Aksanti, kuwa wengi wenye kufata Radio Kapi, karibu sasa. Ni wakati wa kuwaletea taarifa yetu bila kukawia. Kivu ya Kaskazini, karibu wanafunzi mia nne katika shule ya msingi ya Kitaviro ni kwenye kilometa ya pata mia moja na mji wa Butembo, wanasoma katika mazingira mabaya. Madarasa yao yaliharibiwa na mabomu wakati wa mapigano kati ya FARDC na AFC M23. Mshindi wa tuzo ya Amani ya Nobel, Bwana Denis Mukwege, anashutumu kuendelea kutohasibiwa kwa uhalifu mkubwa unaofanywa nchini DRC na kutoa mwito wa kuchukuliwa kwa hatua za haraka za haki za mpito ili kuhakikisha ukweli, fizia na kutorudilia. Shirika la raia mpya ya Kongo yatoa maoni yake kuhusu kutumwa kwa majeshi na polisi ili kumaliza msongamano wa magari mjini Kinshasa. Jonas Chombela anatetea kushirikishwa kwa shirika la raia na watetezi wa haki za binadamu ili kufuatilia makosa yanayoweza kutokea ili haki za watumiaji ziheshimiwe. Karibu tena kwanza jimboni Kiva Kaskazini. Karibu wanafunzi mia ine katika shule ya msingi ya Kitaviro iliyoko katika kijiji cha Bingi, kilometa karibu mia moja na mji wa Butembo, wanasoma katika mazingira ya kutatanisha. Miezi michache iliyopita, madarasa sita yaliharibiwa na mabomu wakati wa mapigano kati ya FARDC na AFC M23, na kulazimu watoto hawa kuhudhuria masomo katika mazingira magumu. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mvutano ulisalia kuwa mkubwa Jumatano hii katika wilaya ya Kalambai eneo la Ngandajika ndani ya jimbo la Lumami kufuatia mzozo kati ya shule mbili za sekondari, ni taasisi ya Mpwilai na Kaya. Mzozo huu ulihusisha wanafunzi na walimu, uliongezeka na kuwa mapigano makali siku ya Jumane. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanafunzi kadhaa walijeruhiwa vibaya na madarasa ma Mawili kuharibika katika shule hizi zilizojengwa katika kituo cha misheni ya Katomba ka karibu kilomita makumi mawili na tano kutoka mji mkuu wa eneo hilo. Maelezo yake Esther Dalafina katika tafsiri ya Florence Kizalunga. Mashahidi wanadai kuwa yote yalianza mwanzoni mwa mwaka huu wa shule. Wanafunzi kadhaa kutoka taasisi ya Mpwilai waliacha shule kwa hiari yao na kwa sasa wanahudhuria taasisi ya Kaya, ambapo gavana mpya amepewa na tarafa ya EPST. Hii imesababisha kupungua kwa idadi ya wanafunzi katika taasisi ya Mpwilai. Chanzo hicho hicho kinasema kuwa mkuu wa masomo katika taasisi ya Mpwilai hajakubali kuondoka kwa wanafunzi hao wa zamani. Kwa hivyo jumanani hii mkuu wa mkoo akifuatana na wanafunzi kadhaa walikwenda katika taasisi ya Kaya karibu saa sita kamili, na huko mapigano yakaanza. Msimamizi wa eneo anazungumzia kundi la waalimu kutoka taasisi ya Mpwilai wakipinga kupangiwa gavana mpya katika taasisi ya Kaya. Mamlaka ya eneo hilo imetoa jumla ya majeruhi wawili, mwanafunzi mmoja aliyevunjika mguu na vyumba viwili vya darasa vilivyoharibiwa katika taasisi ya Kaya. Hali ya wasiwasi inatanda Jumatano hii asubuhi katika eneo hilo, kutokana na mwanafunzi huyo kuvunjika mguu, hajakuwepo na polisi kufikia sasa, kulingana na baadhi ya wakazi wanaohofia hali mbaya zaidi. Tukirudi mjini Kinshasa, kumbuka ajali iliyojitokeza kwa wanafunzi wapatao kumi na tano katika shule ya Sabrina katika mtaa wa Mitenzi wa Monga Fula. Jumatano hii walijisikia vibaya hapo jana baada ya mwanafunzi mwenzao kufungua kopo ya gesi aliyokuwa ameingia nayo