Asanti kwa wengi kufata vipindi vyetu. Amjambo popote mlipo, na karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Kwanza, polisi wa kijeshi wanakuja kusaidia polisi wa trafiki kwenye barabara fulani za Kinshasa. Hawa wametumwa kupunguza msongamano wa magari. Wanaonekana hapo kitambo magazin Sosimat na pia kwenye mzunguko wa Wileri. Mtaani wa Likale eneo la afya la Kibua linakabiliwa na matatizo ya kuendesha matunzo sababu ni kutokana na uhaba wa dawa muhimu katika maeneo zake zote makumi mawili. Mganga mkuu wa Kibua anatuma mwito wa kuomba msaada. Na mjini Lubumbashi baadhi ya viwanda vya kutengeneza mikate vinazalisha mikate katika mazingira machafu. Viongozi wa jiji hilo waliamuru kufunga maduka haya ya mikate kwa kushindwa kufuata hatua za usafi. Karibu tena kwa wote, tuanzie taarifa yetu hapa mjini Kinchasa. Polisi wa jeshi wanakuja kusaidia polisi wa trafiki kwenye barabara fulani za Kinchasa. Wabunge hao kama wanavyojulikana wametumwa tangu Jumatatu asubuhi ili kuhudumisha utulivu na kupunguza msongamano wa magari hapo Kitambo, Magazin na Sosimat, na pia kwenye mzunguko wa Wileri, kutaja tu wachache. Uwepo huu unafuatia maagizo kutokana na wa nchi wakati wa baraza la mawaziri mnamo tarehe kumi na kenda Septemba. Baraza pia lilisisitiza maarufu ya kuegesha magari kinyume na sheria. Kutoka Kinchasa tujielekeze pa Ituri ambako teksi na pikipiki imekuwa njia inayotumika sana katika usafirishaji mjini na katika maeneo ya vijijini yaliyotengwa. Kwa vijana wengi ni shughuli ya kuishi ambayo inawaruhusu kusaidia familia zao, licha ya hali mbaya na hatari nyingi. Njia hii ya usafirishaji imekuwa maarufu zaidi inayotumiwa na maelfu wa vijana kutafuta mapato ni kama vile Pierre Langalanga, baba wa watoto tatu tena msomi, anayekuwa akiendesha pikipiki yake kwa karibu miaka ishirini katika jimbo la Lomami. Miezi miwili tu baada ya daraja la zamani la Kamtambai kubadilishwa na daraja lipya lenye metali zote, watu wasiojulikana wanaondoa baadhi ya bolt kutoka kwa miundombino hii ya barabara habari hii ilitolewa na msimamizi wa wilaya ya Luilu akihakikishwa na mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara ya Lumami. Timu imetumwa huko kuimarisha daraja na kuzuia athari yoyote ya kuporomoka. Maelezo yake Ester Dalafina yatafsiriwa na Florence Kiza. Daraja la Kamutambai linaunganisha miji ya utawala wa Kashisungu na Luputa, mji mkuu wa wilaya ya Lwilu kwenye barabara ya mkoa 9 inarahisisha biashara na uhamishaji wa mazao kutoka mashamba ya utawala wa Kashisungu kwenda Mwenedutu na Mbujimai, vituo vikuu vya matumizi. Kwa takribani wiki mbili, watu wasiojulikana wamekuwa wakiujulu daraja hili. Kwa mjibu wa msimamizi wa eneo la Lwilu Andre Mande, hakusita kuzungumza na mkurugenzi wa ofisa ya barabara ya mkoo Engineer Bravo Ngoi, mkurugenzi wa ofisa ya barabara ya mkoo alidhibitisha vitendo hivi vya hujuma. Timu moja imetumwa kwenye tovuti kuchukua nafasi ya buliti. Enjenia Bravo Ngoi anatoa wito kwa idadi ya watu na mamlaka kulinda muundo huu. Kama vile tulivyojulisha hapo mbele, Kivu ya Kaskazini, eneo la afya la Kibua katika mtaa wa Walikale linakabiliwa na matatizo ya uendeshaji. Hii ni kutokana na uhaba