Fujo ilipanda hii siku bon ya nne asubuhi mjini Bunia katika timbo la Ituri wakati madereva wa teksi ya pikipiki walipinga azimio ya polisi wa mwenendo wa barabara inayolazimisha kuvaa fulana na kofia kwa usalama wao. Jimboni Kivu kaskazini waasi wa AFC M23 unaongeza idadi na vifaa vyake katika barabara Kipese Lubero centre mutani Lubero, shirika la Raya la mahali na wasiwasi wasi ya kuanzisha kwa mapambano huko, wakati mahojiano ya Doha chini ya upatanishi wa Qatar yanazembea. Shirikisho la taifa la walimu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo liligawa siku ya pili iliyopita vifaa vya masomo kwa watoto zaidi ya 315 waliotumikishwa katika masekta mbalimbali. Hao waliandikishwa katika mashule katika mpango wa mafunzo bila malipo mjini mdogo wa Kiliba ni Jimboni Kivu Kusini. Baki na simu, mpendwa msikilizaji, popote unapopatikana. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu Karibuni na usikivu mwema. Fujo lipanda hii siku ya ine asubuhi mjini Bunia, katika jimbo la Ituri, madereva wa teksi ya pikipiki walipinga azimio ya polisi wa mwenendo katika barabara inayowalazimisha kuvaa fulana na kofia kwa usalama wao. Waandamanaji wa moja walihojiwa na pikipiki piki zao zilishikwa, ijapokuwa hatua hiyo ina lengo ya kuwatambua na kupinga ujambazi mjini wanasema wakuu wa kiserikali wa mahali. Upande mwingine, askari wa FARDC watatawanywa katika mabarabara za mji mkuu wa Kinshasa kwa kupinga msongamano wa magari tangu siku ya kwanza ijayo. Ni azimio iliyochukuliwa na waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani na usalama. Ni katika mpango uliotarajiwa na rais wa jamhuri katika mkutano wa shauri ya mawaziri ya siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Mengi miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na raisi, serikali inaomba kwa madereva wa pikipiki na abiria wao kuvaa kofia ya ulinzi na hata kuwekwa kwa mipaka ya maeneo yao ya kufanya kazi, ni kusema kuwazuia rasmi kuingia tauni. Kwa hiyo waziri wa mambo ya ndani Jacques Meshabani anawaomba polisi kutekeleza hatua hizo. Kamishna wa polisi wa Kinshasa Israel Kantu Bakulu anaeleza kwamba uwo amepokea maagizo ya kupunguza msongamano wa magari katika mji wa Kinshasa. Anasema kwamba maagizo haya yametolewa na watayatekeleza kuanzia siku ya kwanza hii, pamoja na waaskari. Jacques Meshabani pia anaomba kwa mkuu wa ukaguzi wa polisi kuchunguza tabia ya maafisa wa polisi barabarani na kuwaadhibu wale ambao watafanya matendo ya umbali mbali na sheria. Madereva pia wanaombwa kuzingatia sheria, kanuni za barabarani. Serikali pia inatangaza mgao mpya wa vifaa kwa polisi ili kuboresha mazingira ya kazi na kuongeza ufanisi wao barabarani. Na wakuu wa jimbo la Kasai Central wanapiga kelele kuhusu ujenzi wa kilalo Lueta kinachounganisha eneo la Samwanda na mji mdogo wa Luiza. Mwenendo ulisimamishwa katika kilalo cha zamani na office de route, lakini kwa sasa hakuna vifaa kwa kuendelesha kazi na kuruhusu pia mwenendo wa watu na biashara kati ya Kalimba Mbudi mweneditu na Luiza. Sikilizeni mafasirio ya kiongozi wa ofisi aliwali wa jimbo la Kasai Central, Jori Ngandulu Kadi, mbele mikrofone ya Richard Junior Kamunga. Mshiriki wetu Sifa Maguru anatafsiri. Hapa nazungumzia zaidi daraja Jibar la lueta ambalo litatuletea matatizo. Tayari daraja limekatika. Naomba mamlaka