Radio Kapi. Oh, jambo la kupinga waongozi wa baraza la bunge la taifa walioshutumiwa utumivu mbaya wa fedha watatu wa kuondoshwa katika madaraka kisha kuziuzulu kwa spika wa baraza hilo la bunge na makamu mwandikaji. Jimboni Kasai Oriental, familia zimoja zikununua chakula sababu ya kuwa peke yake na dola za kimarekani ni kutokana na kushuka kwa thamani ya dola, hali inayovinyume vibaya huko katika masekta mbalimbali mbali. Uongozi jimboni Chopo wa kamisheni ya kuzuia ajali katika mabarabara ulikomesha siku ya tano iliyopita mjini Kisangani mafunzo ya kwanza ya watembezaji pikipiki mia tano ni katika lengo ya kushusha maajali katika mabarabara jimboni humo. Bakinasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jambo la kupinga waongozi wa baraza ya bunge la taifa walioshutumiwa utumivu mbaya wa fedha, watatu wa kuondoshwa katika madaraka ni mwandikaji Jacques Joli, Mweka hazina Timen Polipoli Poli, na makamu wake Grace Neema. Hiyo ni azimio ya komisheni maalum iliyoamuru sababu zisizo za sawa, nikisha kujiuzulu kwa waongozi wengine wawili, yani spika wa baraza hilo la bunge Vital Kamere na Dominique Munongo, makamu mwandikaji Tarifa Gras Amzati Masanzi usomi wa Rosali Zawadi. Vikianzishwa na mwanabunge wa taifa Crispin Bindule, vibarua vile vilipokea sahihi za wanabunge wakati wa mapumziko ya bunge mnamo tarehe 15 Septemba, siku ya ufunguzi wa kikao hiki cha bajeti. Vital Kamerhe, presidenti wa bunge kwa wakati ule, alijaribu kuwahakikishia waliosaini kwamba watapata majibu mazuri ya madai yao na akaomba msamaha kwa mtu yeyote ambaye alikuwa amemchukiza kwa tabia yake, lakini wale waliosaini waliharakisha mchakato huo kwa kuwasilisha hoja yao siku hiyo hiyo. Hivyo kamati maalum ya kuchunguza maombi haya iliundwa na makamu wa kwanza wa presidenti wa bunge Isaac Jean Claude Chilumbayi, kwa sababu Vital Kamere hakuweza tena kuongoza kikao hicho kwa mujibu wa kanuni za bunge. Siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na mbili Septemba, ndiyo siku iliyopangwa kuchunguza ripoti ya kamati iliyoongozwa na Peter Kazadi baada ya kusikilizwa pande zote, na ilikuwa siku hiyo hiyo ambapo ilitangazwa kujiuzulu kwa president Vital Kamere na naibu ripota Dominique Munungu. Hatimaye ilikuwa siku ya tano tarehe makumi mbili na sita Septemba ambapo kikao cha wajumbe kilipitisha kwa kunyosha mkono ripoti ya kamati iliyokataa vibarua yaani mapetisio dhidi ya ya wanamemba wengine watatu wa ofisi ya bunge. Kwa hatua zinazofuata, kanuni za utaratibu wa bunge zinapanga mpango wa uchaguzi wa prezidenti na naibu mwandishi ili ofisi ikamilike pamoja na iliyofanyika. Imeonekana wazi kwamba ni kiongozi Vital Kamerhe ndiye aliyeshutumiwa wala tena wengine memba wa uongozi waliungwa mkono na wapingaji wala na mkusanyiko inyo sakre. Hayo ni maoni ya mchunguzi wa kisiasa Christian Moleka. Upande mwengine, kiongozi wa mipango ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anawapatia moyo wanaosaidia wahami ajili wapandishe wanaorudi katika maeneo yao anaomba mabadiliko ya mbinu katika mashughuli ya kibinadamu yani, kutoka