wa dawa muhimu katika eneo zake zote makumi mawili za afya kwa miezi kadhaa. Mganga mkuu wa eneo la afya la Kibua anatoa malalamiko akiomba msaada kwa mashirika na hata kwa viongozi wa afya. Ive Tsongo anaomba msaada wa dawa wa dharura kwa ajili ya huduma ya wagonjwa. Maeneo yale makumi mawili ya afya katika kanda la Kibua yamekuwa yakikabiliwa na uhaba wa dawa kutokana na kutosaidiwa tena na wenzao, anasema mganga mkuu wa kanda hii. Kulingana na yeye, mashirika ya kipekee kama vile Premiere Urgence kwa mfano, ambayo ilisaidia angalau maeneo nane ya afya haipate tena uwezo wa kufika ndani ya eneo hilo tangu mwaka elfu mbili makumi mawili na ine. Tunaendelea na habari zingine. Wakaji wa Chopo lazima wajihusishe katika kulinda mji na kupambana na uvamizi wowote wa adui katika eneo hilo. Ujumbe huu unatoka kwake Brigade Jemadari Jean Daniel Le Batabombi naibu kamanda wa kwanza anayesimamia elimu ya uraia na uzalendo kwenye ofisi kuu ya FARDC alieleza hivyo mbele ya madereva wa teksi na pikipiki piki na maafisa wa wilaya mbalimbali mbali. Aliwasilisha ujumbe huu kwao Jumatatu hii kwenye eneo la Martir na katika chumba cha mikutano cha ukumbi wa jiji la Kisangani. Ripoti yake Jacque Mukonkole. Walikusanyika wengi kunako uwanja wa mashahidi, madereva wa moto waliokuja kusikiliza Jenerali Jean Daniel Batabombi Panza, mchunguzi wa elimu ya uraia na upendo wa taifa, alikuwa na ujumbe mmoja tu kwao, yaani kusambaza taarifa za usalama kwa wakati halisi kwa mamlaka za kiraia, polisi na kijeshi. Hivyo basi, Jenerali anawashauri kushirikiana. Bila shaka, itakuwa vigumu kuepuka kuingiliwa. Zaidi ya hayo, ujumbe huo huu unapeana kwa meya viongozi wa mitaa na barabara za jiji la Kisangani. General Jean Daniel Batabombi anawashauri kuto kutega lisigio kwenye mitandao ya kijamii Kisangani, wakati alikuwa analeta lete mapromese yake ya ya mois de mars so no le 20 mars litakuwa pale sas. Sasa iko wapi iko wapi? alikuwa na sene psicose ndani yenu kuwapatia boka paske kuko batu walifunga balifunga miziki wapama navuka huko ngamu. Sasa a parti ya leo tutafikia kuile point paske adui iko na utilize ba mwayoyote, madereva wa moto, meya wa mashirika wao wanasema wameshahamia ujumbe huu, wanatamani kushirikiana kwa uwazi kati yao na mamlaka ili kushinda mikakati yote ya adui. Mji Kisangani, Jacke Mkonkole, Redio Okapi. Tunaendelea na habari za usalama. Hali ya mobondo katika eneo la Kwamut, mizozo ya kijamii huko Bolobo na Yumbi na mzozo wa mipaka kati ya maeneo ya Inongo na Kiri ni miongoni mwa maswala mengi zenye kusababisha mivutano katika jimbo la Maindo zitatambuliwa na kuhakikishwa jumapili hii mjini Inongo wakati wa kikao cha baraza la usalama la mkoa kilichoongozwa naye naibu mkuu wa waziri na waziri wa mambo ya ndani na usalama Jacquemain Shabani anayetembelea huko. Tumsikilize gavana wa Mai-Ndombe Nkoso Kevana katika sehemu hii iliyochaguliwa na Tulizungumza pia kuhusu jambo la kutumikisha vijana, la genez, vijana kwa matendo mabaya, wito kwa vijana kutokutii maagizo yanayotolewa na viongozi wa jimbo, lakini cha muhimu le zaidi le ni kwamba waziri alitupa miongozo angetaka watoto wa Mai Ndombe waweze kupatanisha wao kwa wao, hasa