ya ofisi ya barabara foner na waziri wa miundombinu washiriki, ili ufumbuzi upatikane kwa haraka. Si lazima tena kujulisha umuhimu wa barabara hii inayoitwa barabara ya ukovu. Daraja litakapokatika, kuna wazazi wa eneo hili huanza kubeba vitu mabegani, ili vuka kwenda ngambo ya mto. Kuna shida kidogo hapo, tunaomba ofisi ya barabara ichukue hatua mikononi mwao. Uongozi wa mkoa wa Kasai Central Office des Routes unakosa kila kitu, tulifanya mahitaji na tukayaweka kwenye meza ya mkurugenzi mkuu, fedha ambazo ziliombwa kwa ajili ya ukarabati wa vifaa hivyo na kumaliza ujenzi wa daraja ambalo tayari limeshaanza. Tumeachwa kuwa yatima yetu. Jimboni Kivu Kaskazini, uasi wa AFC M23 unaongeza idadi na vifaa vyake katika barabara Kipese Lubero Centre, mtaani Lubero. Ni njia lazima sana, inaruhusu kwenda hadi miji inayochunguzwa na askari jeshi wa FARDC. Shirika la raia la mahali lina wasiwasi wa wasi kuanzishwa kwa mapambano wakati mahojiano ya Doha chini ya upatanishi wa Qatar yanazembea na zaidi ya familia mia moja na moja ikiwa karibu wakimbizi mia tatu kumi na nne Wanyarwanda walirudishwa nchini mwao. Waliondoka siku ya tatu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuenda Rwanda, wakivuka mpaka wa Grand Barriere, nafasi inayoitwa La Corniche. Operesheni hiyo inafanyika kupitia usaidizi wa ASER katika mpango wa mwenendo ulioandaliwa tangu mwanzo wa mwaka huu. Naye mwakilishi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na ulinzi na operesheni anapatikana katika ziara ya kazi jimboni Ituri. Huyo alienda hii siku ya ine Pachabi kwenye umbali wa karibu kilomita 156 kusini ya Bunia katika mtaa wa Irumu, akisindikizwa na ujumbe wa watu wengi, miongoni mwao liwali wa jimbo na kiongozi wa Monisco Ituri. Vivian Vandenper alikutana na wakilishi wa makabila ya mahali, alitolea pia wakuu wa kiserikali ofisi mpya ya polisi iliyojengwa na Monisco kupitia mpango wake wa mradi wa vinyume vya haraka. Shirikisho la taifa la walimu Tawila, muungano wa taifa wa wafanyakazi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo liligawa siku ya pili iliyopita vifaa vya masomo kwa watoto zaidi ya mia tatu makumi tano waliotumikishwa makazi katika masekta mbalimbali mbali. Watoto wale waliandikishwa katika mashule kupitia mpango wa mafunzo bila malipo katika mji mdogo wa Kiliba, jimboni Kivu Kusini. Ni tena katika mpango wa mradi wa uundaji wa eneo huru wa kazi zote za watoto katika mji huo mdogo wa Kiliba ajili ya kumaliza kazi za watoto na kuwatolea njia ya maadibisho katika maeneo ya ujeuri na ya ukosefu wa ustawi wa usalama. Taarifa ya Sara Sumbela, usomi wa mshiriki wetu Sifa Maguru. Kwa mjibu wa Paul Fanaka Alfayo, kiongozi wa mkoa wa FENECO UNTC, mradi wa kuunda eneo lisilo na ajira kwa watoto katika mji wa Kiliba katika Kivu ya Kusini umefanyisha kuajiri wanafunzi 356 wakiwemo mia mbili waliopokea vifaa kama vile vitabu, madaftari, kalamu za pencil katika shule tisa za Kawizi, Uvira, Kiliba Centre, Kiliba Ondes na ningu Msaada huu unakuja wakati wanafunzi wengi katika eneo haya wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa rasilimali za elimu, hasa vitabu vya kiada, madaftari na sare kwa ajili yake. Ishara hii itawezesha watoto kusoma katika hali nzuri na kuruhusu familia zilizokabiliwa na vita kurejesha matumaini. Hatimaye jimbo la Manyema