Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Turi shambulio mpya ya wapiganaji wa Kodeko ilisababisha mauaji ya karibu watu 14 hii siku ya ine asubuhi katika kijiji cha Loi mtaani Jugu. Ni wahami wa kambi ya Roe walioenda katika mashamba yao upande wa eneo la Maze, jimbo ni Kivu Kaskazini. Walimu wa eneo la elimu la Kivu Kaskazini ya kwanza na ya tatu walianza pokea mishahara yao ya mwezi wa sita kwenye ine waliodai, nikiisha miezi mingi ya madai na mgomo wa kazi. Hospitali Hill Africa katika uhusiano na hospitali kuu ya Beni iliandaa siku ya tatu kampeni ya matengenezo ya maeneo ya uzazi ya wanawake. Kampeni hiyo ya matunzo bila malipo itaendeshwa hadi tarehe 13 Oktoba ijayo. Baki nasi, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu, karibuni na usikivu mwema. Jimboni Ituri, shambulio mpya ya wapiganaji wa Kodeko ilisababisha mauaji ya karibu watu kumi na ine hii siku ya ine asubuhi katika kijiji cha Loi mtaani Jugu ni wahami wa kambia Roy walioenda katika mashamba yao upande wa eneo la Maze. Taarifa ya Isa Krem Yope Usomi wa mwenzetu Martial Kizabyamungu. kundi moja ya wakimbizi wenye walikuwa wakijielekeza shambani kwa kutafuta chakula karibu ya Maze walianguka katika mtego ya wahasi ya Kodeko. Wanamgambo hawa waliwafyatulia masasi mara moja, mbele ya kukatakata wahanga wengine na mipanga. Mili ya watu kumi na nne zililogotwa imehakikisha shirika la raia nyumbani. Shirika hii inaongeza kusema hesabu hii ya wafu iko ya muda kwa kuwa utafiti umeendelea. Mashambulio hii ilileta uoga na wasiwasi kati ya wakimbizi wa kempi ya roho yenye kupatikana kilomita mbili tu na mahali ya ajali. Shirika la raia na waongozi wa kiasili wanalomba kutumwa kwa jeshi la taifa mbio kwa hile eneo kwa kukamilisha usalama. Wanashutumu pia kuto kuheshimu mkataba wa amani ya pale Aru ya pili wa mwezi wa Juni, kati ya kundi zenye kubeba silaha kati yao Kodeko. Kabla ya kusaini hii mkataba ya amani bado wanaendelea kuua watu mtaani Njugu, zaidi ya watu kumi waliuawa. Pia siku kidogo zimepita na wahasi ya Kodeko pale kwa Lida na nyumba nyingi kuchomwa. Jeshi la taifa haijatosha maoni yake kuhusu hii jambo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizapia Mungu. Upande mwingine kamanda wa jimbo la makumi tatu na mbili la kijeshi la FARDC anaomba vijana wakaze hisia zao za uzalendo na upendeleo wa nchi, na tena wapinge vita na ujauri unaoharibu jimbo la Ituri, hiyo kwa kuunga mkono juhudi za kijeshi na kurudisha amani ya kudumu huku wito huo ulifanyika wakati wa mkutano wa kuamsha uraia siku ya tatu mjini Bunia na uongozi jimboni wa hifadhi za majeshi RAD kwa kifupi. Tena, Human Rights Watch imeshutumu hukumu ya kifo dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila na mahakama kuu ya kijeshi. Katika tangazo ya siku ya tatu, shirika hilo ya kimataifa linasema kesi hiyo inatia taifa ya haki katika hatari, ni pamoja na uharibifu wa demokrasia nchini DRC. Mwendo wa kesi hiyo haukuruhusu mshutumia wa kujitetea na unaenda kinyume ya kanuni ya kesi ya ustawi inayohakikishwa na haki ya kimataifa. Shirika hilo linakumbusha kwamba kamisheni ya Afrika ya haki za binadamu inapinga daima uwezo wa mahakama ya kijeshi dhidi ya raia. Kesi hiyo ilifanyika haraka na kufanana utatuzi wa alama za kisiasa na siyo utafiti wa haki bali mbinu kwa kuondoa mpinzani wa kisiasa imeandika Human Rights Watch. Na katika jimbo la Tanganyika, wafungwa kenda walikimbia katika gereza kuu ya Manono siku ya pili usiku iliyopita. Mmoja miongoni mwao waliuawa kwa risasi na polisi wa ulinzi wa gereza. Kiongozi wa mtaa anasema ndiyo mara ya mnane wafungwa wanakimbia katika gereza hiyo, ni