entrepreneuria mais aussi na wengine, ile miradi yao ya kufundisha watu kazi ya mikono tuingie pia ndani zeno kasomo. Tunakushukuru sana. Nasi tunawashukuru Radio, tunashukuru asante. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Jumapili, tarehe ishirini na moja Septemba mwaka huu dunia iliazimisha siku ya kimataifa ya amani. Huko Bunia, wakaaji na watendaji wa kijamii walichangia maoni yao juu ya wazo hili. Kwa wengi, amani haimaanishi tu ukimya wa bunduki, inamaanisha pia utulivu wa usalama usawa wa kifedha na chakula. Hii ni changamoto kubwa ambayo kulingana nao inaweza tu kupatikana ikiwa kila mtu atachangia. Mitazamo ya kila mmoja imewasilishwa katika ripoti hii ya Jean Claude Lokidile. Roland Kojo, kiongozi wa aveni moja wa Karta wa Muzipela, anasema naye kwamba anajitolea katika kutafuta amani kwa kuwaelimisha wakazi wake juu ya kuishi pamoja. Hatua hii anaiangalia kama njia ya pekee ya kuzuia chuki na mgawanyiko. Hata Biblia, iwe Wakristo iwe Waislamu iwe watu yote, wana lazima ya amani, kwa kufanya kila kitu, mtu kwa kufanya commerce, kwa kufanya kila kitu mutu kuna lazima ya amani. Bila amani hakuna kitu cha kufanya, hata masomo inaendelea kama amani iko. Ndio maana tunaongelea sana mambo ya amani, yafa amani eruti ya kwei, lakini tunapokeana tunatembeleana na tunapima kusensibilize batu kusudi masikilizano nipate kuwa kati ya mwingine yote pamoja. Kwa upande wake, Mari Kabazairi, mtetezi wa haki ya wamama pia wasichana, anasisitiza kwamba amani lazima ianzie kwanza ndani ya familia ili kuvunja mnyonyoro wa ukatili unaoendelea kuisumbua mkoa wa Ituri. Falon Nzola, mwakilishi wa shirika la Kafet jimboni Ituri, naye anabainisha kwamba amani ndiyo ufunguo wa maendeleo eh, katika mkoa ambao tayari umebarikiwa kwa rasilimali nyingi za kilimo na pia madini. ya kudumu bado ni ndefu hivyo anakumbusha mkazi huyu wa Bunia ambaye licha kuwa ya changamoto anaendelea kuwa na matumaini ya rejio wa amani ya kudumu katika mkoa wa Ituri province ya Ituri. Tungali tunaishi mavita matatizo fulani fulani inaharibisha maisha yetu na na inaafekte direktema amani yetu, tungepashwa ishi, tuko tunatumika na na na makomunote zinatoka mu ma territoire na zinatusaidia zinatupermetre kuespere mzuri ke amani tutaifikiako na katika siku hii ya kimataifa unayohusu amani, sauti ya wakazi zinakumbusha kwamba kila mmoja kwa nafasi yake anashikilia sehemu ya suluhisho. Toka Bunya naitwa Jean-Claude Luki Dile, Radio Capi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi. Kwa herini.