usaidizi katika makambi kwa kuwahudumia katika maeneo yao. Ndivyo alisema Bruno Le Marqui mwisho wa juma jana Pasake katika jimbo la Kivu Kaskazini wakati wa uchunguzi wa miradi inayotimizwa na makabila kupitia usaidizi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Bruno Le Marqui alitembelea shirikisho la mlimo Tuungane lenye kuhudumia zaidi ya wanawake na wasichana mia moja katika makazi ya uchumi. Huyo anawaza mpango aina hiyo ni ya kuunga mkono na ya kuzidisha. Jimboni Kasai Oriental, familia zimoja hazikununua chakula sababu ya kuwa peke yake na dola za Kimarekani. Nao wafanyabiashara wa mahali wanasema kutumika vizuri yote ni kutokana na kushuka kwa thamani ya dola za Kimarekani mbele ya faranga za Kikongomani nao wabadilisha fedha wa Mbuji Mai husema hali hiyo ilipelekea vinyume vibaya katika makazi yao. Taarifa Ester Ndalafina, usomi wa mshiriki wetu Upole Munanga, tangu Jumatano iliyopita. Kiwango cha ubadilishaji wa dola dhidi ya faranga ya Kongo si thabiti katika mabenki na kwenye soko nyeusi ikiwa ni pamoja na wafanyabiashara wa kubadilisha fedha. Katika benki, kwa mfano, Jumatano na Alhamisi kiwango cha mauzo kwa dola moja kiliwekwa kwanza kuwa 2887 ya faranga ya Kongo kisha kwa faranga 265 kwa dola moja, kufuatia jambo hili la ukose wa msimamo wa kiwango cha ubadilishaji, benki zilisitisha uuzaji wa faranga ya Kongo. Baadhi ya matokeo tayari yanaonekana. Familia zingine hazijaweza kununua chakula sokoni. Kwa upande wao, waendeshaji wa biashara wanadai kwamba kiwango cha ubadilishaji pia kina hatari mbaya kwa uzaji wa jumla wa bidhaa zao. Wakati kiwango cha ubadilishaji cha dola kinashuka, bei ya bidhaa za chakula kwenye soko haijabadilika. Mwenzetu Tupole Munanga katika taarifa iliyoandaliwa Mbujimai na Esther Ndalafina. Hata hivyo bei ya vitu haikushuka sokoni, na familia nyingi ndiyo zinaguswa vibaya na hali hiyo, bali mchunguzi wa kiuchumi Matio Takizala anasema ni kutokana na ukosefu wa mazao ya makazi nchini. Na walimu wengi wa eneo la Ufamandu katika mtaa wa Masisi wanatisha kugoma kazi, kwa mjibu wa viongozi wa sekta hiyo katika eneo hilo walimu wale wanashutumu kulazimishwa fedha katika operesheni ya uchunguzi wao kibinafsi, iliyoandaliwa tangu tarehe makumi mawili hadi makumi mawili na tatu Septemba iliyopita na tawi jimboni la Kivu Kaskazini ya tatu walikale usomiwa mshiriki wetu Pole Munanga katika barua iliyotumwa kwa kitengo hicho wiki hii, walimu hawa kutoka Ufamandu, sekta ya Katoyi, wanamshutumu mkaguzi kwa kudai faranga elfu kumi kwa kila mwalimu kwa ukaguzi haya baada ya kukaa zaidi ya miezi mine bila malipo. Tukio hili lilihusu takriban walimu mia moja kutoka angalau shule makumi mbili katika tarafa la Masisi. Vyanzo vinaongeza akiojiwa mkuu wa kitengo cha EPST Masisi katre uhakikisha 4 anafahamu malalamiko haya, akitoa wito wa utulivu miongoni mwa walimu. Mfumo huyu wa elimu aliwafahamisha kuwa mkaguzi huyo aliyeshtakiwa kwa hiari yake mwenyewe tayari amesimamishwa kazi na tayari hatua za kumwapiza zimechukuliwa. Kulingana naye, kisa hiki kilitokea wakati wizara ya kitaifa