kutokana na, na shurti mbaya za maisha, aidha ukosefu wa chakula, dawa, maji safi na umeme. Kiongozi wa mtaa Manono, Siprie Kitanga, tumsikilize. Masemu yake yalichukuliwa na Pole Munanga. Kulikuwa watu waliokimbia katika gereza, na hii si mara ya kwanza, inakuwa pata maraa mnane, tukisabia mara ya kwanza, kama watu wote walitokaka kwenye gereza na kuakimbia. Inayofanyisha ni kusema, e, kwanza ukuta, ukuta kufatana na sheria kufatana na kanuni inapesha kuwa mita sita, me prizo yetu ya manono iko na mita tatu ni kwepesi mtu kutoka na kupanda na kuruka kwenye anaenda kwa sababu ukuta ni mdogo. Ya pili inayofanyisha baba journaliste ile makuta ambayo na kuyaka tunaita kwa jina ya kimombo subvention ya maprizo inakuwa e depuis mwezi Januari paka sasa hivi hatuyapata time franc kutoka kwa niveau national. Serikali ya jimbo ilianza ikaleta e mchango wake kidogo kwa kuanzia janvier paka avril eh, hii siku yote ile msaada akuji tena, nikusema kwenye gereza letu za Manono watu awali hakuna chakula hamna maji hamna moto tena, vikikufanyisha zaidi eh, kukosa wamzi, kuko mwamzi mmoja tu. Ndio unaona mtu alimefunga na anafanya hata miaka mbili miaka tatu asambishwi, hapana. Walimu wa eneo la elimu la Kivu Kaskazini ya kwanza na tatu walianza pokea mishahara yao ya mwezi wa sita kwenye miezi nne waliodai ni walimu wa mji wa Goma wa mitaa ya Nyiragongo, Rutshuru, Masisi na Walikale. Ni shirika la Caritas ndio linawalipa kupitia mobile money kwa shule zimoja, nikiisha miezi mingi ya madai na mgomo wa kazi mmoja wa walimu wa Masisi ni Selemani Rutuba Bejo, tumsikilize akishuhudia hapa. Mwanze Tusifa Maguru anafafanua: tulipokea mwezi wa Juni. Kuanzia jana, Caritas Iford na wanachama wetu walijadili ili kutuadiri ratiba ambayo ni pamoja na kulipa kwa awamu ya tatu Alhamisi ijayo na Jumatatu, kukamilisha miezi mitatu iliyobaki. Na kwa hiyo kwa miezi tisa ya malimbikizo ulipokea miezi sita, na cha kusikitisha ni kwamba walimu wa shule za msingi walipata miezi miwili tu na bonasi ya fedha za uendeshaji. Kwa hiyo kuna gharama za uendeshaji wa miezi saba na malipo ya gratuite. Sasa nia yetu ikwenda mbele ya Caritas ili iwajibike na ilipe kila mwezi inavyopaswa, na kwa sababu walimu wengine leo wanapokea mwezi wa Septemba. Tunaweka shinikizo kwa Karitas kuwa na uwezo wa kulipa, ili walimu nao waone gisi ya kuwapanga watoto wao shuleni. Walimu wale wanajulisha kwamba tangu miezi mingi shule zao hazipate maruporupo ya mafunzo bila malipo na fedha za mwenendo wa kazi. Hospitali Hill Africa katika uhusiano na hospitali kuu ya Beni ilianda siku ya tatu kampeni ya matengenezo ya maeneo ya uzazi ya wanawake. Kampeni hiyo ya matunzo bila malipo itaendeshwa hadi tarehe 30 Oktoba ijayo. Daktari Jeremy Muhindo, mkuu wa hospitali kuu ya Beni, anatoa mafasirio hapa mbele ya mikrofoni ya Mark Marofimbo. Hospitali kuu ya Beni imeandaa kampeni ya kuweza kuhudumia wamama, wasichana ambao wamekuwa na mashida za kiafya, yaani kupasuka kwa mfuko wa mkoyo, kisha mama anakuwa anapoteza mkoyo bila kujua, ama anaweza kuwa napitisha hata mavi bila kujua kwa kiungo yake yasi na kama amepata pia vitendo ya ujeuri ama ubakaji ama alizaa kwa magumu na kiungo kyake kiasiri kilipata kupasuka, hiyo magonjwa zote tumetangazia watu ya kama Kampeni itatusaidia kwa kutunza hayo magonjwa. Ni kusema mtu kwanza atapata dawa kwa bure, hata alipa consultation e, na kama anatoka mbali, hiyo pesa tutamurudishia. Ni kusema tutamsafirisha kukuja tukome na kumrudisha. Jueni kwamba katika eneo hilo la Grand Nord, kampeni hiyo inaelekea maeneo ya afya ya Oicha, Mutwanga, Mabalako, Kalunguta, Vuosi na mji wa Butembo. Upande