Mjambo, wasikilizaji wa redio Kapi popote mnapotusikiliza, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo bila kukawia. Amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasalia kuwa ahadi kwa kiasi kikubwa. Kuna tofauti kati ya maendeleo tunayoyaona kwenye kartasi na ukweli tunaoona ndani ya jamii, ambao unaendelea kukumbwa na ghasia. Hiyo ni hotuba yake Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo na mkubwa wa Monisco. Mwezi moja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule shule karibu kumi na mbili bado zimefungwa katika kundi ya walowa yungu kutokana na mapambano ya kila mara. Ni katika jimbo la elimu la Kivu ya wa Kaskazini. Walimu wanatoa mwito wa kuimarisha hatua za usalama ili shule zipate kufungua. Na Kasai Mashariki, habari njema kwa wanafunzi wa university katika eneo la Kasai kubwa. Kazi za ujenzi wa uboreshaji wa chuo kikuu rasmi cha Mbujimai kimemalizika kikamilifu na kufurahisha wakaaji wote. Hawa walifanya safari kwa kutembelea kituo hiki cha eneo lao. Karibu tena kwa wote na usikilivu mwema. Amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasalia kuwa ahadi. Kwa kiasi kikubwa, kuna tofauti kati ya maendeleo tunayoiona kwenye kartasi na ukweli tunaoona ndani ya jamii inayoendelea kukumbwa na ghasia. Hotuba hii ni ya KB Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo na kiongozi wa MONUSCO. Alizungumza jumanne hii. Katika ripoti yake ya robo mwaka kuhusu hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mbele ya Baraza la Usalama mjini New York, Bintu Keita anatoa mwito wa kufanikiwa kwa mipango ya amani inayoendelea ili kutatua mgogoro huu. Kuhusu habari za kiutu tujielekeze Kivu ya Kaskazini. Shirika la Umoja wa Kimataifa linalohusika na wakimbizi HCR, linaonya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu inayowakabili watu waliokimbia makazi yao na wakimbizi mashariki mwa DRC, hasa katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa AFC M23, Kivu ya Kaskazini na Kusini, katika hafla ya chakula cha mchana pamoja na waandishi wa habari iliyofanyika Jumatatu mjini Beni, mkuu wa ofisi ya HCR katika kanda hiyo alieleza kuwa kuwajali watu hao wakimbizi bado ni changamoto kubwa hasa kutokana na ukosefu wa fedha. Pepe Sakuvogui alieleza haya kwenye maikrofoni ya Marke Marofimbo. Siku hizi tuambie kwamba hali ya kihutu ni ya utata sana kwa wakimbizi wa ndani sawa pia wale wa nje. Kwani kwa mfano, hali wanaoishi katika maeneo ya upokezi, hususani jimboni Kivu ya kaskazini, pande wake wakuu sio halisi kwa wakimbizi wa ndani sawa pia wale wa nje ya nchi. Huko maisha ni ya ugumu sawa pia jimboni Kivu ya kusini. Kwa kuwajukumia hali hiyo, yahusu pia wakimbizi wa Burundi, ikiwa udhamini kihela imekuwa ndogo sana Ndiyo maana mahitaji ya wakimbizi hazijibiwe ipasavyo kwa sasa. Shirika la Aser, serikali ya Congo na ya Rwanda waanza kuwashindikiza wakimbizi waliyekuweko Kongo wakiwaelekeza Rwanda, ila kwa wale waliokuweko Rwanda kurudi Congo ni shughuli ambazo hazijaanja bado. Pamoja na serikali ya Burundi, Aser yawashindikiza pia wakimbizi wanaondoka jiboni Kivu ya kusini kuelekea pande wa Burundi. Katika habari zingine, tuzungumzie kuhusu majibisho. Mwezi moja baada ya kuanza kwa mwaka wa shule, shule karibu kumi na mbili bado zimefungwa katika kundi ya walowa yungu kutokana na mapambano ya kila mara ya kutumia silaha walimu katika jimbo la elimu la Kivu ya kaskazini wanatoa mwito wa kuimarishwa kwa muda kwa hatua za usalama wakisubiri kurejeshwa kamili kwa amani ili kuruhusu idadi ya watu kurejea vijijini mwao na kufunguliwa kwa shule. Shule hizi ni shule saba za msingi na tano za kisekondari ziko katika mji wa Bibatama na Mitwa inayopatikana katika eneo la Masisi na kundi ya Luberike kwa mjibu Tujelekeze