ya EPST ilikuwa tayari imetoa agizo la kupiga marufuku la kuomba pesa katika sehemu ya shughuli hii ya ukaguzi wa kimwili. Operesheni hiyo, anasema, ina lengo la kuonyesha upya orodha za walimu kote nchini. Mshiriki wetu Upole Munangaa. Uongozi jimboni Chopo wa kamisheni ya kuzuia ajali katika mabarabara ulikomesha siku ya tano iliyopita mafunzo ya kwanza ya watembezaji karibu mia tano wa pikipiki ni katika lengo ya kushusha maajali katika mabarabara jimboni humo. Walitolewa vyeti vya ushiriki, alama ya kuonyesha kwamba walipata mafunzo ya kanuni ya utembezaji katika mabarabara mengi Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Kupanga kikao hiki kilihitajika kwa sababu ajali nyingi zinazotokea barabarani zinatokana na kutokujua sheria za usalama barabarani. Ili kufikia wengi wa walengwa wao, mafundishaji walitumia lugha la Lingala kama jinsi Jasmi Yafunga Lokomba, mkurugenzi wa mkoa wa Saint-Pierre alivyoeleza. Alijulisha kwamba kwa wengi, unaweza hata kuwangalia baadhi yao, watakuambia kwamba walitoka na masomo yaliyofaa kabisa ambayo yanalingana na mafunzo ya kanuni za barabara. Washiriki mia tano wa gundi la kwanza walipokea kila mmoja kicheti ambayo sasa inaingizwa kwenye siti ya nyaraka zinazohitajika na maafisa wa polisi wa barabara. Wanasema kama wanaaridika na mafunzo waliyopokea. Muda uliopangwa kwa kampeni hii ya urejeleaji ni miezi mitatu. Baada yake kutafanika ukaguzi wa nyaraka katika barabara za umma. Na PCR muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Redio Okapi. Hatimaye, kwa kifupi, ni tangu hii siku ya kwanza ndiyo askari watatawanya katika mabarabara za mji wa Kinshasa kwa kuunga mkono polisi wa taifa ajili ya kurekebisha mwenendo wa magari. Azimio hiyo ilijulishwa Jumajana wakati wa mkutano kati ya makamu wa waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama na wakuu wa polisi. Ni katika mpango wa utimizi wa hatua ya rais wa jamhuri kutoka mkutano wa shauri ya mawaziri wa tarehe 19 Septemba iliyopita kwa kupinga msongamano wa magari katika mabarabara ya mji mkuu wa kinchasa hata hivyo wachunguzi wengi wanawaza operesheni hiyo itatoa suluhisho ya muda mfupi hao watapendekeza ujenzi upya wa mabarabara katika mji wa kinchasa nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu rosali zawadi Radio Kapi, Huku Bunia katika jimbo la Ituri, maperuke na mamesh zinajaa kila mahali katika saluni za nyele, sokoni na hata kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kuna angalisho: matumizi ya kila siku ya nyele hizo bandia inakuwa na matokeo kwa afya ya kichwa. Tunazungumzia juu yake na Dr Tripaty Sindani, yeye anakuwa daktari wa ngozi. Anazungumza hapa na Jean Claude Lokidile. Jambo. kunakuwa hatari gani kutumizia ma mara kwa mara mesh na pia maperiki gisi? Tunaona hapa katika mjibunya wasichana wanawake wamejaa kila mara kwenye maduka ya kuweza kujisha kama kutengeneza nywele, yani masalo. Uh, ndio kuna konsekwensi ama mamefe za kutumikisha peruk ambazo tunaweza kukutanisha kwenye soko ambazo watu wametumia sana, yani matokeo mabaya, matokeo mabaya ndiyo yako. Na