mwingine, mwezi huu wa Oktoba ni wa kampeni ya mwaka ulimwenguni wa uhumizaji wa wanawake kwa uchunguzi wa kansa ya matiti ya kike. Mjini Beni, kampeni hiyo ilianzishwa hii siku ya ine katika gereza ya wanawake. Hapo walihimiza kuhusu lazima ya kuzuia na kwa uchunguzi kawaida. Apo hapo hapo walichunguzwa na madaktari wa magonjwa ya wanawake wa kikosi cha Monisco na hospitali kuu ya Beni. Baada ya wahimizaji huo, wafungwa wa gereza Kawangai walichunguzwa pia bila malipo, pamoja na wafungwa wengine, wasichana, watoto. Hatimaye hapa mjini Kinshasa, vijana wa mkoa wa Lutendele katika mtaa wa Mongafula wanajihusisha sana na makazi ya usanii. Ni kwa ujibu kwa matatizo ya ukosefu wa kazi wala tena uhalifu wa vijana wengi wanatengeneza vitu mbalimbali kadhaa katika nia ya kuboresha makazi yao. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pile matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, hivi karibuni tulizungumza juu ya mada hii, jambo la kunywa kwa kiasi kikubwa vileo ambalo linaonekana kati ya vijana, pia linazingatiwa hivi karibuni kati ya wanawake na wasichana wadogo. Namna gani kukomesha hali hii? Tunazungumzia swali hili na afisa wa mawasiliano wa shirika Tendo la Roho lililoko Beni. Ange Maliro akizungumza na Marke Marofimbo. Bi Ange Maliro, jambo jambo. Kama pia msemaji wa shirika la tendo la Ro mjini Beni, kunaripotiwa idadi wengi ya wamama na wasichana zaidi sana wanaotumia pombe kali, kifaransa unasema boisson fortement alcoolisee. Kibinafsi unakuta ile hali namna gani? Kwanza um, ni hali yenye inaonekana wazi, sababu pombe zimekunyiwa wazi na wamama wameingia kwa ile hali ya kukunya pombe. Wamoja wamoja ambao tumeongea nao wanasema wanachoka. Biko desi. Kisha mtu akishashindwa maisha itembeze namuna gani, anajisukuma kukunya pombe. Na sasa hali yenye tuko nayo kipesa haimpe anunue pombe ya mzuri, anapitia kidogo anunue ile pombe kidogo yenye tamulewesha mbele ya wakati, na inakutaniwa sasa, wamekunya leo, kesho, kesho yake, kesho yake, na inakuwa hali ya ulevi, na imeonekana sana kwa wamama na wasichana. Ni ni hali tu ya maisha maisha, wala kuko sababu ingine. Ni maisha, ni ni maisha na ni ukosefu wa amani kwanza sababu, huku tunaishi mufasi kwenye kuko vita na vita inakuwa na maneno mingi sana, na kati yayo kunakuwa kukosa kazi na kukosa pesa, na kisha wengine wanatumia pombe. Kwa wasichana wadogo wadogo wale ambao tumewaona ni wale ambao wanajiuza, wale ambao wanafanya mapenzi, na sasa anahitaji akuwa amekunya kitu ya kumu kumtosha mwakili zenye ziko za kikawaida na wanaendelea kule pombe za kulevya na madawa pia, lakini haoni kama kuna kuwa matokeo mabaya sana kwa sababu waganga wanasema kuko chungu nzima ya matokeo mabaya kuhusu kwa wanawake wanaotumia pombe kali, ndio ile ma consequence. Sasa hivi tutakuwa hatuyaziona lakini zitakuwa vile mingi nyuma, kwa sababu kwanza sasa hivi ule mwenyewe anatumia hizi pombe ye peke, mwili wake ameharibu na madhara itakuwa afya itakuwa imeharibika na kifo inaweza tokea, na kama ni mama, kuna kwa mayatima watakuwa wamebaki na hali zinaendelea vile mbaya. Na kwa wale wasichana ambao wanafanya sasa wakikunya pombe na wanajitia katika mahali ya kujiuza e, wale kwanza virisi ukimwi inatembea kule, kuna kukufa na virisi na kuna kukufa vile na magonjwa mengine ya kutokana tu na ile kukunya pombe na ile kukunya vitu ambavyo vinakuwa na nguvu sana na ile inakuwa na impact mkommunaute, kwa sababu wale wa mama ambao wamekuwa walevi hawatakuwa tena wa responsable, hata waye peke, hata weza hata kujisumbukia kuona atakula nini atavaa nini ataoga atafanya nini, ile takuwa imeharibika na kwa