darasani. Walihamishwa kwa dharura hadi hospitalini katika wilaya, wakiwekwa kwenye oksijeni. Baadhi waliweza kurejea nyumbani hapo jana, kwa mjibu wa Severin Lumo. Kama vile tulivyojulisha, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Bwana Denis Mukwege anashutumu kuendelea kutoazibiwa kwa uhalifu mkubwa unaoendeshwa nchini DRC na kutoa mwito wa kuchukua hatua za haraka za haki za mpito ili kuhakikisha ukweli, fizia na kutorudilia, katika taarifa yake iliyotolewa leo, kulingana na miaka kumi na tano ya ripoti ya ramani yani rapport mapping anasisitiza haya kuwafikisha mahakamani waliohusika na kuimarisha uwajibikaji. Upande mwingine, Kivu ya Kaskazini angalau kaya mia mbili kumi na sita zilizo katika mazingira magumu kutoka vijiji vya Buhamba na Kaguri ndani ya wilaya ya Kibati, eneo la Nyiragongo, zinanufaika na mradi wa ustahimilivu na kuamsha uchumi. Mradi huu ulianzishwa na shirika la kipekee la Solidarite pour l'emergence de la famille. Sefa, Ulizinduliwa rasmi Jumatano hii. Kulingana na kiongozi wa mradi ndani ya muundo huu, walenga kutoka kwa idadi ya watu walioathiriwa na janga la usalama na kibinadamu. Watafaidia na shughuli kadhaa wakati wa miezi mitatu hadi mwisho wa mwaka huu. Hizi ni pamoja na shughuli za kuzalisha mapato na kuzidisha katika mazingira ya usalama wa chakula kupitia mbinu ya kuhamisha fedha. Tukijielekeza huko Ituri, jueni kama waliorejea vitani kutoka mihimili ya komanda Luna katika ufalme wa Walese Vonkutu katika eneo la Irumu bado hawana huduma ya afya. Vituo kadhaa vya matibabu vimeharibika au kuchomwa moto na waasi wa ADF. Wanawake wajawazito na watoto ambao wanaonekana ni wadhaifu zaidi, ndio wako hatarini. Mamlaka ya kitamaduni na mashirika ya kiraia yanatoa mwito wa kuomba msaada wa dharura. Taarifa yake Isaac Remon yatafsiriwa na Martial Kiza. Katika usulutani ya walese mkutu, wakimbizi wengi wanarudi makao zao ndani ya vijiji nyingi kandokando ya barabara la taifa ya hine, lakini hakuna hata vituo vya afya. Shida ni kwamba mafamilia zenye kurudi wanapasha fanya makilometa takriban zaidi ya kumi mpaka komanda kwa kutafuta namna gari kupata matibabu. Wanasema wameteseka sana na hii hali wakati ya magonjwa, hospitalini hakuna hata dawa, hali yenye kuwa na hatari kwa maisha ya wakazi. Wamesema hivi kwenye vituo vya afya zenye kutumika kama pale Pinzili ya pili Ofai, Bwana Sura Idou na Ndalia. Hakuna hata dawa na waganga ni wachache sana wenye kutumika bila hata vyombo vya kazi. Vituo vya afya nyingi ziliporwa na waasi ADF. Diedone Marangai, kiongozi wa shirika la raia nyumbani, anatosha wito kwa shirika za kihutu na serikali kutizama hali hii na leta msaada kwa familia hizi zenye walifanya zaidi ya miaka tano kwa ukimbizi. Usulutani ya walesevokutu inakuwa na vijiji zaidi ya mia, lakini mengi kati ya hizi vijiji zinakosa vituo vya afya. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabia, Mungu Radio Kapi. Tunarudi tena mjini Kinchasa. Mapambano dhidi ya msongamano wa magari mjini Kinchasa yamebainishwa na kutuma kwa wanajeshi pamoja na maafisa wa polisi ili kupunguza msongamano wa magari. Maoni ya wakaaji yanaonekana kuwa tofauti kuhusu kufaulu kwa kusudio hilo, lakini shirika la raia ya Kongo yabaini kwamba hatua hii ambayo ilianza kutumika tangu Jumatatu hadi sasa imesaidia kupunguza mtiririko wa trafiki kwenye barabara kadhaa za mji mkuu wa Kinshasa. Hata hivyo, Jonas Chombela, mratibu wake, atetea kushirikishwa kwa shirika la raia na watetezi wa haki za binadamu kufuatilia makosa yanayoweza kutokea ili haki za watumiaji ziheshimiwe. Kwa upande wake, kamishna mkuu wa polisi Filemon Patience Mushidi Yav anawaagiza wakaguzi waliowekwa uwanjani kutaamini operesheni. Taarifa yake Grace Mzati, katika tafsiri ya Jacques Mukonkole. Baada ya kutambua kulingana naye kuboreka kwa trafiki hasa katika wilaya ya Changu, muratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo anatoa wito wa kuimarisha ujumbe wa kuwaelimisha wananchi kuhusu mpangilio huu. Jonasi Chombela anashuhudia kama walipitia muji mzima binafsi, wakapelekwa mashariki mwa Kinshasa, waliona polisi ya kijeshi imewekwa kwenye kona ambapo tatizo la foleni ni kubwa. Mara ya kwanza walikwenda hadi Nsele kwa urahisi sana, kwa utulivu na Rudy. Lakini jambo anatamani kuripoti ni kwamba mamlaka za kisiasa na kitawala katika operation hii inapashwa kuhusushishwa uangalizi wa jamii ili kuzuia vurugu, kwani tayari kutoka siku ya kwanza kulikuwa na ukatili waliona kutokana na uasi wa baadhi ya madereva pale kuwapo kwenye lango la peto Kongo, lakini lazima kupunguza uzito wake lilikuwa bado linafaa. Wakati wa ukaguzi wa taarifa siku ya Jumanne, msimamizi mkuu wa polisi Filemo Pasiensi Mshindi Yava anaomba wakaguzi wa polisi kuzuia unyanyasaji na kiukaji wa haki za binadamu katika uwanja wa kazi. Pia anaomba watumiaji wa barabara kufuata sheria na kanuni za barabarani. Tunabaki mjini Kinshasa. Kutoroka kodi ya juu, msongamano wa watu na ukosefu wa utulivu wa vitongoji vilivyojaa mjini, ndilo chaguo ambayo familia nyingi za Kinshasa zimefanya, hata kama hii inaamanisha kuhamia mbali na senta kubwa ya jiji kwa maeneo yenye watu wachache na wakati mwingine ambayo hayana maendeleo duni, watu wanapendelea kuishi kwenye viwanja vyao wenyewe bila mkazo wa kukodisha, licha ya baadhi ya changamoto kama vile ukosefu wa maji ya kunywa, umeme na umbali kutoka kwa huduma za msingi. Familia hizi zinatafuta maisha bora na uhuru fulani katika maisha yao ya kila siku. Ripoti ya Gloria Nelepea pamoja na Nenele Bamani familia yake sawa wenzake wengine ulichukuliwa. Inapita miezi tatu tangu waliondoka mkoa wao wa Njili kwa kuenda nafasi itwayo Terjon katika barabara Sekomaf Pakimba Nseke kiwani, pamoja na jirani wake kutosha. Makao yake Bibi Sylvie ana jumba la biashara, ana ufugo wa nguruwe, bustani ya mboga anazouzisha baadaye, kisima cha maji, kimya na mazingira mema, lakini haikuwa kwepesi kuondoka katika makao yake ya zamani. Anasema ni jambo nililopinga Zo, lakini pamoja na kupanda kwa hali ya maisha, malipo ya nyumba na masomo ya watoto, tulitamani kuishi nafasi yetu. Wengine walifuata mfano wake sawa. Rv Otoko aliondoka mkoa wa Brikin mtaani Ngalema na kwenda katika kata Kimbondo karibu ya nafasi Mama Koko, kwa wenye kufahamu eneo hilo la mtaa wa Munga Fula. Familia hizo zinashuhudia ukweli mpya, mbali na fujo mjini pamoja na msongamano, bali karibu ya utulivu. Sasa anasema ni mfano uliokuwa ngumu hapo awali, lakini kisha masiku tulizoea kabisa na kufurahishwa sasa, sababu hapo tulikuwa wapangaji, aidha kwa sasa tuna makao yetu. Hata hivyo, ukosefu wa maji safi na umeme ndiyo magumu tunayo yanayotusumbua hakika, pamoja na msongamano wa magari kwenye kutumika na watoto wenye kusoma mbali mjini kati, lakini tunatumia paneli za jua na visima tulivyotengeneza vya maji, na sasa maisha ni rahisi pamoja na watoto. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo, naye msomaji Rosali Zawadi katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, hivi karibuni tulizungumza juu ya mada hii, jambo la kunywa kwa kiasi kikubwa vileo ambalo linaonekana kati ya vijana, pia linazingatiwa hivi karibuni kati ya wanawake na wasichana wadugu. Namna gani kukomesha hali hii? Tunazungumzia swali hili na afisa wa mawasiliano wa shirika Tendo la Roho lililoko Beni. Ange Maliro akizungumza na Marke Marofimbo Bi Ange Maliro, jambo. Jambo kama pia msemaji wa shirika la Tendo la Ro mjini Beni, kuna kunaripotiwa idadi wengi ya wamama na wasichana zaidi sana wanaotumia pombe kali, kifaransa unasema boisson fortement alcoolisée. Kibinafsi unakuta ile hali namna gani kwanza? Um, ni hali yenye inaonekana wazi sababu pombe zimekunywa wazi na wamama wameingia kwa ile hali ya kukunya pombe, wamoja wamoja ambao tumeongea nao wanasema wanachoka Biko desi. Kisha, mtu akishashindwa maisha itembeze namna gani, anajisukuma kukunya pombe. Na sasa hali yenye tuko nayo kipesa haimpe anunue pombe ya mzuri, anapitia kidogo anunue ile pombe kidogo yenye tamulewesha mbele ya wakati na inakutaniwa sasa, wamekunya leo, kesho, kesho yake, kesho yake, na inakuwa hali ya ulevi, na imeonekana sana kwa wamama na wasichana. Ni ni hali tu ya maisha, wala kuko sababu nyingine, ni maisha ni ni maisha na ni ukosefu wa amani kwanza, sababu huku tunaishi mufasi kwenye kuko vita, na vita inakuwa na maneno mingi sana, na kati yayo kunakuwa kukosa kazi na kukosa pesa, na kisha wengine wanatumia pombe. Kwa wasichana wadogo wadogo, wale ambao tumewaona ni wale ambao wanajiuza, wale ambao wanafanya mapenzi, na sasa anahitaji akuwa amekunya kitu ya kumu mtosha mwakili zenye ziko za kikawaida na wanaendelea kwa pombe za kulevya na madawa pia, lakini haoni kama kuna kwa matokeo mabaya sana kwa sababu waganga wanasema kuko chungu nzima ya matokeo mabaya kuhusu kwa wanawake wanaokutumia pombe kali. Ndio ile ma consequences. Sasa hivi tutakuwa hatuyaziona, lakini zitakuwa vile mingi nyuma, kwa sababu kwanza sasa hivi ule mwenyewe anatumia hizi pombe ye peke mwili wake ameharibu, na madhara itakuwa afya itakuwa imeharibika na kifo inaweza tokea, na kama ni mama, kuna kwa mayatima watakuwa wamebaki, na hali zinaendelea vile mbaya. Na kwa wale wasichana ambao wanafanya sasa wakikunya pombe na wanajitia katika mahali ya kujiuza e, wale kwanza, virusi ukimwi inatembea kule, kuna kukufa na virusi na kuna kukufa vile na magonjwa mengine ya kutokana tu na ile kukunya pombe na ile kukunya vitu ambavyo vinakuwa na nguvu sana na ile inakuwa na impact mukomunote kwa sababu wale wa mama ambao wamekuwa walevi hawatakuwa tena waresponsable, hata waye peke, hata weza hata kujisumbukia kuona atakula nini, atavaa nini, ataoga, atafanya nini, ile takuwa imeharibika na kwa jamii itakuwa imefika, na kwa nchi mzima hatutaona mafaa ya ule mama wala ya ule msichana. Angalia, ni vitu mingi sana vyenye vitakuwa vimeharibika. Kama pia mama, unajua mama ndio msingi ya jamaa, jamii yote inasimamia mama. Utakuwa na ujumbe gani kwa sababu upande wao waganga