sasa upande wa Ankoro huko Kalemi katika jimbo la Tanganyika. Kesi makumi tano na tano za kipindupindu ikiwa ni pamoja na vifo tatu, vimerekodiwa katika muda wa wiki moja ndani ya eneo la afya la Ankoro katika eneo la Manono. Kulingana na daktari mkuu wa eneo hilo, ukosefu wa maji ya kunywa ni sababu kuu ya ugonjwa huu. Anabaini kuwa maeneo ya afya yaliyoathirika zaidi yapatikana kando ya mto wa Kongo. Michel Chinish Korge, daktari mkuu wa eneo la afya la Ankoro, anasisitiza kuwa vikao vya uhamasishaji zidi ya kipindupindu vinafanyika katika vitongoji mbalimbali. Tumsikilize akihojiwa na Pole Munanga. Tunahakikisha kuwa eneo la afya la Ankoro linakabiliwa na janga la kipindupindu. Tuna kesi makumi tano na tano na vifo vitatu. Karibu ya maeneo sita ya afya tayari yanaripoti ugonjwa huo, na haya ni maeneo ya afya yaliyopatikana kando ya mto Kongo. Tuliitisha mkutano na viongozi wa vitongoji ambao wanapiga kelele asubuhi na jioni kwa megafon ili kuongeza uelewa kwa jamii kuhusu hatua za usafi, na kampeni ya uhamasishaji inaendelea katika makanisa na shule. Tunatambua kuwa jiji la Ankoro halina maji ya kunywa kwa sababu huduma ya maji arji dezo haitumike tena tangu muda mrefu. Kwa hiyo watu wanakwenda kupata maji yao kutoka mtoni. Tumeweka vituo nani vya klorini kando ya mto. Tunashukuru idara ya afya ya mkoa kwa sababu ilitupatia vifaa, na kuna mheshimiwa wa Ngoi ambaye pia alitusaidia kwa kuokoa maisha katika jamii. <tune> Tunapatikana sasa upande wa Mbujimai katika Kasai ya Mashariki. Kuna habari njema kwa wanafunzi katika eneo la Kasai kubwa: kazi ya ujenzi wa uboreshaji wa chuo kikuu rasmi cha Mbujimai sasa imemalizika kikamilifu. Mabati yaliyokuwa yameficha maendeleo ya kazi hizo tangu miezi kadhaa yaliondolewa Jumatatu hii. Wakazi wengi walifanya safari ya kutembelea kituo hiki cha chuo kikuu. Maelezo mengi iliyotayarishwa na Esther Dalafina inatafsiriwa na Florence Kizalunga ni jengo nzuri na ya kupendezwa yenye imejengwa katikati ya nchi, kulingana na wakazi kadhaa waliopatikana huko Jumatatu jioni. Chuo Kikuu Rasmi cha Mbujimayi EOM kilijengwa tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kimejengwa hivi karibuni kuwa na kumbi kumi na sita zenye viti mia mbili kila moja, ukumbi wa michezo miwili wenye viti mia nne kila moja, chumba kimoja cha kompyuta na meza makumi za kazi maktaba moja yenye viti makumi ine na ine vya kusomea vyumba mbili vya walimu chumba kimoja cha kulala yenye vyumba mia moja makumi tano na ine mfumo moja wa maji ya kunywa jenerata moja kubwa kibanda kimoja cha kibinafsi cha kuunganisha kwenye mtandao wa umeme wa njee na uzio ama lupango mmoja wa chuma unaozunguka eneo lote lililojengwa ikipatikana kwenye tovuti. Watainiwa kadhaa waliofaulu kutoka mtihani wa serikali kwa mwaka huu, kwa hivyo wamechagua kuhudhuria chuo kikuu hiki. Vyanzo vilivyo karibu na chuo hicho vinaripoti kuwa majengo haya mapya yatazinduliwa wiki ijao. Tukibaki katika mada hiyo, tujielekeze upande wa Nyunzu ambako majengo mawili ya shule ya msingi wa Lwamba Mulonda katika kijiji cha Kisengo, eneo la Nyunzu mkoani Tanganyika yameporomoka kufuatia mvua iliyoambatana na upepo mkali. Mkurugenzi anatangaza kuwa shule yake ina wanafunzi zaidi ya mia tano akikabiliwa na janga hili, hajui sasa atapiga hoji kwa mlango gani, hivyo anaomba msaada kwa viongozi. Tunarudi mjini Kinchasa. Katika habari za uchumi, kiwango cha ubadilishaji kimekuwa kikishuka tangu sasa wiki iliyopita. Katika jiji la Kinchasa, harakati zinaendelea lakini hazijakuwa na matokeo kweli kwenye soko. Kulingana na watumiaji waliopatikana kwenye mji mkuu, bei za bidhaa na huduma hazifatilie kushuka. Katika wiki moja, dola imeshuka kutoka franka ya Congo elfu mbili mia kenda hadi elfu mbili mia sita na hata Jumatatu hii lakini, kupanda kwa thamani ya fedha za ndani badala ya kufurahisha watu kwa kweli inatia wasiwasi wasi, sababu bei za huduma na mahitaji ya kimsingi hazijabadilika. Hii inafanya mambo kuwa magumu. Malalamiko haya yanatoka kwa, kwa wauzaji na wanunuzi. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi, Radio Okapi invité. Katika mji wa Beni wasichana na wanawake wengi watumia vinywaji vya kulevya, wataalam wanapiga kengele. Mmoja wao ni Dr Gisel Kilomba, mkurugenzi wa matibabu wa kliniki Mafamia huko Beni. Yeye adai kuwa unywaji pombe unazuru afya ya uzazi na kiakili ya vijana hao wa kike. Kutokana na, na ukubwa wa tukio hilo, Dr Kilomba anatoa wito kwa viongozi kuingilia kati haraka swala hili ili kuokoa maisha ya vijana hao wa kike na wamama. Hivi ndivyo anavyoeleza katika mahojiano haya na Marc Marufimbo. Daktari Gisele Kilomba: Jambo, jambo bwana journaliste, matumizi ya pombe kali kwa mwanamke inakuwa na madhara gani? Matumizi ya pombe yote, kama inatumikishwa mubaya kumwili, iko na madhara mingi, hasa hiyo ya pombe kali kwa sisi wanawake, iko na madhara mingi ndani ya afya. Ya kwanza tunapasha jua kama sisi wanawake, namna tunaumbiwa haiko sawa ya wanaume. Sisi wanawake tuko na kazi ya reproduction, si ingi, tunachukua mimba Si ndiyo? Tunazaa watoto na mwili yetu ya sisi wa mama inakwaka kwanza na mafuta mingi na maji kidogo, pa raporo ya bababa or, tunajua kama mutu maji ndio inapasha kwa ya mingi sana, me maji ya sisi wa mama inachangana na mafuta juu tuko na maminofu. Hormone ikisha ingia kudamu, mutu anaanza nenepa, nenepa. Donc, ile sasa pombe ya makali sana ile iko na mazara mingi kumwanamuke juu inaweza leta magonjwa sawa vile kanser ya maziba. Mwanamke wa kukunywa pombe ya mwakali sana ataezi fanya kansa ya maziba. Inaharibisha maini, naona maini njo izine ya mwili. Sasa ile mapombe inaharibisha maini oro, maini njo izine inatransforme mafuta, inatransforme vitu mingi kumwili yetu, juu tupate afya njema sasa ukishatia pombe ya moto kisa enye maini inafanya kazi yake inagiokaka nini mafuta ya uchafu tunaita kolesteroli. Ikisha kuwa ya mingi enye natokana kupombe ya moto inaharibisha maini na pale deja mazara ya kugonjwa maini inaonekana. Ya pili tena ingine, mazara mama wa mimba, wakati anakunya pombe ya moto Ah, pale tena naribisha ile doze yeye iko mkubwa mukubwa sana. Ikunywa me iko na mtoto ndani, deja anatia mtoto wake anakuwa mulevi ndani ya tumbo, inaleta tunasema mufrancais retard de croissance in utero. Donc, mama wa kukunya pombe ya mtoto anarudisha nyuma kuendelea ya afya ya mtoto ndani ya tumbo, kukomaa ya mtoto fetus komale, ikikutana na ile pombe haitakomaa saa vile zingine Donc mtoto anazaliwa, anakuwa sawa muzee juu ile pombe ya moto inakula maproteine, mtoto anapata tu ya kidogo juu mama anakunya pombe ya mubaya sana. Na juu akili ya mwanamke inaweza kuwa na madhara gani? juu akili yake, akili itapunguka tu, servo iko inayayuka saa yote, hatakuwa na akili timamu, hata kuwa na andiranse ya kazi donk anashimamia kazi anakiongoza tiku mwisho? Hapana, ataweza tumika, me hawezi tumika vema, sawa vile mtu mwenye hatumie pombe kali sana. Na kama pia mganga mtaalamu, utakuwa na ujumbe gani, wala na mapendekezo gani kwa wanawake? Basi sisi wanawake tunapasha jipenda. Ukijipenda, hautajaribisha mwili. Tuache hiyo pombe, tusitumizie ile pombe Wangi wanaleta masababu jua nini wanakunya pombe huko. Sababu ingine inaendana na sa vile, wa mama wa bunyumba anasema yeye akwake tena na tamaa ya bwana yake, kama hakunye pombe hatajisikia bien. Hapana, ni kujaribisha, leo ulikunya hii, unapata efe, saa ile nyewe unazoea utabadirisha, wanaendaka naongeza degree, inakuwa saa vile mazoezi, unakuwa dependant wa alcool Tuache tukikunya