litakuwa punde na ofisi ya shirikisho la wafundi wa mlimo ni ajili ya kusawazisha sekta hiyo na makazi yake. Habari ilitangazwa na katibu mwandikaji wa tawi la taifa la shirikisho hilo anayepatikana katika ziara ya kazi mjini Kindu. Dedone Butumbi Kabongo anasema mbele ya hapo kutaendeshwa na mkutano mkuu usio wa kawaida na wa uchaguzi wa wafundi wa mlimo. Masemu yake yalichukuliwa na Florence Kizalunga. Katika mji wa Kisangani, wazazi wengi wanalaumu hali ya kuwa viongozi wa shule zimoja walazimisha kununua vifaa vyote vya wanafunzi katika shule zao. Hali hii inasababisha kwamba hadi sasa wanafunzi wengi bado hawajarejea shuleni tangu kuanza kwa mwaka wa shule huu, sababu hawajanunua sare za shule na vifaa vingine katika shule zile. Waziri wa elimu na uraia mpya katika jimbo hili ana maoni gani kuhusu hili? Simon Masimango ajibu kwa maswali ya Jacques Mukonkole. Bwana Waziri, usikanaye na elimu jambo. Jambo tunalisikia. Bwana Ministre, eske unafamia mambo ya kuuzisha kwa vifaa ya kulazimisha wazazi kununua vifaa vya mashomo shuleni? Ndio, tulipata plate mingi ya wazazi kukuya kutoarifu kwamba waalimu au washefu d'etablissement wa kuna lomba wazazi sawa wanapeleka watoto kwa masomo wanunue maforniture tu kumasomo wako nazo eh, na ile haiko vizuri, paski inakataziwa kufatana na interdiction formelle inyewe eh, ministere yetu ya edukation likatazaka ya desla desa, atuweze kukubali mtoto kama nakuya kusoma bamwombe kaye ku masomo kule ataanja soma wala uniforme kila mzazi ako libre kwenda kutafuta uniforme ya mtoto yake kule ku marche njoo amana ku soko anaita d'autre terme marché. Sasa tunasikia tena wazazi nusu wanasema ku maekole fulani fulani wako na lomba, ila haiwezi kutusaidia bado. Basi kitu gani unaahidia kufanya kufuatana na jambo hilo? Tunapenda tushuke sisi sote na wainspekteur ku maekole niko na lomba nane na lomba ile uniforme kwa ekole yake juu ya kuleta logo ifulete franga juu ya tu console. Hatupende hapo iko vibaya. ha, Esko ile inafanika mahali pote ama ni maka izole? haiko masomo yote, kuko masomo kazalika kidoko kidoko iko njuku. na lomba ese utuma ekole prevenge yu napenda kulomba ile maindiforme ma na exige Na kelke ze ekole publike nyewe yiku renume na jina besaka yua yiku ekol fulani bana kuwa katu hivi depuis zamani, ndio maana tutaweza kukubali yao. Uh, tunaweza kubasemea kama banapenda mtoto mwanafunzi akwe na uniforme yenyewe itakuwa conforme na logique, banapenda yafadhalie basemea batoto baende bafanye ba produire ba opeke kunyumba au hapana, ba kubalomba ba lete necessarily yenyewe bo bana produire. Inconvenient gani inaweza tokana kupitia vente ya uniforme shuleni? Habawezi kupima kwanza taille ya batoto habayue mtoto na pia tu uleta franga ya, ya, ya uniforme kwa masomo, ukaangalia tai ya mtoto hai correspond na uniforme, namletee ila haiko vile vizuri. Uh, Ndio maana tupende ile iko pratiki mubaya, iko pratiki ya uh, kukomersialize utafuta kwa kujarishir, ku kama bazazi wanatoka resama ngalia eh, annee skolare n eh, natoka kupita hapa, ilikuwa na perturbation balireduire tena calendrier. Uh, angalia vakasi ili kuwe mwezi mbili ikakuwa tu moya ila haikuweza kufurahisha bado. Ndio maana tutapenda bazazi banatoka freshma kupoteza makuta kwa batoto bengi, kunalipa ma frais ya participation, ma frais ya tout concours