wanasema ilibidi serikali itoe maamuzi makuu ya kukataza uzishaji wa pombe kali? Kama pia mama, mafikiria kune nini tutaanzia pale, pale pale pale ndio tutaanzia. Mie ndaomba serikali ingilie kati kabisa. Tunakuwa na viwanda ambao vinachunguza kama ni vinywaji, waangalie vinywaji gani, hata ni pombe, lakini zenye ziko na porsantaje gani wanatuletea, paske wakisha tuletea enyeko na porsantaje 42%. Haiko tena ku mutu mzima njo atakunya na asimame. Donc inakuwa ni kuua. Sasa serikali mi nawaza iko pale juu ya kulinda raia batuchunge Mukukataza kutengeneza ili pombe baanzie kwenye banatengenezaka, na kama zinatoka nje ya nchi, basi zipatie njia ziingie, na vile kureglemente. Tunakuwa na ingine shida, hata asubuhi nakutana mtu kuna kunywa pombe asubuhi, hii nayo haiko mzuri. Kama sasa kutumia pombe zinaweza kuwa nyuma ya kazi, hapana, asubuhi tu nakutana batu biko na urahisi urahisi tu ya kupata pombe, urahisi. Ah, mimi nawaza ile nayo haita tusaidia. Tunashukuru sana, ah, tunashukuru mpasha habari Radio Okapi, Dosie en Swahili. Huko Ituri, wakati wa kipindi cha kuonyesha ripoti za mwisho wa elimu ya juu, kunakuwa biashara ndogo ndogo ambazo zinavuma kwa mfano, wa uza maua na wapambaji wengine wanajaa kwenye vituo vya elimu ya juu. Hawa wanauzisha biashara yao kwa familia za wale wanaomaliza masomo yao ya juu, kazi ambayo inawasaidia kugharamia pia jamii zao. Taarifa zaidi na Martial Kizabiamungu. Hatuko kwenye soko kuu ya Bunya, lakini mbele ya mlango mkubwa ya kuingia kwenye chuo kikuu cha Bunya inibu pamamia ya wachuruzi, kati yao wamama na wasichana wenye kuuzisha maua na vyombo vingine vya mapambo kwa washindi wa chuo kikuu na familia zao. Maua iliyotengenezwa ndani ya mji wa Bunya na kwa bei rahisi sana. Janette Kavira, mwenye umri wa miaka zaidi ya makumi tatu, amekuwa akifanya kazi hii ya msibu kwa zaidi ya miaka kumi sasa. Hiyi inamruhusu kwa kupeleka watoto wake shuleni. Miko hapa mbele aini, niko jisha flere ile njo na saidiaka mi sana, periode ya defase ile pale tunapataka kamwa quelque chose, ni nasomesha yeba toto mpaka ku universite kiana ngu mwao kishasa anasoma tu na franga maua, kiana ngu mwa na maliza kugoma na franga maua ile na uko hapa kubunya ba finaliste, na ba secondaire primaire, sa fait 15 ans toka mina njoshisha maua hii. Mama ani mpambaji anasema kuwa kazi hii inachangia pakubwa utaimilivu wa wamama wengi hapa Bunya. Anatoa wito kwa wanawake wengine kufata nyayo zao kwa kufanya pia biashara ndogo hii na kuacha kuika nyumbani bila kufanya kazi yoyote. Mimi napenda benjangu bana baki bafike tutumike, ninanjaka ile kazi na kapitana melonishakaukapitala bakuye tutumiki. Hata hivyo, wengine wanaamini kwamba maua pekee haitoshi kuheshimu mshindi mwenye kumaliza masomo. Hivi ndivyo ilivyokuwa Ula. Biashara hii inazidi kuendelea vizuri. Fanya biashara hawa wa mara kwa mara wa maua tayari wanapanga kujiunga katika chama ya kukuza taalamu yao. Kikwazo kidogo kimeonekana ya kuwa baadhi ya watu wengi wanalaumu awa wauzisha maua kuchangia katika hali mbaya ya uchafu mjini Bunya huku rundo la taka likiwa limesalia kandokando kando ya barabara nikiripoti. Kutoka Bunya, mimi Martial Kiza vya Mungu Radio Kapi. Na ni kupitia makala hiyo ndio tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa wote waliotusikiliza. Tunawatakia kila laheri.