pombe, tukunye na moderation, juu mwili aina lazima taya pombe ya mingi. Mwili iko na lazima tu ya 30 centilitres d'alcool ou de vin juu ya kufasilite digestion, juu wengine watu wanashindwa ku digere chakula, ndio nakuta anakunya vin ka mezire ka kidogo. Au chakula tunakulaka ka sisi haiko kilo, tunakula sombe, tunakula mchicha, hatukule kabisa chakula ya sawa vile wazungu. Tunaona wanakula machakula iko na matenere ya mingi, na sisi wetu weusi Mungu alituumba ka bien. Tuwache pombe. Pombe inatupredispose kufanya magonjwa, magonjwa ya moyo, magonjwa ya maini, magonjwa kanseri ya maziba. Inatupunguzia nguvu ya kutumika, inaharibisha elimu yetu, inakuletea mablessure kumwili wepeke, unakuwa na wazia watu mubaya, unakuwa wakutombokatomboka, unaharibisha mazingira yako binafsi na ina... unaharibisha na ya wengine. Ile njo shauri nitaweza wapatia wamama wenzangu. Daktari Jizeli Kilomba, shukurani. Shukrani bwana journalist. Radio Okapi dosie en swahili. Huko Bunia, wakaaji walipitia siku kadhaa za kukatika kwa umeme, hali ambayo haikuwafurahisha. Ila chanzo cha hali hii ni kwamba Sentrali ya umeme ya Budana ilianzisha kazi kubwa za kuboresha uzalishaji wa nguvu za umeme. Kusudi ya kazi zile ikiwa ni kusawazisha turbine mbili na kuongeza uwezo hadi megawatt saba. Jean-Claude Lukidile alituandalia ripoti hii kuhusu maoni ya wakaaji na ahadi walizopewa kwenye kituo cha bwala umeme cha Bundana kazi inaendelea kila siku. Siku za hivi karibuni wafundi wamefanya kazi za umakini kusawanisha mitambo miwili ili kuongeza uzalishaji wa umeme na kufikia uwezo wa megawati saba. Adiance Kingudi ni msemaji wa Green Tech Energy. Avec ma difficulté électrique ni ilikuwa ile ma machine ilikuwa nakufa, ilikuwa na puissance, ilibakia machine tu moya. alors pele tatu kulibakia machine moya, ile machine haingesaidia mwingine inge ya, ya bunya na, na, na, vile kazi hizi zilisababisha kusitishwa kwa muda utoaji wa nguvu la umeme, jambo lililoacha wakazi wa pasipo nguvu la umeme. Hali hii haikuwafurahisha wakazi. Jaki Alinga, imasiku na insekurite yafa kura ikue chakula kufrigwe na haribika kukonjelateri na haribika bila kura, repassage repasae batoto kila mara yafaa baende na biko kwa, sasa asubuhi ukataka kurepasse na makala saa ngapi tawaka, mtoto atachelewa kwa masomo. Rit Nemasi anasubiri kwa hamu kuona mtaa wake yani kartie Kindia kupewa nguvu la umeme. Waongozi wa kampuni Green Tech Energy wamesema kwamba upungufu huu ulikuwa wa lazima na kazi zingine zitaendelea ili kuboresha usambaji wa nguvu la umeme. Alliance Kingudi: C'est vrai malalamiko ilikuwa juu, tuko kwa jengo unayoa mtu mwenyewe unajenga, hawezi kuhakikisha kama msiku mmoja atamaliza nyumba na sisi iko hivi, tuko najenga rezo ya mpya inye itakuwa fiable, itakuwa rezo ya mzuri, itakuwa na ma, shida mingi, njo maana tunaambia population ba tu accompagner kwa hii vision tuko nayo, puisque tuko napenda tujenge ile rezo bunya mzima, mtu akwe na lipa kurai inye amekonsome. Kwa mujibu wa wataalamu, kazi za namna hii ni za muhimu, lakini bado kunahitajika kutengeneza mtandao kwa daima. Lucien Muliri ni mwalimu wa chuo kikuu. hatuwezi kuendelea bila umi umeme wa kutosha na wa kuaminika. Umeme wa namna hii ndiyo unaweza kutusaidia kutoka kwenye hatua ya uzalishaji tu na kutufikisha kwenye hatua ya kubadilisha bidhaa zetu ili zipate thamani kubwa, yaani hatua ya transformation. Kitu cha bwawa la umeme cha Budana kinatarajia kupunguza katika kwa saa zote za nguvu la umeme na kutoa huduma ya uhakika zaidi kwa wakaaji wa mji Bunya, na maeneo mengine jirani. Toka Bunya, naitwa Jean-Claude Luki, Radio Kapi. Na ni hapo tutaenda kuweka nukta kamili kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Aksanti kwa waliotusikiliza, tukutane tena baadaye.