waheshimiwa wa jimbo, viongozi wa jimbo, viongozi wa, wa kisiasa wa jimbo lazima wazungumze kati yao, wapatane jimboni Maindombe ili tuone mambo yapo sawa. Bila shaka pia alisema katika haya yote, haki lazima nayo itekeleze kazi yake, yani kila aliye na jambo kwenye sheria lazima ajibu kwa matendo yake mbele ya mahakama. Lakini upatanisho kati ya watoto wa jimbo bado ndio jambo kubwa kabisa ambayo inaweza kufanyika hapa katika mji mkuu wa jimbo la Maindombe. Tujielekeze pa Lubumbashi. Baadhi ya viwanda vya kutengeneza mikate vinazalisha mikate katika mazingira machafu. Hayo yalibainishwa wikendi iliyopita na meya wa jiji baada ya kutembelea viwanda hivi vya kutengeneza mikate. Mamlaka ya jiji iliamuru huduma zao kufunga maduka haya ya mikate kwa kushindwa kufuata hatua za usafi. Maelezo mengi na Paulin Munanga. Maduka mbili ya kuoka mikate ilivyotembelewa na meya wa Lubumbashi iko karibu na soko la Mimbulu huko Machipisha, mjini Lubumbashi. Nje ya maduka haya ya mkate hutoa picha nzuri, lakini ndani viwango vya afya vinavyohitajika ni mbali na kufikiwa. Kwa mujibu wa mashahidi, vifaa vinavyotumika kwa kutengeneza mkate ni vichafu. Unga kwa ajili ya kutengeneza chakula hii imewekwa katika mazingira yasiyofaa. Unga huu umejaa nzii na tayari umeanza kuari Bika, mashahidi wanaripoti, mchanganyiko huu utawekwa kwenye tanuri kwa ajili ya kutengenezea mkate au mandazi mengine yasiyokusudiwa kwa matumizi ya binadamu. Maji yanayotumika kuchanganya na unga huu siyo safi, hata wafanyakazi wanayotengeneza mkate wanavaa vazi ya uchafu, anabainisha meya wa Lubumbashi. Kwa muda Bwana Patrik Afwimbi anaona kuwa vyoo viko uchafu pia. Kukabiliana na hali hii, meya wa Lubumbashi shi aliamuru huduma zake kuzuia duka hizi za kuoka mikate toka Lubumbashi. Pole Munanga, Radio Okapi. Tunarudi tena mjini Kinshasa, vitongoji kaza vilivyo kando ya barabara ya Sekomaf katika eneo la Njili au Kimbaseke vinatumika kama maeneo ya soko la bustani, ni kama vile hali ya Terjon Esanga na Mosengo na Salongo. Wafanya biashara wa bustani wanasema wanaona shughuli hii inawapatia njia ya kujibu kwa mahitaji yao, kujilisha wenyewe na kusomesha watoto wao. hata hivyo wanakabiliwa na matatizo fulani, hasa upatikanaji wa maji na vitisho vya kufukuzwa. Wanaomba mamlaka kwa sababu ya eneo hili linawakilisha njia yao pekee ya, ya kuishi. Gloriane Lepea alikutana nao, ripoti yake Jean Jacques Mukonkole. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu, naye msomaji Rosalie Zawadi. Katika mji wa Beni wasichana na wanawake wengi watumia vinywaji vya kulevya. Wataalam wanapiga kengele. Mmoja wao ni Dkt. Gisel Kilomba, mkurugenzi wa matibabu wa Klinike Mafamia huko Beni. Yeye adai kuwa unywaji pombe unazuru afya ya uzazi na kiakili ya vijana hawa wa kike. Kutokana na na ukubwa wa tukio hilo, Dkt. Kilomba anatoa wito kwa viongozi kuingilia kati haraka swala hili ili kuokoa maisha ya vijana hao wa kike na wamama. Hivi ndivyo anavyoeleza katika mahojiano haya na Marc Marufimbo. Daktari Giselle Kilomba , jambo. Jambo bwana journaliste, matumizi ya pombe kali kwa mwanamke inakuwa na madhara gani? Matumizi ya pombe yote kama inatumikishiwa mubaya kumwili iko na