kwa hiyo watu wanaweza kuwa na magonjwa ya yeah, hizo magonjwa zinaweza kuatakea kwanza ngozi ama zinakuwa probleme za dermatoloji mm, ya kwanza tunaweza kupata hii tunaita irritation ya po ama uh, kichwa ya mtu itaanza washa kama una hiyo, muwasho ni shida ya kwanza unaweza kupata ama, unaona unafanya unafanya reaction umeitumia, lakini unaona kwa kichwa umesikia vidonda, umesikia upeli kwenye kichwa, hiyo inaweza kuwa reaction ya hizo boutons. Zikikuja wakati umetumia peruke fulani, inaonekana hiyo ni reaction, inakuwa na inastahili matibabu, na vile kunaweza nyele inaweza kukatika wakati unatumia peruke, nyele inakatika na ama unaweza kupoteza nyele zako, e ambayo tunaita alopecia, alopecia ya, ya traction na unaweza kuwa vile na probleme za mikoze ama loto unaweza kuwa na isikia na zengine, kuna konsekwense ambazo zinaweza kuatake organ interne ya kuna mtu anaweza kuwa na mode tete ama cefalea, ama kichwa kuuma, unaweza kupata kizunguzungu ama vertige, unaweza kuwa vile na ma probleme za kupumua probleme respiratoire, na hata wengine wanaweza kusikia kaseri. Na hiyo kaseri itatokana sana na tip ya peruke ambayo ulitumikisha. Kama unatumikisha peruke ambazo zina hizo formal aldehyde zinaweza kuleta kaseri, wakati mtu amezitumikisha siku nyingi. Daktari ni kusema zile madawa zenye kuwekwa ndani za mamesh na pia peruke labda, uh, inaweza kuwa hatari kwa afya ya binadamu. Ndio mm, ni hiyo kabisa saa zote tumekutanisha wamama, wasichana wamejaa wa wa, kwenye maduka ya kutengenezwa nywele yani masalon. Maana fulani wakitumizia mashindano masizo, kauli gani unaweza kuwapatia wale wenye kutengeneza a wa wamama wenye kuenda wasalon, sijue jua kukinga afya wateja, wasije, wasi, wa ya wasije wasiwaambukizwa na magonjwa mbalimbali. Saa zingine ametumizia jilet ama shindano ama, ama sizo ya mwenye saa zingine amekuwa na ugonjwa fulani sijuu kama ya kimwi ama... ina inatubidi inabidi kila mtu awe na vyombo vyake vya kutumia kwenye nywele, iko kwe kichanuo. Inaomba kila mtu anakuwa na vitu ambavyo viko personal ya yeah. Sasa nawaza uh, wa, wa client watu ambao wanaenda kwa salon wajinunulie hizo mavitu, kama watakuwa nafika nayo kwenye salo, it is okay. Na na, na, na hao watu wa salo inaomba wanakuwa na hygiene sana, wakuwe safi sana. Inaomba wanatia usafi na hygiene, inaomba inakuwa ya sana kwenye salon, kwani kama kuna uchafu kama kuna mikrobe automatiquement ot wengine wagonjwa watakuwa naipata kutoka kwa wengine e. Na hizo kama mwingine alikuwa anasikia mikozi mikozi, hiyo inaweza bakiliana wakati umesegemea kwa mtu mwingine, hala mkatumia kitu kimoja itasumbua sana. Kuna wasichana wengine wa mama wengine, wanabaki na nywele wameweka mesh maperik, inafanya mwezi moja miezi miwili hadi ya miezi tano sita. Haya pia ni hatari kwa afya ya ngozi, ndio hiyo ni hatari uh, mesh uh, kama mtu anaitumia hama hizo perik kuna frekwensi inaomba usizitumie sana. Inaomba unapatia wakati hata nyele yako kukuwa na respiration yenyiko normal, ipata oxygen normal. Ukaitumia siku nyingi, unaweza kupata shida, unaweza kupata mainfektion hizo