de motivation. Uh, hatutakubali tena batoto bakie tu kwa mwezi moya eh, bazazi ambao yakuwa vizuri na maisha kumagumu magumu, kwenda kubagandamiza tena bakie kuleta makuta juu ya uniforme yenyewe ku kuprohibite kwa masomo haiko vizuri. Eske uliimiza viongozi wa masomo ufata na ukatazi wa biashara shuleni, ndio avan masomo tuanje kufungula apa le 1 septembre, tuliitisha reunion na waongozi wote wa masomo wa shef detablissement wa gestionnaire wote, uh, kubasemea E, tulisema nabu paske ilikuwa komite provincial elargie tulikuwa nayo renyuka bambi ya kuweza tena kubasemea, namna gani tunaweza anja hii mwaka parmi ba point juu ya kutafuta kalite ya enseignement. Tulisema hivi tunapenda hii mwaka tuanje vizuri, na tupende sisi walimu wa tunyanyase wazazi. Tuliwasemea vizuri, na ule wowote ataweza kunyanyasa wazazi anaweza kuadhibiwa, na asikuadhibu kunenu nyewe unaifanya na batu banajua wa promoter wengine wanaanza kulomba tena mota yenyewe ikuexorbita mota inapita yenyewe inakubaliwa na mkubwa na baba liwali wa jimbo ya province. Asante bwana waziri. Asante. Radio Okapi. Katika mji wa Bunia huko Ituri, nyele bandia yaani maperuke na mamesh zinapatikana kila mahali sokoni, katika saluni za nyele, madukani na hata kwenye mitandao ya kijamii. Kwa wanawake wengine ni suala la mtindo wa kisasa, kwa wengine ni hali ya kulinda nyele zao, lakini yaweza kuwa matokeo gani ya kutumia kwa muda mrefu nyele hizi bandia? Majibu katika ripoti hii ya Jean Claude Lokidile. Tumekutana na wasichana wachache na wanawake ili kujua uzoefu wao. Rut Nemasi uvaa nywele za bandia yani mesh mara kwa mara. Wakati yo unatia mesh yako hivi, unafanya mwezi moya, mwezi moya na nusu, kisha unabomola, banakusuka ingine parapor na nyele ya mikono yenye huko, nenda sukiwa shaqe semen na ile, kisha haribika inatiaka mtu mara lezi. Kama kwa mwanafunzi au uko natumika quelque part, hauna wakati unakuwa oblige kubakia kichwa mchafu mei ile, apa inaweza kusaidia ukisha faile siku ile, kisha unabomola kutokana na wakati siku nyingine kwenda sukiwa tena fasilima. Kwa wengine ni swala za urembo kama vile Mumtaz Fahim mwenye umri wa miaka kumi na saba ambaye hutumia nywele za bandia kwa mara ya kwanza. Kwa mtazamo wake ni matumizi ya kupitia kiasi ambayo ni mabaya. Niliweka par curiosite Me, kuchunga kitu hivi wakati mrefu, um, mutu anasahau surako, wanasahau kama unaitosha utakuwa namna gani, wanakuona kila siku na ile unaisukula mzuri, wanatia na shampo nywele na respire mzuri, lakini si bidhaa zote zinazoingizwa kutoka nje ni nzuri kuwekwa kichwani. Unena na daktari Tripati Sindani, akiwa daktari wa ngozi: ya kwanza tunaweza kupata tunaita irritation ya po ama uh, kichwa ya mutu itaanza washa. Umeitumia lakini unaona kwa kichwa, umesikia vidonda, umesikia upeli kwenye kichwa, hiyo inaweza kuwa reaction. Hata wengine wanaweza kusikia kaseri kama unatumikisha Perik, ambazo zina hizo formal aldehyde zinaweza kuleta cancer, wakati mtu amezitumikisha siku nyingi. Anaongeza akisema ni lazima kujua kuchukua mesh pia peric, bora kubadilisha mitindo ya nywele, kuosha mara kwa mara nywele, na pia kumuona mtaalamu mara tu unapopata dalili za muwasho au matatizo mengine. Toka Bunia anaitwa Jean-Claude Luki de la Radio Capi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote walioungana nasi, kwaherini.