madhara mingi, hasa hiyo ya pombe kali kwa sisi wanawake, iko na madhara mingi ndani ya afya ya kwanza, tunapasha jua kama sisi wanawake, namna tunaumbiwa haiko sawa ya wanaume. Sie wanawake tuko na kazi ya reproduction, sie ingo tunachukua mimba singi tunazaa watoto na mwili yetu ya sisi wa mama inakwaka kwanza na mafuta mingi na maji kidogo paraporo ya bababa. Or tunajua kama mutu maji ndio inapasha kwa ya mingi sana me, maji ya sisi wa mama inachangana na mafuta juu tuko na maminofu hormoni, kisha ingia kudamu, mutu anaanza nenepa nenepa. Donc ile sasa pombe ya makali sana ile iko na mazara mingi kumwanamke juu inaweza leta magonjwa sawa vile kanser ya maziba. Mwanamke wa kukunywa pombe ya mwakali sana atawezi fanya kanser ya maziba, inaharibisha maini. Unaona maini njo izine ya mwili. Sasa ile mapombe inaharibisha maini oro, maini njo izine inatransforme mafuta inatransforme vitu mingi kumwili yetu, juu tupate afya njema sasa ukishatia pombe ya moto kisenye maini inafanya kazi yake, inagokaka nini mafuta ya uchafu tunaita kolesterol. Ikisha kuwa ya mingi yenye inatokana kupombe ya moto inaharibisha maini, na pale deja mazara ya kugonjwa maini inaonekana. Ya pili tena ingine mazara, mama wa mimba wakati anakunya pombe ya moto Ah, pale tena naharibisha ile doze ye iko mukubwa sana. Ikunywa me iko na mtoto ndani deja anatia mtoto wake anakuwa mulevi ndani ya tumbo, inaleta tunasema mufrancais retard de croissance in utero donc, mama wa kukunya pombe ya mtoto anarudisha nyuma kuendelea ya afya ya mtoto ndani ya tumbo, kukomaa ya mtoto fetus du ikomale ikikutana na ile pombe haitakomaa, saa vile zingine Donc, mtoto anazaliwa anakuwa sawa muzee juu ile pombe ya moto inakula maproteine, mtoto anapata tu ya kidogo juu mama anakunya pombe ya mubaya sana. Na juu akili ya mwanamke inaweza kuwa na madhara gani juu ya akili yake? Akili itapunguka tu, servo iko inayayuka, saa yote hata kuwa na akili timamu, hata kuwa na andirance ya kazi donc anashimamia kazi anakiongoza tiku mwisho, hapana ataweza tumika, me hawezi tumika vema sawa vile mtu mwenye hatumie pombe kali sana na kama pia mganga mm, mtaalamu, utakuwa na ujumbe gani wala na mapendekezo gani kwa wanawake? Basi sisi wanawake tunapasha jipenda. Ukijipenda hautajaribisha mwili, tuache hiyo pombe, tusitumizie ile pombe Wangi wanaleta masababu, jua nini wanakunya pombe huko. Sababu ingine inaendana na saa vile, wamama wa bunyumba anasema yeye akwake, tena na tamaa ya bwana yake, kama hakunye pombe hata jisikia bien hapana. Ni kujaribisha, leo ulikunya hii unapata efe, saa ile nyewe unazoea, utabadilisha, wanaendaka naongeza degre, inakuwa saa vile mazoezi, unakuwa dependant wa alcohol. Tuache tukikunya pombe, tukunye tu na moderation, juu mwili aina lazima ta ya pombe ya mingi mwili iko na lazima tu ya 30 centilitres d'alcool ou de vin juu ya ku faciliter digestion. Juu wengine watu wanashindwaka ku digere chakula, ndio nakuta anakunya vin ka mesure ka kidogo. Au chakula tunakula ka sisi, haiko kilo, tunakula sombe, tunakula mchicha, hatukule kabisa chakula ya saa vile wazungu. Tunaona wanakula machakula iko na matenere ya mingi, na sisi wetu weusi Mungu alituumba kabisa