fungi hizo mamikose na vile wakati unazitumia sana nywele zako zinaweza kukatika kisi nimesema, na wakati zimekatika, unakosa nywele, hiyo itakusumbua tena zaidi kupita hata hiyo esthetiki ambayo mtu anatafuta. Na inaomba vile hygiene, hata kama una mesh, inaomba unakuwa nafanya hygiene ya hiyo kichwa yako, inaomba inakuwa na natunziwa na products fulani ambazo zinaweza tena ku, ku, ku kusaidia kumaintenir tripatim sindani. Tukupigia asante <laughs> asante sana, karibu okay. wote kwa ajili ya amani, amani ni kazi ya kila mtu. Hii ndiyo mada iliyozungumziwa siku ya Mungu iliyopita mjini Beni katika uhimizaji ulioendeshwa wakati wa matembezi ya michezo ya Jumapili asubuhi. Wamama na mabinti waliojitolea waliingia mitaani kuzungumza juu ya amani. Marki Marofimbo anatueleza zaidi. Twataka amani, we want peace, nufulula pe, ni maandiko zilizosomeka zikichapishwa kunako vitambaa vilivyogawanywa kwa wakaaji, ikiwa baadhi yao ni vijana waliokuwa wakitokea kwa shughuli zao za kujinyorosha mwili kupitia michezo. Eliani Kifaka alikuwa mmoja ya waandalizi. Sie bamama bamvile ya Beni tulikala tunasema tunataka amani, njo uko natona na mabanderoli, tuku napita mbalabala, tuku na gawa tunataka amani. Nuvulo la pe inaomba sie siebote tunajimplike ju kupata amani, ni probleme ya yetu sie bote etake jeune fille wavile wa Beni. Mi napenda tuungane ili tu tuweze kupiganisha hii yenye iko na tusumbua sie bote. Hii amani hii siku inaweza kuwa ya maana wakati kila mmoja atashikilia kwa makini, ili amani ya kweli uonekane, alisema Kahamu Tumaini Amani Amuro. Na njia na muroho wetu hamuna amani, tuko naishi muhoga. Jurne ya leo ino, inombo inaonekane inakuwa na maana juu hamwezi fete muna celebre fete ya kitu fulani, me ile kitu enye nacha muna celebre kontrere vengine viko na vacheka inomba tunakuwa kwanja na amani na ye jurne, kila mtu njo ataweza kuitia mukichwa, ju haiko kila mutu njo anajua kiseleko journe ya amani. Tahadhari yote ya usalama yabidi kuchukuliwa na thamani kubwa na vyombe vya dola, ili kuhakikisha kweli amani aweza rudi, alisema Benjamin asimoni ya kamati ya ukingo population inapenda iweze kuhudhuria kazi za ujenzi wa usalama na amani, lakini malalamiko yote ama sijui alerte yote ambayo population wanatoa, wamechoka kuona kama hawasikike wakati wanatoa maoni fulani, alerte juu ya kusema hewa haiko mzuri ngambo fulani, wanapenda waone uh, vyombo vya usalama Serikali ndani ya sura yake yote, sijui aner police, FARDC, wachukue alerte zote za population kwa umuhimu, na waweze kuzichunguza na wapane ripoti kama nini wameendesha kama kazi, ili wakaaji wajue kusema, ah, hiyo mambo ambayo tuliweza kushitaki viongozi waliichukua wakatumika wakachunguza, na majibu yao ni hii. Hapana, kwa siku mrefu, kwani usalama unajengwa siku kwa siku, kuanja kwa mawazo, kwa matendo na kazi mbalimbali. Ifahamike kwamba hii siku iliwekewa nanga na tamasha kubwa ya kitamaduni. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari kwa niaba ya wafundi mitambo na wenzetu walioshiriki katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.