jamii itakuwa imefika na kwa nchi nzima hatutaona mafaa ya ule mama wala ya ule msichana. Angalia, ni vitu mingi sana vyenyewe vitakuwa vimeharibika, kama pia mama. Unajua mama ndio msingi ya jamaa, jamii yote inasimamia mama. Utakuwa na ujumbe gani kwa sababu upande wao waganga wanasema ilibidi serikali itoe mamzi makuu ya kukataza uzishaji wa pombe kali, kama pia mama, mafikiri yako ni nini? Hatutaanzia pale, pale pale pale ndio tutaanzia. Mie ndaomba serikali ingilie kati kabisa. Tunakuwa na viwanda ambavyo vinachunguza kama ni vinywaji, waangalie vinywaji gani hata ni pombe, lakini zenye ziko na pourcentage gani wanatuletea paske, wakisha tuletea zenye ziko na pourcentage 42% haiko tena ku mutu mzima njo atakunya na asimame, donc inakuya ni kuua. Sasa serikali mi nawaza iko pale juu ya kulinda raia batuchunge Mokukataza kutengeneza ile pombe, baanzie kwenye banatengenezaka, na kama zinatoka inje ya inji, basi zipatie njia ziingie, na vile kureglemante. Tunakuwa na ingine shida, hata asubuhi nakutana mtu kuna pombe asubuhi, hii nayo haiko mzuri. Kama saa za kutumia pombe zinaweza kuwa a, a, nyuma ya kazi, hapana asubuhi tu, nakutana batu biko na urahisi urahisi tu ya kupata pombe urahisi. Ah, mi nawaza ile nayo haita tusaidia. Tunashukuru sana, tunashukuru mpasha habari Radio Okapi, dossier en swahili huko Ituri, wakati wa kipindi cha kuonyesha ripoti za mwisho wa elimu ya juu, kunakuwa biashara ndogo ndogo ambazo zinavuma kwa mfano, wauza maua na wapambaji wengine wanajaa kwenye vituo vya elimu ya juu. Hawa wanauzisha biashara yao kwa familia za wale wanaomaliza masomo yao ya juu, kazi ambayo inawasaidia kugharamia pia jamii zao. Taarifa zaidi na Marsial Kizabia Mungu. Hatuko kwenye soko kuu ya Bunya, lakini mbele ya mlango mkubwa ya kuingia kwenye chuo kikuu cha Bunya inibu pamamia ya wachuruzi, kati yao wamama na wasichana wenye kuuzisha maua na vyombo vingine vya mapambo kwa washindi wa chuo kikuu na familia zao. Maua iliyotengenezwa ndani ya mji wa Bunya na kwa bei rahisi sana. Janet Kavira mwenye umri wa miaka zaidi ya makumi tatu amekuwa akifanya kazi hii ya msibu kwa zaidi ya miaka kumi sasa. Hii inamruhusu kwa kupeleka watoto wake shuleni. Miko hapa mbele aini, niko jisha flere, ile ndio nasaidiaka misaa na periode ya defase ile, pale tunapataka kamwa quelque chose, ninasomesha ye batoto mpaka kuuniversite. kianangu mwa kishasa anasoma tu na franga ya maua, kianangu mwana maliza kugoma na franga maua ile na wiko hapa kubunya ba finaliste na ba secondaire primaire sa fait 15 ans toka mina njoshisha maua hii. Mama ani mpambaji anasema kuwa kazi hii inachangia pakubwa utaimilivu wa wamama wengi hapa Bunya. Anatoa wito kwa wanawake wengine kufata nyayo zao kwa kufanya pia biashara ndogo hii na kuacha kuikaa nyumbani bila kufanya kazi yoyote. Mimi napenda ba benjangu na banabaki bafike, tutumike ninajaka ile kazi na kapitana hata hivyo wengine wanaamini kwamba maua pekee haitoshi kuheshimu mshindi mwenye kumaliza masomo. Hivi ndivyo ilivyokuwa kwa dada Rite ambaye tulimukuta kwenye chuo kikuu ya hapa Bunya Inibu, akihudhuria utetezi wa tesisi wa mwisho wa masomo ya dada yake na keke mkononi. Biashara hii inazidi kuendelea vizuri. Wafanyabiashara hawa wa mara kwa mara wa maua tayari wanapanga kujiunga katika chama ya kukuza taalamu yao. Kikwazo kidogo kimeonekana ya kuwa baadhi ya watu wengi wanalaumu hawa wauzisha maua kuchangia katika hali mbaya ya uchafu mjini Bunya huku rundo la taka likiwa limesalia kandokando ya barabara. ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza vya Mungu, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.