bien. Tuache pombe. Pombe inatupredispoze kufanya magonjwa, magonjwa ya moyo, magonjwa ya maini, magonjwa kanseri ya maziba, inatupunguzia nguvu ya kutumika, inaharibisha elimu yetu, inakuletea mablesure kumwili. We peke unakuwa na wazia watu mubaya, unakuwa wakutomboka tomboka, unaharibisha mazingira yako binafsi na unaharibisha na ya wengine. Ile njo shauri ntaweza wapatia wamama wenzangu. Daktari Jisel Kilomba, shukrani. huko Bunia wakaaji walipitia siku kadhaa za kukatika kwa umeme, hali ambayo haikuwafurahisha. Ila chanzo cha hali hii ni kwamba sentrali ya umeme ya Budana ilianzisha kazi kubwa za kuboresha uzalishaji wa nguvu za umeme. Kusudi ya kazi zile ikiwa ni kusawazisha turbine mbili na kuongeza uwezo hadi megawatt saba. Jean Claude Lukidile alituandalia ripoti hii kuhusu nie wakaaji na ahadi walizopewa. Kwenye kituo cha bwala umeme cha Bundana kazi inaendelea kila siku. Siku za hivi karibuni wafundi wamefanya kazi za umakini kusawanisha mitambo miwili ili kuongeza uzalishaji wa umeme na kufikia uwezo wa megawati saba. Adiance Kingudi ni msemaji wa Green Tech Energy. Avec ma difficulté électrique ni ilikuwa ile ma machine ilikuwa nakufa, ilikuwa na puissance, ilibakia machine tu moja, alors kwele tatu kulibakia mashine moja, ile machine haingesaidia mwingine ya, ya bunya kazi hizi zilisababisha kusitishwa kwa muda utoaji wa nguvu la umeme, jambo lililoacha wakazi wa pasipo nguvu la umeme. Hali hii haikuwafurahisha wakazi. Jackie Alinga: hii si masiku na insekurite yafa kura ikuwe chakula kufrigwe na haribika kukonjelateri na haribika bila kura repasage batoto kila mara yafa baende na biko kwa, sasa asubuhi ukataka kurepase na makala saa ngapi tawaka mtoto atachelewa kumasomo. Rit Nemasi anasubiri kwa hamu kuona mtaa wake yani Kartier Kindia kupewa nguvu la umeme. Waongozi wa kampuni Green Tech Energy wamesema kwamba upungufu huu ulikuwa wa lazima na kazi zingine zitaendelea ili kuboresha usambaji wa nguvu la umeme. Alliance Kingudi: C'est vrai malalamiko ilikuwa juu, tuko kwa majengo, unayua mtu mwenyewe unajenga, hawezi kuhakisha kama msiku mmoja tamaliza nyumba na sisi iko hivi tuko na jenga reseau ya mpya, inyewe itakuwa fiable, itakuwa reseau ya mzuri, itakuwa na shida mingi njoo mwana, tunaambia population ba tu accompagner kwa hii vision tuko nayo, puisque tuko napenda tujenge ile reseau bunya mzima, mtu akwe na lipa kurai nyi amekonsome. Kwa mujibu wa wataalamu, kazi za namna hii ni za muhimu, lakini bado kuna hitajika kutengeneza mtandao kwa daima. Lucien Muliri ni mwalimu wa chuo kikuu. Hatuwezi kuendelea bila Umeme wa kutosha na wa kuaminika umeme wa namna hii ndiyo unaweza kutusaidia kutoka kwenye hatua ya uzalishaji tu na kutufikisha kwenye hatua ya kubadilisha bidhaa zetu ili zipate thamani kubwa, yaani hatua ya transformation. Kitu cha bwala ya umeme cha budana kinatarajia kupunguza katika kwa saa zote za nguvu la umeme na kutoa huduma ya uhakika zaidi kwa wakaaji wa mji Bunia na maeneo mengine jirani. Toka Bunia naitwa Jean-Claude Lukidi de la Radio Okapi. Hapo tunafika mwisho kabisa wa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa wote waliotusikiliza. Tukutane tena baadaye.